ขึ้นศาลรอบสอง 20 มีนา 55

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4189 โดย Khwank
ผมอยากขอคำปรึกษาท่านผู้รู้หน่อยครับ ตอนนี้ผมมีหนี้ดังนี้และหยุดจ่ายมาหนึ่งปีแล้วครับ

1.ktc 116,000
2.ktc chash 50,000
3.lotus 54,000
4.aeon ผ่อนเครื่องซักผ้า 10,900
5.aeon เครดิตร 20,000
6.first choice 35,000 ปิดแล้ว 18,000
7.city advance 58,000 ปิดแล้ว 25,000

ตอนนี้โลตัสฟ้องแล้วและผมได้ไปศาลนัดแรกมาแล้วทนายจะให้ทำยอมลดให้เหลือ 50,000 ค่าทนายไม่คิด ดอกเบี้ยไม่คิด ให้ผ่อน 2 ปี ให้ผมผ่อนเดือนละ 2000 บาท แต่ผมบอกว่าไม่ไหวผมเลยบอกว่าถ้าเดือนละ 500-1000 ก็ว่าไป แต่สรุปว่าผมขอเลื่อนศาลไป นัดสอง 20 มีนา 55 ก่อนขึ้นศาลโทรไปขอปิดลดให้แค่ 44,000
เลยยอมขึ้นศาล
อยากถามว่านัดสองผมควรไปทำย่อมหรือให้ศาลตัดสินดีครับ แต่ช่วงที่รอขึ้นศาลนัดสองนี้ผมโทรไปขอปิดที่ยอด 40000 ขอสองงวดเค้าไม่ยอมได้แค่งวดเดียวผมควรทำงัยดีครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4218 โดย Pych

อยากถามว่านัดสองผมควรไปทำยอมหรือให้ศาลตัดสินดีครับ แต่ช่วงที่รอขึ้นศาลนัดสองนี้ผมโทรไปขอปิดที่ยอด 40000 ขอสองงวดเค้าไม่ยอมได้แค่งวดเดียวผมควรทำงัยดีครับ

ไม่มีใครตอบได้ดีกว่าตัวคุณเองหรอกครับ

ถ้ามีเงิน 40,000 ทำ Hair Cut ได้ก็ดีที่สุด ถ้าไม่มี ก็มีสองทางเลือก
1. ทำสัญญาประนอมยอมความ ซึ่งถ้าเงื่อนไขที่เขาเสนอมา คุณผ่อนไหว ผ่อนได้ตอลดรอดฝั่ง ก็ทำไป
2. ปล่อยให้ศาลพิพากษา หลังจากนั้น
2.1 หักคอจ่าย ซึ่งจากยอดที่คุณบอกมา ผมประเมินได้คร่าวๆ คุณต้องหักคอจ่ายเดือนละ 1,300 บาท ไหวไหม ถ้าไม่ไหว ก็ข้อต่อไป
2.2 ปล่อยให้อายัดเงินเดือน ซึ่ง คุณอาจโดนอายัด 30% ของเงินเดือนก่อนหักภาษี ประกันสังคม ฯลฯ ซึ่งคุณต้องคำนวณดูว่า มากกว่า ข้อข้างบนหรือไม่ แต่การอายัดเงินเดือน ดีตรงที่อายัดได้ที่ละราย ไม่ต้องกังวล เมื่อมีเจ้าหนี้รายใหม่มาฟ้อง ก็ต้องต่อคิวรอไป เว้นเสียแต่คุณมีทรัพย์สินให้ยึดได้ อ่านกระทู้นี้ด้วยนะครับ
เกณฑ์การยึด-อายัดทรัพย์-อายัดเงินเดือน
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=12878&catid=3

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4219 โดย Pych
ไปศาล
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=841&catid=2หมั่นเช็คหมายศาล เพื่อป้องกันการแอบฟ้องจากเจ้าหนี้
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=3607#3727ไปศาลแนวทางการจะไปศาล คุณเก่งFamilyManแนะนำดีมาก
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=4047 ยอดฟ้องคิดจากยอดไหน พี่นกกระจอกเทศสอนว่าไปศาลแล้ว “อย่ามีปากไว้กินข้าวต่อหน้าศาล”
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=1230&catid=2 แนวทางการไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1897&Itemid=29 ข้อต่อสู้ในคดีแพ่ง ที่ลูกหนี้ควรศึกษา
www.thailaws.com/aboutthailaw/court_02.htm เวปศาลในประเทศไทย
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=7020#7292 ปิดหนี้ได้ก่อนไปขึ้นศาลอีกรอบ ต้องไปศาลอีกไหม
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=7020#7027จ่ายกับแบงค์เป็นงวดๆในระหว่างฟ้องกันอยู่ แต่ยังไม่ครบ ต้องไปศาลไหม?
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=49467 ไปศาลไม่ใช่แค่ทนายเท่านั้นที่ควรระวัง ของคุณ wijin
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&%3bItemid=10&%3bfunc=view&%3bcatid=2&%3bid=8578 อธิบายเรื่องศาลจำขัง คดีแพ่งจะติดคุกไหม
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=2082การบังคับคดีที่เขียนว่าภายใน 15 วัน มันไม่ได้เป็นไปตามนั้นเสมอไป การจ่ายและข้อตกลงหลังไปศาล คุณเก่งกับพี่นกช่วยกันตอบ
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=4510ถูกฟ้องเป็นจำเลยที่ 1 บริษัทเป็นจำเลยที่ 2 บริษัทต้องรับผิดชอบไหม
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1897&Itemid=29#1897 ข้อต่อสู้ในคดีแพ่ง ที่ลูกหนี้ควรศึกษา
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1642&Itemid=29 ขอบเขตอำนาจศาลปี 55

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4363 โดย Pachiby8

maewnam เขียน: ผมอยากขอคำปรึกษาท่านผู้รู้หน่อยครับ ตอนนี้ผมมีหนี้ดังนี้และหยุดจ่ายมาหนึ่งปีแล้วครับ

1.ktc 116,000
2.ktc chash 50,000
3.lotus 54,000
4.aeon ผ่อนเครื่องซักผ้า 10,900
6.first choice 35,000 ปิดแล้ว 18,000
7.city advance 58,000 ปิดแล้ว 25,000

ตอนนี้โลตัสฟ้องแล้วและผมได้ไปศาลนัดแรกมาแล้วทนายจะให้ทำยอมลดให้เหลือ 50,000 ค่าทนายไม่คิด ดอกเบี้ยไม่คิด ให้ผ่อน 2 ปี ให้ผมผ่อนเดือนละ 2000 บาท แต่ผมบอกว่าไม่ไหวผมเลยบอกว่าถ้าเดือนละ 500-1000 ก็ว่าไป แต่สรุปว่าผมขอเลื่อนศาลไป นัดสอง 20 มีนา 55 ก่อนขึ้นศาลโทรไปขอปิดลดให้แค่ 44,000
เลยยอมขึ้นศาล
อยากถามว่านัดสองผมควรไปทำย่อมหรือให้ศาลตัดสินดีครับ แต่ช่วงที่รอขึ้นศาลนัดสองนี้ผมโทรไปขอปิดที่ยอด 40000 ขอสองงวดเค้าไม่ยอมได้แค่งวดเดียวผมควรทำงัยดีครับ

โอโหได้ City advance เยอะจังค่ะ เล่าให้ฟังบางสิคะ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10779 โดย Khwank
มาอัพเดทสถานะกาลตอนนี้ครับ
1.ktc 121,000
2.ktc chash 54,000
3.lotus 54,000 ปิดแล้ว 38,500(ก่อนนัดสอง)
4.aeon ผ่อนเครื่องซักผ้า 10,900 ปิดแล้ว 8,000

แต่ตอนนี้ผมกำลังโดน ktc ฟ้องแล้วครับ วันนี้โทรไปข้อส่วนลด ยอดรวม 2 บัญชีคือ 175,192 ลดให้เหลือ 150,000 ผมขอเลย 80,000 (ทั้งๆตอนนี้ไม่มีเงินก้อนอยู่ในมือด้วยซ้ำ) แต่คิดในใจถ้าได้กะจะขายบ้านใช้ให้เลยนะนี่ แต่บ้านต้นยังเหลือ 610,000 ก็คงเหลือพอใช้หนี้อยู่ แต่เจ้าหน้าที่บอกว่าทางบริษัทไม่มี นโยบายลดต้นเงินให้ลูกค้า ลดดอกให้มากกว่าห้าสิบเปอร์เซนต์แล้วเค้าว่างั้น รายละเอียดตามนี้ครับ
บัตรเครดิตร 121,037 ต้นเงิน 101,517
บัตรกดเงิน 54,154 ต้นเงิน 38,495

ตอนนี้ผมมีแนวทางคือว่าจะไปเลื่อนนัดศาลเพื่อท่วงเวลาภายในเดือนสองเดือนนี้ไม่รู้ว่าจะขายบ้านได้มัย ตอนแรกว่าจะขายรถแต่ต้องใช้ค้าขาย ที่คิดจะขายบ้านเพราะถ้าขายบ้านแล้วผมก็ไม่มีอะไรละ รถก็ผ่อนอยู่จะได้ต่อรองได้เต็มที่ แล้วพี่ๆละครับมีความเห็นเป็นอย่างไรบ้าง ช่วยชี้แนะด้วยครับ ช่วงนี้เก็บเงินไม่ทันเลยและปิดไปได้พอสมควรละ ktc อันนี้ถือเป็นศึกหนักเลยครับ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18196 โดย Khwank
ไปขึ้นศาลของ kfc มาแล้วครับ ผมดูยอดฟ้องเห็นว่าดอกเบี้ยแพงแล้วมันคิดทุกเม็ดเวอร์มากๆผมเลยตัดสินใจสู้
แบบไม่มีอะไรจะเสียแล้วคั้นจะประนอมหนี้มันก็ให้ผ่อนยอดเติมๆ ที่ 170,000 แบบขั้นบันไดสามปีแบบไม่ลดให้สักบาทคิดตามทุนฟ้องเลยคับ ผมเลยไม่ตกลงเพราะมันหนักเอาการ ปีแรก 2xxx ปีสอง 4xxx ปีสาม 8xxx
ผมเลยยื่นคำให้การสู้ลยครับนัดแรก นัดสองไปไกลเกลี่ย นัดสามนัดสืบแต่ไม่ประสงค์ให้ทนายขึ้นโดยให้ศาลตัดสินไปเลย ตอนนี้รู้ผลแล้วครับ โทรไปเช็คผลคำตัดสิน ต้องจ่าย 10,9000 ดอก 7.5% โครตดีใจเลย เป็นยอดที่กินเงินต้นเข้ามาประมาณสองสามหมื่นบาททีเดียว ทีนี้ก็เหลือแต่อีออนมันกวนทีนดีนักเลยยังไม่จ่าย ธค.นี้ก็หมดอายุฟามแล้ว ดีใจจังแต่ยังไม่มีตังจ่ายให้มันเลยเหอะแต่ซะใจดี
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18199 โดย Nok2865
ดีใจด้วยค่ะ ที่คุณตัดสินใจสู้ แม้ว่าหลายๆเคสอาจจะไม่โชคดีแบบนี้ เพราะรายละเอียดของแต่ละคดีต่างกันออกไป ทั้งปีที่เริ่มใช้บัตร ประเด็นสู้ของจำเลย ฯลฯ
เงินเราเอาเขามาจริง แต่การที่เจ้าหนี้เอารัดเอาเปรียบเรามาตั้งแต่ต้น และยัง "กระทืบซ้ำ" เมื่อเราหยุดจ่าย คิดดอกเบี้ยทบไปทบมา อย่าว่าแต่ "เกินกว่ากฎหมายจะกำหนด"
มันเกินกว่าที่ "คนจะทำกับคนไทยด้วยกัน" เสียอีก
เราจึงอยากให้ลูกหนี้ อย่ายอมแพ้ อย่าคิดว่า เราต้องตกเป็นเบี้ยล่างของเจ้าหนี้ตลอดไป
เป็นกำลังใจให้ คุณแมวน้ำ เดินต่อไปจนสุดปลายทางด้วยความโชคดี

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Thakoon

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18271 โดย Ploylyly
ยินดีด้วยครับ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18273 โดย papa
ยินดีด้วยค่ะ o_) :wo: ของเราขึ้นศาลรอบสองวันที่ 16/8 เวลา 13.30 น. สู้คดีเหมือนกันค่ะ วันอาทิตย์ที่ 12/8 จะไปเอาคำให้การจากคุณอาที่สวนลุมค่ะ papa ขอให้โชคดีเหมือน คุณmaewnam ด้วยนะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18275 โดย Nok2865
.
Fighting !!!!

สู้

สู้

เรา

เป็น

กำ

ลัง

ใจ

ให้

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18414 โดย Khwank
ขอให้คุณ papa โชคดีเหมือนผมนะครับ ผมก็มีแรงบันดานใจมาจากเว็บนี้และครับ โดยเฉพาะพี่กอบัวครับเป็นเหมือน idol ของผมเลยครับ ขอบคุณประสบการณ์ของทุกๆท่านในนี้ด้วยครับ ตอนนี้ก็เหลือแต่อิออน 20000 เท่านั้นมันโทรมาเดือนละครั้งลดให้แค่หมื่นเก้าก็เลยยังไม่โดนสักทีแต่ไม่รีบครับเพราะ ธค.ก็หมดอายุความ
แล้วอิๆอยากได้ก็ฟ้องเอาเลยไม่ได้ทายแต่รออยู่ 55

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18429 โดย but1009905
สวัสดีค่ะ คุณ maewnam ได้ติดตามอ่านกระทู้ของคุณค่ะ และ ดิฉันก็ได้ถูก ktc ฟ้องเหมือนกัน แต่ไปศาลวันที่ 20 ส.ค. นี้ค่ะ ตอนนี้ยังเก็บไม่ไม่ถึงไหนเลยค่ะ อยากจะขอคำแนะนำจากคุณบ้าง ตอนไปเลื่อนนัดศาลค่ะ เจรจากันอย่างไร แล้วสุดท้าย คุณให้ศาลตัดสิน ก็คือ ไม่ต้องจ่ายตามยอดฟ้องเค้าใช่มั้ยคะ ดิฉันเข้าใจถูกต้องมั้ยคะ รบกวนด้วยนะคะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18432 โดย Pych

but1009905 เขียน: สวัสดีค่ะ คุณ maewnam ได้ติดตามอ่านกระทู้ของคุณค่ะ และ ดิฉันก็ได้ถูก ktc ฟ้องเหมือนกัน แต่ไปศาลวันที่ 20 ส.ค. นี้ค่ะ ตอนนี้ยังเก็บไม่ไม่ถึงไหนเลยค่ะ อยากจะขอคำแนะนำจากคุณบ้าง ตอนไปเลื่อนนัดศาลค่ะ เจรจากันอย่างไร แล้วสุดท้าย คุณให้ศาลตัดสิน ก็คือ ไม่ต้องจ่ายตามยอดฟ้องเค้าใช่มั้ยคะ ดิฉันเข้าใจถูกต้องมั้ยคะ รบกวนด้วยนะคะ

จากที่ผมอ่าน คุณ maewnam ไม่ได้เลื่อนนัดศาลนะครับ
เขายื่นคำให้การสู้คดีตั้งแต่นัดแรกเลยครับ

แล้วก็ไม่ได้ปล่อยให้ศาลตัดสินนะครับ เพราะถ้าปล่อยให้ศาลตัดสิน จะไม่มีโอกาสได้คำตัดสินจ่ายน้อยกว่าเงินต้นหรอกครับ

ยอดฟ้อง

บัตรเครดิตร 121,037 ต้นเงิน 101,517
บัตรกดเงิน 54,154 ต้นเงิน 38,495

maewnam เขียน: ผมเลยยื่นคำให้การสู้ลยครับนัดแรก นัดสองไปไกลเกลี่ย นัดสามนัดสืบแต่ไม่ประสงค์ให้ทนายขึ้นโดยให้ศาลตัดสินไปเลย

ถ้าคุณอยากลองลุ้นได้คำตัดสินแบบคุณ maewnam ต้องลองเอาหมายศาลไปปรึกษาคุณอาที่สวนลุมดูครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ตามที่พี่กอบัวบอกไว้ครับ แล้วแต่เคส แต่ละคดีมีโอกาสไม่เหมือนกันครับ

Anakin.Debt

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18578 โดย Khwank
ตามที่คุณอนาคินพูดเลยครับ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18579 โดย Khwank

but1009905 เขียน: สวัสดีค่ะ คุณ maewnam ได้ติดตามอ่านกระทู้ของคุณค่ะ และ ดิฉันก็ได้ถูก ktc ฟ้องเหมือนกัน แต่ไปศาลวันที่ 20 ส.ค. นี้ค่ะ ตอนนี้ยังเก็บไม่ไม่ถึงไหนเลยค่ะ อยากจะขอคำแนะนำจากคุณบ้าง ตอนไปเลื่อนนัดศาลค่ะ เจรจากันอย่างไร แล้วสุดท้าย คุณให้ศาลตัดสิน ก็คือ ไม่ต้องจ่ายตามยอดฟ้องเค้าใช่มั้ยคะ ดิฉันเข้าใจถูกต้องมั้ยคะ รบกวนด้วยนะคะ

ตอบคุณ but1009905 คือผมจะขอตอบสั้นๆนะครับผมเล่าไม่ค่อยเก่ง ตอนที่ผมได้หมายฟ้อง ผมดูแล้วมันเอาเปรียบเรามาก ผมเลยตัดสินใจให้คุณอาประพัตเขียนคำให้การให้ พอวัดนัดผมก็รอฟังข้อเสนอของทนายโจทน์ดู ฟ้งดูแล้วไม่ไหวผมก็เลยบอกว่าผมทำตามของเสอนเค้าไม่ได้ ผมขอยื่นคำให้การสู้ ตอนนั้นไปศาลทั้งหมดสี่ครั้งมีนัดหนึ่งเป็นนัดไกล่เกลี่ยเค้าก็บอกว่าถ้ามาแล้วก็ต้องได้ลดแต่คนไกล่เกลี่ยก็ถามทนายโจทย์ทนายโจทย์ดันบอกว่าส่วนมากก็จะลดประมาณสามสี่พันแต่ไม่กินเงินต้นหะคับ นัดสามนัดสืบพยาน นัดสี่ตัดสินผู้พิพากษาเกลี่ยกลมให้ทำยอมแต่ทั้งนี้ทั้งนั้นท่านก็บอกว่าแล้วแต่ผม ผมก็บอกเหตุผลไปแล้วว่าผมไม่สามารถทำตามเงื่อนไขโจทย์ได้คือให้ผ่อนผ่อนเป็นขั้นบันไดสามปี ขอบอกว่าหนักมาก ก็เลยบอกให้ท่านผู้พิภากษาตัดสินโดยไม่ประสงค์ให้ทนายขึ้นให้การครับ ก็ประมาณนี้ครับ ขอให้โชคดี

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.705 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena