ผมจะเลือก second way มีขั้นตอนอย่างไรบ้างครับผมต้องการความช่วยเหลือด่วนมากครับ ผมเข้าดูไม่ได้

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #68843 โดย Ray2520
สวัสดีครับพี่น้องชาวชมรมทุกท่านครับผมเป็นสมาชิกใหม่ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ
ผมควรทำไงดีครับช่วยแนะนำผมหน่อยครับ
รายการหนี้ผมมีดังนี้ครับ
1.อิออนวงเงิน 100,000 บาท
2.KTC 67,000 บาท
3.kTCc 73,000 บาท
4.กสิกร 45,000 บาท
5.กรุงเทพ 40,000 บาท
6.UOB 65,000 บาท
7.UOBc 33,000 บาท
8.U-MAY+ 36,000 บาท
9.ออมสิน 600,000 ส่ง 10ปี
10.รถยนต์ 19,000/เดือน
11.ผ่อนบ้าน 9,800/เดือน

หนี้นอกระบบ
1.ดอกเบี้ยร้อยละ10/เดือน ยอดหนี้ 120,000 บาท
2..ดอกเบี้ยร้อยละ5/เดือน ยอดหนี้ 80,000 บาท

รายได้ต่อเดือน เงินเดือน=32,000,ค่ากะ=3,000/เดือน, เงินช่วยเหลือ+ค่าเช่าบ้าน=3,600/เดือน
ปรรมาณ 38,600 บาท/เดือน ยังไม่รวม OT ครับ เงินเดือนผ่าน ธ.กรุงเทพครับ
ตอนนี้โดนหักค่าบ้าน 9,800+ออมสิน 7,650 และอื่นๆ รวมหักเงินเดือนจากสลิปประณ 22,000 บาท
เหลือ ประมาณ16,600 บาท ถ้า โดนฟ้อง หัก 30% จะจากยอดไหนครับ
38,000 หรือ 16,600 บาท ครับ
ผมควรทำไงดีครับตอนนี้ผมเข้าขั้นโคม่ามากครับ รบกวนพี่ๆแนะนำผมทีครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #68851 โดย jackTs
ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

ธนาคารเจ้าหนี้ ยึดเงินในบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6970&Itemid=64

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ray2520

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #68866 โดย Ray2520
รายได้ต่อเดือน เงินเดือน=32,000,ค่ากะ=3,000/เดือน, เงินช่วยเหลือ+ค่าเช่าบ้าน=3,600/เดือน
ประมาณ 38,600 บาท/เดือน ยังไม่รวม OT(ไม่แน่นอน) ครับ เงินเดือนผ่าน ธ.กรุงเทพ ครับ
และตอนนี้ผมโดนหักค่าบ้าน 9,800+ออมสิน 7,650 และอื่นๆ รวมหักเงินเดือนจากสลิปประณ 22,000 บาท
เหลือ ประมาณ16,600 บาท ถ้า โดนฟ้อง หัก 30% จะหักจากยอดไหนครับ

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #68877 โดย jackTs

Ray2520 เขียน: รายได้ต่อเดือน เงินเดือน=32,000,ค่ากะ=3,000/เดือน, เงินช่วยเหลือ+ค่าเช่าบ้าน=3,600/เดือน
ประมาณ 38,600 บาท/เดือน ยังไม่รวม OT(ไม่แน่นอน) ครับ เงินเดือนผ่าน ธ.กรุงเทพ ครับ
และตอนนี้ผมโดนหักค่าบ้าน 9,800+ออมสิน 7,650 และอื่นๆ รวมหักเงินเดือนจากสลิปประณ 22,000 บาท
เหลือ ประมาณ16,600 บาท ถ้า โดนฟ้อง หัก 30% จะหักจากยอดไหนครับ

ผมก็ทำ Link ให้ไปอ่านแล้วนี่ครับ

ทำไมถึงไม่ยอมอ่านล่ะครับ?
(อยู่ในกระทู้อันล่างสุดไง)

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73158 โดย Ray2520
วันนี้มีเจ้าหน้าอิออนมาที่บ้านบ้านผมครับและให้ผมชำระขั้นต่ำภาย2วันหลังได้รับจดหมายจำนวน 3.800บาทครับ ยอดค้าง 27.683 บาท ยอดที่ต้องชำระทันที 10.009 บาท ครับ (จะกินยังจะไม่ม่มีจะให้ผมชำระทันทีผมจะไปหามาจากไหน) แต่วันนี้ผมไม่กล้าออกมาพบเลยให้แม่ออกมาบอกว่าผมไม่อยู่ไม่รู้จะกลับมาตอนไหนครับ ถ้าผมมาอ่านในเวปชมรมเร็วกว่านี้ผมจะออกมาเผชิญหน้าแล้วไล่ตะเพิดแน่ๆครับ

***แต่ถ้าเค้าให้ประนอมหนี้ก็ไม่ต้องทำใช่มั๊ยครับผมสงสัยครับ***

ขอบคุณครับ

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73159 โดย Ray2520
ขอความช่วยเหลือหน่อยครับคือผมเลือก second way แต่พอถึงเวลาทำ Hair cut แต่ผมไม่มีเงินเก็บที่จะเอาทำเพราะจะใช้รายเดือนยังไม่พอใช้ แล้วถ้าขึ้นศาลมีวิธีไหนบ้างที่จะให้ศาลช่วยได้ครับ เพราะถ้าขึ้นศาลตามที่ได้อ่านๆมานั้นก็จะให้ยอมความแล้วผ่อนชำระรายเดือนอีก แล้วถ้าฟ้องพร้อมกันเกือบทุกใบแล้วศาลผมให้ยอมความหมดทุกใบซึ่งผมจ่ายไม่ไหวแน่ๆครับ เพราะตอนนี้เหลือเงินไว้ใช้จ่าย/เดือน ประมาณ 3.000-4.000บาทเองครับ ต้องทำไงดีครับเอาที่ตรงๆเคสนี้น่ะครับ แล้วเมื่อถึงตอนไหนศาลจึงจะบังคับหักเงินเดือน30% ครับ และผมกลัวเค้าบังคับขายบ้านทอดตลาดผมต้องทำไงครับ ต้องย้ายที่อยู่เลยรึเปล่าครับ หรือ ให้แม่เป็นเจ้าบ้านแทนได้มั๊ยครับเพราะตอนนี้ ทะเบียนบ้านผมเป็นเจ้าบ้านอยู่ครับ ช่วยตอบทีครับแต่ละเคสที่เกิดขึ้นไม่ค่อยมีตอบตรงกับปัญหาของผมเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73164 โดย nop_pl
ใจเย็นๆแล้วกลับไปอ่านกระทู้ที่คุณนกกระจอกเทศทำลิ้งค์ให้อ่านก่อนดีกว่ามั้ยครับ ที่คุณสงสัยทั้งหมดอยู่ในลิ้งค์พวกนั้นหมดแล้ว ...แล้วก็แนะนำให้ไปอ่านห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ ก็จะได้คำตอบที่คุณสงสัยทั้งหมด

เพราะถ้าคุณเองก็ยังไม่ช่วยเหลือตัวเอง (โดยการเข้าไปอ่านหาความรู้ตามที่เขาแนะนำ) ถึงคนอื่นจะอยากช่วยคุณมากแค่ไหนก็คงลำบากที่ให้ความช่วยเหลือ แค่ข้อตกลงเรื่องการตั้งกระทู้คุณก็เหมือนจะไม่ได้อ่านซะด้วยซ้ำ...

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73166 โดย NangFa08
ใช่คะ ใจเย็นๆ นะคะคุณ ตั้งสติแล้วกลับไปอ่านรายละเอียดที่คุณนกกระจอกเทศแปะลิ้งไว้นะคะ มีแนวทางทุกขั้นตอน การขึ้นศาลไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิดนะคะ พยายามสละเวลาอ่านให้เยอะๆ ค่ะ เป็นกำลังใจให้ กว่าจะถึงขั้นตอนอายัดเงินเดือน ใช้เวลาพอสมควร สู้ๆ คะ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95053 โดย Ray2520
ผมพึ่งโดนอายัดเงินเดือนเมื่อสิ้นเดือนมกราคม2560นี้เองครับและเมื่อวันที่11 มิ.ย.2560 ผมโดนหมายยึดบ้านอีก ผมมืดแปดด้านเลยตอนนี้เพราะผมเข้าใจมาตลอดว่าผมมีเงินเดือนเค้าจะไม่ยึดบ้านโดยที่ผมไม่รู้ว่าผมมีเงินเดือนแต่เค้าสามารถจะยึดบ้านได้ด้วยถึงตอนนี้ผมต้องทำไงบ้างครับผมหาอ่านมาหลายกะทู้มากแล้วไม่ค่อยตรงกับผมเท่าไหร่ผมไม่รู้ว่าต้องทำไงต่อไปผมเลยจะขอรบกวนให้คำชี้แนะผมหน่อยครับผมควรทำไงดีครับ
ขอขอบคุณครับ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95082 โดย jackTs
.
ผมรวมกระทู้ให้แล้วนะครับ

มีอะไรที่อยากจะถามต่อ กรุณาโพสต์ถามต่อจากในกระทู้เดิม(กระทู้นี้)ของตัวคุณเองด้วยครับ

1คน ต่อ 1กระทู้ เท่านั้น ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=8062&Itemid=64#12130

วิธีค้นหากระทู้ของตัวเอง

ปล.ที่นี่ไม่ได้ห้ามถามนะครับ

แต่ขอความกรุณาให้ไปถามต่อจากในกระทู้เดิมของตัวคุณเอง

ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

.

.

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ray2520

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95229 โดย Ray2520
ผมพึ่งโดนอายัดเงินเดือนเมื่อสิ้นเดือนมกราคม2560นี้เองครับและเมื่อวันที่11 มิ.ย.2560 ผมโดน uob มีหมายยึดบ้านอีก ผมมืดแปดด้านเลยตอนนี้เพราะผมเข้าใจมาตลอดว่าผมมีเงินเดือนเค้าจะไม่ยึดบ้านโดยที่ผมไม่รู้ว่าผมมีเงินเดือนแต่เค้าสามารถจะยึดบ้านได้ด้วยถึงตอนนี้ผมต้องทำไงบ้างครับผมหาอ่านมาหลายกะทู้มากแล้วไม่ค่อยตรงกับผมเท่าไหร่บางกะทู้ตรงผมไม่สามารถเข้าไปอ่านได้ครับผมไม่รู้ว่าต้องทำไงต่อไปผมเลยจะขอรบกวนให้คำชี้แนะผมหน่อยครับผมควรทำไงดีครับ บังคับคดีประเมินบ้านผมในราคา 1030000 บาท ผมติดจำนองกับ ธอส.อยู่1200000บาท มีทั้งหมด3บัญชี ผมเป็นหนี้ uob รวมดอกเบี้ยประมาณ 130000บาท ผมติอต่อธนาคาร ธอส. ธนาคารบอกว่า ขายทอดตลาดได้เท่าไหร่ต้องปิดกับ ธอส.ให้หมดก่อน uob ถึงจะได้ แต่ถ้าขายทอดตลาดได้แค่ 800000 บาท uob ก็จะไม่ได้สักบาทแถมผมต้องเป็นหนี้เพิ่มจากส่วนต่างที่บังคับขายอีก คืออย่าพึ่งด่าผมนะครับถ้าผมอ่านเจอผมเข้าไปอ่านได้ผมก็ไม่เข้ามาถามซ้ำๆหรอกครับแล้วผมก็ใช้คอมฯไม่คล่องถ้าผิดกติกาของชมรมไปบ้างผมก็อภัยไว้ด้วยนะครับ
ขอขอบคุณครับ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95230 โดย jackTs

Ray2520 เขียน: ผมพึ่งโดนอายัดเงินเดือนเมื่อสิ้นเดือนมกราคม2560นี้เองครับและเมื่อวันที่11 มิ.ย.2560 ผมโดน uob มีหมายยึดบ้านอีก ผมมืดแปดด้านเลยตอนนี้เพราะผมเข้าใจมาตลอดว่าผมมีเงินเดือนเค้าจะไม่ยึดบ้านโดยที่ผมไม่รู้ว่าผมมีเงินเดือนแต่เค้าสามารถจะยึดบ้านได้ด้วย

ข้อกฏหมายที่ต้องจำ

ศาลไม่มีหน้าที่ไปอายัดหรือยึดทรัพย์ใดๆของลูกหนี้

หน้าที่ในการอายัดหรือยึดทรัพย์ของจำเลย เป็นหน้าที่ของกรมบังคับคดีเท่านั้น...ผู้อื่นไม่มีสิทธิ์...แม้กระทั่งตัวของเจ้าหนี้เอง...ก็ไม่มีสิทธิ์

โดยกระบวนการอายัดหรือยึดทรัพย์ดังกล่าว จะเกิดขึ้นได้ก็ต่อเมื่อ
ต้องจบสิ้นคดีในการฟ้องร้องต่อศาลแล้ว โดยศาลได้มีคำสั่งให้ลูกหนี้ต้องจ่ายหนี้ ตามคำพิพากษาที่ศาลสั่ง

หากลูกหนี้ยังคงเพิกเฉย ไม่ยอมปฎิบัติตามคำพิพากษาของศาลอีก (ลูกหนี้"ดื้อแพ่ง")
เจ้าหนี้ก็จะเอาคำพิพากษาของศาลในคดีดังกล่าว ไปยื่นคำร้องต่อ"กรมบังคับคดี"
เพื่อให้ทางกรมบังคับคดีเป็นผู้ออกคำสั่ง ยึด/อายัด (หมายบังคับคดี)

โดยเจ้าหน้าที่บังคับคดีจะเป็นผู้ดำเนินการ ในการยึดทรัพย์หรืออายัดเงินเดือนของลูกหนี้ (ซึ่งเจ้าหนี้อาจยื่นคำร้อง ขอให้ทำการยึดทรัพย์และอายัดเงินเดือน พร้อมๆกันเลยก็ได้) เพื่อนำมาชำระหนี้ตามคำพิพากษาของศาลต่อไป

อ้างอิงข้อมูลจาก
ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

Ray2520 เขียน: ถึงตอนนี้ผมต้องทำไงบ้างครับผมหาอ่านมาหลายกะทู้มากแล้วไม่ค่อยตรงกับผมเท่าไหร่ บางกะทู้ตรงผมไม่สามารถเข้าไปอ่านได้ครับ

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

Ray2520 เขียน: ผมไม่รู้ว่าต้องทำไงต่อไปผมเลยจะขอรบกวนให้คำชี้แนะผมหน่อยครับผมควรทำไงดีครับ บังคับคดีประเมินบ้านผมในราคา 1030000 บาท ผมติดจำนองกับ ธอส.อยู่1200000บาท มีทั้งหมด3บัญชี ผมเป็นหนี้ uob รวมดอกเบี้ยประมาณ 130000บาท

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

*** ซึ่งเขียนเอาไว้อยู่ในด้านล่างๆของกระทู้ว่า ***

บ้าน/ที่ดิน ที่ยังติดผ่อนอยู่ สามารถถูกยึดได้

และผมก็เคยทำ Link อันนี้ แปะให้คุณไปอ่านแล้วด้วย(เมื่อ2ปีที่แล้ว)...คุณไม่ยอมอ่านเองนี่ครับ

ดังนั้น...กรุณาอย่ามาอ้างว่า"เข้าใจมาตลอดว่าผมมีเงินเดือน เค้าจะไม่ยึดบ้าน
โดยที่ผมไม่รู้ว่าผมมีเงินเดือนแต่เค้าสามารถจะยึดบ้านได้ด้วย
"...มันฟังไม่ขึ้นหรอกครับ

Ray2520 เขียน: ผมติอต่อธนาคาร ธอส. ธนาคารบอกว่า ขายทอดตลาดได้เท่าไหร่ต้องปิดกับ ธอส.ให้หมดก่อน uob ถึงจะได้ แต่ถ้าขายทอดตลาดได้แค่ 800000 บาท uob ก็จะไม่ได้สักบาทแถมผมต้องเป็นหนี้เพิ่มจากส่วนต่างที่บังคับขายอีก

การขายทอดตลาดบ้านที่ถูกยึดมาโดยกรมบังคับคดี จะเป็นไปได้อยู่ 3 แนวทาง ดังนี้

1. ประมูลขายบ้าน แล้วมีคนสนใจยกมือขอซื้อประมูล โดยให้ราคาที่สูงกว่าราคาหนี้ของบ้านที่ยังติดหนี้ผ่อนอยู่กับธนาคารเจ้าหนี้บ้าน ณ ปัจจุบัน

*** ธนาคารที่เป็นเจ้าหนี้บ้าน ในภาษาชาวบ้านเขาเรียกว่า"เจ้าหนี้จำนอง"
แต่ในทางกฎหมาย เขาเจ้าหนี้บ้านเรียกว่า"เจ้าหนี้บุริมสิทธิ์ " ซึ่งหมายความว่า เป็นเจ้าหนี้ที่ได้รับสิทธิ์สูงสุด ในการเรียกเงินค่าหนี้ของบ้านได้ก่อนเป็นรายแรก...หากมีการนำบ้านไปประมูลขายทอดตลาด***

ในกรณีตามข้อ 1.นี้...แสดงว่าขายบ้านไปแล้วมีกำไร(ขายบ้านได้ราคาที่สูงมาก) ทางกรมบังคับคดีก็จะทำการเรียกเจ้าหนี้บุริมสิทธิ์(เจ้าหนี้บ้าน) ให้มารับเอาเงินหนี้ทั้งหมดของตัวมันเองไปก่อน (หรือเรียกได้ว่า"เจ้าหนี้บุริมสิทธิ์ "จะต้องกินให้อิ่ม เสียก่อน เป็นรายแรก)

หากเจ้าหนี้บุริมสิทธิ์ได้รับเงินของตัวมันเองไปจนหมดแล้ว แต่ยังมีเงินเหลืออยู่อีก ทางกรมบังคับคดีถึงจะทำการเรียกเจ้าหนี้บัตรฯต่างๆที่ฟ้องศาลแล้ว และมาเข้าคิวรอเอาเงินจากการขายบ้านหลังนี้ ให้มารับเอาเงินที่เหลือในส่วนนี้ไปในภายหลัง
โดยใช้วิธีการเฉลี่ยแบ่งเค๊กให้เท่าๆกัน(ถ้าหากมีเจ้าหนี้บัตรฯต่างๆ มารอเข้าคิวอยู่หลายราย) แบ่งเงินกันได้คนละเท่าไหร...ก็เท่านั้น...เพราะมันมีเงินเหลืออยู่แค่นี้...เนื่องจากเจ้าหนี้บุริมสิทธิ์เอาไปกินจนหมดแล้ว หากยังจ่ายหนี้บัตรฯต่างๆได้ไม่หมดอีก(เจ้าหนี้บัตรฯยังกินไม่อิ่ม) ไอ้พวกบรรดาเจ้าหนี้บัตรฯต่างๆเหล่านี้ ก็ต้องไป"เข้าแถว"รออายัดเงินเดือนของลูกหนี้ต่อไป...เพราะลูกหนี้ไม่มีทรัพย์สมบัติเหลือให้ยึดอีกแล้ว

แต่ถ้าหากขายบ้านได้ในราคาที่สูงมากๆๆ จนกระทั่งเจ้าหนี้บุริมสิทธิ์ และเจ้าหนี้บัตรฯต่างๆกินอิ่มกันหมดจนทั่วหน้าแล้ว แต่ก็ยังมีเงินเหลืออยู่อีก ทางกรมบังคับคดีถึงจะทำการเรียกเจ้าของบ้านที่เป็นลูกหนี้ในคดีนี้ ให้มารับเอาเงินทอนที่เหลือในส่วนนี้กลับไปอีกที

2. ประมูลขายบ้าน แล้วมีคนสนใจยกมือขอซื้อประมูล โดยให้ราคาที่เท่ากับราคาหนี้ของบ้านที่ยังติดหนี้ผ่อนอยู่กับธนาคารเจ้าหนี้บ้าน ณ ปัจจุบัน พอดี

ในกรณีตามข้อ 2.นี้...แสดงว่าขายบ้านไปแล้ว ได้ราคาที่เพียงพอกับการชดใช้หนี้บ้านได้พอดี ทางกรมบังคับคดีก็จะทำการเรียกเจ้าหนี้บุริมสิทธิ์(เจ้าหนี้บ้าน) ให้มารับเอาเงินหนี้ทั้งหมดของตัวมันเองไปทั้งหมด

ส่วนไอ้พวกบรรดาเจ้าหนี้บัตรฯต่างๆ ทั้งหลายแหล่นั้น...ต่างก็"อด แ_d_ก "กันหมดทุกราย

3. ประมูลขายบ้าน แล้วมีคนสนใจยกมือขอซื้อประมูล โดยให้ราคาที่ต่ำกว่าราคาหนี้ของบ้านที่ยังติดหนี้ผ่อนอยู่กับธนาคารเจ้าหนี้บ้าน ณ ปัจจุบัน

ในกรณีตามข้อ 3.นี้...แสดงว่าขายบ้านไปแล้ว เจ้าหนี้บ้านขาดทุน(เจ้าหนี้บุริมสิทธิ์ขาดทุน) ทางกรมบังคับคดีก็จะทำการเรียกเจ้าหนี้บุริมสิทธิ์(เจ้าหนี้บ้าน) ให้มารับเอาเงินหนี้ทั้งหมดของตัวมันเองไปทั้งหมด

ส่วนไอ้พวกบรรดาเจ้าหนี้บัตรฯต่างๆ ทั้งหลายแหล่นั้น..."อด แ_d_ก "กันตั้งแต่อยู่ในมุ้งแล้ว

แต่ ...เรื่องมันจะไม่จบอยู่เพียงแค่นี้นะครับ เพราะไอ้เจ้าหนี้บุริมสิทธิ์ที่มันขาดทุน มันก็จะมาทวงหนี้เอาใน"ส่วนต่าง"ที่มันขาดทุน กับลูกหนี้อีกที ไม่ว่ามันจะขาดทุนกี่หมื่น , กี่แสน หรือ กี่ล้านบาทก็ตาม
หากลูกหนี้ไม่ยอมชดใช้หนี้ ในส่วนต่างที่มันขาดทุนนี้ มันก็จะถือว่าลูกหนี้ยังมีหนี้ค้างชำระกับมันอยู่ แล้วมันก็จะทำการฟ้องลูกหนี้ให้เป็นคดีแพ่งอีกคดีหนึ่งต่อไป
(มันจะฟ้องให้เป็นเหมือนกับคดีหนี้ทั่วๆไป ที่เจ้าหนี้บัตรฯต่างๆ มันใช้ฟ้องกับลูกหนี้นั่นแหละครับ ถ้าหากลูกหนี้ไม่มีเงินชดใช้หนี้ตามที่ศาลสั่งอีก มันก็จะต้องไป"เข้าแถว"รออายัดเงินเดือน เหมือนกับเจ้าหนี้บัตรฯต่างๆเช่นเดียวกัน)

ปล. ข้อเท็จจริงในการขายทอดตลาดบ้านแทบทุกคดี มักจะมีการขายบ้านได้จริง ในราคาที่ต่ำกว่าราคาหนี้ของบ้านที่ยังผ่อนอยู่กันแทบทั้งนั้น...เผลอๆ อาจขายไปในราคาที่ต่ำกว่าราคาประเมินของกรมที่ดินเสียด้วยซ้ำ

ดังนั้น...ส่วนใหญ่ เหตุการณ์ที่มักจะเกิดขึ้นจริง จึงเป็นไปตามในกรณีข้อที่ 3. เสียแทบทั้งสิ้น

ตัวอย่าง
สมาชิกใหม่ครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45304&Itemid=64#94622

อ้างอิงข้อมูลจาก
อยากหมดหนี้ 8 แสน เพื่อชีวิตใหม่
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43560&limitstart=80&Itemid=64#94787

Ray2520 เขียน: คืออย่าพึ่งด่าผมนะครับถ้าผมอ่านเจอ ผมเข้าไปอ่านได้ผมก็ไม่เข้ามาถามซ้ำๆหรอกครับแล้วผมก็ใช้คอมฯไม่คล่องถ้าผิดกติกาของชมรมไปบ้างผมก็อภัยไว้ด้วยนะครับ

คุณเป็นสมาชิกที่ชมรมฯแห่งนี้มา 2ปีกว่าแล้วนะครับ คุณอย่ามาอ้างว่าอ่านไม่เจอ จะดีกว่าครับ

สมาชิกคนอื่นๆ เขาหมดหนี้กันไปถึงไหนต่อไหน กันหมดแล้ว แต่คุณกลับมาอ้างว่าอ่านไม่เจอ/อ่านไม่ได้ ทั้งๆที่ผมก็เข้ามาตอบกระทู้อยู่ ทุกวี่-ทุกวัน ว่า

ความรู้ต่างๆ

มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

คุณหายหัวไปเกือบ 2ปี โดยไม่เข้ามาหาอ่านความรู้อะไรเลย พอเดือดร้อนที ก็เข้ามาตั้งกระทู้ถามที
มันถึงได้เป็นอย่างนี้ยังไงล่ะครับ

คุณอย่าลืมนะครับครับว่า หนี้ทุกบาททุกสตางค์ของคุณ...คุณสร้างด้วยตัวของคุณเองทั้งสิ้น
พวกเราในชมรมฯแห่งนี้ ไม่ได้เป็นผู้สร้างหนี้ให้กับคุณเลยแม้แต่น้อย แล้วจะให้พวกเราต้องมาใช้หนี้แทน ให้กับคุณหรือไงครับ?

ถ้าเป็นหนี้แล้วไม่ยอมรู้จักขวนขวายหาความรู้

เพื่อหาทางออกในการแก้ปัญหาหนี้ด้วยตัวเอง

มันก็เหมือนกับการผูกปมเชือกเอาไว้เอง

แล้วเรียกร้องให้คนอื่นมาแก้เชือกให้นั่นแหละครับ

.

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.718 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena