ตัดสินใจจะหยุดจ่ายล่ะค่ะสินเชื่อ/บัตรเครดิต

9 ปี 6 วัน ที่ผ่านมา #67017 โดย nongwawajung
อยากจะปรึกษาค่ะ เกี่ยวกับพวกบัตรเครดิต และสินเชื่อส่วนบุคคลจากหลายธนาคารเลย คือตอนนี้เป็นหนี้เยอะมากค่ะ เพราะก่อนหน้านี้ เงินเดือนน้อย เลยกุ้นั่นมาปิดนี่ กดนี่ไปจ่ายนั่น คือมันไม่จบสินสักที เราอยากพักหยุดจ่ายหนี้ ตอนนีได้เงินเดือน20,000฿

ตอนนี้ที่เป็นหนี้อยู่คือ
-SCB บัตรกดเงินสด 30,000 บาท จ่ายขั้นต่ำ 3% ต่อเดือน พอจ่ายเข้า เราก้อกดออกมาจ่ายใบอื่นต่อ
-KTB บัตรกดเงินสด 40,000 บาท จ่ายขั้นต่ำ 5%ต่อเดือน พอจ่ายเข้า เราก็กดออกมาจ่ายหนี้ใบอื่น
-K-Bank บัตรเครติต 31,000 บาท (เรากดเงินออกมาใช้ค่ะ จ่ายค่าใช้จ่ายทั่วไป ) ใบนี้มีค่าธรรมเนียมการใช้ด้วย จ่ายขั้นต่ำ 10% ต่อเดือนค่ะ
-CIMB สินเชื่อส่วนบุคคล ยอดอนุมัติ 80,000 บาทจ่ายเดือนละ 1,960 บาท จ่ายมาประมาณ 20 งวดแล้วค่ะ
-TMB สินเชื่อส่วนบุคคล ยอดอนุมัติ 90,000 บาท จ่ายเดือนละ 2,880 บาท จ่ายมายังไม่ถึง 10 งวดค่ะ
-เรายังมีผ่อนรถด้วยค่ะ เดือนละ 4,000 บาท ส่วนค่าผ่อนรถ เรายังผ่อนได้ทุกเดือนค่ะ
-Aeon. ผ่อนสินค้าอีก4เดือนจะหมดล่ะค่ะ เดือนละ2,300฿

คือตอนนี้ไม่รุ้จะเริ่มยังไงดีค่ะ??????เลยอยากขอคำแนะนำค่ะ
-จะหยุดจ่ายแบ้งไหนก่อนรึว่าหยุดพร้อมกันหมดเลยค่ะ
-จะต้องเข้าไปธนาคารดีไหม หรือหยุดจ่ายไปเลยดี
-แต่เงินเดือนเข้ากรุงไทย ก้อคงต้องบริหารบัตรกรุงไทยไปก่อนค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 6 วัน ที่ผ่านมา #67021 โดย jackTs

nongwawajung เขียน: -จะหยุดจ่ายแบ้งไหนก่อนรึว่าหยุดพร้อมกันหมดเลยค่ะ

วิธีแก้หนี้

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64

nongwawajung เขียน: -จะต้องเข้าไปธนาคารดีไหม หรือหยุดจ่ายไปเลยดี

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

nongwawajung เขียน: -แต่เงินเดือนเข้ากรุงไทย ก้อคงต้องบริหารบัตรกรุงไทยไปก่อนค่ะ

บัตรกรุงไทย , บัตรกรุงศรี...บนความแตกต่างของสถาบันการเงิน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=7111&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85421 โดย nongwawajung
ตอนนี้ได้รับหมายศาลของกรุงไทยล่ะค่ะต้องไปศาลวันที่9มิย59
ยอดฟ้อง7หมื่นกว่า และนี่เป็นครั้งแรกสำหรับการไปศาลค่ะ เด๊ยวมาแชร์ประสบการณ์ค่ะ

ขอบคุณน่ะค่ะที่ทำให้นุ่กล้าที่จะเผชิญกับความจริงและกล้าที่จะสุ้ค่ะ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85422 โดย nongwawajung
ตอนนี้หยุดจ่ายทุกแบ้งค์เลยค่ะหยุดจ่ายตั้งแต่พค58 ปีกว่าแล้วค่ะ
KTB สินเชื่อ40,000฿ บัตรเครดิต40,000บาท
K Bank 41,000บาทบัตรเครดิต
Cimb 6หมื่นกว่าบาท
Tmb 8หมื่นกว่าบาท
Scb สามหมื่นกว่าบาท

ณ ตอนนี้มีหมายศาลมาแล้ว1ที่คือKTB (กรุงไทยค่ะ)ต้องไปศาลวันที่9มิยนี้ค่ะ ขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆคนค่ะ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85440 โดย ktpitak1234
tmb ยอดพอๆ กันเลยค่ะ จะหยุดจ่ายเดือนนี้
และมี tmb บัตรกดเงินอีกยอด
กลัวเจ้านี้ที่สุดค่ะ ยอดเยอะ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85542 โดย nongwawajung

ktpitak1234 เขียน: tmb ยอดพอๆ กันเลยค่ะ จะหยุดจ่ายเดือนนี้
และมี tmb บัตรกดเงินอีกยอด
กลัวเจ้านี้ที่สุดค่ะ ยอดเยอะ

สู้ๆค่ะ แรกๆนุ่ก้อกลัว ตอนนี้ไม่รุเ้สึกกังวลล่ะค่ะ รอไปศาลแล้วก้อผ่อนชำระตามยอด ส่วนแบ้งค์อื่นนุ่ก้อรอเคลีย แต่คงต้องผ่อนค่ะเพราะไม่มีเงินก้อนค่ะ

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91909 โดย nongwawajung
วันนี้มา update ค่ะ
หลังจากที่ไปศาลมาแล้วของ KTC สรุปคือ ยอดฟ้องที่ 9หมื่นกว่า เงินต้น 80,000 ที่เหลือดอกเบี้ย ตกลงตอบรับข้อเสนอที่ธนาคารยื่นมาคือ
ปีที่1 ชำระเดือนละ 1,000 บาท โดยแบ้งเป็นใบละ 500 บาท
ปีที่2 ชำระเดือนละ 1,500 บาท โดยแบ่งเป็นใบละ 750 บาท
ปีที่3 ชำระเดือนละ 2,000 บาท โดยแบ่งเป็นใบละ 1,000 บาท
****อัตราดอกเบี้ย 10% **** หลังจาก3ปี นี้ไปส่วนที่เหลืออัตราดอกเบี้ยไม่เกิน 15% ส่วนจะปิดจบหรือผ่านต่อ เราค่อยไปเคลียกับธนาคารค่ะ

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91910 โดย nongwawajung
ีupdate ไทยพาณิชย์ ค่ะ ยอดฟ้อง 45,560 บาท เงินต้น 29,000 ไปศาลมาแล้ว 13/12/2559

ทนายเตรียมเอกสารมาให้ผ่อน12 งวด งวดละ 3พันกว่าบาท แต่ผ่อนไม่ไหว จึงไม่ยอมตกลงค่ะ ทนายเลยยื่นเอกสารให้ศาลตัดสิน เจ้าหนี้ที่เลยมารับเอกสารจากทนาย แล้วก็บอกให้ทุกคนกลับบ้านได้ รอประมาณ1อาทิต คำพิพากษาจะไปส่งที่บ้าน แต่ระหว่างที่รอคำพิพากษา ธนาคารก็โทรมาถามว่าต้องการจะปิดจบรึป่าว เราก็ตอบว่าต้องการแต่ตังค์ไม่พอ ถ้าให้ปิดแค่ 17,000-18,000 ก็จะปิดให้ สุดท้ายธนาคารก็บอกให้ปิดที่ 19,000 บาท ภายในวันที่ 29/12/2559 เราก็เลยไปจ่ายมา

เลยอยากทราบว่า

1. เราไปจ่ายปิดจบก่อนที่คำตัดสินจะมาที่บ้านเป็นอะไรหรือเปล้าค่ะ
2. นี่เป็นครั้งแรก ที่เราไม่ยอมตามข้อตกลงที่ทนายเสนอให้ เลยให้ศาลตัดสิน วันนั้นทนายบอกว่าถ้าไม่ยอม ทางศาลจะให้สืบว่ามีทรัพย์สินอะไรที่จะขายหรือยึดได้ เช่นเงินเดือน รถ บ้าน แล้วก็จะสืบทรัพย์ และนำเงินมาหักจ่ายยอดหนี้
3. เพื่อนๆที่ไปศาลมาแล้วเป็นอย่างไรบ้าง แต่ทุกครั้งที่ไปไม่เห็นมีใครมานั่งฟัง หรือช่วยเราดูเอกสารเลย มีแต่เจ้าหน้าที่ศาลที่นั่งทำงานอยู่ เลยอยากทราบว่า จริงๆแล้วต้องเป็นเเบบไหนค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91911 โดย nongwawajung

ไฟล์แนบ:

ชื่อไฟล์: 13012017173534.pdf
ขนาดไฟล์:231 kb

ไฟล์เอกสารของธนาคาร ไทยพาณิช ที่ไปจ่ายมาเมื่อวันที่ 29/12/2559ค่ะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91913 โดย nongwawajung
พอดีตอนนี้เปลี่ยนเบอร์ใหม่ค่ะ ธนาคารไม่มีเบอร์โทรทวงหนี้ คงเร็วๆนี้แน่ๆที่จะต้องไปศาล เตรียมตัวไว้อยู่ค่ะ เพราะเงินก็คงยังมีไม่พอที่จะปิดค่ะ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92580 โดย nongwawajung
update 14/02/2017

cimb thai ยอดเงินต้น 66,960 บาท
พนักงานที่ทวงหนี้โทรมาคุยว่า ให้เริ่มจ่าย 500-1,000/เดือน และจะนำเงินยอดนี้ไปตัดเงินต้น ส่วนดอกเบี้ยที่ยังคงคิดรายวันไปเรื่อยๆ จะยกเลิกให้เมื่อชำระเงินต้นหมด ซึ้งตอนนี้ก็ยังแอบกังวลกลัวจะโดนหลอกให้จ่ายเพราะพนักงานเค้าไม่ได้มีเอกสารอะไรให้เลย แต่ ณ เดือน มกราคม 2560 ได้จ่ายเข้าไปแล้ว 500 บาท ใครมีไรแนะนำรบกวนหน่อยนะค่ะ

TMB ยอดเงินต้น น่าจะ 8 หมื่นกว่าบาท
ตอนนี้มีโทรเข้ามาบ้างแล้วว่าจะให้เราผ่อนเดือนละ 3,000 บาทแต่ไม่มีนโยบายลดอะไรให้สักอย่าง แต่แจ้งไปแล้วว่าผ่อนไม่ไหวหรอก ถ้าจะปิดให้ปิดที่ 85,000 บาทโดยให้เราผ่อน สูงสุด 5 งวด เลยบอกไปแล้วว่าไม่มีจ่ายถึงขนาดนั้นหรอก แต่ก็ยังโทรมาเรื่อยๆ เราก็ยังยืนยันคำเดิมว่าอยากปิดอยากจบ แต่ตังค์ไม่พอ

K bank ยอดเงินต้น 31,000 บาท
ตอนนี้ยังไม่มีความเคลื่อนไหวอะไร ยังไม่มีใครโทรมาเลย ก็ยังแอบกังวลนิดๆค่ะ แต่ก็พยายามเก็ยเงินเดือนละ 500-1000 เผื่อถ้ามีเจ้าไหนที่ให้ปิดยอดน้อยๆ ก็จะปิดค่ะ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92589 โดย jackTs

nongwawajung เขียน: cimb thai ยอดเงินต้น 66,960 บาท
พนักงานที่ทวงหนี้โทรมาคุยว่า ให้เริ่มจ่าย 500-1,000/เดือน และจะนำเงินยอดนี้ไปตัดเงินต้น ส่วนดอกเบี้ยที่ยังคงคิดรายวันไปเรื่อยๆ จะยกเลิกให้เมื่อชำระเงินต้นหมด ซึ้งตอนนี้ก็ยังแอบกังวลกลัวจะโดนหลอกให้จ่ายเพราะพนักงานเค้าไม่ได้มีเอกสารอะไรให้เลย แต่ ณ เดือน มกราคม 2560 ได้จ่ายเข้าไปแล้ว 500 บาท ใครมีไรแนะนำรบกวนหน่อยนะค่ะ

ข้อเสียของการ "จ่ายหยอด" เพื่อเดินบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=19608&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92641 โดย nongwawajung

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92647 โดย temtem
เป็นกำลังใจให้นะคะ
รอตามtmb เต็มเองก็มีเหมือนกัน

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94019 โดย nongwawajung
มาแล้วค่ะ TMB เด๊ยวมาอัพเดทให้น่ะค่ะ เงินต้นประมาน 84,xxx ค่ะ ตอนนี้ยอดฟ้องที่ 133,xxx บาทค่ะ ดอกเบี้ยมาแรงแซงทางโค้งเลยค่ะ แบ้งอื่นไม่ขนาดนี้น่ะค่ะ ก่อนหน้านี้ สนง.กม เคยโทรมาจะให้ปิดแต่ไม่มีเงินเพราะเค้าให้ปิดที่ 80,000 บอกว่าให้ผ่อนได้3 งวด ก็ไม่มีอยู่ดีค่ะ ตอนนี้หมายมาถึงแล้วนัดไปศาลวันที่ 09/05/2560 ค่ะ เด๊ยวไปมาแล้วจะมาเล่าสู่กันฟังน่ะค่ะ ตอนนี้ว่าจะขอให้เค้าลดเรื่องดอกเบี้ยให้ค่ะและจะผ่อนเป็นงวดแบบขั้นบันได เพราะดอกมันประมาณ48,xxx คือมันเยอะมาก ไม่รู้จะได้ไหม แต่จะต่อรองให้ได้ตามที่คิดไว้ค่ะ ไม่แน่ใจด้วยว่าเค้าจะให้ผ่อนได้กี่งวด ตอนนี้ทำตารางไว้คร่าวๆว่าจะไหวที่เดือนละเท่าไหร่ค่ะ เฮ้อๆๆๆสู้ๆน่ะค่ะ เด๊ยวมันก็ผ่อนไปค่ะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94022 โดย Noey2556
บัตรกสิกร และไทยพาณิชย์ เป้นยังไงบ้างคะ หยุดมานานหรือยัง มีส่วนลดให้เยอะไหมคะ แล้วตอนนี้ดำเนินการถึงขั้นตอนไหนแล้วคะ มีบัตรสองธนาคารนี้เหมือนกัน พึ่งเริ่มหยุดคะ ขอคำแนะนำด้วย

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94023 โดย nongwawajung
pdate ไทยพาณิชย์ ค่ะ ยอดฟ้อง 45,560 บาท เงินต้น 29,000 ไปศาลมาแล้ว 13/12/2559

ทนายเตรียมเอกสารมาให้ผ่อน12 งวด งวดละ 3พันกว่าบาท แต่ผ่อนไม่ไหว จึงไม่ยอมตกลงค่ะ ทนายเลยยื่นเอกสารให้ศาลตัดสิน เจ้าหน้าที่เลยมารับเอกสารจากทนาย แล้วก็บอกให้ทุกคนกลับบ้านได้ รอประมาณ1อาทิต คำพิพากษาจะไปส่งที่บ้าน แต่ระหว่างที่รอคำพิพากษา ธนาคารก็โทรมาถามว่าต้องการจะปิดจบรึป่าว เราก็ตอบว่าต้องการแต่ตังค์ไม่พอ ถ้าให้ปิดแค่ 17,000-18,000 ก็จะปิดให้ สุดท้ายธนาคารก็บอกให้ปิดที่ 19,000 บาท ภายในวันที่ 29/12/2559 เราก็เลยไปจ่ายมาค่ะ แล้วคำตัดสินก็มาทีหลัง แต่ก็ตัดสินว่าให้เราชำระหนี้ทั้งหมดน่ะค่ะ แต่ไม่ได้กำหนดอะไรค่ะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94024 โดย nongwawajung

Noey2556 เขียน: บัตรกสิกร และไทยพาณิชย์ เป้นยังไงบ้างคะ หยุดมานานหรือยัง มีส่วนลดให้เยอะไหมคะ แล้วตอนนี้ดำเนินการถึงขั้นตอนไหนแล้วคะ มีบัตรสองธนาคารนี้เหมือนกัน พึ่งเริ่มหยุดคะ ขอคำแนะนำด้วย

ส่วนกสิกรยอดน่าจะ30,000บาท หยุดจ่ายพร้อมๆกันแหละค่ะ แต่เจ้าหนี้เงียบมาก ตั้งแต่หยุดมาโทรมาประมาณไม่ถึง5ครั้งค่ะ จนตอนนี้เงียบหายไปเลย เราว่าจะลองโทรไปถาม อาจจะขอผ่อนชำระเอาค่ะ รึถ้าปิดได้ก็จะปิดค่ะแต่คงต้องแบ่งเป็นงวดๆอยู่ดี เพราะเงินก้อนก็ไม่มีล่ะค่ะ

pdate ไทยพาณิชย์ ค่ะ ยอดฟ้อง 45,560 บาท เงินต้น 29,000 ไปศาลมาแล้ว 13/12/2559

ทนายเตรียมเอกสารมาให้ผ่อน12 งวด งวดละ 3พันกว่าบาท แต่ผ่อนไม่ไหว จึงไม่ยอมตกลงค่ะ ทนายเลยยื่นเอกสารให้ศาลตัดสิน เจ้าหน้าที่เลยมารับเอกสารจากทนาย แล้วก็บอกให้ทุกคนกลับบ้านได้ รอประมาณ1อาทิต คำพิพากษาจะไปส่งที่บ้าน แต่ระหว่างที่รอคำพิพากษา ธนาคารก็โทรมาถามว่าต้องการจะปิดจบรึป่าว เราก็ตอบว่าต้องการแต่ตังค์ไม่พอ ถ้าให้ปิดแค่ 17,000-18,000 ก็จะปิดให้ สุดท้ายธนาคารก็บอกให้ปิดที่ 19,000 บาท ภายในวันที่ 29/12/2559 เราก็เลยไปจ่ายมาค่ะ แล้วคำตัดสินก็มาทีหลัง แต่ก็ตัดสินว่าให้เราชำระหนี้ทั้งหมดน่ะค่ะ แต่ไม่ได้กำหนดอะไรค่ะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94025 โดย nongwawajung

temtem เขียน: เป็นกำลังใจให้นะคะ
รอตามtmb เต็มเองก็มีเหมือนกัน

มาแล้วค่ะ TMB เด๊ยวมาอัพเดทให้น่ะค่ะ เงินต้นประมาน 84,xxx ค่ะ ตอนนี้ยอดฟ้องที่ 133,xxx บาทค่ะ ดอกเบี้ยมาแรงแซงทางโค้งเลยค่ะ แบ้งอื่นไม่ขนาดนี้น่ะค่ะ ก่อนหน้านี้ สนง.กม เคยโทรมาจะให้ปิดแต่ไม่มีเงินเพราะเค้าให้ปิดที่ 80,000 บอกว่าให้ผ่อนได้3 งวด ก็ไม่มีอยู่ดีค่ะ ตอนนี้หมายมาถึงแล้วนัดไปศาลวันที่ 09/05/2560 ค่ะ เด๊ยวไปมาแล้วจะมาเล่าสู่กันฟังน่ะค่ะ ตอนนี้ว่าจะขอให้เค้าลดเรื่องดอกเบี้ยให้ค่ะและจะผ่อนเป็นงวดแบบขั้นบันได เพราะดอกมันประมาณ48,xxx คือมันเยอะมาก ไม่รู้จะได้ไหม แต่จะต่อรองให้ได้ตามที่คิดไว้ค่ะ ไม่แน่ใจด้วยว่าเค้าจะให้ผ่อนได้กี่งวด ตอนนี้ทำตารางไว้คร่าวๆว่าจะไหวที่เดือนละเท่าไหร่ค่ะ เฮ้อๆๆๆสู้ๆน่ะค่ะ เด๊ยวมันก็ผ่อนไปค่ะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94026 โดย Kigyakuza
เป็นกำลังใจให้นะคะ ถึงไปศาลมาแล้วแต่ก็มีกำลังใจมาให้เติมพลังใจค่ะสู้ๆไปด้วยกันชาวยิ้มสู้หนี้ค่ะ :สู้ๆ:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.964 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena