เริ่มต้นหยุดจ่าย ขอคำเเนะนำด้วยนะครับ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87893 โดย chai202519
สอบถามผู้รู้ครับ กรณีเมื่อเราหยุดชำระกี่เดือนเจ้าหนี้ถึงจะยกเลิกสัญญาการใช้สินเชื่อ และหลังจากยกเลิกสัญญาแล้วเจ้าหนี้ยังสามารถคิดดอกเบี้ยค่าทวงถามเบี้ยปรับได้อยู่อีกมั้ยจนกว่าจะมีการฟ้องร้องครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90642 โดย Tom9449

chai202519 เขียน: สอบถามผู้รู้ครับ กรณีเมื่อเราหยุดชำระกี่เดือนเจ้าหนี้ถึงจะยกเลิกสัญญาการใช้สินเชื่อ และหลังจากยกเลิกสัญญาแล้วเจ้าหนี้ยังสามารถคิดดอกเบี้ยค่าทวงถามเบี้ยปรับได้อยู่อีกมั้ยจนกว่าจะมีการฟ้องร้องครับ

จากประสบการณ์ของผมราวๆ4-5 เดือน และดอกเบี้ยค่าทวงมีไปตลอดจนกว่าจะฟ้องครับ แต่ของผมมีสแตนดาร์ดชาร์เตอร์เจ้าเดียวที่ดอกเบี้ยและค่าทวงหยุดตั้งแต่เดือนที่ 5 ปิดไปหลังจากหยุดราว 1ปี 2เดือนครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90711 โดย chai202519

Tom9449 เขียน:

chai202519 เขียน: สอบถามผู้รู้ครับ กรณีเมื่อเราหยุดชำระกี่เดือนเจ้าหนี้ถึงจะยกเลิกสัญญาการใช้สินเชื่อ และหลังจากยกเลิกสัญญาแล้วเจ้าหนี้ยังสามารถคิดดอกเบี้ยค่าทวงถามเบี้ยปรับได้อยู่อีกมั้ยจนกว่าจะมีการฟ้องร้องครับ

จากประสบการณ์ของผมราวๆ4-5 เดือน และดอกเบี้ยค่าทวงมีไปตลอดจนกว่าจะฟ้องครับ แต่ของผมมีสแตนดาร์ดชาร์เตอร์เจ้าเดียวที่ดอกเบี้ยและค่าทวงหยุดตั้งแต่เดือนที่ 5 ปิดไปหลังจากหยุดราว 1ปี 2เดือนครับ

ขอบคุณครับ ready ขาโหดจริงเงินต้น 217000 ยอดหยุดตอนฟ้อง 310000 ดอก 90000 กว่าบาท คิดดอกเบี้ย ตามฟ้องเค้าอ้างว่าสามารถคิดได้ที่ 28 บาท ตอนนี้ก็รอเจรจาที่ศาล 06/02/2560 สงสัยคดีเยอะน่าดู รอนัดตั้ง6เดือนกว่าจะขึ้นศาลหรืออยากให้เวลาเราหาเงินมาปิดรึปล่าวก็ไม่รู้ แต่ที่แน่จะหามาจากไหนเศษฐกิจยังงี้ ตอนนี้ล่าสุดก็โทรมาเดือนละครั้ง เพื่อทวนยิดพร้อมบอกให้ชำระเข้าไปเพราะจะสามารถไปหักลบกับยอดที่ฟ้องก่อนขึ้นศาลได้ มันจะจนิงรึแต่ถึงยังไงก็ไม่มีจ่ายอยู่ดี ตอนนี้ก็รอๆๆๆแล้วก็เก็บตังรออย่างเดียวผ่านมาจะเข้า2ปีหายใจโล่งไปเยอะมากๆ มองเห็นอนาคตที่สดใสขอบคุณอีกที่ครับสสำหรับเวบนี้ที่ทำให้ผมใกล้หลุดพ้นแล้ว พร้อมประสบการณ์อันน่าจดจำ นี่หละชีวิตจริง

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90731 โดย Tom9449

chai202519 เขียน:

ขอบคุณครับ ready ขาโหดจริงเงินต้น 217000 ยอดหยุดตอนฟ้อง 310000 ดอก 90000 กว่าบาท คิดดอกเบี้ย ตามฟ้องเค้าอ้างว่าสามารถคิดได้ที่ 28 บาท ตอนนี้ก็รอเจรจาที่ศาล 06/02/2560 สงสัยคดีเยอะน่าดู รอนัดตั้ง6เดือนกว่าจะขึ้นศาลหรืออยากให้เวลาเราหาเงินมาปิดรึปล่าวก็ไม่รู้ แต่ที่แน่จะหามาจากไหนเศษฐกิจยังงี้ ตอนนี้ล่าสุดก็โทรมาเดือนละครั้ง เพื่อทวนยิดพร้อมบอกให้ชำระเข้าไปเพราะจะสามารถไปหักลบกับยอดที่ฟ้องก่อนขึ้นศาลได้ มันจะจนิงรึแต่ถึงยังไงก็ไม่มีจ่ายอยู่ดี ตอนนี้ก็รอๆๆๆแล้วก็เก็บตังรออย่างเดียวผ่านมาจะเข้า2ปีหายใจโล่งไปเยอะมากๆ มองเห็นอนาคตที่สดใสขอบคุณอีกที่ครับสสำหรับเวบนี้ที่ทำให้ผมใกล้หลุดพ้นแล้ว พร้อมประสบการณ์อันน่าจดจำ นี่หละชีวิตจริง

สู้ๆครับ วันขึ้นศาลห่างจากวันฟ้องนานจังครับ ยังพอมีเวลาเก็บเงินและเจรจาครับ ready น่าจะลดได้เยอะอยู่นะครับ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90732 โดย chai202519

chai202519 เขียน:

สู้ๆครับ วันขึ้นศาลห่างจากวันฟ้องนานจังครับ ยังพอมีเวลาเก็บเงินและเจรจาครับ ready น่าจะลดได้เยอะอยู่นะครับ

ขอบคุณครับสงสัยคดีจะเยอะจริงๆคับเลยนัดปีหน้า ตอนแรกต่อรองไป140000เรื่องไม่ผ่านสงสัยต้องไปทำยอมเอา ตังเก็บก็แทนที่จะเพิ่มกลับลดเพราะใจดีให้พวกยืมเฮ้อจริงๆน๊า ยืมแล้วไม่ยอมคืน พอมีเรื่องร้ายก็มีเรื่องดีๆ คือหนี้กำลังจะหมด กับ ตอนนี้เป็นพ่อลูกอ่อน ชีวิตเริ่มสดใส สู้ๆครับกำลังใจเพื่อนทุกคนด้วยครับ

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91075 โดย chai202519
อัพเดทความคืบหน้าล่าสุดก็ยังไม่มีตังเก็บเช่นเคย เจ้าหนี้ที่เหลือเจ้าสุดท้ายก็โทรมาเดือนละครั้งประมาณว่าเก็บตังได้พอปิดหรือยังเราก็บอกตอนนี้แย่ไม่มีตังหรอกคงต้องรอขึ้นศาลอย่างเดียว ก่อนวางสายก็บอกให้เราจ่ายเข้าไปเพื่อลดยอดที่ฟ้องพอถึงวันขึ้นศาลยอดจะได้ลดลงมาบ้าง อืมนะก็บอกว่าไม่มียังจะขยั้นขยอเราอีกเนาะ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92366 โดย chai202519
ไม่ได้เข้าอัพเดทตั้งนาน วันจันทร์ที่ 06/02/2560 นี้ต้องไปขึ้นศาลแล้วครับรู้ึกตื่นเต้น ครั้งที่สองแต่คนละคดี คดีแรกซื้อหวยโดนจับอิอิ ครานี้บัตรเครดิตจะเป็นไงน้อแต่ก็อยากให้รู้ผลเร็วจะได้วางแผนชีวิตได้ถูกคาราคาซังมานานเดียวจะกลับมาเล่าให้เพื่อนๆฟังครับ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92433 โดย chai202519
ขอแชร์ประสบการณ์ไปขึ้นศาลบัตรเครดิตไว้เผื่อมีใครต้องไปขึ้นศาลครับ ตัวนี้ตัวสุดท้ายยอดฟ้อง 310000 จากเงินต้น 217000 ดอกเบี้ยหลังหยุดมา2ปีคิดแล้วตกปีละ50000อืมเยอะน่าดู ตัวนี้กะไปทำยอมเพราะตัวสุดท้ายแล้วกะว่าผ่อนเอา ตั้งแต่จบตัวอื่นไปก็เก็บเงินรอกะผ่อนเก็บตังใส่กระเป๋ารอเวลาเหมาะสมค่อยปิด เวลานัด 13.30 ผมกลัวพลาดเลยไปก่อนนัดตั้ง3ชม. ไปถึงก็หาบอร์ดประกาศรายชื่อคดี ตกใจเละพระเจ้านัดตอนบ่ายมีประมาณ200คดี พอใกล้เวลาผมก็ไปรอหน้าบัลลัง เจอทนายพอดีก็ดูท่าทีเค้าตามแนวชมรมเลยจะมาไม้ไหน ในใจผมกะว่าผ่อน 1ปีปลอดดอกเบี้ยส่งไม่เกิน5000ผมก็ทำยอมละ มาึงปุ๊บทนายถามมาคดีอะไรครับ ผมบอกซิตี้แบงค์ พี่ผ่อนต่อไหวมั้ย ผมบอกขอดูข้อเสนอหน่อยครับ นี่ครับ 24งวดเดือนละ5000ดอกเบี้ย15% อืมยอดผ่อนผมโอเคแต่ดอกเบี้ยผมไม่โอเค มีข้อเสนออื่นมั้ย ทนายบอกธนาคารมีนโยบายแบบนี้ครับผมปรับเปลี่ยนอะไรได้หรอก เอาไงดีดอกมัยเยอะแต่ในใจผมคิดว่าถ้ายอมผมก็ส่งไหว แต่ก็ลองเบี่ยงประเด็น งั้นลองต่อสายธนาคารให้ผมหน่อยเผื่อธนาคารจะมีข้อเสนอเพิ่มอีก พอธนายต่อสายปุ๊บ ไอ้เราบอกต่อเข้าธนาคารมันดันต่อไปหาหัวหน้ามัน เฮ้อ หัวหน้ามันก็ยกแม่น้ำทั้ง5มาเลย ทำตามนโยบายของธนาคารอย่างเดียว ผมเลยมานั่งคิดข้อเสนอก็พอไปได้ งั้นยอมความก็เซนใบยอมไป4ใบ พอได้เวลาก็เข้าห้องพิจรณาคดี รอผู้พากษาประมาณ1ชม. พอท่านเดินเข้ามาทุกคนในห้องลุกขึ้นยืนเท่านั้นหละ อัยยะผู้พิพากษาเป็นผู้หญิงหน้าเด็กมากน่ารักอีกต่างหากพูดจาเพราะ บรรยากาศไม่เหมือนในหนังนั่งเครียดแก่หงัมเหงือก บรรยากาศเป็นกันเองมาก ทนายก็เดินสวนไปมาวุ่วายกะเอกสาร ห้องพิจารณานีเป็นห้องรวมมีหลายคดี คนนั่งข้างๆก็เป็นนักโทษยาเสพติด555 ไอ้เราก็เห้อคดีเราคดีกระจิกกระจ๊อกจะตื่นเต้นไปทำไมไม่รู้คนอื่นนี่หนักกว่าเราเยอะ พอท่านเรียก เราก็ยืนขึ้น ท่าบอกทำยอมนะ ครับ แล้วต้องจ่ายถ้าไม่จ่ายบังคับคดีหรือจับคุมขังนะ ครับ เสร็จปุ๊บทนายก็เอาสำนวนมาให้เซน ผมถามว่าเสร็จยังทนายบอกเสร็จแล้ว ผมก็เอะใจขอดูใบยอมความในสำนวน 3ใบมีรายเซนศาล ส่วนอีกใบที่ทนายเอาให้เรากลับ ไม่มีรายเซนศาลมีแต่รายเซนทนายกะจำเลย ผมเลยถามผมไม่ได้ใบยอมที่ศาลเซนกลับหราทนายบอกไม่ครับ ขนาดผมยังไม่ได้เลยพี่ต้องมาคัดเอา งงสิในชมรมบอกใบยอมความที่ให้เราต้องมีรายเซนศาล เลยถามเสมียนก็บอกไม่ได้ต้องเก็บไว้กะสำนวน อ่าว เดินออกมาแบบงงได้ใบยอมที่ผมเซนกะทนาย2คน เลยมาถามประชาสัมพันอีกทีเค้าก็บอกเสียงเดียวกันต้องมาคัดเอา
สรุปก็กลับแบบงงๆ ถ้ามีผิดพลาดประการใดช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92458 โดย jackTs

chai202519 เขียน: ขอแชร์ประสบการณ์ไปขึ้นศาลบัตรเครดิตไว้เผื่อมีใครต้องไปขึ้นศาลครับ ตัวนี้ตัวสุดท้ายยอดฟ้อง 310000 จากเงินต้น 217000 ดอกเบี้ยหลังหยุดมา2ปีคิดแล้วตกปีละ50000อืมเยอะน่าดู ตัวนี้กะไปทำยอมเพราะตัวสุดท้ายแล้วกะว่าผ่อนเอา ตั้งแต่จบตัวอื่นไปก็เก็บเงินรอกะผ่อนเก็บตังใส่กระเป๋ารอเวลาเหมาะสมค่อยปิด เวลานัด 13.30 ผมกลัวพลาดเลยไปก่อนนัดตั้ง3ชม. ไปถึงก็หาบอร์ดประกาศรายชื่อคดี ตกใจเละพระเจ้านัดตอนบ่ายมีประมาณ200คดี พอใกล้เวลาผมก็ไปรอหน้าบัลลัง เจอทนายพอดีก็ดูท่าทีเค้าตามแนวชมรมเลยจะมาไม้ไหน ในใจผมกะว่าผ่อน 1ปีปลอดดอกเบี้ยส่งไม่เกิน5000ผมก็ทำยอมละ มาึงปุ๊บทนายถามมาคดีอะไรครับ ผมบอกซิตี้แบงค์ พี่ผ่อนต่อไหวมั้ย ผมบอกขอดูข้อเสนอหน่อยครับ นี่ครับ 24งวดเดือนละ5000 ดอกเบี้ย15% อืมยอดผ่อนผมโอเคแต่ดอกเบี้ยผมไม่โอเค มีข้อเสนออื่นมั้ย ทนายบอกธนาคารมีนโยบายแบบนี้ครับผมปรับเปลี่ยนอะไรได้หรอก เอาไงดีดอกมัยเยอะแต่ในใจผมคิดว่าถ้ายอมผมก็ส่งไหว แต่ก็ลองเบี่ยงประเด็น งั้นลองต่อสายธนาคารให้ผมหน่อยเผื่อธนาคารจะมีข้อเสนอเพิ่มอีก พอธนายต่อสายปุ๊บ ไอ้เราบอกต่อเข้าธนาคารมันดันต่อไปหาหัวหน้ามัน เฮ้อ หัวหน้ามันก็ยกแม่น้ำทั้ง5มาเลย ทำตามนโยบายของธนาคารอย่างเดียว ผมเลยมานั่งคิดข้อเสนอก็พอไปได้ งั้นยอมความก็เซนใบยอมไป4ใบ พอได้เวลาก็เข้าห้องพิจรณาคดี รอผู้พากษาประมาณ1ชม. พอท่านเดินเข้ามาทุกคนในห้องลุกขึ้นยืนเท่านั้นหละ อัยยะผู้พิพากษาเป็นผู้หญิงหน้าเด็กมากน่ารักอีกต่างหากพูดจาเพราะ บรรยากาศไม่เหมือนในหนังนั่งเครียดแก่หงัมเหงือก บรรยากาศเป็นกันเองมาก ทนายก็เดินสวนไปมาวุ่วายกะเอกสาร ห้องพิจารณานีเป็นห้องรวมมีหลายคดี คนนั่งข้างๆก็เป็นนักโทษยาเสพติด555 ไอ้เราก็เห้อคดีเราคดีกระจิกกระจ๊อกจะตื่นเต้นไปทำไมไม่รู้คนอื่นนี่หนักกว่าเราเยอะ

มันอาจไม่จบแค่ดอกเบี้ย(15% ต่อปี)นะครับ อาจมีค่าธรรมเนียมศาลและค่าทนายโจทก์ เขียนระบุเอาไว้อยู่ในสัญญา ให้จำเลยต้องเป็นผู้จ่ายเพิ่มอีกด้วย

ตัวอย่าง

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42963&limitstart=40&Itemid=64#84191

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43845&limitstart=100&Itemid=64#89978

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44045&limitstart=140&Itemid=64#89287

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41688&limitstart=60&Itemid=64#89786

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44098&limitstart=80&Itemid=64#86854

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42460&Itemid=64#83187

chai202519 เขียน: พอท่านเรียก เราก็ยืนขึ้น ท่าบอกทำยอมนะ ครับ แล้วต้องจ่ายถ้าไม่จ่ายบังคับคดีหรือจับคุมขังนะ ครับ เสร็จปุ๊บทนายก็เอาสำนวนมาให้เซน ผมถามว่าเสร็จยังทนายบอกเสร็จแล้ว ผมก็เอะใจขอดูใบยอมความในสำนวน 3ใบมีรายเซนศาล ส่วนอีกใบที่ทนายเอาให้เรากลับ ไม่มีรายเซนศาลมีแต่รายเซนทนายกะจำเลย ผมเลยถามผมไม่ได้ใบยอมที่ศาลเซนกลับหราทนายบอกไม่ครับ ขนาดผมยังไม่ได้เลยพี่ต้องมาคัดเอา งงสิในชมรมบอกใบยอมความที่ให้เราต้องมีรายเซนศาล เลยถามเสมียนก็บอกไม่ได้ต้องเก็บไว้กะสำนวน อ่าว เดินออกมาแบบงงได้ใบยอมที่ผมเซนกะทนาย2คน เลยมาถามประชาสัมพันอีกทีเค้าก็บอกเสียงเดียวกันต้องมาคัดเอา
สรุปก็กลับแบบงงๆ ถ้ามีผิดพลาดประการใดช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

เคยอธิบายตอบไปแล้วครับ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43925&Itemid=64#79096

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92465 โดย chai202519

นกกระจอกเทศ เขียน:

chai202519 เขียน: ขอแชร์ประสบการณ์ไปขึ้นศาลบัตรเครดิตไว้เผื่อมีใครต้องไปขึ้นศาลครับ ตัวนี้ตัวสุดท้ายยอดฟ้อง 310000 จากเงินต้น 217000 ดอกเบี้ยหลังหยุดมา2ปีคิดแล้วตกปีละ50000อืมเยอะน่าดู ตัวนี้กะไปทำยอมเพราะตัวสุดท้ายแล้วกะว่าผ่อนเอา ตั้งแต่จบตัวอื่นไปก็เก็บเงินรอกะผ่อนเก็บตังใส่กระเป๋ารอเวลาเหมาะสมค่อยปิด เวลานัด 13.30 ผมกลัวพลาดเลยไปก่อนนัดตั้ง3ชม. ไปถึงก็หาบอร์ดประกาศรายชื่อคดี ตกใจเละพระเจ้านัดตอนบ่ายมีประมาณ200คดี พอใกล้เวลาผมก็ไปรอหน้าบัลลัง เจอทนายพอดีก็ดูท่าทีเค้าตามแนวชมรมเลยจะมาไม้ไหน ในใจผมกะว่าผ่อน 1ปีปลอดดอกเบี้ยส่งไม่เกิน5000ผมก็ทำยอมละ มาึงปุ๊บทนายถามมาคดีอะไรครับ ผมบอกซิตี้แบงค์ พี่ผ่อนต่อไหวมั้ย ผมบอกขอดูข้อเสนอหน่อยครับ นี่ครับ 24งวดเดือนละ5000 ดอกเบี้ย15% อืมยอดผ่อนผมโอเคแต่ดอกเบี้ยผมไม่โอเค มีข้อเสนออื่นมั้ย ทนายบอกธนาคารมีนโยบายแบบนี้ครับผมปรับเปลี่ยนอะไรได้หรอก เอาไงดีดอกมัยเยอะแต่ในใจผมคิดว่าถ้ายอมผมก็ส่งไหว แต่ก็ลองเบี่ยงประเด็น งั้นลองต่อสายธนาคารให้ผมหน่อยเผื่อธนาคารจะมีข้อเสนอเพิ่มอีก พอธนายต่อสายปุ๊บ ไอ้เราบอกต่อเข้าธนาคารมันดันต่อไปหาหัวหน้ามัน เฮ้อ หัวหน้ามันก็ยกแม่น้ำทั้ง5มาเลย ทำตามนโยบายของธนาคารอย่างเดียว ผมเลยมานั่งคิดข้อเสนอก็พอไปได้ งั้นยอมความก็เซนใบยอมไป4ใบ พอได้เวลาก็เข้าห้องพิจรณาคดี รอผู้พากษาประมาณ1ชม. พอท่านเดินเข้ามาทุกคนในห้องลุกขึ้นยืนเท่านั้นหละ อัยยะผู้พิพากษาเป็นผู้หญิงหน้าเด็กมากน่ารักอีกต่างหากพูดจาเพราะ บรรยากาศไม่เหมือนในหนังนั่งเครียดแก่หงัมเหงือก บรรยากาศเป็นกันเองมาก ทนายก็เดินสวนไปมาวุ่วายกะเอกสาร ห้องพิจารณานีเป็นห้องรวมมีหลายคดี คนนั่งข้างๆก็เป็นนักโทษยาเสพติด555 ไอ้เราก็เห้อคดีเราคดีกระจิกกระจ๊อกจะตื่นเต้นไปทำไมไม่รู้คนอื่นนี่หนักกว่าเราเยอะ

มันอาจไม่จบแค่ดอกเบี้ย(15% ต่อปี)นะครับ อาจมีค่าธรรมเนียมศาลและค่าทนายโจทก์ เขียนระบุเอาไว้อยู่ในสัญญา ให้จำเลยต้องเป็นผู้จ่ายเพิ่มอีกด้วย

ตัวอย่าง

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42963&limitstart=40&Itemid=64#84191

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43845&limitstart=100&Itemid=64#89978

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44045&limitstart=140&Itemid=64#89287

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41688&limitstart=60&Itemid=64#89786

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44098&limitstart=80&Itemid=64#86854

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42460&Itemid=64#83187

chai202519 เขียน: พอท่านเรียก เราก็ยืนขึ้น ท่าบอกทำยอมนะ ครับ แล้วต้องจ่ายถ้าไม่จ่ายบังคับคดีหรือจับคุมขังนะ ครับ เสร็จปุ๊บทนายก็เอาสำนวนมาให้เซน ผมถามว่าเสร็จยังทนายบอกเสร็จแล้ว ผมก็เอะใจขอดูใบยอมความในสำนวน 3ใบมีรายเซนศาล ส่วนอีกใบที่ทนายเอาให้เรากลับ ไม่มีรายเซนศาลมีแต่รายเซนทนายกะจำเลย ผมเลยถามผมไม่ได้ใบยอมที่ศาลเซนกลับหราทนายบอกไม่ครับ ขนาดผมยังไม่ได้เลยพี่ต้องมาคัดเอา งงสิในชมรมบอกใบยอมความที่ให้เราต้องมีรายเซนศาล เลยถามเสมียนก็บอกไม่ได้ต้องเก็บไว้กะสำนวน อ่าว เดินออกมาแบบงงได้ใบยอมที่ผมเซนกะทนาย2คน เลยมาถามประชาสัมพันอีกทีเค้าก็บอกเสียงเดียวกันต้องมาคัดเอา

เคยอธิบายตอบไปแล้วครับ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43925&Itemid=64#79096

ตามอ่านกระทู้ที่ท่านประธานแนะนำเลยร้องออ ขอบคุณมากครับ ส่วนเรื่องค่าทนายกับค่าธรรมเนียมผมดูในเอกสารก่อนเซนแล้วต้องเสียค่าทนาย 1000 บาทอย่างเดียวครับ ต่อไปก็พยามส่งให้ตรงและเก็บเงินก้อนไว้เผื่อวันไหนเจ้าหนี้ใจดีจัดส่วนลดมาให้จะได้หมดหนี้จริงๆกันซะที ขอบคุณท่านประธาณ เพื่อนสมาชิกที่ให้คำแนะนำดีๆ จากหนี้ท่วมหัวจนไม่เห็นทางออกจนวันนี้ 2 ปีกว่าเหลือหนี้ตัวสุดท้าย ชีวิตดีขึ้นมากเลยครับ

ส่วนอันนี้ที่เป็นข้อสงสัยท่านประธารเอามาให้อ่านขอบคุณครับ******ซึ่งการเซ็นชื่อลงในเอกสารทั้ง 3ชุดนี้ ในเบื้องต้นจะมีแต่ลายเซ็นของ โจทก์(ทนายโจทก์)และจำเลย เท่านั้น จะไม่มีลายเซ็นของผู้พิพากษาแต่อย่างใด
เมื่อทำการเซ็นชื่อของโจทก์และจำเลยเสร็จแล้ว ก็ทำการแจกจ่ายเอกสารให้ฝ่ายละชุดเลยทันที ก็ถือว่าเป็นอันเสร็จสิ้น

หากฝ่ายใดที่ต้องการให้ศาลเซ็นชื่อลงในเอกสารของตนเองด้วย ก็ต้องรอให้ศาลทำงานให้เสร็จหมดก่อน ในทุกคดีที่มีอยู่ในวันนั้น(ซึ่งจะใช้เวลานั่งรอไปอีกกี่ชั่วโมงก็ไม่รู้)...ดังนั้น ส่วนใหญ่จึงมักไม่มีใครเขารอกัน...เอาแค่พอมีลายเซ็นของ โจทก์ , จำเลย แค่นั้นก็พอ เพราะแค่นี้ก็เพียงพอสำหรับใช้เป็นหลักฐานในทางกฎหมายได้แล้ว******

6 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101366 โดย chai202519
หายไปนานครับตัวสุดท้ายกำลังผ่อนจ่ายเข้างวดที่ 14 ถามผู้รู้ครับ กรณีครบกำหนดงวดที่ตกลงกันไว้คือ24 งวด งวดสุดท้ายต้องชำระหมด ถ้าเราไม่มีเงินปิดทั้งหมดเรามีทางออกอื่นมั้ยครับ เพราะทางทนายแจ้งว่าถ้างวดสุดท้ายจ่ายไม่หมดก็ต้องบังคับคดี ขอบคุณครับ

6 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101370 โดย ReFreshZzz

chai202519 เขียน: หายไปนานครับตัวสุดท้ายกำลังผ่อนจ่ายเข้างวดที่ 14 ถามผู้รู้ครับ กรณีครบกำหนดงวดที่ตกลงกันไว้คือ24 งวด งวดสุดท้ายต้องชำระหมด ถ้าเราไม่มีเงินปิดทั้งหมดเรามีทางออกอื่นมั้ยครับ เพราะทางทนายแจ้งว่าถ้างวดสุดท้ายจ่ายไม่หมดก็ต้องบังคับคดี ขอบคุณครับ

ตัวอย่าง การ"ทำหน้ามึน"จ่าย
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43845&Itemid=64&limitstart=100

6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101449 โดย chai202519
ขอบคุณ สงสัยต้องทำแนวหน้ามึน คริคริ

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109476 โดย chai202519
กลับมาอีกครั้งหายไปนานครับ ตัวสุดท้ายผ่อนจ่ายแล้ว24งวดตามศาลสั่ง แต่ยอดคงค้างยังเหลือ เก็บตังยังไม่ครบต้องรอดูว่าจะจบแบบมีส่วนลดมั้ยตอนนี้นิ่งไว้ก่อน จ่ายผ่อนต่อรอเก็บตัง เมื่อไรท่านโทรมาค่อยเจรจาใหม่ ลุ้นครับลุ้น

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110338 โดย chai202519
อัพเดทตัวสุดท้าย ready ยอดฟ้องทำยอม 315000 บาท จ่ายเดือนละ 5000 บาท ดอกเบี้ย 15% 24 งวด ล่าสุดปิดจบเรียบร้อยครับ ยอดค้างคงเหลือ 275000 บาท 2ปี ยอดลดลงน้อยมาก ตอนเเรกต่อรองที่ 150000 บาท ไม่ยอม สรุปจบที่ 200000 บาท ลดให้ ประมาณ 30 % ตามที่ทางท่านประธานเคยพูดไว้เป๊ะ ส่วนลดไม่เกินไปกว่านี้ แต่ในเมื่อมีตังมีโอกาสก็ปิดซะเลย เงินเก็บ 2 ปีหายวับไปกับตา เหลือเงินใช้ 8000 กว่าบาทตลอดเดือน แต่ก็ภูมิใจที่เราสามารถทำได้ นี่คือบทเรียนครั้งสำคัญของชีวิตเลยครับการไม่เป็นหนี้ดีที่สุด และได้เรียนรู้การวินัยในการใช้เงิน รู้จักการวางแผนการเงิน การใช้ชีวิต มากขึ้น ขอเป็นกำลังใจเพื่อนสมาชิกทุกคนสู้ๆครับปัญหาทุกอย่างมีทางแก้เสมอ ขอบคุณท่านประธานเพื่อนสมาชิกทุกท่านที่ให้คำแนะนำดีๆตลอดมา ขอบคุณจากใจครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.703 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena