ญาติเสียชีวิตและยกบ้านให้แต่เป็นหนี้บัตรเครดิตด้วย ส่งต่อเดือนไม่ไหว ทำไงดีครับ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #66174 โดย surasak_sak
:cry2: ผมมีญาติคนหนึ่งสนิทกันมาก เค้ามีพี่น้องหลายคนแต่ไม่มีใครมาดูแลเค้าตอนเค้าป่วย ผมได้มีโอกาสดูแล แต่เค้าก็เสียชีวิต และได้ทำพินัยกรรมยกบ้านให้กับผม แต่มารู้ภายหลังว่าเค้าเป็นหนี้บัติเครดิตของกรุงศรี ประมาณ 70,000 บาท และเป็นหนี้กู้เงินจากธนาคารกรุงไทย อีกเกือบ 160,000 บาท ผมจะต้องทำยังไงดี (ตอนนี้กำลังยื่นเรื่องขอเป็นผู้จัดการมรดก) ช่วยผมหน่อยน่ะครับ ปัญหาอีกเรื่องคือ บ้านของญาติผมก็ยังผ่อนไม่หมด ติดธนาคาร ธอส.อีกเกือบ 400,000 บาท

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #66177 โดย jackTs
ทายาทหรือผู้รับมรดก จะต้องชดใช้หนี้ของผู้มอบมรดกด้วย แต่หนี้ที่ต้องชดใช้นั้น ต้องไม่เกินกว่ามูลค่าของมรดกที่ได้รับมา

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #66185 โดย surasak_sak
หนี้บัตรกับหนี้เงินกู้ก็จะมีดอกเพิ่มมากขึ้นทุกวัน แต่เราต้องรอคำสั่งศาล ในลักษณะแบบนี้ผมต้องจัดการยังไงดีครับ เพราะถ้าขายบ้านก็ไม่รู้ว่าจะปิดหนี้ทั้ง 2 ธนาคารได้ไหม เพราะตัวบ้านเองก็ยังผ่อนไม่หมด รบกวนให้คำแนะนำหน่อยน่ะครับ

9 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #66200 โดย jackTs
ถ้าคุณไม่อยากรับภาระหนี้สินของผู้ตาย ก็อย่าไปรับมรดกของเขาสิครับ
ไม่ต้องเป็นผู้จัดการมรดก ไม่ต้องไปเป็นทายาท
แล้วก็ปล่อยให้เจ้าหนี้มันยึดเอาทรัพย์สินของผู้ตายไปขายทอดตลาดเพื่อนำมาชำระหนี้...เท่านี้ก็จบ

คุณก็ไม่ต้องมาแบกรับภาระหนี้สินใดๆทั้งสิ้น

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.350 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena