สอบถามประสบการณ์จากลูกหนี้ค่ะ มีเพื่อนๆคนไหนที่ถูกฟ้องหรือยังไม่ได้ฟ้องแต่ใกล้แล้ว ได้

9 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #67031 โดย miim
คือ เฟริสช้อยส์ของสามีเรามีหมายศาลมาแล้วค่ะขึ้น 9 มิย.นี้ หยุดมา 10 เดือน ยอด 1.57 แสน โทรกลับไปหาเขา เขาให้ 1 แสน พอดีเรามีเงินไม่พอค่ะ มีแค่ 85,000 เลยต่อรองเขา เขาบอกให้ไม่ได้ ให้ไปเจรจาหน้าศาลเอาละกัน

กับอีกที่ scb ยอดเต็ม 2 ใบ รวมดอกเบี้ย 250,000 จากเงินต้น 180,000 ก่อนหน้านี้เคยให้ ใบละ 55,000 พอมาเมื่อสัปดาห์ก่อนปิดสงกรานต์ บอก ใบละ 75,000 บอกกำลังจะฟ้องแล้วด้วยค่ะ คือเราคิดไว้ว่า ถ้ายังไงเฟริสช้อยส์ไม่ได้ เราก็เอาเงิน 85,000 มาปิดของเจ้าหนี้T^T

ช่วงนี้มีเพื่อนๆคนไหนได้รับส่วนลดกันเท่าไหร่บ้างคะ

จากที่อ่านของเพื่อนๆ เราหากระทู้ส่วนลด ตอนได้รับหมายศาล เจอกระทู้น้อยมากๆค่ะ เลยอยากมาถามเพื่อนๆคนอื่น ค่ะ ขอเป็นกำลังใจ และวิทยาทาน นะคะ ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #67033 โดย pfs
ตอบตามประสบการณ์ถ้าสำหรับ scb เจรจาต่อรองที่ส่วนลด 50% น่าจะเป็นไปได้ค่ะ ส่วน 1st ถ้ายังปิดไม่ได้ก็ไปเจรจาที่ศาลผ่อนแบบขั้นบันได 36 งวด ไม่มีดอกเบี้ย ระหว่างที่ผ่อนอยู่ก็ยังมีเจ้าหน้าที่โทรมาเสนอส่วนลดปิดบัญชีเรื่อยๆ ค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #67046 โดย miim
ขอบคุณมากๆเลยนะคะ คงต้องรอต่อไป เฟริสช้อย หากไม่ยอมลด ก็คงปล่อยไปอะคะ เก็บเงินไว้ปิดเจ้าอื่นที่ให้ส่วนลดก่อน เพราะหากไม่ลด ก็ผ่อนไป T^T

9 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #67180 โดย pichit
SCB ตามที่ผมไปขึ้นศาลมา เค้าไม่มีให้ผ่อน 36 งวดนะครับ ให้เต็มที่แค่ 24 เลยให้ทางศาลตัดสินอุตส่าห์ขอให้ช่วยลดยอดอื่นๆลงมาแล้ว กลับต้องจ่ายเต็มตามยอดฟ้องเลยใจดีจริงๆ รู้งี้ขอเลื่อนศาลดีกว่าเลยรู้มาอีกข้อว่า กรณีท่่าโดนฟ้องนัดแรกขอเลื่อนไปเลย เพื่อยืดเวลาในการเก็บเงินและเอาเวลาไว้ต่อรองและเจรจากับเจ้าหนี้ดีที่สุด เพราะมันเป็นสิทธิ์ของเรา ถึงแม้จะเสียเวลาไปบ้างอันนี้ขอแนะนำครับจะได้มีเวลาคิดหาวิธี ศาลบางคนใจดี บางคนก็ไม่ค่อยสนใจคนเดือดร้อนหรอกครับ

9 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #67185 โดย chanisorn
ของ scb เหมือนกันค่ะ ขึ้นศาลมาแล้วรอบนึงขอเลื่อนนัดมา 12 พค นี้ค่ะ
ยอดฟ้อง 79000 ต้นเงิน 56000 ต่อรองหลายรอบแล้ว ทนายแจ้งว่าลดได้แค่ 55000 เหมือนกัน
จนวันนี้ แจ้งว่าจะทำเรื่องลดให้เหลือ 46000 แต่ต้องส่ง fax บัตรปชช. และภาระหนี้ทั้งหมด
ไปให้พิจารณาก่อน ยังไม่รับปากว่าจะได้

9 ปี 5 วัน ที่ผ่านมา #67271 โดย miim
อัพเดทความคืบหน้า เฟริสช้อยส์ค่ะ ยอดฟ้องตามข้างต้น 1.57แสน เจรจา สามรอบ ธนาคารไม่ให้ ต่ำกว่าแสน คงขอเลื่อนศาลไปก่อน แล้วมาเตรียมข้อมูลเขียนคำร้องในส่วนของจำนวนเงินที่ทางธนาคารเคยคิดอัตราดอกเบี้ยเกินจริงไป13%ในช่วงที่เราจ่ายตรง ทำตารางเพื่อเอาชี้แจงขอความเมตาจากศาลเพือเอาเงินที่จ่ายไปนั้นมาหักจากเงินต้น และขอผ่อนชำระไป ใครเคยได้ส่วนลดต่ำกว่านี้ไหมคะ

9 ปี 5 วัน ที่ผ่านมา #67275 โดย jackTs

miim เขียน: อัพเดทความคืบหน้า เฟริสช้อยส์ค่ะ ยอดฟ้องตามข้างต้น 1.57แสน เจรจา สามรอบ ธนาคารไม่ให้ ต่ำกว่าแสน คงขอเลื่อนศาลไปก่อน แล้วมาเตรียมข้อมูลเขียนคำร้องในส่วนของจำนวนเงินที่ทางธนาคารเคยคิดอัตราดอกเบี้ยเกินจริงไป13%ในช่วงที่เราจ่ายตรง ทำตารางเพื่อเอาชี้แจงขอความเมตาจากศาลเพือเอาเงินที่จ่ายไปนั้นมาหักจากเงินต้น และขอผ่อนชำระไป ใครเคยได้ส่วนลดต่ำกว่านี้ไหมคะ

ถ้าคุณไม่เขียน"คำให้การจำเลย"ศาลท่านไม่ฟังหรอกครับ

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 5 วัน ที่ผ่านมา #67290 โดย miim
ขอบคุณ คุณนกกระจอกเทศ มากๆค่ะ งั้นต้องศึกษาการเขียนคำให้การในจำเลย สะแล้ว

9 ปี 4 วัน ที่ผ่านมา #67308 โดย Rjumma
Fc เหมือนกันคะนัดขึ้นศาล 22 มิย ยอด 1.56 แสน เค้าเสนอยอดปิด 1 แสนขอ 8 หมื่น่ไม่ยอม เลยปล่อยไปก่อนเหมือนกันคะ

9 ปี 4 วัน ที่ผ่านมา #67311 โดย miim
เราคิดไว้ว่า หากเขาไม่ยอมลดจริงๆ ก็เขียนคำให้การในจำเลยตามที่คุณนกกระจอกเทศแนะนำค่ะ ลองคิดดูแล้วพอมาคำนวนหักดอกเบี้ย ค่าทวงถาม ค่าธรรมเนียม ก็ใกล้ๆกันกับยอดที่เขาลดให้ เลยคิดว่า ถ้าแบบนั้น เราเก็บเงิน 8 หมื่นไป ปิดเจ้าอื่นดีกว่า แล้วไปผ่อนเอาหลังศาลตัดสิน แต่นัดแรก กะว่าจะขอเลื่อนไปก่อนค่ะ...คุณ Jangch ต่อรองไปกี่ครั้งแล้วคะ และ บริษัทกฏหมายอะไรอะคะ

9 ปี 4 วัน ที่ผ่านมา #67312 โดย Rjumma
เพิ่ง 3 ครั้งคะ สนง cal
1 โทรไปหลังได้รับหมาย ไม่ยอมลดเลยเห็นเราง้อ
2 ลองโทรไปอีก ให้ 1 แสนเลยบอกงั้นคงไปขึ้นศาล
3 โทรมาเอง บอกให้เราจ่าย 2 งวดก็ได้ ลดเหลือ 1 แสน

9 ปี 4 วัน ที่ผ่านมา #67315 โดย miim
สำนักงานเดียวกันเลยค่ะ cal สามีเราก็โทรไปก่อนเหมือนกัน เพราะเราหาเงินก้อนได้ เลยโทรไปหวังว่าจะปิด แต่ไม่ได้กลัวการขึ้นศาลนะคะ ขึ้นก็ขึ้น ถึงไม่ขึ้นเจ้านี้ อีกหลายๆเจ้า ก็ต้องขึ้นอยู่ดี ยอดพอๆกันเลย ^^

9 ปี 4 วัน ที่ผ่านมา #67317 โดย jackTs

miim เขียน: เราคิดไว้ว่า หากเขาไม่ยอมลดจริงๆ ก็เขียนคำให้การในจำเลยตามที่คุณนกกระจอกเทศแนะนำค่ะ

คุณจะเขียนยังไงครับ? เพราะมันต้องเขียนเป็นภาษากฏหมาย
แล้วคุณจะอ้างอิงกฎหมานมาตราใด? ข้อที่เท่าไหร? วงเล็บที่เท่าไหร่?

ขนาดคำว่าคำให้การจำเลย คุณยังเขียนผิดเลย

แล้วแบบนี้ศาลท่านจะรับหรือครับ?

การเขียนคำให้การเพื่อสู้คดีทำอย่างไร
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=28919&Itemid=64&view=topic

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 4 วัน ที่ผ่านมา - 9 ปี 4 วัน ที่ผ่านมา #67319 โดย miim
ขอบคุณมากๆนะคะ คุณนกกระจอกเทศ พอดีเราคิดว่า คงให้ลูกพี่ลูกน้องเขียนให้ค่ะ พอดีเขาเป็นทนาย แต่ยังไม่ได้โทรปรึกษาเขาเลยค่ะ แต่แม่บอกว่า เดี๋ยวแม่จะโทรไปบอกให้ ให้เราเตรียมข้อมูลให้พร้อม ขาดเหลืออะไรให้ไปถามพี่เขาอีกที พอดีพี่เขาทำแต่คดีใหญ่ๆ คดีแบบนี้เราเกรงใจค่ะ เลยยังไม่อยากรบกวนทุกสิ่งอย่าง แต่ถ้าเขาไม่สะดวก อาจจะติดต่อ และ รบกวนศึกษาจากคุณอาไพโรจน์ โดยหอบเอกสารไปด้วยค่ะ

ถามคุณนกกระจอกเทศอีกคำถามนะคะ หากวันนัดไกล่เกลี่ยกับนัดสืบอยู่ในวันเดียวกัน เราต้องยื่นคำให้การจำเลย ก่อนไหมคะ

ขอบคุณคุณนกกระจอกเทศมากๆนะคะ

9 ปี 4 วัน ที่ผ่านมา #67322 โดย jackTs

miim เขียน: ถามคุณนกกระจอกเทศอีกคำถามนะคะ หากวันนัดไกล่เกลี่ยกับนัดสืบอยู่ในวันเดียวกัน เราต้องยื่นคำให้การจำเลย ก่อนไหมคะ

ต้องยื่นคำให้การก่อนครับ

.

9 ปี 3 วัน ที่ผ่านมา #67324 โดย miim
คุณ Jangch วันนัดไกล่เกลี่ยกับนัดสืบวันเดียวกันเลยใช่ไหมคะ อย่าลืมทำตามที่ชมรมแนะนำนะคะ เตรียมยื่นคำให้การจำเลย ก่อนวันนัด

9 ปี 3 วัน ที่ผ่านมา #67329 โดย Rjumma
วันเดียวกันคะ. เดี๋ยวต้องไปศึกษา ให้เข้าใจถึงวิธีการก่อน อ่านมาก็เยอะ แต่ยังงงๆ อยู่เลยคะ

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67687 โดย miim
อัพเดท 30/4/15 FC โทรมาบอกว่า โปรปิดยอด 100,000บาท วันนี้วันสุดท้าย ถ้าไม่จ่ายวันนี้ ก็เก็บยอดเต็ม สามีเราเลยบอกไปว่า ไม่มีครับ ไม่เป็นไรครับ ตอนนี้ให้ลูกพี่ลูกน้องเขียนคำให้การจำเลย อยู่ครับ Fc ตอบกลับมาว่า เจอกันที่ศาลแล้วกัน สามีเราตอบสั้นๆ ครับ ...คงผ่อนชำระเอา ยอดเท่าไหร่ก็ผ่อนไป เอาเงิน 80,000ไปปิดเจ้าอื่นที้ยังไม่ฟ้องก่อนค่ะ

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67741 โดย Rjumma
Fc ของเราสรุปลดเหลือ 85,000 จาก 156925 คะ กำลังรอเอกสาร hc ลดไป 45%

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67744 โดย miim
รบกวนถามนิสสสนุงนะคะ หัวหน้าที่โทรมาคุยชื่ออะไรนะคะ เราว่าเคสสามีเรา พนักงานแปลกๆค่ะ ก่อนหน้านี้ พนักงานคนที่ติดต่อมา บอกว่า เขาส่งเอกสารการปิดยอดให้ที่บ้าน 100000บาท ได้รับหรือยัง สามีเราบอกว่า ส่งมาได้ยังไง เขาไม่เคยตกลงยอดนี้ พนักงานบอกว่า ถ้าไม่ตกลง เอกสารจะออกไปได้ยังไง คือ สามีเรา งง มากค่ะ หลังจากนั้นที่ขอลด เขาก็ไม่ให้ และไม่เคยได้คุยกับ หัวหน้าเขาเลยค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.632 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena