ไม่ไหวกับหนี้ที่ต้องรับภาระคนเดียว...ช่วยแชร์ประสบการณ์ด้วยค่ะ

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73186 โดย poowanna

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73215 โดย IndyGirL

dnnkid เขียน: ของผมระหว่างที่ HC กับยูเมะอยู่ก็มีบิลเรียกเก็บมาเรื่อยๆครับ ไม่ต้องห่วง ตอนนี้ผมจบกับยูเมะและได้หนังสือปิดหนี้มาเรียบร้อยแล้วครับ

รบกวนสอบถามผ่านทางกระทู้นี้นะคะ ไม่ทราบว่านานมั้ยคะกว่าจะได้ใบยืนยันการปิดบัญชี เราจ่ายงวดสุดท้ายตั้งแต่ 2 เมษายน จนบัดนี้ยังไม่ได้ใบปิดเลยคะ :ไม่ยอม: :ไม่ยอม:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73230 โดย dnnkid
ตอบคุณ "IndyGirL" หลังจากจ่ายงวดสุดท้าย ก็มีพนักงานคนเดิมโทรเข้ามาว่าชำระเรียบร้อยหรือยัง ผมก็บอกว่าชำระเรียบร้อยแล้วพร้อมทั้งขอใบยืนยันการปิดหนี้กับเขาไปอีกที จากวันนั้นถึงวันที่ได้รับใบก็ประมาณ 1 เดือนครับ คุณ "IndyGirl" อาจจะต้องโทรไปถามอีกรอบนะครับ

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73232 โดย pfs
ไม่ตายตัวค่ะ 2 เดือนบ้าง 3 เดือนบ้าง

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74177 โดย poowanna
รบกวนสอบถามผู้รู้ค่ะว่าหนี้ตัวไหน ให้ส่วนลดยังไงบ้าง หรือฟ้องเร็วขนาดไหน จะได้รับมือได้ค่ะ

1. TMB

2. อิออน

3. กสิกรไทย

4. UOB

5. KTC

ขอบคุณค่ะ

**หยุดจ่ายเข้างวดที่ 5 แล้วค่ะ ....ปิดไปได้แล้ว 1 ตัวคือ ยูเมะค่ะ

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74184 โดย pfs
1. TMB หยุด 4-5 เดือนเสนอส่วนลด 30-40%

2. อิออน หยุด 4-5 เดือนเสนอส่วนลด 30-40%

3. กสิกรไทย หยุด 5-6 เดือนเสนอส่วนลด 40-50%

4. UOB 4-5 เดือนเสนอส่วนลด 30-40%

5. KTC ไม่มีนโยบายลดเงินต้น ลดให้แค่ดอกเบี้ยบางส่วน หยุด 5-6 เดือนได้หมายศาลค่ะ
เจรจาผ่อนจ่ายแบบขั้นบันไดที่ศาลได้ 36 เดือน คิดดอกเบี้ย 10%

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74296 โดย poowanna

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74299 โดย AAEYAEY

pfs เขียน: 1. TMB หยุด 4-5 เดือนเสนอส่วนลด 30-40%

2. อิออน หยุด 4-5 เดือนเสนอส่วนลด 30-40%

3. กสิกรไทย หยุด 5-6 เดือนเสนอส่วนลด 40-50%

4. UOB 4-5 เดือนเสนอส่วนลด 30-40%

5. KTC ไม่มีนโยบายลดเงินต้น ลดให้แค่ดอกเบี้ยบางส่วน หยุด 5-6 เดือนได้หมายศาลค่ะ
เจรจาผ่อนจ่ายแบบขั้นบันไดที่ศาลได้ 36 เดือน คิดดอกเบี้ย 10%
[/qu

เข้ามาอ่านด้วยคน ใจชื้นขึ้นมาทันที
ทั้ง TMB, UOB, K BANK, จะรอ 30 - 50% ค่ะ
KTC คงเจอกันที่ศาล

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75856 โดย poowanna
ห่างหายไปนาน วันนี้มีปัญหามารบกวนหน่อยค่ะ

อิออน โทรมา ยอด 79,075 เสนอยอดปิดมาที่ 56,000 ผ่อน 3 เดือน เอาตรง ๆ ตอนนี้ยังไม่ไหวอะค่ะ หยุด

มาแล้ว 5 รอบบิน ถ้ายังไม่รับข้อเสนอรอบนี้ เขาเสนอลดมาอีกไหมค่ะ

จะได้ตัดสินใจยังไม่รับข้อเสนอนี้

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77147 โดย poowanna
สวัสดีค่ะ...มีเรื่องมารบกวนขอความรู้ค่ะ

UOB ให้แฟกซ์ สำเนาบัตรประชาชน เพื่อใช้ขอลดหนี้กับทางธนาคารค่ะ....ควรส่งไหมค่ะ ของ ยูโอบี มีหนี้ 3 ตัว บัตรกดเงินสด บัตรวีซ่า และเงินกู้ แต่ที่ให้สงไปเป็นขอลดหนี้ของบัตรกดเงินสดค่ะ ส่วนอีก 2 ยอด ทางเจ้าหน้าที่แจ้งว่า หากบัตรกดเงินสดขอส่วนลดได้แล้ว ให้จ่ายผ่อนตัวบัตรวีซ่า กับเงินกู้เข้าไปอย่างละงวด เพื่อดึงสถานะขอส่วนลดให้ในคราวถัดไป

ควรส่งดีไหมค่ะ... :No: :No:

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77167 โดย jackTs

poowanna เขียน: ห่างหายไปนาน วันนี้มีปัญหามารบกวนหน่อยค่ะ

อิออน โทรมา ยอด 79,075 เสนอยอดปิดมาที่ 56,000 ผ่อน 3 เดือน เอาตรง ๆ ตอนนี้ยังไม่ไหวอะค่ะ หยุด

มาแล้ว 5 รอบบิน ถ้ายังไม่รับข้อเสนอรอบนี้ เขาเสนอลดมาอีกไหมค่ะ

จะได้ตัดสินใจยังไม่รับข้อเสนอนี้

อิอ้อนให้ส่วนลดสูงสุดเต็มที่ก็แค่ 30% แค่นั้นเอง...อย่าไปจ่ายมันเลยครับ

อิอ้อนไม่ยอมฟ้อง

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42885&Itemid=64

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=178&Itemid=29

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=36792

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54490

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54490&limitstart=6

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54722

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=129&catid=5

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=41540

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1662

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=12379

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=211&Itemid=29

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=4118&Itemid=29

โดยมันจะใช้วิธีทวงหนี้แบบ"กดดัน"แทน...จนกว่าจะ Hair cut สำเร็จ หรือไม่ก็ขายหนี้เน่าออกไป

www.google.co.th/#q=site:debtclub.consumerthai.org+%E0%B8%AD%E0%B8%B4%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%99+%E0%B8%97%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%B5%E0%B9%89+%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99

ได้หมายศาลครั้งแรกในชีวิต ต้องทำไงบ้างคับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42422&Itemid=64&limitstart=0#63799

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77168 โดย jackTs

poowanna เขียน: สวัสดีค่ะ...มีเรื่องมารบกวนขอความรู้ค่ะ

UOB ให้แฟกซ์ สำเนาบัตรประชาชน เพื่อใช้ขอลดหนี้กับทางธนาคารค่ะ....ควรส่งไหมค่ะ ของ ยูโอบี มีหนี้ 3 ตัว บัตรกดเงินสด บัตรวีซ่า และเงินกู้ แต่ที่ให้สงไปเป็นขอลดหนี้ของบัตรกดเงินสดค่ะ ส่วนอีก 2 ยอด ทางเจ้าหน้าที่แจ้งว่า หากบัตรกดเงินสดขอส่วนลดได้แล้ว ให้จ่ายผ่อนตัวบัตรวีซ่า กับเงินกู้เข้าไปอย่างละงวด เพื่อดึงสถานะขอส่วนลดให้ในคราวถัดไป

ควรส่งดีไหมค่ะ

คำตอบอยู่ในนี้ (อยู่ในอันล่างสุดของกระทู้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77175 โดย poowanna
ขอบคุณค่ะ...คุณนกกระจอกเทศ

ทาง ยูโอบี...ให้ระบุในสำเนาบัตรว่า ** ใช้ขอส่วนลดปิดบัญชีบัตรกดเงินสด และขอชำระขั้นต่ำบัญชีบัตรวีซ่าและสินเชื่อเงินกู้***

แบบนี้ควรเสี่ยงส่งดีไหมค่ะ

ขอบคุณค่ะ

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78113 โดย poowanna
มาอัพเดทค่ะ...ล่าสุด

บัตรกรุงไทย โทรมาแจ้งว่าจะมีหมายศาลส่งไปให้ที่บ้าน วันที่ 25 พฤศจิกายน 58 หลังจากหยุดมา

6 งวดแล้ว แต่ก่อนหมายศาลจะมาเจ้าหน้าที่ถามว่าจะประนอมหนี้ไหมค่ะ หนี้วิ่งไป 1xx,xxx กว่าแล้ว

ลดให้ประมาณ 70% ผ่อนจ่าย 6 เดือน เดือนละ 1x,xxx กว่าบาท แต่ถ้าไม่ไหวให้ไปไกล่เกลี่ยที่ศาล

เราเลือกไกล่เกลี่ยนที่ศาลถูกต้องแล้วใช่ไหมค่ะ

** เวลาไปศาลต้องทำอะไร อย่างไรบ้าง มีเทคนิคการเจรจาอย่างไรกันบ้างค่ะ เพื่อจะได้เก็บไว้้ไปเป็น

ข้อมูลเมื่อถึงเวลาค่ะ รบกวนผู้รู้ด้วยค่ะ รบกวนถามอีกเรื่องค่ะ เวลาไปศาลเราต้องเสียค่าใช้จ่ายอะไรไหม

ค่ะ ***

ขอบคุณม๊าก ๆ ค่ะ

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78129 โดย jackTs
การไปศาล จะต้องมีค่าใช้จ่ายอะไรหรือไม่?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64#8750

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

KTC ไม่มีนโยบายลดหนี้เงินต้นให้ครับ ลดได้แต่ดอกเบี้ยอย่างเดียว (ไม่เหมือนกับเจ้าหนี้รายอื่นๆ)
พูดง่ายๆก็คือ มันยอมเอาดอกเบี้ยออกไปให้ ขอเพียงเอาเงินต้นก่อนที่จะหยุดจ่ายกลับคืนมา
โดยการให้จ่ายเงินคืนแบบเต็มก้อนเดียว หรืออาจขอผ่อนต่อก็ได้ แต่ต้องเป็นการผ่อนระยะสั้นๆเพียงแค่ไม่กี่เดือนเท่านั้น

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=41965&Itemid=64#58947

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41957&Itemid=64#58905

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41826&Itemid=64#57927

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=25879&limitstart=60&Itemid=64#56887

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41607&Itemid=64#55611

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41077&limitstart=40&Itemid=64#55324

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41554&Itemid=64#54911

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41540&Itemid=64#54826

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41410&Itemid=64#53330

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41330&Itemid=64#52508

หากลูกหนี้ไม่มีเงินก้อนจ่ายคืน แต่ต้องการจะผ่อนต่อแบบยาวๆอีกซัก 3ปี ก็ต้องไปทำ"ยอมความ"ที่ชั้นศาล และต้องยอมรับตัวเลขเต็มๆตามยอดที่ฟ้อง เอามาผ่อนจ่ายใหม่ โดยไม่มีส่วนลดใดๆเลย

ไปขึ้นศาลที่โดน KTC ฟ้องมา มีไฟล์เสียงมาให้เพื่อนๆฟังครับ
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=40967&Itemid=64&limitstart=0#49259

ไปศาลคดีของ KTC มาแล้ว โดยไกล่เกลี่ยขอผ่อน 3ปี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&limitstart=120&Itemid=64#54345

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&Itemid=64&limitstart=120

.

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80635 โดย poowanna
สวัสดีค่ะ...ห่างหายไปพักนึง.

มาแล้วค่ะ หมายศาล กรุงไทย ไปศาลวันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2559 จังหวัดชัยนาท

ใครมีไรแนะนำเกี่ยวกับการไปศาลบ้างไหมค่ะ

รบกวนขอความรู้เพิ่มเติมหน่อยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80657 โดย kulikoo
ได้ส่งเอกสารให้ UOB ไหมครับเป็นยังไงมั่งครับ

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80679 โดย poowanna
ตอบคุณ Kulikoo

ตกลงแล้วไม่ได้ส่งค่ะ ..คุยกันไม่ลงตัว เลยไปปิดของ ตัวอื่นแทนไปก่อนแล้วค่ะ

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80690 โดย phatth

poowanna เขียน: สวัสดีค่ะ...ห่างหายไปพักนึง.

มาแล้วค่ะ หมายศาล กรุงไทย ไปศาลวันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2559 จังหวัดชัยนาท

ใครมีไรแนะนำเกี่ยวกับการไปศาลบ้างไหมค่ะ
รบกวนขอความรู้เพิ่มเติมหน่อยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

แชร์ประสบการณ์KTC กรุงไทยค่ะ phatth มียอดหนี้สองแสน ขึ้นศาลมา14ธ ค 58 ไปยอมความหน้าศาล ผ่อนแบบขั้นบันได 36งวด ดอกเบี้ย10% ปีแรกเลือกจ่าย เดือนละ2000ค่ะ
ตอนแรกก็ว่าจะไปเลื่อนศาลแต่ก็คิดว่าเสียเวลาเปล่า เพราะคุณอาไพโรจน์บอกKTC สู้ลำบาก เลยไม่เลื่อน
ไปศาลไม่น่ากลัวค่ะ แต่ต้องคิดก่อนไปว่าเราจะเลือกผ่อนในแต่ละปีเท่าไหร่ ถ้ายังไม่มีเงินก็ผ่อนน้อยๆไปก่อน เอาชีวิตครอบครัวให้รอดก่อนค่ะ สู้ๆนะคะ o_)

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80739 โดย poowanna
ขอบคุณค่ะ คุณ phatth...

รบกวนสอบถามค่ะ เราสามารถเลือกได้ใช้ไหมค่ะว่าเดือนนึงเราจะผ่อนเท่าไร และในการไปศาลต้องมีค่าใช้จ่ายอะไรไหมค่ะคือเขาจะเรียกเงินอะไรเราไหมค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.775 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena