อย่างไหน ถึง จะเรียกว่า ติด black list ครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #427 โดย Kantima
ข้อมูลของผม มีดังนี้ครับ
1. เป็นหนี้ บัตรเครดิต และสินเชื่อส่วนบุคคล รวมกัน ราวๆ 12-15 บริษัท
2. เกือบทุกเจ้า ใช้เต็มวงเงินแล้วครับ
3. ไม่ได้ชำระมา 2-3 งวดแล้วครับ

ได้ข้อมูล มาว่า หาก ไม่ชำระ ถึง 3 งวด แล้ว
เจ้าหนี้ จะส่งข้มมูล ให้บูโร
มีโอกาส ติด black list และจะแก้ยากมากใช่ไหมครับ

สงสัยดังนี้ครับ
1.หลายเจ้าหนี้ เริ่มโทร มาทวงเงิน ส่วนใหญ่ พูดจา เสียงไม่ค่อยน่าฟัง อันนี้ทำใหเครียดมาก
2..ทาง สหกรณืของหน่วยงาน มีการช่วยเหลือปลดหนี้ให้พนักงาน
โดย ล้างหนี้ให้ ทุกเจ้าหนี้ แล้วไปเป็นหนี้ กับ สหกรณ์เพียงเจ้าเดียว
แต่กว่าจะอนุมัติ ราวๆ ปลาย ธค 54 หรือต้นปี 55 เลยครับ กลัวจะไม่ทันการ

ผมควรทำอย่างไรดีครับ!!

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #428 โดย Skynine
อ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่านด่วนเลย ในนั้นมีคำตอบให้ทั้งหมด เพียงลงมืออ่านแล้วนำไปใช้ให้เกิด

ประโยชน์กับตัวเอง ติดแบล็คลิสต์ไม่น่ากลัวนะ ติดแบล็คเลเบิลน่ากลัวกว่า....ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด

หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Kantima

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #429 โดย Ly89

TONY SAELIM เขียน: ข้อมูลของผม มีดังนี้ครับ
1. เป็นหนี้ บัตรเครดิต และสินเชื่อส่วนบุคคล รวมกัน ราวๆ 12-15 บริษัท
- สมาชิกชมรมหลายๆคนก็เป็น 12-15 เจ้าเหมือนกันครับ
2. เกือบทุกเจ้า ใช้เต็มวงเงินแล้วครับ
-และเกือบทุกคนก็ใช้เต็มเหมือนกันครับ
3. ไม่ได้ชำระมา 2-3 งวดแล้วครับ
-มันเพิ่งแค่เริ่มต้นครับ หลายคนไม่ได้จ่ายเป็นปีแล้ว

ได้ข้อมูล มาว่า หาก ไม่ชำระ ถึง 3 งวด แล้ว
เจ้าหนี้ จะส่งข้มมูล ให้บูโร
-ถูกต้องแล้วครับ
มีโอกาส ติด black list และจะแก้ยากมากใช่ไหมครับ
-ติดแบล็คลิสของสถาบันการเงิน แก้ไม่ได้ครับ จะติดจนตายเลยล่ะ แต่ติดบูโร แค่3ปีหลังจากหมดหนี้ก็ขาวสะอาดแล้วครับ

1.หลายเจ้าหนี้ เริ่มโทร มาทวงเงิน ส่วนใหญ่ พูดจา เสียงไม่ค่อยน่าฟัง อันนี้ทำใหเครียดมาก
-อ่านปักหมุด วิธีแก้ปัญหาหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน ครับ เป็นด่านแรกใครๆก็ต้องเจอ ไม่ต้องเครียด มันป็นงานของเขา
2..ทาง สหกรณืของหน่วยงาน มีการช่วยเหลือปลดหนี้ให้พนักงาน
โดย ล้างหนี้ให้ ทุกเจ้าหนี้ แล้วไปเป็นหนี้ กับ สหกรณ์เพียงเจ้าเดียว
แต่กว่าจะอนุมัติ ราวๆ ปลาย ธค 54 หรือต้นปี 55 เลยครับ กลัวจะไม่ทันการ
-มันเป็นการรวมหนี้ไปไว้ที่ใหม่ หนี้ไม่หมด ต้องใช้คืนพร้อมกับดอกเบี้ยอีก ไม่แนะนำให้ทำอย่างนั้นครับ หยุดจ่ายทั้งหมด รับมือการทวงหนี้ทุกรูปแบบ อดออม เก็บเงินให้ได้มากที่สุด รอเวลาดีๆ ปิดบัญชีแบบมีส่วนลด ไม่นานเกินรอ เดี๋ยวหนี้ก็หมดครับผม....

ผมควรทำอย่างไรดีครับ!!
-อ่านปักหมุดด่วนเลยครับ

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Kantima

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #430 โดย Ly89

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #435 โดย Kantima
ขอบคุณ ทุกคำแนะนำครับ

ตอนนี้ รู้สึกว่า ปัญหาหนี้ ของตัวเอง นั้นไม่น่ากลัว อย่างที่เครียดมาเป็นเดือน เลย จริงๆๆ

อุ่นใจนะครับ ที่ได้เข้าร่วมชมรมดีๆ แบบนี้ มีเพื่อนๆ ร่วมอุดมการณ์เยอะแยะ 555

ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
:)

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #439 โดย Ly89

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #440 โดย Champcyber99
ไฟล์แนบ:

เราชาวชมรมหนี้เป้าหมายไม่เป็นหนี้อีกต่อไปเป็นกำลังใจให้ไม่มีอะไรที่เราทำไม่ได้สู้ๆๆๆๆๆๆอ่านมากๆๆนะครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #442 โดย Skynine

TONY SAELIM เขียน: ขอบคุณ ทุกคำแนะนำครับ

ตอนนี้ รู้สึกว่า ปัญหาหนี้ ของตัวเอง นั้นไม่น่ากลัว อย่างที่เครียดมาเป็นเดือน เลย จริงๆๆ

อุ่นใจนะครับ ที่ได้เข้าร่วมชมรมดีๆ แบบนี้ มีเพื่อนๆ ร่วมอุดมการณ์เยอะแยะ 555

ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
:)

ฝากเนื้อฝากตัวได้ และยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่คะ แต่ไม่รับฝากหัวใจนะจ๊ะ....หนี้เป็นเรื่องขี้ปะติ๋ว ณ ตอนนี้ ครอบครัว+ตัวเราต้องอิ่มก่อนหนี้เสมอ...

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้เสมอ สู้ๆๆ พี่อัง

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4524 โดย Kantima
-เป็นหนี้ บัตรและนอนแบงก์ รวมแล้วทุกๆเจ้า ราวๆ 7 แสนครับ
โปะผ่อนรถ และหนี้เก่า ของสหกรณ์ ก็เกือบสองล้าน แต่อนุมัติยอดตามนี้แล้ว

-ตอนนี้อยู่ในขี้นตอน ของการทำประกัน (ข้อกำหนด บังคับให้ทำ)
กว่าเรื่องจะเดิน ออกเช็ค จนท. บอกว่า ราว 1 เดือนครับ

-แต่!! ในระหว่างที่รออยู่นี้ เจ้าหนี้ โทร+จดหมาย ทวง มาตลอดครับ
เพราะแทบทุกบัตร ใช้เต็มวงเงิน และ ค้างมาแล้ว 3-4 งวด

-ตัวเลขยอดหนี้ ก็เปลี่ยนทุกวัน กลัวว่า ดอก และค่าติดตาม จะ
รับประทาน ไปเยอะ

1.ส่วนลด ที่จะได้ จากการชำระเต็มยอด จะได้ประมาณเท่าไหร่ครับ
2.ระหว่างที่รอเช็ค เพื่อเคลียร์หนี้ อยู่นี้ ควรทำยังไงครับ

ขอบคุณครับ :cheer:

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4526 โดย Mommyangel
โถ...อุตส่าห์ไปรวมหนี้ไว้ที่สหกรณ์...
แล้วยอดส่งแต่ละเดือนไหวมั๊ยคะ....

ชมรมไม่ค่อยสนับสนุนการรวมหนี้เท่าไหร่...
ส่วนมากจะแนะนำให้หยุดส่งแล้วเก็บเงินเพื่อรอส่วนลด แล้วชำระครั้งเดียว.....
ส่วนลดก็ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่าง

ส่วนดอกเบี้ยและค่าติดตาม...ลืมไปได้เลย....ทุกอย่างอยู่ที่การเจรจาค่ะ...

อ่านกระทู้...วิธีแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่าน"....เป็นกระทู้ปักหมุดสีแดง แถบเหลืองๆ อยู่ข้างบนนะคะ..

ทำการบ้านด้วยการอ่านเยอะๆ นะคะ...ทุกคำถามมีคำตอบอยู่แล้ว...จากกระทู้ที่บอกค่ะ

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4527 โดย Kantima
ทีแรก ก็ลังเลครับ

อีกอย่าง โครงการรวมหนี้ สหกรณ์เขา ปิด โครงการ 31 ธค 54 ครับ
ผมเองก็ ยื่นเอกสารวันสุดท้ายเลยครับ

หนี้ตัวนี้ หักเงินเดือนแล้ว คง เหลือไม่พอใช้
กะว่า คงต้องหารายได้เพิ่มครับ

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ^^

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4532 โดย Nok2865
คุณลองอ่านกระทู้เหล่านี้ดูนะ โดยเฉพาะกระทู้สุดท้าย
หลายคนใช้วิธีนี้ "รอด"
บางคน "เจ็ง"
เพราะไม่มีวินัยในการใช้จ่าย ได้เงินมาไม่ใช้หนี้ เอาไปใช้อย่างอื่นหมด
ขาดความอดทน ฉะนั้น คุณบอกเองว่า กู้มาตังค์ก็โดนหักหมด ไม่พอใช้
ต้องอดทนมากๆนะคะ อย่าลืมว่า หนี้คุณไม่หมด มันแค่โยกย้ายที่ และเจ้าหนี้เท่านั้นเอง
อ้อ...จะให้ฉลาด ต้องเก็บเงินไว้ให้ได้ จนกว่าจะได้ราคาแฮร์คัทงามๆ ให้สมกับเงินที่ไปกู้มา
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=32155#32243วิธีที่ 3 Thirdway out
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=9728ผลเสียของ Thirdway out
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=1450&catid=2 ตัวอย่างคำแนะนำของคนที่อยากใช้แนวทางของ Thirdway out
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=23681

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4542 โดย Skynine
เป็นเพียงคำแนะนำ จะทำตามหรือไม่ตามใจคุณ ใคร่ครวญให้ดีนะ พี่อังก็เคยทำแบบนี้มาก่อน
คิดว่าหนี้หมดสุดท้ายก็ไม่รอด ผ่านไปไม่ถึง 6 เดือน ก็ตันอีก อีกอย่างยืมมาก็ปิดไปได้แค่บางส่วน
พอไม่ไหวก็กดบัตรที่ยังไม่ได้คืนออกมาหมุน บางทีเราคืนบัตรไปแล้วมันก็ส่งมาให้ใหม่ แล้วก็ใช้อีก โดยที่
ตอนนั้นไม่คิดอะไร คิดว่าไหว แต่คิดผิด อีกอย่างมันเป็นการโยกหนี้ไปไว้ที่เดียวกัน หากไม่มีวินัยที่มากพอ
ก็บาดเจ็บอีก เดินตามแนวทางชมรมดีที่สุด พี่อังโดนอายัดเงินเดือนแล้ว+ต้องใช้หนี้สหกรณ์อีกด้วย
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

อ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่านอีกรอบ ก่อนตัดสินใจดีกว่าไหม...

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4553 โดย ntps
การกู้สหกรณ์ดีที่ดอกเบี้ยต่ำกว่าตลาดค่ะ แต่อยู่ที่คุณจะสามารถเจรจา
ให้เจ้าหนี้ทั้งหลายยืนยันเป็นลายลักษณ์อักษรลดหนี้ตามที่คุณ
ต้องการได้ไหมค่ะ และทันเวลาได้หรือไม่

กว่าจะได้เช็คออกมาจ่าย เจ้าหนี้คุณเขาจะรอไหมค่ะ ถ้าได้ก็ดีค่ะ

และคุณต้องพึ่งมีวินัยในการชำระหนี้คืนสหกรณ์ด้วยนะค่ะ เพราะ
ตอนนี้หนี้ที่คุณจะมีกับที่นี่จะก้อนใหญ่ขึ้นค่ะ ซึ่งเป็นข้อที่เราไม่
แนะนำให้ทำ เพราะการรอดจนจบปิดหนี้ยากค่ะ

ดิฉันก็เคยคิดตอนแรก จะรวมหนี้กับ Krungthai หรือ อิสลาม
ดอกถูกค่ะ แต่โชคดีที่ไม่ได้ทำ ไม่งั้นอาจตายเพราะเป็นหนี้ก้อน
โต ไม่รู้อีกกี่ปีจะปิดจบได้ค่ะ

ขอให้โชคดีค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4564 โดย tjulteera
ก็ตัดสินใจ รวมหนี้ไปแล้วซินะ เคารพในการตัดสินใจของคุณคะ
ประคบประคองให้รอดนะคะ (ถ้าเป็นเรา เราไม่เลือกวิธีรวมหนี้อย่างแน่นอน)

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4591 โดย Pych
ถ้าคุณกู้สหกรณ์แล้วได้เงินมาปิดหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อ ทั้ง Bank และ Non-Bank ได้ ผมว่า ก็เป็นวิธีที่ดีและจะสำเร็จลงได้ ถ้าคุณอ่านกระทู้ปักหมุด

1. วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

2. รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29

3. สิ่งที่สมาชิกควรทำ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29

และคุณสามารถเจรจา Hair Cut จนรวมจ่ายได้หมดทุกรายจริงๆ (จนเหลือหนี้สหกรณ์ที่เดียว) แล้วก็ขอให้ประหยัดอดออม จะได้เป็นไท หมดหนี้ได้จริงๆ

เพราะโดยทั่วไปแล้ว การกู้สหกรณ์ จะเสียดอกเบี้ยถูกมากๆ แถมหลายๆ ที่จะมีเงินปันผลจ่ายคืนให้ ยิ่งกู้มากขึ้น ยิ่งได้เงินปันผลมากขึ้น

ขอให้คุณหนักแน่น ต่อคำขู่ต่างๆ ของเจ้าหนี้และพวกโทรทวงหนี้ เพราะ Hair Cut สามารถทำได้ตลอด ถึงแม้จะมีหมายศาลมาแล้วก็ตาม ไม่ต้องกลัวนะครับ คุณจะได้ราคา Hair Cut งามๆ แต่ต้องใช้เวลา ดอกเบี้ยมันเพิ่มไปเรื่อยๆ แต่ส่วนลดก็มากขึ้นเรื่อยๆ นะครับ

ผมกลัวว่า คุณจะกลัวคำขู่ แถมมีเงินก้อนในมือ จะได้ราคา Hair Cut ไม่ดีเท่าที่ควรจะเป็น ด่วนใจร้อนจ่าย Hair Cut ไป ทั้งๆ ที่รออีกเดือนสองเดือน อาจได้ถึง 50% หรือมากกว่า

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel, ntps, Kantima

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5065 โดย Kantima
ปล. hair cut คือ การปรับปรุงโครงสร้างหนี้ ใช่ไหมครับ

ทราบมาว่า

-สหกร ณ์ จะออกเช็ค สั่งจ่าย เจ้าหนี้ แต่ละรายเลยครับ ผมจะไม่มีโอกาสจับเงินสดเลย
ส่วนลด ที่ได้ เจ้าหนี้จะคืนเป็น เงินสด ใช่ไหม นานไม๊กว่าจะได้คืนครับ

-เรื่อง รวมหนี้แล้ว กลับไปใช้บัตร สร้างหนี้อีกระลอก ข้อนี้ เพื่อนเตือนกันมามาก รวมถึงบุพการีด้วย (ฮาา)
ได้ตั้ง ปณิธานแล้วว่า จะสร้างวินัยการเงินเสียใหม่ครับ

-เดี๋ยวจะเข้า ไปทยยอย อ่านกระทู้ ปักหมุด นะครับ

ขอบคุณทุกคนครับ สำหรับข้อมูล และไอเดียเจ๋งๆ :cheer:

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5066 โดย Skynine
การปรับโครงสร้างหนี้กับแฮร์คัตไม่เหมือนกันนะ...

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5067 โดย Ly89

TONY SAELIM เขียน: ปล. hair cut คือ การปรับปรุงโครงสร้างหนี้ ใช่ไหมครับ

ทราบมาว่า

-สหกร ณ์ จะออกเช็ค สั่งจ่าย เจ้าหนี้ แต่ละรายเลยครับ ผมจะไม่มีโอกาสจับเงินสดเลย
ส่วนลด ที่ได้ เจ้าหนี้จะคืนเป็น เงินสด ใช่ไหม นานไม๊กว่าจะได้คืนครับ

-เรื่อง รวมหนี้แล้ว กลับไปใช้บัตร สร้างหนี้อีกระลอก ข้อนี้ เพื่อนเตือนกันมามาก รวมถึงบุพการีด้วย (ฮาา)
ได้ตั้ง ปณิธานแล้วว่า จะสร้างวินัยการเงินเสียใหม่ครับ

-เดี๋ยวจะเข้า ไปทยยอย อ่านกระทู้ ปักหมุด นะครับ

ขอบคุณทุกคนครับ สำหรับข้อมูล และไอเดียเจ๋งๆ :cheer:

การแฮร์คัท คือการปิดบัญชีแบบมีส่วนลดครับ ไม่ใช่ปรับโครงสร้างหนี้ เอาไปอ่านอีก...

นิยาม" ของคำว่า Hair-cut
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

ส่วนเรื่องสหกรณ์จะออกเป็นเช็คสั่งจ่ายเจ้าหนี้เลยนั้น ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าสหกรณ์จะรอเวลาที่

เจรจายอดปิดบัญชีได้หรือเปล่า แล้วออกเช็คทีละใบ ถ้ารอไม่ได้คุณก็ต้องจ่ายหนี้ยอดเต็มล่ะนะ...

เพราะกว่าจะได้ส่วนลดดีๆมันต้องรอเวลาครับ......

ปล. ขอโทษทีนะครับ เรื่องสหกรณ์ผมไม่รู้ครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5076 โดย Nok2865
ถ้างั้นสหกรณ์ก็ทำแบบธนาคารออมสิน คือ จ่ายหนี้โดยตรงให้กับเจ้าหนี้ และไม่สนใจในการทำแฮร์คัท ดีไม่ดีส่วนลดต่างๆ ก็ไม่สน เพราะถือว่า ฉันให้เงินเพื่อจ่ายหนี้ จะมาต่อรองแฮร์คง แฮร์คัททำไม ให้เหนื่อย
ไม่ใช่ธุระของกรู...
นี่คือข้อเสียของการรวมหนี้...
ไม่เหมือนเราเก็บออมเงินเอง รับโทรทวงหนี้เอง รู้ขั้นตอนแต่ละขั้นด้วยตัวเอง
และ "ต่อรอง" ตามสถานะ "เน่าๆ" ของแต่ละเดือนด้วยตัวเอง

บัวบอกให้คุณไปอ่านกระทู้สุดท้ายที่บัวเอาไปให้
จะใช้วิธีนี้ คุณต้องมีเงินในมือคุณ แล้วต่อรองจนกว่าจะได้ราคาแฮร์คัทงามๆ
ไม่ใช่ปล่อยเงินไปอยู่ในมือคนอื่น เขาไม่ซาบซึ้งกับสถานะเป็นหนี้ เท่ากับตัวคุณหรอก
ไปถามสหกรณ์สิ...เก็บเงินไว้กับเขาก่อนได้ไหม จนกว่าจะมีใบแฮร์คัทมา ค่อยทะยอยจ่ายทีละใบ
เงินนะ...กรูยังไม่เอาก็ได้ แต่ขอให้เงินที่กู้ บริหารจัดการให้เกิดประโยชน์สูงสุดก็พอ
อย่าลืมนะ...คุณไม่ได้หมดหนี้ คุณเพียงแค่ "โยกเจ้าหนี้" แค่นั้น
อย่าลืมที่สัญญาไว้กับบุพการีนะ...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: meawpung, Kantima

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.707 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena