เงื่อนไขนี้ดีมั้ยครับ รบกวนจอคำแนะนำหน่อยครับ เป็นหนี้ธนาคารธนชาติแต่ธนาคารขายหนี้ไปแล

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59522 โดย anonwat3670
ผมเป็นหนี้ธนาคารธนชาติประมาณ 8 ปีแล้ว ยอด 86000 บาท จากการที่รถโดนยึด โดยไม่มีการทวงถามอะไรใดๆ แต่ตอนนี้ผมมีโครงการจะซื้อบ้านในปีหน้าเลยโทรไปสอบถามธนาคารมาว่าต้องการเจรจาผ่อนผันหนี้ แต่ทางธนาคารแจ้างว่าหนี้ของผมได้ถูกขายไปแล้ว 3 ปีแล้วและให้เบอร์โทรบริษัืท JMT มา ผมต้องกาจะผ่อน ทาง JMT เสนอส่วนลดมา คือ จ่ายงวดแรก 10000 บาท งวดต่อไปเดือนละ 5000 เป็นจำนวน 12 งวด
รวแล้ว 70,000 บาท พี่ๆว่าเงื่อนไขนี้โอเคมั้ยครับ ผมไม่มีเงินก้อน เค้าบอกจะส่งหนังสือเอกสารสัญญาการผ่อนหนี้หรือประนีประนอมหนี้มาให้ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59526 โดย jackTs
.
หนี้ตัวนี้ มันได้ขาดอายุความไปเรียบร้อยแล้วครับ

อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=813&Itemid=64

ราคาในการ ซื้อ-ขาย "หนี้เน่า"แบบนี้ จะอยู่ที่ประมาณ 5%ของราคาหนี้เน่าเดิม...แล้วหลังจากนั้น ผู้ที่ซื้อหนี้เน่าไปบริหารแทน ก็จะทำการทวงหนี้กับลูกหนี้ต่อ ในราคาหนี้เดิม โดยมักจะอ้างว่า"มันเป็นผู้ซื้อหนี้เน่ามาจากเจ้าหนี้รายเดิมแล้ว" จึงมีสิทธิ์ในการทวงหนี้ตัวนี้ต่อ...แต่...มันจะไม่ยอมบอกความจริงให้ลูกหนี้ได้รับรู้ว่า มันได้ซื้อ"หนี้เน่า"มาในราคาเพียงแค่ 5%เท่านั้น

ดังนั้น หากผู้ที่ซื้อหนี้เน่ามาบริหารต่อ ให้ส่วนลด(Hair cut)กับลูกหนี้ในราคาครึ่งหนึ่ง(50%) ตัวมันเองก็ยังได้กำไรตั้ง 45%...เพราะมันซื้อ"หนี้เน่า"จากเจ้าหนี้รายเดิมมาในราคาเพียงแค่ 5% เท่านั้น

สามารถไปดูตัวอย่าง"การซื้อหนี้เน่ามาบริหารเอง"ในราคา 5% จากบริษัทรับจ้างทวงหนี้ JMT ได้ใน Link นี้
www.jmtnetwork.co.th/content.php?ID=5

หนี้เน่าที่ถูกขายออกไปนานมากแล้ว จะไม่มีข้อมูล Blacklist หลงเหลืออยู่ในเครดิตบูโรอีกต่อไป
ถ้าอยากรู้ความจริง ก็ต้องไปเช็คที่เครดิตบูโร
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=33094&Itemid=64&view=topic

ที่สำคัญ หนี้เน่าแบบนี้ ผูที่ซื้อหนี้เน่าไปมักจะไม่กล้าฟ้องให้เป้นคดีความด้วย

สอบถามเรื่องอายุความ ขอคำแนะนำด้วยครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41083&Itemid=64#50231

รบกวนสอบถาม Capital OK ค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41327&Itemid=64#52480

อย่าไปเซ็นต์สัญญาประนอมหนี้นะครับ เดี๋ยวจะซวยหนักกว่าเดิม
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6343&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.308 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena