หนี้ก้อนใหญ่ จัดลำดับไม่ถูกเลยคร้า

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61345 โดย ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ
หนี้ก้อนใหญ่ จัดลำดับไม่ถูกเลยคร้า was created by ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ เพิ่งตั้งกระทู้ ได้เข้ามาอ่านและศึกษามาระยะหนึ่ง แต่ยังหาวิธีปลดหนี้ที่เหมาะสมกับตัวเองไม่ถูกเลย รบกวนพี่ๆ กรรมการชมรม ผู้มีประสบการณ์ทุกท่านช่วยชี้แนะด้วยนะคะ

เงินเดือนหักปกส. หักภาษีเหลือรับอยู่ประมาณ 49,000 ค่ะ หนี้สินมีดังนี้ค่ะ
ซิตี้แบงค์ (สินเชื่อบุคคล)ยอดหนี้ 201,XXX บาท หยุดจ่าย เดือน 9/57
ซิตี้แบงค์ (บัตรเครดิต) ยอดหนี้ 86,XXX บาท ทำประนอมหนี้จ่ายงวดละ 2,200 บาท 59 งวด เริ่มจ่ายเดือน 10/57 (กำลังจะหยุดจ่าย แต่แอบกลัวเพราะเป็นสัญญาประนอมหนี้)
CIMB (สินเชื่อบุคคล) ยอดหนี้ 172,XXX บาท หยุดจ่ายเดือน 9/57
แสตนดาร์ดชาร์เตอร์ (สินเชื่อบุคคล) ยอดหนี้ 193,XXX บาท หยุดจ่ายเดือน 9/57
ยูเมะ บัตรกดเงินสด ยอดหนี้ 56,XXX บาท หยุดจ่าย 12/57
Speedy cash ยอดหนี้ 60,XXX บาท จะหยุดจ่าย 1/58

ยอดหนี้รวมประมาณ 768,XXX บาท

แต่ละที่เริ่มให้ทำประนอมหนี้บ้างแล้ว แต่ยอดชำระขั้นต่ำแต่ละเดือนก็ยังสูงอยู่ ระหว่างที่หยุดจ่ายเก็บเงินได้แค่ 30,000 มีเหตุให้ใช้เงินตลอด จขกท.ผ่อนรถด้วย และเรียนต่อด้วยค่ะ(ที่ทำงานบังคับ) ตั้งใจไว้ว่าจะเก็บให้ได้เดือนละ 20,000 แต่ที่คิดไม่ตกคือ ถ้าเก็บเงินได้แล้วจะจัดการตัวไหนก่อนดี เพราะยอดหนี้สูงๆทั้งนั้น เกรงว่าจะ H/C ไม่ทันค่ะ
:-(

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61347 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61350 โดย ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ
Replied by ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ on topic หนี้ก้อนใหญ่ จัดลำดับไม่ถูกเลยคร้า
พลาดไปแล้วคร้าสำหรับซิตี้ บัตรเครดิต แต่ตัวที่เหลือไม่คิดจะทำแล้วค่ะ ในใจตอนนี้เลือก first way สำหรับซิตี้บัตรเครดิตกับ second way กับตัวอื่นๆที่เหลือ แต่ว่าจัดลำดับหนี้ที่ควรปิดก่อน-หลังไม่ถูกถ้าแต่ละที่เสนอส่วนลดมาพร้อมๆกัน

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61355 โดย superrich
ลองเสนอแบบสมมติว่าเป็นเรานะคะ
เราจะเลือกจัดการกับหนี้ก้อนที่น้อยที่สุดก่อน ถ้ามันให้ส่วนลดมาแล้วเรารับได้ เราก็จะรีบจัดการมันก่อน

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61369 โดย ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ
Replied by ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ on topic หนี้ก้อนใหญ่ จัดลำดับไม่ถูกเลยคร้า

superrich เขียน: ลองเสนอแบบสมมติว่าเป็นเรานะคะ
เราจะเลือกจัดการกับหนี้ก้อนที่น้อยที่สุดก่อน ถ้ามันให้ส่วนลดมาแล้วเรารับได้ เราก็จะรีบจัดการมันก่อน

ขอบคุณมากนะคะ สำหรับคำแนะนำ คงต้องรอดูสถานการณ์ต่อไป ตอนนี้พยายามเก็บเงินรอไว้ให้มากที่สุดค่ะ จากที่อ่านๆมา ซิตี้คงต้องจัดการเป็นอันดับ 1 เลย

ปล.กลัวการอายัดเงินเดือนเป็นที่สุดเพราะที่บริษัทยังไม่เคยมีกรณีนี้เลยค่ะ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61370 โดย jong1877
ที่ผมทำคือจัดการกับหนี้ก้อนที่ให้ส่วนลดเยอะสุด และเราสามารถดำเนินการได้ ไม่เป็นภาระมาก และสุดท้ายเรามีเงินเหลือสำหรับใช้จ่ายประจำวันด้วย ครับ :wo: :wo: o_) o_)

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61376 โดย jitprakorb
ขอเสนอความคิด ตามแนวทางผม ผมคิดกว่าเก็บเงินให้ได้เยอะที่สุดแล้วรอว่าเจ้าหนี้ตัวไหนจะเสนอส่วนลดมา
ให้พิจารณาก่อน ถ้าเราพอใจในข้อเสนอก็พอตัวนั้นก่อน เพราะบางที่เราตั้งใจจะปิดตัวนู้ตัวนี้ก่อนแต่เค้าไม่เสนอส่วนลดมา เราจะไปขอเค้าก่อนก็จะได้ไม่เยอะ ฉะนั้นผมว่าเราควรรอเค้าติดต่อมาพอใจก็ปิดเลย

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61394 โดย ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ

jitprakorb เขียน: ขอเสนอความคิด ตามแนวทางผม ผมคิดกว่าเก็บเงินให้ได้เยอะที่สุดแล้วรอว่าเจ้าหนี้ตัวไหนจะเสนอส่วนลดมา
ให้พิจารณาก่อน ถ้าเราพอใจในข้อเสนอก็พอตัวนั้นก่อน เพราะบางที่เราตั้งใจจะปิดตัวนู้ตัวนี้ก่อนแต่เค้าไม่เสนอส่วนลดมา เราจะไปขอเค้าก่อนก็จะได้ไม่เยอะ ฉะนั้นผมว่าเราควรรอเค้าติดต่อมาพอใจก็ปิดเลย

เท่าที่อ่านมา แต่ละที่ส่วนลดงามๆทั้งนั้นเลยค่ะ แต่คงเลือกได้ทีละที่ ตัวอื่นๆ คงทยอยฟ้องแน่ๆ ตอนนี้มี cimb เริ่มเสนอส่วนลดให้ 30% แล้ว แต่ยังไม่สนใจค่ะ แอบกังวลซิตี้แบงค์ เพราะเงียบมาก รึเค้ากำลังส่งเรื่องฟ้องอยู่?? :ไม่ยอม:

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61465 โดย ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ
วันนี้แสตนดาร์ดโทรมา จากสนง.กฎหมาย แจ้งว่าถ้าไม่จ่าย 1 งวดภายในวันนี้ จะส่งเรื่องไปแผนกกฎหมายแล้ว หยุดมา 4 เดือน ใครมีประสบการณ์เจ้านี้แนะนำกันบ้างนะคร้า..ขอบคุนคร้า

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61467 โดย pingpongjaa
ผมก็มีหนี้เช่นกันครับ
SCB 100,000
CIMB 200,000 (ยังไม่ได้จ่ายงวดแรก)
Krungsri 207,000 จ่ายไปหนึ่งงวด
Tbank 100,000 (จ่ายไป2งวด)
First Choice 110,000 (ยังไม่ได้จ่ายงวดแรก)

บ้าน 8000
รถ 8000 :cry2:

ที่ผมยังไม่ได้จ่ายเพราะกำลังจะถึงรอบจ่ายครับ แต่สถานการณ์ตอนนี้ไม่มีเงินแล้ว เนื่องจากเอาเงินไปใช้เกี่ยวกับครอบครัว ผมยังกังวลอยู่เลยว่า หนี้ที่ยังไม่จ่ายสักงวด เราหยุดจ่ายแล้วจะเป็นอะไรไหม ยังไงก็สู้ๆนะครับ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61470 โดย ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ

pingpongjaa เขียน: ผมก็มีหนี้เช่นกันครับ
SCB 100,000
CIMB 200,000 (ยังไม่ได้จ่ายงวดแรก)
Krungsri 207,000 จ่ายไปหนึ่งงวด
Tbank 100,000 (จ่ายไป2งวด)
First Choice 110,000 (ยังไม่ได้จ่ายงวดแรก)

บ้าน 8000
รถ 8000 :cry2:

ที่ผมยังไม่ได้จ่ายเพราะกำลังจะถึงรอบจ่ายครับ แต่สถานการณ์ตอนนี้ไม่มีเงินแล้ว เนื่องจากเอาเงินไปใช้เกี่ยวกับครอบครัว ผมยังกังวลอยู่เลยว่า หนี้ที่ยังไม่จ่ายสักงวด เราหยุดจ่ายแล้วจะเป็นอะไรไหม ยังไงก็สู้ๆนะครับ

ขอบคุณมากค่ะ คุณ pingpongjaa ก้อสู้ๆนะคร้า มาถึงเว็บนี้แล้วเจ็บมากเจ็บน้อยแล้วแต่บุคคล แต่เท่าที่อ่านรอดทุกรายจร้า..เป็นกำลังใจ สู้ไปด้วยกันนะคร้า

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61484 โดย superrich

ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ เขียน:

superrich เขียน: ลองเสนอแบบสมมติว่าเป็นเรานะคะ

ขอบคุณมากนะคะ สำหรับคำแนะนำ คงต้องรอดูสถานการณ์ต่อไป ตอนนี้พยายามเก็บเงินรอไว้ให้มากที่สุดค่ะ จากที่อ่านๆมา ซิตี้คงต้องจัดการเป็นอันดับ 1 เลย

ปล.กลัวการอายัดเงินเดือนเป็นที่สุดเพราะที่บริษัทยังไม่เคยมีกรณีนี้เลยค่ะ

ไม่ต้องกลัวนะคะ สู้ๆเป็นกำลังใจให้ เดี๋ยวมันก็ผ่านไป(บอกตัวเองตลอดด้วยค่ะ^_^)
:สู้ๆ:

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61559 โดย ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ
วันนี้มีเจ้าหนี้โทรหาแต่เช้า รายแรก ยูเมะ ก็ตอบแบบเดิมๆ คือพยายามอยู่ค่ะ ถ้าหาได้จะรีบจ่ายเข้าไปให้นะคะ จนท.ก้อยังพร่ำเพ้อให้กำหนดวันว่าวันไหน ก็ตอบไปว่าคุณลองกลับไปเช็คประวัติดิฉันดูนะคะ ว่า 4-5 ปีที่เป็นหนี้คุณมา เคยจ่ายล่าช้ามั้ย จ่ายเกินขั้นต่ำตลอด เดือนนี้ยังไม่มีจิงๆค่ะ ถ้ามีจะจ่ายเข้าไปให้นะคะ จนท.ก้อบอกได้ค่ะ เดี๋ยวจะขอรบกวนติดต่อมาใหม่นะคะ ถ้ายังไม่เห็นยอดเข้ามา .....วางสายไป.........

รายที่สอง : แสตนดาร์ด ยอดปัจจุบัน 20X,XXX บาท เสนอส่วนลดปิดบัญชีให้ งวดเดียวจบ 130,000 บาทจ่ายภายใน 15 ม.ค.58 หรือจ่าย 140,000 บาท ผ่อนได้ 3 งวด ข้อเสนอยังไม่น่าพอใจ เลยบอกว่าขอปรึกษาญาติก่อนนะคร้าาาาา

รายที่สาม : CIMB ยอดหยุด 172,XXX บาท โทรมา 2 สาย รับไม่ทัน 55555

วันนี้รู้สึกเนื้อหอมจิงๆ หลังจากห่างหายกันไปสองอาทิตย์

มีความคืบหน้าจะมาเล่าให้ฟังนะคร้า^^
:ลั่ลล้า:

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61565 โดย anansit22
ผมครับ เพิ่งโดนมา เขาก็บบอ แบบนี้ ให้ผมหจ่าย 100,000 ผมมีหนี้ 9.7 แสน แล้วผ่อนงวดละ 5,000 จนกว่าจะหมด ผมไม่มีครับ เขาว่าจะส่งฟ้อง วัรุ่งขึ้นโทรมา บอกให้จ่ายมาก่อน 50,000 ก็ได้ ( ผมไม่มีจริงๆครับ ) คงต้องรับหมายศาลไป แล้วไปเจรจากันภายหลัง

อย่าได้กลัวเลยครับ ในเมื่อเราไม่มีจะจ่ายจริงๆ ผมก็ไม่มีครับ

ปล.ผมค้างมา 5 งวดแล้วครับ กำลังจะเข้า งวดที่6

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61573 โดย ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ

anansit22 เขียน: ผมครับ เพิ่งโดนมา เขาก็บบอ แบบนี้ ให้ผมหจ่าย 100,000 ผมมีหนี้ 9.7 แสน แล้วผ่อนงวดละ 5,000 จนกว่าจะหมด ผมไม่มีครับ เขาว่าจะส่งฟ้อง วัรุ่งขึ้นโทรมา บอกให้จ่ายมาก่อน 50,000 ก็ได้ ( ผมไม่มีจริงๆครับ ) คงต้องรับหมายศาลไป แล้วไปเจรจากันภายหลัง

อย่าได้กลัวเลยครับ ในเมื่อเราไม่มีจะจ่ายจริงๆ ผมก็ไม่มีครับ

ปล.ผมค้างมา 5 งวดแล้วครับ กำลังจะเข้า งวดที่6

ของแสตนดาร์ดเหรอคะ? เจอสำนักงานกฎหมายที่ไหนคะ ของดิฉันแมกเนต ก้อยังคุยดีอยู่ หยุดมา 4 รอบบิล เวลาโต้ตอบกับเจ้าหนี้รู้สึกใจสั่นๆค่ะ 5555 แต่พยายามรวบรวมสมาธิ นึกถึงที่อ่านๆเจอในชมรม ถ้ายังไม่ได้ข้อเสนอที่ถูกใจ+ไม่มีตังค์ ก้อพยายามยื้อให้นานที่สุดอ่ะค่ะ แต่อย่างน้อยก้อเริ่มมีความหวังว่าจะหมดหนี้เร็วขึ้น คนอื่นที่เค้าเจอหนักกว่าเราเค้ายังผ่านไปได้เลยเนอะ ยังไงก็ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะคะ สู้ๆเหมือนกันนะคะ คุณ anansit22^^

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61577 โดย okok
SCB ของแฟน ยอด 75,000 บาท หยุดจ่าย 4 เดือน เขาลดให้ 40,000 บาทค่ะ
ตอนนี้ยังไม่ได้จ่ายเลย เขาขุ่จะฟ้องแล้ว 4 เดือน ฟ้องเร็วจัง

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61593 โดย anansit22
สแตนดาร์ต ครับ

ทีแรก เขาเสนอลดหนนี้ ให้ผมเมื่อเดือนที่แล้ว เหลือ 600,000 โดยให้ผ่อนจ่าย 200,000
3 งวด แต่ผมไม่สามารถทำได้จริงๆครับ

เดือนนี้ก้โทรมาอีก จะนัดวันผมโทรมา วันนั้น วันนี้ เพื่อทวงถาม ผมก็ไม่มีครับ

ผมพูดไม่อาย ผมมี เงิน ไม่เกิน 50,000 ณ ตอนนี้

( หนี้ สินเชื่อผม + บัตรเครดิต รวมๆ 1.8 ล้าน ) บ้าน + รถ ยังต้องผ่อน

ผมก็บอกเขา ถ้าผมให้คุณ ผมจะดำรงชีพผมอย่างไร

ชีวิต ลูกหนี้อย่างเรา ไม่สบายหลอกครับ เราอยากจ่ายน้อย เพราะ เราไม่มีจ่าย

มีพี่ในชมรม ท่่นหนึ่ง แนะนำผมว่า

น้องมีจ่าย ไหมล่ะ ถ้ามีก็จ่ายไป ถ้าไม่มี " เราไม่ได้โกงเขานะ " แต่เรา คือ " หนี้เน่า "

เราไม่หนี เราพร้อมจะคุยกับเจ้าหนี้ ขอให้เจ้าหนี้ ลดให้เรา ดดยให้เราใช้ชีวิต อยู่ได้ ตามฐานะ อันควร

เป็นกำลังใจให้นะครับ
:bye:

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61594 โดย anansit22

okok เขียน: SCB ของแฟน ยอด 75,000 บาท หยุดจ่าย 4 เดือน เขาลดให้ 40,000 บาทค่ะ
ตอนนี้ยังไม่ได้จ่ายเลย เขาขุ่จะฟ้องแล้ว 4 เดือน ฟ้องเร็วจัง

ไวจังครับ เพื่อนผมหลายคน ก็โดนฟ้องไว

ผมนี่คงยิ่งไว เพราะหนี้เยอะ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61603 โดย ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ

okok เขียน: SCB ของแฟน ยอด 75,000 บาท หยุดจ่าย 4 เดือน เขาลดให้ 40,000 บาทค่ะ

เค้าอาจจะแค่ขู่ก้อได้ค่ะ พยายามเก็บเงินรอไว้เลย ถ้าฟ้องจิงก้อยังต่อรองได้อยู่นะ สู้ๆนะคะ ของเราจะเริ่มหยุด scb เดือนหน้านี้แล้ว มาอัพเดทให้ฟังบ้างนะคะ ยอดหนี้พอๆกันเลย^^

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61613 โดย uncle john
ฮะแอ่ม...ขอตอบว่า ยังพอมี“ทางออก”อยู่ครับ :im_here:

กล่าวคือ “สัญญานรก”หรือสัญญาใดๆ ที่เกิดขึ้นจากความผูกพันมาจากสัญญาในตัวเดิม แล้วนำมาเชื่อมโยงเพื่อเปลี่ยนให้เป็นสัญญาตัวใหม่นั้น จะยังไม่มีผลสมบูรณ์ในทางกฏหมาย
ความสมบูรณ์ของ“สัญญาตัวใหม่”ในทางกฏหมาย จะสมบูรณ์จนสามารถเอาไปฟ้องร้องให้เป็นคดีความได้...ก็ต่อเมื่อ

- ต้องมีการทำสัญญากันเป็นลายลักษณ์อักษร โดยมีลายเซ็นต์ของ ผู้กู้(ลูกหนี้) , ผู้ให้กู้(เจ้าหนี้) , เอกสารประกอบในการขอกู้(สำเนาบัตร ปชช. , สำเนาทะเบียนบ้าน)...เป็นต้น
- ในสัญญาตัวใหม่ จะต้องมีการกำหนดจำนวนเงินที่ขอกู้เอาไว้ชัดเจน , อัตราดอกเบี้ย(เท่าไหร่)? , ผ่อนกี่งวด? , ผ่อนงวดละกี่บาท?
- หลังจากที่เซ็นต์ลงนามลายมือชื่อในสัญญาตัวใหม่ ครบทุกลายเซ็นต์เรียบร้อยแล้ว จะต้องมีการจ่ายเงินผ่อนเข้าไปด้วย“อย่างน้อยหนึ่งงวด” สำหรับสัญญาตัวใหม่นี้

หากองค์ประกอบอย่างใดอย่างหนึ่ง ในสามข้อข้างบนนี้“ไม่ครบ”(ขาดไปข้อใดข้อหนึ่ง)...ก็จะถือว่า สัญญาตัวใหม่ฉบับนี้ “ไม่สมบูรณ์”ในทางกฏหมาย และไม่สามารถนำมาใช้บังคับในทางกฏหมายได้

ดังนั้น หากสมาชิกท่านใดที่พลาดท่าเสียที หลวมตัวไปเซ็นต์“สัญญานรก”ไปซะแล้ว แต่ยังไม่ได้จ่ายเงินก้อนแรกเป็นค่าผ่อน...ก็ไม่ต้องเป็นห่วงครับ ถ้าหากไม่ประสงค์จะทำสัญญานรกฉบับนี้ต่อไป

ก็ไม่ต้องไปจ่ายเงินค่า“งวดแรก”สิครับ (นี่แหละครับ วิธีการปฎิเสธสัญญากันแบบง่ายๆ)

แล้วสัญญามันก็จะไม่สมบูรณ์(เป็นโมฆะไปเอง) และถ้าหากฝ่ายเจ้าหนี้มันอยากจะฟ้อง มันก็จะต้องไปขุดเอาสัญญาตัวเก่า(ตัวเดิม)มาฟ้องตามขั้นตอนที่มันควรจะเป็น กระบวนต่างๆ มันก็จะกลับเข้าสู่ขั้นตอนตามปกติต่อไป

ส่วนสำหรับสมาชิกท่านใด ที่พลาดท่าไปเซ็นต์สัญญาแล้ว แถมยังผ่อนจ่ายไปแล้วด้วย...ผมก็คงต้องกล่าวคำว่า
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ...ไม่มีทางไปยกเลิกสัญญาได้อีกแล้วครับ (การที่ไปเซ็นต์ชื่อในสัญญา และไปจ่ายเงินให้ด้วย ในทางกฏหมายจะถือว่า เป็นการยอมรับสัญญาโดยความเต็มใจไม่ปฎิเสธ)
แต่ไม่เป็นไรครับ...ขอให้สู้ต่อไป...ขอเป็นกำลังใจให้
ถึงจะพลาดทำสัญญานรก“สมบูรณ์”ไปแล้วก็ตาม แต่ถ้าจ่ายไม่ไหวจริงๆ...ก็หยุดจ่ายซะเถอะครับ ทางออกอื่นๆยังมีอีก
ถึงแม้มันจะไม่ง่ายเหมือนกับสมาชิกคนอื่นๆ ที่เขาไม่ได้ทำ“สัญญานรก”ก็ตามที แต่ถ้าคุณยังไม่ยอม“หยุดจ่าย”...หนี้ของคุณก็จะไม่หยุดเช่นเดียวกัน

ถ้าอ่านก้อจะเจอทางออก หรือจะเสี่ยงหยุด รอลุ้นส่วนลดก้อได้ เก็บตังไว้มันไม่เน่า ห้ามเอาไปใช้ รอคุณตั้งใจว่า อยากจ่ายที่เท่าไร ลดที่เท่าไร คุณก้อจ่ายไปมันเปนความพึงพอใจส่วนบุตตลนะ

สู้ๆๆๆๆๆๆๆ

o_) o_) o_) o_) o_)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.735 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena