หยุดจ่าย FC 3 เดือน สงก. โทรมาให้ปิด ลด 52% แต่ให้ FAX บัตรประชาชนไป

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61621 โดย แมวยักษ์
หยุดจ่าย FC มาแค่ 3 เดือนพอดี ก่อนหน้ามีธนาคารโทรมาทวงเรื่อยๆ ก็บอกไม่มี จนคนสุดท้ายบอกปล่อยตามระบบแล้วนะค่ะ ก็บอกปล่อยเลยครับ ตั้งแต่ต้นเดือนธันวาคม พอวันนี้ วันที่ 24 ธ.ค มี เจ้าหน้าที่สำนักงานกฏหมายโทรมาบอกให้ปิดที่ ยอด 45,000 บาท จากยอด 85,226.58 บาท โดยต้อง FAX เอกสารดังนี้
1.บัตรประชาชน เขียนเรื่องร้องขอปิดยอด FC ที่ 45,000 บาท เนื่องจากมีภาระหนี้สินเยอะ
2.แนบเอกสารแจ้งหนี้ของสถาบันอื่นไปด้วยซัก 2-3 ใบเพื่อประกอบการพิจารณา

ผมบอกว่าผมจะเซ็นต์คีดคร่อม ใบบัตรประชาชนว่า"ใช้เพื่อพิจารณาขอส่วนลดเพื่อปิดบัญชี กรุงศรีเฟิร์สช้อยส์เท่านั้น" เจ้าหน้าที่ก็บอกว่าได้ครับ เขียนได้เลย

คำถามคือ 1.ผมพึ่งหยุดจ่ายไป ยังไม่เต็ม 3 เดือนพอดีเลย (เต็มวันที่ 3 มกราคม) เขาเสนอส่วนลดเร็วแบบนี้จริงเหรอครับ
2.จากที่ผมเล่าไปมีตรงไหนผิดปกติหรือไม่น่าไว้ใจว่าผมจะถูกสำนักงานกฏหมายหลอกไหมครับ
3.อันนี้เป็นขั้นตอนต่อรองขอส่วนลดเฉยๆ ยังไม่ได้ตกลงกันแน่นอน ผมต้องขอหนังสือสัญญาลดหนี้จากสำนักงานกฏหมายเลยก่อนหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ มือใหม่อยากใช้หนี้แล้ว มีอนาคตกับภรรยาและลูกน้อยที่กำลังจะเกิดครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61631 โดย MRZ
ของผมใบ H/C จาก สามแบ้งค์ กรุงศรี scb uob มีขอผมอยู่สองอย่าง ขอเบอร์แฟกซ์ไม่ก้ออีเมล กะ ขอให้จ่าย ไม่มีเจ้าไหนขอบัตรประชาชนหรือใบอะไรอย่างอื่นสักเจ้า

แต่ผมว่าทางเค้าไม่น่าจะหลอก แต่ยังไงให้เค้าส่งมาก่อน แล้วเช็คดู แล้วถึงจะค่อยจ่ายนะครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61649 โดย yui2520
ดีจังครับ หยุดแค่ 3 เดือนได้ HC แล้ว ผมหยุดมาจะ 4 เดือนแล้วยังไม่เสอนสักทีรอเสนอใจจะขาดแล้ว

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61656 โดย jackTs
.
เหตุผลที่ทางฝ่ายเจ้าหนี้ ต้องการให้ลูกหนี้ส่งเอกสารส่วนตัว เช่น

- สำเนาบัตรประชาชน
- สำเนาทะเบียนบ้าน
- สลิปเงินเดือน
- และหลักฐานที่เป็นหนี้กับสถาบันการเงินอื่นๆ

ทั้งๆที่เอกสารส่วนตัวของลูกหนี้ ส่วนใหญ่ ทางฝ่ายเจ้าหนี้เองก็มีอยู่แล้ว
เพราะในตอนที่สมัคร บัตรเครดิต/สินเชื่อ มันก็บังคับให้ลูกหนี้ต้องถ่ายสำเนาเอกสารส่วนตัวต่างๆ แนบไปพร้อมกับใบสมัครด้วย มิฉะนั้นก็จะไม่สามารถผ่านการอนุมัติได้...จริงไหม?

แต่ที่พวกมันต้องการให้ส่งไปใหม่อีกครั้ง...ก็เพื่อ

1. แอบเอาไปทำเป็นสัญญา ประนอมหนี้ , ปรับโครงสร้างหนี้ (สัญญานรก) โดยอ้างว่าทางตัวลูกหนี้ได้ยินยอมแล้ว จึงได้ส่งเอกสารเหล่านี้มาให้ฝ่ายเจ้าหนี้ เป็นผู้ดำเนินการให้แทน
วิธีป้องกันก็คือ ให้เขียนขีดคล่อม ด้วยข้อความประมาณว่า"เพื่อใช้ประกอบการพิจารณา ขอส่วนลดหนี้ กับธนาคาร xxxxxxx เท่านั้น"...ลงในสำเนาเอกสารทุกใบ ที่เป็นหลักฐานส่วนตัว

2. เพื่อนำไปพิจารณาให้เกิดกระบวนการ "เร่งรัด" การตัดสินใจอย่างใดอย่างหนึ่งออกมา...เช่น พิจารณาลดหนี้ให้ ว่าสมควรจะลดให้ได้เต็มที่ ได้ที่เท่าไหร่?...และถ้าหากการเจรจาลดหนี้นั้น เกิดไม่สำเร็จ...ก็จะได้รีบตัดสินใจ "ฟ้องโดยด่วนที่สุด" ก่อนที่เจ้าหนี้รายอื่นๆ มันจะมาชิงฟ้องตัดหน้าเอาไปเสียก่อน

3. เพื่อทำการ Upadte ข้อมูลจากเอกสารต่างๆ ที่ทางลูกหนี้จัดส่งไปให้ เช่น บัตรประชาชน , ทะเบียนบ้าน , ที่ทำงาน...ว่าทางลูกหนี้ได้มีการโยกย้ายบ้านไปอาศัยอยู่ที่ใหม่หรือไม่? , ปัจจุบันทำงานอยู่ที่ไหน? ...ที่อยู่ต่างๆของลูกหนี้ ณ.ปัจจุบัน ยังคงตรงกันกับข้อมูลที่ทางเจ้าหนี้จัดเก็บไว้หรือไม่?...เวลาทวงหนี้จะได้ตาม กัด , จิก , ข่มขู่ , ประจาน , กดดัน ได้ถูกต้องและตรงตัว...รวมทั้งการฟ้องและการส่งหมายศาลไปยังที่อยู่ของลูกหนี้(ตามมาตรา 17 ป.วิผู้บริโภค) และการติดตาม อายัด/ยึดทรัพย์ ของลูกหนี้(หลังจากที่ทำการฟ้องศาลแล้ว) จะได้ทำถูกต้องตามขั้นตอนของกฏหมาย

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61663 โดย degrees
ของเรากสิกร 4 เดือนลดไปเกือบ 50% ให้ส่งเอกสารเหมือนคุณเจ้าของกระทู้เลย
ยังเครียดอยูเลยว่าจะส่งไหม ช่วงแรกก็ทวงให้ส่งเอกสารด่วน แต่ตอนนี้เงียบไปแล้ว

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61681 โดย bow3661
ของเราเฟิร์สช้อย เมื่อวานนี้เองค่ะ หยุดไปเบ็ดเสร็จทั้งสิ้น 4 เดือน สนง กฎหมายโทรมาเสนอส่วนลด อยู่ประมาณ 42% ให้จ่ายภายในสิ้นปี นี้ ไม่เห็นต้องแฟกซ์เอกสารไรไปเลยค่ะ
แต่ สินเชื่อ TMB บัตรกดเงินสด ให้เราแฟกซ์ แล้วเขียนรายละเอียดแบบนี้ไปนะคะ เราก็ทำ ก็ได้อนุมัติส่วนลดมา แต่แค่ 30% เองค่ะ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61744 โดย degrees

bow3661 เขียน: ของเราเฟิร์สช้อย เมื่อวานนี้เองค่ะ หยุดไปเบ็ดเสร็จทั้งสิ้น 4 เดือน สนง กฎหมายโทรมาเสนอส่วนลด อยู่ประมาณ 42% ให้จ่ายภายในสิ้นปี นี้ ไม่เห็นต้องแฟกซ์เอกสารไรไปเลยค่ะ
แต่ สินเชื่อ TMB บัตรกดเงินสด ให้เราแฟกซ์ แล้วเขียนรายละเอียดแบบนี้ไปนะคะ เราก็ทำ ก็ได้อนุมัติส่วนลดมา แต่แค่ 30% เองค่ะ

เอกสารพวกบัตรประชาชนและหนี้บัตรอื่นๆรึป่าวคะ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61752 โดย DDT
เอาไงดีครับ ผมก็อยากรู้ กลัวมันเอาไปทำในทางไม่ดี

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61792 โดย paradise
โดนเหมือนกันเลยค่ะ สดๆร้อนๆ สำนักงานทนายแห่งนึง เสนอส่วนลดของกสิกรให้โดยบอกให้ส่งสำเนาบัตรประชาชนกับใบแจ้งหนี้ที่อื่นไปให้ บอกว่าให้ขีดคร่อมว่าใช้สำหรับขอส่วนลดกับกสิกรเท่านั้น แต่เราไม่อยากส่งไปเลย ยังลังเลอยู่

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62676 โดย pichit
ที่ผมขอส่วนลดส่วนใหญ่ก็ ส่งเอกสารไปนะครับ ที่ปิดมาก็ มีธนาคารกสิกร , U-May , ไทยธนาคาร แต่ในตัวเอกสารจะขีดคร่อมว่า "" เพื่อใช้สำหรับพิจารณาขอปิดยอด ของ ธนาคาร....."" ทุกฉบับนะครับ ก็ยังไม่เจอปัญหาอะไรนะครับ :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62699 โดย niranum
first choice ผมปาไป5เดือนละ ไม่มีวี่แวว ลดเลย ลดละก็น้อย 30 ไม่เอาอ่ะ

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #68527 โดย แมวยักษ์
มาอัพเดท สถานะหนี้ครับ
FirstChoice หยุด 1/10/14 ยอด 73,153.91 ไปที่ 93,000
Cimb Thai หยุด 1/10/14 ยอด 50,665.85 ไปที่ 6,1000
Citi Load หยุด 1/10/14 ยอด 102,690 ไปที่ 135,000 H/C 50,000 ได้ 3 งวด ปิดเดือนที่แล้ว(เม.ย)
Speed cash หยุด 1/11/14 ยอด 19154.49 ไปที่ 27,000
Speed Load หยุด 1/11/14 ยอด 40478 ไปที่ 57,000

ผ่านไป 7 เดือน ปิดไปได้ตัวเดียว(Citi) เป็นการต่อสู้ที่ยาวนานมากครับ

คำถามครับ
1.ไทยพานิชย์ Speed เวลา H/C เขารวมยอดไหมครับ หรือแยก CASH กับ LOAD
2.FC โทรมาเมื่อวานบอกให้ปิดที่ 55,000 งวดเดียวเลย สิ้นเดือนนี้(พ.ค.) ลดกว่านี้ไม่ได้ ถ้าจะผ่อนงวดก็ต้อง 60,000 ได้ 3 งวด สำนักงาน ลีดเดอร์ ครับ และย้ำว่านี้เป็นขอเสนอสุดท้ายแล้ว ที่เหลือไปคุยกันที่ศาล ธนาคารจะส่งฟ้องแล้ว
3.และพอดีกับ Cimb Thai ก็โทรมาวันนี้(หายไปตั้งนานทำไมโทรมาพร้อมกับ FC เลยเนี้ย ทีละเจ้าได้ไหม :upset: ) เสนอปิดที่ 45,000 จากยอด 61,000 ให้ 2 งวด งวดแรกต้องสิ้นเดือนนี้(พ.ค.)

ตอนนี้เหลือเงินเก็บ 10000 บาท กับเงินเดือนที่จะออกในเดือนนี้(พ.ค) อีก 20,000 แต่มีค่าใช้จ่ายเดือนละ 10,000 จึงเหลือเงินจ่ายเจ้าหนี้เดือนนี้ 20,000 บาท

ช่วยชี้แนะแนวทางให้หน่อยครับ ผมควรทำอย่างไรดี ครับ ที่คิดไว้ก็จะจ่าย 1 เจ้าก่อน FC หรือ Cimb อีกเจ้าก็ปล่อยต่อไป ติดตรง FC บอกจะส่งฟ้องศาลแล้ว จึงกังวลว่าควรรีบเคลียร์ FC ก่อนดีมั้ย

ตัวคนเดียวคิดคนเดียวกังวลครับ ขอแนวทางเพื่อนๆในชมรมช่วยคิดด้วยครับ ผมยินยอมรับทั้งคำแนะนำ คำด่า คำติชมครับ ขอบคุณครับ :pray:

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #68566 โดย Rjumma
Fc ของเราปล่อยจนได้หมายศาล นัด 22 มิย เรามีเงินเพิ่งปิดไป 30 เมย ยอด 156,925 ปิดที่ 85,000 คะ ลด 45%
เพราะฉะนั้นถึงได้หมายศาลแล้วก็ยัง hc ได้คะ ขึ้นกับว่าข้อเสนอนั้นเราพอใจมั้ย

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #71180 โดย minimini
เราก้อพลาดส่งเอกสารสำเนาบัตรประชาชนกับสลิปเงินเดือน และภาระหนี้สินไปให้มันด้วย แถมมันยังให้เขียนว่าเราทำงานที่ไหนตำแหน่งอะไร เงินเดือนเท่าไหร่ รายจ่ายต่อเดือนเท่าไหร่อีก แต่เราขีดคร่อมว่าใช้เพื่อขอปิดบัญชีกับทางธนาคารธนชาตเท่านั้น แต่พอถามถึงใบยืนยันส่วนลดมันกลับบอกวีาจะส่งให้ภายใน 90 วัน พลาดส่งเอกสารไปแล้ว ไม่รู้จะมีปัญหาอะไรตามมารึเปล่า เครียดเลย!!!!

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #71187 โดย jowenboy
มีอัพเดตจาก f/c ไหมครับต้องลงขอส่วนลดเรื่องที่ส่งเอกสารมายังครับ
ได้ลดเท่าไหร่ครับ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75451 โดย แมวยักษ์
ในที่สุดหนี้ 6 ตัว ตั้งแต่ วันที่ 1 ตุลาคม 2557 วันที่เริ่มหยุดจ่ายครั้งที่ 1 ทั้งหมด
ณ ตอนนี้วันที่ 1 กันยายน 2558 หนี้ 6 ตัวเหลือ 2 ตัวแล้ว :ลั่ลล้า:

รายละเอียดดังนี้
1.Citi Load 102,690 บาท ลดเหลือ 52000 จ่าย 5 งวด เคลียร์จบ เม.ย
2.FirstChoice 93,000 บาท ลดเหลือ 50000 จ่าย 4 งวด เคลียร์จบ ส.ค
3.Cimb thai 61,000 บาท ลดเหลือ 35000 จ่าย 4 งวด เคลียร์จบ ส.ค.
***เจ้า 2 และ 3 ดันมาพร้อมกัน และ FC บอกจะฟ้องแน่นอนแล้ว และ Cimb thai ก็เสนอมาพอดี จึงต้องกัดฟันรับทั้ง 2 เจ้าพร้อมกัน บอกเลย แทบกินน้ำเกลือแทนข้าว กินข้าววันละ 1 มื้อ ช่วงกลางเดือนกินข้าวพร้อมน้ำตาเลยครับ สงสารพี่สาว สงสารพ่อไม่กล้าบอกเขาว่าเราไม่มีเงิน พี่สาวต้องส่งบ้าน ส่งรถ ภาระเขาเยอะอยู่แล้ว
4.KTC 32423.71 บาท ตัวนี้ จ่ายขั้นต่ำ 500 บาท ไปก่อน
5. Speed Load 57,000 บาท เสนอ 27,000 ยังไม่ตกลง อยากได้ไม่เกิน 23,000
6. Speed Cash 27,000 บาท เสนอ จ่ายเดือน 1000 จำนวน 24 เดือนไม่คิดดอกเบี้ย ไม่เสนอ H/C

ดำเนินการตามแนวทางชมรม อดทนอย่างเดียว รับทุกสาย แบงค์เลวๆก็เยอะ อย่าง Citi นี่ส่งจดหมายไปที่ทำงานให้ฝ่ายบุคคลบ่อยมาก ส่วน SCB ก็ส่งจดหมายหน้าซองดันเป็นของอิออน ผมก็งงไม่ได้ทำอิออนทำไมฝ่ายบุคคลบอกอิออนส่งมา เปิดมาดันเป็น SCB แบบนี้ตั้งใจบอกว่าเราเป็นหนี้ชัดๆ

****มีคำถามครับ วันนี้ Speed cash โทรมาบอกจะปิดมั้ย เราก็รออยู่แล้ว บอกเสนอมาเลยครับ เจ้าหน้าที่บอก ยอด 22000 จ่าย 1000 บาท 24 งวด เรางง บอกมีแบบส่วนลดจ่ายซัก 4-5 งวดมั้ย เขาว่าลดได้แค่ 10% สูงสุดแล้วเพราะ Speed cash ไม่มีนโยบายส่วนลดแล้วตั้งแต่ กุมภา 58 มีแต่จ่ายระยะยาวไม่มีดอกเท่านั้น แต่ก่อนสิ้นเดือน ส.ค ของ Speed Load ยังโทรมาลดให้เหลือ 27000 อยู่เลยแต่ปฏิเสธไป SCB เหมือนกันนโยบายไม่เหมือนกันหรือไง****

SCB ยังสามารถ H/C ได้อยู่ใช่มั้ยครับ ทั้ง CASH และ LOAD ส่วนลดได้ประมาณเท่าไรครับ :shy:

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75799 โดย astone
วันนี้เราก็โดนทวง บัตรกระต่าย สปดี้แคชมาค่ะ เงินต้น 33000 พุ่งไป 42000 ลดเหลือ 31000 แหมลดให้แต่ดอก เราเลยบอกว่าขอ 25000 นางบอกไม่ได้ไม่เคยทำให้ใครลดได้เยอะขนาดนี้ แล้วมีแบงค์ไหนที่ทำลดให้คุณได้เยอะขนาดนี้ เราเงียบ แล้วพูดต่อว่าไม่ได้ก็ไม่มี ค่ะ ได้ 25000 เราก็ขอผ่อนจ่ายอยู่ดี ไม่มีเงินเยอะขนาดนั้นหรอก นางเลยบอกว่าเป็นหนี้ไม่คิดจะจ่ายหรอ เราเลยเงียบ และบอกกลับไปว่า งั้นก้ตามระบบเลย นางบอกว่าทนายกำลังเตรียมเองสารฟ้องอยู่ เราเลยบอกว่า ค่ะตามนั้น
เราหยุดมา 11 เดือน เรามีหวังจะได้ ส่วนลดมากว่านี้มั้ย หรือว่าเราฟ้องโดนแหงง

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75869 โดย Anny_Ann

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77561 โดย แมวยักษ์
:wake: SCB ทั้ง load ทั้ง Cash เงียบหายไปเลย ตั้งแต่เดือน สิงหาที่ปฏิเสธเจ้าหน้าที่ให้จ่ายขั้นต่ำปลอดดอกเบี้ยไป เริ่มกังวลหมายศาลจะมาแล้วครับ ช่วง 11-12 เดือน พอดีกับเพื่อนๆท่านอื่นๆว่าไว้ หมายศาลจะมาประมาณเวลานี้ :ไม่ยอม:

แบบนี้เราจะเป็นฝ่ายโทรไปหาเขาเองดีมั้ยครับ ถ้าจะต้องจ่ายตอนนี้แบบปลอดดอกหรือไปประนอมหน้าศาล แล้วผลเหมือนกันหรือเปล่าครับ อุตส่าห์สู้จนเหลือตัวสุดท้่ายแล้วเชียว ไม่อยากไปศาลนะครับ บอกตามตรง

เพื่อนท่านไหนสู้กับ SCB ยังไงหรือใครพึ่งปิด SCB ในปีนี้ยังไง ช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ เป็นพระคุณอย่างสูง :เฮ้อ:

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77567 โดย panithan
แชร์ประสบการณ์ เรื่องการขีดค่อมในเอกสารบัตรต่างๆ ต้องใช้ปากกาหมึกสีดำนะครับ ปลากาหมึกสีอื่นมีโปรแกรมช่วยให้ลบได้
เคยส่งเอกสารสมัครบัตรเคดิตชุดเดียวขีดค่อม " ใช้สมัครบัตรเคดิต xxx เท่านั้น " หลังจากนั้น บัตรอื่นๆก็ทยอยส่งมา และก็มีเจ้าหน้าที่ธนาคารต่างๆโทรมาให้เปิดบัตร สอบถามกลับไปแจ้งว่ามีเอกสารผมยื่นสมัครไว้ โทรถามคนที่ชวนทำบัตร แจ้งผมว่าหนูลบได้หวังดีอยากให้พี่มีหลายๆบัตร :sweat: แล้วลายเซ็นต์ล่ะ
เซ็นต์เองอีก :vomit: น่ากลัวครับแบบนี้ เขาจะเอาเอกสารเราไปทำอะไรก็ได้ :ไม่ยอม:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.722 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena