เป็นหนี้ สินเชื่อส่วนบุคคล และ หนี้บัตรเครดิตทำไงดีครับ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60755 โดย guggclassic
เป็นหนี้มากครับตอนนี้ผ่อนจ่ายไม่ไหว

ผ่อนต่อไหว

ผ่อนรถ 9409/เดือน เหลืออีก 4 ปี
บัตรเครดิต KBANK ประมาณ 30,000 บาท ผ่อนสินค้าเหลือ 5 เดือน

ผ่อนไม่ไหว
KBANK บัตรกดเงินสด 20,000 ไม่รวมดอกเบี้ย
สินเชื่อส่วนบุคคล Citi advance 140,000 ไม่รวมดอกเบี้ย
สินเชื่อส่วนบุคคล CIMB 106,000 ไม่รวมดอกเบี้ย
บัตรกดเงินสด citi bank 48,000 ไม่รวมดอกเบี้ย
บัตรกดเงินสด Easy Buy 28,600 ไม่รวมดอกเบี้ย

ช่วยแนะนำทีครับ ไม่รู้จะทำไงดี เงินเดือน 25,000 บาท ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60766 โดย guggclassic
ได้ศึกษามาว่า จะเป็นที่อยู่ที่ทำสัญญาไว้กับทางธนาคารเจ้าหนี้ หรือไม่ก็ที่อยู่ตามทะเบียนบ้าน
มีข้อสงสัยว่า
1 ที่อยู่ที่ทำสัญญาหมายถึงที่อยู่ที่ให้ส่งเอกสารใช่หรือป่าวครับ
2 ที่อยู่ตามทะเบียนบ้าน ผมไม่ได้อยู่ตามทะเบียนบ้านนี้ ไม่รู้ด้วยว่ามีคนอยู่หรือป่าว
3 ผมกับแม่อยู่คนละที่ ผมทำงานวิศวกรไซต์งาน ต้องย้ายไปเรื่อย
ผมต้องการเปลี่ยนที่อยู่ เผื่อโดนหมายศาล ได้หรือป่าวครับ ผมกลัวว่า มีหมายศาลโดนฟ้องเรียบร้อย ผมไม่รู้เรื่องครับ

รบกวนสอบถามครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60768 โดย FFM

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60771 โดย art2527
น่าจะส่งไปตามทะเบียนบ้านครับ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60772 โดย zadayu
ส่งไปตามทะเบียนบ้านค่ะ เราเองก็ไม่ได้อยู่บ้านตามทะเบียนบ้านเหมือนกัน กลัวส่งไปแล้วเราไม่รู้ แล้วไม่ได้ไปศาล ไม่รู้จะทำไงดีเหมือนกัน

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60805 โดย uncle john
หยุดจ่ายให้หมด ยกเว้นรถ แค้ถ้าจำเปนรถขายซะ เก็บเงิน ให้ได้ เงินเดือนคุณน้อยแต่หนี้เกือบ 4แแสน คุณจัดการหนี้ให้หมดคุณต้องเก็บไห้ได้เดือนละ 15000 ผ่อนรถ ต้องมีค่าน้ำมันอีก
อ่านตามลิงค นี้เลยจะมีคำตอบต้องอ่านให้หมด หรือเรียนลัดก้อไปฟังอบรมซะ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=939&Itemid=64

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60809 โดย art2527
ผมไม่ได้เป็นคนโลกสวยขอใช้คำพูดแบบตรงไปตรงมานะครับ อ่านคร่าวๆ ยอดหนี้+เงินเดือนคุณไม่สมดุลกันเลย เงินเดือน 25000 บาท หักภาษี+ปกส.+กองทุน (ถ้ามี) มันจะเหลือแค่ราวๆ 22xxx ละมั้้ง แล้วทีนี้มาดุค่าใช้จ่ายของคุณต่อเดือน ค่าน้ำมัน ค่ากินรายวัน ผมไม่รู้คุณเช่าห้องอยู่หรือป่าว ถ้าเช่าอยู่ก็จะมีภาระเพิ่มกว่าที่ผมคำนวนแบบหยาบๆให้ เอาเป็นว่าเข้าไปศึกษาแนวทางของรุ่นพี่ๆน้องๆ ที่มาแชร์วิธีการปลดหนี้ของแต่ละคนให้มากๆ พยายามอ่าน ทำความเข้าใจ และที่สำคัญต้องมีวินัยในการใช้เงินให้เพิ่มขึ้น และต้องไม่กลัวเจ้าหนี้ทวง ไม่กลัวการขึ้นศาล หน้าด้านเข้าไว้อย่างเดี่ยวหากมีวินัยมากพอหนี้ขนาดนี้ผมว่าน่าจะใช้หมดไม่เกิน 3 ปีครับ

อันนี้แนวทางการปลดหนี้ของผม เอาไปศึกษาดูครับ debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=41793&Itemid=64

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60823 โดย p.namdech
ไม่ไหวก็หยุดจ่ายครับ อ่านเก็บข้อมูลเยอะๆตามแนวทางของเว็ปแล้วคุณจะพบทางออก สู้ สู้ นะครับ ผมก็พึ้งหยุดจ่ายเดือน 12/57 เดือนแรกครับ ก็อาศัยอ่านเก็บข้อมูลอยู่ครับ มาสู้ไปพร้อมกับเพื่อนอีกหลายๆคนนะครับ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60853 โดย johnydebt
เป็นกำลังใจให้นะครับ เสียอะไรก็เสียไป แต่อย่าเสียกำลังใจเด็ดขาด อดทน และขยันเก็บเงินโดยอยู่ให้ได้ด้วยเงินเดือนตัวเอง และแนะนำให้หยุดจ่าย หยุดเอาอันนี้มาโปะอันนู้นครับ ผมก็เป็นเหมือนคุณ แต่ผมเลือกหยุดจ่ายทุกใบ ทุกบัตร และตั้งหน้าตั้งตาเก็บเงิน

ใครจะโทรมาทวงก็ให้รับสาย และบอกปฏิเสธไปตามที่บอร์ดแนะนำครับ พวกทวงหนี้มาแนวนี้หมด แล้วประมาณเดือนที่ 5-6 จะเริ่ม มีข้อเสนอมาให้ แต่อย่าไปทำสัญญานรกเด็ดขาดครับ อย่างดีก็แค่ขึ้นศาล ขึ้นก็ขึ้นสิครับ ไม่ติดคุกซะหน่อยครับ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60856 โดย Ketsara9652

uncle john เขียน: หยุดจ่ายให้หมด ยกเว้นรถ แค้ถ้าจำเปนรถขายซะ เก็บเงิน ให้ได้ เงินเดือนคุณน้อยแต่หนี้เกือบ 4แแสน คุณจัดการหนี้ให้หมดคุณต้องเก็บไห้ได้เดือนละ 15000 ผ่อนรถ ต้องมีค่าน้ำมันอีก
อ่านตามลิงค นี้เลยจะมีคำตอบต้องอ่านให้หมด หรือเรียนลัดก้อไปฟังอบรมซะ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=939&Itemid=64

เห็นด้วยครับ
ร้อยละ 90 ของคนที่เป็นปัญหาหนี้ที่อยู่ใน web นี้
ผมไม่เห็นมีใครสามารถรักษารถยนต์ที่ยังผ่อนไม่หมดได้ซักราย
เพราะรถที่คุณพยายามยื้อมันไว้ มันจะทำให้คุณแก้ปัญหาไม่จบ
แค่ค่าผ่อนละ 9400 ยังไม่รวมค่านำ้มัน ค่าบำรุง ภาษีรถ ต่อประกัน
คุณคิดเอาล่ะกันว่ามันเป็นภาระคุณมากแค่ไหน กับอีก 4 ปี ที่ยังต้องผ่อนอยู่

ภาระที่มันหนัก และปล่อยวางได้ ผมแนะนำคุณรีบปล่อยซะ ก่อนที่จะถูกยึดเพราะผ่อนไม่ไหว
ถ้ายื้อไว้ขนาดโดยยึด รับรองปัญหาตามมาอีกเยอะ

คิดให้ดีๆ ครับ

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62074 โดย johnydebt
ปัญหาใหญ่ และ ตัวมาร ที่ทำให้เราปลดหนี้หัวแตกจากบัตรต่างๆ ไม่ลงนั้น หลักๆ ก็มากจากสินเชื่อรถยนต์ สินเชื่อบ้านระยะยาวนี่แหละครับ หากมองย้อนกลับไปวันแรกที่อุตส่าห์ไปถอยมาเพื่อเป็นรางวัลให้กับชีวิตตนเอง โดยหวังจะส่งระยะยาวต่อเดือน สุดท้ายลูกรักก็เลยกลายมาเป็นลูกชังจนได้ เพราะบางคนส่งรถ 1 คัน เหลืออีก 2-3 ปี ในขณะที่หนี้หัวแตกทยอยกดดัน หรือ บางทีทำให้เราพลาดส่วนลดในช่วงนาทีทองไปก็มีไม่น้อยครับ

ปัญหานี้มันก้พอแก้ได้อยู่ อย่างที่ผมเคยพูดว่าตัดอวัยวะเพื่อรักษาชีวิตเอาไว้ หากยิ่งยื้น ยิ่งรั้น ทั้งที่มันไปต่อไม่ได้แล้ว สุดท้ายพากันจมน้ำตายกันหมด แต่หากเราสลัดมันออกไปได้ ปลงได้ อะไรที่ตัดได้ตัดไปก่อน เอาเงินเหล่านั้นมาใช้หนี้ อยู่อย่างพอเพียง หากมีโอกาสขอต่อรอง H/C ไปแล้ว หากสถานการณ์ไม่หนักหนาเกินไปนัก ในอนาคต เราอาจจะมีรถคันใหม่ แม้เล็กกว่าเดิม แต่เปิดแอร์เย็น ส่งเราถึงที่หมายเท่ากันครับ

สถานการณ์บางคนเข้าตาจนแล้ว แต่ยังหลอกตัวเองไม่จบไม่สิ้น มัวแต่ยึดมั่น ถือมั่น สุดท้ายไม่เหลืออะไรเลยก็มี เพราะฉนั้นใครที่ยังไม่รีบเอกซ์เรย์ภาวะความอยู่รอดของตนเอง ณ ปัจจุบันขณะ ขอให้รีบนะครับ หากนานเกินไป มันจะรัดคอคุณมากเข้าเรื่อยๆ จนหายใจไม่ออกเลยทีเดียว

ที่สำคัญ คือ หยุดเลือดที่กำลังพุ่งกระฉูดออกจากตัวโดยด่วนที่สุด ตั้งสติ ปล่อยวาง ปลงให้เป็นให้ถูกเวลา ประหยัด อยู่อย่างพอเพียง ทำงบส่วนตัวและวางแผนให้ชัดเจนครับ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #83073 โดย guggclassic
พอดี ผมโดนหมายศาลแล้วครับ แต่ทางเจ้าหนี้ บอกว่าผมต้องเสียเงินค่าทนายด้วย ผมเลยอยากรู้ว่า ถ้าผมขึ้นศาลผมต้องเสียเงินค่าทนายหรือเปล่า ครับ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #83083 โดย jackTs
.
สำหรับค่าทนายโจทก์ ศาลสั่งเต็มที่ก็จ่ายไม่เกิน 3,000.-บาท(สามพันบาท)หรอกครับ

ให้ไปอ่านในนี้ก่อน

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ถ้าคุณใช้แนวทางที่ 1. แล้วคุณชนะคดี ค่าทนายโจทก์ก็ไม่ต้องจ่าย...แต่ถ้าสู้คดีแล้วคุณแพ้ ก็ต้องจ่ายด้วย(ไม่เกิน 3,000.-บาท)

ถ้าใช้แนวทางที่ 2. ก็ไม่ต้องจ่ายค่าทนายโจทก์

ถ้าใช้แนวทางที่ 3. ศาลจะสั่งให้จำเลยต้องจ่ายค่าทนายโจทก์ด้วย(ไม่เกิน 3,000.-บาท)

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #83093 โดย guggclassic
ขอบคุณมากๆ เลยครับ พอดี หมายศาลส่งไปที่ บ้านที่ราชบุรี ผมยังไม่ได้ไปดู แต่ทางแม่ผมบอก ยอดฟ้อง 140,000 บาท ศาลนัดวันที่ 21 เมษายน 2559 ที่ราชบุรีครับ ทางแม่ผมเล่าให้ฟังว่าผมต้องเขียนเอกสารขอความเห็นใจจากศาลท่านด้วย และ ต้องเสียเงินค่าทนาย ด้วยครับ ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะ ครับ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95341 โดย guggclassic
มาอัพเดตข้อมูล ตอนนี้ เหลือแค่หนี้ 2 ก้อน แล้วครับ
1. ยูเมะพลัส ยอดรวม 36,000 << ตัวนี้ฟ้องศาลแล้วครับ สรุปจบ จ่ายอย่างน้อยเดือนละ 1000 ทั้งหมด 3 ปี ครับ ไม่มีดอกเบี้ย

2. CIMB THAI << ขึ้นศาลเรียบร้อยครับ ยอดฟ้อง 171,000 ตอนนี้ศาลพิพากษาเรียบร้อย เมื่อเดือน พฤษภาคม ทางธนาคาร เตรียมส่งเรื่องอายัดเงินเดือน ครับ

ผมมีคำถามเกี่ยวกับหนี้ของ CIMB THAI ครับ ทางเจ้าหนี้โทรมาให้จ่าย 140,000 บาท ภายใน 3 เดือน ซึ่งผมขอปิดที่ 100,000 บาท ภายในเดือนนี้ ทางธนาคารไม่ยอมครับ ผมจะทำไงดีครับ ยอมจ่ายไป 100,000 เดือนนี้ แล้วอีก 2 เดือนหาอีก 40,000 มาจ่ายหรือจะรอให้อายัดเงินเดินเลยดีครับ รบกวนช่วยชี้แนะทีนะครับ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95345 โดย ben10
CIMB นานมั้ยครับกว่าจะฟ้อง ก่อนหน้ามีเสนออะไรบ้างหรือเปล่าครับ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95346 โดย guggclassic

ben10 เขียน: CIMB นานมั้ยครับกว่าจะฟ้อง ก่อนหน้ามีเสนออะไรบ้างหรือเปล่าครับ

ผมหยุดจ่ายตอน ธันวาคมปี 57 ครับ ตอนนั้น ยอดเงินต้น 106,000 บาท ครับ เคยมีเสนอมาครับ ปิดยอด 90,000 บาท แต่ตอนนั้นหาเงินไม่ทันเลยปฏิเสธไปครับ
เมื่อเมษา 60 ที่ผ่านมา เพิ่งไปศาลมาครับ ยอดรวม 171,000 (ดอกเบี้ย ประมาณ 60,000) ตอนนี้ทางเจ้าหนี้จะให้ผมปิดภายในเดือนนี้ 130,000 แต่ผมหาไม่ได้ จะให้ผมจ่าย 3 เดือน 140,000 ซึ่งแทบไม่ได้ลดอะไรเลยครับ จากต้น แค่ 106,000 เลยมาขอคำแนะนำครับ ว่าปล่อยให้อายัดเงินเดือนไป หรือ พยายามหามาจ่าย ที่ 140,000 ดีครับ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95719 โดย katai1984
สอบถามค่ะ Cimb ไปขึ้นศาลมาแล้ว มีผ่อน ยาวๆ 24-36 งวดบ้างมั้ยคะ ยอดดิฉัน 110,xxx น่าจะถูกฟ้องเร็วๆนี้

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95919 โดย guggclassic

katai1984 เขียน: สอบถามค่ะ Cimb ไปขึ้นศาลมาแล้ว มีผ่อน ยาวๆ 24-36 งวดบ้างมั้ยคะ ยอดดิฉัน 110,xxx น่าจะถูกฟ้องเร็วๆนี้

ไม่มีเลยครับ ของผมจากเงินต้น 105,000 ยอดฟ้อง 170,000 เลยครับ ต่อรองยอมลดให้เหลือแค่ 130,000 ปิดบัญชีครับ ตอนนี้ผมปิดไปเรียบร้อยแล้วครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.607 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena