ขอสอบถามเรื่องสินเชื่อ citibank

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69272 โดย sonia_poo
ดิฉันตอนนี้ออกจากงานมาตั้งแต่เดือน มีค.มีหนี้บัตรเยอะมากเนื่องจากบริหารเงินผิดพลาด มีเงินเก็บอยู่ 100000 กำลังหางานทำอยู่ค่ะ มีหนี้บัตรดังนี้
1 กสิกรบัตรเครดิต 30000 k express 50000 หยุดส่ง กพ 58 ปัจจุบันโทรทวงเป็นระยะห่างๆ
2 ไทยพานิชย์ บัตรเครดิต 50000 หยุดส่ง พย 57 ปัจจุบันขู่จะส่งฟ้อง
3 กรุงศรี AIG 37000 หยุดส่ง กพ 58 โทรทวงเป็นระยะ
4 citibank สินเชื่อส่วนบุคคล 140000 หยุดส่ง กพ 58
5 ทหารไทย สินเชื่อส่วนบุคคล 160000 หยุดส่ง กพ 58 โทรทวงเป็นระยะ
6 เฟิสช้อย 80000หยุดส่ง กพ 58 โทรทวงเป็นระยะ
7 อิออน ผ่อนของ+บัตรเครดิต+บัตรเงินสด 90000 โทรตลอดๆๆ
ขอรบกวนปรึกษาเพื่อนๆ ว่า หนี้ของ citibank 140000 วันนี้มีเจ้าหน้าที่แบงค์มาหาที่บ้านแต่เป็นบ้านแม่ตอนบ่ายที่ดิฉันไม่ได้อาศัยอยู่ พอตอนเย็นโทรมายื่นข้อเสนอให้ส่วนลด 35% ดิฉันบอกน้อยไป หลังจากนั้นโทรมาอีกบอกจะให้ส่วนลด 40% ให้ดิฉันแฟ็กซ์บัตรปชช ไปให้พรุ่งนี้เพื่อขอส่วนลดสำนักงานใหญ่ โดยหนี้ที่ลดแล้วจะเหลือประมาณ 87000 โดยให้ผ่อน 3 เดือน ดิฉันควรตกลงดีไหมคะ ต้องให้คำตอบแบงก์พรุ่งนี้เช้าค่ะ รบกวนแนะนำดิฉันหน่อยนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69280 โดย sonia_poo
เรียนคุณนกกระจอกเทศ ทางแบงก์บอกว่าถ้าไม่ยอมรับข้อเสนอนี้จะส่งฟ้องศาลค่ะ ควรทำอย่างไรดีคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69285 โดย maruko

sonia_poo เขียน: เรียนคุณนกกระจอกเทศ ทางแบงก์บอกว่าถ้าไม่ยอมรับข้อเสนอนี้จะส่งฟ้องศาลค่ะ ควรทำอย่างไรดีคะ

ภูมิต้านทานยังไม่มา..ดูอาการเลยเป็นแบบนี้..จริงๆแล้วให้ปล่อยไปก่อนครับฟ้องก็อย่าได้กังวน..marukoเป็นหนี้ร่วม 3ล้าน 13บัตร ยังอยู่ได้เลยครับ..marukoอยากให้สบายใจก่อนนะครับ และเวลาที่เหลืออ่านสาระใน web นี้ให้หมด(เลือกที่ตรงกับเราเพื่อความรวดเร็ว) หากไม่ทราบว่าจะเริ่มตรงไหนก่อนดี คุณ sonia_poo กรุณาบอกเรื่องส่วนตัวให้เราทราบมากกว่านี้ เช่น ทรัพย์สิน/หนี้นอกระบบ/สัญญาเช่าซื้อ/ความรับผิดชอบ(ครอบครัว,ญาต) เป็นต้นคร่าวๆ ซึ่งพอจะเป็นแนวให้สมาชิกท่านอื่นๆ จะคอยนำความรู้มาปะที่กระทู้นี้ให้เราอีกครั้ง...สู้..สู้..นะครับ อย่ากังวนเลย..ไม่มีอะไรจริงๆ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69287 โดย sonia_poo
เรียน คุณ maruko ขอขอบพระคุณคุณมากๆ ที่ช่วยแนะนำค่ะ จะทำตามที่คุณแนะนำนะคะ ข้อมูลดิฉันนะคะ ดิฉันอายุ 48 ปี ออกจากงานเมื่อมีค58 สถานภาพหย่าค่ะแต่อาศัยอยู่บ้านแฟน มีชื่อในที่ดินบ้านแม่อีกที่นึงค่ะ มีหนี้บัตรตามที่ได้บอกแล้วข้างต้น มีเงินเก็บจากกองทุนสำรองฯ 100000 บาทค่ะ ปัจจุบันยังหางานทำอยู่ ยากนิดนึงเนื่องด้วยอายุ ดิฉันจบบัญชีมาค่ะ เป็นกำลังใจให้ดิฉันด้วยนะคะ คืบหน้ายังไงเรื่องบัตรดิฉันจะมารายงานให้ทราบตลอดนะคะ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69288 โดย sonia_poo
เรียนคุณ maruko ลืมบอกไปค่ะ ดิฉันไม่มีภาระและทรัพย์ใดๆ ที่ต้องส่งค่ะ ขอบคุณมากนะคะสำหรับคำแนะนำค่ะ (ไม่มีรถค่ะ)

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69295 โดย torfan
เป็นกำลังใจให้นะค่ะ คุณ sonia_poo ของเราก็หนี้เกือบ 900,000 เพิ่งเริ่มหยุดจ่ายเมื่อปลายเม.ย. ก็กลัวไปหมดทุกอย่าง อาศัยอ่านเคสของเพื่อน ๆ ในกระทู้พร้อมกับที่ปักหมุดทุกอัน อ่านเยอะๆ นะคะ แล้วจะรู้สึกดีขึ้น ไม่มีอะไรน่ากลัวอย่างที่คิด แล้ววันนึงเราจะหมดหนี้ไปด้วยกันค่ะ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69301 โดย pfs
ถ้าสถานะปัจจุบันคุณ
1. ไม่มีชื่อเป็นเจ้าบ้าน
2. ไม่มีชื่อเป็นเจ้าของบ้าน ที่ดิน ชื่อกู้ร่วม รถยนต์ รถมอไซด์
3. ไม่มีเงินเดือนประจำ
ไม่ต้องกังวลเลยรายการหนี้คุณหลายรายและยอดเยอะพอควร ขณะที่คุณมีเงินจากกองทุนสำรองเพียง 100000 บาทและตกงานไม่มีรายได้ อยู่นิ่งๆ เก็บเงินไว้เพื่อใช้จ่ายตามความจำเป็นในการดำรงชีวิตค่ะ แต่คุณก็คงต้องวางแผนดีว่าจะเก็บเงินไว้อย่างไร เพื่อที่เจ้าหนี้จะไม่สามารถรู้และอายัดเงินคุณเมื่อมีการฟ้องและตัดสินบังคับคดีค่ะ
หรือถ้าคุณโชคดีได้งานทำ อย่างมากคุณก็เลือกแนวทางให้อายัดเงินเดือน เพราะทำได้ทีละเจ้าเท่านั้น
ตั้งสติและหาอาชีพค้าขาย ซึ่งไม่ได้อยู่ในระบบ เจ้าหนี้ทำอะไรคุณไม่ได้อยู่แล้ว เขาก็จะมีข้อเสนอส่วนลดดีมาให้คุณ ถึงตอนนั้นก็แล้วแต่ว่าคุณจะเลือกแนวทางไหน

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69314 โดย sonia_poo
เรียน คุณ torfan ขอบคุณมากนะคะที่เป็นกำลังใจให้ค่ะ ดิฉันจะคอยส่งข่าวเรื่อยๆ นะคะ เป็นกำลังใจให้คุณเช่นกันนะคะ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69315 โดย sonia_poo
เรียนคุณ pfs ขอขอบคุณคุณมากเลยนะคะสำหรับกำลังใจและคำแนะนำที่ดี ทำให้ดิฉันมีกำลังใจขึ้นมามากเลยค่ะ ข บคุณมากๆ จริงๆ ค่ะ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69316 โดย sonia_poo
คุณ pfs คะ ดิฉันมีชื่อในที่ดินที่ดิฉันไม่ได้เป็นเจ้าบ้าน ก็มีความเสี่ยงใช่ไหมคะ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69324 โดย pfs
ใช่ค่ะถ้าคุณมีชื่อในที่ดิน และยิ่งไม่มีเงินเดือนให้เขาอายัด
ต้องรีบถอนชื่อออกจากโฉนดโดยเร็วที่สุด ก่อนที่จะได้หมายศาลค่ะ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69325 โดย pfs
ขออนุญาต copy link ของท่านนกกระจอกเทศที่รวบรวมไว้เกี่ยวกับการอายัดเงินเดือน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64#28150

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69333 โดย jackTs
กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: maruko

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69342 โดย sonia_poo
ขอขอบพระคุณคุณ pfs และคุณนกกระจอกเทศมากๆ ค่ะสำหรับข้อมูล
ดิฉันขอเรียนถามต่ออีกนิดนึงนะคะ พอดียังไม่ค่อยเข้าใจ คือถ้ามีหมายศาลมาบ้านแล้วเราไปตามศาลนัดแล้วตกลงผ่อนชำระกับเจ้าหนี้ได้ กรณีแบบนี้ก็จะไม่มีผลอะไรกับทรัพย์สินที่เรามีอยู่ใช่ไหมคะ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69345 โดย FFM

sonia_poo เขียน: ขอขอบพระคุณคุณ pfs และคุณนกกระจอกเทศมากๆ ค่ะสำหรับข้อมูล
ดิฉันขอเรียนถามต่ออีกนิดนึงนะคะ พอดียังไม่ค่อยเข้าใจ คือถ้ามีหมายศาลมาบ้านแล้วเราไปตามศาลนัดแล้วตกลงผ่อนชำระกับเจ้าหนี้ได้ กรณีแบบนี้ก็จะไม่มีผลอะไรกับทรัพย์สินที่เรามีอยู่ใช่ไหมคะ

ถ้าจ่ายได้ตามที่ตกลงกันก็ไม่มีปัญหาครับ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69353 โดย sonia_poo
ขอขอบคุณคุณ FFM มากนะคะสำหรับข้อมูลค่ะ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69359 โดย maruko
maruko ดีใจมากๆที่ทุกท่านเข้ามาเป็นกำลังใจให้คุณ sonia_poo กันล้นหลาม...หวังว่าคุณ sonia_poo จะมีกำลังใจสู้ต่อและมีทางออกที่เหมาะสมนะครับ..เงินกองทุนไม่สามารถอายัดหรือยึดได้ครับ..แต่ที่ดินที่มีชื่อเรา,,ยึดได้ครับ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69366 โดย sonia_poo
ขอบคุณคุณ maruko อีกครั้งนะคะ ติดตามชมรมมานานแล้วค่ะก่อนเป็นสมาชิก เพื่อนๆ ทุกคนน่ารักมากทำให้ดิฉันมีกำลังใจขึ้นเยอะเลยค่ะ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69367 โดย sonia_poo
ขอ up date ให้เพื่อนๆ ทราบนะคะ ไทยพานิชย์ ยอด 60000 (จำนวนเงินที่เคยพิมพ์ไว้ข้างต้นพิมผิดค่ะ)
หยุดส่งเดือนพย 57 ทางแบงก์โทรมาตลอดทุกเเดือน (ยอดเพิ่มเป็นเจ็ดหมื่นกว่า)ตอนหยุดส่งได้ 3 เดือนทางแบงก์ให้ส่วนลดเหลือ 39000 จ่ายงวดเดียวแต่ตอนนั้นดิฉันไม่มีเงินเลยปฎิเสธไป จนล่าสุดเมื่อวานทางสนง.กฎหมายโทรมาบอกไม่มีส่วนลดและกำลังจะส่งฟ้องแล้ว
citibank ยอด 140000 (ตอนกู้ 170000 ส่งไปเกือบแสนทำไมยอดอยู่ตั้งแสนสี่)หยุดส่งเดือนกพ.58 ให้ส่วนลดเหลือ 87000 ผ่อน 3 เดือน แต่ดิฉันไม่พร้อมเลยปฎิเสธไป เมื่อวานทางแบงก์บอกจะส่งฟ้องเช่นกัน ก็รอต่อไปค่ะ
อิออน ยอด 90000 โทรมาตลอดเช่นกัน หยุดส่งเดือนกพ.58 เมื่อวันพุธ บอกให้ส่วนลดเหลือ 57000 แต่ดิฉันยังไม่ไหวเลยปฎิเสธไป บอกอิออนไปว่าขอลดอีก นี่ก็เงียบไป ก็รอต่อไปค่ะ
เฟิสท์ช้อย โทรมาบ้าง แต่ตอนนี้เงียบไปเดี๋ยวคงโทรมาเพราะเงียบไปนานแล้ว
ทหารไทย ยอด 160000 หยุดส่ง กพ.58 เมื่อวานสนง.กฎหมายโทรมาบอกว่าให้รีบชำระเข้ามาก่อน 5000 บอกว่าแล้วจะโทรมาอีก
ไว้จะมา up date เรื่อยๆ นะคะ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69383 โดย jackTs

sonia_poo เขียน: อิออน ยอด 90000 โทรมาตลอดเช่นกัน หยุดส่งเดือนกพ.58 เมื่อวันพุธ บอกให้ส่วนลดเหลือ 57000 แต่ดิฉันยังไม่ไหวเลยปฎิเสธไป บอกอิออนไปว่าขอลดอีก นี่ก็เงียบไป ก็รอต่อไปค่ะ

อิอ้อนไม่ยอมฟ้อง

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42885&Itemid=64

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=178&Itemid=29

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=36792

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54490

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54490&limitstart=6

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54722

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=129&catid=5

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=41540

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1662

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=12379

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=211&Itemid=29

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=4118&Itemid=29

โดยมันจะใช้วิธีทวงหนี้แบบ"กดดัน"แทน...จนกว่าจะ Hair cut สำเร็จ หรือไม่ก็ขายหนี้เน่าออกไป

www.google.co.th/#q=site:debtclub.consumerthai.org+%E0%B8%AD%E0%B8%B4%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%99+%E0%B8%97%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%B5%E0%B9%89+%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99

ได้หมายศาลครั้งแรกในชีวิต ต้องทำไงบ้างคับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42422&Itemid=64&limitstart=0#63799

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.681 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena