TMB,CIMB,เฟิร์สช้อย,กสิกร ทวงโหดไหมค่ะ

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62475 โดย jadeagro1706
ผมหยุดจ่ายตั้งแต่ ก.ค. 57 คับ ทั้ง 2 ตัวเลยคับ
ทางเฟิร์สช๊อยส์ นี่ ประมานเดือนที่ 4 ก็โทรมาเสนอส่วนลดให้อยู่ครับแต่ตอนนั้นลดให้แค่ 30 % ผมก็เจรจาเค้ายังไม่เพิ่มให้ผมเลยยังไม่ชำระจนเปลี่ยนบริษัทกฎหมายใหม่เลยติดต่อมาเมื่อ 1 ธันวาคม 57 คับว่าเสนอปีิดที่18000 ตอนแรกให้ชำระครั้งเดียวเลยเจรจาขอที่ 15000 มันไม่ให้เลย บอกว่างั้นขอแบ่ง 2งวดได้ไหม ทางนั้นก็เลยให้แบ่งชำระ 2งวดได้ครับ
ส่วนทาง TMB ช่วงเเรกโทรมาทวงครับไม่มีส่วนลดและยังให้จ่ายเต็มก็เลยปล่อยไว้จน กลางเดือน พย.57
ก็บริษัทกฏหมายโทรมาเจรจาก็ได้ส่วนลดที่ 40% นี่แหล่ะครับ ก็เลยปิดเลย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62628 โดย superrich
อัพเดตวันนี้หน่อยนะคะ...
วันนี้มีสองรายโทรมาคือ CIMB โทรมาถาม เราก็ตอบไปด้วยบทเดิมๆ แต่ จนท.พูดจาดีอยู่ค่ะ
แต่ที่เด็ดสุด พี่เฟิร์สช้อย โทรมาแบบจัดเต็ม 3 รอบในวันเดียวจร้า
รอบ 1 : โทรมาทวง เราก็ตอบเดิมๆเค้าก็ถามเดิมๆ
รอบ 2 : โทรมาอีก เราเลยบอกว่าเมื่อเช้ามีคนโทรมาแล้ว สุดท้ายเค้าก็วางไป
รอบ 3 : นี่เป็น ผญ. พูดจาดีมากกกกก แทบจะขอร้องเราให้ไปจ่ายเงิน บอกว่ามีข้อเสนอมาให้ ถ้าจ่ายเข้ามา สองพันกว่าๆ จะลดค่าติดตามให้เดือนนุง แล้วก็บอกว่าตอนนี้ยังดึงเรื่องไว้อยู่ยังไม่ส่งเรื่องไปฝ่ายเร่งรักหนี้สิน คือแบบพูดจาดีมากเลย "ขอโอกาสให้...ได้เจรจาหน่อยนะคะ" แล้วก็ปิดท้ายก่อนวางสายด้วย"ไว้เดี๋ยววันที่...ขออนุญาติให้...ติดต่อมาใหม่นะคะ อย่าโกรธกันนะคะ" เราก็ค่ะๆๆ ไม่โกรธค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62666 โดย astone

jadeagro1706 เขียน: ผมหยุดจ่ายตั้งแต่ ก.ค. 57 คับ ทั้ง 2 ตัวเลยคับ
ทางเฟิร์สช๊อยส์ นี่ ประมานเดือนที่ 4 ก็โทรมาเสนอส่วนลดให้อยู่ครับแต่ตอนนั้นลดให้แค่ 30 % ผมก็เจรจาเค้ายังไม่เพิ่มให้ผมเลยยังไม่ชำระจนเปลี่ยนบริษัทกฎหมายใหม่เลยติดต่อมาเมื่อ 1 ธันวาคม 57 คับว่าเสนอปีิดที่18000 ตอนแรกให้ชำระครั้งเดียวเลยเจรจาขอที่ 15000 มันไม่ให้เลย บอกว่างั้นขอแบ่ง 2งวดได้ไหม ทางนั้นก็เลยให้แบ่งชำระ 2งวดได้ครับ
ส่วนทาง TMB ช่วงเเรกโทรมาทวงครับไม่มีส่วนลดและยังให้จ่ายเต็มก็เลยปล่อยไว้จน กลางเดือน พย.57
ก็บริษัทกฏหมายโทรมาเจรจาก็ได้ส่วนลดที่ 40% นี่แหล่ะครับ ก็เลยปิดเลย

คุณ jadeagro1706 ไม่ทราบว่า เฟิร์สช๊อยส์ โทรมาเสนอคุณกี่รอบถึงได้ปิดยอดนี้คะ

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62777 โดย jadeagro1706

astone เขียน:

jadeagro1706 เขียน: ผมหยุดจ่ายตั้งแต่ ก.ค. 57 คับ ทั้ง 2 ตัวเลยคับ

คุณ jadeagro1706 ไม่ทราบว่า เฟิร์สช๊อยส์ โทรมาเสนอคุณกี่รอบถึงได้ปิดยอดนี้คะ

3 รอบครับ

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62845 โดย superrich
วันนี้มีโทรมาสองเจ้าคือ TMB กับ CIMB ของซีไอเอ็มบี ตอนนางโทรมา ประโยคแรกนางถามก่อนเลยจะจ่ายเมื่อไหร่ เราเงียบไปซักพัก(เพราะตอนนั้นหัวหน้านั่งอยู่ข้างๆ) นางถามต่อบอกจะจ่ายเย็นนี้ได้ไหม่สะดวกหรือเปล่า เราก็เลยบอกตัดไปว่าเดี๋ยวอีก 10 นาทีค่อยโทมาใหม่นะคะ สุดท้ายนางก็ไม่โทรมาสงสัยนางตัดสินใจให้เลยว่าวันนี้คงไม่สะดวก...
ส่วนทีเอ็มบี วันนี้เป็ย ผช. โทรมาถามจะจ่ายเมื่อไหร่ ภายในเดือนนี้ได้ไหม ถามเราอีกว่า"ตอนนี้ยังทำงานประจำอยู่ไหม "เราบอกทำ และคนทวงก็ถามต่อว่า ถ้าทำก็ยังได้เงินเดือน แล้วทำไมไม่จ่าย เราก็เลยอ้างเรื่องโน้นนี้ไปบลาๆๆๆ สุดท้ายคุยไปมาคนทวงบอกงั้นสรุปไม่พร้อมจ่ายใช่ไหม จะได้ส่งเรื่องไปขึงั้นตอนต่อไป เป็นเรื่องของกฎหมายละนะ เราก็เลยว่า งั้นก็ดำเนินการตามระบบได้เลยค่ะ...คนทวงจากทีเอ็มบีถึงยอมวางสายไป เฮ้อออเหนื่อยเลยนิ
แต่สู้เว้ย!!

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62892 โดย jeab81
CIMB ให้ส่วนลดดีค่ะ ต้องปล่อยให้นานหน่อยนะค่ะ ดิฉันเป็นหนี้ 58000 ลดให้ 2000 แต่ขอผ่อนชำระ 3 งวดค่ะ

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62914 โดย superrich
วันนี้ TMB มีทั้งโทรและ SMS เราเลยจัดบทดราม่าให้ไปครัช
"ตอนนี้ไม่มีจริงๆค่ะ มีปัญหาเรื่องเงินจริงๆ เงินเดือนออกมาก็ไม่เหลือ เป็นหนี้หลายเจ้า :upset: บลาๆๆแถไปเรื่อยๆรอเวลา" :laughing:

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62945 โดย superrich
สเตตัสตอนนี้ : กำลังเดินทางเข้าสู่การหยุดจ่ายใกล้งวดที่ 3 (เดือนที่ 3)
วันนี้เฟิร์สช้อยโทรมา เหมือนเปลี่ยนเบอร์โทรศัพท์อีกละค่ะ
แล้วเหมือนจะเริ่มพูดจาไม่ดีเลย "เงินเดือนออกเมื่อไหร่ ออกแล้วไปไหนหมด พรุ่งช่วยหามาจ่ายด้วย " แล้วก็มีประโยคอื่นๆอีกจนเราต้องบอกว่า"สรุประคะๆๆ" หลายรอบมาก เพราะถ้าไม่บอกนางจะพูดวนไปมาประโยคเดิม"จะจ่ายเมื่อไหร่ เงินไปไหนหมด ตกลงจะไม่คิดจ่ายเลยใช่ไหม บลาๆๆๆ" ดูดู๊ ดูมานนน สุดท้าย superrich. เลยบอก"หาไม่ทันหรอกค่ะ ยังไงก็จ่ายแน่ค่ะ ไม่คิดเบีเยวหรอกค่ะ แต่ตอนนี้เงินไม่พอไม่มี ไว้มีจะรับเอาไปจ่าย ยังไงก็ดำเนินการตามขั้นตอนได้เลย ถ้าจะติดต่อมาใหม่ก็ได้ที้เบอร์นี้นะคะ" เฮ้ออออดทนสู้ต่อไปครัช!! บ่หยั้นอยู่แล้ว สู้เว๊ย!!
ปล.เหมือนเฟิร์สจะเพิ่มระดับความโหดในการทวงหนี้ ก่อนรายอื่นๆเลย(TMB,CIMB)ค่ะ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63881 โดย superrich
เข้ามาอัพเดตคร่า(หายไปนาน)
หลังจากหยุดจ่ายไปจะสามเดือนแล้ว มะวาน CIMB โทรมาถามที่อยู่ว่าอยู่ที่ไหน(ตอนมันถามได้ยินเสียงเหมือนมันอยู่ข้างถนนเพราะได้ยินเสียงรถวิ่งดังมาก) กำลังจะมาหา มันถามว่าอยู่...ใช่ไหม เราตอบว่าใช่ แล้วถามมันจะมาหาหรอ มาทำไมใครอนุญาติ ถึงไปก็ไม่เจอ มันตอบทางธนาคารส่งให้ผมมา(เสียงแบบเด็กใหม่มาก) เรื่องค่างวดที่พี่ยังไม่จ่าย นี่ตะสามงวดแล้วนะครับจะจ่ายได่เมื่อไหร่ครับ เราเลยตอบว่ารอนนี้ไม่รู้ ยังไม่สะดวกจ่าย ไว้พร้อมเมื่อไหร่จะไปจ่าย แล้วมันก็วางไป (รีบพูดตามบททวงเงินเดิมๆแล้วก็รีบวางไป)
เราเลยโทรกลับไปบอกมันว่า ถ้าตะมาหาโดยที่ไม่จออนุญาติก็จะถือว่สบุกรุกนะ จบ!!
ปล.คือตอนมันโทรมาเรากำลังอารมณ์ไม่ดีเพราะรีบปั่นงานอยุ่ มันเลยโดนเหวี่ยงกลับไป
ปล2.ใครโทรมาทวงช่วงนี้ โดนเหวี่ยงทุกรายถ้ามันพูดไม่รู้เรื่องและไม่ยอมวางสาย
ปล3.TMB ,FirstChoice ก็มีโทนมาเรื่อยๆ แต่อิเฟิร์สน่ารำคาญสุดเพราะพูดจะไม่ยอมวางซักทีพอๆกับCIMB เลย ส่วน TMB ก็นานๆโทรที โทรมาพูดตามบทแล้วก็รีบวางสาย

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65128 โดย 1412
เฟิสชอยหยุดจ่ายเข้าเดือนที่3เหมือนกัน

น่าจะกะลังจะส่งไปสำนักงานนอก

บอกคุณเป็นหนี้เค้าก็ต้องจ่ายพุดอยุ่3รอบ

เราก็ครับๆๆๆๆ คิดในใจจ่ายอ่ะจ่ายแน่แต่เอาส่วดลดมาาาาาา :laughing:

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #70243 โดย superrich
ไม่ได้เข้ามาอัพเดตตั้งนาน...ตอนนี้หยุดจ่ายเพิ่มเป็น 4 ที่แล้วค่ะ (จากเดิมมีแค่ เฟิร์สช้อย,TMB,CIMB)
ตอนนี้เพิ่งหยุดของกรุงศรีตัวที่เป็นสินเชื่อเข้างวดที่ 2 (นี่ก็โทรมาบ่อยมากแถมพูดจาไม่ดีด้วย) ส่วนของอันอื่นเข้างวดที่ 7 มีเฟิร์สช้อยที่โทรมาบ่อยสุดมแอบเคยโทรเข้าหาหอพักด้วยด่ามันไปนิดหน่อย. แต่พอมาตอนหลังก็เป็นเจ้าแรกที่เสนอส่วนลดมามากถึง 50% แต่เรายังไม่มีเงินจ่ายมันก็เลยพลาดไป(กำลังขอต่อรองกันอยู่ว่าเราสามารถผ่อนจ่ายได้กี่บาทจากยอดที่ลดแล้วแอบหวังว่ามันจะยอมเราซักวัน555) แต่ก็จะรอต่ออีกหน่อยเผื่อมันเสนอมาอีก แต่ที่เงียบสุดเห็นทีจะเป็น TMBกับCIMB ช่วงหลังมานี่หายไปเลย ไม่มีติดต่อมาเลย. แอบหว้่นๆว่ามันจะยื่นฟ้องศาลเร็วกว่าชาวบ้าน. แต่ก็จะสู้ๆค่ะ.

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #70279 โดย omoshiroi
มาถูกทางแล้ว แต่ต้องให้กำลังใจตัวเองครับ เกิดมาคนเดียว ตายไปก็คนเดี้ยว
ต่อไปจะได้รักตัวเอง ครับ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #70444 โดย thananya
เราก้อเป็นหนี้บัตรเครดิต กะ สินเชื่อบุคคลรวมกันเกือบ 500,000 ค่ะ เงินเดือนแค่ 19,000 บาท ส่วนใหญ่จะกดเป็นเงินสดค่ะ เพราะต้องใช่จ่ายโน่นนี้นั่น รับผิดชอบที่บ้านอยู่คนเดียว เริ่มหยุดจ่ายบัตรเครดิตกสิกรเหมือนกันค่ะ กำหนดจ่ายเมื่อวันที่ 09/06/15 ยังไม่มีใครโทรมาเลยจ้า แอบหวั่นๆ เหมือนกันนะ ยังไงเป็นกำลังใจให้เพื่อนร่วมชะตากรรมเหมือนกันจ้า

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #74975 โดย Julie
รอของ cimbเหมือนกันค่ะ เงียบมาก แต่เดือนที่แล้วได้รับ จม. ทวงหนี้ ยอดพุ่งจาก 80,000 กว่า เป็น หลักแสนแล้ว หวั่นๆ อยู่เหมือนกัน

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #74985 โดย Anny_Ann
ขอติดตาม TMB กับเฟิสช้อยด้วยคนค่ะ เพิ่งหยุดเฟิสช้อยได้2เดือนกำลังเข้าเดือนที่ 3 TMB กำลังจะหยุดจ่ายสิ้นเดือนนี้ค่ะ

สอบถามเพิ่มเติมนะ TMB นี่ส่งจดหมายทวงหนี้บ้างมั้ยคะ หรือส่งเปนเอกสารแจ้งหนี้ตามปกติ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #74996 โดย parbsupa
อยากมาแชร์ด้วยคนค่ะ ก็เพิ่งหยุดจ่าย CIMB เหมือนกันค่ะ ยอดหยุด 478,xxx บาท โดนโทรทวงแล้วค่ะ เลยกำหนดชำระเมื่อวันที่ 20/8/58 กลัว ๆ หวั่นๆอยู่เหมือนกัน ยอดเยอะแบบนี้ หยุดจ่ายกี่เดือนถึงจะเสนอส่วนลดให้และก็เขาส่งฟ้องเร็วมั๊ยค่ะ? :shy: :shy:

ตั้งแต่ได้มารู้จักชมรมรู้สึกดีมาก ๆ มีเพื่อนๆมาแชร์กันดีมากเลยค่ะ.

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #74997 โดย Julie
ของดิฉันขาดส่งมา 1 ปีแล้วค่ะ .. ยังไม่มีหมายมา แต่บอกตรงๆ กลัวมาก เพราะยอดค่อนข้างเยอะ กะเคลียร์ของเทสโก้ก่อนค่ะ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75297 โดย superrich

1412 เขียน: เฟิสชอยมีโทรไปที่ทำงานมั่งหรือเปล่าครับ หรือโทรเข้ามือถืออย่างเดียว

ไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะว่ามันโทรไปไหม เพราะย้ายที่ทำงานค่ะ แล้วก็ที่ใหม่มันยังไม่โทรมานะคะ แต่ Superrich จะบอกกำชับพวกทวงหนี้ตลอดว่า ให้โทรเข้ามือถือเท่านั้น เปิดเครื่องรอรับสายตลอด ถ้าครั้งไหนไม่รับแสดงว่าไม่ว่างไม่สะดวกรับ ก็ให้โทรกับมาใหม่ละกัน
แต่ก็จะมีบางเคสที่แบบว่า รับสายแล้วแต่คุยไม่ได้ ก็เลยบอกให้มันโทรมาให้ตอนหลังเลิกงาน ปรากฏว่ามันไม่โทรมาซักกะคน ก็เลยคิด สงสัยมันก็เลิกงานแล้วเหมือนกันม้าง :laughing:

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75298 โดย superrich

jadeagro1706 เขียน: ขอเเชร์ประสบการณ์นะครับ ผมเองก็มีหนี้ทั้ง สินเชื่อ TMB และบัตรเครดิต First Choice ทั้ง 2อันผมทำ H/C ไปแล้วครับ
ของTMB ยอดค้างที่ 55000 ปิดที่ 33000 ก็ส่วนลด 40% ครับ
เฟิร์ทช๊อย ยอด 35000 ปิดยอดที่ 18000 แบ่งชำระ 2งวดครับ เพิ่งชำระงวดสุดท้ายเมื่อวันที่ 8ที่ผ่านมาครับ ส่ววนลดได้ 48% ครับ
สำหรับTMB จะไม่ค่อยโทรมาทวงครับโทรน้อยมากคับ แต่เฟิร์สช๊อยโทรทวงถี่แล้วก็โทรเข้าทั้งมือถือและที่ทำงานครับ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ ใจเย็นๆ สู้ๆนะครับ

ของ TMB นานไหมค่ะกว่ามันจะให้ส่วนลดอ่าค่ะ พอดีเป็นหนี้เจ้าตัวนี้อยู่ ห้าหมื่นกว่า (เงินต้นประมาณ สี่หมื่นเก้านิดๆ แต่โดนดอกไปบานเลย) ทางสำนักกฏหมายเคยโทรมา แล้วก็ต่อรองกัน มันก็บอกใ้หจ่ายหยอดแต่เราไม่จ่าย เพราะขืนจ่ายไปก็ตัดแต่ดอกเบี้ยไม่ตัดเงินต้น เราบอกว่า ขอแบบไม่คิดดอกเบี้ยได้มะ แล้วผ่อนจ่ายเอา มันบอกว่าไม่ได้ ถ้าจะได้ก็ต้องจ่ายทั้งหมดเป็นก้อนเพื่อปิดหนี้ไปเลย เราเลยบอกว่า งั้นก็ยังไม่มีจ่ายค่ะ มันก็ว่างั้นจะส่งสำนวนฟ้องศาลแล้วนะ เราก็เลยค่ะ ตามนั้น เพราะไม่มีจ่ายจริงๆ :wake:

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75299 โดย superrich

Anny_Ann เขียน: ขอติดตาม TMB กับเฟิสช้อยด้วยคนค่ะ เพิ่งหยุดเฟิสช้อยได้2เดือนกำลังเข้าเดือนที่ 3 TMB กำลังจะหยุดจ่ายสิ้นเดือนนี้ค่ะ

สอบถามเพิ่มเติมนะ TMB นี่ส่งจดหมายทวงหนี้บ้างมั้ยคะ หรือส่งเปนเอกสารแจ้งหนี้ตามปกติ

ส่งมาทั้งสองแบบค่ะ ทั้งเป็นจดหมายทวงหนี้จากสำนักกฏหมาย แล้วก็ เป็นเอกสารแจ้งหนี้ปกติจากธนาคารค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.701 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena