ทวงหนี้ของ สแตนดารด

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59542 โดย dilok.b
สวัสดีครับ.
พอดีมีบริษัทบริหารสินทรัพย์ ที่รับซื้อหนี้จาก สแตนดารด โทรมาทวงหนี้ เงินต้น 71000 รวมดอกเบี้ยเป้น 160000ลดให้เหลือ 40,000 จะขอสำเนาบัตร ปชช.ด้วยไปปลดบูโร แต่วันนี้ไปเช็คมา ไม่มีข้อมูลหนี้ของเจ้านี้ในระบบแล้ว ควรให้สำเนาบัตรหรือป่าวครับ แล้วถ้าไม่จ่าย เขาฟ้องมาจะเอายอดหนี้ตัวไหนฟ้องครับ พอสู้ได้ไม๊ เคยปรับโครงสร้างหนี้มาครับ เอกสารก้อไม่รุ้อยุ่ไหนแล้ว ประมาณ 8 ปีแล้ว

คราวที่แล้วของ UOB ที่ไปปิดมาขึ้นสถานะปิด บัญชีแล้ว
ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #59543 โดย jackTs
เงื่อนไขนี้ดีมั้ยครับ รบกวนจอคำแนะนำหน่อยครับ เป็นหนี้ธนาคารธนชาติแต่ธนาคารขายหนี้ไปแล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42049&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59550 โดย dilok.b
สอบถามเพิ่มเติมครับ

บริษัทที่รับซื้อหนี้เขามีสิทธิ์ฟ้องเราได้ไม๊ครับ เพราะเป็นการรับช่วงสิทธิ์ ฟังมาจากหลายทาง ยอดหนี้ บริษัทที่รับซื้อมาเขาฟ้องได้จากยอดคงค้างที่แบงค์หรือป่าวครับ เห็นในกระทู้ว่า สู้ยอดหนี้ที่รับซื้อมาได้

ขอบคุณครับ

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59572 โดย dilok.b
สอบถามเรื่องการฟ้องของบริษัททวงหนี้ครับ

พอดีมีบริษัททวงหนี้จะฟ้อง จึงได้อ่านเจอกระทู้ว่า บริษัททวงหนี้ไม่สามารถฟ้องเองได้เนื่องจากไม่ใช่เจ้าหนี้ที่แท้จริง และยังสามารถสู้ในเรื่องของมูลหนี้ได้อีก คือสู้ว่าหนี้ที่บ ริษัททวงหนี้ซื้อมานั้นต่ำกว่าหนี้คงค้าง จึงอยากสอบถาม ดังนี้
1.บริษัททวงหนี้สามารถฟ้องได้เอง เนื่องจากรับช่วงสิทธิ์จากเจ้าหนี้เดิมแล้วหรือป่าวครับได้ยินมาจากหลายทาง
2.หนี้ที่จะฟ้องนั้นสามารถฟ้องหนี้คงค้างเดิมได้หรือป่าวครับ เนื่องจากเหตุผล ตามข้อ 1.
3.ไม่มีข้อมูลของเจ้าหนี้ สแตนดารด ในระบบ เครดิตบูโรแล้วครับ หมายถึงอะไร

ขอบคุณครับ

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59579 โดย jackTs

dilok.b เขียน: 1.บริษัททวงหนี้สามารถฟ้องได้เอง เนื่องจากรับช่วงสิทธิ์จากเจ้าหนี้เดิมแล้วหรือป่าวครับได้ยินมาจากหลายทาง

ถ้าเป็นบริษัทรับจ้างทวงหนี้ทั่วๆไป เป็นผู้ที่ซื้อหนี้เน่ามาเอง ส่วนมากมันมักจะไม่ค่อยกล้าฟ้องหรอกครับ เพราะว่าเป็นการซื้อหนี้ที่ผิดกฎหมาย

แต่ถ้าผู้ที่ซื้อหนี้เน่า เป็น"บริษัทบริหารสินทรัพย์"(บสท.) ก็จะเป็นการ ซื้อ-ขาย ที่ถูกต้องตามกฎหมาย เพราะมีกฎหมายบัญญัติรับรองเอาไว้ว่า บริษัทบริหารสินทรัพย์สามารถซื้อหนี้มาบริหารเองได้โดยถูกต้องตามกฎหมายของการซื้อขายหนี้ โดยมีธนาคารแห่งประเทศไทยเป็นผู้ให้การรับรอง

www.bot.or.th/Thai/FinancialInstitutions/BOTRole/Scope/Pages/Scope3.aspx

ดังนั้นหากถูก บสท.ฟ้อง แต่หนี้ได้ขาดอายุความไปแล้ว ก็ต้องสู้ในประเด็นที่หนี้ได้ขาดอายุความไปแล้ว

สอบถามเรื่องอายุความ ขอคำแนะนำด้วยครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41083&Itemid=64#50231

dilok.b เขียน: 2.หนี้ที่จะฟ้องนั้นสามารถฟ้องหนี้คงค้างเดิมได้หรือป่าวครับ เนื่องจากเหตุผล ตามข้อ 1.

เวลาที่ฟ้อง มันจะเอาตัวเลขหนี้เดิม(หนี้แบบเต็มๆ)มาฟ้องกับลูกหนี้ครับ

dilok.b เขียน: 3.ไม่มีข้อมูลของเจ้าหนี้ สแตนดารด ในระบบ เครดิตบูโรแล้วครับ หมายถึงอะไร

หลังจากที่สถาบันการเงินขายหนี้เน่าออกไปแล้ว ผ่านไปอีก 3ปี ก็จะไม่มีข้อมูลของหนี้เดิมอยู่ในเครดิตบูโรอีกต่อไป

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59592 โดย dilok.b
แล้วถ้าเขาบอกให้จ่ายเงินเพื่อปิด บ/ช เข้าบริษัทเขา เราจ่ายได้เลยป่าวครับ หรือต้องจ่ายกับแบงค์ครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.399 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena