เป็นหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อสองล้านกว่าถ้าหยุดพร้อมกันถูกฟ้องจะแก้ปัญหาด้วยวิธีไหน

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #85640 โดย konsupan
ที่ปิดบัญชีไป 2 รายการ คือซิตี้แบงค์และเทสโก้โลตัส ตอนนี้ได้ใบยืนยันการปิดบัญชีมาเรียบร้อยแล้ว ที่เหลือยอดหนี้เกินหนึ่งแสนบาทก็มีไทยพาณิชย์ทนายโทรมาพยายามจะให้ไปจ่ายภายในสิ้นเดือน พ.ค.นี้หนึ่งงวด เพื่อให้บัญชีเดินต่อ แล้วจะหยุดต่อทีนี้ก็จะลากยาวไปถึงเดือนมี.ค.ปีหน้าได้ ช่วงนั้นมีโบนัส ซึ่งจริงๆแล้วไม่มีจะจ่ายแน่นอน ผลที่เกิดจะเป็นอย่างไร หมายศาลมาใช่หรือไม่ อีกเจ้าหนึ่งคือทหารไทย หนึ่งแสนหกหมื่นกว่า ก็ทวงมาเช่นกัน
ธ.กสิกรไทยที่ทำท่าจะปิดได้ก่อนรายอื่น ถึงตอนนี้ยังไม่ได้ปิด เงินหมดไปแล้วด้วย เป็นเพราะเขาเจ้าหน้าที่ขออนุมัติยอดปิดบัญชีที่ขอไป ปรากฎว่าเปลียนสำนักกฎหมายที่ดูแลเรื่องที่ติดต่อกันอยู่ก็จบไป สำนักกฎหมายอื่นมาดูแลตอนนี้มีจดหมายให้ชำระหนี้มาอีกแล้วเหมือนกลับไปเริ่มต้นใหม่ ยังไม่ได้คุยเลย ใครจะแนะนำอย่างไรก็ลองดูครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #85712 โดย Tom9449
ของผมกสิกรก็ยังปิดไม่ได้ เป็นตัวที่อยากปิดสุดเพราะยอดน้อยที่สุดแล้ว ไม่ได้ก็ไม่ได้รอกันต่อไป

konsupan เขียน: ที่ปิดบัญชีไป 2 รายการ คือซิตี้แบงค์และเทสโก้โลตัส ตอนนี้ได้ใบยืนยันการปิดบัญชีมาเรียบร้อยแล้ว ที่เหลือยอดหนี้เกินหนึ่งแสนบาทก็มีไทยพาณิชย์ทนายโทรมาพยายามจะให้ไปจ่ายภายในสิ้นเดือน พ.ค.นี้หนึ่งงวด เพื่อให้บัญชีเดินต่อ แล้วจะหยุดต่อทีนี้ก็จะลากยาวไปถึงเดือนมี.ค.ปีหน้าได้ ช่วงนั้นมีโบนัส ซึ่งจริงๆแล้วไม่มีจะจ่ายแน่นอน ผลที่เกิดจะเป็นอย่างไร หมายศาลมาใช่หรือไม่ อีกเจ้าหนึ่งคือทหารไทย หนึ่งแสนหกหมื่นกว่า ก็ทวงมาเช่นกัน
ธ.กสิกรไทยที่ทำท่าจะปิดได้ก่อนรายอื่น ถึงตอนนี้ยังไม่ได้ปิด เงินหมดไปแล้วด้วย เป็นเพราะเขาเจ้าหน้าที่ขออนุมัติยอดปิดบัญชีที่ขอไป ปรากฎว่าเปลียนสำนักกฎหมายที่ดูแลเรื่องที่ติดต่อกันอยู่ก็จบไป สำนักกฎหมายอื่นมาดูแลตอนนี้มีจดหมายให้ชำระหนี้มาอีกแล้วเหมือนกลับไปเริ่มต้นใหม่ ยังไม่ได้คุยเลย ใครจะแนะนำอย่างไรก็ลองดูครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87778 โดย konsupan

prasanl เขียน: scb.speedy 112,000
ทหารไทย 142,290
เคทีซีบัตรกดเงินสด164765
เคทีซี บัตรเครดิต154549
กรุงศรี119,072
ยูโอบี112,465
ซีตีแบงค์2บัตรรวมกันแล้ว203033
ทหารไทยเอนกประสงค์หรือสินเชื่อบุคคลได้มาตอนกู้ซื้อบ้านส่งเหลือ312,648
ส่วนกู้ซื้อบ้านเหลือ1,038081.32
กสิกรไทยบัตรกดเงินสด 40,000
รวมหนี้บัตรเครดิตและบัตรเงินสด 1,008,174

ถ้ารวมหนี้ก้อนโตคือกู้ซื้อบ้านและสินเชื่อบุคคล ก็เป็น 2,358,903.32

รายได้ประมาณ 20,000.00 ทำไงดี

สรุปมีเงินเหลือ หมื่นกว่าๆ ในการ h/c

ขอตอบน่ะครับ จากประสบการณ์ เริ่มหยุดมาตั้งแต่ สิงหาคมปีที่แล้ว ใช้วิธีผ่อนสั้นผ่อนยาวครับ เช่นบางแบงค์จะมีนโยบาย 0% 1ปีเช่นciti บางแบงค์ให้ hc 50%ผ่อนได้3เดือนเช่น scb แล้วทำไมไม่หยุด tmb ด้วยครับจะได้มีเงินเก็บ hc เยอะขึ้น แต่ ktc ผมก้ติดปัญหาอยู่เหมือนกัน ตั้งใจจะไปศาลแล้วผ่อน3ปี ถ้าผมเป้น จขกท จะไล่ปิดตัวที่ให้ส่วนลดเยอะๆก่อนไล่ปิดทีละตัว

เป้นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ

-
อัปเดตล่าสุด ปิดได้รวมสี่สำนักแล้ว คือ
ซิตีแบงค์
เทสโก้ โลตัส
-ไทยพาณิชย์ ยอดไปหยุดที่ 129,126.15 สรุปปิดที่ 83,000.00 บาท ชำระปิดไป เมื่อวันที่ 29 ก.ค.
-กสิกรไทย ยอดหยุดที่ 52,xxx สรุปปิดที่ 25,000.00 ชำระไปเมื่อวันที่ 29 กค.เช่นกัน

ตอนนี้ยังเหลือที่หนักก็ทหารไทย

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90645 โดย Tom9449

konsupan เขียน:

prasanl เขียน: scb.speedy 112,000
ทหารไทย 142,290
เคทีซีบัตรกดเงินสด164765
เคทีซี บัตรเครดิต154549
กรุงศรี119,072
ยูโอบี112,465
ซีตีแบงค์2บัตรรวมกันแล้ว203033
ทหารไทยเอนกประสงค์หรือสินเชื่อบุคคลได้มาตอนกู้ซื้อบ้านส่งเหลือ312,648
ส่วนกู้ซื้อบ้านเหลือ1,038081.32
กสิกรไทยบัตรกดเงินสด 40,000
รวมหนี้บัตรเครดิตและบัตรเงินสด 1,008,174

ถ้ารวมหนี้ก้อนโตคือกู้ซื้อบ้านและสินเชื่อบุคคล ก็เป็น 2,358,903.32

รายได้ประมาณ 20,000.00 ทำไงดี

สรุปมีเงินเหลือ หมื่นกว่าๆ ในการ h/c

ขอตอบน่ะครับ จากประสบการณ์ เริ่มหยุดมาตั้งแต่ สิงหาคมปีที่แล้ว ใช้วิธีผ่อนสั้นผ่อนยาวครับ เช่นบางแบงค์จะมีนโยบาย 0% 1ปีเช่นciti บางแบงค์ให้ hc 50%ผ่อนได้3เดือนเช่น scb แล้วทำไมไม่หยุด tmb ด้วยครับจะได้มีเงินเก็บ hc เยอะขึ้น แต่ ktc ผมก้ติดปัญหาอยู่เหมือนกัน ตั้งใจจะไปศาลแล้วผ่อน3ปี ถ้าผมเป้น จขกท จะไล่ปิดตัวที่ให้ส่วนลดเยอะๆก่อนไล่ปิดทีละตัว

เป้นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ

-
อัปเดตล่าสุด ปิดได้รวมสี่สำนักแล้ว คือ
ซิตีแบงค์
-ไทยพาณิชย์ ยอดไปหยุดที่ 129,126.15 สรุปปิดที่ 83,000.00 บาท ชำระปิดไป เมื่อวันที่ 29 ก.ค.
-กสิกรไทย ยอดหยุดที่ 52,xxx สรุปปิดที่ 25,000.00 ชำระไปเมื่อวันที่ 29 กค.เช่นกัน

ตอนนี้ยังเหลือที่หนักก็ทหารไทย

สู้ๆครับ ผมก็มีทหารไทยยอดเยอะเช่นกัน

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90661 โดย เป็นไทย
สู้ ๆ ครับ ผมขออนุญาติ ติดตามเป็นแนวทางอีกคนครับ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #93967 โดย konsupan

เป็นไทย เขียน: สู้ ๆ ครับ ผมขออนุญาติ ติดตามเป็นแนวทางอีกคนครับ

ยอดหนี้ทหารไทยพุ่งไม่หยุดครับ ยังมีจดหมายส่งใบแจ้งยอดและให้ไปชำระตามปกติ ทนายไม่ได้โทรมาคุยนานแล้ว

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94044 โดย yui2551
อยากตามความคืบหน้าของเคทีซีเป็นยังไงบ้างคะ ของพี่จะย่างเข้าปีที่4 พี่ยังไม่สามารถจบได้เลยค่ะ ไปขึ้นศาลแล้วแต่ไม่ได้เจอศาลหรอกนะคะ อยู่แค่ด้านหน้าตกลงตามที่เค้าพิมพ์มาแต่ว่าต่อรองลดลงมาได้อีกนิดหน่อย แต่ความสามารถในการจ่ายก็ยังกระท่อนกระแท่น จนเมื่อปีที่แล้วเค้ามีจัดมหกรรม ก็ไปตกลงกับเค้าอีกได้ผ่อนต่ออีก12เดือนแต่เดือนที่สิบสองให้เคลียยอดใหญ่แสนกว่าบาท 2บัตร ยังไม่มีหนทางที่จะหาเงินก้อนนั้นมาได้เลยแล้วก็ยังไม่รุ้ว่าเค้าจะบังคับคดีหักเงินเดือนเลยมั้ย เครียดอยุ่เหมือนกันค่ะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94047 โดย pinklemon

konsupan เขียน:

prasanl เขียน: -
ซิตีแบงค์

อ่านแล้วมีกำลังใจจัง...ขอบคุณแชร์ดีๆนะคะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94269 โดย konsupan

yui2551 เขียน: อยากตามความคืบหน้าของเคทีซีเป็นยังไงบ้างคะ ของพี่จะย่างเข้าปีที่4 พี่ยังไม่สามารถจบได้เลยค่ะ ไปขึ้นศาลแล้วแต่ไม่ได้เจอศาลหรอกนะคะ อยู่แค่ด้านหน้าตกลงตามที่เค้าพิมพ์มาแต่ว่าต่อรองลดลงมาได้อีกนิดหน่อย แต่ความสามารถในการจ่ายก็ยังกระท่อนกระแท่น จนเมื่อปีที่แล้วเค้ามีจัดมหกรรม ก็ไปตกลงกับเค้าอีกได้ผ่อนต่ออีก12เดือนแต่เดือนที่สิบสองให้เคลียยอดใหญ่แสนกว่าบาท 2บัตร ยังไม่มีหนทางที่จะหาเงินก้อนนั้นมาได้เลยแล้วก็ยังไม่รุ้ว่าเค้าจะบังคับคดีหักเงินเดือนเลยมั้ย เครียดอยุ่เหมือนกันค่ะ

กรณีเคทีซี อย่าเพิ่งคิดไกลไปถึงวันที่ต้องจ่ายยอดใหญ่ครับ ชำระยอดที่ได้ตกลงกับเขามาไปเรื่อยๆก่อน คิดไปไกลแล้วจะกลุ้มป่าวๆครับ .......ในเครสของผม เริ่มตั้งแต่ธันวาคม 59 มาถือว่าเป็นการผ่อนชำระเข้าปีที่สองตามสัญญาที่ตกลงกันไว้ที่ศาล(ผ่อนชำระ4 ปี) โดยปีแรกผ่อนบัญชีละ 1500 บาท รวม สองบัญชี 3000 ก็เพิ่มเป็น บัญชีละ 2000 บาท รวม 2 บัญชี 4000 บาท กรณีของผมก็เหมือนกับของคุณyui2551 คือเมื่อครบเวลาผ่อนตามอัตราขั้นบันไดแล้ว ยอดหนี้ยังเหลืออีกเยอะ ต้องจ่ายก้อนโตเพื่อปิดนี้ในสี่ปี ซึ่งเมื่อคำนวนจากวันนี้ ก็บอกได้เลยว่า ไม่สามารถ ดังนั้นผมก็ต้องทำตามแนวทางที่แนะนำคุณYui2551 ว่าอย่าคิดไปไกลเกินไป ทำวันนี้ให้ดี ยังมีภาระตัวอื่นที่ต้องจัดการอีกเยอะ ประคองชีวิตให้ดี ตอนนี้ ขายของตลาดนัดเสาร์อาทิตย์ และหาช่องทางขายสินค้าออนไลน์ สร้างเวปไซร์ขายสินค้า หวังว่าจะสร้างรายได้บูมๆแบบพวกอายุน้อยร้อยล้านบ้าง จะลองดูว่าอายุมากแล้วจะร้อยล้าน จะปลดนี้โดยเร็วได้หรือเปล่า สู้ๆนะทุกคน

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96632 โดย konsupan
ของทหารไทย เริมจาก142290 เมื่อประมาณ สค. 58 ปัจจุบันยอดวิงไปถึง 19X,XXX กว่าแล้ว จำได้ว่า ใบแจ้งหนี้ที่ระบุให้ชำระภายในวันที่ 1 ก.ย. 58 เราไม่ได้ชำระ ถือว่าการผิดนัดชำระเริมนับจากวันที่ 1 ก.ย. 58 ใช่หรือไม่ ถ้าอย่างนั้น นับถึงวันนี้ 6 ก.ย. 60 ถือว่าหมดอายุความแล้วใช่หรือไม่ เพราะจำได้ว่า หนี้บัตรเครดิตมีอายุความ 2 ปี หลังจากนี้จะต้องทำอย่างไร กลัวถูกฟ้องแบบไม่รู้ตัว โดยไม่ได้รับหมายศาล เป็นไปได้หรือไม่ แต่ที่อยู่มีเป็นหลักแหล่ง แน่นอน ตอนเคทีซี ก็มีหมายศาลมาส่งที่บ้านนะ หลังจากนี้ จะสู้ด้วยเรื่องอายุความได้หรือยัง ใครรู้แนะนำด้วยครับ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96806 โดย konsupan
จากที่อ่านมา พบแต่ว่าอายุความของหนี้บัตรเครดิต มีอายุความ 2 ปี ถ้าเกิน 2 ปีไปแล้ว เจ้าหนี้ฟ้องลูกหนี้ ๆสามารถ ยกประเด็นเรื่องอายุความมาต่อสู้ได้ แต่อยากทราบว่า อายุความในการฟ้องร้องมีกำหนดหรือไม่ เช่น ถ้าหนี้ผิดนัดชำระเกิน 2 ปี เจ้าหนี้มีสิทธิ์ยื่นฟ้องไปอีกกี่ปี (แบบที่ลูกหนี้ไม่ต้องยกเรื่องอายุความมาต่อสู่แล้ว)เพราะกังวลว่า เมื่อเวลาผ่านไปสี่ห้าปี ลูกหนี้ย้ายที่อยู่ถ้าเกิดเจ้าหนี้ฟ้องขึ้นมา ลูกหนี้ไม่รู้ว่าถูกฟ้อง ไม่ได้รับหมายศาล จึงไม่ได้ไปต่อสู้ จะถูกตัดสินว่าไม่มาศาล หรือเปล่า

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96809 โดย jackTs

konsupan เขียน: จากที่อ่านมา พบแต่ว่าอายุความของหนี้บัตรเครดิต มีอายุความ 2 ปี ถ้าเกิน 2 ปีไปแล้ว เจ้าหนี้ฟ้องลูกหนี้ ๆสามารถ ยกประเด็นเรื่องอายุความมาต่อสู้ได้ แต่อยากทราบว่า อายุความในการฟ้องร้องมีกำหนดหรือไม่ เช่น ถ้าหนี้ผิดนัดชำระเกิน 2 ปี เจ้าหนี้มีสิทธิ์ยื่นฟ้องไปอีกกี่ปี (แบบที่ลูกหนี้ไม่ต้องยกเรื่องอายุความมาต่อสู่แล้ว)เพราะกังวลว่า เมื่อเวลาผ่านไปสี่ห้าปี ลูกหนี้ย้ายที่อยู่ ถ้าเกิดเจ้าหนี้ฟ้องขึ้นมา ลูกหนี้ไม่รู้ว่าถูกฟ้อง ไม่ได้รับหมายศาล จึงไม่ได้ไปต่อสู้ จะถูกตัดสินว่าไม่มาศาล หรือเปล่า

หมายศาล...จะถูกส่งไปที่ไหน?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6974&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97481 โดย konsupan

นกกระจอกเทศ เขียน:

konsupan เขียน: จากที่อ่านมา พบแต่ว่าอายุความของหนี้บัตรเครดิต มีอายุความ 2 ปี ถ้าเกิน 2 ปีไปแล้ว เจ้าหนี้ฟ้องลูกหนี้ ๆสามารถ ยกประเด็นเรื่องอายุความมาต่อสู้ได้ แต่อยากทราบว่า อายุความในการฟ้องร้องมีกำหนดหรือไม่ เช่น ถ้าหนี้ผิดนัดชำระเกิน 2 ปี เจ้าหนี้มีสิทธิ์ยื่นฟ้องไปอีกกี่ปี (แบบที่ลูกหนี้ไม่ต้องยกเรื่องอายุความมาต่อสู่แล้ว)เพราะกังวลว่า เมื่อเวลาผ่านไปสี่ห้าปี ลูกหนี้ย้ายที่อยู่ ถ้าเกิดเจ้าหนี้ฟ้องขึ้นมา ลูกหนี้ไม่รู้ว่าถูกฟ้อง ไม่ได้รับหมายศาล จึงไม่ได้ไปต่อสู้ จะถูกตัดสินว่าไม่มาศาล หรือเปล่า

หมายศาล...จะถูกส่งไปที่ไหน?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6974&Itemid=64

ขอบคุณข้อมูลครับ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107126 โดย konsupan
จากที่เคยพูดถึงเรื่องหักคอจ่าย ตอนนี้ใกล้จะถึงสถานการณ์นั้นแล้ว
-ของ KTC มี 2 บัญชี ศาลตัดสินแล้วชำระสามปี เป็นขั้นบันได บัญชีละ1500,2000,และปีที่สาม 2500 จะ
ครบสามปี ในเดือน ธ.ค.61ที่จะถึงนี้แล้ว เมื่อครบสามปีแล้วยังจ่ายไม่หมดตั้งใจว่าจะส่ง เดือนละ 2500 บาท
ต่อไปเรื่อยๆ เคยโทร.ไปต่อลองขอ ส่วนลดปิดบัญชี ปรากฎว่าเจ้าหน้าที่ บอกว่าเอายอดคงเหลือปัจจุบัน
คูณด้วย ดอกเบี้ย 10 เปอร์เซ็นต์ ตามคำพิพากษา อยากสอบถามว่า ถ้าจะหักคอจ่าย มีความเสียงอะไรบ้าง
เช่้นเกี่ยวกับการอายัดเงินเดือน

- ของทหารไทย ตอนนี้ยอดค้างชำระวิ่งไปที่ 225,184 แล้ว อายุความเกิน 2 ปีมาหลายเดือนแล้ว ยังส่งใบ
เรียกเก็บมาให้ทุกเดือน ไม่โทร.ตาม ไม่เคยติดต่อมาหาและไม่ส่งเรื่องฟ้องศาล เราควรทำอย่างไร เคย
ติดต่อไปเมื่อ เดือน กค.ที่ผ่านมา ทางเจ้าหน้าที่ให้ ยอดชำระมาที่ 141000.00 บาท เลยไม่ตกลง อยาก
ทราบว่า สามารถ ต่อรองได้มากกว่านี้หรือไม่

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.792 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena