มือไม่ใหม่ กำลังจะหยุดจ่ายครั้งที่ 2 มีคำถามครับ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69887 โดย dnnkid
Update สถานะ 20150608

วันนี้ tmb cash 2 go เสนอ hc มาแล้ว แต่..เพิ่งตกลง hc กับ first choice ไปเอง ซึ่งจะปลดแอกจาก fc ได้ตอนปลายเดือนกรกฎาคม

ตอนนี้กำลังจะขอตกลงกับ tmb ว่าจะเริ่มจ่ายได้เดือนสิงหา ไม่รู้เค้าจะยอมหรือเปล่า ถ้าไม่ยอมก็ต้องปล่อยไปก่อน (แต่รู้สึกเสียดายจัง รายนี้ถือเป็นบิ๊กบอสตัวสุดท้ายแล้วด้วย)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69961 โดย dangza17
ติดตามครับ ผมผึ่งหยุดTMBเหมือนกันครับ เดือนนี้เดือนแรกครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69966 โดย dnnkid
วันนี้ tmb โทรเข้ามาอีกรอบ แต่เป็นอีกคน บอกว่าธนาคารไม่มีนโยบายให้ส่วนลด มีแต่หยุดดอกเบี้ย เอ๊ะยังไง เมื่อวานอีกคนโทรมาบอกว่ามีส่วนลดให้ เฮ้อ รอต่อไป :pray:

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69989 โดย dangza17
สู้ๆครับ ผมติดตามเป็นกำลังใจให้ครับ TMBของผมยอดหยุดอยุ่ที่ 60,000 กว่าบาท กลัวๆอยู่เหมือนกันครับ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72664 โดย dnnkid
Update สถานการณ์ 20150715

1. ยูเมะ - ปิดแล้ว ยอด 80000, จ่าย 40000 3 งวด
2. First Choice - สิ้นเดือนนี้จ่ายงวดสุดท้ายเป็นอันจบ ยอด 120000, จ่าย 80000 3 งวด
3. Smile Cash - ยังเงียบอยู่
4. ธนชาติ (บัตรนครหลวงเก่า) - ยังเงียบอยู่
5. TBM cash 2 go - ก็ยังเงียบอยู่

สู้ๆครับทุกคน

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73099 โดย dnnkid
เพื่อนสมาชิกท่านไหนมีบัญชีกับ​ กรุงศรี​ smile cash, สินเชื่อธนชาติชาติ​ (นครหลวงเก่า) และ​ tmb cash​ 2 go บ้างครับ ทั้งสามเจ้านี้ถึงว่าจะทวงน้อยแต่ไม่เคยเสนอส่วนลดเลยคับ​ นี่ผมก็หยุดมาได้เกือบๆปีแล้ว ไม่เคยเสนอส่วนลดมาสักครั้งเลย​

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73103 โดย Arker101
Smile Cash หยุดมา 7 เดือน ไม่มีปรับโครงสร้าง ไม่มีส่วนลด
ธนชาติ หยุดมา 6 เดือน ให้ส่วนลดแล้วประมาณ 25% ครับ

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73104 โดย IndyGirL
มีเหมือน จขกท. 2 ตัวคะ :ลั่ลล้า:

smile cash หยุดมา 7-8 เดือน ทวงเป็นระยะ ๆ เน้น ๆ แบบเดือนเว้นเดือน ส่วนลดไม่เยอะ เน้นให้จ่ายยอดที่ค้าง

TMB สินเชือ หยุดมา 7-8 เดือนเหมือนกันคะ เงียบมากกกกก นานๆๆ จะทวงสักครั้ง จำไม่ได้ว่าเคยเสนอส่วนลดมั้ย เพราะนาน ๆ จะได้คุยสักที :laughing: :laughing:

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73195 โดย ดอกไม้สีขาว
กรุงศรี smile cash
หยุดจ่ายมาปีครึ่ง
ยังโทรมาทวงเรื่อยๆ
จนท. สำนักงานกฏหมายบอกว่าดอกเบี้ยเดินเรื่อยๆ ทุกเดือน
ส่วนลดยังไงก็ไม่เกิน 20%
เลยยังไ่ม่ได้ทำอะไรเลย

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73197 โดย dnnkid
กรุงศรี smile cash ของผมพูดเหมือนคุณ "ดอกไม้สีขาว" ว่าเลยครับ บอกว่าดอกเบี้ยเดินเรื่อยๆนะ (คือดอกเบี้ยมันก็เดินตลอดอยู่แล้วนินา) ให้จ่ายเข้ามาก่อน HC ยังไม่เคยหลุดมาเลย

ตอนนี้ของผมก็เหลือแต่เจ้าที่เคี่ยวๆเลย ทวงน้อยก็จริงแต่ไม่ยอมลดเลย หรือว่าเดี๋ยวนี้ธนาคารจะไม่ยอมให้ HC แล้วนะ ชักหวั่นใจเหลือเกิน :pray:

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73372 โดย dnnkid
Update 20150731

วันนี้จ่ายงวดสุดท้ายกับ firstchoice จบกันเสียทีกับบัตรเครดิตใบแรก หนี้กับ fc นี่ลากยาวจากการจ่ายขั้นต่ำมากว่า 6 ปี วันนี้ปิดได้หลังจากหยุดจ่ายมา 7 เดือน จากยอด 120,000 ได้ HC ที่ 80,000

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73720 โดย sunisa
ขอสอบถามค่ะ พอดีเฟริส์ช้อยส่งจดหมายมาค่ะ ว่าให้ติดต่อใช้หนี้ ถ้าไม่งั้นจะส่งคนเข้ามาคุย อย่างนี้ต้องทำยัยค่ะหยุดมาได้ประมาน4-5เดือนค่ะ

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73750 โดย dnnkid
ตอบคุณ sunisa

เป็นจดหมายขู่ทวงหนี้เฉยๆครับ ส่วนเรื่องส่งคนเข้ามา ผมก็เคยเจอเหมือนกัน ทำงานผมอยู่ในตึกสำนักงาน ก็โทรคุยกับเขานัดให้ไปเจอกันด้างล่างตึกครับ ก็เหมือนเด็กส่งเอกสารธรรมดาครับ ไม่ได้คุยอะไรมาก แค่ยื่นจดหมายทวงหนี้ให้แค่นั้น (ดูท่าทางน้องเขาจะกลัวเราด้วยซ้ำ)

ต้องอดทนนะครับ เรื่องส่งคนเข้ามาคุยไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด เขาไม่ทำอะไรหรอก แค่คุยเล็กน้อยแล้วก็ไป ส่วนเราก็บอกไปแค่ว่ามีปัญหาการเงิน ช่วงนี้ยังจ่ายไม่ได้ อย่าได้ใจอ่อนไปจ่ายหยอดหรือทำประนอมหนี้เด็ดขาดครับ

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73865 โดย sunisa

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75046 โดย dnnkid
Update 20150827

็HC ตัวที่สามกับธนชาติ (บัตรนครหลวงเก่า) ยอด 56000 เหลือ 28000 คิดเป็น 50% จ่ายงวดเดียว เลยจำเป็นต้องขอยืมคุณพ่อมาก่อนเพราะเงินก้อนไม่พอ แล้วผ่อนกับพ่อทีหลัง ได้ใบยืนยันการปิดมาเรียบร้อย พรุ่งนี้จ่าย จบกันทีสำหรับบัตรกดเงินสดใบแรกของชีวิตการทำงานหลังจากลากยาวมานานถึง 8 ปี

สู้ๆครับทุกท่าน

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75728 โดย dnnkid
มีคำถามครับ

จากการอ่านกระทู้หลายๆกระทู้ ใบหลักฐานที่สำคัญที่ยืนยันการหมดหนี้คือใบยืนยัน HC กับใบเสร็จการจ่ายเงิน กรณีของผมใบเสร็จการจ่ายเงิน มันค่อนข้างเลือนลางครับ ถ่ายเอกสารยิ่งจางเข้าไปใหญ่ กรณีนี้ ใบยืนยันการ HC ใบเดียว พอจะเป็นหลักฐานสำคัญได้ไหมครับ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75733 โดย อ้อย

dnnkid เขียน: มีคำถามครับ

จากการอ่านกระทู้หลายๆกระทู้ ใบหลักฐานที่สำคัญที่ยืนยันการหมดหนี้คือใบยืนยัน HC กับใบเสร็จการจ่ายเงิน กรณีของผมใบเสร็จการจ่ายเงิน มันค่อนข้างเลือนลางครับ ถ่ายเอกสารยิ่งจางเข้าไปใหญ่ กรณีนี้ ใบยืนยันการ HC ใบเดียว พอจะเป็นหลักฐานสำคัญได้ไหมครับ

ข้อมูลโดยท่านประธานฯ ครับผมเอามาฝาก

ความสำคัญของหนังสือแฮร์คัท หรือหนังสือยืนยันส่วนลดในการชำระหนี้
และเอกสารที่คุณจะต้องเก็บไว้ให้ดี

1.หนังสือแฮร์คัท เป็นใบยืนยันว่าคุณได้รับข้อเสนอส่วนลดจากสถาบันการเงิน(เจ้าหนี้) จริง
2.บิลชำระหนี้จากเคาเตอร์การเงิน ไม่ว่าจะเป็นธนาคารต่างๆ หรือ non-bank หรือ เคาเตอร์เซอร์วิส เพื่อเป็นหลักฐานว่า คุณได้ชำระหนี้ในวันที่....เรียบร้อยแล้ว
(ให้ถ่ายเอกสารเก็บไว้ เพราะบิลส่วนใหญ่เป็นคาร์บอน เมื่อผ่านวันเวลาไปจะเลือนหายไป
3.หนังสือสิ้นสุดภาระหนี้ ซึ่งจะส่งให้อีกครั้งจากสถาบันการเงินที่คุณไปปิดหนี้ ประมาณ 15-30 วัน หรือบางสถาบันจะออกให้ทันทีหากไปจ่ายที่สำนักงาน (แล้วแต่ข้อตกลง)
ทั้งสามใบนี้ ให้เราเก็บใส่แฟ้มไว้ให้ดี เพื่อเป็น “ยันต์กันผี” ป้องกันการฟ้องซ้ำจากเจ้าหนี้
และยังสามารถนำไป “ปลดเครดิตบูโร” ได้ด้วยตัวเอง เพื่อทำธุรกรรมการเงินกับทางสถาบันการเงินต่างๆ

สามารถไปศึกษารายละเอียดเรื่องการทำ Hair cut

เพิ่มเติมได้ที่กระทู้ตามใน Link นี้

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76400 โดย dnnkid
อยากสอบถามขอคำแนะนำครับ

เนื่องจากคุณพ่อของผมก็มีปัญหาเรื่องหนี้เหมือนกัน ซึ่งท่านก็มาปรึกษาผม แต่หนี้ของท่านส่วนใหญ่เป็นหนี้ที่เกิดจากการกู้สหกรณ์มา ยอดทั้งหมดก็ประมาณ 2 ล้านกว่าๆ และมีหนี้ของ bank และ non-bank ประมาณแสนกว่าบาท พ่อผมเป็นข้าราชการครูบำนาญครับ เงินเดือนหลังหักสหกรณ์กับค่าสินเชื่อแล้ว ท่านไม่เหลือค่าใช้จ่ายส่วนตัวเลย ตอนนี้ก็ได้เงินจากแม่เป็นเงินใช้จ่ายภายในบ้าน ซึ่งผมได้อธิบายแนวทาง HC ให้ท่านเข้าใจแล้ว แต่ผมกลัวว่า ท่านจะไม่สามารถเก็บเงินทันฟ้องได้ เพราะว่าเงินที่ถูกหักต่อเดือนส่วนใหญ่ มาจากหนี้ของสหกรณ์ครับไม่ใช่หนี้ของสินเชื่อ หักไปหลายหมื่นเลย และพ่อผมมีชื่อเป็นเจ้าของทรัพย์สินทั้งหมด ทั้งบ้านและที่ดิน ซึ่งไม่อาจไว้วางใจที่จะโอนเป็นชื่อใครได้ครับ ผมเลยจนปัญญาจะแนะนำท่านอย่างไรดี เพราะไม่มีความรู้เรื่องหนี้ของสหกรณ์เลย ตอนนี้ทางบ้านแย่มากๆเลยครับ ซึ่งผมก็ไม่สามารถช่วยได้เพราะตัวเองก็ติดปัญหาหนี้เหมือนกัน รบกวนเพื่อนๆพี่ๆที่มีประสบการณ์ช่วยให้คำแนะนำด้วยนะครับ

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80391 โดย dnnkid
Update 2016/01/07

เหลืออีก 2 ใบ แต่เป็นใบเคี่ยวๆทั้งนั้นเลย
1. Smile Cash เงินต้น 50000 วิ่งไป 60000 แล้ว ไม่ติดต่อมาหลายเดือนแล้วและไม่ลด
2. TMB Cash 2 go เงินต้น 100000 วิ่งไป 120000 แล้ว ไม่ติดต่อมาและไม่ลด

:pray:

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81810 โดย dnnkid
ไปเจอเว็บคำนวณดอกเบี้ยบัตรเครดิตและสินเชื่อมาครับ

www.interest.in.th/creditcard/calculator.aspx

หวังว่าจะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนสมาชิกนะครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.691 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena