ขอคำปรึกษา เรื่องโดนอายัดเงินเดือน ครั้งแรกหน่อยคะ

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62518 โดย Wichitta
คือตอนแรกต้องขออธิบายก่อนนะคะ คือเรามีหนี้ทั้งหมด 4 บัตร ดังนี้นะคะ
1.นัตรกดเงินสดของไทยพาณิชย์ ยอดหนี้อยู่ประมาณ 30000 บาท
2.บัตรกดเงินสดของกสิกรไทย ยอดหนี้อยู่ประมาณ 15000 บาท
3.บัตรอิออน ยอดหนี้อยู่ที่ 60000 บาท
3.สิ้นเชื่อพรอมมิส ยอดหนี้อยู่ที่ 10000 บาท

เราหยุดจ่ายทั้งหมดตั้งแต่ประมาณ กลางปี 2554 และได้เปลี่ยนที่ทำงานใหม่ และเปลี่ยนเบอร์โทรศัพท์ใหม่ด้วยคะ เนื่องจากโทรศัทพ์หาย แต่ตอนที่หยุดจ่ายใหม่ๆ ยังไม่ได้เปลี่ยนเบอร์ก็มีโทรทวงถาม ตามปกติคะ เราก็รับบ้างไม่รับบ้าง ผลัดไปก่อนบ้าง จนเปลี่ยนเบอร์โทรใหม่คะ ก็ไม่ได้รับการทวงถามอีกเลย แต่ยังพอมีจดหมายส่งมาทวงหนี้ที่บ้านอยู่นะคะ แต่ตอนนี้เริ่มไม่มีแล้ว มีแต่ของไทยพาณิชย์ที่ส่งมาเรื่อยๆคะ แต่เอกสารที่ส่งมาเราได้รับบ้างไม่ได้รับบ้าง เพราะทำงานไม่เป็นที่คะ ที่บ้านไม่มีใครอยู่ จนเมื่อวันที่ 7 มกราคม 2558 เราได้รับเอกสารแจ้งอายัดเงินเดือน ส่งมาที่เรา 1 ฉบับและส่งให้ทาง บริษัทเราอีก 1 ฉบับ ต้องบอกก่อนว่า ดิชั้นไม่ได้ไปขึ้นศาลเลยสักครั้ง จนได้รับเอกสารนี้ล่ะคะ (เงินเดือนเราเข้าธนาคารไทยพาณิชย์คะ)

ทางบริษัทก็ได้เรียกให้เราไปคุย เราก็ยินยอมให้หักและดำเนินการได้เลย แต่เราได้มีการติดต่อไปที่ไทยพาณิชย์ ว่าจะขอ HC ยอดที่ศาลให้ฟ้องอยู่ที่ 65000+ บาท จากเงินต้น 36000+ บาท แต่ทางธนาคารได้แจ้งว่า ยอดที่ศาลนั้น อยู่ที่ 70000+ บาทคะ ททางไทยพาณิชย์บอกให้เรา จ่ายยอดเข้าไปที่ 50000 บาท ภายในวันที่ 20 มกราคม นี้ แต่เราบอกว่าไม่มีคะ อยากให้ลดให้อีก จนเมื่อวันที่ 13 มกราคม ทางไทยพาณิชย์ โทรมาถามเราว่า คุณหาเงินได้มั้ย เราก็ตอบว่าไม่ได้คะ หาไม่ทัน ไม่เป็นไร เรายอมให้บรัษัทหักเงินไปแล้ว เค้าเลยถามเราว่า เราสู้ได้ที่เท่าไหร่ เราก็บอกว่า ได้แต่ไม่เกิน 40000 บาท พอมาวันนี้ ไทยพาณิชย์โทรมาอีก บอกว่าลดได้แค่ 40000 บาทเท่านั้นแต่ต้องจ่ายภายในวันที่ 20 มกราคม นี้นะ แต่เราบอกว่าหาไม่ทันคะ ถ้าจะเอามีเงินอยู่แค่ 30000 บาท พี่จะเอามั้ย แต่ถ้าไม่เอา ก็ต้องรอหักให้ครบอะคะ หรือไม่พี่ก็รอสิ้นเดือนมกราคมนี้ อาจจะมีอยู่ที่ 38000 บาท สู้ไหวแค่นี้คะ ไทยพาณิชย์เลยบอกว่าจะลองคุยให้แล้วจะติดต่อมาอีกครั้ง

เราเลยจะมีคำถามว่า

1.ถ้าเรา HC กับทางไทยพาณิชย์เรียบร้อย ภายในสิ้นเดือนมกราคม นี้ เราจะยังโดนหักเงินเดือน 30%อยู่หรือไม่ เนื่องจาก บริษัทเราเงินออกวันที่ 5 กับ 20 แต่ทางบริษัทจะหักเงินเรา ทุกงวดวันที่ 20 ของเดือนคะ และจะหักงวดวันที่ 20 กุมภาพันธ์ เป็นเดือนแรก ระยะเวลาที่เราไปทำเรื่อง HC เสร็จแล้ว มันนานมากมั้ยคะ

2.เรารู้มาว่า ถ้าเราตัดหนี้จบแล้ว เงินที่เกิน เราต้องไปขอรับคืนที่กรมบังคับคดีเอง และต้องใช้ระยะเวลานานแค่ไหนที่จะได้รับคืนคะ

3. ยอดหนี้ในเอกสารฟ้องอยู่ที่ 56000+ แต่ทำไมไทยพาณิชย์บอกว่าต้องจ่าย 70000+ บวกด้วยคะ แต่เราอ่านในเอกสารแล้ว ส่งฟ้องปี 2556 ดอกเบี้ยร้อยละ 11 ต่อปี และบวกค่าทนาย 5000 รวมยอดฟ้อง 56000+บาท ก็ประมาณ 70000+ บาท เราคิดแบบนี้ถูกใช่มั้ยคะ

4. และวันที่ 12 มกรา ทางธนาคารกสิรกร แต่เป้นบริษัทที่ กสิกรได้ขายหนี้เราให้บริษัททวงหนี้ นี้แล้วนะคะ โทรมาสอบถามและยื่นข้อเสนอให้จ่าย 27500 บาทแล้วจบหนี้เลย แต่เราบอกไปว่าเราไม่ได้เพราะทำการปิดบัตรอีกใบอยู่ คงจะสะดวกจ่ายอีกที ประมาณ สิ้นเดือนกุทภาพันธ์ ทางทวงหนี้ก็วางสายไป บอกว่าจะติดต่อกลับมาใหม่เดือนหน้า อยากถามว่า เราจะโดนฟ้อง อีกมั้ยคะ แต่อ่านกระทู้ปักหมุดมาแล้ว อายัดเงินเดือนทำได้ทีละหนี้เท่านั้น และอยากรู้ว่า ถ้ากสิกรฟ้องแล้ว ทำไมถึงขายหนี้เราให้บริษัทอื่นมาทวงแทนคะ

5.อิออน ก็ไม่มีเอกสารใดๆ มาอีกเลย ต้องทำยังงัยดีคะ

6.พรอมมิส ก็ไม่มีเอกสารใดๆ มาอีกเลย เช่นกันคะ ต้องทำยังงัยคะ

แจ้งให้ทราบก่อนว่า ดิชั้นเป็นคุณแม่เลี้ยงเดี่ยว ทำงานเลี้ยงลูกและพ่อแม่คนเดียวมาตั้งแต่อายุ 21 คะ เลยทำให้เป็นหนี้เยอะ เพราะหมุนจากบัตรหนึ่งไปใส่อีกบัตรหนึ่ง จนหยุดจ่าย และตอนนี้ได้เริ่มมีเงินเก็บ พอจะใช้หนี้คืนได้บ้างแล้วคะ จะทยอยปิดหนี้ให้ครบคะ

เราเงินเดือน 14000 บาท ลูกชาย 1 คน เรียน ป.5 และ พ่อแม่ที่ไม่ได้ทำงานอีกคะ

ปล.พรุ่งนี้จะนำเอกสารบังคับคดีมาแนบให้ดูคะ วันนี้เอกสารไม่พร้อม ต้องขออภัยคะ

ขอแนะนำวิธีหน่อยนะคะ

ขอบคุณมากคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62608 โดย Wichitta
เรียน พี่ๆๆ ทุกท่าน ช่วยดูเอกสารให้หน่อยนะคะว่าถูกต้องหรือไม่

พอดี ดิชั้นจะไปปิดหนี้ก้อนแรกของไทยพาณิชย์ วันนี้นะคะ

เลยอยากรบกวนทุกท่าน ช่วยดูข้อมูลว่าแบบนี้ถูกต้องหรือไม่คะ

มือใหม่ หัดปิดหนี้คะ

รบกวนด้วยนะคะ
:cry2:

ขอบคุณมากคะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62609 โดย pfs
ใช้ได้ค่ะ แต่คุณควรไปจ่ายที่ธนาคารไทยพาณิชย์เลย ตรวจสอบหมายเลขบัตร และชื่อว่าถูกต้อง ยอดจะได้เข้าทันที และต้องถ่ายเอกสารไว้ กันการลบเลือนค่ะ แล้วโทรหรือแฟกว์ไปให้เขาเป็นหลักฐานค่ะ

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62610 โดย Wichitta
ขอบคุณมากๆๆ นะคะ คุณ pfs

วันนี้จะไปจ่ายที่เคาท์เตอร์ธนาคารไทยพาณิชย์ ปิดได้ 1 ใบ แล้ว ขอบคุณมากคะ

:sweat:

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62625 โดย keng

Wichitta เขียน: ขอบคุณมากๆๆ นะคะ คุณ pfs

วันนี้จะไปจ่ายที่เคาท์เตอร์ธนาคารไทยพาณิชย์ ปิดได้ 1 ใบ แล้ว ขอบคุณมากคะ

:sweat:

ยินดีด้วยครับ สู้ๆๆ

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #63050 โดย Wichitta
เมื่อสัปดาห์ที่แล้วได้ทำการ H/C กับธนาคารไทยพาณิชย์ไปแล้ว 1 ธนาคาร แล้วตอนนี้กำลังเก็บเงินเพื่อทำ H/C กับธนาคารกสิกรไทยอยู่ เป็นบัตรกดเงินสด ตอนนี้ยอดหนี้อยู่ที่ 29000 บาท แต่เรามารื้อเอกสารเก่าดู ทางธนาคารกสิกร ได้ทำการขายหนี้เราให้บริษัททวงหนี้ไปแล้ว และตอนนี้อยู่ในช่วงกำลังเก็บเงินเพื่อ H/C แต่เราหยุดจ่ายตั้งแต่ปี 2554 แล้วนะคะ

เลยอยากขอสอบถามหน่อยว่า ทางบริษัททวงหนีี้ จะทำการฟ้องเราหรือไม่ เพราะก่อนหน้านั้นไม่ได้เอกสารอะไรคะ

หมายเหตุ... เพิิ่งโดนอายัติเงินเดือนไปของไทยพาณิชย์ แต่เพิ่งเคลียร์ H/C จบไปคะ

ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับคำตอบทุกท่านนะคะ (o_O) (o_O)

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #64120 โดย Wichitta
รบกวนผู้รู้ให้คำตอบหน่อยนะคะ

คือเรื่องต่อจากที่เราทำการ H/C ของธ.ไทยพาณิชย์ ไปเรียบร้อยแล้ว ตอนนี้รอเอกสารปิดหนี้ อย่างเดียว

เราก็จะมาปิดต่อของ ธ.กสิกรไทยต่อ ยอดเงินต้น 20000 บาท และทาง ธนาคารได้ขายหนี้ให้กับ บริษัทไชโย เมื่อปี 2557 ไปแล้ว และทางไชโยได้มอบหมายให้ทาง บริษัท แม็กเน็ท เป็นผู้ทวงติดตาม ยื่นข้อเสนอมาที่ 21500 จ่ายครั้งเดียวหมด และ 27500 ผ่อน 6 เดือน หรือให้จ่ายหยด เข้าไปภายในเดือนนี้ ขั้นต่ำ 500 บาท ทางบริษัทแม็กเน็ท บอกว่ายอดหนี้ตอนนี้อยู่ที่ 30045 บาทแล้ว ถ้าจ่ายหยอดต้องจ่ายให้ครบยอด 30045 บาทเลย เราเลยไม่อยากจ่ายหยอด พร้อมกับยังไม่พร้อมมีเงินก้อนจ่ายให้ด้วย เลยขอเลื่อนเป็นสิ้นเดือนมีนาคมแทน แต่ทางแม็กเน็ทบอกว่าไม่ได้ ต้องส่งเรื่องคืนให้กับทางบริษัทไชโย คงต้องทำเรื่องฟ้อง เพราะยอดเงินถึงที่ 30000 บาท ดิชั้นเลยบอกว่า ได้คะ ทำตามนั้นเลยคะ

แต่ดิชั้นได้อ่านในกระทู้ปักหมุดแล้ว ว่าไม่สมควรจ่ายหยอด และอายุความเรื่องเงินกู้บัตรกดเงินสด อยู่ที่ 2 ปี เลยสงสัย และมีคำถาม ดังนี้

1.บริษัทไชโย สามารถฟ้องได้อยู่ใช่มั้ยคะ เนื่องจากซื้อหนี้เสียต่อมาจาก ธนาคารกสิกรไทย เมื่อปี 2557

2.และถ้าในระหว่างนี้ดิชั้น สามารถเก็บเงินก้อนไปปิดหนี้ก่อนฟ้องได้ตลอดเวลาใช่มั้ยคะ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบคำถาม ด้วยนะคะ

(o_O) (o_O)

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #64147 โดย jackTs

Wichitta เขียน: 1.บริษัทไชโย สามารถฟ้องได้อยู่ใช่มั้ยคะ เนื่องจากซื้อหนี้เสียต่อมาจาก ธนาคารกสิกรไทย เมื่อปี 2557

บริษัทไชโยสามารถฟ้องเองได้ เพราะจดทะเบียนเป็นบริษัทบริหารสินทรัพย์

ส่วน"อายุความ"ให้นับต่อเนื่อง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41083&Itemid=64#50231

Wichitta เขียน: 2.และถ้าในระหว่างนี้ดิชั้น สามารถเก็บเงินก้อนไปปิดหนี้ก่อนฟ้องได้ตลอดเวลาใช่มั้ยคะ

Haircut สามารถทำได้ตลอดชีพ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Wichitta

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #64150 โดย chai202519
อย่าลืมแจ้งขอใบยืนยันการปลดหนี้ด้วยนะครับ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #64231 โดย Wichitta
ขอบคุณ ท่านประธานมากคะ สำหรับข้อมูล พอได้อ่านบทความที่ท่านประธานมาปะไว้ให้หลายครั้งแล้ว

พอเข้าใจ และสบายใจมากขึ้นแล้วคะ ตอนนี้คงต้องตั้งตั้งใจเก็บเงินต่อไป เพื่อทำ H/C

จะได้หมดหนี้กับใบนี้อีกใบนึงคะ

ขอบคุณมากๆๆ นะคะ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #64232 โดย Wichitta
ขอบคุณ คุณ Chai202519 มากๆคะ

ตอนนี้คงมุ่งหน้าเก็บเงินก่อน พอได้เงินก้อนแล้วค่อยขอเอกสารยืนยันอีกทีคะ

ขอบคุณมากๆนะคะ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #64246 โดย chai202519
ของผมวันนี้เริ่มโทรกระฟน่ำละครับ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64923 โดย Wichitta
รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะคะ พอดีมีข้อสงสัยกับธนาคารไทยพาณิชย์คะ

คือดิชั้นจ่าย แฮร์คัทกับบริษัทรับทวงหนี้ ปิดบัตรของไทยพาณิชย์ไปแล้ว 40000 บาท โดยได้หนังสือเงื่อนไข(ที่เคยแนบไฟลทให้พวกๆพี่ช่วยดูแล้วในกระทู้ด้านบน ) และได้ไปจ่ายที่เคาเตอร์ของธนาคารไทยพาณิชย์ เลย เมื่อวันที่ 20/01/2015

และต่อมาดิชั้นได้รับ ใบเสร็จรับเงินหน้าตาแบบเอกสารที่แนบมานี้คะ แต่งง กับยอดหนี้คงค้าง ที่เหลืออีกตั้ง 30701 บาทแน่ะ เลยลองโทรไปเช็คที่ธนาคารไทยพาณิชย์ ทางธนาคารได้แจ้งมาว่า ยอดอยู่ในระบบการปรับโครงสร้างหนี้ ดิชั้นไม่เข้าใจเลยคะ ดิชั้นก็แจ้งเค้าไปว่าดิชั้นได้ตกลงจ่ายปิดหนี้ไปแล้วนะ เค้าก็บอกว่าเค้าไม่สามารถเช็คให้ได้ และให้เบอร์ที่ดูแลบัตรเครดิต โดยตรงมาคะ กะว่าวันจันทร์ จะโทรไปสอบถามอีกที เพราะทางบริษัทที่รับทวงหนี้ ให้รอเอกสารปิดทีเดียว แต่พอเหนใบเสร็จรับเงิน เลยตกใจยอดที่คงค้าง จึงอยากขอให้พี่ๆช่วยดูข้อมูลใเสร็จที่แนบมาด้วย ให้หน่อยนะคะ

และดิขั้นมีคำถามดังนี้

1 ดิชั้นต้องรอเอกสารใบปิดภาระหนี้ โดยเคยศึกษามาในเวปบอร์ดแล้วว่าต้องรอประมาณ 2 เดือน หรือ 45 วัน แต่ใบเสร็จทำไมออกมา ยังมีหนี้คงค้างคะ

2 ถ้าดิชั้นได้รับเอกสารหมดภาระหนี้แล้ว ยอดบัญชี ดิชั้นต้องไม่ค้่งชำระใช่มั้ยคะ

รบกวนพี่ๆผู้รู้ด้วยนะคะ เพราะตอนนี้เก็บเงินไปปิดบัตรอีกใบของธนาคาร กสิกรอยู่ คาดว่าจะปิดได้เดือนเมษานี้แหล่ะ แต่ถ้าเรื่องของทางไทยพาณิชย์ ยังไม่จบแบบนี้ เริ่มท้อแล้วล่ะคะ :cry2: :cry2: :cry2:

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64924 โดย jackTs
จ่าย Hair Cut ของ Speedy Cash ได้รับจดหมายยืนยันชำระหนี้เสร็จสิ้นแล้วแต่ยังมี Statement แจ้งยอดหนี้ค้างชำระ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42287&Itemid=64#62343

หนังสือยืนยันสิ้นสุดภาระหนี้ ไม่ค่อยสำคัญเท่าไหร่นักหรอกครับ (ถ้ามีก็ดี แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไร)

ที่สำคัญที่สุดก็คือ

1. หนังสือแฮร์คัท ซึ่งเป็นใบยืนยันว่าคุณได้รับข้อเสนอส่วนลด จากสถาบันการเงิน หรือจากบริษัทรับจ้างติดตามหนี้

2. บิลชำระหนี้จากเคาเตอร์การเงิน ไม่ว่าจะเป็นธนาคารต่างๆ หรือ non-bank หรือ เคาเตอร์เซอร์วิส เพื่อเป็นหลักฐานว่า คุณได้ชำระหนี้ในวันที่....เป็นที่เรียบร้อยแล้ว
*** ต้องถ่ายเอกสารเก็บเอาไว้ด้วย หากได้รับบิลใบเสร็จการชำระเงินที่ เป็นจำพวกกระดาษคาร์บอน เพราะถ้าหากวันเวลาผ่านไปนานๆ(หลายๆเดือน) ตัวหนังสือที่อยู่ในใบเสร็จของกระดาษคาร์บอน มันจะเลือนหายไปตามกาลเวลา ***

ตัวอย่างกระดาษคาร์บอน

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64925 โดย Wichitta
ขอบคุณท่านประธานมากเลยนะคะ ค่อยสบายใจขึ้นมากเลย มีกำลังใจสู้ต่อหน่อย

ทั้งนี้ได้แนบเอกสารสลิปการจ่ายเงิน และเอกสารเงื่อนไขของทางบริษัททวงหนี้มาให้ดูอีกทีคะ

ขอบคุณมากๆ อีกครั้งคะ สักวันมันจะต้องเป็นวันของเรา ต้องหมดหนี้ให้ได้

:ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

ปล.ดิชั้น ถ่ายเอกสารทุกอย่างไว้หมดเป็นหลายๆชุดเลยอ่ะคะ และจะจดจำประสบการณ์ไปตลอด

เข็ดล่ะกับการใช้เงินอนาคต :crying: :crying: :crying:

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80367 โดย Wichitta
คือเรื่องมีิอยู่ว่า เมื่อ ก.ค.2553 ดิชั้นเป็นหนี้แล้วหาออกไม่ได้ ดิชั้นหาทางออกตามอินเตอร์เน็ท ก็ได้เจอกับทางออกอันสิ้นคิด คือ การจำนำรถจักรยานยนต์ เมื่อดิชั้นติดต่อไปที่เบอร์โทรที่ระบุไว้ เค้าก็ให้ดำเนินการดังนี้

1.ไปเช่าซื้อจักรยานยนต์ใหม่ ตามที่เค้าระบุรุ่นและสี ดิชั้นจึงให้พี่ชายมาเป็นผู้เช่าซื้อให้ โดยไม่ใช้คนค้ำประกัน คือเงินดาว์นสูง ดิชั้นจ่ายเงินไป ตอนออกรถ เป็นเงิน 3000 กว่าบาท พร้อมได้เอกสารจากร้านซื้อ เรียบร้อย
ต้องผ่อนรถเดือนละ 2160 บาท ทำเอกสารเรียบร้อย ก็ได้โทรติดต่อ ทางบริษัทที่รับจำนำรถ

2.คนรับจำนำรถนำเงินมาให้ดิชั้นจำนวนเงิน 4000 บาท เพราะบอกว่าจ่ายค่าดาวน์รถไปแล้วก่อนหน้านั้น 3000 กว่าบาท ทำสัญญากู้เงินเรียบร้อย และเค้าก็เอารถไป ส่วนดิชั้นรับเงินน้อยๆ กลับบ้านแบบงงๆ

เงินที่ได้มาเอามาใช้หนี้ได้ไม่ครบ สรุปดิชั้นต้องผ่อนรถ และไม่สามารถติดต่อร้านจำนำรถได้อีกเลย ปิดเครื่อง ปิดช่องทางการติดต่อ. เมื่อดิชั้นลองหาข้อมูลมีหลายคนมากที่เจอหลอกแบบนี้

ดิชั้นตัดสินใจผ่อนรถต่อไปเพื่อไม่ให้ พี่ชายมีปัญหา กัดฟันผ่อนมา จนถึง เดือน ส.ค. 54. ไม่ได้ผ่อนต่อ ผ่อนไม่ไหว และไม่ได้แจ้งความหายมีเอกสารมาว่าดิชั้นค้างจ่าย งวดที่ 11-13 (อ่อ ตอนออกรถมีประกันรถหายเงินประกัน 3หมื่นบาท) . ดิชั้นไม่สามารถผ่อนได้เลยไม่ผ่อน และพี่ชายดิชั้นก็หายไปไหนไม่รู้ เค้าไม่ได้ทำงานค่ะ ขับวินบ้าง หายไปไหนบ้างไม่ทราบ แรกๆมีเอกสารทวงถามมาที่บ้านค่ะ แต่ดิชั้นก็ไม่ได้จ่ายส่วนมีคนมาตามยึดรถหรือไม่ ดิชั้นไม่ทราบเลยเพราะติดต่อพี่ชายไม่ได้ ดิชั้นย้ายมาอยู่ิอีกที่นึงกับสามีและลูกด้วย เลยไม่ได้กลับไปที่บบ้าน. พี่ชายดิชั้นก็เงียบไป ดิชั้นจึงปล่อยเลยตามเลย. ไม่ได้ผ่อน ส่วนตัวดิชั้น ทำงานเก็บเงิน ใช้หนี้บัตรเครดิตก่อน ตามกระทู้ที่เคยถามก่อนหน้านี้ค่ะ. และมาถึงตอนนี้ดิชั้นตั้งใจจะเคลียร์หนี้ตัวนี้ จึงอยากเรียนถามพี่ๆ ทั้งหลายว่า

1.พี่ชายดิชั้นเป็นคนไม่มีงานทำไม่มีทรัพย์สินอะไร ไม่มีบ้านไม่มีเงินเดือน. พี่ชายดิชั้นจะโดนฟ้องหรือไม่ค่ะ และถ้าฟ้อง ทางบริษัทที่ให้กู้ต้องฟ้องตั้งแต่เมื่อไหร่ เอกสารหมายศาลไม่เห็นได้รับนะคะ. (แต่ของดิชั้นมีหมายศาลของไทยพาณิชย์มาค่ะ. หยุดจ่ายพอๆกัน) หรือเค้าจะไม่ฟ้อง เพราะเรื่องนานแล้ว มีอายุความกี่ปีค่ะ ?

2.ดิชั้นต้องทำอย่างไรต่อไปดีกับปัญหานี้ ตั้งต้นหาทางแก้ไม่ออกเลยค่ะ ไม่เจอพี่ชายเลยด้วย เลยไม่รู้ว่า เค้าโดนทวงอย่างไรและได้เอกสารอะไรบ้าง. ถ้าเอกสารส่งมาบ้านตามทะเบียนบ้าน บ้านหลังนั้นไม่มีคนอยู่ค่ะ. บ้านปิดไว้เฉยๆ

3.แต่จะให้จ่ายหนี้ตอนนี้ดิชั้นคงไม่พร้อม กำลังเก็บเงินก้อนเพื่อจะเจรจาแต่ไม่รู้จะเริ่มยังงัยดีค่ะ เนื่องจากข้อมูลไม่มีอะไรเลย.

สุดท้ายนี้ รบกวนๆพี่ๆ ทุกท่านช่วยตอบคำถามหน่อยนะคะ. กลัวพี่ชายเดือดร้อน เพราะเรื่องเกิดมาจากเราเอง. และตอนนี้ต้องการหลับมาแก้ปัญหาของตัวเองแล้วค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.933 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena