ไม่ได้ตั้งใจหนีสาล แต่จำวันที่ผิด

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #57817 โดย top2808
สวัสดีคับ ผมเป็นหนึ่งคนที่มาดูเว็ปและได้ข้อมูลไปทำการปิดบัตรสำเร็จไปแล้ว 3 บัตร จนเหลือธนาคารสุดท้ายที่เป็นปัญหา เลยต้องขอเป็นสมาชิกเพื่อขอคำปรึกษาคับ ผมเป็นหนี้บัตรเครดิตของกรุงไทยอยู่ 2 บัตร ตอนหยุดจ่ายเดือนมกรา 57 สองบัตรยอดอยู่ที่ 102000 บาท ยอดฟ้อง 118000 บาท ให้ไปไกล่เกลี่ยและสืบพยานวันที่ 15 กันยายน 57 แต่ผมจำผิดวัน ท่องไว้วันที่ 16 กันยายน 57 ตลอด วันที่ 16 กันยายนจึงได้ไปศาล แต่พอไปถึงผิดวัน เป็นความประมาทของผมเองแท้ๆ ผมอยากจะขอคำแนะนำหน่อยคับว่าจะทำอย่างไรดี

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #57830 โดย jackTs
คงทำอะไรไม่ได้แล้วล่ะครับ

การไม่ไปศาล(จะด้วยเหตุอะไรก็ตาม) ศาลจะถือว่าจำเลย"หนีศาล"และจะพิพากษาไปตามที่โจทก์ฟ้องมาทุกประการ โดยศาลจะถือว่าจำเลยสละสิทธิ์ต่างๆอันเป็นสิทธิ์ที่จำเลยพึงมีทั้งหมด

ดังนั้น หากจำเลยจะขอยื่นอุทธรณ์ต่อ ก็จะไม่สามารถกระทำได้ด้วย เนื่องจากจำเลยได้สละสิทธิ์ต่างๆทั้งหมดไปแล้ว

เหลือทางเดียวเท่านั้นครับ คือรอให้คำพิพากษามาปิดที่หน้าบ้าน แล้วก็โทรไปเจรจาขอ Hircut กับโจทก์อีกที หรือถ้ายังไม่มีเงินหรือมีเงินไม่พอ ก็ต้องใช้วิธี"หักคอจ่าย"(หน้าด้านจ่าย)ภายใน 15วัน นับจากวันที่มีคำพิพากษามาปิดไว้ที่บ้านบ้าน

สอบถามเรื่องขึ้นศาลค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40812&Itemid=64#47926

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #57837 โดย suttida_pl
เมื่อวานเราไปศาลตามนัดมาแล้วคะ กรณีของคุณต้องทำตามขั้นตอนคำแนะนำ
จากคุณนกกระจอกเทศแล้วคะ เราเห็นขั้นตอนของเอกสารที่สั่งฟ้องแล้วเข้าใจว่า
จนท.จะเรียกตามลำดับของคดีคือเอาหมายศาลไปยื่นรายงานตัวถึงเวลาศาลท่าน
จะเรียกถ้าไม้ขานรับหรือไม่มาแสดงตัว ทนายโจทย์จะแจ้งรายงาน"ปิดศาล"ทันที
เอกสารถูกคัด เพื่อทำเอกสารฟ้องต่อไป :say:

ปัญหายังพอมีทางออกคะ สู้สู้ :upset:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.327 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena