มือใหม่ เริ่มหยุดจ่าย ควรตั้งรับยังไงดี มีเวลากี่เดือนก่อนจะได้เสนอ H/C

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #77841 โดย jackky

eakz เขียน: สอบถามหน่อยครับ

จม ทวงหนี้ เคยมีได้รับเป็นแบบลงทะเบียนไหมครับ

เผอิญผมได้รับแบบลงทะเบียนของ TMB ครั้งแรกไม่แน่ใจเลยมาถามดูครับว่ามันมีนัยยะอะไรไหม

ยังไม่เคยได้รับแบบลงทะเบียนนะครับ ที่ส่งมาก็คล้ายๆกับเจ้าอื่น แต่ยังเป็นของธนาคารอยู่ยังไม่ส่งมอบให้กับสำนักงานทวงหนี้ ส่งมาน้อย ไม่เหมือนกับทางบัตรเจ้าอื่นๆที่ส่งมอบให้กับสำนักงานทวงหนี้ดูแล โดยเฉพาะ Citi bank ส่งมาเป็นเข่งๆ น้อยลงมาก็เป็น FC คับ :No:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80821 โดย jackky
:vomit: ไม่ได้อัฟข้อมูลมาหลายๆๆเดือนเลยคับ วันนี้จะมาอัฟข้อมูลตัวเองหน่อย หลังจากที่หยุดจ่ายทุกบัตรมาได้เกือบๆเก้าเดือนแล้ว หลังจากผ่านเดือนที่หกเป็นต้นมาที่เจ้าหนี้โทรมาน้อยมาก บางทีหายไปเป็นอาทิตย์ก็มี ล่าสุด citi เรดดี้ โทรมาเมื่อวาน

Citi: บอกว่าเราพอจะมีแนวทางในการจ่ายอย่างไร เพราะเราหยุดมาร่วมๆ 9 เดือนแล้ว ตอนนี้ยอดของคุณรวมค่าทวงถามเป็น 76,000 บาทโดยประมาณ (มาจาก บ.เชษฐ เอเชีย คับ) ตอนที่ผมหยุดต้นประมาณ 62,000

ผม: ผมเลยตอบไปว่า ตอนนี้ก็พยายามเก็บเงินอยู่คับ แล้วทางคุณพอจะมีแนวทางไหนให้ผมบ้าง ผมขอส่วนลด จ่ายเป็นงวดๆไปได้มั้ย เพราะผมคงไม่มีเงินปิดยอดจ่ายภายในครั้งเดียว

Citi: ตอนนี้เราลดให้เหลือ 55,000 ถ้าจ่ายภายในสิ้นเดือนนี้ ( โอ้ หยุดจากยอด 62000-5500=7000 บาท เท่านั้นเอง นี้ผมคิดแบบไม่รวมดอกเบี้ยนะครับ)

ผม: เงินขนาดนั้นผมไม่มีหรอกคับ เงินเดือนผมก็น้อย ปีนี้โบนัสก็ไม่ได้ ถ้าได้ผมของผ่อนจ่าย 10 งวด ได้มั้ย ลองเสนอดูเผื่อเค้าจะให้ แต่เค้าดันเงียบไปเลย

City: คงไม่ได้หรอกค่ะ ถ้าได้คงให้แค่สองงวด ยอดจ่ายจะต้องเป็น 60,000 บาท ลองไปยืมญาติๆหรือเพื่อนดูก่อนนะค่ะ เดวจะโทรมาขอคำตอบอีกทีวันศุกนี้นะค่ะ

ผม: ให้ยืมญาติกับเพื่อนคงยากล่ะคับ เศษฐกิจแบบนี้ งั้นเดวผมจะลองถามๆๆดูนะคับ (รอให้โทมาใหม่วันศุก คงไม่มีเงินปิดสูงขนาดนั้น )

ผมว่าหลายๆๆที่คงเตรียมฟ้องแล้วล่ะคับ เห็นเงียบๆๆไป โทรมาบางทีก็ไม่ได้รับบ้างเพราะติดทำงาน ผมต้องยืดไปให้ได้เท่าที่ได้ก่อน กว่าจะได้เงินก้อนก็ประมาณเมษา จะได้เอามาปิดบางส่วน อดทนมาก็นานแล้ว เหนื่อยบ้างท้อบ้าง แต่ก็ต้องผ่านมันไปให้ได้คับ คนที่ลำบากกว่าเราก็มีเยอะ สู้ๆๆนะคับ เป็นกำลังใจให้ทุกคนคับ :เฮ้อ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80831 โดย EQ0313
เหมือนกันค่ะแต่ของEQ0313 เพิ่งจะ4งวด เสนอส่วนลดมาแต่ยังไม่มีเงินก้อนปิดคงต้องปล่อยไปก่อนค่ะ
รอเก็บตังค์สู้ๆนะค่ะ o_) o_)

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80951 โดย jackky
:hurt: และแล้ววันนี้ก็มาถึงคับ หมายศาลฉบับแรกก็มาถึง เฟิร์สช้อยส์ ยื่นฟ้องแล้ว หยุดตอนเดือนเมษายน ปี 58 ประมาณ 9 เดือน คับถึงได้หมายศาลมา เป็นคดีดำ ยอดหยุดประมาณ

53,375 บาท ฟ้องที่ 65,694 บาท ได้รับก็ใจสั่นๆๆเหมือนกันคับ ศาสนัดไกล่เกลี่ย วันที่ 30 พฤษภาคม มีเวลาอีก 4 เดือนในการเจรจาคับก่อนจะไปศาล

ถือว่ายังพอมีเวลาให้หายใจอีกหน่อย ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆพี่ๆที่มีประสบการณ์ไปขึ้นศาล (ศาลพระขโนง)ด้วยนะคับ แล้วหลังจากนี้ทางเจ้าหนี้จะมีข้อเสนอส่วนลดมาให้บ้างมั้ยครับก่อนจะถึงวันที่ศาลนัดไกล่เกลี่ย ตอนนี้ยอมรับว่ากำลังรู้สึกแย่คับ แต่พยายามตั้งสติอยู่คับ อดทนมาได้จนถึงวันนี้ก็สุดยอดแล้ว ทำตามแนวทางที่ชมรมบอก ตอนนี้คงใกล้จะถึงเส้นชัยแล้วคับ :vomit: (เจ้าอื่นคงจะถยอยส่งตามมาแน่นอน :pray: ) :crying: :crying:

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80957 โดย beatles
สวัสดีครับ

ของผมหยุดจ่ายตั้งแต่สิ้นเดือนกุมภาพันธ์ 2015
ยอดหยุดอยู่ที่ 38,883.39 บาท

ยอดที่ทำ Hair Cut เดือนกันยายน 2015 คือ 24,000 บาท จากยอดค้างทั้งหมด 44,524.25 บาท
โดยผ่อนชำระได้ - 3 เดือน

jackky เขียน: :hurt: และแล้ววันนี้ก็มาถึงคับ หมายศาลฉบับแรกก็มาถึง เฟิร์สช้อยส์ ยื่นฟ้องแล้ว หยุดตอนเดือนเมษายน ปี 58 ประมาณ 9 เดือน คับถึงได้หมายศาลมา เป็นคดีดำ ยอดหยุดประมาณ

53,375 บาท ฟ้องที่ 65,694 บาท ได้รับก็ใจสั่นๆๆเหมือนกันคับ ศาสนัดไกล่เกลี่ย วันที่ 30 พฤษภาคม มีเวลาอีก 4 เดือนในการเจรจาคับก่อนจะไปศาล

ถือว่ายังพอมีเวลาให้หายใจอีกหน่อย ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆพี่ๆที่มีประสบการณ์ไปขึ้นศาล (ศาลพระขโนง)ด้วยนะคับ แล้วหลังจากนี้ทางเจ้าหนี้จะมีข้อเสนอส่วนลดมาให้บ้างมั้ยครับก่อนจะถึงวันที่ศาลนัดไกล่เกลี่ย ตอนนี้ยอมรับว่ากำลังรู้สึกแย่คับ แต่พยายามตั้งสติอยู่คับ อดทนมาได้จนถึงวันนี้ก็สุดยอดแล้ว ทำตามแนวทางที่ชมรมบอก ตอนนี้คงใกล้จะถึงเส้นชัยแล้วคับ :vomit: (เจ้าอื่นคงจะถยอยส่งตามมาแน่นอน :pray: ) :crying: :crying:

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80959 โดย IndyGirL

jackky เขียน: :hurt: และแล้ววันนี้ก็มาถึงคับ หมายศาลฉบับแรกก็มาถึง เฟิร์สช้อยส์ ยื่นฟ้องแล้ว หยุดตอนเดือนเมษายน ปี 58 ประมาณ 9 เดือน คับถึงได้หมายศาลมา เป็นคดีดำ ยอดหยุดประมาณ

เราก็ได้หมายศาลตอนประมาณเดือนที่ 9 ค่ะ ข้อเสนอของทำยอมคือ ผ่อน 24 เดือนขั้นต่ำเดือนละ 2000 เดือนสุดท้ายให้ปิดจบ ดอกเบี้ย 7.5% ระหว่างนี้เสนอลดมาแต่น้อยมากค่ะ เราขอเลื่อนไป 1 ครั้ง นัดอีกทีสิ้นเดือนนี้แหละค่ะ
เงินต้นเรา 46000 ยอดฟ้อง 55406 ค่ะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81221 โดย jackky
หลังจากที่ได้หมายศาลมาจาก FC ทางเจ้าหนี้ก็โทรมาเลยคับ บอกว่าให้เราปิดยอดแล้วจะถอนฟ้องให้

:cry2: เข้ามาแชร์ข้อมูลคับหลังจากที่ได้หมายศาล :เฮ้อ:

ทางเจ้าหนี้โทรมาให้ปิดยอด ยอดที่จ่ายคือ 58,000 แล้วจะถอดฟ้องให้ ซึ่งไม่ลดเลย ยอดหยุดที่ 53,375 บาท บวกดอกเบี้ยมาอีก 5,000 ไม่ลดให้ผมเลย ยอดฟ้อง 65,694 บาท

ผมเลยบอกไปว่าลดให้อีกไม่ได้เหรอ ผมจะเอาเงินเยอะขนาดนั้นมาปิดได้ไง

FC: ทางบริษัทบอกว่าเค้าลดให้ได้เท่านี้ ต้องจ่ายงวดเดียวด้วย ลองคิดดูก่อนนะค่ะ เราขอคำตอบสิ้นเดือน หรือไม่อย่างนั้นให้คุณจ่ายยอดขั้นต่ำเข้ามาก่อน 3,000 บาท ยอดจะได้ลดลงก่อนจะถึงวันไปขึ้นศาล แล้วเราจะพิจารณาส่วนลดให้อีกที

ผม: คับ งั้นสิ้นเดือนผมให้คำตอบ

ผมงงตรงที่ให้จ่ายขั้นต่ำเข้าไปก่อน นี้คงเป็นวิธีอีกวิธีหนึ่งที่ให้เราจ่ายเข้าไปเพื่อนับอายุความใหม่ ผมคงไม่มีเงินขนาดนั้น ยังมีเวลาอีกหลายเดือน ขึ้นศาลวันที่ 30 พ.ค. 59 เลยคับ ถ้าตกลงกันไม่ได้จะขอเลื่อนศาลไปอีก ระหว่างนี้คงต้องขยันอดทนให้มากขึ้นคับ :pray:

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81316 โดย jackky
มาอัฟข้อมูลคับ ใครมีประสบการณกับ TMB ก็มาแชร์ประสบการด้วยนะคับ เมื่อกี้มีเจ้าหน้าที่โทรมา

TMB : ทางธนาคารจะยกเลิกสัญญาแล้ว แล้วมีเอกสารเตรียมฟ้องแล้ว ทางคุณพอจะมีแนวทางการใช้หนี้อย่างไรค่ะ เราจะได้ชะลอหรือยกเลิกเอกสารการฟ้อง

ผม: กำลังเก็บเงินอยู่คับ แล้วทางคุณพอจะมีแนวทางช่วยเหลือผมได้มั้ยคับ

TMB: ทางเราจะลดดอกเบี้ยให้คุณร้อยเปอร์เซนต์ ถ้าคุณสามารถปิดยอดที่หยุดไปประมาณ 85,000 บาท

และถ้าผ่อนจ่ายคงได้สูงสุดไม่เกินสามเดือนค่ะ

ผม: ยอดสูงจัง ผมคงไม่มีเงินจ่ายแต่ล่ะงวดเยอะขนาดนั้นหรอกคับ

TMB : ลองคิดดูก่อนนะค่ะ ขอคำตอบอาทิตย์หน้า ถ้าได้จะทำเรื่องให้จ่ายงวดแรกวันที่ 29 นี้ ลองเอาไปคิดดูนะค่ะ

ผม: คับ อาทิตย์หน้าผมให้คำตอบ

สุดยอดแห่งความโหดเลย ไม่ลดเลยจิงๆๆด้วย ผมว่าอีกไม่นานคงได้หมายศาลแน่นอน นานๆโทมาที ทำเอาแต่ละครั้งซีดเลย :เฮ้อ: :เฮ้อ:

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81625 โดย jackky
:wake: :wake: มีข่าวมาอัฟเดฟคับ และขอคำแนะนำจากผู้ที่เคยมีประสบณ์การณของ citi bank ด้วยคับ

คือ เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา ทางเจ้าหน้าที่โทรมาเรื่องภาระหนี้สินว่าเรามีแนวทางไหนที่พอจะจ่ายได้บ้าง

ผมก็บอกไปว่ากำลังเก็บเงินอยู่ แล้วทางเจ้าหนี้ก็เลยบอกว่ามีส่วนลดให้ จากยอดตอนนี้ประมาณ 55000 บาท ลดให้เหลือ 26,000 บาท จ่ายงวดเดียว ภายในวันที่ 15 นี้ แล้วเค้าจะออกหนังสือ haircut ให้ ก่อนที่เราจะไปชำระหนี้ ผมก็ยังไม่กล้าตอบตกลงเพราะเงินยังไม่พอ จากเจ้าหนี้ก็เลยบอกว่าวันที่ 10 กุมภา จะโทรมาสอบถามอีกที แล้วก็วางสายไป

แต่พอมาวันอังคารทางเจ้าหนี้โทรมาใหม่ ยังไม่ถึงวันนัดที่บอกไว้ บอกว่าทางธนาคารจะลดให้เราเหลือ 12,000 บาท ถ้าเราจ่ายได้ภายใน 15 นี้ เพราะเค้าบอกเราว่าเราจ่ายต่อเนื่องมาตลอดจนเดือนมีนา 58 ก็หยุดจ่ายไป อาจจะประสบปัญหาบางอย่าง ผมก็ตอบตกลงไปว่าจ่ายได้ ทางเจ้าหน้าที่ก็บอกว่าเค้าจะสงเรื่องให้แบงค์ก่อน ถ้าเค้าอนุมัติก็จะส่งหนังสือทางแฟกซ์และฉบับจริงมาให้วันที่ 12 นี้

ตอนนั้นผมดีใจสุดๆๆได้ส่วนลดเยอะจริงๆๆ ประมาณ 80% แล้วก็เตรียมเงินรอผลว่าเค้าจะอนุมัติหรือป่าว พอมาวันนี้โทรมาหาผมตั้งแต่เช้าเลย บอกว่าแบงค์ไม่อนุมัติ เค้าต้องการให้เราจ่าย 26,000 บาทเหมือนเดิม แต่ผ่อนชำระได้ สามงวด แต่งวดแรกวันที่ 15 นี้ ต้องจ่ายก่อน 12000 บาท งวดที่สองวันที่ 31 มีนาและสิ้นเดือนเมษาตามลำดับเป็นอันจบ ถ้าผมตกลงเค้าจะออกหนังสือให้เลย ผมเลยบอกไปว่าขอลดกว่านี้ได้มั้ย อยากปิดงวดเดียวให้จบๆไปเลย มันก็เลยเงียบบอกว่าจะติดต่อแบงค์ให้อีกที

ตอนนี้ก็เลยสงสัยว่าตอนแรกที่ทางเจ้าหนี้ที่โทรมาบอกว่าลดให้เหลือ 12,000 บาท เพราะทางแบงค์เห็นว่าเราเป็นลูกค้าชั้นดีจ่ายต่อเนื่องมาตลอด จนหยุดไปเพราะอาจจะมีปัญหา คือแบงค์บอกมาเองแล้วทำไมมาเปลี่ยนใจภายหลังอีก หรือว่าเป็นวิธีของสำนักทวงหนี้ที่แบงค์ปล่อยขายหนี้ให้กับสำนักงานทวงหนี้แล้ว ส่วนต่างที่ทวงกลับคืนมาได้จากลูกหนี้เกินจำนวนที่ขายให้ ถือเป็นกำไร

ผมกะว่าพรุ่งนี้ยังไงทางเจ้าหนี้ต้องโทรมาหาแน่นอน รอฟังผลและลองคุยใหม่ ถ้ายอดสูงคงปล่อยไปสินเดือนเลย เก็บเงินไว้ต่อรองก่อน พอดีช่วงนี้ลงทุนไปขายของที่ตลาดนัดคับ หารายได้เสริมจะได้หมดหนี้ไวๆคับ ต่อจากนี้ผลจะออกมาเป็นแบบไหนจะมาแชร์ข้อมูลให้นะคับ ใครเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้ก็ขอคำแนะนำด้วยนะคับ ขอบคุณมากค้าบบ :เฮ้อ:

8 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83928 โดย jackky
:เฮ้อ: :เฮ้อ: :เฮ้อ: มาอัฟข้อมูลช่วงวันหยุดนะคับบบ ตอนนี้ได้หมายฟ้องมา 3 สถาบันแล้ว

1 FC ขึ้นศาลวันที่ 30 พ.ค. นี้คับ ขอส่วนลดไปยังไม่ยอมลดให้เลย ยอดฟ้องประมาณ 65,000

ทางเจ้าหน้าที่ให้ได้แค่ 55,000 บาท งั้นต้องรอก็ ถ้าไม่ลดให้คงยอมผ่อนไปก่อน

2 อันดับที่สองของ TMB ฟ้องที่ 100.400 ดอกขึ้นมาเยอะมากกกกก นัดไปศาล 15 สค เลย

ตั้งแต่ได้หมายฟ้องมาก็ยังไม่มีเจ้าหน้าที่โทรมาเลยคับเจ้านี้

3 ล่าสุดได้มาเมื่อต้นเดือนเมษาคับ ของ CITI bank credit หยุดได้ปีกว่าคับ ฟ้องที่ 82,300 ดอกขึ้นมาสองหมื่นกว่าเลยทีเดียว นัดขึ้นศาล 15 กย 59 เลย ยังพอมีเวลาอีกเยอะ

เหลืออีกสองเจ้าเป็น Citi bank บัตรกดเงินสด น่าจะได้หมายฟ้องอีกไม่นานเพราะส่งเอกสารเตือนให้ติดต่อกลับ ไม่อย่างนั้นจะส่งฟ้องแล้ว และอีกเจ้าเป็นสิ้นเชื่อ CIMB นานๆโทมาที แต่คงใกล้จะฟ้องแล้วเหมือนกัน

ตอนนี้ผมพอมีเงินก้อนเก็บอยู่บ้าง แต่ยังไม่เยอะมาก เสียดายตอนที่ Citibank เสนอส่วนลดมาตอนนั้นยังไม่มีเงิน เลยยอมจำนนไป ตอนนั้นเอาเงินไปลงทุนขายของ ตอนนี้มีรายได้เสริมมาจากขายของด้วยเลยพอ
มีเก็บมาทีละนิด

:เฮ้อ: :เฮ้อ: รอว่าเจ้าไหนจะลดให้แค่ไหน ถ้าเงินมีพอก็อยากปิดเลย สู้ๆๆตอนนี้อดทนๆๆไว้ เป็นกำลังใจให้ทุกๆคนนะคับบบบ :เฮ้อ: :เฮ้อ:

8 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83990 โดย Jomsoon12

jackky เขียน: :เฮ้อ: :เฮ้อ: :เฮ้อ: มาอัฟข้อมูลช่วงวันหยุดนะคับบบ ตอนนี้ได้หมายฟ้องมา 3 สถาบันแล้ว

1 FC ขึ้นศาลวันที่ 30 พ.ค. นี้คับ ขอส่วนลดไปยังไม่ยอมลดให้เลย ยอดฟ้องประมาณ 65,000

ทางเจ้าหน้าที่ให้ได้แค่ 55,000 บาท งั้นต้องรอก็ ถ้าไม่ลดให้คงยอมผ่อนไปก่อน

2 อันดับที่สองของ TMB ฟ้องที่ 100.400 ดอกขึ้นมาเยอะมากกกกก นัดไปศาล 15 สค เลย

ตั้งแต่ได้หมายฟ้องมาก็ยังไม่มีเจ้าหน้าที่โทรมาเลยคับเจ้านี้

3 ล่าสุดได้มาเมื่อต้นเดือนเมษาคับ ของ CITI bank credit หยุดได้ปีกว่าคับ ฟ้องที่ 82,300 ดอกขึ้นมาสองหมื่นกว่าเลยทีเดียว นัดขึ้นศาล 15 กย 59 เลย ยังพอมีเวลาอีกเยอะ

เหลืออีกสองเจ้าเป็น Citi bank บัตรกดเงินสด น่าจะได้หมายฟ้องอีกไม่นานเพราะส่งเอกสารเตือนให้ติดต่อกลับ ไม่อย่างนั้นจะส่งฟ้องแล้ว และอีกเจ้าเป็นสิ้นเชื่อ CIMB นานๆโทมาที แต่คงใกล้จะฟ้องแล้วเหมือนกัน

ตอนนี้ผมพอมีเงินก้อนเก็บอยู่บ้าง แต่ยังไม่เยอะมาก เสียดายตอนที่ Citibank เสนอส่วนลดมาตอนนั้นยังไม่มีเงิน เลยยอมจำนนไป ตอนนั้นเอาเงินไปลงทุนขายของ ตอนนี้มีรายได้เสริมมาจากขายของด้วยเลยพอ
มีเก็บมาทีละนิด

:เฮ้อ: :เฮ้อ: รอว่าเจ้าไหนจะลดให้แค่ไหน ถ้าเงินมีพอก็อยากปิดเลย สู้ๆๆตอนนี้อดทนๆๆไว้ เป็นกำลังใจให้ทุกๆคนนะคับบบบ :เฮ้อ: :เฮ้อ:

สู้ๆนะค่ะ มาเป็นกำลังใจให้ค่ะ ถ้าหากคุณ jackky ไม่มีทรัพย์สินใดๆนอกจากเงินเดือน ก็ปล่อยให้บรรดาเจ้าหนี้อายัดเงินเดือนเลยค่ะ เพราะถ้าฟ้องที่ละหลายๆเจ้าแล้วเราไปยอมความและทำตามไม่ได้ก็ต้องทำเรื่องอายัดเงินเดือนอยู่ดี ข้อดีคือเป็นการจัดระเบียบเจ้าหนี้ และอาจโชคดีได้ H/c จากเจ้าที่ไม่ต้องการเข้าแถวรออายัดก็ได้ ข้อเสียคือยอดอาจสูงกว่าเพราะมีการบวกค่าธรรมเนียมต่างๆไว้เยอะพอสมควร

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84595 โดย maruko

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84624 โดย jackky

jackky เขียน: :sweat: ตอนนี้ผมเริ่มจาไม่ไหวแล้วคับค่าบัตรเครดิต ติดจ่ายแต่ขั้นต่ำมานานยอดยังคงที่

เดือนนี้ก็จ่ายไม่ได้ เริ่มหยุดจ่ายของ

Citi bank ready เป็นหนี้ประมาณ 62,000 ก็กำลังจะค้างชำระงวดที่สองเหมือนกัน

citi bank rewards เป็นหนี้ประมาณ 48,600 ก็กำลังจะค้างชำระงวดที่สองเหมือนกัน :

กรุงศรี First choice ติดหนี้ประมาณ 53,600 กำลังค้างชำระงวดแรก

ส่วน TMB กดเงินมายอด 86,000 (อันนี้หนักหน่อย) กะว่าจะเริ่มหยุดจ่ายงวดหน้า

รวมๆแล้วยอดหนี้ประมาณ 250,200 เลย จ่ายขั้นต่ำมานานทำได้ไงไม่รู้

*อยากขอรบกวนพี่ๆเพื่อนๆที่พอจะช่วยให้คำแนะนำ ผมจะเก็บเงินสักก้อน ปิดไปทีละบัตร เพราะเงินเดือนประมาณ 22,000 แต่ต้องผ่อนคอนโดเดือนละ 6,000 อีกอย่างจากที่ได้อ่านกระทู้มาบ้างกลัวจะโดนอายัดทรัพย์คอนโดขายทอดตลาด ไม่มีที่ซุกหัวนอนกันพอดี เครียดมากเลยคับตอนนี้ เข้าใจคับว่าเป็นหนี้ที่เราสร้างขึ้นมาเอง ไม่อยากหนี อยากจะจ่ายให้หมดไวๆแต่ต้องใช้เวลาพอสมควร :vomit:

มาอัฟข้อมูลคับ ตอนนี้ได้ปิดบัตรแรกไปแล้ว Citi cardit card ยอดขึ้นไป 58,000 กว่าๆ เสนอปิดที่ 30,000 ยอดเดียว ต่อรองได้ 28,000 บาท ปิดมาเมื่อปลายเดือนที่ผ่าน เหลืออีกสี่ตัว หมายฟ้องมาแล้วสามตัว สู้ๆๆกันต่อไปนะคับทุกคน :bye:

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84627 โดย khwandow.k

jackky เขียน: มาอัฟข้อมูลคับ ใครมีประสบการณกับ TMB ก็มาแชร์ประสบการด้วยนะคับ เมื่อกี้มีเจ้าหน้าที่โทรมา

TMB : ทางธนาคารจะยกเลิกสัญญาแล้ว แล้วมีเอกสารเตรียมฟ้องแล้ว ทางคุณพอจะมีแนวทางการใช้หนี้อย่างไรค่ะ เราจะได้ชะลอหรือยกเลิกเอกสารการฟ้อง

ผม: กำลังเก็บเงินอยู่คับ แล้วทางคุณพอจะมีแนวทางช่วยเหลือผมได้มั้ยคับ

TMB: ทางเราจะลดดอกเบี้ยให้คุณร้อยเปอร์เซนต์ ถ้าคุณสามารถปิดยอดที่หยุดไปประมาณ 85,000 บาท

และถ้าผ่อนจ่ายคงได้สูงสุดไม่เกินสามเดือนค่ะ

ผม: ยอดสูงจัง ผมคงไม่มีเงินจ่ายแต่ล่ะงวดเยอะขนาดนั้นหรอกคับ

TMB : ลองคิดดูก่อนนะค่ะ ขอคำตอบอาทิตย์หน้า ถ้าได้จะทำเรื่องให้จ่ายงวดแรกวันที่ 29 นี้ ลองเอาไปคิดดูนะค่ะ

ผม: คับ อาทิตย์หน้าผมให้คำตอบ

สุดยอดแห่งความโหดเลย ไม่ลดเลยจิงๆๆด้วย ผมว่าอีกไม่นานคงได้หมายศาลแน่นอน นานๆโทมาที ทำเอาแต่ละครั้งซีดเลย :เฮ้อ: :เฮ้อ:

อันนี้หยุดมาได้กี่เดือนละคะ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84631 โดย jackky
:upset: หยุดมาได้ปีกว่าๆคับ แต่กว่าขะขึ้นศาลก็ยังพอมีเวลาเก็บเงินอีกนิด ใน กทม คงมีคดีเยอะเลยยืดวันขึ้นศาลไปหลายเดือน สู้ๆๆนะคับบ ขนาดมีหมายฟ้องแล้ว ดอกเบี้ยกับบิลเรียกเก็บเงินยังส่งมาเลยคับ วิ่งไม่มีวันหยุด :เฮ้อ:

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84632 โดย jackky
:เฮ้อ: :เฮ้อ: ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆพี่ๆหน่อยนะคับ ถ้าผมทำตามที่ศาลสั่ง ผ่อนชำระเงินให้แก่เจ้าหนี้ตามที่กำหนด ทางเจ้าหนี้ไม่มีสิทธิ์อายัดทรัพย์ใช่มั้ยคับ คือถ้าเราตกลงกับทางเจ้าหนี้ได้และทำตามข้อตกลง พอดีผมมีรถมอไซต์ และผ่อนคอนโดอยุ่ด้วยคับ ขอคำแนะนำด้วยนะคับ :เฮ้อ:

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84813 โดย maruko

jackky เขียน: :เฮ้อ: :เฮ้อ: ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆพี่ๆหน่อยนะคับ ถ้าผมทำตามที่ศาลสั่ง ผ่อนชำระเงินให้แก่เจ้าหนี้ตามที่กำหนด ทางเจ้าหนี้ไม่มีสิทธิ์อายัดทรัพย์ใช่มั้ยคับ คือถ้าเราตกลงกับทางเจ้าหนี้ได้และทำตามข้อตกลง พอดีผมมีรถมอไซต์ และผ่อนคอนโดอยุ่ด้วยคับ ขอคำแนะนำด้วยนะคับ :เฮ้อ:

อ๋อ..แน่นอนครับเจ้าหนี้ไม่สามารถอายัดทรัพย์หรือเงินเดือนเราได้..ถ้าทำตามศาลสั่ง...ยกเว้นทำตามศาลไม่ได้...แต่จะไหวไหม๊ครับ..ถ้าทำไม่ได้ก็ต้องเป็นไปตามนั้น....แต่ไม่ต้องตกใจอ่านความรู้การอายัด..ทำได้แค่ไหนอย่างไรให้เข้าใจ แล้วจะรู้ว่า ไม่เห็นจะน่าตกใจอะไรเลย

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84819 โดย gaara

ก่อนฟ้องนี่เค้าเคยเสนอส่วนลดมาบ้างมั้ยคะ หรือว่าฟ้องเลย พอดีของดิฉันมีหนี้ของ FC เหมือนกันค่ะเป็นบัตรผ่อนของ ยอดตอนนี้ประมาณ 33,xxx จ่ายตรงมาตลอดกำลังจะหยุดจ่ายเดือนแรกค่ะ อยากจะ hair cut ให้จบก่อนโดนฟ้องน่ะค่ะ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85104 โดย jackky

gaara เขียน:

ก่อนฟ้องนี่เค้าเคยเสนอส่วนลดมาบ้างมั้ยคะ หรือว่าฟ้องเลย พอดีของดิฉันมีหนี้ของ FC เหมือนกันค่ะเป็นบัตรผ่อนของ ยอดตอนนี้ประมาณ 33,xxx จ่ายตรงมาตลอดกำลังจะหยุดจ่ายเดือนแรกค่ะ อยากจะ hair cut ให้จบก่อนโดนฟ้องน่ะค่ะ

เสนอมาคับ แต่ตอนนั้นยังไม่มีเงินก้อน แต่ยอดที่เสนอจะสูงหน่อย ส่วนใหญ่จะให้ประนอมหนี้อย่างเดียว ยอดคุณยังไม่เยอะเท่าไหร่ พยามเก็บเงินไว้ ผมว่าน่าจะปิดได้ง่ายกว่าผมอีกนะคับ สู้ๆๆ :เฮ้อ: :เฮ้อ:

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85105 โดย jackky

maruko เขียน:

jackky เขียน: :เฮ้อ: :เฮ้อ: ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆพี่ๆหน่อยนะคับ ถ้าผมทำตามที่ศาลสั่ง ผ่อนชำระเงินให้แก่เจ้าหนี้ตามที่กำหนด ทางเจ้าหนี้ไม่มีสิทธิ์อายัดทรัพย์ใช่มั้ยคับ คือถ้าเราตกลงกับทางเจ้าหนี้ได้และทำตามข้อตกลง พอดีผมมีรถมอไซต์ และผ่อนคอนโดอยุ่ด้วยคับ ขอคำแนะนำด้วยนะคับ :เฮ้อ:

อ๋อ..แน่นอนครับเจ้าหนี้ไม่สามารถอายัดทรัพย์หรือเงินเดือนเราได้..ถ้าทำตามศาลสั่ง...ยกเว้นทำตามศาลไม่ได้...แต่จะไหวไหม๊ครับ..ถ้าทำไม่ได้ก็ต้องเป็นไปตามนั้น....แต่ไม่ต้องตกใจอ่านความรู้การอายัด..ทำได้แค่ไหนอย่างไรให้เข้าใจ แล้วจะรู้ว่า ไม่เห็นจะน่าตกใจอะไรเลย

ขอบคุณมากคับคุณ maruko จะขี้นศาลครั้งแรกเลยกลัวๆๆประมาณหน่อยๆ ตอนนี้พยามเก็บเงินทำงานพิเศษหนักเลย ปิดไปทีละใบ ก้าวทีละก้าว สักวันจะเป็นของเรา ขอบคุนะคับ "คำแนะนำที่ดี ก็กลายเป็นกำลังใจให้เราสู้ต่อไปได้ ขอบคุณนะคับคุณ maruko :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.913 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena