เริ่มต้นหยุดจ่าย ขอคำเเนะนำด้วยนะครับ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81101 โดย jackTs
หลังจากที่ศาลพิพากษาตัดสิน(ด้วยวาจา)ไปนานเกินกว่าสองเดือนแล้ว แต่เอกสารคำพิพากษาที่ถูกตีพิมพ์อย่างเป็นทางการ ยังไม่ได้ถูกจัดส่งมาถึงยังบ้านของลูกหนี้ ลูกหนี้ควรไปขอคัดคำพิพากษา(ขอถ่ายเอกสารคำพิพากษา)ที่ศาลด้วยตนเอง เพื่อเป็นการป้องกันเหตุ ในกรณีที่เอกสารคำพิพากษาดังกล่าวจัดส่งมาไม่ได้หรือจัดส่งผิดพลาด เพราะถ้าหากลูกหนี้ไม่กระตือรือล้นทำอะไรเลย พอเวลาผ่านไปนานๆ เจ้าหนี้ก็อาจทำเรื่องบังคับคดีลูกหนี้ต่อไปตามขั้นตอนของกฎหมาย

หลังจากที่ลูกหนี้ได้รับเอกสารคำพิพากษาแล้ว หากลูกหนี้ต้องการซื้อเวลาเพื่อการต่อรอง Haircut กับเจ้าหนี้กันใหม่อีกครั้ง ลูกหนี้ก็ต้องรีบดำเนินการใช้วิธี"หักคอจ่าย" เพื่อเป็นการประวิงเวลาและป้องกันไม่ให้เจ้าหนี้ทำการอายัดเงินเดือนหรือยึดทรัพย์ได้ แต่การ"หักคอจ่าย"แบบนี้...มันจะมีดอกเบี้ยเดินตามตูดด้วย

วิธี"หักคอจ่าย" ในกรณีนี้เป็นหน๊้ 320,000
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43715&Itemid=64#76608

การหักคอจ่าย แล้วค่อยมา Haircut ทีหลัง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=38002&Itemid=64#69307

รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยครับ เรื่องหมายศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43866&Itemid=64#78324

สอบถามเรื่องขึ้นศาลค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40812&Itemid=64#49199

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81194 โดย chai202519
ขอบคุณครับท่านประธาน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #83076 โดย chai202519
อัพเดทล่าสุดครับผ่านไปเดือนกว่าแบบเงียบๆ ไม่ได้เข้ามาอัพเดทเลย ความคืบหน้าของ city กับ standard ล่าสุด city เรื่องอยู่ที่ บริษัทเชษ ยอดล่าสุด 269000 อัยยะ จากวงวงเงินบัตร 217000 เฮ้อเหนื่อยใจ ล่าสุดก็โทรมาให้จ่ายหยอดเข้ามาก่อนสัก 100 เพื่อรักษาบัญชี 100 นึงก็จะเอาเนาะ ผมเลยหักประเด็นคุยกันเรื่องปิดบัญชีไปเลยเพราะเราบอกไม่มีตังส่งหรอก 50 100 ก็ไม่มี เค้าบอกงั้นถ้าจะปิดลดเหลือ 170000 นึกในใจบัญชีนี้เคยลดให้เหลือ120000 แต่เราเอาไปปิดบัญชีอื่นก่อนเงินเก็บเลยหมด นี่มึงจะขูดเลือดขูดเนื้อกุไง เราก็บอกว่าโหจะหาเงินจากไหนละถ้าสัก 120000อาจะพอหาได้เพราะคุยกะญาติไว้จะขอยืมเค้าก่อน มันก็บอกงั้นส่งเอกสารขอส่วนลดเข้ามาจะลองยื่นดูให้ ผมก็ส่งเอกสารเขียนรายละเอียดตามที่ชมรมบอกและเคสแบบนี้ผมก็เคยยื่นต่อรองแบบนี้มาแล้วก็ได้ผล แต่ไม่เป็นยังงั้นวันรุ่งขึ้นมันโทรมาบอกลดได้เเค่150000 ผมก็บอกงั้นผมคงไม่ไหว เจอกันที่ศาลละกัน มันก็บอกว่ามีวิธีแก้ไขคือระยะ3เดือนนี้ก่อนฟ้องคุณพยายามหามาจ่ายก่อนเข้ามาก่อนเพื่อให้เค้าเห็นว่าคุณมีเจตนาจะจ่าย ว่าไปนั่นเฮ้อ หลังจากนั้นคุณก็สามารถปิดได้ก่อนฟ้อง อะเอาเข้าไป แต่ก็ยังดีอีกตั้ง 3เดือนนะกว่าจะฟ้อง 555 นี่ก็ปีกว่าแล้วจะให้มันเน่าไปไหน

8 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83498 โดย chai202519
อัพเดทข่าวดีซักหน่อยกับ standard charter ครับล่าสุดไปปิดจบแล้วจากยอดล่าสุด 190000 บาทปิดจบที่ 80000 บาท เป็นอะไรที่ดีใจมากๆบทจะมาก็มาแบบไม่ตั้งตัวเจ้าหน้าที่คุยดี ทีนี้ก็เหลือ ready credit ตัวเดียวแล้วเรายอดล่าสุด260000 สงสัยต้องจบกันที่ศาลเพราะตังหมด ถ้าไม่เจอชมรมนี้สงสัยสติแตกแน่เลยขอบคุณกรรมการชมรมเเละเพื่อนสมาชิกทุกคนที่มีคำแนะนำดีๆๆเหลืออีกนิดเดียวก็คงเป็นอิสระจากบัตรเครดิต บัตรสินเชื่อละครับ

8 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83499 โดย MK245
เจ้านี้ที่ปิดจบได้ เค้าทิ้งเวลาให้ตั้งตัวนานมั๊ยคะเค้าไมืรีบฟ้องใช่มั๊ย แล้วบริษัทที่ทวงนี้คือใครคะ

8 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83503 โดย chai202519

MK245 เขียน: เจ้านี้ที่ปิดจบได้ เค้าทิ้งเวลาให้ตั้งตัวนานมั๊ยคะเค้าไมืรีบฟ้องใช่มั๊ย แล้วบริษัทที่ทวงนี้คือใครคะ

ของผมหยุดมาปีกว่ายังไม่มีเจ้าไหนถึงขั้นฟ้องครับเพราะส่วนมากผมจะรับสายตลอดบอกตรงๆเลยว่าติดปัญหาเรื่องเงิน ไม่สามารถชำระเป็นงวดได้แต่ถ้าจะให้ปิดเดียวจะหายืมญาติมาปิดให้ ส่วนบนิษัททวงหนี้ก็คือบริษัทที่รับจ้างจากธนาคารมาตามทวงหนี้ถ้าทวงได้ก็ได้ค่าคอมอะครับ

8 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83515 โดย MK245
รับสายตลอดนะคะ แต่ก็โดน TMB ฟ้องแล้วคะ

8 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83516 โดย chai202519

MK245 เขียน: รับสายตลอดนะคะ แต่ก็โดน TMB ฟ้องแล้วคะ

ถ้าเค้าฟ้องเราก็ไปห้ามเค้าไม่ได้หรอกครับแต่เราก็ต้องดำเนินตามเเนวทางชมรมต่อครับว่าจะสู้หรือจะยอมขึ้นอยู่กับเราว่าเราจะเดินตามแนวทางแบบไหนแต่อย่าลืมว่าแฮคัททำได้ตลอดเวลาถึงจะโดนฟ้องหรือไม่โดนก็ตามสู้ๆครับ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84390 โดย chai202519
ไม่ได้เข้ามาซะนานขอมาอัพเดทนิดนึงครับเพราะเหลือตัวสุดท้าย ready ยอดอัพเดทล่าสุดปาไป 270000 จากวงเงิน220000 ดอก50000อะไรจะเยอะปานนั้น. ตอนนี้ก็รอหมายศาลอย่างเดียวครับเพราะเงินเก็บไม่มีแต่เอะยังไงไม่ฟ้องซะทีปาเข้าไปปีกว่าละ กะว่าฟ้องมาเดียวลองไปต่อรองผ่อนแบบสบายๆหน่อยถ้าไม่ได้คงสู้คดีกันยาวๆๆครับ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84646 โดย chai202519
รบกวนสอบถามเพื่อนสมาชิกที่เคยขึ้นศาลหน่อยครับตอนนี้คาดว่าคงจบที่ศาล กรณีการสู้คดีถ้าเราแพ้คดีเราสามารถผ่อนจ่ายได้อันนี้พอจะมีกระทู้ให้อ่านครับ ส่วนถ้าเราชนะคดีแล้วยังมียอดค้าง เช่นยอดฟ้อง 300000 สู้คดีเรื่องดอกเบี้ยเกินแล้วศาลสั่งให้จ่าย150000 ยอดนี้เราต้องจ่ายงวดเดียวเลยหรือยังสามารถผ่อนจ่ายได้อีกครับ ขอบคุณครับ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84647 โดย Rasitayee

chai202519 เขียน: อัพเดทข่าวดีซักหน่อยกับ standard charter ครับล่าสุดไปปิดจบแล้วจากยอดล่าสุด 190000 บาทปิดจบที่ 80000 บาท เป็นอะไรที่ดีใจมากๆบทจะมาก็มาแบบไม่ตั้งตัวเจ้าหน้าที่คุยดี ทีนี้ก็เหลือ ready credit ตัวเดียวแล้วเรายอดล่าสุด260000 สงสัยต้องจบกันที่ศาลเพราะตังหมด ถ้าไม่เจอชมรมนี้สงสัยสติแตกแน่เลยขอบคุณกรรมการชมรมเเละเพื่อนสมาชิกทุกคนที่มีคำแนะนำดีๆๆเหลืออีกนิดเดียวก็คงเป็นอิสระจากบัตรเครดิต บัตรสินเชื่อละครับ

สอบถามของ standard หน่อยค่ะหยุดกี่เดือนค่ะ ถึงได้ส่วนลดงามขนาดนี้ ดิฉันก็รออยู่ค่ะ ไม่มาสักที

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84649 โดย chai202519

Rasitayee เขียน:

chai202519 เขียน: อัพเดทข่าวดีซักหน่อยกับ standard charter ครับล่าสุดไปปิดจบแล้วจากยอดล่าสุด 190000 บาทปิดจบที่ 80000 บาท เป็นอะไรที่ดีใจมากๆบทจะมาก็มาแบบไม่ตั้งตัวเจ้าหน้าที่คุยดี ทีนี้ก็เหลือ ready credit ตัวเดียวแล้วเรายอดล่าสุด260000 สงสัยต้องจบกันที่ศาลเพราะตังหมด ถ้าไม่เจอชมรมนี้สงสัยสติแตกแน่เลยขอบคุณกรรมการชมรมเเละเพื่อนสมาชิกทุกคนที่มีคำแนะนำดีๆๆเหลืออีกนิดเดียวก็คงเป็นอิสระจากบัตรเครดิต บัตรสินเชื่อละครับ

สอบถามของ standard หน่อยค่ะหยุดกี่เดือนค่ะ ถึงได้ส่วนลดงามขนาดนี้ ดิฉันก็รออยู่ค่ะ ไม่มาสักที

ประมาณ1ปีกับอีก1เดือนครับบทจะมาก็มาแบบไม่ตั้งตัวคุยง่ายกว่าทุกบัตรลดเยอะกว่าทุกบัตรครับ

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #86526 โดย Tom9449
ขอสอบถามเรื่องสแตนดาร์ดครับว่าเจ้าหน้าที่แบงค์หรือสำนักกฏหมายอ่ะครับที่เสนอส่วนลดมา เขาเสนอมาเองเลยเหรอครับ ลดได้เยอะจัง ผมหยุดมาครบ1ปีกำลังจะปิดเจ้านี้อยู่ มีเสียงขู่ฟ้องมาเป็นระยะๆ

chai202519 เขียน:

ประมาณ1ปีกับอีก1เดือนครับบทจะมาก็มาแบบไม่ตั้งตัวคุยง่ายกว่าทุกบัตรลดเยอะกว่าทุกบัตรครับ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86929 โดย chai202519

Tom9449 เขียน: ขอสอบถามเรื่องสแตนดาร์ดครับว่าเจ้าหน้าที่แบงค์หรือสำนักกฏหมายอ่ะครับที่เสนอส่วนลดมา เขาเสนอมาเองเลยเหรอครับ ลดได้เยอะจัง ผมหยุดมาครบ1ปีกำลังจะปิดเจ้านี้อยู่ มีเสียงขู่ฟ้องมาเป็นระยะๆ

โทษทีครับไม่ได้เข้ามาอัพเดทนานเลย ของ standard เค้าเสนอมาเองครับ ตอนแรกจะเอา 120000 ผมยืนกระต่ายขาเดียว บอกหาได้ 80000 เองครับถ้าไม่ได้ก็คงเจอกันที่ศาล สุดท้ายเค้ายอมที่80000 ครับ ตัวนี้ผมกะสู้คดีเลยครับเพราะเป็นสินเชื่อดอกเบี้ย 23%

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86944 โดย Tom9449
ขอบคุณครับ standardของผมตอนนี้เรื่องอยู่ที่บริษัท เชษฐ์ ต่อรองไม่ลดเลย เดือนนี้ครบ1ปี พอดี ต้องรอกันต่อไป

Tom9449 เขียน: ขอสอบถามเรื่องสแตนดาร์ดครับว่าเจ้าหน้าที่แบงค์หรือสำนักกฏหมายอ่ะครับที่เสนอส่วนลดมา เขาเสนอมาเองเลยเหรอครับ ลดได้เยอะจัง ผมหยุดมาครบ1ปีกำลังจะปิดเจ้านี้อยู่ มีเสียงขู่ฟ้องมาเป็นระยะๆ

โทษทีครับไม่ได้เข้ามาอัพเดทนานเลย ของ standard เค้าเสนอมาเองครับ ตอนแรกจะเอา 120000 ผมยืนกระต่ายขาเดียว บอกหาได้ 80000 เองครับถ้าไม่ได้ก็คงเจอกันที่ศาล สุดท้ายเค้ายอมที่80000 ครับ ตัวนี้ผมกะสู้คดีเลยครับเพราะเป็นสินเชื่อดอกเบี้ย 23%

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87541 โดย chai202519
อัพเดทล่าสุดครับ ยังไม่มีความคืบหน้าใดๆเลย ผ่านไป1ปี7เดือน เหลือเรดดี้ตัวสุดท้าย ยอด220000โดดไป280000อืม เยอะมากๆ จะฟ้องก็ไม่ฟ้อง แถมบอกให้จ่ายเข้าไปสัก500พอบอกไม่มี100ก็ได้เพื่อแสดงเจตนาที่จะจ่ายว่าไปนั่น พอถามว่าเหลือเวลาอีกนานมั้ยกว่าจะฟ้องเพราะตอนนี้ผมวิ่งหาตังมาปิดอยู่ มันก็บอกว่าได้ข่าวว่าจะส่งฟ้องกลางสิงหานี้ อืมได้ข่าวว่า แปลว่าเดาเอาใช่มั้ย สรุปคือจะให้เราจ่ายหยอด แถมไม่ยอมฟ้องพอถามส่วนลดบอก ลดเต็มที่ 180000 อืมลดลงมา40000 จากยอดเงินต้น งั้นรอต่อไปละกัน

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87804 โดย chai202519
อัพเดทล่าสุดครับ ready credit เงินต้น220000 ยอดล่าสุดรวมดอกเบี้ย289000 ดอกบานเต หลังจากเตะถ่วงมานานวันนี้เจ้าหนี้แจ้งว่าส่งฟ้องแล้วเลยถามเลขคดีดำแล้วเชคในเวบของศาลเจอหมายเลขคดีดำและวันนัดพิจารณเป็นเดือนกุมภาพันธ์ปีหน้า คิดในแง่ดีมีเวลาอีกตั้ง6เดือนต่อลมหายใจให้เวลาเยอะมากในการหาตังมาปิดก่อนขึ้นศาล จะทันมั้ยน้อ แต่ก็ยังไม่วายตะล่อมให้เราจ่ายเข้าไปสัก100-200เพื่อพิจารณาส่วนลดอืมนะ แถมมีบีบทางอ้อมว่าถ้าไปไกล่เกลี่ยอย่างมากเค้าก็ให้ปีเดียวหลังจากนั้นต้องจ่ายให้หมดงวดเดียว มันจริงหราครับนั่นเท่าที่อ่านของเพือนสมาชิกคือสามารถผ่อนต่อได้อีกจนกว่าเราจะหาเงินมาปิดหมดแต่ดอกเบี้ยก็จะเป็น15%ไม่ใช่หรือ แถมบอกถ้าเป็นไปได้ควรหาเงินก้อนมาปิดดีกว่า เอะยังไง เลยถามว่าแล้วมีส่วนลดมั้ย เค้าบอกตอนนี้น่าจะปิดได้ที่170000 อืมยังเยอะอยู่แถมตังไม่มีอะดิ งั้นรอไปอีกหน่อยให้สุกงอมกว่านี้ก็แล้วกัน

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87810 โดย pdo

chai202519 เขียน: ขอบคุณครับ เตรียมตัวไว้ครับเผื่อได้สู้กันยาวๆ
City advand ดอกเบี้ย 15%ค่าธรรมเนียม 7%
standard ดอกเบี้ย22.99% อันนี้ไม่เลี่ยง

ให้กำลังใจครับ
พึ่งหยุดจ่ายมาเหมือนกันคับ 3 เดือนแล้ว

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87811 โดย chai202519
สู้ต่อไปครับใกล้ถึงจุดหมายแล้ว

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87852 โดย chai202519
สอบถามหน่อยครับพอดีหาข้อมูลไม่เจอ วันนี้ได้รับหมาศาลอนุมัติฟ้อง 29/07/2559นัดพิจารณา 6/02/2560 ยอดฟ้อง 310000 เพราะดูจากยอดฟ้องเยอะมาก วงเงินบัตร 221700 ยอดที่ผมค้างชำระ 170000 เริมหยุด 02/2558 รวมประมาณ 1 ปี6เดือน หรือ18เดือน ไม่รู้ว่าเค้าคิดยังไงยอดฟ้องถึงเยอะขนาดนี้ครับ รบกวนหน่อยครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.758 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena