กำลังจะคลอดลูก เดือน 9 นี้ ไม่อยากเพิ่มหนี้แล้ว อยากพ้นสถานะนี้คะ ขอคำแนะนำนะคะ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87618 โดย MK245

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87620 โดย MK245
คิดว่าตัวเองเป็นคนโชคร้ายคะ วันนี้ได้ยื่นคำให้การต่อศาลไปแล้ว พอถึงเวลาศาลท่านเรียก ท่านบอกนี่คือสู้คดีเหรอ สู้จากคำให้การแบบนี้เหรอ ศาลพิจารณานะ แต่บอกเลยเขียนแบบนี้ ศาลว่าใช้ไม่ได้นะ มีทนายมามั๊ย เขียนแบบนี้แย่มาก ลองเอาให้ทนายในห้องนี้ดูสิ แล้วนี่ถ้าศาลตัดสินก็ตามอัตราสูงสุดแหละและค่าธรรมเนียมต่างๆ ก็สูงสุดนะ แต่เดี่ยวนัดวันก่อน ทำไมไม่ทำยอมละ ก็ผ่อนไปจ่ายไป แต่ถ้าสู้คดีแบบนี้ ศาลตัดสินต้องจ่ายทั้งก้อนนะ พร้อมดอกเบี้ย แล้วนัดสืบให้พาทนายมาเลยนะ ไปหามาเลย เราบอกว่า เราจะยื่นคำให้การจำเลยวันนัดได้มั๊ย ท่านบอก ได้ แต่ถ้าเขียนมาแบบนี้ก็แย่พอกัน

ไอ้เราเอ๋อไปเลยคะ ยืนงงเลย บอกให้ท่านช่วยพิจารณาให้หน่อย

ท่านพูดต่อว่า ยังไงศาลมีเรทอยู่แล้ว ดอกเบี้ยตามศาลพิจารณา

ท่านบอกไปคุยกันก่อนอีกทีไป

พอกลับเข้ามา บอกท่านว่า ขอถอนคำให้การ แล้วให้ท่านตัดสินเลยคะ
ท่านบอก จ่ายไหวเหรอ เราบอก ก็คงต้องไปเจรจากับธนาคารอีกทีคะ ท่านบอกนั่นนอกกฎหมายนะ ทำยอมดีกว่ามั๊ย

สุดท้าย ยืนยันให้ท่านตัดสินไปคะ

ไม่รู้เวรกรรมไร อุปสรรคเยอะ.

ต่อไปทำไงต่อคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87621 โดย MK245

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87622 โดย jackTs

MK245 เขียน: คิดว่าตัวเองเป็นคนโชคร้ายคะ วันนี้ได้ยื่นคำให้การต่อศาลไปแล้ว พอถึงเวลาศาลท่านเรียก ท่านบอกนี่คือสู้คดีเหรอ สู้จากคำให้การแบบนี้เหรอ ศาลพิจารณานะ แต่บอกเลยเขียนแบบนี้ ศาลว่าใช้ไม่ได้นะ มีทนายมามั๊ย เขียนแบบนี้แย่มาก ลองเอาให้ทนายในห้องนี้ดูสิ แล้วนี่ถ้าศาลตัดสินก็ตามอัตราสูงสุดแหละและค่าธรรมเนียมต่างๆ ก็สูงสุดนะ แต่เดี่ยวนัดวันก่อน ทำไมไม่ทำยอมละ ก็ผ่อนไปจ่ายไป แต่ถ้าสู้คดีแบบนี้ ศาลตัดสินต้องจ่ายทั้งก้อนนะ พร้อมดอกเบี้ย แล้วนัดสืบให้พาทนายมาเลยนะ ไปหามาเลย เราบอกว่า เราจะยื่นคำให้การจำเลยวันนัดได้มั๊ย ท่านบอก ได้ แต่ถ้าเขียนมาแบบนี้ก็แย่พอกัน

คุณให้ทนายความคนไหน เขียนคำให้การให้ล่ะครับ?

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87623 โดย MK245
ขออนุญาต อีเมลตอบนะคะ

นกกระจอกเทศ เขียน:

MK245 เขียน: คิดว่าตัวเองเป็นคนโชคร้ายคะ วันนี้ได้ยื่นคำให้การต่อศาลไปแล้ว พอถึงเวลาศาลท่านเรียก ท่านบอกนี่คือสู้คดีเหรอ สู้จากคำให้การแบบนี้เหรอ ศาลพิจารณานะ แต่บอกเลยเขียนแบบนี้ ศาลว่าใช้ไม่ได้นะ มีทนายมามั๊ย เขียนแบบนี้แย่มาก ลองเอาให้ทนายในห้องนี้ดูสิ แล้วนี่ถ้าศาลตัดสินก็ตามอัตราสูงสุดแหละและค่าธรรมเนียมต่างๆ ก็สูงสุดนะ แต่เดี่ยวนัดวันก่อน ทำไมไม่ทำยอมละ ก็ผ่อนไปจ่ายไป แต่ถ้าสู้คดีแบบนี้ ศาลตัดสินต้องจ่ายทั้งก้อนนะ พร้อมดอกเบี้ย แล้วนัดสืบให้พาทนายมาเลยนะ ไปหามาเลย เราบอกว่า เราจะยื่นคำให้การจำเลยวันนัดได้มั๊ย ท่านบอก ได้ แต่ถ้าเขียนมาแบบนี้ก็แย่พอกัน

คุณให้ทนายความคนไหน เขียนคำให้การให้ล่ะครับ?

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87625 โดย MK245

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87626 โดย IndyGirL

ไอ้เราเอ๋อไปเลยคะ ยืนงงเลย บอกให้ท่านช่วยพิจารณาให้หน่อย

ท่านพูดต่อว่า ยังไงศาลมีเรทอยู่แล้ว ดอกเบี้ยตามศาลพิจารณา

พอกลับเข้ามา บอกท่านว่า ขอถอนคำให้การ แล้วให้ท่านตัดสินเลยคะ
ท่านบอก จ่ายไหวเหรอ เราบอก ก็คงต้องไปเจรจากับธนาคารอีกทีคะ ท่านบอกนั่นนอกกฎหมายนะ ทำยอมดีกว่ามั๊ย

สุดท้าย ยืนยันให้ท่านตัดสินไปคะ

ตอนเราไปนัดรอบ2แล้วยื่นคำให้การ ท่านผู้พิพากษาก็พูดประมาณนี้ ว่ายื่นแล้วต้องมีทนายนะ. มีมั้ย ทนายอ่ะใครชื่ออะไรที่เขียนให้ เราบอกชื่อคุณอาไพโรจน์ แล้วยังมาถามย้อนเราด้วยนะไพโรจน์ไหน เราก็ยืนงงว่าจะตอบยังไงละหวาา. ตอบไปจะรู้จักเหรอ แต่เราแจ้งเจตนาเราว่าที่ยื่นเพราะเค้าฟ้องรวม กลัวว่าถ้าตกลงหันไม่ได้แล้วพิพากษามาเราก็แย่สิ จ่ายปิดไปแล้วเอามาฟ้อง ท่านก็เลยอธิบายเราถ้าทนายรับข้อเท็จจริงแล้ว. ให้บันทึกไป ท่านพิพากษาเกินไม่ได้อยู่แล้ว เราเลยตกลงว่า งั้นขอเลื่อนเจรจา อีก1นัดสำหรับยอดที่เหลือ แต่น้ำเสียงของผู้พิพากษาที่คุยกับเราตอนแรกก็ห้วน ๆพอรู้ว่าจะยื่นคำให้การ ถามเรื่องคำให้การก็จี้ๆๆๆให้ตอบ แต่พออธิบายและสอบถามข้อสงสัยต่างๆ ท่านก็พอจะเข้าใจเรานะคะ เสียงก็อ่อนลง
ปล. ความรู้สึกเราเหมือนเค้าไม่ค่อยอยากให้ยื่นคำให้การสู้คดีเลยอ่ะคะ อาจจะเพราะเค้ามองว่าสุดท้ายแล้วเราก็เป็นหนี้เค้าจริงๆ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87630 โดย MK245
จริงคะ รู้สึกเช่นนั้นเหมือนกัน ท่านอ่านคำให้การแล้วหงุดหงิด ส่ายหัวเลย บอก นัดสืบก็เอาทนายมานะ อย่ามายื่นมั่วๆ แบบนี้ หรือคิดว่าเก่งกฎหมายก็มาว่าความเองเลย แบบว่าในห้องนั้นก็ อึ้งๆ เล็กน้อย

IndyGirL เขียน:

ตอนเราไปนัดรอบ2แล้วยื่นคำให้การ ท่านผู้พิพากษาก็พูดประมาณนี้ ว่ายื่นแล้วต้องมีทนายนะ. มีมั้ย ทนายอ่ะใครชื่ออะไรที่เขียนให้ เราบอกชื่อคุณอาไพโรจน์ แล้วยังมาถามย้อนเราด้วยนะไพโรจน์ไหน เราก็ยืนงงว่าจะตอบยังไงละหวาา. ตอบไปจะรู้จักเหรอ แต่เราแจ้งเจตนาเราว่าที่ยื่นเพราะเค้าฟ้องรวม กลัวว่าถ้าตกลงหันไม่ได้แล้วพิพากษามาเราก็แย่สิ จ่ายปิดไปแล้วเอามาฟ้อง ท่านก็เลยอธิบายเราถ้าทนายรับข้อเท็จจริงแล้ว. ให้บันทึกไป ท่านพิพากษาเกินไม่ได้อยู่แล้ว เราเลยตกลงว่า งั้นขอเลื่อนเจรจา อีก1นัดสำหรับยอดที่เหลือ แต่น้ำเสียงของผู้พิพากษาที่คุยกับเราตอนแรกก็ห้วน ๆพอรู้ว่าจะยื่นคำให้การ ถามเรื่องคำให้การก็จี้ๆๆๆให้ตอบ แต่พออธิบายและสอบถามข้อสงสัยต่างๆ ท่านก็พอจะเข้าใจเรานะคะ เสียงก็อ่อนลง
ปล. ความรู้สึกเราเหมือนเค้าไม่ค่อยอยากให้ยื่นคำให้การสู้คดีเลยอ่ะคะ อาจจะเพราะเค้ามองว่าสุดท้ายแล้วเราก็เป็นหนี้เค้าจริงๆ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87646 โดย Na99
เป็นกำลังใจให้ครับ เจอแบบประมาณนี้เหมือนกัน :เฮ้อ: :เฮ้อ:

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87720 โดย noiize_ska

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87741 โดย acharapan

tip.P เขียน: ****ขอแชร์ ข้อมูล Cimb ส่วนลดเจ้านี้เยอะค่ะ แต่ลูกเล่นใช่ย่อย ตัวเองปิดแล้ว หลังจากหยุดไป 4เดือนเข้าเดือนที่ 5 ยอดหยุด 161,xxxx หยุด 4 เดือน ยอดก่อนปิด 2xx,xxx ปิดด้วยยอด 90,000 ผ่อนชำระ 6 เดือน ส่วนลด 50% up ค่ะ

****สำหรับ บัตรเครดิต กรุงศรี วีซ่า ได้ส่วนลด 59% หยุดได้ 6 เดือน

ไม่แน่ใจ CIMB ทวงโดยบริษัทอะไรค่ะ ให้ส่วนลดเยอะดีจัง

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87743 โดย pinky03486
CIMB ของเราก็ให้ส่วนลดดีค่ะ ตอนนั้นยอด 60000 ลดเหลือ 2หมื่นถ้วน ผ่อนจ่าย 5000*4 เดือน

ตอนนั้นไม่มีเงินเลยปฏิเสธไป ผ่านไปเกือบ 2 ปีแล้ว หายไปเลย

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87763 โดย Audsri
เคสของTMB เขามีแนวทางยังไงบ้างคะ
13/9ก็ต้องไปขึ้นศาล รู้สึกยังไม่พร้อมเลยค่ะ
แต่ก็ต้องสู้

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87774 โดย IndyGirL

Audsri เขียน: เคสของTMB เขามีแนวทางยังไงบ้างคะ
13/9ก็ต้องไปขึ้นศาล รู้สึกยังไม่พร้อมเลยค่ะ
แต่ก็ต้องสู้

เราก็มี. TMB ยังไม่ฟ้องคะขึ้นศาลเป็นยังไงมาอัปเดทให้ฟังบ้างนะคะ ของเรายอดหนุดประมาณ 145,000ตอนนี้เช้คจากบูโรประมาณ 205,000แล้วคะ เคยอ่านเจอเหมือดงื่อนไขทำบอมเจ้านี้ให้ผ่อนได้ยาวอยู่นะคะ 3-5ปี :shy:

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87785 โดย MK245

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87792 โดย IndyGirL

MK245 เขียน: TMB ให้ผ่อน 3 ปีคะ ดอกเบี้ย 15%

ผ่อนเดือนละประมาณเท่าไหร่อ่ะคะยอดเราสูงด้วยสิ ตอนนี้พุ่งทะยานไป 205,000 แล้วด้วยสิคะ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87831 โดย MK245

IndyGirL เขียน:

MK245 เขียน: TMB ให้ผ่อน 3 ปีคะ ดอกเบี้ย 15%

ผ่อนเดือนละประมาณเท่าไหร่อ่ะคะยอดเราสูงด้วยสิ ตอนนี้พุ่งทะยานไป 205,000 แล้วด้วยสิคะ

4500 คะ เค้าบอกว่าต่ำสุดแล้ว ที่แรกบอก 6000
แต่ถ้า 9000 หยุดดอกเบี้ยให้เลยนะ 12 เดือน คุณทนายกล่าว

แหม มีก็ดีสิคะพี่ จ่ายพี่ 11 เดือน เดือนละ 9000 เดือนที่ 12 ต้องปิดจบ 126000 หนูไม่ไหวหรอกคะพี่

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87892 โดย kichanchai
ผมก็มี TMB ไปศาล 23 นี้ยังคิดไม่ออกเลยว่าจะขอเลื่อนไปก่อน ยอด 180,000 TT หนักๆ เลย

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87935 โดย Na99

kichanchai เขียน: ผมก็มี TMB ไปศาล 23 นี้ยังคิดไม่ออกเลยว่าจะขอเลื่อนไปก่อน ยอด 180,000 TT หนักๆ เลย

ยอดพอๆกัย ผมก็ไป 16 นี้ ถ้าให้ผ่อน 4500 เยอะมากเลย :เฮ้อ: รอดู

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87952 โดย kichanchai

Na99 เขียน:

kichanchai เขียน: ผมก็มี TMB ไปศาล 23 นี้ยังคิดไม่ออกเลยว่าจะขอเลื่อนไปก่อน ยอด 180,000 TT หนักๆ เลย

ยอดพอๆกัย ผมก็ไป 16 นี้ ถ้าให้ผ่อน 4500 เยอะมากเลย :เฮ้อ: รอดู

มีแนวทางอย่างไร รบกวนด้วยนะครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.758 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena