เป็นหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อสองล้านกว่าถ้าหยุดพร้อมกันถูกฟ้องจะแก้ปัญหาด้วยวิธีไหน

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73349 โดย konsupan
บัตรกสิกรไทย โทรมาเมื่อวานวันหยุดก็ไม่เว้น แต่ก็คุยดี มีการเสนอส่วนลดให้20เปอร์เซ็นต์ บัตรนี้น้อยสุดน่าจะพอมีทางปิดได้ ถ้าดึงไปอีกสามสี่เดือนหวังส่วนลดเพิ่ม ใครเคยได้สูงสุดเท่าไร
ส่วนบัตรอื่นๆ ยอดเยอะตอนนี้โทรกันกระหน่ำทุกวันทั้งส่งข้อความมากมาย ก็พลัดไปบ้างไม่รับบ้าง
ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73930 โดย konsupan

konsupan เขียน: สถานการล่าสุด 31/05/58

วันนี้ได้รับหมายศาล มีกำหนดไปศาลวันที่ 31 สิ่งหาคม 2558

สถานการณ์ก่อนได้หมายศาล
- บัตรเครติตเคทีซี หยุดจ่ายเดือน ธ.ค.57 มาจ่ายอีกครั้งเดือน มี.ค.58 ยอดคงเหลือ จากใบทวงหนี้เดือน เม.ย.164,498.45 ยอดฟ้องตามหมาย 169,858.53 ดอกเบี้ยเพิ่มขึ้นมา 5,360.08 งอกงามเร็วยิ่งกว่าถั่วงอก
- บัตรกดเงินสด เงินต้น 146,105.38 ดอกเบี้ย 9,753.34 (15%) ค่าธรรมเนียมอื่นๆ 3,522.54(11%)
ค่าติดตามทวงถาม 267.76
รวม 159,648.76

สรุปยอดฟ้อง บัตรเครดิต 169,858.53
บัตรกดเงินสด 159,648.76

ฟ้องรวมยอด 329,507.29

อยากถามเพื่อน ผู้รู้ว่า ที่ผ่านมา สำหรับเครทีซี มีประเด็นที่ลูกหนี้สามารถยกขึ้นต่อสู้บ้างหรือไม่เช่นเรื่องบัตรกดเงินสดคิด ดอกเบี้ย 15 เปอร์เซ็นต์ ค่าธรรมเนียมการใช้วงเงิน 11 เปอร์เซ็นต์ รวม 26 เปอร์เซ็นต์

07/08/58

ใกล้ถึงวันที่จะต้องไปศาลแล้วครับ สิ้นเดือนนี้ รบกวนถามคำถามเดิมว่าสำหรับเคทีซีมีประเด็นไหนบ้าง ที่ลูกหนี้สู้แล้วมีโอกาสชนะ ถ้าไม่สู้ต้องเตรียมเอกสารอย่างไรบ้าง ตั้งใจว่าเดือนส.ค.จะโทรถามท่านประธานชมรม แต่ตอนนี้รู้แล้วว่าท่านประธานไม่สบาย ขอให้หายเป็นปกติโดยเร็วนะครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73931 โดย IndyGirL

konsupan เขียน:

konsupan เขียน: สถานการล่าสุด 31/05/58

วันนี้ได้รับหมายศาล มีกำหนดไปศาลวันที่ 31 สิ่งหาคม 2558

สถานการณ์ก่อนได้หมายศาล
- บัตรเครติตเคทีซี หยุดจ่ายเดือน ธ.ค.57 มาจ่ายอีกครั้งเดือน มี.ค.58 ยอดคงเหลือ จากใบทวงหนี้เดือน เม.ย.164,498.45 ยอดฟ้องตามหมาย 169,858.53 ดอกเบี้ยเพิ่มขึ้นมา 5,360.08 งอกงามเร็วยิ่งกว่าถั่วงอก
- บัตรกดเงินสด เงินต้น 146,105.38 ดอกเบี้ย 9,753.34 (15%) ค่าธรรมเนียมอื่นๆ 3,522.54(11%)
ค่าติดตามทวงถาม 267.76
รวม 159,648.76

สรุปยอดฟ้อง บัตรเครดิต 169,858.53
บัตรกดเงินสด 159,648.76

ฟ้องรวมยอด 329,507.29

อยากถามเพื่อน ผู้รู้ว่า ที่ผ่านมา สำหรับเครทีซี มีประเด็นที่ลูกหนี้สามารถยกขึ้นต่อสู้บ้างหรือไม่เช่นเรื่องบัตรกดเงินสดคิด ดอกเบี้ย 15 เปอร์เซ็นต์ ค่าธรรมเนียมการใช้วงเงิน 11 เปอร์เซ็นต์ รวม 26 เปอร์เซ็นต์

07/08/58

ใกล้ถึงวันที่จะต้องไปศาลแล้วครับ สิ้นเดือนนี้ รบกวนถามคำถามเดิมว่าสำหรับเคทีซีมีประเด็นไหนบ้าง ที่ลูกหนี้สู้แล้วมีโอกาสชนะ ถ้าไม่สู้ต้องเตรียมเอกสารอย่างไรบ้าง ตั้งใจว่าเดือนส.ค.จะโทรถามท่านประธานชมรม แต่ตอนนี้รู้แล้วว่าท่านประธานไม่สบาย ขอให้หายเป็นปกติโดยเร็วนะครับ

ประเด็นข้อต่อสู้ ไม่ทราบจริง ๆ รอผู้รู้เนอะคะ
แต่กรณีไกล่เกลี่ยหลังฟ้อง เท่าที่ตามอ่าน KTC มีผ่อน 36 งวดดอกเบี้ย 7.5% แต่ไม่แน่ใจว่าต้องเป็นมหกรรมไกล่เกลี่ยตามที่จัดขึ้นเท่านั้นหรือป่าวไม่แน่ใจคะ ยังไงก็ สู้ สู้นะคะ
:สู้ๆ: :สู้ๆ:

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75077 โดย konsupan
28/08/58
ตอนนี้สถานการณ์ การติดตามให้ชำระหนี้ ถี่มากทุกบัตรที่หยุดจ่าย ซิตี้แบงค์ ยูโอบี ทหารไทย และกรุงศรี แต่ก็บอกไปว่าจะดูให้ ส่วนกสิกรไทยยอดหนี้น้อยสุด สี่หมื่นกว่าบาท เสนอส่วนลดมาให้ 20 เปอรเซ็นต์แต่คิดว่ายังน่าจะลดได้อีก ต่อลองไปครั้งที่แล้ว จากนั้นยังไม่โทรมาอีกเลย ที่ใกล้สุดคือ บัตรเคทีซี เครดิตและบัตรกดเงิดสด สองใบ สามแสนกว่า จะถึงวันไปศาลวันที่ 31 ส.ค.นี้แล้ว อยากถามว่า บัตรกดเงิดสดของเคทีซีระบุว่า อัตราดอกเบี้ย 15 เปอร์เซ็นต์ ค่าธรรมเนียมการใช้วงเงิน 11 เปอร์เซ็นต์ แบบนี้ถูกหรือผิดตามที่กฎหมายกำหนดไว้ ถ้ามีใครอ่านแล้วทราบตอบให้ด้วยครับ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75452 โดย konsupan
วันที่ 31 สิงหาคม ไปขึ้นศาล กรณีบัตรเคทีซี ก่อนเวลาผู้พิพากษาขึ้นบันลังค์ เข้าห้องก่อนเวลาครึ่งชั่วโมง เจอทนายของเคทีซีนั่งอยู่ก่อนแล้ว ตอนแรกไม่รู้ว่าเป็นใคร เพราะที่อ่านๆมาเห็นบอกว่าจะเจอและพูดคุยกันอีกห้องหนึ่ง ซึ่งที่ศาลนี้ก็มีห้องให้คู่ความเจอกัน แต่ไม่มีใครเข้าไป เมื่อทนายทราบว่าเราเป็นลูกหนี้ของเคทีซี ก็เดินมาหาพร้อมยื่นกระดาษให้อ่าน ในนั้นบอกว่าผ่อนปีที่1 เท่าไร ปีที่ 2 เท่าไร ปีที่ 3 เท่าไร โดยอัตรดอกเบี้ยอยู่ที่ 10 เปอร์เซ็นต์ ตรงนี้เราขอ7.75 เขาไม่ยอม เริ่มผ่อนชำระงวดแรก 30 กันยายน ไม่เห็นเหมือนที่อ่านๆเพราะบอกว่าจะมีการต่อลองได้ ก็เขาพิมพ์มาเรียบร้อยแล้วจะต่อรองอย่างไรได้ ซึ่งเราก็ยังไม่พร้อมที่จะผ่อนงวดแรกเร็วขนาดนั้น และวันอาทิตย์ไปหาอาจารย์ที่สวนลุมพินีมาด้วย อาจารย์บอกว่าให้ขอเลื่อน เพราะไปปรึกษาช้าไปทำอะไรไม่ทัน ก็เลยบอกทนายเขาไปตามตรงว่าเราขอเลื่อนนอกจากไม่พร้อมจ่าย ซึ่งทนายบอกว่าเหตุผลไม่พอ เราก็เลยออกมาโทรหาเคทีซี ซึ่งทางเคทีซีบอกว่าเดี๋ยวจะโทร.กลับ ก็เอามาบอกทนายว่ากำลังรอคำตอบเรื่องต่อรองดอกเบี้ยอยู่ ดูเหมือนเขาจะไม่ค่อยพอใจที่ปิดจ๊อบไม่ได้ สุดท้ายเขาไปบอกกับเจ้าหน้าที่หน้าบันลังค์ว่าเลื่อไปเดือน พ.ย. เอาเอกสารไปให้เจ้าหน้าที่พิมพ์ และตัวทนายออกไปเลยให้เรารอเซ็นต์เอกสาร ถึงเวลาผู้พิพากษาขึ้นบันลังค์เรารออยู่คนเดียว ลูกความเคทีซีที่มีชื่อ 3 รายไม่เห็นมีใคร เมื่อถึงคิวส์คดีเราผู้พิพากษาบอกว่าจะเลื่อนเพื่อต่อรองกับเจ้าหนี้ก่อนใช่มั้ย เราก็บอกใช้ และท่านยังถามเรื่องสู้คดีหรือไม่ เราก็บอกว่าไม่สู้ ประเด็นนี้ไม่รู้ว่าพลาดหรือเปล่า มีคำถามว่า ...ที่บอกว่าผู้พากษาจะช่วยเรื่องลดดอกเบี้ย ลดค่าปรับ ท่านจะช่วยได้อย่างไร เพราะทนายพิมพ์มาเสนอเราเรียบร้อย รอให้เราเซ็นต์เลย...และประเด็นเรื่องที่บอกว่าไม่สู้ ถ้าถึงเวลานั้น เราเปลี่ยนใจสู้คดีได้หรือเปล่า โดยยกประเด็นดอกเบี้ย ตอนนี้ยังไม่ได้แจ้งผลการเลื่อนให้อาจารย์ทราบเลย กลัวว่าท่านจะต่อว่าเหมือนกันเรื่องข้อความที่ให้ใส่ในใบขอเลื่อนเวลาออกไป ส่วนบัตรใบอื่นๆ ก็โทร.ทุกวันรับบ้างไม่รับบ้าง

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75483 โดย eakz
สู้ๆนะครับ มาอ่านเป็นความรู้ครับ เพราะสงสัยต้องขึ้นศาลของ KTC เหมือนกันครับ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75485 โดย IndyGirL
ถือว่าได้เลื่อนศาลนานมากเลยนะคะ ต้องขอโทษข้อมูลก่อนหน้าที่บอกว่าได้ดอกเบี้ย 7.5 % กลับไปอ่านของเพื่อนๆ เหมือนจะได้แค่ 10% เป็นส่วนมาก เลยคะ ยังไงก็ลองดูนะคะ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75525 โดย phatcharins
เป็นกำลังอีกแรงนะค่ะ ตัวเองก็มีเคีซี แต่ได้ยินเพื่อน ๆ บอกว่า ไม่ค่อยลด ต่อรองยาก เลยยังจ่ายไปเรื่อย ๆ ก่อน เพราะอยากเคลียร์ตัวอื่น ๆ ก่อน สู้ๆ ค่ะ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75637 โดย golddragonmi
หาข้อมูลครับ
ผมก้ออีกคน หมายศาลจาก KTC วันที่ 19 -9- 58 ตลิ่งชัน รวม 2 บัตร 189,320 บาท

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75718 โดย konsupan

IndyGirL เขียน: ถือว่าได้เลื่อนศาลนานมากเลยนะคะ ต้องขอโทษข้อมูลก่อนหน้าที่บอกว่าได้ดอกเบี้ย 7.5 % กลับไปอ่านของเพื่อนๆ เหมือนจะได้แค่ 10% เป็นส่วนมาก เลยคะ ยังไงก็ลองดูนะคะ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

ขอบคุณครับ ช่วงนี้ติดต่อเคทีซีเจ้าหน้าที่ก็บอกว่าต้องคุยกับทนาย แล้วเมื่อถึงเวลาศาลนัดครั้งที่สองทนายจะให้เหมือนเดืมรึป่าวก็ไม่รู้ ส่วนบัตรอื่นๆที่เหลือโทรหนักมากทุกวันจะให้หามาจ่ายให้ได้ ตอนนี้เราจะกินยังไม่มี ไปทำงานก็ตเองคำนวนค่ารถให้พอชนเงินเดือนงวดหน้าหรือไม่ก็ยืมน้องบ้างร้อยสองร้อย บางครั้งทำให้งุดหงุดเมื่อรับโทรศัพท์ตามหนี้ เลยพูดด้วยอารมณ์ จะพยายามพูดด้วยสติเป็นนักเจรจาต่อรองให้ได้

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75719 โดย อ้อย

konsupan เขียน:

IndyGirL เขียน: ถือว่าได้เลื่อนศาลนานมากเลยนะคะ ต้องขอโทษข้อมูลก่อนหน้าที่บอกว่าได้ดอกเบี้ย 7.5 % กลับไปอ่านของเพื่อนๆ เหมือนจะได้แค่ 10% เป็นส่วนมาก เลยคะ ยังไงก็ลองดูนะคะ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

ขอบคุณครับ ช่วงนี้ติดต่อเคทีซีเจ้าหน้าที่ก็บอกว่าต้องคุยกับทนาย แล้วเมื่อถึงเวลาศาลนัดครั้งที่สองทนายจะให้เหมือนเดืมรึป่าวก็ไม่รู้ ส่วนบัตรอื่นๆที่เหลือโทรหนักมากทุกวันจะให้หามาจ่ายให้ได้ ตอนนี้เราจะกินยังไม่มี ไปทำงานก็ตเองคำนวนค่ารถให้พอชนเงินเดือนงวดหน้าหรือไม่ก็ยืมน้องบ้างร้อยสองร้อย บางครั้งทำให้งุดหงุดเมื่อรับโทรศัพท์ตามหนี้ เลยพูดด้วยอารมณ์ จะพยายามพูดด้วยสติเป็นนักเจรจาต่อรองให้ได้

ผมก็รอหมายศาลของKTCเช่นเดียวกันครับ
เท่าที่ทราบKTCมีจัดงานมหกรรมไกล่เกลี่ยด้วยนะครับ
ซึ่งถ้าเราได้เข้าไปไกล่เกลี่ยในงาน ดอกเบี้ยน่าจะ7.5%
ต้องสอบถามเจ้าหน้าที่ฯที่ศาล หรือโทรไปถามครับว่าเขาจัดวันไหน

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77124 โดย konsupan
ช่วงนี้ได้รับทั้งโทรศัพท์และข้อความทวงหนีให้จ่ายภายในวันนี้เยอะแยะไปหมด ทหารไทยส่งข้อความมาหลายวันติดต่อกัน น่าจะเป็นเพราะโทรมาแล้วไม่ได้รับสาย ทั้งที่เวลารับโทรศัพท์ของเจ้าหนี้ทั้งหลายก็เซฟเบอร์ไว้ทุกครั้ง ซึ่งก็ถือว่าเยอะแล้วนะ แต่เขาก็ยังมีเบอร์ใหม่ๆโทรมาอยู่ตลอดไม่ขึ้นชื่อเจ้าหนี้ที่เซฟไว้ก็เลยไม่ได้รับ ทหารไทยซึ่งมีสินเชื่อบ้าน1.1ล้านบาทและเงินกู้เอนกประสงค์ 4 แสนบาท ที่เอาบ้านค้ำประกันและบัตรเครดิตวงเงิน 1.4 แสนบาท ไม่ตั้งใจจะหยุดบัตรเครดิตของเจ้าหนี้เลย แต่ด้วยยอดค้างที่ 1.4 แสนและดอกเบี้ยรวมแล้ว 1.6 แสนกว่า ไม่สามารถขั้นต่ำได้แล้ว เป็นงวดที่ 3 วันนี้ได้รับจดหมายจากเจ้าหน้าที่ เขาก็คุยดี สอบถามปัญหา รายได้ที่เหลือ ก็บอกไปตามจริง เขายังถามว่าถึงทำปรับปรุงโครงสร้างนี้ก็ไม่สามารถจ่ายได้ใช่มั้ย ก็บอกว่าไม่น่าจะได้ เพราะมีบัตรอื่นๆอีกเยอะโดนฟ้องแล้วก็มี พนักงานก็บอกว่างั้นก็ปล่อยไปตามระบบ ส่งให้สำนักกฎหมายภายนอกดำเนินการต่อ เนื่องจากหยุดจ่ายเป็นงวดที่ 3 แล้ว ก็ต้องคอยติดตามต่อไปว่าจะเจออะไรจากสำนักกฎหมายภายนอก ใครมีประสบการณ์กับทหารไทยก็มาเล่าสู่กันฟัง

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77171 โดย jackTs

อ้อย เขียน: ผมก็รอหมายศาลของKTCเช่นเดียวกันครับ
เท่าที่ทราบKTCมีจัดงานมหกรรมไกล่เกลี่ยด้วยนะครับ
ซึ่งถ้าเราได้เข้าไปไกล่เกลี่ยในงาน ดอกเบี้ยน่าจะ7.5%
ต้องสอบถามเจ้าหน้าที่ฯที่ศาล หรือโทรไปถามครับว่าเขาจัดวันไหน

สอบถามเรื่องงานมหกรรมของ KTC
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41957&Itemid=64#58905

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #77636 โดย konsupan
วันที่19 ธ.ทหารไทยยอดหนี้บัตรเครดิตหนึ่งแสนหกหมื่นกว่า ซึ่งที่แรกไม่ตั้งใจหยุด เพราะมีกู้บ้านเหลือหนึ่งล้านกว่า สินเชื่อบุคคลเหลือสามแสนกว่า โทรมาทวงบอกว่าค้างสี่เดือน แล้ว ก็บอกไปว่ายังไม่มีจะจ่าย จะรอเก็บเงินปิดทีเดียวในช่วงเดือนมีค.ปีหน้า ก็คุยดีนะแต่เขาบอกว่าคุณมีกู้บ้านกับทหารไทยอยู่จะไม่ได้ส่วนลดอะไร ก็ต้องรอดูกันต่อไปว่าเคตหนี้จะจบอย่างไร

-ซิติ้แบงค์ โทรทุกวัน ค้างสี่งวดแล้วเหมือนกัน

- แต่กสิกรที่เคยให้ส่วนลดยี่สิบเปอร์เซ็นต์ยังไม่ติดต่อมาอีกเลย ยอดน้อยที่สุดสี่หมื่นกว่า กะว่าจะขอส่วนลด เยอะๆปิดเป็นรายแรกเป็นขวัญกำลังใจสักหน่อย

-เคทีซีคิดว่าไม่สู้ ก็รอไปศาลรอบสอง

- บัตรอื่นๆ ยูโอบี กรุงศรี ก็โทรเป็นระยะๆ

ไม่มีเงินจะจ่ายสักราย

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #77650 โดย golddragonmi
ผมก้อโดนของ KTC ฟ้องศาล ไปมาเเล้วครับ 19/10/58
มีเพื่อนๆอีก 5 ราย ** 3 ราย ยอมความ อีก2 ราย ขอเลื่อน ด้วยเหตุผล ที่ว่า จะหาเงินมาปิด
ขอถามความเข้าใจหน่อย ครับ
ที่บอกว่าให้ จำเลย ชำระเงิน จำนวน 110,011.98 บาท พร้อมดอกเบี้ยร้อยละ 15 ต่อปี ของต้นเงินจำนวน 100,291.89 บาท อันนี้ คือ ข้อความจากหมายศาล
ถ้ายอมความ จะให้ ชำระ 36 งวด ของ 110,011.98 เท่ากับงวดละ 3,056 บาท และยังบวกดอกเบี้ย 10% ของต้นเงิน 100,291.89 เท่ากับ 836
ดังนั้น เรา ต้อง จ่ายงวดแรก 3056+836 = 3,892 บาท (ดอกเบี้ยเก่า +ดอกเบี้ยใหม่) ถูกต้องหรือป่าวครับ

แล้วจะทำยังงัย ได้บ้างครับ

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #77730 โดย konsupan

golddragonmi เขียน: ผมก้อโดนของ KTC ฟ้องศาล ไปมาเเล้วครับ 19/10/58
มีเพื่อนๆอีก 5 ราย ** 3 ราย ยอมความ อีก2 ราย ขอเลื่อน ด้วยเหตุผล ที่ว่า จะหาเงินมาปิด
ขอถามความเข้าใจหน่อย ครับ
ที่บอกว่าให้ จำเลย ชำระเงิน จำนวน 110,011.98 บาท พร้อมดอกเบี้ยร้อยละ 15 ต่อปี ของต้นเงินจำนวน 100,291.89 บาท อันนี้ คือ ข้อความจากหมายศาล
ถ้ายอมความ จะให้ ชำระ 36 งวด ของ 110,011.98 เท่ากับงวดละ 3,056 บาท และยังบวกดอกเบี้ย 10% ของต้นเงิน 100,291.89 เท่ากับ 836
ดังนั้น เรา ต้อง จ่ายงวดแรก 3056+836 = 3,892 บาท (ดอกเบี้ยเก่า +ดอกเบี้ยใหม่) ถูกต้องหรือป่าวครับ

แล้วจะทำยังงัย ได้บ้างครับ

ถ้าตกลงที่ศาลดอกเบี้ยน่าจะถูกลงนะครับ ชำระ36 งวด จะชำระเป็นขั้นบันได เช่น ปีที่1 ชำระเดือนละ1500.00 ปีที่2 ชำระเดือนละ 2000.00 ปีที่ 3 ชำระเดือนละ 2500.00 ขึ่งเมื่อชำระครบ 36 งวดแล้วเงินต้นที่เราเป็นหนี้ก็ไม่ได้หมดหรอกครับ ต้องหาเงินมาโป่ะ หรือจ่ายเรื่อยๆไปจนกว่าจะหมดแต่ดอกเบี้ยที่ได้รับส่วนลดมาก็จะสิ้นสุดลงเมื่อครบ 36 งวด หลังจากนั้นก็เป็นดอกเบี้ยอัตราปกติคือ 15 เปอรฺ์เซ็นต์

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78099 โดย golddragonmi
เเล้วถ้าคิดแบบนี้ จะได้หรือป่าวครับ
คำว่าดอกเบี้ยเก่า ดอกเบี้ยใหม่ ยังงัย มันก้อคือดอกเบี้ยซึ่งคือผลประโยชน์ตอบแทนจากผู้กู้ ให้แก่ผู้ถูกกู้
1.ที่บอกว่าให้ จำเลย ชำระเงิน จำนวน 110,011.98 บาท พร้อมดอกเบี้ยร้อยละ 15 ต่อปี ของต้นเงินจำนวน 100,291.89 บาท จากตรงนี้ เท่ากับเรา เสียดอก ร้อยละ 15
2. ถ้าเรายอมความ จะต้องเสียดอกอีก ร้อยละ 10 จากเงินต้น ในการชำระ เเต่ละงวด
ดังนั้น เรา จะเสียดอก เท่ากับ 15 +10 = 25 % ถูกต้องหรือป่าว อันนี้ ท่านใดมีความเห็น เป็นเช่นไร เราจะเอาตรงนี้ ไปสู้ ได้หรือป่าวครับ ว่า ดอกเบี้ยเกินกว่าที่กำหนดไว้

****** ท่าน konsupan คดีท่านเป็นงัยบ้างครับ ผมขอเลื่นนัดไป 9 ธ.ค.

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78357 โดย eakz
เรืองบ้านลองโทรปรึกษาท่านประธานหรือยังครับ ท่านอาจมีแนวทางพอจะแนะนำช่วยเหลิือได้ครับ

สู้ๆครับ ผมกับพี่เคสคล้ายๆกัน

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78479 โดย konsupan
11/11/58

วันที่ 09 ที่ผ่านมาไปขึ้นศาลตามที่ได้ขอเลื่อนไว้จากนัดแรกวันที่ 31 สิงหาคม สภาพทางด้านทรัพย์สินก็เหมือนเดิมคือชักหน้าไม่ถึงหลังได้เลื่อนัดมาสองเดือนกว่าไม่ต้องจ่ายเคทีซีก็จริง แต่ด้วยหนี้ที่ทำงานที่เรียกว่าสวัสดิการมีเกินครึ่งของรายได้ รายได้ที่เหลือก็ต้องเอาไปผ่อนบ้านกับ ธ.ทหารไทย สรุปว่าไม่มีเงินเหลือเก็บ เช้ามืดนี้แม่โทรมาจากต่างจังหวัดว่า แค่คุณเสียแล้ว(แม่ของแม่)โห๋เงินก็ไม่มี และต้องไปขึ้นศาลช่วงนี้ชีวิตดี๋ดี เมื่อถึงเวลาเจอกับทนายเคทีซีก็คนเดิมที่เคยเดิม มัน( )ถามว่าว่าไง เอาไง ก็เลยบอกว่าเอาตามที่เคยเสนอแหละ เพราะตอนนั้นสายมากแล้วต้องเรียบให้เสร็จทันเวลาไปทำงานต่อไม่ได้ลางาน ทนายไปว่าความห้องอื่น ก็นั่งรอฟังการซักถามคดีของคนอื่นๆที่ไม่เกี่ยวกับบัตรเครดิต ถึงรู้ว่าทนายมันก็ถามโง่ๆด้วยแฮะ มาเรื่องของตัวเองต่อ มีสองบัตรยอดฟ้อง บัตรเครดิต 169,858.53 และบัตรบัตรกดเงินสด 159,648.76 รวม 329,507.29 ศาลตัดสินให้ชำระ ยอดรวมที่ 306,468.48 ได้ลดดอกเบี้ยไป 23,038.81 ผ่อนชำระ 36 งวดปีที่ 1 เดือนละ 3,000.00 ปีที่ 2 เดือนละ 4,000.00 ปีที่ 3 เดือนละ 5,000.00 ที่เหลือก็หามาปิดเอาเอง
บัตรกดเงินสด กสิกรไทย ตอนนี้หายเงียบไปเลย ไม่มีโทรตาม หรือโทรให้ส่วนลด เจ้านี้เงินต้นสี่หมื่นกว่าถื่อว่าน้อย อยากต่อลองเพื่อปิดบัญชีหนี้เป็นขวัญกำลังใจสักหน่อย เขาเงียบแบบนี้เราควรโทรกลับไปสอบถามมั้ย
บัตรอื่นๆก็ขยันขันแข็งในการโทรตามกันทุกวัน มีทหารไทย ที่หนักกว่าบัตรอื่นเกี่ยวกับบ้านด้วยและจำนวนเงินยอดหนี้ที่มากด้วย บางบัตรก็เสนอทำปป.โครงสร้างหนี้รอบ 2 มีซิติแบงค์ ยูโอบี

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78480 โดย golddragonmi
ขอบคุณครับท่าน konsupan ที่เล่าและแบ่งปันการไปศาลมาให้ฟังกัน
ขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับ กรณี KTC ไปศาลครั้งที่สอง ท่านให้ศาลตัดสิน ใช่ไหมครับ ไม่ได้ยอมความกับทนายก่อน
และทำยังงัย บ้าง ที่ศาลท่านลดยอดรวมให้นะครับ

ขอบคุณครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.936 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena