ตัวสุดท้าย!!

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60949 โดย October
Replied by October on topic ตัวสุดท้าย!!
ขอถามอีกนิดครับ เมื่อวันที่ 28 พศจิกายน ที่ผ่านมา

ผมไปชำระหนี้งวดแรก แบบหักคอจ่ายดังนี้
หนี้สินเชื่อส่วนบุคคล 3,500 บาท
หนี้บัตรเครดิต 1,500 บาท
แบบนี้ มันจะไปตัดดอกตามคำพิพากษาหรือเปล่าครับ จนกว่าจะได้คำพิพากษามาใหม่ครับ
ถ้ามีคำชี้แนะอื่นๆบอกได้นะครับ

ขอบคุณมากครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60986 โดย October
Replied by October on topic ตัวสุดท้าย!!
พรุ่งนี้กำลังเตรียมตัวจะไปยื่นคำร้อง เพื่อให้ศาลท่านพิมพ์ใบพิพากษาให้ใหม่ อย่างไรจะมาอัพเดทให้ฟังกันนะครับ :say:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61097 โดย October
วันนี้มา up date ถึงเรื่องราว ที่คำพิพากษาท่านพิมพ์มาผิดครับ

เกิดเป็นปัญหาชวนปวดหัวจนได้
ตอนเช้าไปถึง ที่ศาลตั้งแต่ 8.30 น.ครับ ติดต่อเจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ ถึงปัญหา ท่านชี้ไปตรงนู้นตรงนี้ ไปหลายฝ่ายมากครับ โยนไปโยนกันมา ไปจบลงว่าต้องยื่นคำร้องที่ห้องเก็บคดีแดง แล้วให้พนักงานท่านยื่นต่อผู้พิพากษาต่อไป

พนักงานท่านนึงท่านบอกว่า ในคำพิพากษานี้ จะประกอบด้วยสองส่วน คือ
1 คำพิพากษา 2 คำบังคับ

เมื่อเราได้ใบคำพิพากษามา และเกิดมีการตกหล่นแบบนี้ จะต้องให้ทางทนายของเราเขียนใบคำร้องขึ้นมา โดยดาว์นโหลดใบคำร้องจากเว็บของศาลได้เลย ของผมศาลมีนบุรีครับ

เมื่อโหลดมาเรียบร้อยแล้ว ให้นำใบให้ทางทนายช่วยเขียน เพราะต้องเขียนเป็นภาษากฏหมาย และทางพนักงานท่านแนะนำว่า ของผมโชคดี ที่มันผิดเล็กน้อย ถ้าผิดเยอะขึ้นมา จะต้องแต่งตั้งทนายยื่นเรื่องอุทรณ์ ต่อผู้พิพากษา แต่ในกรณีของผมไม่ต้อง แค่ยื่นคำร้องอย่างเดียว น่าจะผ่าน แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะผ่านเลย เพราะต้องอยู่ที่ดุลพินิจ ของผู้พิพากษา

เจ้าหน้าที่ท่านนึง ช่วยกล่าวนำ แล้วให้ผมเขียนไปในใบคำร้อง ด้วยภาษากฏหมาย วันนี้ผมถึงรอดตัวไป(โชคดีจริงๆ)

พอไปยื่นเรื่องที่ห้องเก็บคดีแดง พนักงานท่านบอกว่า อีก 3 วันทำการ ให้โทรมาถามอีกทีว่าเรื่องเป็นอย่างไรบ้าง

โชคดีอย่างที่ผมเก็บสำนวนฟ้อง และเอกสารทุกฉบับไว้อย่างดี ไม่อย่างนั้นละก็แย่แน่ๆ เพราะหลักฐานสำคัญคือสำนวนฟ้องครับ

ไว้ได้เรื่องอย่างไรจะมาอัพเดทต่อให้ฟังนะครับ
เอ่อ สำหรับถ่านที่ได้รับใบคำฟ้องโดยไม่ได้ฟังคำพิพากษาหน้าบรรลังก์ บางท่านอาจจะเกิดเหตุการณ์อย่างผม กรุณาตรวจทานคำพิพากษาดีๆครับ :เฮ้อ:

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61366 โดย October
วันนี้ เจ้าหน้าที่ธนาคาร UOB โทรมาบอกว่า ผมเห็นพี่จ่ายเข้ามา 5,000 แล้วนะครับ จะเอายังไงดีพี่ ผ่อนไปแบบนี้ พี่ก็ไม่แคล้วโดนบังคับคดีอยู่ดี ผมอยากให้พี่เซ็นต์ทำสัญญา ว่าจะผ่อนจ่ายไม่เกิน 12 งวด ถ้าพี่ไม่เซ็นต์ ผมจะยื่นเรื่องบังคับคดีกับพี่ หรือเอางี้ไหมพี่ เดือนนี้ จากยอด 200,000 กว่าๆ พี่ปิดจบได้ที่ 140,000 ก่อนสิ้นเดือน พี่ไหวไหม
-ตอบกลับไปว่า พี่ผมไม่มีจริงๆ พยายามหางานนอกทำอยู่ แต่ยังไม่แน่ใจว่าจะปิดจบได้ภายใน 12 งวดไหม พี่ช่วยหน่อย
-ยังงั้นพี่ก็ต้องเซ็นต์ ไม่เซ็นต์ผมจะรีบบังคับคดียึดทรัพย์

ยังงี้ต้องทำยังไงดีครับผม เล่นขู่กันแบบนี้อีกแล้ว ผมควรทำยังไงดีครับ ใจนึงก็ไม่อยากให้เรื่องถึงบังคับคดี แต่ก็พยายามทำตามแนวทางหักคอจ่ายอยู่ ถ้าเค้ามามุขนี้ควรทำหรือว่าบอกเค้าไงดีครับT_T

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61367 โดย FFM
Replied by FFM on topic ตัวสุดท้าย!!
เข้ามาเก็บประสบการณ์ครับ สู้ๆนะครับ

แล้วคุณ October มีทรัพย์อะไรให้เขายึดมั้ยหละครับ ?

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61371 โดย October
มีเงินเดือนกับมีบ้านที่กำลังผ่อนอยู่ครับ เพิ่งรีไฟแนนซ์ได้ปีกว่าๆเอง T_T

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61372 โดย FFM
Replied by FFM on topic ตัวสุดท้าย!!

October เขียน: มีเงินเดือนกับมีบ้านที่กำลังผ่อนอยู่ครับ เพิ่งรีไฟแนนซ์ได้ปีกว่าๆเอง T_T

ลองโทรปรึกษาท่านประธานชมรมดูครับ

แต่ในความคิดผม คดีจบแล้ว ยังไงคงต้องหาทางจ่ายอย่างเดียว

สู้ๆครับ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61435 โดย October

FFM เขียน:

October เขียน: มีเงินเดือนกับมีบ้านที่กำลังผ่อนอยู่ครับ เพิ่งรีไฟแนนซ์ได้ปีกว่าๆเอง T_T

ลองโทรปรึกษาท่านประธานชมรมดูครับ

แต่ในความคิดผม คดีจบแล้ว ยังไงคงต้องหาทางจ่ายอย่างเดียว

สู้ๆครับ

ขอบคุณมากๆคร้าบบบ

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62761 โดย ฟ้าหลังฝน
Replied by ฟ้าหลังฝน on topic ตัวสุดท้าย!!
ไม่ทราบว่า คุณ October ได้คำปรึกษารึยังคะ

แอบอยากทราบด้วย เพราะเพิ่งได้รับคำบังคับของ UOB มาเหมือนกันค่ะ

...

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #62877 โดย Doramon
Replied by Doramon on topic ตัวสุดท้าย!!
ขอรบกวนถามหน่อยนะคะ UOB. หยุดไปกี่เดือน

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #62886 โดย leadglass
Replied by leadglass on topic ตัวสุดท้าย!!
UOB ตอนนี้นำโด่งประเภทเขี้ยวลากดิน ฟ้องเร็ว ไม่ยอมลด (หรือลดให้แบบเศษเสี้ยว)
แถมบังคับให้จบภายใน 12 เดือนอีกด้วย

โดนเหมือนกันค่ะ ตอนไกล่เกลี่ยก็แบบนี้ ฟ้องแล้วก็ยืนพื้นแบบนี้เหมือนเดิม

มีมุขให้ส่วนลดมาก็มึนๆ ลดให้นิดเดียว เช่น ยอดหนี้ 47,000 ลดให้เหลือ 45,000 ...

สาธุ น้ำตาจิไหล เป็นบุญคุณท่วมหัวลูกหนี้จริงจริ๊งงงง :cry2:

หมัดแรกผ่านไป หมัดที่สองตามมาด้วยขู่อายัด พูดอ้างโน่นนี่สารพัดที่จะทำให้เรากลัว
แล้วค่อยบีบเราด้วยการให้รับปากว่าจะต้องจบภายใน 12 เดือนโดยงวดแรกให้ชำระมาก่อน 50% ของยอดฟ้อง !!!

แม่เจ้า .... ถ้ามีเงินขนาดนั้นแล้วจะเป็นหนี้ลากยาวจนต้องขึ้นศาลทำไมคร๊า .... :No:

อีก 2 วันว่าจะไปทำมึนหน้าด้านจ่ายไปก่อนเหมือนกันค่ะ ว่าแต่ ทำตารางคำนวณไม่เป็นเหมือนกัน ลองทำเมื่อนานมาแล้วและตอนนี้ก็ลืมไปแล้วค่ะ คุณ October ได้ทำไหมคะ

9 ปี 5 วัน ที่ผ่านมา #66895 โดย October
ตอนนี้เกิดเหตุด่วนครับ กำลังอยู่ในช่วงหน้าด้านจ่าย จ่ายมาประมาณ 5 เดือนแล้วครับ โดยปรกติทุกเดือนติดต่อกัน แต่ กำลังจะตกงาน!!!!! ครับ ยังหางานใหม่ไม่ได้เลย

1-ตอนนี้เราจะโทรไปขอหยุดจ่ายกับเจ้าหนี้ก่อนได้ไหมครับ คือจ่ายเดือนละ 5,000 ทุกเดือนอยู่ ถ้าตกงานจะมีปัญหามากๆ
2-มีทรัพย์สินที่เค้าอาจจะอายัติได้ และย้ายไม่ทันแล้วคือ บ้านครับ แต่ติดที่กำลังผ่อนกับแบงค์แสตนดาร์ดอยู่ ผ่อนมาประมาณ 4 ปีได้ ยังเหลืออีกเยอะ ในกรณีนี้ เราควรกัดฟันผ่อนต่อไป หรือว่า โทรไปเจรจากับเจ้าหนี้ดูครับ

ขอบคุณครับ

9 ปี 5 วัน ที่ผ่านมา #66903 โดย dah
Replied by dah on topic ตัวสุดท้าย!!
ยูโอบี น่ากลัวจริงๆ

มาเอาใจช่วย อวยพรขอให้เจอหนทางคลี่คลายปัญหาเร็วๆ นะคะ

มีหนี้กับเจ้านี้ด้วย 3 บัญชี แน่ะ รวมแล้วร่วม 180,000

พยายามผ่อนคลายมาพักนึง ไม่อยากเครียด แต่อ่านเคสของคุณ เริ่มเครียดอีกแล้ว

รบกวนถามหน่อยค่ะ นานมั้ยคะ กี่เดือนที่คุณหยุดจ่ายแล้ว ยูโอบี ส่งฟ้อง

ขอบคุณค่ะ

9 ปี 4 วัน ที่ผ่านมา #66925 โดย October

dah เขียน: ยูโอบี น่ากลัวจริงๆ

มาเอาใจช่วย อวยพรขอให้เจอหนทางคลี่คลายปัญหาเร็วๆ นะคะ

มีหนี้กับเจ้านี้ด้วย 3 บัญชี แน่ะ รวมแล้วร่วม 180,000

พยายามผ่อนคลายมาพักนึง ไม่อยากเครียด แต่อ่านเคสของคุณ เริ่มเครียดอีกแล้ว

รบกวนถามหน่อยค่ะ นานมั้ยคะ กี่เดือนที่คุณหยุดจ่ายแล้ว ยูโอบี ส่งฟ้อง

ขอบคุณค่ะ

ไม่นานครับราวๆ 6 เดือน คุณต้องวางแผนดีๆ เหมือนควบคุมแต่ละแบงค์พยายามไม่ให้ฟ้องพร้อมกัน เพราะนั้นหมายความว่าคุณจะต้องหาเงินมาจ่ายพร้อมๆกัน แต่ก็จะมีข้อดีอยู่อย่าง ถ้าเค้าอายัติเงินเดือนได้ ก็ให้อายัติไปครับ เพราะถ้าฟ้องพร้อมกัน ทางเจ้าหนี้จะไม่สามารถอายัติพร้อมกันได้ ตานี้คนจะต่อฟ้อง ก็ต้องต่อคิวรออายัติเงินเดือนครับ

วิธีการควบคุมแต่ละแบงค์ ก็ดูว่าแบงค์ไหนฟ้องเร็วฟ้องช้า ถ้าคิดว่าแบงค์นี้ฟ้องช้าก็ให้แตะถ่วงเวลาด้วยการพูดจาหว่านล้อมดีๆ และรีบหาทางปิดยอดให้เร็วที่สุดครับ

9 ปี 3 วัน ที่ผ่านมา #66946 โดย Spider
Replied by Spider on topic ตัวสุดท้าย!!
Case เหมือนกันเลยครับ ตอนนี้ก็หักคอจ่ายอยู่เหมือนกัน เป็นแบ๊งค์ที่คุยยากมาก
เจ้าหน้าที่คุยไปก็ช่วยอะไรไม่ค่อยได้ คุยไปก็แค่นั้น มีหน้าที่ตามอย่างเดียว ถ้ามีอะไรเพิ่มเติม
ช่วยบอกด้วยครับ ตามกระทู้อยู่นะครับ :เฮ้อ:

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71540 โดย FFM
รอคุณ October เข้ามาอัพเดตสถานการณ์เหมือนกันครับ หลังจากใช้วิธีหน้าด้านจ่ายแล้วเป็นยังไงบ้างครับ อัพเดตด้วย (มีความคิดว่าอาจจะได้ใช้เหมือนกัน)

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79609 โดย October
หลังจากหยุดจ่าย ธนาคารทหารไทย

ไปตั้งแต่วันที่ 30 พฤศจิกายน 2556 ยอดหนี้ที่หยุดจ่าย 31,848.24 บาท
มีหมายศาลมาปิดหน้าบ้าน วันที่ 20 ธันวาคม 2556 ให้ไปที่ศาล

แต่ในใบฟ้องเขียนลงวันที่ 30 เดือน พฤศจิกายน 2558

ในหมายศาลมีข้อความดังนี้ครับ
"เมื่อได้รับอนุมัติวงเงินสินเชื่อจากโจทก์ จำเลยได้เบิกถอนเงินกูและผ่อนชำระหนี้ให้แก่โจทก์ เรื่อยมาจนกระทั่งเริ่มเป็นหนี้จากากรเบิกถอนเงินกู้ ระหว่างวันที 30 เมษายน 2555 ถึงวันที่ 3 พฤศจิกายน 2556 ซึ่งโจทก์ได้รวบรวมรายการเบิกถอนเงิน........

การกระทำของจำเลิยทำให้โจทก์ได้รับความเสียหาย จำเลยจึงต้องรับผิดชำระเงิน จำนวน 39,552.97 บาท พร้อมดอกเบี้ยในอัตราสูงสุดกรณีผิดชำระหนี้ในอัตราร้อยละ 28 ต่อปี ของต้นเงิน จำนวน 28,773.14 บาท นับตั้งแต่วันที่ 6 สิงหาคม 2558 เป็นต้นไป...."

สอบถามครับ

1 หยุดจ่ายมา 2 ปี ตัวนี้เค้าฟ้อง คดีมันหมดอายุความแล้วหรือไม่ครับ
2 ถ้าจะสู้ความ ต้องทำอย่างไรบ้างครับ หรือว่าต้องไปปรึกษาคุณอาประพัฒน์ที่สวนลุมครับ เราสามารถแจ้งไปทางทนายว่าคดีความหมดอายุได้เลย หรือเปล่าครับ
3 มีคำแนะนำอย่างอื่นเพิ่มเติมไหมครับ

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79610 โดย October
มีอีกตัวครับ ของธนาคารกสิกร

หยุดจ่ายไปเมื่อวันที่ 4 ธันวาคม 2556
แต่เมื่อต้นปีที่แล้ว ผมเอาเงินใสในเอทีเอ็ม แต่ทางธนาคารดันตัดยอดเข้าบัญชีหนี้โดยอัตโนมัติ

แล้วมีหนังสือแจ้งมาถึงบ้านว่าได้ตัดยอดจากบัญชีมาจ่ายหนี้ เป็นจำนวน 1,500 บาท

แบบนี้ จะถือว่าเราได้จ่ายหนี้ไปหรือเปล่าครับ เพราะว่ามันตัดยอดไปเองโดยเราไม่ยินยอมครับ
กลัวว่าอายุคดีความมันจะต่อ ออกไปครับ

ขอบคุณครับ

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79611 โดย October
อีกตัว ของ ธนาคาร UFO หลังจากฟ้องศาลไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ยอดหนี้ 2 แสนกว่า

ใช้วิธีการของชมรมคือ "หักคอจ่ายครับ" ได้ผลทีเดียว

ตอนแรกทางธนาคารขู่ว่าจะอายัติเงินเดือนนู่นนี่ รีบให้จ่ายภายในปีเดียว แต่สิ้นปีนี้ก็ครบปีนึงพอดี จ่ายตรงทุกงวดไม่มีปัญหา
ตอนนี้ทางธนาคารโทรเสนอส่วนลดให้ 50 % กำลังคิดว่าจะปล่อยไปผ่อนไปต่ออีกหน่อย เพราะต้องจ่าย 78,000 กว่าบาท อยากได้ลดเยอะมากกว่านี้ เลยต้องทำนิ่งๆไปก่อนครับ

ใครที่เป็นหนี้อยู่ เป็นกำลังใจให้ครับ ใช้วิธีการของชมรม รับรองได้ผลแน่นอน ขอให้อ่านเยอะๆ ทำความเข้าใจเยอะๆครับ

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79690 โดย October
ตัว ธนาคารกสิกร Sms มาทุกเดือน หลังจากหยุดจ่ายไปเมื่อ ธค. สองปีที่แล้ว แบบนี้เค้ายังไม่ฟ้อง ตัวอายุความน่าจะหมดแล้วหรือเปล่าครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.766 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena