ช่วยบอกวิธีหยุดจ่ายบัตรเครดิต และบัตรกดเงินสดด้วยค่ะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81158 โดย phatth

IndyGirL เขียน: เก่งมากๆ เลยอ่ะคะปิดเอาๆ :laughing:

ตั้งแต่หยุดมาก็เก็บเงินค่ะ ประหยัดอย่างมาก แต่ตอนนี้เงินที่เก็บมาหมดแล้วค่ะ ทุกเจ้าเลยขอปิดที่งวดเดียวตลอด เพราะกลัวจะไม่มีจ่าย เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะคะ ทำตามแนวทางชมรมค่ะ สู้ สู้

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81161 โดย น้าชู

phatth เขียน: เจรจากับFC อยู่นาน ขอปิดที่33000จากยอด98500 แต่ทางสนง.ใหญ่ไม่อนุมัติ ตกลงกันได้ที่ยอด34500 เลยตัดใจปิดไปเนื่องจากยอดหนี้เกือบแสน
ก็น่าจะลดไป60กว่าเปอร์เซนต์ เงินก็หมดพอดี
สรุปรับปีใหม่ปิดไป2บัตร
Power buy 24500ปิด10000
FC 98500 ปิด 34500
ขอบคุณแนวทางของชมรม และเพื่อนสมาชิกที่ช่วยแชร์ประสบการณ์ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

สุดยอดเลยครับคุณphatth
เก่งมากๆๆครับ คุยกับ fc อย่างไรครับ ขอแนวทางหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81184 โดย phatth

น้าชู เขียน:

phatth เขียน: เจรจากับFC อยู่นาน ขอปิดที่33000จากยอด98500 แต่ทางสนง.ใหญ่ไม่อนุมัติ ตกลงกันได้ที่ยอด34500 เลยตัดใจปิดไปเนื่องจากยอดหนี้เกือบแสน
ก็น่าจะลดไป60กว่าเปอร์เซนต์ เงินก็หมดพอดี
ขอบคุณแนวทางของชมรม และเพื่อนสมาชิกที่ช่วยแชร์ประสบการณ์ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

เก่งมากๆๆครับ คุยกับ fc อย่างไรครับ ขอแนวทางหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

แนวทางนะคะ
1.ศึกษากระทุู้ในชมรมจนรู้ว่าFC ลดมากถึง 60% แต่ต้องหยุดมากกว่า6 เดือน ตั้งเป้าหมายให้ชัดเจนเลยค่ะต้องปิดที่ยอดไม่เกินสี่หมื่นค่ะ(60 เปอร์เซนต์)
2.อดทนให้ผ่าน 3 เดือน รับโทรศัพท์ตลอด ไม่โมโห แจ้งเหตุผลว่าที่ทำงานลดOT ทำให้จ่ายขั้นต่ำไม่ได้ เงินเดือนก็โดนสหกรณ์หักหมด
3.หลังจากเดือนที่3 ก็ถามFC ว่ามีส่วนลดปิดบัญชีไหม โดยอ้างว่าบางบัตรมีเสนอส่วนลดปิดบัญชีมาให้
หลังจากนั้นก็ยืนยันอย่างหนักแน่นที่จะปิดบัญชีตลอด เขาก็จะเสนอสวนลดมาเรื่อยๆ จนเดือนที่6-7
4.พอได้ยอดที่ตั้งใจไว้ก็พยายามกดยอดให้ต่ำเข้าไว้ แต่ต้องอยู่ในพื้นฐานความเป็นจริงที่เขาจะลดให้ได้
ด้วย
5.ต้องมีการส่งเอกสารยอดหนี้ที่อื่นเข้าไปประกอบการอนุมัติ ยิ่งหนี้เยอะก็ส่งเข้าไปเยอะ โอกาสสูง แต่อย่าลืมขีดคร่อมเอกสาร ด้วยกันเหนียว
6.ถ้าจ่ายงวดเดียวได้ลดเยอะกว่า แต่ถ้าผ่อน 2-3 งวด ยอดจะมากขึ้น ประมาณ34-5 พัน ค่ะ
สรุปคือรับโทรศัพท์ พูดจากันดีๆแต่หนักแน่น มีเป้าหมาย และต้องมั่นใจว่าเงินพร้อม
[/b][/u]
:สู้ๆ:

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81185 โดย phatth
พอดียอดหนี้เยอะค่ะFC เกือบแสน ไม่อยากโดนฟ้องกลัวจ่ายไม่ไหว ก็เลยวางแผนปิดเป็นอันดับต้นๆ
ตัวต่อไปคือUmay ค่ะ ใครจะช่วยแชร์ กี่เดือนฟ้องคะ เพราะตอนนี้เงินหมด (o_O)

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81207 โดย น้าชู

phatth เขียน:

น้าชู เขียน:

ขอบคุณครับ

แนวทางนะคะ
1.ศึกษากระทุู้ในชมรมจนรู้ว่าFC ลดมากถึง 60% แต่ต้องหยุดมากกว่า6 เดือน ตั้งเป้าหมายให้ชัดเจนเลยค่ะต้องปิดที่ยอดไม่เกินสี่หมื่นค่ะ(60 เปอร์เซนต์)
2.อดทนให้ผ่าน 3 เดือน รับโทรศัพท์ตลอด ไม่โมโห แจ้งเหตุผลว่าที่ทำงานลดOT ทำให้จ่ายขั้นต่ำไม่ได้ เงินเดือนก็โดนสหกรณ์หักหมด
3.หลังจากเดือนที่3 ก็ถามFC ว่ามีส่วนลดปิดบัญชีไหม โดยอ้างว่าบางบัตรมีเสนอส่วนลดปิดบัญชีมาให้
หลังจากนั้นก็ยืนยันอย่างหนักแน่นที่จะปิดบัญชีตลอด เขาก็จะเสนอสวนลดมาเรื่อยๆ จนเดือนที่6-7
4.พอได้ยอดที่ตั้งใจไว้ก็พยายามกดยอดให้ต่ำเข้าไว้ แต่ต้องอยู่ในพื้นฐานความเป็นจริงที่เขาจะลดให้ได้
ด้วย
5.ต้องมีการส่งเอกสารยอดหนี้ที่อื่นเข้าไปประกอบการอนุมัติ ยิ่งหนี้เยอะก็ส่งเข้าไปเยอะ โอกาสสูง แต่อย่าลืมขีดคร่อมเอกสาร ด้วยกันเหนียว
6.ถ้าจ่ายงวดเดียวได้ลดเยอะกว่า แต่ถ้าผ่อน 2-3 งวด ยอดจะมากขึ้น ประมาณ34-5 พัน ค่ะ
สรุปคือรับโทรศัพท์ พูดจากันดีๆแต่หนักแน่น มีเป้าหมาย และต้องมั่นใจว่าเงินพร้อม
[/b][/u]
:สู้ๆ:

ขอบคุณมากครับ คุณphatth
ได้ความรู้ มากเลยครับ จะเก็บไว้ต่อรองครับ
สู้ๆครับ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81380 โดย phatth
ขอสอบถามท่านประธานคุณนกกระจอกเทศค่ะ
กรณีKTC ผ่อนชำระ36เดือน ดอกเบี้ย10%ถ้างวดที่36เรามีเงินไม่พอจ่ายยอดที่เหลือทั้งหมด ขอถามนะคะ
1.เราสามารถส่งต่อไปเป็นงวดที่37ไปเรื่อยๆจนกว่าจะหมดได้ไหมคะ
2.KTC จะคิดดอกเบี้ยเป็น15% ของยอดเงินต้นที่เหลือใช่หรือไม่คะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81384 โดย jackTs

phatth เขียน: ขอสอบถามท่านประธานคุณนกกระจอกเทศค่ะ
กรณีKTC ผ่อนชำระ36เดือน ดอกเบี้ย10%ถ้างวดที่36เรามีเงินไม่พอจ่ายยอดที่เหลือทั้งหมด ขอถามนะคะ
1.เราสามารถส่งต่อไปเป็นงวดที่37ไปเรื่อยๆจนกว่าจะหมดได้ไหมคะ
2.KTC จะคิดดอกเบี้ยเป็น15% ของยอดเงินต้นที่เหลือใช่หรือไม่คะ

คุณเข้าใจได้ถูกต้องแล้วครับ
อย่าลืมไปทำตาราง Excel ไว้คำนวนยอดหนี้ด้วยนะครับ จะได้รู้จำนวนเงินที่ต้องผ่อนจ่ายที่เหลืออย่างชัดเจน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44003&Itemid=64#80210

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81390 โดย phatth

นกกระจอกเทศ เขียน:

phatth เขียน: ขอสอบถามท่านประธานคุณนกกระจอกเทศค่ะ

คุณเข้าใจได้ถูกต้องแล้วครับ
อย่าลืมไปทำตาราง Excel ไว้คำนวนยอดหนี้ด้วยนะครับ จะได้รู้จำนวนเงินที่ต้องผ่อนจ่ายที่เหลืออย่างชัดเจน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44003&Itemid=64#80210

ขอบคุณท่านประธานมากค่ะ อยู่เคียงข้างสมาชิกมาตลอดสุดยอดจริงๆค่ะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81409 โดย phatth
ท่านไดพอจะมีสูตรคำนวณ ตารางการผ่อนจ่ายหนี้ตามข้อตกลงในชั้นศาลแบบสำเร็จรูปบ้างคะ หรือเราต้องสร้างตารางแล้วคำนวณเอง :shy:

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81413 โดย jackTs

phatth เขียน: ท่านไดพอจะมีสูตรคำนวณ ตารางการผ่อนจ่ายหนี้ตามข้อตกลงในชั้นศาลแบบสำเร็จรูปบ้างคะ หรือเราต้องสร้างตารางแล้วคำนวณเอง :shy:

คุณไปขึ้นศาลในคดีของ KTC แล้วทำสัญญาผ่อนจ่ายเดือนละเท่าไหร่ครับ?

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81436 โดย phatth

phatth เขียน: ท่านไดพอจะมีสูตรคำนวณ ตารางการผ่อนจ่ายหนี้ตามข้อตกลงในชั้นศาลแบบสำเร็จรูปบ้างคะ หรือเราต้องสร้างตารางแล้วคำนวณเอง :shy:

คุณไปขึ้นศาลในคดีของ KTC แล้วทำสัญญาผ่อนจ่ายเดือนละเท่าไหร่ครับ?

ยอดฟ้อง203317.46 ชำระ36งวด ดอกเบี้ย10%
ปีแรก 2000 ปีสอง3000 ปีสาม4000ค่ะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81609 โดย jackTs

phatth เขียน: ยอดฟ้อง203317.46 ชำระ36งวด ดอกเบี้ย10%
ปีแรก 2000 ปีสอง3000 ปีสาม4000ค่ะ

ตกลงว่าทาง KTC มันให้คุณผ่อนจากยอดที่ฟ้อง(203,317.46) หรือ ผ่อนจากยอดเงินต้นกันแน่ครับ?
เพราะหากผ่อนจากยอดเงินต้น มันจะเป็นตัวเลขที่น้อยกว่ายอดฟ้องนะครับ

ลองไปหยิบเอาสัญญาที่ไปเซ็นต์ไว้ต่อหน้าศาลมาอ่านให้ดีๆนะครับ ว่าต้องผ่อนจากยอดไหนกันแน่?
หรือจะเอาสัญญาแนบเป็นรูปมาลงในกระทู้นี้ก็ได้ เด๊๋ยวผมจะช่วยดูให้

มุม IT: วิธีแนบรูปภาพ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=3242&Itemid=64&view=topic

.

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81793 โดย phatth

phatth เขียน:

phatth เขียน: ยอดฟ้อง203317.46 ชำระ36งวด ดอกเบี้ย10%

ตกลงว่าทาง KTC มันให้คุณผ่อนจากยอดที่ฟ้อง(203,317.46) หรือ ผ่อนจากยอดเงินต้นกันแน่ครับ?
เพราะหากผ่อนจากยอดเงินต้น มันจะเป็นตัวเลขที่น้อยกว่ายอดฟ้องนะครับ

ลองไปหยิบเอาสัญญาที่ไปเซ็นต์ไว้ต่อหน้าศาลมาอ่านให้ดีๆนะครับ ว่าต้องผ่อนจากยอดไหนกันแน่?
หรือจะเอาสัญญาแนบเป็นรูปมาลงในกระทู้นี้ก็ได้ เด๊๋ยวผมจะช่วยดูให้

มุม IT: วิธีแนบรูปภาพ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=3242&Itemid=64&view=topic

คุณไม่มีสิทธิในการเข้าถึงบทความ หัวข้อนี้นี้

รบกวนคุณนกกระจอกเทศดูให้ด้วยค่ะ ขอบพระคุณอย่างสูง

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81794 โดย jackTs
.
แล้ว ข้อ ๓. กับ ข้อ ๔. ล่ะครับ?...ไปไหน?

.

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81795 โดย phatth

นกกระจอกเทศ เขียน: .
แล้ว ข้อ ๓. กับ ข้อ ๔. ล่ะครับ?...ไปไหน?

โอเคค่ะ พรุ่งนี้ค่ะเอกสารอยู่ที่ทำงาน ขอประทานโทษจริงๆค่ะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81796 โดย jackTs
.
วันที่ฟ้องก็มองไม่เห็นครับ

เวลาถ่ายรูป กรณาถ่ายให้เต็มๆโดยให้ครอบคลุมเนื้อหาทั้งหมดด้วยนะครับ
.

.

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81879 โดย phatth
รบกวนคุณนกกระจอกเทศช่วยดูให้ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81927 โดย jackTs
.
ขอพิมพ์สรุปเป็นภาษาบ้านๆ(ไม่ใช่ภาษากฎหมาย) ได้ตามนี้นะครับ

จำเลยยอมจ่ายหนี้เป็นจำนวนเงิน 203,317.46 + ดอกเบี้ยร้อยละ 10ต่อปี ของเงินต้นที่ 183,664.82 บาท + ดอกเบี้ยย้อนหลังโดยเริ่มนับจากวันที่ 21/ต.ค./58 และดอกเบี้ยนี้จะเดินไปเรื่อยๆจนกว่าจะใช้หนี้ให้หมด

= 203,317.46 + ดอกเบี้ย 10%ต่อปีของ 183,664.82 + ดอกเบี้ยย้อนหลัง 3เดือน (ดอกเบี้ยตั้งแต่เดือน ต.ค./58 ถึง เดือน ธ.ค/58)

= 203,317.46 บาท + 1,530.37 บาทต่อเดือน + ดอกเบี้ยย้อนหลัง 4,591.12 บาท

*** ข้อบัญญัติในทางกฎหมายกำหนดเอาไว้ว่า ***

หากลูกหนี้มีความประสงค์ในการจ่ายหนี้ผ่อนชำระคืนแก่เจ้าหนี้ ให้เอาเงินที่ผ่อนจ่ายไปนั้น ไปหักทอนเอากับดอกเบี้ยค้างชำระ(ดอกเบี้ยย้อนหลัง)ให้หมดเสียก่อน หากเมื่อดอกเบี้ยค้างชำระได้รับการชำระจนหมดสิ้นแล้ว จึงจะเอาเงินที่ผ่อนจ่ายไปนี้ ไปหักทอนเป็นดอกเบี้ยและเงินต้นตามปกติต่อไป

ดังนั้น จำนวนเงินที่คุณผ่อนจ่ายไปในช่วงแรก(เดือนละสองพันบาท) มันจะต้องถูกนำไปจ่ายเป็นค่าดอกเบี้ยย้อนหลัง 3เดือนให้หมดเสียก่อน แล้วจึงค่อยมาหักจ่ายเป็น เงินต้น+ดอกเบี้ย ตามปกติของสัญญาต่อไปในทีหลัง
และเมื่อตุณผ่อนไปเรื่อยๆ จนกระทั่งยอดหนี้เงินต้นเหลือน้อยกว่า 183,664.82 บาทแล้ว ดอกเบี้ยจะต้องลดลงตามยอดหนี้เงินต้นด้วย โดยเป็นไปในอัตรา ลดต้น-ลดดอก

ซึ่งมันก็จะได้เป็นตามในตารางนี้

หลังจากผ่อนไปเรื่อยๆจนถึงงวดที่ 36 แล้ว(ครบ 3ปี) คุณอยากจะผ่อนต่อไปก็เชิญ แต่ต้องผ่อนไม่น้อยว่า 4,000 บาทต่อเดือน โดยเจ้าหนี้มันจะคิดดอกเบี้ยร้อยละ 15ต่อปี จากยอดหนี้ที่คงเหลือ

ซึ่งก็จะเป็นไปตามในตารางนี้

ถ้าคิดจะผ่อนกันแบบนี้ ก็ต้องผ่อนนานถึง 8ปีเลยนะครับ

ปล. ถ้าอยากดูตารางให้เป็นภาพใหญ่ ให้เลื่อนเมาส์ไปที่ตารางนั้นๆ...คลิ๊กขวา
แล้วเลือกที่บรรทัดแรก
คำว่า Open link in new tab

.

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81931 โดย phatth
ขอบคุณคุณนกกระจอกเทศมากค่ะ ดูแล้วก็จ่ายเพียบเลยนะคะ แต่ไม่รู้จะทำยังไงกับKTC จะขอส่วนลดจ่ายปิดก็ยอดสูงเหลือเกิน ตอนนั้นหรือแม้แต่ขณะนี้ก็ยังไม่มีเงินปิด
คนอื่นๆกรณีถูกฟ้องของKTC ก็เป็นอย่างนี้ใช่ไหมคะ ถ้าต่อไปพอมีเงินก็ควรขอHC ใช่ไหมค่ะ หรือมีใครพอจะแนะนำอย่างไรได้บ้าง (o_O)

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81933 โดย jackTs

phatth เขียน: คนอื่นๆกรณีถูกฟ้องของKTC ก็เป็นอย่างนี้ใช่ไหมคะ ถ้าต่อไปพอมีเงินก็ควรขอHC ใช่ไหมค่ะ หรือมีใครพอจะแนะนำอย่างไรได้บ้าง

มีตัวอย่างที่คล้ายๆกัน อยู่ในกระทู้นี้ครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&Itemid=64&limitstart=120#54345

.

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.818 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena