ลากันทีกับหนี้ 1.3 ล้าน บทเรียนชีวิตที่ยิ่งใหญ่!!!!!

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93233 โดย siratirange
คุณอินดี้ค่ะ สอบถามหน่อยค่ะ ของทหารไทยมีเจ้าหน้าที่ติดต่อมาไหมค่ะ
ของเราเพิ่งหยุดได้ 5-6 เดือนมีจดหมายมาจาก TWS และมีเจ้าหน้าที่โทรมาบอกว่าโอกาศสุดท้ายในการขอประนอมหนี้ ถ้าไม่ทำภายในอาทิตย์นี้จะส่งฟ้องแล้ว เรากลัวเค้าจะส่งฟ้องแล้วให้ผ่อนเยอะ แล้วเด่วจะไปชนกะ UOB ที่ส่งฟ้องแล้วยอดเกือบห้าแสน มาชนกะตัวนี้อีกยอดสองแสนกว่าแล้วจะผ่อนไม่ไหว เลยตัดสินใจยากมากว่าจะประนอมหนี้กะทหารไทยดีไหม
รบกวนด้วยน่ะค่ะ เครียดมาก

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93241 โดย IndyGirL

siratirange เขียน: คุณอินดี้ค่ะ สอบถามหน่อยค่ะ ของทหารไทยมีเจ้าหน้าที่ติดต่อมาไหมค่ะ
ของเราเพิ่งหยุดได้ 5-6 เดือนมีจดหมายมาจาก TWS และมีเจ้าหน้าที่โทรมาบอกว่าโอกาศสุดท้ายในการขอประนอมหนี้ ถ้าไม่ทำภายในอาทิตย์นี้จะส่งฟ้องแล้ว เรากลัวเค้าจะส่งฟ้องแล้วให้ผ่อนเยอะ แล้วเด่วจะไปชนกะ UOB ที่ส่งฟ้องแล้วยอดเกือบห้าแสน มาชนกะตัวนี้อีกยอดสองแสนกว่าแล้วจะผ่อนไม่ไหว เลยตัดสินใจยากมากว่าจะประนอมหนี้กะทหารไทยดีไหม

TMB ติดต่อมาเป็นระยะ ๆ คะไม่ถี่มาก ไม่ค่อยลด แต่ก็ไม่เคยขู่จะฟ้องเลยนะคะ จนบัดนี้หยุดมา 2ปีกว่าแล้วยังไม่ได้รับหมายศาลเลยคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93242 โดย IndyGirL
กรุงศรี ที่โดนฟ้อง อินดี้รอคำพิพากษา ทางเทรด คอลเลคชั่น ก็พยายามให้เราไปคัดคำพิพากษา เพื่อมาขอส่วนลด ลดอีท่าไหนไม่รู้ ลดไปลดมา มากกว่าเงินต้นไปอีกกกกกกกกก :upset: :upset:

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93246 โดย siratirange
คนที่โทรมาโทรมาจาก ทหารไทยเลย หรือมาจาก สำนักกฎหมายค่ะ
เรากังวลเพราะของเราเข้าเดือนที่6แต่คนโทรมาทำเหมือนจะฟ้องแล้วโอกาสสุดท้ายในการประนอมหนี้เท่านั้น
ตอนนี้uobก็ฟ้องแล้ว ยอดฟ้องเกือบ500,000เครียดมากค่ะ

IndyGirL เขียน:

siratirange เขียน: คุณอินดี้ค่ะ สอบถามหน่อยค่ะ ของทหารไทยมีเจ้าหน้าที่ติดต่อมาไหมค่ะ

TMB ติดต่อมาเป็นระยะ ๆ คะไม่ถี่มาก ไม่ค่อยลด แต่ก็ไม่เคยขู่จะฟ้องเลยนะคะ จนบัดนี้หยุดมา 2ปีกว่าแล้วยังไม่ได้รับหมายศาลเลยคะ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93326 โดย IndyGirL
22/03/60

กรุงศรี ยังไม่ได้คำพิพากษา เจ้าหน้าที่ก็บีบให้จ่ายปิด อินดี้ก็เฉยๆ นางบอกถ้าปิดไม่ทันเดือนนี้คงต้องถึงขั้นอายัติ บังคับคดี แหม่ๆๆๆๆ แม่นางช่างขู่จริง ๆ คนนี้ของเค้าแรงจิง ๆคะ :No:

TMB ทวงโดยบริษัทกฏหมาย โทรมายังไม่ฟ้อง เสนอ HC ที่เงินต้น 150,000 แบ่งจ่ายแค่ 11 เดือน ค่างวดแต่ละเดือนคุยเจรจาได้ โดยงวดแรกและงวดสุดท้ายหนักหน่อย น่ากลัวจะไม่รอด ยอดสูงมากจิง ๆ :sweat:

สมมติตกลง HC แต่งวดสุดท้ายปิดไม่ได้ตามเงื่อนไข ไม่รู้ว่าปกติ เจ้าหนี้เค้าจะทำยังไง

7 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93427 โดย IndyGirL
เกิดความสงสัย และหวาดระแวง สำนักงานกฏหมายนี้จัง

ทหารไทย ของ อินดี้ ต้นตอนหยุดจ่าย 145,600 หยุด ธค57 รวมๆ แล้ว 2 ปีกว่า ๆ เค้าเสนอปิดที่ 150,000 งวดแรก 30,000 งวดที่ 2-11 เดือนละ 5000 และงวดสุดท้าย 70,000 อินดี้ ก็โอเคมากกว่าต้นนิดหน่อยแต่ได้ ผ่อนยาวๆ แต่เค้าให้ส่งเอกสาร หมายศาล หรือใบแจ้งหนี้ต่างๆ รวมทั้งสลิปเงิน แถมให้เขียนในบัตรประชาชนว่า ยิมยอมให้ตรวจบูโร เลยกลัว ๆ ว่าจะมีอะไรแอบแฝง หรือป่าว

เพื่อน ๆ มีใครเคยเจอให้ส่งสลิปเงินเดือนแบบอินดี้บ้างมั้ยคะ :shy:

7 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93434 โดย Hippocrite

IndyGirL เขียน: เกิดความสงสัย และหวาดระแวง สำนักงานกฏหมายนี้จัง

ทหารไทย ของ อินดี้ ต้นตอนหยุดจ่าย 145,600 หยุด ธค57 รวมๆ แล้ว 2 ปีกว่า ๆ เค้าเสนอปิดที่ 150,000 งวดแรก 30,000 งวดที่ 2-11 เดือนละ 5000 และงวดสุดท้าย 70,000 อินดี้ ก็โอเคมากกว่าต้นนิดหน่อยแต่ได้ ผ่อนยาวๆ แต่เค้าให้ส่งเอกสาร หมายศาล หรือใบแจ้งหนี้ต่างๆ รวมทั้งสลิปเงิน แถมให้เขียนในบัตรประชาชนว่า ยิมยอมให้ตรวจบูโร เลยกลัว ๆ ว่าจะมีอะไรแอบแฝง หรือป่าว

เพื่อน ๆ มีใครเคยเจอให้ส่งสลิปเงินเดือนแบบอินดี้บ้างมั้ยคะ :shy:

ผมว่ามันคงไม่อยากเหนื่อย สืบทรัพย์เองมากกว่าครับ บรรดามีที่มันขอ เจ้าหนี้มันควรหามาได้เองอยู่แล้ว เกิดเราพลาดพลั้ง มันไปทำเป็นประนอมหนี้ เริ่มอายุความใหม่ ที่เราตั้งใจจะทำมาก็สูญเปล่า

ผมยอมส่งให้เจ้าเดียวคือ KTC และส่งแค่สำเนาบัตรประชาชน พร้อมเขียนไปชัดเจนว่าขอส่วนลดเป็นกรณีพิเศษ จำนวน XXX บาท เพื่อขอทำ H/C หลังจากที่ผมถูกอายัดเงินเดือนแล้ว เจ้าอื่นๆ ไม่เคยส่งอะไรให้เลย และเจ้าหนี้ไม่ได้ขอด้วย

เพราะฉะนั้นต้องมีเหตุที่ชัดเจน และให้คุณประโยชน์เพียงพอ ถึงจะส่งเอกสารสำคัญออกไปนะครับ ลองพิจารณาดู

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93462 โดย MK245
คุณอินดี้คะ กรุงศรีนางเอาจริงกับ MK245 คะ หักคอจ่ายผ่อนไป แต่ตอนนี้แจ้งว่าอายัดเงินเดือนแล้ว ซึ่งเช็คแล้วอายัดจริงคะ ตอนนี้รอหมายบังคับอยู่เลย

แต่อยากรู้ว่า มีใครทราบมั๊ยคะ ว่า หลังจากเรื่องอายัดที่กรมบังคดีเรียบร้อยแล้ว หมายจะส่งถึงบริษัทนานมั๊ย แล้วส่งโดยพนักงานเดินหมายหรือจดหมายปิดผนึกมาคะ

IndyGirL เขียน: 22/03/60

กรุงศรี ยังไม่ได้คำพิพากษา เจ้าหน้าที่ก็บีบให้จ่ายปิด อินดี้ก็เฉยๆ นางบอกถ้าปิดไม่ทันเดือนนี้คงต้องถึงขั้นอายัติ บังคับคดี แหม่ๆๆๆๆ แม่นางช่างขู่จริง ๆ คนนี้ของเค้าแรงจิง ๆคะ :No:

TMB ทวงโดยบริษัทกฏหมาย โทรมายังไม่ฟ้อง เสนอ HC ที่เงินต้น 150,000 แบ่งจ่ายแค่ 11 เดือน ค่างวดแต่ละเดือนคุยเจรจาได้ โดยงวดแรกและงวดสุดท้ายหนักหน่อย น่ากลัวจะไม่รอด ยอดสูงมากจิง ๆ :sweat:

สมมติตกลง HC แต่งวดสุดท้ายปิดไม่ได้ตามเงื่อนไข ไม่รู้ว่าปกติ เจ้าหนี้เค้าจะทำยังไง

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93470 โดย IndyGirL

MK245 เขียน: คุณอินดี้คะ กรุงศรีนางเอาจริงกับ MK245 คะ หักคอจ่ายผ่อนไป แต่ตอนนี้แจ้งว่าอายัดเงินเดือนแล้ว ซึ่งเช็คแล้วอายัดจริงคะ ตอนนี้รอหมายบังคับอยู่เลย

แต่อยากรู้ว่า มีใครทราบมั๊ยคะ ว่า หลังจากเรื่องอายัดที่กรมบังคดีเรียบร้อยแล้ว หมายจะส่งถึงบริษัทนานมั๊ย แล้วส่งโดยพนักงานเดินหมายหรือจดหมายปิดผนึกมาคะ

แย่แล้วละสิคะ ไม่ทราบคุณ MK245 เจอกับสำนักงานชื่ออะไรคะ แล้วหักคอจ่ายไปได้ กี่เดือนของอินดี้ เทรด คอลเลคชั่นคะ ท่าทางโหดใช่ย่อยเหมือนกันคะ อินดี้ยังไม่มีทางออกของกรุงศรีเลยคะ :ไม่ยอม:

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93480 โดย MK245

IndyGirL เขียน:

MK245 เขียน: คุณอินดี้คะ กรุงศรีนางเอาจริงกับ MK245 คะ หักคอจ่ายผ่อนไป แต่ตอนนี้แจ้งว่าอายัดเงินเดือนแล้ว ซึ่งเช็คแล้วอายัดจริงคะ ตอนนี้รอหมายบังคับอยู่เลย

แย่แล้วละสิคะ ไม่ทราบคุณ MK245 เจอกับสำนักงานชื่ออะไรคะ แล้วหักคอจ่ายไปได้ กี่เดือนของอินดี้ เทรด คอลเลคชั่นคะ ท่าทางโหดใช่ย่อยเหมือนกันคะ อินดี้ยังไม่มีทางออกของกรุงศรีเลยคะ :ไม่ยอม:

เชษฎ์คะ. จ่ายไปได้ 4 เดือนคะ จ่ายๆ ไป อายัดก็ทำไปคะ

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93485 โดย rainy2016
หักคอจ่าย เหมือนกัน หวั่นเลย..เจ้าหนี้หนอ ไม่เห็นใจลูกหนี้บ้าง โหดจิงๆ ที่หักคอก็ใช่จะสบาย สงสัยเจ้าหนี้มาหาข้อมูลในนี้ กะเอาให้จมดิน เลยมั้ง? ..ไงก็สู้ๆ นะคะ ทั้ง คุณอินดี้ และ คุณ MK245

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93500 โดย IndyGirL
29/03/60

TMB ปัจจุบันยอด 228,400 ตกลงปิดจบที่ 150,000 มากกว่าต้นไปอี้กกกกกกกก แต่ก็เอาเถอะถือว่าเป็นค่าซื้อเวลาที่หยุดจ่ายที่ผ่านมาให้อินดี้ ได้หายใจหายคอ 2 ปีกว่า ๆ แถมได้ปิดหนี้เจ้าอื่น ๆ ไปบ้างไรบ้าง ^^

โดยเงื่อนไขคือแบ่งจ่าย 12 งวดงวดแรก 30,000 งวดที่ 2-11 งวดละ 5,000 และงวดสุดท้าย 70,000 :bye:

ไม่รู้ว่าคิดถูกหรือผิดที่ตกลงจ่ายกับเจ้านี้ ทั้ง ๆ ที่ มีกรุงศรีค้างคาโดนฟ้องแล้วอีกตะหาก แต่ทางกรุงศรีไม่ยอมอะไรเลยสักอย่างลดก็ 150,000 เท่า ๆ กันแต่ให้ปิดงวดเดียว หรือผ่อน 3 งวดเท่านั้น อินดี้ไม่ไหวจริง ๆ :vomit: :vomit:

7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93619 โดย badzmaru

IndyGirL เขียน: 29/03/60

TMB ปัจจุบันยอด 228,400 ตกลงปิดจบที่ 150,000 มากกว่าต้นไปอี้กกกกกกกก แต่ก็เอาเถอะถือว่าเป็นค่าซื้อเวลาที่หยุดจ่ายที่ผ่านมาให้อินดี้ ได้หายใจหายคอ 2 ปีกว่า ๆ แถมได้ปิดหนี้เจ้าอื่น ๆ ไปบ้างไรบ้าง ^^

โดยเงื่อนไขคือแบ่งจ่าย 12 งวดงวดแรก 30,000 งวดที่ 2-11 งวดละ 5,000 และงวดสุดท้าย 70,000 :bye:

ไม่รู้ว่าคิดถูกหรือผิดที่ตกลงจ่ายกับเจ้านี้ ทั้ง ๆ ที่ มีกรุงศรีค้างคาโดนฟ้องแล้วอีกตะหาก แต่ทางกรุงศรีไม่ยอมอะไรเลยสักอย่างลดก็ 150,000 เท่า ๆ กันแต่ให้ปิดงวดเดียว หรือผ่อน 3 งวดเท่านั้น อินดี้ไม่ไหวจริง ๆ :vomit: :vomit:

ส่วนTMB ของbadzเองโดนหมายศาลมาเยือนแล้วค่ะ ต้องไปขึ้นศาล 21เมษานี้ เจ้าหนี้เจ้านี้เงียบจริงๆๆค่ะ และไม่ลดให้เลย ดอกก็วิ่งไปไวเหลือเกิน จากหยุด 83,xxxไปที่ 147,xxx โดยประมาณค่ะ วิธีของbadzเองได้ไปขอความกรุณาคุณอาไพโรจน์ เขียนคำให้การค่ะ แต่ผลเป็นไง จะมาเล่าให้ฟังนะคะ

7 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93757 โดย IndyGirL

badzmaru เขียน:

IndyGirL เขียน: 29/03/60

ส่วนTMB ของbadzเองโดนหมายศาลมาเยือนแล้วค่ะ ต้องไปขึ้นศาล 21เมษานี้ เจ้าหนี้เจ้านี้เงียบจริงๆๆค่ะ และไม่ลดให้เลย ดอกก็วิ่งไปไวเหลือเกิน จากหยุด 83,xxxไปที่ 147,xxx โดยประมาณค่ะ วิธีของbadzเองได้ไปขอความกรุณาคุณอาไพโรจน์ เขียนคำให้การค่ะ แต่ผลเป็นไง จะมาเล่าให้ฟังนะคะ

ถ้าให้เดา ทหารไทยน่าจะเสนอเงื่อนไขทำยอมเอายอดฟ้อง มาเฉลี่ยน่าจะได้ประมาณ 48 งวดมั้งคะ สู้ สู้นะคะ ได้ความว่ายังไงก็มาอัพเดทให้ฟังบ้างคะ กับทหารไทยอินดี้ สบายตัวไปแล้ว เหลือกรุงศรีว่าจะต่อรองเพราะคาดว่ามีเงินก้อนได้ประมาณ มิถุนายนนี้ แต่ไม่รู้เจ้าหนี้จะรอได้หรือป่าวนี่สิคะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94055 โดย IndyGirL
26/04/60

คุยยากคุยเย็นจริง ๆ กับกรุงศรี ถือว่าถือไพ่เหนือกว่าเพราะฟ้องแล้ว ตัดสินแล้ว :cry2: :cry2: ต่อรองคุยยอดกันดิบดี เงียบบบบบบบบ

:say: :say:

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94106 โดย IndyGirL
28/04/60

สรุปของสินเชื่อกรุงศรี ที่คุยเรื่องปิดยอด เจ้าหน้าที่โทรมาบอกไม่อนุมัติ คือบอกแบงก์ไม่อนุมัติ จะเอายอดเพิ่มจากที่คุยอีกตั้ง 2หมื่น บ้าไปแล้ว โทรถามแบงก์ก็บอกไม่มีในระบบไม่ได้โน้ตไว้ ไม่รู้เรื่อง

เราเลยถามว่าจะจ่ายทางโน้นก็โบ้ยให้แบงก์ ตกลงใครเป็นคนอนุมัติกันแน่ งั้นเดือนนี้ไม่ทันเดือนหน้าค่อยมาว่ากันนะมีเงินแค่นี้แหละ เบื่อหน่ายมากกกกกกกกกกก :say: :say:

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94467 โดย IndyGirL
15/05/60

ได้บทสรุปกับสินเชื่อกรุงศรีสักที หลังต่อรองยืดเยื้อกันมากว่า 2 เดือน

>>ขอไป 150,000 แบ่งจ่าย 3 เดือน >>> ไม่ผ่าน

>>ขอไป 155,000 แบ่งจ่าย 2 เดือน >>> ไม่ให้

>>ขอไป 160,000 แบ่งจ่าย 3 งวดภายใน 2 เดือน >>> ไม่ได้

>>แบงก์จะเอา 170,000 :upset:

>>ไม่ขอแม่งแระเบื่อมากกกกก

>>ไม่ยอมจบ เสนอมาเรื่อย ๆ แบบงง ๆ

>> สรุปได้ที่ 155,000 แบ่งจ่าย 2 งวดภายในเดือน พค. นี้

คิดว่าที่จบไม่ได้กันตั้งแต่แรก แบงก์น่าจะต้องการจบงวดเดียวเป็นเงินก้อน แต่ตอนนั้นอินดี้ตอบไม่ได้ว่าจะได้เงินตอนช่วงไหนแต่พอเริ่มเห็นแนวทางการเงินตนเอง ก็ตัดจบได้

เจ้านี้ คนทวงค่อนข้างเทคนิคแพรวพราวทีเดียว
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94639 โดย เจ๋งแจ๋ว
เกิดความสงสัย และหวาดระแวง สำนักงานกฏหมายนี้จัง

ขอโทษนะครับ ยอมรับว่าผมไม่ได้อ่านทุกข้อความ
เพียงแต่สงสัยว่า ถ้ามันเกิน 2 ปี ถือว่าหมดอายุความแล้วหรือเปล่าครับ
รอเพียงแค่หมายศาลมาแล้วเรายกประเด็นเรื่องอายุความมาบอกกับศาลแบบนี้ถือว่าได้มั้ยครับ
ถ้ามีอะไรมากกว่านี้ต้องขอโทษด้วยนะครับเพราะอย่างที่บอก ไม่ได้อ่านทั้งหทด

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94651 โดย badzmaru
ของbadzก็เข้ามาอ่านของคุณอินดี้บ่อยๆเพราะกรุงศรีเหมือนกัน ยังไม่ได้รับหมายศาล แต่ดูแววแล้วน่าจะผ่อนยาว เพราะฮาร์ทคอแบบคุณอินดี้ไหว เหลือเจ้าหนี้นี้เจ้าสุดท้ายเหมือนกันค่ะ. แอบหวั่นเลย

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94652 โดย badzmaru

เจ๋งแจ๋ว เขียน: เกิดความสงสัย และหวาดระแวง สำนักงานกฏหมายนี้จัง

ขอโทษนะครับ ยอมรับว่าผมไม่ได้อ่านทุกข้อความ
เพียงแต่สงสัยว่า ถ้ามันเกิน 2 ปี ถือว่าหมดอายุความแล้วหรือเปล่าครับ
รอเพียงแค่หมายศาลมาแล้วเรายกประเด็นเรื่องอายุความมาบอกกับศาลแบบนี้ถือว่าได้มั้ยครับ
ถ้ามีอะไรมากกว่านี้ต้องขอโทษด้วยนะครับเพราะอย่างที่บอก ไม่ได้อ่านทั้งหทด

ถ้าเป็นสินเชื่ออายุความ5ปี่คะส่วนบัตรเครดิต 2ปี

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.833 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena