การขอส่วนลดหนี้ ต้องส่งบัตรประชาชนไปให้เจ้าหนี้มั้ยค่ะ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #64504 โดย momninva
วันจันทร์ที่ผ่านมาได้มี จนท.จากกสิกรโทรมาทวงหนี้ และได้ตกลงที่จะชำระหนี้ที่ยอด 14500 บาท จากยอดหนี้ประมาณ 28000 บาท ทางจนท.จึงแฟกซ์เอกสารมาให้กรอกและให้แนบบัตรประชาชนพร้อมเอกสารยืนยันว่าเรามีภาระหนี้ตัวอื่น เพื่อจะนำไปขอส่วนลดหนี้กับทางธนาคารให้ แต่ดิฉันได้ปฏิเสธที่จะส่งเอกสารให้แล้วค่ะ
ดิฉันขอสอบถามดังนี้ค่ะ
- ดินฉันควรจะส่งเอกสารไปให้กับ จนท คนนี้หรือไม่
- ตั้งแต่ปฏิเสธไปแล้ว จนท ไม่โทรมา 5 วันแล้วค่ะ ใจจริงอยากชำระหนี้ตัวนี้มาก ดิฉันควรทำอย่างไรดี

รบกวนถามแค่นี้ค่ะ ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #64505 โดย chai202519
ส่งเอกสารไปได้แต่ต้องขีดคร่อมบอกว่า ....ใช้สำหรับขอส่วนลดชำระหนี้เท่านั้น .....ห้ามใช้สำหรับปรับโครงสร้างนี้นะ.....ประมาณนี้ครับ แต่ทางที่ดีไปหากระทู้อ่านิดนึงครับจะได้เข้าใจ ธนาคารคงไม่ใจดีขนาดทำเรื่องขอส่วนลดให้หรอกครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #64506 โดย momninva
ขอบคุณคุณ chai202519 ค่ะ เคยอ่านกระทู้พี่กอบัวก็เลยปฏิเสธ จนท คนนั้นนะคะ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65458 โดย momninva
ตอนนี้หยุดจ่าย tmb มาสามเดือนกว่าวันที่ 16 นี้ก็จะ 4 เดือนแล้วค่ะ จนท แบงค์โทรมาว่าถ้าครบ 4 เดือนก็จะส่งให้ฝ่ายกฎหมายดำเนินการต่อ ดิฉันจึงอยากจะถามว่ามีท่านใดเคยเจรจาขอส่วนลดกับ จนท แบงค์โดนตรงหลังจากหยุดจ่ายมาสามเดือนกว่าบ้างมั้ยค่ะ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65463 โดย jadeagro1706

momninva เขียน: ตอนนี้หยุดจ่าย tmb มาสามเดือนกว่าวันที่ 16 นี้ก็จะ 4 เดือนแล้วค่ะ จนท แบงค์โทรมาว่าถ้าครบ 4 เดือนก็จะส่งให้ฝ่ายกฎหมายดำเนินการต่อ ดิฉันจึงอยากจะถามว่ามีท่านใดเคยเจรจาขอส่วนลดกับ จนท แบงค์โดนตรงหลังจากหยุดจ่ายมาสามเดือนกว่าบ้างมั้ยค่ะ

ส่งให้สำนักกฎหมายดำเนอนการก็ส่งให้สำนักกฎหมายข้างนอกจัดการคับซึ่งก็เริ่มเจรจาขอส่วนลดHC ได้คับแต่ช่วงแรกจะน้อยนิดนึงคับ ของผมTMB นี่หยุดเกือบ6 เดือนอ่ะครับก็เป็นสำนักงานกฎหมายข้างนอกโทรมาคุยHC ไงได้ 45 % ได้ครับ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65658 โดย momninva
อยากทราบว่าใบยืนยันส่วนลดหนี้ของ กสิกร ใช้เวลานานไหมค่ะกว่าจะส่งมาให้

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65659 โดย tip.P
ตอบคุณ momninva คะ

กสิกรไม่โหดคะ เท่าที่อ่านกระทู้เพื่อนๆสมาชิก กรณีนี้ถ้าคุณอยากปิดก็สามารถโทรหาจนท คนเดิมได้ คุยให้เรียบร้อยแล้วส่งบัตร ปชช ขีดคร่อมนะคะ อย่าลืม เขียนว่าใช้เพื่อขอส่วนลดสำหรับปิดบัญชีเท่านั้น

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65663 โดย ลูกเสือ
ส่งได้ครับทำอย่างกระทู้ด้านบน แต่ก็ไม่อนุมัติยอดปิดสวยๆก็มี หรือบางทีก็แค่เช็คข้อมูลเรา แบบว่า UP DATE ที่อยู่เราครับ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65675 โดย pim9565
กรุงศรีฯ ก็ขอเอกสารเหมือนกันค่ะ เลยกลับมาหาข้อมูล คิดว่าจะไม่ส่งเหมือนกันค่ะ สู้ๆ ค่ะ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65676 โดย FFM

pim9565 เขียน: กรุงศรีฯ ก็ขอเอกสารเหมือนกันค่ะ เลยกลับมาหาข้อมูล คิดว่าจะไม่ส่งเหมือนกันค่ะ สู้ๆ ค่ะ

กรุงศรีของผมไม่เคยขออะไรเลย มีแต่ถามว่ามีหนี้ที่อื่นไหม ก็บอกไปตามจริง สุดท้ายก็ได้ส่วนลด

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65677 โดย pim9565

FFM เขียน:

pim9565 เขียน: กรุงศรีฯ ก็ขอเอกสารเหมือนกันค่ะ เลยกลับมาหาข้อมูล คิดว่าจะไม่ส่งเหมือนกันค่ะ สู้ๆ ค่ะ

กรุงศรีของผมไม่เคยขออะไรเลย มีแต่ถามว่ามีหนี้ที่อื่นไหม ก็บอกไปตามจริง สุดท้ายก็ได้ส่วนลด

นั่นจิ พรุ่งนี้นัดคุยกะ จนท ถึงส่วนลด และคงจะไม่ส่งเอกสารไปอะค่ะ.... :เฮ้อ:

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65726 โดย momninva
และแล้วก็ได้มาค่ะ เที่ยงนี้จะไปปิดแล้วค่ะ น้อง จนท.ที่ทวงช่วยตามให้ และพูดดีด้วยค่ะ ถึงจะลดน้อยแต่ก็ดีกว่าจ่ายเต็ม

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67749 โดย momninva
วันนี้กลับมาบ้านไปหยิบเอกสารที่ตู้จดหมายแล้วเปิดอ่าน พอเห็นข้อความถึงกับตกใจเลยค่ะ เป็นหนังสือแจ้งมาเกี่ยวกับข้อมูลที่กสิกรส่งข้อมูลเครดิตของดิฉันให้กับบริษัทข้อมูลเครดิตแห่งชาติ เงิน 15000 ที่ตกลงปิดบัญชีกับ สนง.กฎหมาย เป็นจำนวนเงินที่ชำระในแต่ละงวดงวด และยังมียอดหนี้คงเหลือ 13,906.87 และเอกสารที่ส่งไปขอส่วนลดคือ การส่งไปทำสัญญาปรับปรุงโครงสร้างหนีี้ มีใครเจอแบบนี้ไหมค่ะ ดิฉันโดน สนง.กฎหมายหรอกรึเปล่าค่ะ ดิฉันควรจะทำอย่างไรดีตอนนี้ทุกข์ใจมากเลยค่ เพราะวันนี้พึ่งได้รับหนังสือทวงหนี้จาก tmb อีก 1 ฉบับ

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67750 โดย noolek
การให้ส่วนลดเราต้องส่งบัตรประชาชนและเขียนขอส่วนลดการชำหนี้เพื่อปิดบัตรของธนาคาร... เป็นการยืนยันของเราค่ะ ทำบ่อยค่ะหลายธนาคารแล้วค่ะ คุณ momninva

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67772 โดย omoshiroi
เหตุผลที่ทางฝ่ายเจ้าหนี้ ต้องการให้ลูกหนี้ส่งเอกสารส่วนตัว เช่น

- สำเนาบัตรประชาชน
- สำเนาทะเบียนบ้าน
- สลิปเงินเดือน
- และหลักฐานที่เป็นหนี้กับสถาบันการเงินอื่นๆ

ทั้งๆที่เอกสารส่วนตัวของลูกหนี้ ส่วนใหญ่ ทางฝ่ายเจ้าหนี้เองก็มีอยู่แล้ว
เพราะในตอนที่สมัคร บัตรเครดิต/สินเชื่อ มันก็บังคับให้ลูกหนี้ต้องถ่ายสำเนาเอกสารส่วนตัวต่างๆ แนบไปพร้อมกับใบสมัครด้วย มิฉะนั้นก็จะไม่สามารถผ่านการอนุมัติได้...จริงไหม?

แต่ที่พวกมันต้องการให้ส่งไปใหม่อีกครั้ง...ก็เพื่อ

1. แอบเอาไปทำเป็นสัญญา ประนอมหนี้ , ปรับโครงสร้างหนี้ (สัญญานรก) โดยอ้างว่าทางตัวลูกหนี้ได้ยินยอมแล้ว จึงได้ส่งเอกสารเหล่านี้มาให้ฝ่ายเจ้าหนี้ เป็นผู้ดำเนินการให้แทน
วิธีป้องกันก็คือ ให้เขียนขีดคล่อม ด้วยข้อความประมาณว่า"เพื่อใช้ประกอบการพิจารณา ขอส่วนลดหนี้ กับธนาคาร xxxxxxx เท่านั้น"...ลงในสำเนาเอกสารทุกใบ ที่เป็นหลักฐานส่วนตัว

2. เพื่อนำไปพิจารณาให้เกิดกระบวนการ "เร่งรัด" การตัดสินใจอย่างใดอย่างหนึ่งออกมา...เช่น พิจารณาลดหนี้ให้ ว่าสมควรจะลดให้ได้เต็มที่ ได้ที่เท่าไหร่?...และถ้าหากการเจรจาลดหนี้นั้น เกิดไม่สำเร็จ...ก็จะได้รีบตัดสินใจ "ฟ้องโดยด่วนที่สุด" ก่อนที่เจ้าหนี้รายอื่นๆ มันจะมาชิงฟ้องตัดหน้าเอาไปเสียก่อน

3. เพื่อทำการ Upadte ข้อมูลจากเอกสารต่างๆ ที่ทางลูกหนี้จัดส่งไปให้ เช่น บัตรประชาชน , ทะเบียนบ้าน , ที่ทำงาน...ว่าทางลูกหนี้ได้มีการโยกย้ายบ้านไปอาศัยอยู่ที่ใหม่หรือไม่? , ปัจจุบันทำงานอยู่ที่ไหน? ...ที่อยู่ต่างๆของลูกหนี้ ณ.ปัจจุบัน ยังคงตรงกันกับข้อมูลที่ทางเจ้าหนี้จัดเก็บไว้หรือไม่?...เวลาทวงหนี้จะได้ตาม กัด , จิก , ข่มขู่ , ประจาน , กดดัน ได้ถูกต้องและตรงตัว...รวมทั้งการฟ้องและการส่งหมายศาลไปยังที่อยู่ของลูกหนี้(ตามมาตรา 17 ป.วิผู้บริโภค) และการติดตาม อายัด/ยึดทรัพย์ ของลูกหนี้(หลังจากที่ทำการฟ้องศาลแล้ว) จะได้ทำถูกต้องตามขั้นตอนของกฏหมาย

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78414 โดย momninva
ตอนนี้ได้รับหมายศาลจาก tmb แล้วค่ะ หลังจากหยุดจ่ายมาเกือบปี รู้สึกตื่นเต้นมากๆ กำลังอ่านบทความพี่ๆ ที่ผ่านการไปศาลมาแล้วเพื่อเตรียมความพร้อม หากท่านใดมีประสบการณ์ต้องการชี้แนะ รบกวนด้วยนะคะ ยินดีรับคำฟังทุกข้อความ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78438 โดย Na99

momninva เขียน: วันนี้กลับมาบ้านไปหยิบเอกสารที่ตู้จดหมายแล้วเปิดอ่าน พอเห็นข้อความถึงกับตกใจเลยค่ะ เป็นหนังสือแจ้งมาเกี่ยวกับข้อมูลที่กสิกรส่งข้อมูลเครดิตของดิฉันให้กับบริษัทข้อมูลเครดิตแห่งชาติ เงิน 15000 ที่ตกลงปิดบัญชีกับ สนง.กฎหมาย เป็นจำนวนเงินที่ชำระในแต่ละงวดงวด และยังมียอดหนี้คงเหลือ 13,906.87 และเอกสารที่ส่งไปขอส่วนลดคือ การส่งไปทำสัญญาปรับปรุงโครงสร้างหนีี้ มีใครเจอแบบนี้ไหมค่ะ ดิฉันโดน สนง.กฎหมายหรอกรึเปล่าค่ะ ดิฉันควรจะทำอย่างไรดีตอนนี้ทุกข์ใจมากเลยค่ เพราะวันนี้พึ่งได้รับหนังสือทวงหนี้จาก tmb อีก 1 ฉบับ

เค้าได้ส่งหนังสือรับรองปลดหนี้มาหรือเปล่าครับ ก่อนจ่ายไป :shy:

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78446 โดย momninva
ตัวนี้เคลียร์เรียบร้อยแล้วค่ะ ขอบคุณค่ะ ตอนนี้เหลือแต่ tmb รับหมายศาลเรียบร้อยแล้วค่ะ กังวลมากว่าจะทำอย่างไรดี พยายามอ่านกระทู้เก่าๆ หากมีคำแนะนำยินดีรับฟังมากค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.587 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena