KTC กับ UOB ใครโหดกว่ากัน

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92691 โดย ดอกไม้สีขาว
Replied by ดอกไม้สีขาว on topic KTC กับ UOB ใครโหดกว่ากัน
ถามคุณนกกระจอกเทศ และเพื่อนๆ ค่ะ
ค่าทุนทรัพย์คืออะไรคะ
สนง.กฎหมายของอิออนบอกว่า
ยอดหนี้ 26752 บาท ถ้าฟ้องจะบวกค่าทุนทรัพย์ด้วย
ยอดฟ้องประมาณ 5 หมื่น และต่อรองส่วนลดอะไรไม่ได้แล้วด้วย
ไม่รู้มันขู่หรือเอาจริง

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92692 โดย ดอกไม้สีขาว
Replied by ดอกไม้สีขาว on topic KTC กับ UOB ใครโหดกว่ากัน
หากลูกหนี้ มีเจ้าหนี้หลายราย การอายัดเงินเดือนจะสามารถอายัดได้ทีละรายเท่านั้น

กล่าวคือหากมีเจ้าหนี้รายใด มายื่นเรื่องอายัดเงินเดือนก่อน ก็ได้อายัดเงินเดือน(สูงสุดไม่เกิน 30%)ไปก่อนเป็นรายแรก ส่วนเจ้าหนี้รายอื่นๆที่เหลือ หากมายื่นเรื่องในภายหลัง ก็ต้องรอให้เจ้าหนี้รายแรกอายัดเงินเดือนให้หมดหนี้เสียก่อน แล้วถึงจะสามารถอายัดเป็นรายต่อไปได้
(ใครมายื่นเรื่องก่อน ก็ได้เงินเดือนไปก่อนเป็นคิวแรก ใครมายื่นเรื่องทีหลัง ก็ต้อง“เข้าแถว”รอคิวต่อไป จนกว่าจะหมดหนี้)

สรุปแล้วก็คือ การอายัดเงินเดือนในแต่ละเดือนนั้น จะคิดมาจาก
เงินเดือน บวกด้วยค่าต่างๆดังนี้ (ถ้ามี)...อาทิเช่น
+ ค่าโอที + ค่าเบี้ยกะ + ค่าเบี้ยขยัน + ค่าคอมมิชชั่น + ค่าน้ำมันรถ + ค่าเบี้ยเลี่ยง + ค่าตำแหน่ง
ได้รวมกันทั้งหมดเท่าไหร่ ก็เอาเงินจำนวนอันนี้ไปหัก 30% เพื่อนำส่งให้กับกรมบังคับคดี

ส่วนเงินโบนัส จะถูกอายัดที่ 50% (ครึ่งหนึ่ง)

ถามคุณนกกระจอกเทศและผู้รู้ค่ะ
หากเจ้าหนี้คนแรกอายัดเงินเดือน 30 % แล้ว
แต่สมมติว่าเรายังมีเงินเดือนเหลือจากการอายัดอยู่ที่ 12000 บาท
เจ้าหนี้รายทีี่สองซึ่งมีหนังสืออายัดเงินเดือนมาที่บริษัทแล้วเช่นกัน
ก็ยังอายัด 2000 ที่เกินหนึ่งหมื่นนี้ไม่ได้
ต้องรอให้เจ้าแรกอายัดจนครบยอดหนี้ก่อนใช่มั้ยคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92695 โดย jackTs

ดอกไม้สีขาว เขียน: ถามคุณนกกระจอกเทศ และเพื่อนๆ ค่ะ
ค่าทุนทรัพย์คืออะไรคะ
สนง.กฎหมายของอิออนบอกว่า
ยอดหนี้ 26752 บาท ถ้าฟ้องจะบวกค่าทุนทรัพย์ด้วย

มันไม่มีค่าทุนทรัพย์ในการฟ้อง หรอกครับ

จะมีก็แต่ ค่าฤชาธรรมเนียมศาล + ค่าทนายโจทก์ + ค่าดอกเบี้ยย้อนหลัง + ดอกเดินตามตูด (แล้วแต่ศาลจะเป็นผู้สั่ง)

ผมเคยอธิบายไปหลายครั้งแล้ว และเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ก็มาตอบกระทู้อธิบายซ้ำคำถามแบบนี้อีก...ลองไปอ่านดูสิครับ

รบกวนสอบถามและปรึกษาค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40186&limitstart=40&Itemid=64#92548

ดอกไม้สีขาว เขียน: ยอดฟ้องประมาณ 5 หมื่น และต่อรองส่วนลดอะไรไม่ได้แล้วด้วย
ไม่รู้มันขู่หรือเอาจริง

Haircut (ส่วนลดหนี้) สามารถทำได้ตลอด
มันไม่มีหรอกครับ...ไอ้คำพูดที่ว่า"ต่อรองส่วนลดอะไรไม่ได้แล้วด้วย"

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

ดอกไม้สีขาว เขียน: ถามคุณนกกระจอกเทศและผู้รู้ค่ะ
หากเจ้าหนี้คนแรกอายัดเงินเดือน 30 % แล้ว
แต่สมมติว่าเรายังมีเงินเดือนเหลือจากการอายัดอยู่ที่ 12000 บาท
เจ้าหนี้รายทีี่สองซึ่งมีหนังสืออายัดเงินเดือนมาที่บริษัทแล้วเช่นกัน
ก็ยังอายัด 2000 ที่เกินหนึ่งหมื่นนี้ไม่ได้
ต้องรอให้เจ้าแรกอายัดจนครบยอดหนี้ก่อนใช่มั้ยคะ

คำถามแบบนี้ ก็เคยตอบไปแล้วเช่นกันครับ...ลองไปอ่านดูสิครับ

ขอแบ่งปันประสการณ์ที่น่าจะเป็น​ประโยชน์ (อยู่ในด้านล่างสุดของกระทู้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42116&Itemid=64#82510

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92744 โดย ดอกไม้สีขาว
ก็สู้คดีเรื่องการ ซื้อ-ขาย หนี้เน่าสิครับ

รบกวนสอบถาม Capital OK ค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41327&Itemid=64#52478

ถามคุณนกกระจอกเทศ

การสู้คดีเรื่องการซื้อขายหนี้เน่า
ต้องให้ทนายเขียนคำให้การสู้คดีเหมือนกรณีคดีหมดอายุความหรือเปล่า
หรือให้การต่อศาลด้วยปากเปล่าได้คะ แล้วเรานำข้อมูลเครดิตบูโรไปเป็นหลักฐานได้ม้้ยคะ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92914 โดย ดอกไม้สีขาว
หากระทู้การสู้คดีกรณีค้าความไม่เจอ
พอจะหาข้อมูลจากกระทู้ไหนได้บ้างคะ
ขอบคุณค่ะ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92945 โดย jackTs

ดอกไม้สีขาว เขียน: ถามคุณนกกระจอกเทศ

การสู้คดี เรื่องการซื้อขายหนี้เน่า
ต้องให้ทนายเขียนคำให้การสู้คดีเหมือนกรณีคดีหมดอายุความหรือเปล่า
หรือให้การต่อศาลด้วยปากเปล่าได้คะ

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ดอกไม้สีขาว เขียน: แล้วเรานำข้อมูลเครดิตบูโรไปเป็นหลักฐานได้ม้้ยคะ

สอบถามเรื่องอายุความ ขอคำแนะนำด้วยครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41083&Itemid=64#50231

ดอกไม้สีขาว เขียน: หากระทู้การสู้คดีกรณีค้าความไม่เจอ
พอจะหาข้อมูลจากกระทู้ไหนได้บ้างคะ

ได้หมายศาลครั้งแรกในชีวิต ต้องทำไงบ้างคับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42422&limitstart=20&Itemid=64#64964

ขอทราบวิธีการเขียนคำร้องเมื่อไปศาลเองครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44220&Itemid=64#83599

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92963 โดย ดอกไม้สีขาว
ขอบคุณคุณนกกระจอกเทศมากค่ะ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96259 โดย atcharos

ดอกไม้สีขาว เขียน: เรากำลังจะแจ้งย้ายออกจากภูมิลำเนาในต่างจังหวัดมาเข้าทะเบียนบ้านในกรุงเทพฯ
แต่ KTC ส่งหมายศาลไปที่ต่างจังหวัดแล้ว นัดวันที่ 21 ตุลาคม
ถ้าเราแจ้งย้ายเข้าและย้ายออกภายในเดือนกันยายน (หลังได้รับหมายศาล และรอไปไกล่เกลี่ย+สืบพยาน)
เรายังต้องไปตามหมายศาลที่ต่างจังหวัดอยู่มั้ย
หรือต้องทำยังไงคะ

แล้วกรณีที่ย้ายออกก่อนได้รับหมายศาล เราไม่ไปศาลตามที่นัดได้มั้ยคะ

หยุดจ่ายกี่เดือนคะ ถึงได้รับหมายศาล ตอนนี้เรา 2 เดือนแล้วค่ะ กำลังจะเข้าเดือนที่ 3

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.516 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena