อยากทราบว่าใครพอมีประสบการณ์ โดน Citi ads ฟ้องแล้วยังได้รับขอเสนอดีๆก่อนขึ้นศาลบ้างครับ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #63112 โดย aday
สวัสดีครับ ผมเพิ่งสมัครเป็นสมาชิกใหม่ครับ

หลังจากที่ได้ข้อมูลที่หลายๆท่านได้แนะนำ และแชร์ประสบการณ์เอาไว้ ทำให้ผมเห็นหนทางที่จะปลดหนี้ไปได้

ข้างล่างนี้คือข้อมูลหนี้ของผมครับ

เจ้าหนี้ ยอดหยุด

1 POWERBUY *77,493.39 Credit Card/Loan ปิดที่ผ่อน 7,900 บาท 6 เดือน

2 EASYBUY *78,174.50 Loan ปิดที่ 30,900 บาท 26/11/15

3 AEON *37,814.11 Credit Card ไม่มีความคืบหน้า

4 CITIBANK *140,184.00 Loan อนุมัติฟ้องที่ 170,xxx บาท เสนอปิดที่ 120,000

5 FIRSTCHOICE *113,031.13 Credit Card ได้รับบหมายศาล แต่ปิดก่อนที่ 60,000 บาท30/11/15 รอเอกสารยืนยันการปิดบัญชี แต่ห่วงว่ายังต้องไปศาลอยู่ไหม

6 KTB* *65,000.00 Credit Card Continue pay*

เงินเดือนปัจจุบันอยู่ 40,000 บาท หลังหักค่าใช้จ่ายและอื่นๆแล้ว คงเหลือเก็บประมาณ 20,000/เดือนครับ

ผมอยากจะเริ่มหยุดจ่ายทุกรายการนับจากนี้ (ยกเว้นของกรุงไทย เพราะเห็นว่าถ้าทำแฮร์คัทก็ลดแค่ดอกเบี้ยแถมฟ้องศาลเร็วอีก) แต่ผมมีข้อสงสัยนิดนึงครับว่า

1. ระยะเวลาที่จะหยุดจ่ายนั้นเราต้องมีการชำระให้แก่ทางเจ้าหนี้นั้นมาแล้วกี่ครั้ง กี่เดือน กี่ปีไหมครับ? เพราะของผมหลายรายการที่เพิ่งชำระคืนให้กับทางเจ้าหนี้ไป 2-3 งวดเท่านั้น และ/หรือบางเจ้าก็ชาระและถอนออกมาไปโปะใบอื่นต่อ กลายเป็นเริ่มนับหนึ่งตลอดเวลา

2. ต่อจากข้อสงสัยข้อ 1. ระยะเวลาจะมีส่วนในเรื่องการได้ส่วนลดที่ดีหรือไม่ครับ? เช่นชำระหนี้แก่เจ้าหนี้มาหลายปี ย่อมได้ส่วนลดดีกว่าเพราะเหมือนได้ชำระเงินให้ทางเจ้าหนี้จนยอดเงินที่เหลืออาจเป็นแค่ดอกเบี้ยแล้วก็ได้ครับ (หากคิดจากเงินที่กู้หรือถอนมาโดยไม่คิดดอกเบี้ย)

อย่างไร หากมีสิ่งใดชี้แนะเพิ่มเติม รบกวนด้วยครับ

ขอบพระคุณอย่างสูง

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63113 โดย tuckza

aday เขียน: สวัสดีครับ ผมเพิ่งสมัครเป็นสมาชิกใหม่ครับ

หลังจากที่ได้ข้อมูลที่หลายๆท่านได้แนะนำ และแชร์ประสบการณ์เอาไว้ ทำให้ผมเห็นหนทางที่จะปลดหนี้ไปได้

ข้างล่างนี้คือข้อมูลหนี้ของผมครับ

เจ้าหนี้ ยอดวันที่(จะ)หยุด ชำระขั้นต่ำ/ด

1 POWERBUY *77,493.39 *6,015.00 Credit Card/Loan
2 EASYBUY *78,174.50 *2,317.20 Loan
3 AEON *37,814.11 *3,782.00 Credit Card
4 CITIBANK *210,184.00 *4,888.00 Loan
5 FIRSTCHOICE *11,031.13 *1,000.00 Credit Card Stopped pay @21-1-15
5 FIRSTCHOICE *70,564.77 *5,000.00 Loan Stopped pay @21-1-15
6 KTB* *65,000.00 *6,000.00 Credit Card Continue pay*

รวมยอดหนี้ = 485,XXX บาท

เงินเดือนปัจจุบันอยู่ 32,000 บาท หลังหักค่าใช้จ่ายและอื่นๆแล้ว คงเหลือเก็บประมาณ 20,000/เดือนครับ

ผมอยากจะเริ่มหยุดจ่ายทุกรายการนับจากนี้ (ยกเว้นของกรุงไทย เพราะเห็นว่าถ้าทำแฮร์คัทก็ลดแค่ดอกเบี้ยแถมฟ้องศาลเร็วอีก) แต่ผมมีข้อสงสัยนิดนึงครับว่า

1. ระยะเวลาที่จะหยุดจ่ายนั้นเราต้องมีการชำระให้แก่ทางเจ้าหนี้นั้นมาแล้วกี่ครั้ง กี่เดือน กี่ปีไหมครับ? เพราะของผมหลายรายการที่เพิ่งชำระคืนให้กับทางเจ้าหนี้ไป 2-3 งวดเท่านั้น และ/หรือบางเจ้าก็ชาระและถอนออกมาไปโปะใบอื่นต่อ กลายเป็นเริ่มนับหนึ่งตลอดเวลา

2. ต่อจากข้อสงสัยข้อ 1. ระยะเวลาจะมีส่วนในเรื่องการได้ส่วนลดที่ดีหรือไม่ครับ? เช่นชำระหนี้แก่เจ้าหนี้มาหลายปี ย่อมได้ส่วนลดดีกว่าเพราะเหมือนได้ชำระเงินให้ทางเจ้าหนี้จนยอดเงินที่เหลืออาจเป็นแค่ดอกเบี้ยแล้วก็ได้ครับ (หากคิดจากเงินที่กู้หรือถอนมาโดยไม่คิดดอกเบี้ย)

อย่างไร หากมีสิ่งใดชี้แนะเพิ่มเติม รบกวนด้วยครับ

ขอบพระคุณอย่างสูง

จากประสบการณ์นะค่ะ
ข้อ 1 ของเรามีตั้งแต่เพิ่งผ่อนไป 3 งวด ไปจนบางบัตรใช้มาแล้ว 5 ปี ค่ะ ไม่กำหนดระยะเวลาหรอกค่ะว่าใช้มานานเท่าไหร่ แต่ถ้าเราไม่ไหว หยุดเลยค่ะ ดีกว่าฝืนคืนแต่ดอกเจ้าหนี้
ข้อ 2 ไม่เสมอไปค่ะ ขึ้นกับนโยบายธนาคารค่ะ จากที่ฟังมา KTC,UOB ขาโหด ต่อให้เป็นลูกค้าชั้นดีมานานแค่ไหนก็ไม่ได้มีค่าอะไรค่ะ ของกรุงศรี,citi,FC ก็จะให้ส่วนลดเยอะหน่อย ตามความสามารถในการต่อรอง ของเราบัตร FC ใช้มา 3 ปี หยุดจ่าย 8 งวด ได้ส่วนลด 60 %

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63119 โดย jackTs

aday เขียน: 1. ระยะเวลาที่จะหยุดจ่ายนั้นเราต้องมีการชำระให้แก่ทางเจ้าหนี้นั้นมาแล้วกี่ครั้ง กี่เดือน กี่ปีไหมครับ? เพราะของผมหลายรายการที่เพิ่งชำระคืนให้กับทางเจ้าหนี้ไป 2-3 งวดเท่านั้น และ/หรือบางเจ้าก็ชาระและถอนออกมาไปโปะใบอื่นต่อ กลายเป็นเริ่มนับหนึ่งตลอดเวลา

ไม่เกี่ยวกันครับ

- เคยจ่ายหนี้มาแล้ว 36งวด(3ปี) พอหยุดจ่ายหนี้เพื่อรอการทำ Haircut ได้ล่วนลด 50%

- เคยจ่ายหนี้มาแล้ว 1งวด(1เดือน) พอหยุดจ่ายหนี้เพื่อรอการทำ Haircut ก็ได้ล่วนลด 50% เช่นกัน

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63130 โดย aday
ขอบคุณคุณ Tuckza และคุณนกกระจอกเทศมากๆครับ เดี๋ยวมีความคืบหน้าอย่างไร ผมจะมารบกวนอีกนะครับ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63389 โดย aday
วันนี้เริ่มทยอยหยุดชำระงวดที่ 1 ของ Powerบาย, Uเมะ และ อีon ครับ

F/C หลังจากหยุดไปได้ 2 อาทิตย์ก็มีโทรมาประปราย คุยดี แต่เหมือนโทรมาตามระบบเท่านั้น ไม่สนใจทางเราเท่าไหร่ว่าจะตอบไปว่าอย่างไร

ผมมีข้อสงสัยครับว่า

1.ระหว่างการจ่ายขั้นต่ำ กับจ่ายมากกว่าขั้นต่ำ การแบ่งระดับลูกหนี้และการเสนอส่วนลดจะต่างกันไหมครับ

2.Citi Advance ยอดสินเชื่อ 150,000 รวมดอกเหลือผ่อนอีก 214,XXX ชำระไป 4 งวด (4,888 บาท/งวด) มีแนวโน้มที่จะได้ส่วนลดประมาณเท่าไหร่ครับ แล้วเห็นบางท่านโดนฟ้องเร็วเช่นกัน (ประมาณ 8 เดือน) ท่านใดมีประสบการณ์ของเจ้าหนี้รายนี้บ้างครับ

3.อีon กับ Uเมะ เทียบกันแล้วเจ้าไหนทวงหนี้แย่กว่ากันครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63395 โดย FFM
ผมว่า ไม่ต้องคิดหรอกครับว่าจะได้ส่วนลดเท่าไร เพราะแต่ละคนได้ไม่เท่ากัน
เช่น บริษัท A ลดให้นาย ก. 50% แต่อาจลดให้นาย ข. แค่ 30% ก็ได้

เพราะฉะนั้น สิ่งที่สำคัญคือ มีเงินเก็บไว้จ่ายตอนที่ได้รับส่วนลด

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63403 โดย aday

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63414 โดย aday
วันนี้ยูเมะ โทรมาหลังจากเพิ่งเริ่มหยุดไปได้ 1 วัน

พอบอกยังไม่มีจ่ายเสียงเปลี่ยนทันที และบอกให้จ่ายแค่ส่วนที่เป็นดอกเบี้ยก่อน ผมก็บอกยังให้คำตอบไม่ได้ต้องทำงาน ยิ่งคุยนานผมเสียงานการยิ่งจะทำให้หาเงินมาจ่ายได้ยากขึ้น

จนท.จึงแจ้งถ้าไม่มียอดออนไลน์เข้าก็จะโทรหาใหม่

เฟิร์สช้อยส์ไม่โทรมา 2-3 วันแล้ว แต่เวลาโทรมาพูดจาดีครับ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63685 โดย aday
มาอัพเดทครับ

ช่วงนี้มียูเมะโทรมาหาเกือบทุกวันวันละ 3-4 รอบแต่ยังพูดจาดี เน้นกำหนดวันชำระที่แน่นอน หลังหยุดได้อาทิตย์นึง

ซิตี้ แอด เพิ่งหยุดได้อาทิตย์นึงเช่นกัน แต่ไม่ค่อยโทรหา

อิอ้ออน เพิ่งหยุดได้อาทิตย์นึงเช่นกันโทรมาประมาณ 2 ครั้ง แต่บัตรเหมือนถูกตัดการใช้ไปแล้ว เพราะลองรูดดูใช้ไม่ได้ (เร็วจังและไม่มีการแจ้งให้ทราบ ทั้งที่วงเงินในบัตรเหลือเป็นหมื่น)

FC โทรมาบ้างหลังหยุดมาได้เกือบเดือน พูดจาดี แต่วันนี้มีจดหมายมาให้ไปชะระหนี้ทันทีพร้องค่างวดทุกอย่างรวบยอด 2 งวดครับ แถมยอดหนี้รวมพุ่งขึ้นไปเป็น 85,029.23 จาก 81,596.08 (ทำไมแค่หยุดจ่ายเดือนเดียวยอดหนี้เพิ่มขึ้นถึงเกือบ 4 พันครับ?)

รบกวนแนะนำตามข้อสงสัยในวงเล็บให้ทีครั้บ ขอบคุณครับ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63686 โดย FFM

aday เขียน: (ทำไมแค่หยุดจ่ายเดือนเดียวยอดหนี้เพิ่มขึ้นถึงเกือบ 4 พันครับ?)

รบกวนแนะนำตามข้อสงสัยในวงเล็บให้ทีครั้บ ขอบคุณครับ

ลองอ่านตรงหลังใบทวงหนี้สิครับ เค้าจะมีเงื่อนไขบอกอยู่ว่า ถ้าจ่ายตรงตามเงื่อนไข จะคิดดอกเบี้ยเท่าไร
ถ้าไม่จ่ายตามเงื่อนไข ดอกเบี้ยจะเปลี่ยนเป็นเท่าไร ไหนจะบวกค่าทวงถามอีก

ของผมหยุดสินเชื่อกรุงศรี 7 เดือน จาก 24x,xxx ปัจจุบัน จะถึง 3xx,xxx แล้ว (7 เดือนเพิ่ม 6หมื่น)

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63884 โดย aday
2 วันนี้เจ้าหนี้ทุกเจ้าโทรมาถามไถ่ทุกวันครับ

แต่ยังไม่มีเจ้าไหนพูดจาไม่ดี ส่วนใหญ่จะถามว่าสะดวกชำระวันไหน ไม่เช่นนั้นจะเสียเครดิต ขออนุญาติโทรมาใหม่ เราบอกเวลาที่สะดวกแต่บางเจ้าหนี้บอกไม่สามารถกำหนดได้ จะโทรมาตอนไหนก็เรื่องของทางเขา

บางทีไม่รู้จะตอบอะไรเหมือนกันครับถามแบบเดิมๆทุกวัน ยังไงพยายามเดินตามแนวทางของชมรมครับ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64140 โดย aday
วันนี้ได้รับจม.ทวงหนี้จาก TSS ของ FC มันแจ้งยอดหนี้รวมเท่ากับ 97,xxx จาก ยอดหยุดเมื่อวันที่ 21/1/15 จำนวน 81,xxx ทั้งๆที่ยอดในใบแจ้งหนี้เดือนล่าสุดยังแค่ 85,xxx

หยุดมาเดือนเดียวยอดหนี้พุ่งขนาดนี้ ( ดอกเบี้ย 12,xxx??) มันเอาอะไรคิดครับ

ปล. บ.โทเทิล เซอร์วิสเซส โซลูชั่นเนี่ยมันคือสนง.กม. หรือ บ.ติดตามทวงหนี้เฉยๆครับ

ทำไมส่งเรื่องเร็วจัง กังวลสุดๆ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64179 โดย FFM

aday เขียน: วันนี้ได้รับจม.ทวงหนี้จาก TSS ของ FC มันแจ้งยอดหนี้รวมเท่ากับ 97,xxx จาก ยอดหยุดเมื่อวันที่ 21/1/15 จำนวน 81,xxx ทั้งๆที่ยอดในใบแจ้งหนี้เดือนล่าสุดยังแค่ 85,xxx

หยุดมาเดือนเดียวยอดหนี้พุ่งขนาดนี้ ( ดอกเบี้ย 12,xxx??) มันเอาอะไรคิดครับ

ปล. บ.โทเทิล เซอร์วิสเซส โซลูชั่นเนี่ยมันคือสนง.กม. หรือ บ.ติดตามทวงหนี้เฉยๆครับ

ทำไมส่งเรื่องเร็วจัง กังวลสุดๆ

TSS เป็นบริษัททวงหนี้ในเครือกรุงศรีครับ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64260 โดย aday
อัพเดทครับ

วันนี้น้องเฟิร์สโทรมาสอบถามจะชำระเมื่อไหร่ บอกไปว่ายังไม่มี ไม่พร้อม บังคับให้กำหนดวันและหายืมมาจ่ายหยอดก่อน เพื่อให้บัตรสามารถใช้ได้อยู่แล้วค่อยถอนออกจากบัตรไปคืน พอผมบอกไปไม่สะดวกยืมใครเพราะคนอื่นๆก็มีภาระของเขา

นางก็บังคับให้ผมบอกว่าจะจ่ายได้เมื่อไหร่ ผมก็บอกว่าไม่ทราบแต่พยายามอยู่ ต้องชาระหนี้เจ้าอื่นด้วย นางก็ถามว่ามีหนี้กับที่อื่นด้วยหรอ และนางก็บอกว่าให้หามาชำระโดยต้องชำระให้ทางบัตรของนางก่อนซึ่งก็พูดเชิงบังคับว่าหาเงินได้ให้ชำระบัตรนางก่อนนะ

ส่วนเจ้าอื่นก็มีบ้างประปราย Citi Ad โทรมาน้อยมาก วันนี้โทรมาถามชำระได้เมื่อไหร่บอกไม่มี จนท.บอกถ้าเป็นสิ้นเดือนจะได้ไหม ถ้าอย่างนั้นผมบอกจะลองหาดู นางก็วางหูไป พูดจาดีมากแต่ตอนเช้า SMS บช ของท่านอาจมีการติดต่อทางโทรศัพท์หรือส่งจนท.เดินทางมาพบ><

ยูเมะ หายมา 3-4 วันแล้ว

พาวเวอร์บาย นานๆโทรที

อิอ้อนโทรมาประจำแต่ยังพูดจาดีครับ

ปล.กรณีเฟิร์สชอยส์ ที่ผมได้บอกไปว่ามีหนี้กับเจ้าอื่นด้วย ทำไมดูนางจะเป็นกังวลและบังคับให้จ่ายนางให้ได้ และจะผลในการเร่งรัดเรื่องฟ้องไหมครับ

ขอบคุณครับ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64274 โดย chai202519

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64298 โดย aday

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64320 โดย lukrung
เราพึ่งหยุดไม่กี่เดือนเรื่องส่วนลดอย่าพึ่งพูดถึงค่ะช่วงนี้เตรียมตัวรับมือพวกโทรทวง
หนี้ดีกว่า จำที่คุณนกกระจอกเทศเคยบอกไว้ว่า
หนี้ยิ่งเน่าเรายิ่งมีสิทธิ์ต่อรองเยอะ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64327 โดย blue sky

aday เขียน: วันนี้ได้รับจม.ทวงหนี้จาก TSS ของ FC มันแจ้งยอดหนี้รวมเท่ากับ 97,xxx จาก ยอดหยุดเมื่อวันที่ 21/1/15 จำนวน 81,xxx ทั้งๆที่ยอดในใบแจ้งหนี้เดือนล่าสุดยังแค่ 85,xxx

แนะนำว่าในส่วนของเครีอกรุงศรี ส่วนลดดีมากค่ะ ให้รอเวลา และเก็บเงินไว้ในกระเป๋า เยอะ ๆ ค่ะ อำนาจการต่อรองจะบังเกิดกับเราเอง แต่ต้องมีเงินในกระเป๋านะค่ะ ปล. มีบัตรของเครือกรุงศรี สองใบ คือ Lotus VISA ,GE ส่วนลดเกิน 40% ค่ะ สู้สู้ค่ะ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64328 โดย benyathip
กำลังศึกษา การ H/C ติดตามด้วยคนนะค่ะ เป็นกำลังใจด้วยคนนะค่ะ กำลังประสบปัญหา เหมือนกันเลย เพราะส่งไม่ไหวแล้วค่ะ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64547 โดย aday
ขอบคุณทุกๆความเห็นนะครับ

วันนี้สดๆร้อนๆ F/C มีส่งเจ้าหน้าที่มาที่บ. (ไม่เคยอ่านเจอว่า F/C มีส่งจนท.มาด้วย><)

จนท.พูดจาดีครับ ในมือมีรายชื่อลูกหนี้เป็นปึก^^;

บอกโทรมาเมื่อวันศุกร์แล้วเผอิญผมติดประชุมไม่ได้รับ เลยจะเข้ามาพบเลยผมเลยบอกไปว่าเข้ามาโดยไม่ได้นัดแบบนี้ถ้าไม่เจอตัวล่ะ จนท.บอกก็จะฝากเบอร์ติดต่อไว้ ยังไงก็จะไม่บอกให้บุคคลที่สามทราบเรื่องหนี้ของเรา (ดีจัง)

ประเด็นคือมาสอบถามว่ายอดที่ค้าง 1 เดือนจะชำระได้วันไหน หากเกินวันนี่ 25 นี้จะโดนค่าปรับ 500 บาท

ผมก็แจ้งตามแนวทางชมรมว่ายังไม่สามารถระบุได้ ถ้ามีจะรีบหามาจ่ายให้

จนท.บอกว่ารบกวนชำระให้ได้ก่อน 25 นี้ และขออนุญาติโทรมาสอบถามอีกครั้ง

ส่วนอีกเจ้าเมื่อเช้าเวลาเดิมประมาณ 9 โมง ยูเมะโทรมาเสียงข่มๆ

ไม่ทราบจะชำระได้หรือยังคะ เงินเดือนที่แจ้งไว้น่าจะพอมาจ่ายขั้นต่ำให้กับทางเรานะคะ ยังทำงานที่เดิมใช่ไหมคะ มีการวางแผนที่จะชำระหนี้แก่ทางเราอย่างไรบ้างคะ เบิกเงินจากทางเราไปเกือบเต็มวงเงิน ชำระคืนมาแค่ 4 งวดเองนะคะ เห็นว่าเป็นเวลางาน ตอนเที่ยงคงเป็นเวลาส่วนตัวขออนุญาติโทรมาสอบถามใหม่นะคะ บลาบลาบลา

บอกเลยครับ พลิกตำราตอบไม่ทัน และรำคาญชิบ><

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.777 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena