จะใช้หนี้นอกระบบก่อนดี หรือว่าเตรียมเงินปิดบัญชีดี

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60979 โดย okok
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ ติดตามอ่านมานาน วันนี้เลย ถือเอาฤกษ์ดีสมัครสมาชิก
ติดหนี้บัตรเครดิตมาหลายปี เกือบ 13 ปี
มีหนี้บัตรเครดิตดังนี้ค่ะ

First chioce 83,0000 บาท แบบกดเงินออกมาได้ และผ่อนสินค้า
กรุงศรี 33,000 บาท บัตรเครดิต
กสิกร 60,000 บาท รวมสองบัตร คือ บัตรเคดิต กับบัตรกดเงินสด
หนี้นอกระบบ เอาโฉนดไปค้ำกับบริษัทปล่อยกู้

คำถามคือ อายุบัตรดังกล่าว มีอายุความกี่ปี และ ควรจ่ายอันไหนก่อนดีคะ
รอโบนัส ตอนนี้หยุดจ่ายมาได้ 8 เดือนแล้ว ยังไม่ได้หมายศาลเลย
มีผ่อนรถด้วย สามารถเก็บเงินได้เดือนละ 3,500 เองค่ะ
ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60980 โดย okok

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61006 โดย okok
ตอนนี้ First chioc ให้จ่าย 42,000 แต่ไม่มีเงินปล่อยไปก่อน เสียมาก
กรงศรี ให้จ่าย 16,000 เอาดีหรือไม่เอาดีสินปีนี้

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61010 โดย tipwan
สวัสดีคะ คุณ okok

เท่าที่อ่านกระทู้มาจนตาลาย อยากแนะนำให้จ่ายทั้ง 2 เลยคะ ถ้าคุณมีเงินเก็บส่วนลดดีมาก ตัวเองไม่มี FC แต่มีกรุงศรี แถมยังโง่ไปประนอมหนี้แล้ว แต่ถ้าพลาด FC ไม่เป็นไรคะ รอโอกาสมาเยือนอีก ส่วนกรุงศรีส่วนลดงามมาก แนะนำให้ HC เลยคะ จะได้หมดศัตรู แล้วจะมีกำลังใจมากขึ้น

ตัวเองมีหนี้เยอะกว่าคุณหลายเท่า แต่เพิ่งคิดจะเริ่มหยุดเดือนนี้เดือนแรก สาหัสกว่าคุณเยอะมาก
แต่กำลังใจมีมากเหลือเกินจากเพื่อนๆสมาชิก หลังจากได้เจอเวปนี้คะ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61021 โดย okok
:laughing: ขอบคุณ ใน 3 คุณ Tipwan ได้มีกำลังใจขึ้นมาบ้าง

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61530 โดย okok
First Chioce เสนอมาอีก ยอดพุ่งไป 83,000 ให้ปิด 32,000
หนี้นอกระบบ 34,500 บาท ดอกเบี้ย 2.25% ต่อเดือน
มีเงินก้อนอยู่ 35,000 จะปิดอะไรก้อนดี ตอนนี้เครียดว่าควรจะปิดอันไหนก่อนดี นัดให้โทรมาพรุ่งนี้
อ่ะ First chioce

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61575 โดย okok
ล่าสุดกรุงศรี บัตรเคดิต ยอดพุ่งไป 35,000 บาท ปิดจบเมื่อกี้ 14,000 บาท

ขอบคุณพี่นกกระจอกเทสมากเลยค่ะที่ทำให้เกิดชมรมหนี้ เหลือเงินไปจ่ายเงินนอกระบบอีก 20,000บาท
ขาดนิดหน่อยก็หมดหนี้แล้ว นอกระบบแล้ว

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61693 โดย okok
ได้หนังสือ ปิดหนี้มาแล้ว มีข้อสงสัยคือ จากสำนักงานกฏหมาย
มีข้อสงสัย คือเราจะจ่ายหนี้ให้ใครคะ เอาใบไหนไปชำระหนี้ ต้องชำระพรุ่งนี้แล้วค่ะ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61695 โดย FFM

okok เขียน: ล่าสุดกรุงศรี บัตรเคดิต ยอดพุ่งไป 35,000 บาท ปิดจบเมื่อกี้ 14,000 บาท

ขอบคุณพี่นกกระจอกเทสมากเลยค่ะที่ทำให้เกิดชมรมหนี้ เหลือเงินไปจ่ายเงินนอกระบบอีก 20,000บาท
ขาดนิดหน่อยก็หมดหนี้แล้ว นอกระบบแล้ว

กะว่าช่วงหลังปีใหม่นี้จะลองขอส่วนลดปิดบัญชีบัตรเครดิตกรุงศรีเหมือนกันครับ (แต่จะลองขอผ่อนดู สัก 4 - 6 งวด) ถ้าผ่อนได้ จ่ายปิดเลย อิอิ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61697 โดย jackTs
จ่ายเข้าไปในบัญชีของหนี้เดิมที่จะปิด (โดยไปค้นหาเอาจากเอกสารใบแจ้งหนี้เก่าๆ ที่มี Barcode มายิงจ่าย)
ซึ่งจะไปจ่ายที่ธนาคารของเจ้าหนี้เองก็ได้
หรือจะไปจ่ายที่ เซเว่นฯ , Lotus Express ก็ได้ ถ้าจ่ายเงินไม่เกินสามหมื่นบาท

ที่สำคัญที่สุดก็คือ

บิลชำระหนี้จากเคาเตอร์การเงิน ไม่ว่าจะเป็นธนาคารต่างๆ หรือ non-bank หรือ เคาเตอร์เซอร์วิส เพื่อเป็นหลักฐานว่า คุณได้ชำระหนี้ในวันที่....เป็นที่เรียบร้อยแล้ว
*** ต้องถ่ายเอกสารเก็บเอาไว้ด้วย หากได้รับบิลใบเสร็จการชำระเงินที่ เป็นจำพวกกระดาษคาร์บอน เพราะถ้าหากวันเวลาผ่านไปนานๆ(หลายๆเดือน) ตัวหนังสือที่อยู่ในใบเสร็จของกระดาษคาร์บอน มันจะเลือนหายไปตามกาลเวลา ***

ตัวอย่างกระดาษคาร์บอน

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: okok

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61704 โดย okok

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #61895 โดย okok
ขอสอบถามพี่นกกระจอกเทศค่ะ หนังสือปิดบัญชี ใครเป็นผู้ออกให้เราคะ ระหว่างธนาคาร หรือสำนักงานกฏหมาย ขอบคุณค่ะ หลังจากที่เราได้ชำระตามหนังสือ HC แล้ว

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #61900 โดย jackTs
หนังสือยืนยันสิ้นสุดภาระหนี้ ไม่ค่อยสำคัญเท่าไหร่นักหรอกครับ (ถ้ามีก็ดี แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไร)

ที่สำคัญที่สุดก็คือ

1. หนังสือแฮร์คัท ซึ่งเป็นใบยืนยันว่าคุณได้รับข้อเสนอส่วนลด จากสถาบันการเงิน หรือจากบริษัทรับจ้างติดตามหนี้

2. บิลชำระหนี้จากเคาเตอร์การเงิน ไม่ว่าจะเป็นธนาคารต่างๆ หรือ non-bank หรือ เคาเตอร์เซอร์วิส เพื่อเป็นหลักฐานว่า คุณได้ชำระหนี้ในวันที่....เป็นที่เรียบร้อยแล้ว

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: okok

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62128 โดย okok
ขอบคุณค่ะ อยากถามอีกหน่อยค่ะ กรณีที่มีสองบัตร 1 ธนาคาร
เราต้องจ่ายทั้ง 2 บัตร หรือจ่ายบัตรไหนบัตรหนี่ง ก็ได้คะ กรณีปิดบัญชี ขอบคุณค่ะ

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62132 โดย pfs
แล้วแต่นโยบายแต่ละที่ ส่วนใหญ่จะสามรถเลือกปิดได้ทีละบัตร ยกเว้นกสิกรนโยบายต้องปิดพร้อมกันทุกบัตรทุกบัญชีค่ะ ตอบตามประสบการณ์ของตัวเอง

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62148 โดย okok
หมายถึงเจรจาปิดบัญชีแล้วค่ะ แล้วสำนักงานกฏหมาย ให้ปิดพร้อมกันแบ่งเป็น 3 งวด
กลัวจ่ายผิดบัญชีค่ะ

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62150 โดย pfs
ไม่แน่ใจว่าจะตอบคุณถูกหรือเปล่า โดยปกติทางธนาคารเขาจะต้องมีเอกสารแจ้งรายละเอียด
หมายเลขบัตร และยอดหนี้มาให้อยู่แล้ว ก็จ่ายตามยอดที่เขาลดให้ก็จบ เช่นถ้ามี 2 บัตรเขาก็แจ้งแยกบรรทัดกันมาก็จ่ายตามนั้น เวลาไปจ่ายที่หน้าเคาน์เตอร์คุณก็เขียนใบจ่ายแยกกันซิคะแล้วตรวจสอบให้แน่ใจก่อนจ่าย

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62152 โดย p.namdech
จากเท่าที่เคยอ่านเจอตามกระทู้ของเพื่อนๆถ้ามีสองบัตรในแบงเดียวเขาก็กำหนดออกมาเป็นสองยอดชำระเช่น กสิกรเครดิต 4xxxx กสิกรเงินสด 2xxxx แต่ต้องปิดสองยอดนี้พร้อมกันคือ ต้องจ่ายที่เดียวสองยอด 6xxxx แต่แยกจ่ายคนล่ะบัญชีครับ ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยนะครับเพราะอ่านๆจำๆมาครับ ขอบคุณครับ

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62157 โดย johnydebt
ผมโดนไอ้ UOB ทีเดียวสองใบพร้อมกันครับ ทั้ง visa card และ บัตรกดเงินสด cash plus มันแยกบรรทัด ให้เลยครับ เวลาจ่ายปิด ต้องเขียนใบโอนแยกเป็นสองใบครับ

ขอให้ปิดได้ไวๆ นะครับ สู้ๆ ครับ

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62193 โดย okok
ขอบคุณค่ะ ทุกคน ใช่ๆ ค่ะ เขาเขียนเป็นขที่สัญญา และจำนวนที่ต้องจ่ายแต่ละครั้ง
ไม่ได้สังเกตุ ตกม้าตายใจได้ ขอบคุณค่ะ เพื่อนๆ ทุกคน

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.911 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena