มือใหม่ เริ่มหยุดจ่าย ควรตั้งรับยังไงดี มีเวลากี่เดือนก่อนจะได้เสนอ H/C

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88034 โดย jackky
:เฮ้อ: หายไปนานคับ ตั้งหน้าตั้งตาหาเงินใช้หนี้สิ้น หลังจากขึ้นศาล FC มาก็ผ่อนจ่ายขั้นต่ำไป

พุ่งนี้ต้องไปขึ้นศาลของ TMB เจ้านี้มาเงียบๆหยุดได้หนึ่งปีก็ส่งฟ้อง คุยน้อย เจรจายาก ให้จ่ายเงินต้นงวดเดียวจบ ต้องทำใจปล่อยให้เรื่องส่งฟ้องเพราะเงินไม่มีขนาดนั้น ใครมีประสบการณืกับขึ้นศาลกับ TMB บ้างคับ แนะนำด้วยนะคับ

:เฮ้อ: :เฮ้อ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88053 โดย Na99

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88062 โดย rainy2016

Na99 เขียน: รอฟังผล ขอให้โชคดี :bye: :bye:

ผมไปพรุ่งนี้ครับ

ขอให้โชคดี ทั้ง 2 ท่านจ้า และท่านอื่นที่จะขึ้นศาลด้วยค่ะ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88475 โดย jackky

rainy2016 เขียน:

Na99 เขียน: รอฟังผล ขอให้โชคดี :bye: :bye:

ขอให้โชคดี ทั้ง 2 ท่านจ้า และท่านอื่นที่จะขึ้นศาลด้วยค่ะ

ขอบคุณมากนะครับสำหรับกำลังใจและคำแนะนำ

จากการไปขึ้นศาลมา ทาง TMB ให้ผ่อนจ่าย เดือนละ 2100 บาท ดอกเบี้ยร้อยละ 12

แพงน่าดู ขอร้องให้เค้าลดให้หน่อยก็ไม่ได้ไม่ยอมเลย ต้องจำใจยอมรับไปเพราะไม่มีเงินก้อน

ทาง TMB จะเอางวดเดียวที่เงินต้น ถ้าเราพร้อมนะ แต่เราไม่มีเงินขนาดนั้นเลยต้องยอมผ่อนจ่ายที่ 2100 บาท 48 งวด งวดสุดท้าย

ไว้จ่ายครั้งเดียว จากกนี้คงต้องพยายามเก็บเงินให้ได้สักก้อน ระหว่างผ่อนจ่ายไปไว้ลองโทไปขอส่วนลดดู

เพราะบางเคสเห็นบอกว่าระหว่างผ่อนไปยังมีเสนอส่วนลดมาให้เลย :pray: :pray: ชีวิตต้องสู้ต่อไป :vomit:

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88486 โดย แบทแมน
สู้ๆนะครับ ผมไปศาลของ อีซีบาย พรุ้งนี้ครับ ครั้งแรกที่ขึ้นศาลครับ แอบตื่นเต้น กังวล

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88488 โดย IndyGirL

jackky เขียน:

ขอบคุณมากนะครับสำหรับกำลังใจและคำแนะนำ

จากการไปขึ้นศาลมา ทาง TMB ให้ผ่อนจ่าย เดือนละ 2100 บาท ดอกเบี้ยร้อยละ 12

แพงน่าดู ขอร้องให้เค้าลดให้หน่อยก็ไม่ได้ไม่ยอมเลย ต้องจำใจยอมรับไปเพราะไม่มีเงินก้อน

ทาง TMB จะเอางวดเดียวที่เงินต้น ถ้าเราพร้อมนะ แต่เราไม่มีเงินขนาดนั้นเลยต้องยอมผ่อนจ่ายที่ 2100 บาท 48 งวด งวดสุดท้าย

ไว้จ่ายครั้งเดียว จากกนี้คงต้องพยายามเก็บเงินให้ได้สักก้อน ระหว่างผ่อนจ่ายไปไว้ลองโทไปขอส่วนลดดู

เพราะบางเคสเห็นบอกว่าระหว่างผ่อนไปยังมีเสนอส่วนลดมาให้เลย :pray: :pray: ชีวิตต้องสู้ต่อไป :vomit:

ของTMB ให้ผ่อนจากยอดฟ้องเลยเหรอคะ ไม่ทราบว่ายอดเท่าไหร่คะ แล้วเค้าให้สูงสุดกี่งวด พอดียอดเราสูงมากตอนนี้รวมดอกเบี้ยไปที่ 205,000แล้วคะ กลัวฟ้องแล้วทำยอมไม่ไหว

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88515 โดย jackky

IndyGirL เขียน:

jackky เขียน:

ของTMB ให้ผ่อนจากยอดฟ้องเลยเหรอคะ ไม่ทราบว่ายอดเท่าไหร่คะ แล้วเค้าให้สูงสุดกี่งวด พอดียอดเราสูงมากตอนนี้รวมดอกเบี้ยไปที่ 205,000แล้วคะ กลัวฟ้องแล้วทำยอมไม่ไหว

:crying: :crying: ใช่คับ ฟ้องที่ยอดฟ้องเลยคับ ทาง TMB ให้ผ่อน 48 เดือนคับ ไม่ลดให้เลย ต้องรอดูว่าระหว่างผ่อนชำระจะให้เสนอส่วนลดมาให้บ้างมั้ย ถ้ามีคงประมาณสักระยะหนึ่ง ก็ต้องค่อยๆเก็บเงินไป แต่ถ้าไม่มี คงผ่อนยาวๆไปคับ สู้ๆๆนะคับบ :เฮ้อ: :เฮ้อ:

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88549 โดย jackky
:เฮ้อ: :เฮ้อ: ขอคำแนะนำด้วยกลับ จากการที่ไปขึ้นศาลของ TMB มา ตกลงกันจ่ายที่ขั้นต่ำ 48 งวด

แต่ทำไมยังมีบิลใบแจ้งหนี้ส่งมาให้ตลอดเลยคับ แถมยอดก็วิ่งเพิ่มขึ้นไปเรื่อยๆ เคยถามทนายที่ไปศาล เค้าก็บอกว่าที่จริงมันน่าจะหยุดส่งตั้งแต่มีหมายฟ้องแล้ว ขนาดวันนี้ยังมีส่งมาเหมือนปกติเลยคับ สงสัยว่าจะมีผลอะไรหรือป่าว ขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยคับ ขอบพระคุณมากคับบ :shy: :shy:

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88557 โดย IndyGirL

jackky เขียน: :เฮ้อ: :เฮ้อ: ขอคำแนะนำด้วยกลับ จากการที่ไปขึ้นศาลของ TMB มา ตกลงกันจ่ายที่ขั้นต่ำ 48 งวด

แต่ทำไมยังมีบิลใบแจ้งหนี้ส่งมาให้ตลอดเลยคับ แถมยอดก็วิ่งเพิ่มขึ้นไปเรื่อยๆ เคยถามทนายที่ไปศาล เค้าก็บอกว่าที่จริงมันน่าจะหยุดส่งตั้งแต่มีหมายฟ้องแล้ว ขนาดวันนี้ยังมีส่งมาเหมือนปกติเลยคับ สงสัยว่าจะมีผลอะไรหรือป่าว ขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยคับ ขอบพระคุณมากคับบ :shy: :shy:

เราจ่ายทำยอมของ FC อยู่ไม่ได้รับบิล แต่ว่าเช็คบูโร ยอดหนี้ดอกเบี้ยวิ่งปกติเช่นกัน แต่เราคิดเอาเองว่าเค้าคงยังไม่ได้ปรับปรุงในระบบของเค้า อย่าจ่ายให้ผิดไปจากที่เซ็นตอนขึ้นศาลเป็นพอใกล้ๆจบค่อยลองคำนวนจากตารางที่เวปนี้ให้โหลดเทียบกันกับยอดที่เหลืออีกที

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88578 โดย jackky

IndyGirL เขียน:

jackky เขียน: :เฮ้อ: :เฮ้อ: ขอคำแนะนำด้วยกลับ จากการที่ไปขึ้นศาลของ TMB มา ตกลงกันจ่ายที่ขั้นต่ำ 48 งวด

เราจ่ายทำยอมของ FC อยู่ไม่ได้รับบิล แต่ว่าเช็คบูโร ยอดหนี้ดอกเบี้ยวิ่งปกติเช่นกัน แต่เราคิดเอาเองว่าเค้าคงยังไม่ได้ปรับปรุงในระบบของเค้า อย่าจ่ายให้ผิดไปจากที่เซ็นตอนขึ้นศาลเป็นพอใกล้ๆจบค่อยลองคำนวนจากตารางที่เวปนี้ให้โหลดเทียบกันกับยอดที่เหลืออีกที

ขอบคุณมากนะครับสำหรับคำแนะนำ ผมยึดตัวเลขตอนฟ้องดูเอาคับ เคยถามทนายเค้าบอกว่าให้ยึดตามตัวเลขที่ฟ้อง ก็เลยเบาใจหน่อย :bye: :bye:

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #89991 โดย jackky
:เฮ้อ: :เฮ้อ: อยากจะขอคำแนะนำหน่อยนะคับ จากการที่ไปศาลมาตกลงยอมรับความกันที่หน้าศาล ให้ผ่อนจ่ายขั้นต่ำไป ปกติจ่ายตรงทุกเดือน แต่วิกฤิตดันเกิด ฝนตกบ่อยมากขายของไม่ได้ เงินที่เป็นรายได้เสริมก็ไม่มีเราที่จะต้องจ่ายเงินตามที่กำหนดกันไว้ ถ้าจ่ายพลาดไปเกินวันที่เค้ากำหนดเค้าก็จะปรับดอกเบี้ยจากร้อยละ 12 เป็น 15 ต่อปี คือถ้าผมจ่ายเกินกำหนดวันไปแล้ว อาจต้องยอมรับดอกเบี้ยตามนั้นไป แต่อาจจะจ่ายช้าหน่อยในแต่ละเดือน คือจ่ายทุกเดือน เค้าจะส่งฟ้องไปบังคับคดีหรือป่าวครับ อยากจะขอคำแนะนำด้วยนะคับ ขอบคุณมากคับบ :crying: :crying:

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95257 โดย jackky
:crying: :crying: อยากจะขอความคิดเห็นจากท่านผู้รู้หน่อยนะคับ เรื่องมันมีอยู่ว่า ผมมีปัญหากับทาง CITI bank คับ เรื่องหนี้สินผมยอมความกันที่หน้าศาล ตกลงยอมจ่ายขั้นต่ำ แต่ผ่านมาช่วงหลังๆผมจ่ายขาดตามที่ตกลงกันไว้ คือจ่ายน้อยกว่าข้อตกลง คือมีหนี้ที่ต้องส่งพร้อมๆกันหลายตัว เลยไม่ทันบ้างตามยอดบางเดือน แต่ผมก็ไม่เคยขาดส่ง จ่ายมาหกเดือน แต่เมื่ออาทิตย์ที่แล้วทางแม่บ้านที่คอนโดบอกว่ามีเจ้าหน้าที่มาหาผม ว่าผมยังอยู่ที่เดิมหรือเปล่า แต่ไม่ได้เจอผมเพราะผมติดไปงานต่างจังหวัด ตอนแรกผมก็ไม่รู้ว่าเป็นเจ้าหน้าที่ธนาคารอะไร เพ่งรู้ก็วันนี้
ทาง CITI โทรมาบอกว่า คอนเฟริมการจ่ายยอดสิ้นเดือนตามเดิมใช่มั้ยคับ

ผม: ใช่คับ ตอนสิ้นเดือนตามเดิม

CITI: เออ พอดีว่าเรื่องของทางคุณทางธนาคารส่งเรื่องไปยังกรมบังคับคดีแล้วนะคับ อยู่ในระหว่างเรื่องดำเนินการ จะเข้ายึดห้องพักคอนโดที่คุณที่ทำไว้กับธนาคารนี้ๆๆ อีกไม่กี่วันอาจจะมีเจ้าหน้าที่นำเอกสารไปให้ที่หน้าห้อง (ผมติดหนี้อยู่ที่ 88,000 บาท ) คุณต้องทำการปิดหนี้และต้องจ่ายค่าหยุดเรื่องบังคับคดีอีก 6000 บาทนะคับ

ผม : จะยึดห้องเลยเหรออคับ ผมยังไม่ได้ขึ้นศาลเลย แล้วทำไมไม่ให้ศาลตัดสินก่อน ผมจะขอให้กรมบังคับคดีหักเงินเดือนผมตามกฎหมายก็ได้

CITI เออ มันมีอยู่สองทางเลือกคับ แล้วแต่ว่าเค้าจะใช้วิธีไหน เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะให้คุยกับหัวหน้าผมนะคับ
เฮ้อ ผมไม่รู้จะช่วยคุณยังไงดีคับ (มี เฮ้อ ด้วย )

พอวางสายเสร็จผมก็เริ่มเครียดๆเลยคับ เลยอยากจะขอคับแนะนนำจากเพื่อนพี่ๆๆที่ชมรมด้วยคับ

# เค้าจะมายึดห้องผมได้เลยเหรอคับ ทั้งๆๆที่ยังไม่ขึ้นศาลระหว่างรอบังคับคดี#

#การที่เค้ามาบอกว่าจะยึดห้องผม มันผิดมั้ย เหมือนการขู่กันเลย#

ขอคำแนะนำด้วยนะคับบบ ขอบคุณมากคับ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95259 โดย jackTs

jackky เขียน: อยากจะขอความคิดเห็นจากท่านผู้รู้หน่อยนะคับ เรื่องมันมีอยู่ว่า ผมมีปัญหากับทาง CITI bank คับ เรื่องหนี้สินผมยอมความกันที่หน้าศาล ตกลงยอมจ่ายขั้นต่ำ แต่ผ่านมาช่วงหลังๆผมจ่ายขาดตามที่ตกลงกันไว้ คือจ่ายน้อยกว่าข้อตกลง คือมีหนี้ที่ต้องส่งพร้อมๆกันหลายตัว เลยไม่ทันบ้างตามยอดบางเดือน แต่ผมก็ไม่เคยขาดส่ง จ่ายมาหกเดือน แต่เมื่ออาทิตย์ที่แล้วทางแม่บ้านที่คอนโดบอกว่ามีเจ้าหน้าที่มาหาผม ว่าผมยังอยู่ที่เดิมหรือเปล่า แต่ไม่ได้เจอผมเพราะผมติดไปงานต่างจังหวัด ตอนแรกผมก็ไม่รู้ว่าเป็นเจ้าหน้าที่ธนาคารอะไร เพ่งรู้ก็วันนี้
ทาง CITI โทรมาบอกว่า คอนเฟริมการจ่ายยอดสิ้นเดือนตามเดิมใช่มั้ยคับ

ผม: ใช่คับ ตอนสิ้นเดือนตามเดิม

CITI: เออ พอดีว่าเรื่องของทางคุณทางธนาคารส่งเรื่องไปยังกรมบังคับคดีแล้วนะคับ อยู่ในระหว่างเรื่องดำเนินการ จะเข้ายึดห้องพักคอนโดที่คุณที่ทำไว้กับธนาคารนี้ๆๆ อีกไม่กี่วันอาจจะมีเจ้าหน้าที่นำเอกสารไปให้ที่หน้าห้อง (ผมติดหนี้อยู่ที่ 88,000 บาท ) คุณต้องทำการปิดหนี้และต้องจ่ายค่าหยุดเรื่องบังคับคดีอีก 6000 บาทนะคับ

ผม : จะยึดห้องเลยเหรออคับ ผมยังไม่ได้ขึ้นศาลเลย แล้วทำไมไม่ให้ศาลตัดสินก่อน ผมจะขอให้กรมบังคับคดีหักเงินเดือนผมตามกฎหมายก็ได้

CITI เออ มันมีอยู่สองทางเลือกคับ แล้วแต่ว่าเค้าจะใช้วิธีไหน เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะให้คุยกับหัวหน้าผมนะคับ
เฮ้อ ผมไม่รู้จะช่วยคุณยังไงดีคับ (มี เฮ้อ ด้วย )

พอวางสายเสร็จผมก็เริ่มเครียดๆเลยคับ เลยอยากจะขอคับแนะนนำจากเพื่อนพี่ๆๆที่ชมรมด้วยคับ

# เค้าจะมายึดห้องผมได้เลยเหรอคับ ทั้งๆๆที่ยังไม่ขึ้นศาลระหว่างรอบังคับคดี#

การที่ไอ้พวกทวงหนี้ชอบอ้างว่า หากลูกหนี้ไม่ยอมจ่ายหนี้ที่ค้างชำระอยู่

เจ้าหนี้มีสิทธิ์มาอายัดหรือยึดทรัพย์ใดๆของลูกหนี้ได้เลย

โดยไม่จำเป็นต้องฟ้องต่อศาล

และไม่ต้องทำเรื่องไปยังกรมบังคับคดี นั้น

จึงเป็นคำพูดที่โกหกตอแหลโดยสิ้นเชิง

อ้างอิงข้อมูลจาก
ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

jackky เขียน: #การที่เค้ามาบอกว่าจะยึดห้องผม มันผิดมั้ย

มันผิดเต็มๆเลยครับ

โปรดเกล้าฯ ก.ม.ทวงหนี้ฉบับใหม่ ห้ามข่มขู่ ดูหมิ่น ก่อความรำคาญ (ชมคลิป)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=42576&Itemid=64

ให้ไป Download กฎหมายราชกิจจานุเบกจากใน Link นี้
www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2558/A/016/1.PDF

ลักษณะการทวงหนี้แบบนี้ เข้าข่ายการกระทำความผิดตามมาตรา ๑๒ (๓) (ของราชกิจจานุเบกษาฉบับนี้)
โดยมีบทลงโทษตามมาตรา ๔๐ (ในราชกิจจานุเบกษาฉบับนี้)

*มาตรา ๓๐ เพื่อประโยชน์ในการรับเรื่องร้องเรียนเกี่ยวกับการทวงถามหนี้ ให้ที่ว่าการอําเภอและสถานีตํารวจ เป็นสถานที่รับเรื่องร้องเรียนเกี่ยวกับการทวงถามหนี้ได้ด้วย รวมทั้งให้หัวหน้าหน่วยงานดังกล่าว มีอํานาจหน้าที่รวบรวมข้อเท็จจริงและเอกสาร เพื่อส่งเรื่องต่อไปยังที่ทําการปกครองจังหวัด หรือกองบัญชาการตํารวจนครบาล แล้วแต่กรณี ทั้งนี้ ตามหลักเกณฑ์ วิธีการ และเงื่อนไข ที่คณะกรรมการกําหนด*

ลูกหนี้ที่ต้องการแจ้งความดำเนินคดี จะต้องมีหลักฐานในการนำเข้าแจ้งความ อาทิเช่น ไฟล์เสียงบันทึกการสนทนา หรือไฟล์ VDO ที่เป็นหลักฐานอันแน่นหนา ในการเข้าแจ้งความดำเนินคดีด้วย

หากลูกหนี้ไม่มีหลักฐานดังกล่าว ผู้ที่ถูกกล่าวหา(คนทวงหนี้)อาจปฎิเสธได้ว่าไม่ได้กระทำความผิดตามที่ถูกแจ้งความ แต่ถูกใส่ร้ายป้ายสีจากลูกหนี้ผู้ที่เข้าแจ้งความ และอาจถูกคนทวงหนี้ดำเนินคดีฟ้องกลับเอาได้อีกด้วย
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95262 โดย jackky
ขอบคุณมากๆๆนะคับคุณนกกระจอกเทศ ทำให้ได้เข้าใจมากขึ้นคับ พรุ่งนี้คุยกับทาง CITI bank ได้เรื่องยังไงจะเข้ามาอัฟเดทข้อมูลให้ฟังนะคับ ขอบพระคุณอีกครั้งคัฟ (คืนนี้ต้องนั่งศึกษาข้อมูลให้แน่นก่อน เอาไว้ลุยกับมันพรุ่งนี้ ) :เฮ้อ: :เฮ้อ:

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95849 โดย jackky
:crying: :crying: :crying: มาอัฟข้อมูลใหม่นะคับ หลังจากไม่ได้เข้ามาเกือบเดือนน ติดงานเดินทางต่างจังหวัดตลอดเลยคับ

เรื่องของทาง Citi bank ล่าสุดได้หมายบังคับคดีแล้วครับ อายัดโฉนดห้องชุด ห้ามจำหน่ายหรือโอนห้องชุด

ตอนกลับมาจากต่างจังหวัด แขวนอยู่ประตูหน้าห้องเลยคับ ตอนนั้นรู้สึกหน้าชาไปหมด เครียดด้วย

ก็เลยพยายามตั้งหลัง ทางเจ้าหน้าที่ CITI ให้คำแนะนำว่าไม่เกิน 6 เดือน อาจจะโดนขายทอดตลาด

ให้ผมรีบหาเงินก้อนมาปิดประมาณ 80,000 บาท ตอนนี้ก็พยายามเก็บแล้วค่อยไปต่อรองอีกทีคับ

อยากจะทราบว่าทางกรมบังคับคดีจะนัดเราไปต่อหน้าศาลโดยมีหนังสือส่งมาอีกรอบมั้ยครับ เพราะเคยอ่านเราสามารถไปคัดค้านการขายทอดตลาดได้หนึ่งครั้งโดยให้ไปไกล่เกลี่ยนก่อน และอยากรู้ว่าใครเคยมีประสบการณ์แบบนี้บ้างคับ ขอคำแนะนำแนวทางปฏับัติต่อจากนี้ไปด้วยคับ ขอบพระคุณคับ :hurt: :hurt: :hurt:

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96064 โดย jackky
:hurt: :hurt: มาอัฟข้อมูลคับ กรณีของบัตร FC ที่ฟ้องไปแล้วตกลงยอมความ จ่ายมาได้ประมาณปีกว่าๆๆ ช่วงปลายปีมีขาดส่งบ้างช้าบ้าง แต่เริ่มต้นปีมาก็จ่ายตรงทุกงวด พนักงานที่รับผิดชอบก็คุยแนะนำตลอดกลัวว่ากรมบังคับคดีส่งหมายมา พยายามอย่าให้ขาดส่งอีก ตั้งแต่นั้นมาก็จ่ายตรงตลอด แต่อยู่ๆเมื่อวานทางฝ่ายบุคคลที่บริษัทก็เรียกพบ มีหมายอายัดเงินเดือนมาของ FC ผมอึ้งเลย แต่ก็รู้ว่าทำผิดพลาดไปเพราะในศาลเราตกลงว่าจะไม่ล่าช้าหากผิดสัญญาเค้าฟ้องบังคับเราได้เลย เครียดเลยตอนนี้ กะว่าจะเก็บเงินไว้ไกล่เกลี่ยเรื่องของ CITI Bank ที่มีหมายบังคับคดีอายัดโฉนดไว้อยู่ กลับมาโดนอายัดเงินเดือนอีก หนักเข้าไปใหญ่เลย ใครเคยเจอแบบนี้บ้างคับ พอจะแนะนำได้บ้างมั้ย รบกวนด้วยนะคับบบ :vomit: :vomit: ตัวเงินเดือนผม 22,500 บาท ถ้ารวมค่าเบี้ยเลี้ยงก็ประมาณ 30,000 บาทคคับ ถ้าไม่ได้จริงๆเราจะคุยกับทางฝ่ายบัญชีบริษัทให้คิดที่ยอดเงินเดือนได้มั้ยคับ จะได้หักน้อยลงที่ 30% ของเงินเดือน 22500 ประมาณ 6000 เพราะถ้าหักเกินนี้คงไม่พอใช้จ่ายเลย บางครั้งเหมือนเค้าทำงานกันเป็นทีมเลยนะ ดัดหน้าดักหลังเรา จนดิ้นไปไหนไม่ได้ คิดแล้วเครียดจริงๆๆ มนุษย์เงินเดือนอย่างเรา.. :เฮ้อ: :เฮ้อ:

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96100 โดย jackky
:crying: :crying: ช่วงนี้น่าจะเป็นช่วงราหูแรงจริงๆๆคับ วันนี้เมื่อเช้า ได้หมายศาลของ สินเชื่อ CIMB เป็นที่เรียบร้อยแล้วคับ

นัดไกล่เกลี่ยวันที่ 5 กันยานี้เลยคับ ช่วงนี้ผมมึนๆๆไปเลย :เฮ้อ: :เฮ้อ: :crying: :crying:

ยอดฟ้องอยู่ที่ประมาณ 105,000 บาทคับ ต้น 64,500 ตอนที่หยุดจ่าย ดอกขึ้นมาสี่หมื่นกว่า อยากจะไกล่เกลียจ่ายเฉพาะต้น ดอกเบี้ย 0% ศาสจะเห็นในหรือป่าว ให้เหตุผลทั้งโดนอายัดเงินเดือน บ้านโฉนดก็โดนอายัด ดิ้นไปไม่ไหวแล้วจริงๆ คิดว่าศาลจะเห็นใจเรามั้ยคับบบ :cry2: :cry2:

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96102 โดย ben10

jackky เขียน: :crying: :crying: ช่วงนี้น่าจะเป็นช่วงราหูแรงจริงๆๆคับ วันนี้เมื่อเช้า ได้หมายศาลของ สินเชื่อ CIMB เป็นที่เรียบร้อยแล้วคับ

นัดไกล่เกลี่ยวันที่ 5 กันยานี้เลยคับ ช่วงนี้ผมมึนๆๆไปเลย :เฮ้อ: :เฮ้อ: :crying: :crying:

ยอดฟ้องอยู่ที่ประมาณ 105,000 บาทคับ ต้น 64,500 ตอนที่หยุดจ่าย ดอกขึ้นมาสี่หมื่นกว่า อยากจะไกล่เกลียจ่ายเฉพาะต้น ดอกเบี้ย 0% ศาสจะเห็นในหรือป่าว ให้เหตุผลทั้งโดนอายัดเงินเดือน บ้านโฉนดก็โดนอายัด ดิ้นไปไม่ไหวแล้วจริงๆ คิดว่าศาลจะเห็นใจเรามั้ยคับบบ :cry2: :cry2:

CIMB หยุดไปกี่เดือนถึงฟ้องครับ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96185 โดย jackky

ben10 เขียน:

jackky เขียน: :crying: :crying: ช่วงนี้น่าจะเป็นช่วงราหูแรงจริงๆๆคับ วันนี้เมื่อเช้า ได้หมายศาลของ สินเชื่อ CIMB เป็นที่เรียบร้อยแล้วคับ

CIMB หยุดไปกี่เดือนถึงฟ้องครับ

สองปีกว่าครับ :pray: :pray:

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96191 โดย jackTs

jackky เขียน: อยากจะทราบว่าทางกรมบังคับคดีจะนัดเราไปต่อหน้าศาลโดยมีหนังสือส่งมาอีกรอบมั้ยครับ

ถ้าเรื่องไปอยู่ในมือของกรมบังคับคดีแล้ว...มันก็จบแล้วครับ ไม่มีกระบวนการฟ้องศาลต่อจากนี้ไปอีกแล้วครับ

jackky เขียน: เคยอ่านเราสามารถไปคัดค้านการขายทอดตลาดได้หนึ่งครั้งโดยให้ไปไกล่เกลี่ยนก่อน และอยากรู้ว่าใครเคยมีประสบการณ์แบบนี้บ้างคับ

อยากสอบถามเรื่องการเขียนใบคำร้อง ราคาประเมินบ้านที่ตํ่าเกินไป
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44229&Itemid=64#83709

โดนยึดบ้านขายทอดตลาดเพราะเป็นหนี้บัตรเครดิต
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=30725&Itemid=64#30725

ถามขั้นตอนการประมูล ขายทอดตลาดหน่อยครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=5646&Itemid=64#5786

jackky เขียน: กรณีของบัตร FC ที่ฟ้องไปแล้วตกลงยอมความ จ่ายมาได้ประมาณปีกว่าๆๆ ช่วงปลายปีมีขาดส่งบ้างช้าบ้าง แต่เริ่มต้นปีมาก็จ่ายตรงทุกงวด พนักงานที่รับผิดชอบก็คุยแนะนำตลอดกลัวว่ากรมบังคับคดีส่งหมายมา พยายามอย่าให้ขาดส่งอีก ตั้งแต่นั้นมาก็จ่ายตรงตลอด แต่อยู่ๆเมื่อวานทางฝ่ายบุคคลที่บริษัทก็เรียกพบ มีหมายอายัดเงินเดือนมาของ FC ผมอึ้งเลย

ไปอ่านสิครับ แนวทางที่ 2.
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

jackky เขียน: ก็รู้ว่าทำผิดพลาดไปเพราะในศาลเราตกลงว่าจะไม่ล่าช้าหากผิดสัญญาเค้าฟ้องบังคับเราได้เลย เครียดเลยตอนนี้ กะว่าจะเก็บเงินไว้ไกล่เกลี่ยเรื่องของ CITI Bank ที่มีหมายบังคับคดีอายัดโฉนดไว้อยู่ กลับมาโดนอายัดเงินเดือนอีก หนักเข้าไปใหญ่เลย

มีเรื่องอยากสอบถาม ตอนนี้ผ่อนบ้านกับuob แต่ซิตี้ บังคับคดี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43560&limitstart=80&Itemid=64#94787

jackky เขียน: วันนี้เมื่อเช้า ได้หมายศาลของ สินเชื่อ CIMB เป็นที่เรียบร้อยแล้วคับ

นัดไกล่เกลี่ยวันที่ 5 กันยานี้เลยคับ ช่วงนี้ผมมึนๆๆไปเลย

ยอดฟ้องอยู่ที่ประมาณ 105,000 บาทคับ ต้น 64,500 ตอนที่หยุดจ่าย ดอกขึ้นมาสี่หมื่นกว่า อยากจะไกล่เกลียจ่ายเฉพาะต้น ดอกเบี้ย 0% ศาสจะเห็นในหรือป่าว ให้เหตุผลทั้งโดนอายัดเงินเดือน บ้านโฉนดก็โดนอายัด ดิ้นไปไม่ไหวแล้วจริงๆ คิดว่าศาลจะเห็นใจเรามั้ยคับบบ

แต่...ผมกลับคิดว่า...คุณอาจจะโดนหนักกว่าเดิมอีกนะครับ

ในกรณีที่จำเลย(ลูกหนี้) ประสงค์จะใช้แนวทางที่ 3. ในการขึ้นศาล
*** อยู่ในด้านล่างๆของกระทู้ ***

แนวทางที่ 3. ไปศาลเพื่อร้องขอความเมตตากรุณาจากศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64#16502

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.810 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena