เริ่มคิดหาทางออกว่าจะทำอย่างไรดี

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67862 โดย koharu1
ชื่อเพลงค่ะเป็นพนักงานบริษัทรายได้รวมก่อนหักภาษีและอื่นๆตามระเบียบของบริษัทอยู่ที่ 44,000
ตอนนี้เป็นหนี้บัตรเครดิตรงมกับสินเชื่อบุคคลหลายแห่งดังนี้

บัตรกดเงินสด UOB 40,000
Ready credit. 70,000
Krungsri credit card 50,000
KBank 40,000
KTC 70,000
SCB family plus 112,000

สินเชื่อบุคคล
CIMB ประมาณ 130,000(จาก2แสน) ผ่อนมาแล้วประมาน20งวด
STCB 140,000 ผ่อนมาแล้ว 12งวด
Citi advance 140,000 ผ่อนมาแล้ว12งวด
TMB 180,000 ผ่อนมาแล้ว10งวด

แต่เนื่องจากตั้งแต่ผลายปีที่แล้วได้ทำการเปลี่ยนงาน
จึงไม่มีรายได้ในส่วนโบนัสจึงทำให้ต้องเริ่มเอาเงินมาหมุนจากบัตรนั้นโปะบัตรนี้เรื่อยมา
จรตอนนี้วงเงินเต็มทุกบัตร

ตอนนี้อยากจะปิดบัตรเครดิตก่อนแต่อาจจะต้องอาศัยเวลาในการเก็บด้วยเพราะ
มีภาระลูก1คน รถ1คันค่าเช่าบ้านและใช้จ่ายประจำวันก็ประมาน15,000บาท

อยากขอคำแนะนำจากกระทู้นี้ให้เป็นอีกหนึ่งทางความคิดเพื่อตัดสินใจว่าจะทำอย่างไรดี

ตอนนี้คิดอยากจะหยุดจ่ายทั้งหมดให้ตัวเองฟื้นตัวและจะเริ่มจ่ายใหม่

ในกรณีถ้าจะหยุดจ่ายสินเชื่อส่วนบุคคลจะเป็นอย่างไรบ้างคะ
ในส่วนบัตรเครดิตเรายกเลิกเลยได้หรือเปล่าเพราะตั้งใจว่าจะไม่พกบัตรเครดิตอีกแล้วหลังจากปลดหนี้ก้อนนี้
แล้วรถที่ผ่อนอยู่จะมีผลกระทบอะไรบ้างหรือไม่คะ
บุคคลอ้างอิงตอนขอกู้เงินเป็นแม่ เป็นจะโทรไปหาหรือเปล่า

แล้วเวลาเค้าโทรมาทวงหนี้ดิฉันควรรับสายแล้วบอกเค้าไปว่าอย่างไรดีคะ

ถ้าหนี้ส่วนบัตรเครดิตหมดในส่วนของสินเชื่อบุคคลดิฉันสามารถชำระได้ปกติค่ะ

ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67864 โดย omoshiroi
ลองอ่านกระทู้ต่างดูครับ จะเข้าใจมากขึน

อาจจะจ่ายขั้นตำ่ KTC และ Citibank เพราะ 4-5 เดื่อนจะฟ้อง
ที่เหลือก็จะโทรมาถ่วง พร้อมขอเสนอต่างๆ ครับ
ควรได้ส่วนลด ซัก 40-50% ถึงจะดี ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67868 โดย Prinyachamp
อ่านกระทู้เยอะๆครับ โดยเฉพาะกระทู้ปักหมุด ทุกคำตอบมีอยู่ในนั้น

ถ้าไม่ไหวก็หยุดจ่าย (บ/ชเงินเดือนจะหยุดไม่หยุดก็แล้วแต่) เก็บเงิน รับสายทวงหนี้ รอเวลา H/C ครับ

ในกรณีถ้าจะหยุดจ่ายสินเชื่อส่วนบุคคลจะเป็นอย่างไรบ้างคะ
- สินเชื่อส่วนบุคคลกับบัตรเครดิตต่างกันแค่เรื่องอายุความ แต่ส่วนใหญ่ก็จะฟ้องภายใน 2 ปีครับ
ในส่วนบัตรเครดิตเรายกเลิกเลยได้หรือเปล่าเพราะตั้งใจว่าจะไม่พกบัตรเครดิตอีกแล้วหลังจากปลดหนี้ก้อนนี้
- ไม่ต้องไปยกเลิกหรอกครับ หยุดจ่าย 3 เดือนเค้าก็ยกเลิกสัญญาคุณแล้ว
แล้วรถที่ผ่อนอยู่จะมีผลกระทบอะไรบ้างหรือไม่คะ
- รถที่ยังผ่อนอยู่ยึดไม่ได้ แตกต่างจากบ้าน
บุคคลอ้างอิงตอนขอกู้เงินเป็นแม่ เป็นจะโทรไปหาหรือเปล่า
- อาจโทรไปได้ ถ้าเขาติดต่อคุณไม่ได้ ก็อธิบายให้แม่รู้ก่อนเลยครับว่าเรากำลังทำอะไร
แล้วเวลาเค้าโทรมาทวงหนี้ดิฉันควรรับสายแล้วบอกเค้าไปว่าอย่างไรดีคะ
- ก็บอกไม่มีกำลังมีปัญหาด้านการเงิน
ถ้าหนี้ส่วนบัตรเครดิตหมดในส่วนของสินเชื่อบุคคลดิฉันสามารถชำระได้ปกติค่ะ
- ผมว่าหยุดรอ H/C ทั้งหมดดีที่สุด คุณจะเก็บสินเชื่อส่วนบุดคลไว้ทำไมละครับ ไม่มีประโยชน์

เป็นกำสังใจให้ครับสู้้ๆ

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67893 โดย koharu1
ขอบคุณค่ะคุณomoshiroi

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67895 โดย koharu1
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

มีคำถามเพิ่มเติมค่ะ
ดิฉันมีมอเตอร์ไซค์ในครอบครอง2คัน
โอนทะเบียนตัวดิฉันเป็นคนถือกรรมสิทธิ์โดยสมบูรณะ
รถ2คันนี้มีความเสี่ยงจะโดนยึดรึเปล่า

อีกเรื่องนึงดิฉันวางแผนจะซื้อบ้านแต่อีก4-5ปี(วางแผนไว้หลังหนี้สินหมด)
การกระทำในครั้งนี้จะมีผลกับการซื้อบ้านมากน้อยแค่ไหนคะ
หรือหากตัวดิฉันกู้ซื้อบ้านไม่ได้จะสามารถเป็นคนค้ำได้รึเปล่าถ้าให้สามีกู้ซื้อแทน
ดิฉันติดตามอ่านกระทู้ปักหมุดก็เยอะค่ะแต่ก็ยังไม่แน่ใจกับคำแนะนำเหล่านั้นว่าตัวเองเข้าใจถูกรึเปล่า

แต่ดิฉันตั้งใจจริงๆว่าจะไม่ทำหนี้แบบนี้อีกแล้ว
การไม่มีหนี้คือสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับชีวิตจริงๆ
การตัดสินใจครั้งนี้ถือว่าเป็นบทเรียนชีวิตเลยค่ะ
อนาคตพังเอาง่ายๆ ครอบครัวค้องลำบากเพราะการตัดสินใจผิดๆ
จะไม่ทำแบบนี้อีกจริงๆค่ะ
ต้องขอขอบคุณทุกคำแนะนำและการแชร์ประสบการณ์ต่างๆจากทุกท่านด้วยค่ะ

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67896 โดย koharu1

Prinyachamp เขียน: อ่านกระทู้เยอะๆครับ โดยเฉพาะกระทู้ปักหมุด ทุกคำตอบมีอยู่ในนั้น

ถ้าไม่ไหวก็หยุดจ่าย (บ/ชเงินเดือนจะหยุดไม่หยุดก็แล้วแต่) เก็บเงิน รับสายทวงหนี้ รอเวลา H/C ครับ

- สินเชื่อส่วนบุคคลกับบัตรเครดิตต่างกันแค่เรื่องอายุความ แต่ส่วนใหญ่ก็จะฟ้องภายใน 2 ปีครับ
- ไม่ต้องไปยกเลิกหรอกครับ หยุดจ่าย 3 เดือนเค้าก็ยกเลิกสัญญาคุณแล้ว
- รถที่ยังผ่อนอยู่ยึดไม่ได้ แตกต่างจากบ้าน
- อาจโทรไปได้ ถ้าเขาติดต่อคุณไม่ได้ ก็อธิบายให้แม่รู้ก่อนเลยครับว่าเรากำลังทำอะไร
- ก็บอกไม่มีกำลังมีปัญหาด้านการเงิน
- ผมว่าหยุดรอ H/C ทั้งหมดดีที่สุด คุณจะเก็บสินเชื่อส่วนบุดคลไว้ทำไมละครับ ไม่มีประโยชน์

เป็นกำสังใจให้ครับสู้้ๆ

มีคำถามเพิ่มเติมค่ะ
ดิฉันมีมอเตอร์ไซค์ในครอบครอง2คัน
โอนทะเบียนตัวดิฉันเป็นคนถือกรรมสิทธิ์โดยสมบูรณะ
รถ2คันนี้มีความเสี่ยงจะโดนยึดรึเปล่า

อีกเรื่องนึงดิฉันวางแผนจะซื้อบ้านแต่อีก4-5ปี(วางแผนไว้หลังหนี้สินหมด)
การกระทำในครั้งนี้จะมีผลกับการซื้อบ้านมากน้อยแค่ไหนคะ
หรือหากตัวดิฉันกู้ซื้อบ้านไม่ได้จะสามารถเป็นคนค้ำได้รึเปล่าถ้าให้สามีกู้ซื้อแทน
ดิฉันติดตามอ่านกระทู้ปักหมุดก็เยอะค่ะแต่ก็ยังไม่แน่ใจกับคำแนะนำเหล่านั้นว่าตัวเองเข้าใจถูกรึเปล่า

แต่ดิฉันตั้งใจจริงๆว่าจะไม่ทำหนี้แบบนี้อีกแล้ว
การไม่มีหนี้คือสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับชีวิตจริงๆ
การตัดสินใจครั้งนี้ถือว่าเป็นบทเรียนชีวิตเลยค่ะ
อนาคตพังเอาง่ายๆ ครอบครัวค้องลำบากเพราะการตัดสินใจผิดๆ
จะไม่ทำแบบนี้อีกจริงๆค่ะ
ต้องขอขอบคุณทุกคำแนะนำและการแชร์ประสบการณ์ต่างๆจากทุกท่านด้วยค่ะ

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67897 โดย Prinyachamp
ตอบตามประสพการณ์นะครับ
- รถมอเตอร์ไซด์โดยยึดได้ถ้าลูกหนี้มีชื่อเป็นเจ้าของหลังศาลมีคำพิพากษาให้ใช้หนี้ และเรื่องถึงกรมบังคับคดีแล้ว
- หลังจากใช้หนี้หมดทุกเจ้าแล้วจะติด Blacklist(บูโร) อีก3ปี หลัง3ปีก็เป็นไท ข้อมูลจะถูกลบจากบูโร ต้องวางแผนใช้หนี้ดีๆครับ

การไม่มีหนี้เป็นลาภอันประเสริฐครับ
เป็นกำลังใจให้ครับสู้ๆ

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67904 โดย jackTs
กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67905 โดย koharu1

Prinyachamp เขียน: ตอบตามประสพการณ์นะครับ
- รถมอเตอร์ไซด์โดยยึดได้ถ้าลูกหนี้มีชื่อเป็นเจ้าของหลังศาลมีคำพิพากษาให้ใช้หนี้ และเรื่องถึงกรมบังคับคดีแล้ว
- หลังจากใช้หนี้หมดทุกเจ้าแล้วจะติด Blacklist(บูโร) อีก3ปี หลัง3ปีก็เป็นไท ข้อมูลจะถูกลบจากบูโร ต้องวางแผนใช้หนี้ดีๆครับ

การไม่มีหนี้เป็นลาภอันประเสริฐครับ

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67907 โดย koharu1

นกกระจอกเทศ เขียน: กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #70753 โดย koharu1
เข้ามาอัพเดตค่ะ
ตอนนี้ทุกธนาคารโทรเข้ามาไม่เว้นแต่ละวัน
เราก็บอกเค้าไปว่าเรามีปัญหาทางการเงิน
บางบัตรก็โทรมาแจ้งแล้วว่าจะถูกยกเลิกบัตร
เราก็ตอบตกลงไป

ตอนนี้ที่คงยังจ่ายอยู่ก็จะมีแค่
citi advance
citi ready credit
เท่านั้น

ที่เหลือก็ปล่อยเลย
ตอนนี้เริ้มเก็บเงินแล้ว

อยากจะถามความเห็นว่า
อย่างบางบัตรเป็นหนี้อยู่40000
ถ้าเราเก็บได้ประมาณ50000แล้ว
เราค่อยๆทยอยปิดทีละใบตั้งแต่ยอดน้อยๆก่อนจะดีหรือไม่คะ
เคลียตั้งแต่บัตรเครดิตไปก่อนแล้วค่อยเคลียสินเชื่อส่วนบุคคล
ขอความเห็นหน่อยค่ะ

รวมๆเดือนนึงก็เก็บได้เกือบๆสองหมื่น
ค่อยทยอยปิดไปทีละบัตรๆนี่น่าจะดีที่สุดแล้วใช่หรื่อไม่คะ

ขอความเห็นด้วยนะคะ

koharu1 เขียน: ชื่อเพลงค่ะเป็นพนักงานบริษัทรายได้รวมก่อนหักภาษีและอื่นๆตามระเบียบของบริษัทอยู่ที่ 44,000
ตอนนี้เป็นหนี้บัตรเครดิตรงมกับสินเชื่อบุคคลหลายแห่งดังนี้

KTC 70,000

CIMB ประมาณ 130,000(จาก2แสน) ผ่อนมาแล้วประมาน20งวด
Citi advance 140,000 ผ่อนมาแล้ว12งวด

แต่เนื่องจากตั้งแต่ผลายปีที่แล้วได้ทำการเปลี่ยนงาน
จึงไม่มีรายได้ในส่วนโบนัสจึงทำให้ต้องเริ่มเอาเงินมาหมุนจากบัตรนั้นโปะบัตรนี้เรื่อยมา

ตอนนี้อยากจะปิดบัตรเครดิตก่อนแต่อาจจะต้องอาศัยเวลาในการเก็บด้วยเพราะ
มีภาระลูก1คน รถ1คันค่าเช่าบ้านและใช้จ่ายประจำวันก็ประมาน15,000บาท

อยากขอคำแนะนำจากกระทู้นี้ให้เป็นอีกหนึ่งทางความคิดเพื่อตัดสินใจว่าจะทำอย่างไรดี

ตอนนี้คิดอยากจะหยุดจ่ายทั้งหมดให้ตัวเองฟื้นตัวและจะเริ่มจ่ายใหม่

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73114 โดย koharu1
อัพเดตค่า
ตอนนี้ปิดไปได้แล้ว1บัตรคือ กสิกร
ตอนเริ่มเก็บเงินต่อไปเป้าหมายต่อไปลังเลอยู่ 2ที่คือ
KTC กับ Krungsri
ขาดส่งครบ4เดือนแล้ว
บัตรถูกยกเลิกแล้ว
ขอความเห็นหน่อยค่ะว่าควรจะปิดบัตรไหนก่อนดี

รบกวนด้วยนะคะ

koharu1 เขียน: เข้ามาอัพเดตค่ะ
ตอนนี้ทุกธนาคารโทรเข้ามาไม่เว้นแต่ละวัน
เราก็บอกเค้าไปว่าเรามีปัญหาทางการเงิน
บางบัตรก็โทรมาแจ้งแล้วว่าจะถูกยกเลิกบัตร
เราก็ตอบตกลงไป

ตอนนี้ที่คงยังจ่ายอยู่ก็จะมีแค่
citi advance
citi ready credit
เท่านั้น

ที่เหลือก็ปล่อยเลย
ตอนนี้เริ้มเก็บเงินแล้ว

อยากจะถามความเห็นว่า
อย่างบางบัตรเป็นหนี้อยู่40000
ถ้าเราเก็บได้ประมาณ50000แล้ว
เราค่อยๆทยอยปิดทีละใบตั้งแต่ยอดน้อยๆก่อนจะดีหรือไม่คะ
เคลียตั้งแต่บัตรเครดิตไปก่อนแล้วค่อยเคลียสินเชื่อส่วนบุคคล
ขอความเห็นหน่อยค่ะ

รวมๆเดือนนึงก็เก็บได้เกือบๆสองหมื่น
ค่อยทยอยปิดไปทีละบัตรๆนี่น่าจะดีที่สุดแล้วใช่หรื่อไม่คะ

ขอความเห็นด้วยนะคะ

koharu1 เขียน: ชื่อเพลงค่ะเป็นพนักงานบริษัทรายได้รวมก่อนหักภาษีและอื่นๆตามระเบียบของบริษัทอยู่ที่ 44,000

KTC 70,000

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73129 โดย chanisorn
มาเป็นกำลังใจให้ค่ะ ของดิฉันหยุดหมดทุกบัตรตั้งแต่ มกราคม 58
เดือนนี้กรกฎาคม ปิด scb ได้ 1 บัตรของ citibank ปิดได้ 2 บัตร ของ citi bank ล่าสุดจากยอด 77300
ปิดที่ 35100 ค่ะ ยังเหลือแต่สินเชื่อส่วนบุคคลยอดใหญ่ ๆ ทั้งนั้น

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73153 โดย koharu1
ขอบคุณมากๆเลยค่ะ
ของดิฉันก็เหลือบัตร
นอกนั้นก็จะเปนสินเชื่อบุคคล
โดนโทรมาบ่อยๆเลยก็ CIMB
บัตรเครดิตยอดใหญ่เลยก็ SCB เนี่ยล่ะค่ะ
ส่วน TMB / Standard นี่นานๆทีจะโทรมาเลยชักหวั่นๆ
แต่ก็จะตั้งหน้าปิดไปทีละตัวให้ได้ค่ะ

ออกแนวไม่ปลื้มCIMBกับKrungsri
เพราะพนักงานพูดจาแย่มากๆ
ที่เหลือพูดดีมากค่ะ

เป็นกำลังใจให้เหมือนกันนะคะ คุณ chanisorn

chanisorn เขียน: มาเป็นกำลังใจให้ค่ะ ของดิฉันหยุดหมดทุกบัตรตั้งแต่ มกราคม 58
เดือนนี้กรกฎาคม ปิด scb ได้ 1 บัตรของ citibank ปิดได้ 2 บัตร ของ citi bank ล่าสุดจากยอด 77300
ปิดที่ 35100 ค่ะ ยังเหลือแต่สินเชื่อส่วนบุคคลยอดใหญ่ ๆ ทั้งนั้น

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73199 โดย chanisorn
cimb กับ สแตนดาร์ดชาเตอร์ เหมือนกันค่ะ ยอดใหญ่ ๆ ทั้งนั้น ธนชาติ
ทำใจอยู่ค่ะ แต่ช่วงนี้เงียบ ๆ มีแต่ จดหมายทวงมาของ cimb ยังหวั่น ๆ ว่าจะฟ้องหรือยัง
สู้ ๆ ค่ะ o_)

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73311 โดย koharu1
ขอบคุณค่ะ Chanisorn
นั่นสิคะจดหมายของ CIMB มาล่าสุดบังคับให้จ่ายทั้งหมด
หรือแบ่งจ่ายเดือนละ 8xxx
แถมไม่พอโทรมาบอกว่าชำระเข้ามาหรือยัง
เพราะวันนั้นบอกว่าเงินเดือนออกแล้วจะไปชำระให้
ไอ้เราก็งงเลยเพราะ เราก็ชี้แจงไปแล้วว่าตอนนี้ติดปัญหาเรื่องเงิน
เนื่องจากที่ทำงานตอนนี้ยอดขายตกลงมากกว่า 70% แต่บริษัทยังไม่มีนโยบายปลดพนักงาเพียงแต่ขอใช้มาตรการหยุดกิจการชั่วคราวขอหักเงินเดือน 25%
ซึ่งเราก็เจอผลกระทบตรงนี้เต็มๆ เป็นหลักหมื่นเลยค่ะ
แต่เจ้าหน้าที่โทรมากลับบอกว่าเราจะไปจ่าย
แล้วก็ตัดบทจะเดินเรื่องประนอมหนี้เลย
คือแบบว่า เราก็บอกเค้าไปว่า ยังไม่อยากประนอมหนี้กับเจ้าไหนทั้งนั้นเพราะการเงินของเรายังไม่คงที่ นี่ช๊อตติดกันมาสามเดือนแล้วเพิ่งจะเริ่มฟื้นตัว
หากตกลงยอมประนอมหนี้ไปเดี่ยวเกิดปัญหาไปชำระไม่ได้อีก มันก็จะยิ่งเรื่องยาว

พนักงานคนนั้นบอกว่า
"คือตอนนี้คุณก็ผิดข้อตกลงอยู่แล้ว รู้นะว่าไปอ่านเวปนั้นนี่มา อย่าไปทำแบบนั้นเลย เดี๋ยวจะมีปัญหาถึงขั้นยึดทรัพย์ได้นะ"

เราก็เลยโมโห เพราะ เราโทรไปอัพเดตกับธนาคารทุกเดือน ทุกเจ้าด้วยว่า ตอนนี้เรายังติดปัญหาอยู่ มีแต่อีเจ้านี่แหละ
พูดเองเออเอง เหมารวมเอง
โมโหจัดมาก เลยตัดสายวางหูเลย
หลังจากวันนั้นมาไม่มีโทรมาแต่เป็นจดหมายมาแทน

อีกเจ้านึงก็ TMB ค่ะ ขอยกเลิกสัญญาและขอให้ชำระหนี้

ส่วน SCB ล่าสุดโทรมาขอให้ประนอมหนี้ แต่เค้าพูดดีมากๆเลยค่ะ
ยกเว้น CIMB นี่แหละ
จริงๆมันก็เป็นแค่พนักงานคนนั้นที่มีบทสนทนาแบบนี้เข้ามา
คนอื่นๆก็โทรมาตามระบบ เราก็เข้าใจว่าเราผิดข้อตกลงกับเค้า

พยายามค่ะ
เก็บเงินให้ปิดใบที่สองให้ได้สิ้นปีนี้
ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะคะ

chanisorn เขียน: cimb กับ สแตนดาร์ดชาเตอร์ เหมือนกันค่ะ ยอดใหญ่ ๆ ทั้งนั้น ธนชาติ
ทำใจอยู่ค่ะ แต่ช่วงนี้เงียบ ๆ มีแต่ จดหมายทวงมาของ cimb ยังหวั่น ๆ ว่าจะฟ้องหรือยัง
สู้ ๆ ค่ะ o_)

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73344 โดย Srisamorn
กำลังคิดอยู่ว่าจะหยุดจ่ายหนี้ทุกตัว. หลังจากเข้ามาอ่านชมรมนี้ อยากทราบว่าถ้าหยุดจ่ายหนี้สินเชื่อ
เขาจะเริ่มนับจากยอดเงินต้นคงเหลือ ณ วันที่เราหยุดจ่าย
หรือนับจากยอดเงินต้นพร้อมดอกเบี้ยทั้งหมดตลอดสัญญาการผ่อนเลยคะ/ขอบคุณค่ะ

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #75009 โดย koharu1
จากที่เคยเข้ามาขอคำแนะนำจากหลายๆท่าน
เพลงเลือกหยุดชำระซะส่วนใหญ่
จากภาระหนี้ดังนี้ค่ะ

กดเงินสด UOB 40,000
KTC 70,000

ที่กล่าวข้างต้นมานี้เลือกชำระคือ
กสิกร เป็นบัญชีเงินเดือน
Citi advance& ready credit เพราะฟ้องศาลค่อนข้างเร็ว
UOB เพราะเป็นยอดที่พอชำระได้

ตัวที่เหลือหยุดชำระมาแล้ว 5 เดือนค่ะ

ที่ยังคงทวงมาตลอดคือ
Krungsri CIMB บอกเลยว่าวาจาหยาบคายมาก
มัดมือชกด้วย

นานๆทีจะติดต่อเข้ามาก็มี SCB Standard Charter และ TMB

ที่ไม่ติดต่อมาเลยคือ KTC ( แอบกลัวกับที่นี่)

และล่าสุดวันนี้ สนง กฎหมายของ Standard Charter โทรเข้ามาเสนอส่วนลดให้ค่ะ ราวๆ40%
จาก 157000 ยอดปิดที่ 97000
แต่ติดที่ว่าตอนนี้เงินก้อนที่มี่ไม่พอ อยากปิดมากๆๆ TwT
ทางสำนักงานนั้นเค้าบอกว่ามาว่าให้จ่ายค่างวดมาซักงวดก่อนก็ยังดี
เพื่อรักษาสิทธิ์ส่วนลดนี้ไว้

เลยอยากปรึกษานิดนึงค่ะว่า
ในกรณีแบบนี้ควรจะทำอย่างไรดีคะ?
เงินยังไม่พร้อมแต่ใจนึงกลัวเสียส่วนลดตรงนี้ไป
หรือว่า ส่วนลดนี้จะยังมีมาให้อีกหรื่อเปล่า

พอเจอกับตัวเองตอนนี้กลับสับสนและทำอะไรไม่ถูกเลยค่ะ
ตอนนี้เร่งเก็บเงินได้ส่วนนึงแล้วล่ะแต่ยังไม่พอต่อยอดที่เสนอมาให้

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #75012 โดย อ้อย
ไหนๆก็มาถูกทางแล้ว
ผมว่าน่าจะหยุดให้หมดนะครับ
อาจจะเว้นเฉพาะที่เกี่ยวข้องเงินเดือน
หรืออาจจะเว้นช่วงหยุดเพื่อดึงรอบบิล
เช่น Citi หยุดทีหลังซัก2รอบบิล
อะไรประมาณนี้ครับ สู้ๆครับ
มีคำตอบในนี้หมดแล้ว อ่านเยอะๆครับ !
ผมจะตั้งถามน้อยมากหรือไม่ถามเลย
ยิ่งช่วงนี้ท่านประธานฯไม่สบายด้วย
อาจจะมีบ้างเรื่องรอบบิลก่อนถูกฟ้องของCitiกะKTC
เพราะของแต่ละคนรอบบิลก่อนฟ้องไม่เท่ากัน
จะได้ประเมินถูกกับของตัวเอง
ปล.ตอนผมเข้ามาใหม่ๆผมอ่านย้อนหลังไปหน้าสุดท้ายก่อนเลยครับ
แล้วอ่านย้อนกลับมาทีละหน้า เลือกกระทู้ที่ใกล้เคียงหนี้ตัวเอง
ตอนนี้ประมาณ164หน้ามั้ง
ความรู้เพียบครับ ลองดู !

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #75013 โดย Prinyachamp
ถ้ายังไม่พร้อมก็ปล่อยไปก่อนครับ เดี๋ยวก็เสนอส่วนลดมาอีกอาจได้มากกว่า 40% ด้วยครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.881 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena