ขออนุญาตค่ะ สมาชิกใหม่ค่ะ..เราโดนอายัดเงินเดือนไปแล้ว แต่ไม่เข้าใจการคิดเงินว่าจะสิ้นสุ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #64817 โดย pavlabkk
สวัสดีค่ะ เราเป็นสมาชิกใหม่ ไม่ค่อยทราบอะไรมากนัก ก่อนอื่นต้องขออภัยพี่ๆทุกคนนะคะที่อาจจะทำผิดๆหรือให้ข้อมูลไม่หมด แต่อย่างไรจะบอกทุกอย่างเพื่อให้พี่ๆสามารถตอบคำถามได้อย่างเต็มที่ที่สุดค่ะ ขออนุญาตเข้าเรื่องนะคะ
เราทำงานบริษัทเอกชน เมื่อปลายปีที่แล้ว ปี 2557 เดือนตค 57 (สิ้นเดือน) เราได้ถูกอายัดเงินเดือน โดยก่อนหน้านั้นได้มีหมายมาจากกรมบังคับคดี จ.ชุมพร (ที่เรามีทะเบียนบ้านอยู่ที่นั่นค่ะ)
รายละเอียดในใบมีดังนี้ค่ะ
ยอดซึ่งมีคำสั่งจากศาล = 60,716.45 บาท พร้อมอัตราดอกเบี้ยร้อยละ 15 ต่อปีของต้นเงิน 25.666.62 บาท นับจากวันฟ้อง (ฟ้องวันที่ 21 มิถุนายน 2553) เป็นต้นไปจนกว่าจะชำระเสร็จสิ้น โดยกำหนดค่าทนายความ 3,000 บาท
ต่อมาเราได้ถูกอายัดเงินเดือนเป็นจำนวน 30% ของเงินเดือน คือ 9,750 บาท เริ่มจากเงินเดือนของเดือน ตุลาคม 57 ค่ะ
และปัจจุบันนี้ เราส่งมาแล้ว 4 งวด (พรุ่งนี้สิ้นเดือนจะเป็นงวดที่ 5) และได้มีใบเสร็จครบ 4 ใบค่ะ ดังนั้นเราจึงคำนวณเองคร่าวๆดังนี้ค่ะ (ไม่แน่ใจว่าถูกต้องหรือไม่) 60,716.45 หักเดือนละ 30% = 9,750 บาท
ฉะนั้นเราจะต้องส่งไปประมาณ 6 เดือน (9,750x6 = 58,500) และ อีก 1 เดือน (2,216.45) ศิริรวมทั้งสิ้น ผ่อนชำระ 7 เดือน เป็นเงิน 60,716.45 .... ไม่ทราบว่าเราคิดแบบนี้ถูกต้องหรือไม่คะ
เนื่องจากวันนี้มีเอกสารมาถึงพี่สาวและพี่สาวได้ไลน์มาบอก เค้าแนบเอกสารมาว่า มีหนี้ตามคำพิพากษา 60,716.45 ค่าทนายความ 3,000 บาท ดอกเบี้่ยตามรายงานคิดถึงวันที่ 16 มค 58 17,615.03 รวมหนี้ 81,331 บาท ..... เราเลยสับสนค่ะ รบกวนพี่ๆช่วยอธิบายให้เราฟังหน่อยนะคะ ขอโทษนะค๊าพี่ๆที่ให้รายละเอียดอาจจะไม่ครบค่ะ (เราแนบไฟล์เอกสารการอายัดเงินเดือนมาให้ค่ะ อยากได้อะไรเพิ่มรบกวนแจ้งได้นะคะพี่ๆ) ขอบพระคุณพี่ๆมากๆค่า

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64835 โดย jackTs
.
ยอดหนี้แท้จริงที่ต้องชำระตามกฎหมาย เท่ากับ

หนี้ตามที่ศาลสั่ง = 60,716.45 บาท + ดอกเบี้ยร้อยละ 15 ของเงิน 25.666.62 บาท นับจากวันที่ฟ้องศาล จนถึง ณ ปัจจุบัน + ค่าทนายโจทก์ 3,000 บาท

= 60,716.45 + 17,614.55 + 3,000
= 81,331 บาท

ตัวอย่าง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42214&Itemid=64#61535

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65388 โดย supanza
รบกวนถาม จขกท นิดนึงคะ เราก็เปนคนนึงที่โดนหักเงินเดือน
โดย ก.พ. ที่ผ่านมาเป็นเดือนแรก เราเลยอยากถามนิดนึงคะ
เค้าจะมีบิลหรือใบเสร็จการชำระให้เราหรือป่าวคะ เห็น จขกท.เขียนไว้
ว่ามีใบเสร็จ 4 ใบ เราเคยตั้งกระทู้ถามแล้ว แอดมินใจดีช่วยตอบว่ามีแจ้งตอนปิดยอดทีเดียว
เราเลย งงๆ อะคะ

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67847 โดย pavlabkk

supanza เขียน: รบกวนถาม จขกท นิดนึงคะ เราก็เปนคนนึงที่โดนหักเงินเดือน
โดย ก.พ. ที่ผ่านมาเป็นเดือนแรก เราเลยอยากถามนิดนึงคะ
เค้าจะมีบิลหรือใบเสร็จการชำระให้เราหรือป่าวคะ เห็น จขกท.เขียนไว้
ว่ามีใบเสร็จ 4 ใบ เราเคยตั้งกระทู้ถามแล้ว แอดมินใจดีช่วยตอบว่ามีแจ้งตอนปิดยอดทีเดียว
เราเลย งงๆ อะคะ

ขออนุญาตตอบค่ะ ชองเราจะมีใบเสร็จจากกรมบังคับคดีส่งมาที่ออฟฟิศค่า
แล้ว HR จะเอามาให้อีกทีค่ะ ...ถ้าไม่ได้ต่อเดือนตามได้เลยนะคะ ทั้งทางกรมฯและฝ่ายบุคคลนะคะ
(เผื่อเค้าลืม)

Pavlabkk

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67849 โดย ching100
ผมสอบถามนิดนึงครับ หยุดจ่ายนานแค่ไหน ถึงจะโดนยึดเงินเดือนเหรอครับ ผมมีหนี้บัตรของธนชาตอยู่ 2 ใบ บัตรเครดิตและกดเงินสด รวมหนี้ 60,000 บาท...เงินเดือนเข้าธนชาต หยุดจ่ายไปแล้ว 1 เดือนครับ กำลังเข้าเดือนที่ 2...ผมหยุดจ่ายกี่เดือนถึงจะโดนยึดเงินเดือนหรือครับ ขอความกรุณนาด้วยครับ ขอบคุณมาก

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67850 โดย pavlabkk
สวัสดีค่ะ
ขอรบกวนถามเกี่ยวกับใบสถานะที่เราเข้า
ไปเช็คเครดิตบูโร ผล=0 ทั้งๆที่อยุ่ระหว่างอายัดเงินเดือน
ไม่เข้าใจจิงๆค่ะว่าคืออะไร เจตนาก้อคืออยากทราบว่าเราค้าง
อะไร ที่ไหน เท่าไหร่ไว้บ้าง (คือง่ายๆอยากเช็คดูน่ะค่ะว่ามีที่กำลัง
อายัดอยู่รึป่าว) ปรากฎว่าผลสรุปข้อมูลบช. เป็น 0 ค่ะ
แล้วอีกอย่างกรมบังคับคดีอยุ่ชุมพร เราจึงอยากได้รายงานคงเหลือ
ว่าผ่อนถึงไหน แต่เคยได้แค่ครั้งเดว คือ3เดือนแรก ยอด 81,000 หัก 9750/เดือน
เดือนหน้าก้อจ่าย9750 และ มิย.ถัดไปก้อจ่ายเศษ(เราคำนวนเวลาดูและ
ได้รับคำแนะนำจากพี่ๆในนี้ด้วยค่ะ)
1. ใบรายงานที่ได้มา คือ เราไม่มีหนี้ใช่ไม๊คะ (เป็น 0)
2. หากย้ายงานช่วงนี้จะต้องจัดการอย่างไรคะ

ปล.เราแนบไฟล์การเชคเครดิตบูโร + ใบเสร็จ 6 ใบ (แต่ส่ง
รวมเดือนนี้ 7 เดือนแล้ว) รอแต่ใบเสร็จใบที่7ค่ะ
ปล.2 บ.แม็กเน็ทส่งจม. ว่าเราผ่อนไปแค่ 3 เดือน ทำไมถึงเป็นแบบนี้คะ
หรือเราจะขอทางบ.แม็กเน็ทได้ไม๊คะ

ขอรบกวนด้วยค่ะ
ขอบพระคุณมากๆค่ะ
Pavlabkk
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67851 โดย pavlabkk

ching100 เขียน: ผมสอบถามนิดนึงครับ หยุดจ่ายนานแค่ไหน ถึงจะโดนยึดเงินเดือนเหรอครับ ผมมีหนี้บัตรของธนชาตอยู่ 2 ใบ บัตรเครดิตและกดเงินสด รวมหนี้ 60,000 บาท...เงินเดือนเข้าธนชาต หยุดจ่ายไปแล้ว 1 เดือนครับ กำลังเข้าเดือนที่ 2...ผมหยุดจ่ายกี่เดือนถึงจะโดนยึดเงินเดือนหรือครับ ขอความกรุณนาด้วยครับ ขอบคุณมาก

ขอตอบด้วยใจจิงนะคะ
คือ หนี้นี้มีอายุเกือบ 10 ปี แต่เพิ่งมี บ.แม็กเนท โทตามตอนเปลี่ยนงานใหม่เนี่ยค่า
1. ทบบ.เราอยุ่ตจว. เอกสารส่งไปไม่เคยได้รับ
2. ไม่ได้ไปขึ้นศาล
3. เจ้าหน้าที่ทวงหนี้ พอโทมาเจอตัวเราเมื่อ ตค.ปีที่แล้ว ปลายตุลาก้อมี
หมายจากกรมบังคับคดีเลยค่ะ

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67852 โดย ching100
ขอบคุณครับคุณ Pavlabkk ว่าแต่ หนี้ 10 ปีหมายถึง ไม่ได้จ่ายมา 10 ปีติดต่อกันเลยเหรอครับ...ยังไงก็เป็นกำลังไงใจนะครับ

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67859 โดย jackTs

pavlabkk เขียน: สวัสดีค่ะ
ขอรบกวนถามเกี่ยวกับใบสถานะที่เราเข้า
ไปเช็คเครดิตบูโร ผล=0 ทั้งๆที่อยุ่ระหว่างอายัดเงินเดือน
ไม่เข้าใจจิงๆค่ะว่าคืออะไร เจตนาก้อคืออยากทราบว่าเราค้าง
อะไร ที่ไหน เท่าไหร่ไว้บ้าง (คือง่ายๆอยากเช็คดูน่ะค่ะว่ามีที่กำลัง
อายัดอยู่รึป่าว) ปรากฎว่าผลสรุปข้อมูลบช. เป็น 0 ค่ะ
แล้วอีกอย่างกรมบังคับคดีอยุ่ชุมพร เราจึงอยากได้รายงานคงเหลือ
ว่าผ่อนถึงไหน แต่เคยได้แค่ครั้งเดว คือ3เดือนแรก ยอด 81,000 หัก 9750/เดือน
เดือนหน้าก้อจ่าย9750 และ มิย.ถัดไปก้อจ่ายเศษ(เราคำนวนเวลาดูและ
ได้รับคำแนะนำจากพี่ๆในนี้ด้วยค่ะ)
1. ใบรายงานที่ได้มา คือ เราไม่มีหนี้ใช่ไม๊คะ (เป็น 0)
2. หากย้ายงานช่วงนี้จะต้องจัดการอย่างไรคะ

ปล.เราแนบไฟล์การเชคเครดิตบูโร + ใบเสร็จ 6 ใบ (แต่ส่ง
รวมเดือนนี้ 7 เดือนแล้ว) รอแต่ใบเสร็จใบที่7ค่ะ
ปล.2 บ.แม็กเน็ทส่งจม. ว่าเราผ่อนไปแค่ 3 เดือน ทำไมถึงเป็นแบบนี้คะ

ผมรู้ถึงปัญหาที่คุณถามมาทั้งหมดนั่นแหละ ทั้งเรื่องเครดิตบูโร , การทวงหนี้ , อายุความ , การอายัดเงินเดือน , การคิดดอกเบี้ยหลังศาลพิพากษา...แต่ผมขี้เกียจพิมพ์อธิบายแล้วครับ(เพราะต้องพิมพ์อธิบายกันยาวมากๆ)

ถ้าคุณอยากรู้ ก็โทรมาถามผมละกัน จะอธิบายให้ฟัง

การอายัดเงินเดือนทำไมไม่แจ้งว่าหักกี่งวดถึงจะหมดหนี้จะได้รู้ยอดที่แท้จริงจะได้วางแผน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42775&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.530 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena