อย่างไหน ถึง จะเรียกว่า ติด black list ครับ

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8857 โดย Kantima
ได้รับเช็ค จากสหกรณ์ออมทรัพย์แล้วครับ

ยื่นเช็ค ให้ เจ้าหนี้ ครบหมดแล้ว

ปัญหามีอยู่ว่า....

1.หนี้นอกระบบ ที่เอามาหมุนใช้ก่อน รอรวมหนี้ มันราวๆ 100000 บาท
2.หนี้บัตรของภรรยา ราว 200000 ลืมวางแผนเผื่อไว้ จะจ่ายกันยังไง
3.เงินเดือน หักหนี้ สหกรณ์แล้ว เหลือ กินข้าว แค่ 10000 บาท
ยังไงคงไม่พอ

4.ขอคำแนะนำอีกครั้งครับ กูรูทั้งหลาย

:cheer:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8861 โดย Pych

TONY SAELIM เขียน: ได้รับเช็ค จากสหกรณ์ออมทรัพย์แล้วครับ

ยื่นเช็ค ให้ เจ้าหนี้ ครบหมดแล้ว

1.หนี้นอกระบบ ที่เอามาหมุนใช้ก่อน รอรวมหนี้ มันราวๆ 100000 บาท
2.หนี้บัตรของภรรยา ราว 200000 ลืมวางแผนเผื่อไว้ จะจ่ายกันยังไง
3.เงินเดือน หักหนี้ สหกรณ์แล้ว เหลือ กินข้าว แค่ 10000 บาท

4.ขอคำแนะนำอีกครั้งครับ กูรูทั้งหลาย

ผมรวมกระทู้ให้นะครับ เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง

และไม่รกเว็บบอร์ดด้วยครับ

มีอะไรให้กลับมาต่อที่กระทู้เดิมของคุณนะครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8954 โดย Lyncns31
โหย....

เค้าแนะนำให้ดีๆ..คุณไปอ่านรึเปล่า....คุณกอบัวน่ะ...?

บอกไว้เป็นเดือนแล้ว..คุณก็หายไปเลย...ออกมารูปนี้...ใครจะช่วยอะไรคุณได้อีก...

ผมก็ได้แต่เห็นใจนะ....ประหยัด ประหยัดเอา...

:เฮ้อ: :เฮ้อ: :เฮ้อ:

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Kantima

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8955 โดย Ly89

TONY SAELIM เขียน: ได้รับเช็ค จากสหกรณ์ออมทรัพย์แล้วครับ

ผมคิดว่าคุณไม่เข้าใจในแนวทางแก้ไขหนี้ของชมรมนะ.....คุณกำหนดแนวทางของคุณแบบผิดๆ

คุณไม่ได้เอาหนี้ทุกอย่างในครอบครัวของคุณมาเป็นโจทย์....คุณเอาแค่หนี้ของคุณเพียงคนเดียว

การรวมหนี้ของคุณ มันไม่ได้รวมหนี้ทุกอย่าง แต่รวมเพียงบางส่วน....

เห็นไหมครับ...หนี้ของคุณไม่ได้ไปไหนเลย ยังเท่าเดิม ยังต้องผ่อนส่งจนทำให้เงินเดือนของคุณ

ไม่พอเหลือเก็บ ทำให้หนี้ที่เหลือไม่สามารถแก้ไขได้อย่างที่สมควรจะเป็น.....

หนี้นอกระบบ เป็นหนี้ที่ต้องสะสรางก่อนเพื่อน เพราะไม่รู้ว่าเจ้าหนี้จะทำอะไรคุณบ้าง มันสุดจะคาดเดา

และชมรมเราก็ไม่มีความรู้ในการแก้ไขหนี้นอกระบบด้วย...

ส่วนหนี้บัตรของภรรยา เมื่อเงินเดือนไม่พอเหลือเก็บ ก็คงต้องปล่อยมันไปตามระบบน่ะครับ.....

ผมอยากให้คุณอ่านปักหมุดให้มากกว่านี้ อ่านให้เข้าใจจริงๆ แล้วนำมาใช้ให้เป็นประโยชน์กับคุณเอง
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Kantima

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10425 โดย Kantima
ขอโทษนะครับ ที่ไม่ได้ตามกระทู้เลย เพราะตอนนี้ ปัญหา รุมเร้ามากเลย ไม่ได้เฉพาะเรื่องหนี้

กว่าจะผ่านมรสุม มาได้

1.ขอบคุณครับ สำหรับการรวมกระทู้ เรื่องคอม ยอมรับว่า ไม่ค่อยเก่งครับ

2.ยอมรับผิดแต่ โดยดี ที่ไม่ยอดไปอ่านปักหมุด ผมใจร้อน และสับสน เลยแกเปัญหา
ไม่ถูกจุด บานปลาย และเรื้อรัง

3.ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10494 โดย Skynine
o_) o_) o_) พี่อังแนะนำนะคะ จะทำตามหรือไม่แล้วแต่คุณ ให้อยู่ในดุลยพินิจคุณ อย่างไรก็ต้องประหยัดไว้นะคะ
และมองหางานพิเศษทำเพื่อให้มีรายได้เข้ามา เช่น หากซ่อมโทรทัศน์ พัดลม เตารีด คอมพ์ได้ ก็เปิดรับซ่อม
หรือขับรถเป็นก็หาแท็กซี่ขับหลังเลิกงาน จะได้มีรายได้เพิ่มเข้ามา อดทนนะคะ ... o_) o_) o_)
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้เสมอและพร้อมจะยืนเคียงข้างคุณด้วย
สู้ๆๆๆ พี่อัง สวยประหาร o_) o_) o_)

ฟังดนตรีเถิดชื่นใจ.....คลายทุกข์ได้ ทำให้อารมณ์แจ่มใส ทั้งร่วมอนุรักษ์มรดกชาติให้คงอยู่สืบไป...

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10498 โดย ntps
ดีค่ะ ที่ยอมรับ แต่ตอนนี้ อย่ามัวแต่แก้ตัว ต้องแก้ไข เงินที่ได้มา
แค่ซ่อมห้องของคุณ แต่ไม่ใช่ทั้งบ้าน เพราะคุณไม่ใช่ตัวคนเดียวค่ะ

เราถึงขอให้ทุกคนเริ่มด้วยการสำรวจหนี้ทั้งหมด ทำตารางรายได้
รายจ่าย เพื่อรู้เป้าหมายค่ะ รู้ว่าจะเดินไปทางไหนค่ะ การปลดหนี้
ให้ได้ผล ต้องลดค่าใช้จ่ายให้ได้ค่ะ ขอแนะว่า

1 หนี้นอกระบบ ไปตกลงขอลด และจ่ายไปก่อนอื่น
2.หนี้บัตรในระบบของภรรยา หยุดจ่ายค่ะ และเก็บเงินรอค่ะ
3.ไปดูค่าใช้จ่ายให้ลดให้ได้ค่ะ อยู่อย่างพอเพียงคือทางรอดค่ะ

การใจร้อน เพื่อเอาขยะที่น่ารังเกียจ (หนี้) ไปห่างๆตัว ด้วยการ
รวมหนี้ มันยากที่จะควบคุมนะค่ะ ต้องอดทน พยายามออมมากๆค่ะ
ถ้าวันนั้น คุณใจเย็น รอสักนิด คิดให้รอบคอบ ไม่คว้าสิ่งที่มาล่อ
หลอกให้หลง คุณก็ไม่มีหนี้เพิ่มค่ะ สู้ต่อไปค่ะ

การเป็นหนี้ไม่ใช่เรื่องน่าอาย ไม่ใช่อาชญกรรมค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15959 โดย Kantima
ขอบคุณครับ คุณพี่อัง และคุณkaewja

หลังจากนี้ คงต้องรอบคอบและวางแผนดีกว่านี้

:)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.482 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena