ควรเริ่มศึกษาจากตรงไหนค่ะรบกวนแนะนำด้วยค่ะ

9 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 9 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #66600 โดย mukgu
สวัสดีค่ะ สมาชิกใหม่ค่ะกำลังจะศึกษาการปลดหนี้ แต่ไม่รู้ว่าควรจะเริ่มอ่านและศึกษาจากกระทู้ไหนก่อนดี รบกวนท่านผู้รู้แนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ (o_O)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #66604 โดย Prinyachamp
กระทู้ปักหมุดควรอ่านให้เข้าใจทั้งหมดครับ โดยเฉพาะ กระทู้วิธีแก้ไขหนี่ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64
ถ้าสงสัยก็เข้ามาถามในกระทู้ตัวเองครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #68746 โดย mukgu
ขอบคุณมากค่ะ เพิ่งว่างเข้า เดือนก่อนยุ่งมากมาย

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72164 โดย mukgu
ตอนนี้มีทั้งหนี้ับัตรเครดิต และหนี้นอกระบบ ไม่รุ้จะเริ่มตรงไหนดี
หนี้ บัตร ktc 42000
บัตร city 26000
easy buy 65000
speedy cash 45000
1st 51000
eaon 55000
นอกระบบ อีก 260000 (ร้อยดอกร้อย 5 หนี้ตัวเองและหนี้ค่ำประกับคนอื่น) ช่วงนั้นจำเป็นต้องใช้เงินจำนวนมาก

เงินเดือน 30000
ไม่รุ้จะเริ่มจากหนี้ไหนก่อนสับสนไม่มีสมาธิทำอะไรเลยค่ะตอนนี้

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72167 โดย yaya aung
อ่านกระทู้ปักมุด เยอะๆนะคะ เราเข้ามาอ่านทุกวันแรกๆเครียดมาก ทุกวันนี้ดีขึ้นพยายามเก็บเงินให้ได้เยอะๆรอปิด โทรมาท้วงก็บอกไม่มี ขอเลื่อนไปก่อน ^^ เลื่อนไปเรื่อยๆ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72168 โดย j.namsommut
อ่านกระทู้ปักหมุดเยอะๆ นะครับ แล้วจะเจอทางออกครับ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72171 โดย kidzdevilz
เหมือนที่ทุกคนบอก อ่านให้มากที่สุด ทำความเข้าใจ ส่วนตัวผมว่าของคุณยังไม่ถึงกับหนักหนามาก
หยุดจ่ายบัตร เก็บเงิน ส่วนหนี้นอกระบบลองๆหาอ่านดูครับ

ทุกอย่างทำได้ แก้ไขได้ครับ ลองอ่านๆหลายๆคนแล้วจะรู้ว่าของคุณไม่ฝช่เรื่องยากเลย กับหนี้เท่าหนี้ เงินเดือนเท่านี้

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72172 โดย chanisorn
มาเป็นกำลังใจให้ค่ะ ใจเย็น ๆ อ่านเยอะ ๆ ค่ะ แล้วจะเจอทางออก
ตอนนี้ดินฉันเริ่มสบายใจแล้วค่ะ ถึงแม้หนี้ยังไม่หมด แต่เราพบทางออกแล้ว
ทำตามแนวทางของชมรมค่ะ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72175 โดย Cat_kanjanasatrian
มาเป็นกำลังใจด้วยคน หยุดแล้วเหมือนกัน
ของ KTC เราได้รับหมายศาลแล้ว ขึ้นศาล 15 สิงหาคม 58 นี้ 2 บัตรก็ แสนกว่า
แต่ก็สู้ค่ะ อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด ทยอยปิด เลิกใช้บัตรเครดิต หลุดเมื่อไรก็สบายนะค่ะ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72196 โดย mukgu
ขอบคุณมากๆค่ะสำหรับคำแนะนำ แค่เดือนรี้จ่ายช้า easyกับ city โทรมาทุกวันวันละหลายรอบ จนรำคาญพูดไม่รู้เรื่อง

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72197 โดย NangFa08
ต้องทำใจนะคะ อดทนไว้ค่ะ เค้าก็ทำหน้าที่ของเค้า เราก็ทำหน้าที่ของเราคะ เพื่อวันหนึ่งเราจะเป็นไท สู้ ๆ ไปด้วยกันนะคะ ดิฉันก็เพิ่งเริ่มหยุด อีซี่ตื้อทุกวันเลยค่ะ บอกได้แค่ว่าไม่มี ยังไม่สะดวก

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72199 โดย dah

mukgu เขียน: ขอบคุณมากๆค่ะสำหรับคำแนะนำ แค่เดือนรี้จ่ายช้า easyกับ city โทรมาทุกวันวันละหลายรอบ จนรำคาญพูดไม่รู้เรื่อง

ของ dah ผ่านความรู้สึกนี้มาแล้วกับ อีซี เป็นแบบนี้แหละ แต่เป็นเจ้าแรกที่ให้สว่นลดกว่าครี่ง หลังจากหยุด

ไม่ถึง 3 รอบบิล ทนนิดนะ เก็บเงินรอเจรจาได้เลย

ค่อยๆ ไปนะ ยอดของคุณแต่ละตัว หลักหมื่น ของ dah แค่สองเจ้านี้ก็ 280,000 ยังมีอีก 10 เจ้าแน่ะ

รวมๆก็ล้านกว่าเอง ได้ขึ้นศาลแน่ๆ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72281 โดย mukgu
อ่อ หนี้หลักที่ขาดไม่ได้เลยอันนี้จ่ายตลอดคือ บ้านกับรถค่ะ รวมก็ 16000 บาท หมุนมาได้สักพัก ตอนนี้ตันหมดทุกทางเลยค่ะ :cry2:

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72283 โดย mukgu
รบกวนถามผู้รู้อีกเรื่องนะคะ ถ้าหากเรารอไกล่เกลี่ยที่ศาล จะมีผลกับอาชีพรับราชการเรามั้ยคะ ถ้าหากต้องขึ้นศาล

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72284 โดย FFM

mukgu เขียน: รบกวนถามผู้รู้อีกเรื่องนะคะ ถ้าหากเรารอไกล่เกลี่ยที่ศาล จะมีผลกับอาชีพรับราชการเรามั้ยคะ ถ้าหากต้องขึ้นศาล

ไม่มีครับ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72353 โดย mukgu
สอบถามอีกเรื่องในเรื่องอเครดิตบูโร หลังจากที่เราปิดครบทุกบัญชี เราจะติดแบคลิสบน บูโร นานแค่ไหนคะ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72355 โดย FFM

mukgu เขียน: สอบถามอีกเรื่องในเรื่องอเครดิตบูโร หลังจากที่เราปิดครบทุกบัญชี เราจะติดแบคลิสบน บูโร นานแค่ไหนคะ

3 ปีครับ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72356 โดย IAMERK
อีซี่บาย คือ Umay plus ตอนนี้ใช่ไหมครับ คุณดา (ขอโทษด้วยนะครับถ้าอ่านชื่อไม่ถูก) หลังจากเค้าลดให้แล้ว ส่งต่อยังไงครับ ขอรบกวนขอความรู้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

dah เขียน:

mukgu เขียน: ขอบคุณมากๆค่ะสำหรับคำแนะนำ แค่เดือนรี้จ่ายช้า easyกับ city โทรมาทุกวันวันละหลายรอบ จนรำคาญพูดไม่รู้เรื่อง

ของ dah ผ่านความรู้สึกนี้มาแล้วกับ อีซี เป็นแบบนี้แหละ แต่เป็นเจ้าแรกที่ให้สว่นลดกว่าครี่ง หลังจากหยุด

ไม่ถึง 3 รอบบิล ทนนิดนะ เก็บเงินรอเจรจาได้เลย

ค่อยๆ ไปนะ ยอดของคุณแต่ละตัว หลักหมื่น ของ dah แค่สองเจ้านี้ก็ 280,000 ยังมีอีก 10 เจ้าแน่ะ

รวมๆก็ล้านกว่าเอง ได้ขึ้นศาลแน่ๆ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72401 โดย j.namsommut

IAMERK เขียน: อีซี่บาย คือ Umay plus ตอนนี้ใช่ไหมครับ คุณดา (ขอโทษด้วยนะครับถ้าอ่านชื่อไม่ถูก) หลังจากเค้าลดให้แล้ว ส่งต่อยังไงครับ ขอรบกวนขอความรู้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

ขอตอบแทน : ใช่ครับ ถ้าได้รับส่วนลดแล้ว ถ้าเรามีเงินพอ เราก็จ่ายเขาเลย แต่ถ้ายังไม่พอ ก็เจรจา ขอผ่อนเขา กี่งวดก็ว่าไป (ถ้าเขาให้ผ่อน) แต่ถ้าลดแล้วเราคิดว่ามันยังเยอะอยู่เราก็รอก่อนไม่ต้องรีบ ให้เขาลดจนกว่าเราจะพอใจ หรือ มีจ่ายได้ครับ
หมายเหตุ.. ต้องขอหนังสือยืนยันยอดปิดบัญชีจากทางเจ้าหนี้ก่อนนะครับ..ค่อยจ่าย

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72414 โดย IAMERK
ขอบคุณครับ

j.namsommut เขียน:

IAMERK เขียน: อีซี่บาย คือ Umay plus ตอนนี้ใช่ไหมครับ คุณดา (ขอโทษด้วยนะครับถ้าอ่านชื่อไม่ถูก) หลังจากเค้าลดให้แล้ว ส่งต่อยังไงครับ ขอรบกวนขอความรู้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

ขอตอบแทน : ใช่ครับ ถ้าได้รับส่วนลดแล้ว ถ้าเรามีเงินพอ เราก็จ่ายเขาเลย แต่ถ้ายังไม่พอ ก็เจรจา ขอผ่อนเขา กี่งวดก็ว่าไป (ถ้าเขาให้ผ่อน) แต่ถ้าลดแล้วเราคิดว่ามันยังเยอะอยู่เราก็รอก่อนไม่ต้องรีบ ให้เขาลดจนกว่าเราจะพอใจ หรือ มีจ่ายได้ครับ
หมายเหตุ.. ต้องขอหนังสือยืนยันยอดปิดบัญชีจากทางเจ้าหนี้ก่อนนะครับ..ค่อยจ่าย

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.569 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena