มีใครเป็นหนี้บัตร ควิกแคช แล้วหยุดจ่ายเงินบ้างคะ เข้ามาช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยค่ะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82400 โดย nok05
เรียนสอบถามคุณนกกระจอกเทศค่ะ

เนื่องจากว่า วันนี้ได้รับโทรศัพท์จากสำนักทนายเชฎ (อะไรสักอย่าง ) บอกว่าเป็นตัวแทนบัตรควิกแคช ซึ่งได้ทำการอนุมัติฟ้องและดำเนินการส่งฟ้องเมื่อวันศุกร์ที่ 26 กุมภาพันธ์ ที่ผ่านมานี้แล้ว และบอกอีกว่า ดิฉันจะต้องไปศาลในวันที่ 26/4/16 นี้อีกด้วย และได้แจ้งยอดหนี้ทั้งหมดมาค่ะ จากนั้นก็บอกว่าให้เราจ่ายหนี้ทั้งหมด เพื่อหลีกเลี่ยงการดำเนินการของศาล โดยบอกว่าจะให้ส่วนลด 10 % จากยอดหนี้ คือจากหนี้ หนึ่งแสนห้าหมื่นกว่าบาท ลดให้เหลือ หนึ่งแสนสามหมืนกว่าบาท และให้จ่ายทั้งหมดภายในงวดเดียว ซึ่งก็ได้บอกกับทางนั้นไปว่า เราไม่สามารถชำระให้ได้จริง ๆ ยอดเงินขนาดนั้น จะจ่ายให้ได้อย่างไร ถ้ามีขนาดนั้นคงไม่ปล่อยให้เป็นหนี้ยาวมาถึง 8 เดิอนแบบนี้

ทางจนท. สำนักทนายนั้น ก็บอกว่า ถ้าอย่างนั้นก็ไปคุยกับทนายที่ศาลเอง ช่วยขนาดนี้ ไม่รับก็ไปคุยกันที่ศาล

ซึ่งก็เลยถามกลับไปว่าคุณช่วยเรายังไงเหรอ เราไม่เห็นทางเลย คุณเงียบกริบมาตลอด ไม่เคยติดต่อมา ติดต่อมาครั้งเดียวซึ่งทางเราก็ขอความเห็นใจ ยื่นขอส่วนลดไปเพื่อขอปิดหนี้ คุณก็บอกว่า ไม่ลด ลดไม่ได้ และยืนยันให้เราจ่ายยอดเต็ม เราก็บอกว่าตอนนี้เรายังไม่มี แล้วคุณก็เงียบไป จนมาถึงวันนี้ คุณโทรฯมาและแจ้งว่าส่งฟ้องแล้ว แถมยังบอกให้เราไปหากู้เงินคนอื่นมาปิดหนี้คุณเสีย เราจะทำอย่างนั้นเพื่ออะไร ปิดหนี้คุณได้ เพื่อไปเป็นหนี้คนอื่นต่ออย่างนั้นหรือไง คุณใช้อะไรคิด??

ทางจนท. ก็ทำน้ำเสียงไม่พอใจ และบอกว่า ช่วยได้เท่านี้ ถ้าไม่ทำ ก็ไปคุยที่ศาล ก็เลยตัดสินใจพูดไปว่า

งั้นก็ไปคุยที่ศาลค่ะ ทางนั้นก็ยังมีพูดเหมือนขู่อีกว่า ถ้าถึงวันนั้นคุณต้องชำระยอดทั้งหมด รวมดอกเบี้ย และค่าใช้จ่ายดำเนินการที่ศาลอีกด้วยนะ ถ้างั้นก็ไปเจอกันที่ศาล และระบุบอกวันที่ มาให้เสร็จสรรพเลยค่ะว่า เราต้องไปศาลวันไหน เดือนไหน ที่ไหน!!!!

ประเด็นที่อยากถามคือว่า

ปกติแล้วหมายศาลจะถูกส่งไปตามที่อยู่ตามทะเบียนบ้านของเราถูกต้องหรือไม่คะ

และในกรณีนี้ จากที่เขาแจ้งว่า เขายื่นส่งฟ้องวันที่ 26/2/16 ที่ผ่านมา ซึ่งมาวันนี้ดิฉันได้ไปดำเนินการย้ายที่อยู่ (ย้ายทะเบียนบ้าน) มาค่ะ จึงอยากทราบว่า ถ้าเป็นเช่นนี้แล้ว หมายศาลจะถูกส่งมาให้เราที่ไหนหรือคะ

1. บ้านเดิม หรือ
2. บ้านใหม่ที่เราเพิ่งทำการย้ายไปคะ

รบกวนคุณนกกระจอกเทศ ช่วยตอบหน่อยนะคะ ((เครียดมากเลยค่ะ ))

ส่วนเรื่องการดำเนินการที่ศาล คุณนกกระจอกเทศ พอจะมีแนะนำบ้างมั้ยคะ ว่าเราต้องทำอย่างไรบ้าง เมื่อหมายมาถึง

ขอบคุณล่วงหน้ามาก ๆ เลยนะคะ

ปล. หากมีท่านอื่นพอรู้และช่วยตอบได้ รบกวนด้วยนะคะ เร่งด่วนจริง ๆ ค่ะ

นกกระจอกเทศ เขียน: ผมขอแนะนำให้คุณไปครวจเช็คข้อมูลที่เครดิตบูโรเสียก่อนดีกว่านะครับ ว่าควิกแคชมันขายหนี้เน่าของคุณออกไปแล้วหรือยัง? หรือว่าปัจจุบัน ใครกันแน่ที่เป็นเจ้าหนี้ที่แท้จริง

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64

เหตุผลก็เพราะ"ควิกแคข"มันได้เจ๊งและปิดกิจการไปตั้งนานเกินกว่า 5ปีมาแล้ว
แล้วหลังจากนั้น ก็ค่อยมาดูเรื่องการซื้อขายหนี้เน่าที่ชอบด้วยกฎหมายหรือไม่? ต่อไป

เลือกทำอย่างไรดี เจ้าหนี้ตามเจอในปีที่ 7
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43881&Itemid=64#78514

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82404 โดย jackTs

nok05 เขียน: ปกติแล้วหมายศาลจะถูกส่งไปตามที่อยู่ตามทะเบียนบ้านของเราถูกต้องหรือไม่คะ

ถูกต้องแล้วครับ

หมายศาล...จะถูกส่งไปที่ไหน?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6974&Itemid=64

nok05 เขียน: และในกรณีนี้ จากที่เขาแจ้งว่า เขายื่นส่งฟ้องวันที่ 26/2/16 ที่ผ่านมา ซึ่งมาวันนี้ดิฉันได้ไปดำเนินการย้ายที่อยู่ (ย้ายทะเบียนบ้าน) มาค่ะ จึงอยากทราบว่า ถ้าเป็นเช่นนี้แล้ว หมายศาลจะถูกส่งมาให้เราที่ไหนหรือคะ

2. บ้านใหม่ที่เราเพิ่งทำการย้ายไปคะ

ถ้าหากเจ้าหนี้ได้ทำการฟ้อง ในวันเดียวกันกับวันที่ลูกหนี้ได้ไปทำการย้ายทะเบียนบ้าน
หมายศาลจะถูกส่งไปยังตามทะเบียนบ้านเดิม และถือได้ว่าการฟ้องและส่งหมายศาลในครั้งนี้ เป็นการฟ้องที่ถูกต้องและชอบด้วยกฎหมายด้วย

nok05 เขียน: รบกวนคุณนกกระจอกเทศ ช่วยตอบหน่อยนะคะ ((เครียดมากเลยค่ะ ))

ส่วนเรื่องการดำเนินการที่ศาล คุณนกกระจอกเทศ พอจะมีแนะนำบ้างมั้ยคะ ว่าเราต้องทำอย่างไรบ้าง เมื่อหมายมาถึง

ผมแนะนำอะไรให้ไม่ได้หรอกครับ ถ้าหากยังไม่ได้เห็นรายละเอียดในหมายฟ้อง(หมายศาล)เสียก่อน
คุณต้องไปเอาหมายศาลมาเสียก่อนนะครับ ผมจึงจะสามารถให้คำแนะนำในขั้นตอนต่อไปได้
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82407 โดย nok05

นกกระจอกเทศ เขียน:

nok05 เขียน: ปกติแล้วหมายศาลจะถูกส่งไปตามที่อยู่ตามทะเบียนบ้านของเราถูกต้องหรือไม่คะ

ถูกต้องแล้วครับ

หมายศาล...จะถูกส่งไปที่ไหน?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6974&Itemid=64

nok05 เขียน: และในกรณีนี้ จากที่เขาแจ้งว่า เขายื่นส่งฟ้องวันที่ 26/2/16 ที่ผ่านมา ซึ่งมาวันนี้ดิฉันได้ไปดำเนินการย้ายที่อยู่ (ย้ายทะเบียนบ้าน) มาค่ะ จึงอยากทราบว่า ถ้าเป็นเช่นนี้แล้ว หมายศาลจะถูกส่งมาให้เราที่ไหนหรือคะ

ถ้าหากเจ้าหนี้ได้ทำการฟ้อง ในวันเดียวกันกับวันที่ลูกหนี้ได้ไปทำการย้ายทะเบียนบ้าน
หมายศาลจะถูกส่งไปยังตามทะเบียนบ้านเดิม และถือได้ว่าการฟ้องและส่งหมายศาลในครั้งนี้ เป็นการฟ้องที่ถูกต้องและชอบด้วยกฎหมายด้วย

nok05 เขียน: รบกวนคุณนกกระจอกเทศ ช่วยตอบหน่อยนะคะ ((เครียดมากเลยค่ะ ))

ผมแนะนำอะไรให้ไม่ได้หรอกครับ ถ้าหากยังไม่ได้เห็นรายละเอียดในหมายฟ้อง(หมายศาล)เสียก่อน
คุณต้องไปเอาหมายศาลมาเสียก่อนนะครับ ผมจึงจะสามารถให้คำแนะนำในขั้นตอนต่อไปได้
.

ขอสอบถามเพิ่มเติมนะคะ

เราสามารถติดต่อกับสำนักืนายแจ้งเรื่องที่อยู่ เพื่อให้เขาดำเนินเรื่องจัดส่งหมายไปยังที่อยู่ใหม่เราได้หรือไม่คะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82410 โดย jackTs

nok05 เขียน: ขอสอบถามเพิ่มเติมนะคะ

เราสามารถติดต่อกับสำนักืนายแจ้งเรื่องที่อยู่ เพื่อให้เขาดำเนินเรื่องจัดส่งหมายไปยังที่อยู่ใหม่เราได้หรือไม่คะ

ไม่ได้ครับ เพราะหมายศาลถูกจัดส่งโดยเจ้าหน้าที่ของศาล (แมสเสนเจอร์ศาล) เป็นผู้นำส่ง
ไม่ใช่กระทำโดยฝ่ายโจทก์หรือฝ่ายเจ้าหนี้ เป็นผู้นำส่ง

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82468 โดย nok05
ขอเรียนสอบถามคุณนกกระจอกเทศ (อีกครั้งนะคะ)

วันนี้ดิฉันได้ติดต่อไปยังศาลที่จนท. กฎหมาย บอก เพื่อตรวจสอบว่า ทางนั้นได้ทำการยื่นฟ้องจริงหรือไม่

ปรากฎว่า ได้ทำการยื่นฟ้องจริงค่ะ โดยทางเจ้าหน้าที่ศาลบอกว่า มีนัดไกล่เกลี่ยวันที่ 4 เมษายน และนัดอะไรอีกสักอย่าง (ดิฉันฟังไม่ถนัด) ในวันที่ 16 เมษายน (( ซึ่งในวันที่จนท.กฎหมายติดต่อมา ได้บอกดิฉันว่า ให้ไปวันที่ 26 เมษายน...ซะงั้น))

และหลังจากที่คุยกับเจ้าหน้าที่ศาล เขาก็แนะนำว่าให้โทรไปคุยกับทางฝั่งยื่นฟ้อง เผื่อจะได้ไม่ต้องมาศาล ไม่ต้องฟ้องร้อง หรือไม่ก็มาตามนัดไกล่เกลี่ย

...คืออยากถามว่า ที่ทางเจ้าหน้าที่ศาลบอกมาว่าให้ไปคุยกับทางฝั่งยื่นฟ้อง นี่คือ ให้เราติดต่อไปคุยกับทนายทางนั้น หรือไปคุยกับทางควิกแคชโดยตรงหรือคะ

...ดิฉันได้ไปเช็คบูโรมาแล้ว ปัจจุบัน เจ้าหนี้ควิกแคช คือ "อยุธยา แคปปิตอล เซอร์วิสเซส" ค่ะ

ดิฉันควรจะติดต่อไปทางนั้นมั้ย หรือว่า รอไปที่ศาลเลยดีคะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82484 โดย jackTs

nok05 เขียน: ที่ทางเจ้าหน้าที่ศาลบอกมาว่าให้ไปคุยกับทางฝั่งยื่นฟ้อง นี่คือ ให้เราติดต่อไปคุยกับทนายทางนั้น หรือไปคุยกับทางควิกแคชโดยตรงหรือคะ

ให้ไปติดต่อกับฝ่ายที่รับมอบอำนาจให้มาฟ้องคุณนั่นแหละครับ ส่วนมันจะเป็นใครนั้น ผมไม่รู้ครับ

nok05 เขียน: ดิฉันควรจะติดต่อไปทางนั้นมั้ย หรือว่า รอไปที่ศาลเลยดีคะ

ถ้าคุณรอไปเคลียร์ที่ศาลเลย แล้วคุณมีเอกสารหมายฟ้อง(หมายศาล)อยู่ในมือแล้วหรือครับ?
ถ้าไม่มีเอกสารหมายฟ้องดังกล่าว ในวันที่คุณไปศาลคุณ คุณจะใช้เอกสารอะไรอ้างอิงล่ะครับ?

คุณจะไปศาลโดยที่ไม่มีหมายฟ้องก็ได้

แล้วคุณจะรู้ได้ไงว่าต้องไปบัลลังก์ศาลที่ห้องหมายเลขอะไร? บัลังก์ศาลที่ตั้งมากมายหลายห้องนะครับ
ถ้าคุณไม่มีหมายเลขคดีที่ถูกฟ้อง แล้วคุณจะรู้ได้ไงว่าต้องไปศาลที่บัลลังก์ไหน?

คุณต้องไปติดต่อด้วยตนเองที่ศาลจังหวัด ตามภูมิลำเนาในทะเบียนบ้าน(เดิม)
โดยไปติดต่อที่ศาลคดีผู้บริโภคเท่านั้น อย่าไปผิดศาลนะครับ

แนวทางรับมือเมื่อได้รับหมายศาลแบบบ้านๆ
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=6&id=18108&Itemid=64&view=topic

ตัวอย่าง ขั้นตอนการไปขึ้นศาล ที่ศาลแขวงพระนครใต้
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=6&id=18108&Itemid=64&view=topic

หมายศาลหายครับ จำวันที่ไม่ได้
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44078&Itemid=64#81463

.

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82489 โดย nok05
ขอบคุณมากค่ะ

จากที่ได้คุยกับเจ้าหน้าที่ศาลในวันนี้ ทางเจ้าหน้าที่บอกว่า หมายกำลังอยู่ในขั้นตอนรวบรวมอยู่ ซึ่งหลังจากรวบรวมเสร็จ จะทำการจัดส่งให้ตามที่อยู่ ซึ่งจะแล้วเสร็จภายในสัปดาห์หน้าค่ะ แต่เนื่องจากได้ทำการย้ายที่อยู่แล้ว จึงได้ถามทางเจ้าหน้าที่ศาลว่า เราสามารถไปรับหมายเองที่ศาลได้มั้ย โดยไม่ต้องจัดส่งให้ ซึ่งทางเจ้าหน้าที่บอกว่า สามารถทำได้ และให้ไปรับหมายในวันจันทร์หน้า (7/3/16) นี้ค่ะ

หลังจากได้หมายมา จะมาแจ้งให้ทราบอีกครั้งนะคะ

ปล. ที่ถามว่า รอไปที่ศาลเลยดีกว่ามั้ย คือหมายถึงว่า ไม่ต้องติดต่อไปทางนั้นแล้ว และรอไปไกล่เกลี่ยทีเดียวที่ศาลในวันนัดไกล่เกลี่ยเลยดีกว่ามั้ยคะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82627 โดย nok05
เรียนคุณนกกระจอกเทศ ค่ะ

วันนี้เดินทางไปรับหมายศาลที่ศาลมาเรียบร้อยแล้วค่ะ (เดินทางไปรับเองเพื่อที่จะได้หลีกเลี่ยงส่งหมายไปที่บ้านค่ะ) ดูรายละเอียกจากหมายศาลแล้ว มีประทับแจ้งนัดไกล่เกลี่ยในวันที่ 4 เมษายนนี้ค่ะ และขึ้นศาลในวันที่ 26 เมษายน (ตามที่เจ้าหน้าฝ่ายเจ้าหนี้โทรมาบอกครั้งก่อน แต่ไม่มีบอกว่ามีนัดไกล่เกลี่ยด้วยซะงั้น)

ทางเจ้าหน้าที่ ที่ศาลบอกว่า เราควรจะไปตามนัดไกล่เกลี่ยด้วย เพื่อที่จะไม่ต้องไปในวันที่ 26 เมษา (หากเราสามารถตกลงกับทางเจ้าหนี้ได้)

อยากเรียนสอบถามคุณนกกระจอกเทศค่ะว่า ในวันนัดไกล่เกลี่ย เราควรต้องไปใช่มั้ยคะ แล้วเราควรเตรียมอะไรไปบ้างคะ เคยตามอ่านในกระทู้ต่าง ๆ เห็นว่าเราต้องมีเขียนหนังสืออะไรสักอย่างด้วย ที่ต้องให้ทนายเขียนเท่านั้น ไม่ทราบว่าต้องมีหรือเปล่าคะ หรือว่าในวันนั้นเรายังไม่ต้องทำหนังสืออะไรเลย

รบกวนคุณนกกระจอกเทศช่วยให้คำปรึกษาด้วยค่ะ

(o_O) (o_O) (o_O)

เอกสารตามแนบค่ะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82641 โดย jackTs

nok05 เขียน: รบกวนคุณนกกระจอกเทศช่วยให้คำปรึกษาด้วยค่ะ

ผมไม่เห็นเอกสารแนบครับ

มุม IT: วิธีแนบรูปภาพ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=3242&Itemid=64&view=topic

.

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82647 โดย nok05

นกกระจอกเทศ เขียน:

nok05 เขียน: รบกวนคุณนกกระจอกเทศช่วยให้คำปรึกษาด้วยค่ะ

ผมไม่เห็นเอกสารแนบครับ

มุม IT: วิธีแนบรูปภาพ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=3242&Itemid=64&view=topic

ขอโทษด้วยค่ะ....แนบให้ใหม่แล้วค่ะ รบกวนคุณนกกระจอกเทศช่วยดูให้อีกครั้งนะคะ

และหากว่าต้องการอยากนำหมายศาลไปปรึกษา ไม่ทราบว่าที่เคยอ่านเจอในเพจว่า มีการนัดเจอกันที่สวนลุมฯ นั้น ยังมีอยู่หรือเปล่าคะ อยากไปขอคำปรึกษาค่ะ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82650 โดย IndyGirL

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82664 โดย nok05

IndyGirL เขียน: เราว่าเค้านัดวันที่ 26 เมษายน ถูกแล้วนิค่ะ (o_O) (o_O)

ค่ะ...เค้านัด 26/4 แต่ว่า ตรงที่เป็นตราปั๊ม บอกว่า มีนัดไกล่เกลี่ยในวันที่ 4 เมษา เวลา 13.00 น ด้วยค่ะ

คืออยากทราบตรงนี้แหละค่ะว่า เราควรจะไปมั้ย หรือว่าไปวันที่ 26 เมษา เลยทีเดียวค่ะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82691 โดย jackTs
วันที่ 26 เมษายน คือวันที่ศาลเป็นผู้นัดให้ไปขึ้นศาล ซึ่งเป็นไปตามบทความที่ผมเขียนเอาไว้อยู่ในกระทู้นี้

ความหมายของ วันนัดไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64

ส่วนวันที่ 4 เมษายน มันเป็นวันจัดมหกรรมไกล่เกลี่ยของทางฝ่ายเจ้าหนี้
"มหกรรม"นัดไกล่เกลี่ยคดีของฝ่ายเจ้าหนี้ จะมีการจัดขึ้นที่ศาลในกรุงเทพและปริมณฑลเสียเป็นส่วนใหญ่ โดยจะทำการจัดขึ้นทุกๆ 3เดือน (มีการจัดงาน 3เดือนต่อครั้ง)

ซึ่งเป็นมหกรรมที่ทางเจ้าหนี้จัดขึ้นเอง โดยขอความร่วมมือจากทางศาล และใช้พื้นที่ของศาลในการจัดงาน

การจัดงานแบบนี้...วันที่นัดจัดงาน"มหกรรม"ของเจ้าหนี้ดังกล่าว อาจไม่ตรงกับวันที่ศาลนัดไกล่เกลี่ยตามที่ระบุไว้ในหมายศาลก็ได้ เพราะทางเจ้าหนี้เป็นผู้กำหนดวันที่เอาเอง ไม่เกี่ยวกับวันที่นัดของศาล โดยทางเจ้าหนี้ มันจะนัดให้ลูกหนี้ทุกรายที่ถูกฟ้องแล้ว(ประมาณหลายร้อยคดี) ให้ไปรวมตัวกันในวันที่นัดของ"มหกรรม"นี้...ก่อนจะถึงวันนัดที่แท้จริงในหมายศาล

ผมเคยตอบแบบนี้ไปหลายหนแล้ว ตัวอย่างในกระทู้นี้ก็มี (อยู่ในด้านล่างสุดของกระทู้)

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42486&Itemid=64#81483

ในวันที่จัดงานมหกรรมดังกล่าวนี้ ทางฝ่ายเจ้าหนี้จะจัดส่งเจ้าหน้าที่ของมัน(พนักงานไกล่เกลี่ย)ให้ไปร่วมในงานประมาณ 10คน เพื่อคอยจัดคิวไกล่เกลี่ยให้กับลูกหนี้ที่ถูกฟ้องแล้ว(หลายร้อยคน) โดยเปิดทะยอยให้เข้าไกล่เกลี่ยกันไปทีละคนจนกว่าจะหมดทุกราย

ในวันจัดงานมหกรรมนี้ ทางฝ่ายเจ้าหนี้มันจะเสนอเงื่อนไขที่สามารถยอมความกันได้ แบบโปรโมชั่นสุดๆเท่าที่มันจะให้ได้ ไม่ว่าจะเป็นราคา Haircut , เงื่อนไขการผ่อนชำระ (เช่น...ให้ผ่อนได้กี่งวด , งวดละกี่บาท , ในระหว่างที่ผ่อน ขอคิดดอกเบี้ยเดินตามตูดเท่าไหร่? , เสนอตัดค่าฤชาธรรมเนียมศาลทิ้ง , เสนอตัดค่าทนายโจทก์ทิ้ง...เป็นต้น)

หากคุณไปงานมหกรรมที่ว่านี้แล้ว คุณก็ยังไม่สามารถรับเงื่อนไขของโปรโมชั่นแบบลุดๆของมันได้อีก คุณก็ไม่ต้องไปหวังว่าจะได้โปรโมชั่นแบบนี้อีก ในวันนัดไกล่เกลี่ยตามที่ศาลนัด(26 เมษายน)

เพราะวันที่ 26 เมษายน คุณจะไปเจอแต่ทนายโจทก์ของมันเพียงแค่คนเดียว ไม่มีเจ้าหน้าที่ใดๆของมันมาอีกแล้ว อีกทั้งตัวของทนายโจทก์ มันก็ไม่มีอำนาจอนุมัติส่วนลดหรือเสนอเงื่อนไขที่ดีๆให้ได้ เพราะมันถูกว่าจ้างมาเพื่อฟ้องลูกหนี้เท่านั้น มันไม่ได้มีอำนาจในการให้ส่วนลดหรือเงื่อนไขดีๆกับลูกหนี้ เทียบเท่ากับพนักงานไกล่เกลี่ยของมันในงานวันมหกรรม

ดังนั้น หากในวันที่ 4เมษายน คุณไกล่เกลี่ยไม่สำเร็จ ไม่ลงตัว ยอมรับในเงื่อนไขของมันไม่ได้
คุณก็ไม่ต้องหวังไปไกล่เกลี่ยกับทนายโจทก์อีกครั้ง ในวันที่ 26เมษายน หรอกนะครับ...เสียเวลาเปล่าๆ
ไปขอพบกับศาล แล้วใช้แนวทางที่ 3. ตามในกระทู้นี้ได้เลย

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

.

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82707 โดย nok05
ดังงนั้น หากในวันที่ 4เมษายน คุณไกล่เกลี่ยไม่สำเร็จ ไม่ลงตัว ยอมรับในเงื่อนไขของมันไม่ได้
คุณก็ไม่ต้องหวังไปไกล่เกลี่ยกับทนายโจทก์อีกครั้ง ในวันที่ 26เมษายน หรอกนะครับ...เสียเวลาเปล่าๆ
ไปขอพบกับศาล แล้วใช้แนวทางที่ 3. ตามในกระทู้นี้ได้เลย

หากในวันที่ 4 เมษา ไปแล้ว ไม่สามารถตกลงกันได้ เมื่อถึงวันที่ 26 เมษา วันที่ต้องไปพบศาล จะต้องเตรียมเอกสารอะไรไปบ้างคะ จำเป็นต้องเขียนหนังสือคำให้การ ด้วยหรือไม่คะ คุณนกกระจอกเทศ

และในที่แจ้งนัดไกล่เกลี่ย ระบุว่า 'หากประสงค์ไกล่เกลี่ยต้องโทรแจ้งศุุนย์ไกล่เกลี่ย' แสดงว่าหากเราจะไปไกล่เกลี่ยในวันที่ 4 เมษา เราต้องโทรฯ ไปแจ้งเขาด้วย ถูกต้องมั้ยคะ

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82719 โดย jackTs

nok05 เขียน: หากในวันที่ 4 เมษา ไปแล้ว ไม่สามารถตกลงกันได้ เมื่อถึงวันที่ 26 เมษา วันที่ต้องไปพบศาล จะต้องเตรียมเอกสารอะไรไปบ้างคะ

- หมายศาลที่ฟ้องจำเลย
- บัตรประชาชนของจำเลย

nok05 เขียน: จำเป็นต้องเขียนหนังสือคำให้การ ด้วยหรือไม่คะ คุณนกกระจอกเทศ

ถ้าจะสู้คดี(แนวทางที่ 1.) ก็ต้องเขียน
แต่ถ้าไม่สู้คดี (แนวทางที่ 2. และ แนวทางที่ 3.) ก็ไม่ต้องเขียน

ผมว่าคุณกลับไปอ่านกระทู้เกี่ยวกับแนวทางของศาล ที่ผมแนะนำให้อ่าน...คุณกลับไปอ่านอีกรอบดีกว่า

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

แล้วก็ไม่ต้องถามนะครับว่า ถ้าหากคิดจะสู้คดี จะต้องเขียนคำให้การเองอย่างไรบ้าง
เพราะคำถามแบบนี้ผมเคยตอบไปแล้ว

การเขียนคำให้การเพื่อสู้คดีทำอย่างไร
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=28919&Itemid=64#28919

nok05 เขียน: และในที่แจ้งนัดไกล่เกลี่ย ระบุว่า 'หากประสงค์ไกล่เกลี่ยต้องโทรแจ้งศุุนย์ไกล่เกลี่ย' แสดงว่าหากเราจะไปไกล่เกลี่ยในวันที่ 4 เมษา เราต้องโทรฯ ไปแจ้งเขาด้วย ถูกต้องมั้ยคะ

ควรโทรไปบอกเขาด้วยครับ ถ้าคิดจะไปไกล่เกลี่ยในวันที่ 4เมษายน

.

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82762 โดย nok05
ขอขอบคุณ คุณนกกระจอกเทศมากนะคะ ที่ให้คำแนะนำเป็นอย่างดี

หากมีอะไรคืบหน้า (หมายถึงวันไปไกล่เกลี่ย) ได้เรื่องยังไง จะมาบอกเล่าให้ฟังอีกครั้งนะคะ

ภาวนาขอให้จบสวย จบลงตัว....สาธุๆๆๆ (o_O) (o_O) (o_O)

8 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83358 โดย nok05
เรียนถามคุณนกกระจอกเทศ และทีมงานท่านอื่น ๆ ที่สามารถตอบได้ด้วยนะคะ

วันที่ 4 เมษายน นี้ จะเดินทางไปศาลเพื่อไกล่เกลี่ยกับทาง ควิกแคช (กรุงศรี เซอร์วิสเซส) แล้ว อยากทราบคร่าว ๆ ค่ะว่า เราควรเตรียมอะไรไปบ้าง แล้วควรตกลงยังไง หรือหยิบยกอะไรมาได้บ้าง เพื่อขอลดยอดหนี้ หรือขอผ่อนชำระยอดได้บ้างคะ ....ต้องเดินทางไปคนเดียวแบบ หัวเดียวกระเทียมลีบ คิดไม่ออกจริง ๆ ค่ะว่า จะสู้รบปรบมือกับอีกฝ่ายอย่างไรดี ช่วยหน่อยนะคะ :-( :-(

แล้วหากว่าในวันที่ 4 เรา 'ตกลง' กับทางเจ้าหนี้ได้ลงตัว ในวันที่ศาลนัด คือวันที่ 26 เมษายน เราต้องเดินทางไปศาลอีกหรือไม่คะ...กลัวจะเป็นเหมือนคนอื่น ๆ ที่ถูกเจ้าหนี้หลอก สุดท้ายไปได้ไปศาลเพราะคิดว่าตกลงกันได้แล้ว แล้วมาถูกย้อนศรเอาทีหลังค่ะ

8 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83362 โดย jinnyja

nok05 เขียน: เรียนถามคุณนกกระจอกเทศ และทีมงานท่านอื่น ๆ ที่สามารถตอบได้ด้วยนะคะ

วันที่ 4 เมษายน นี้ จะเดินทางไปศาลเพื่อไกล่เกลี่ยกับทาง ควิกแคช (กรุงศรี เซอร์วิสเซส) แล้ว อยากทราบคร่าว ๆ ค่ะว่า เราควรเตรียมอะไรไปบ้าง แล้วควรตกลงยังไง หรือหยิบยกอะไรมาได้บ้าง เพื่อขอลดยอดหนี้ หรือขอผ่อนชำระยอดได้บ้างคะ ....ต้องเดินทางไปคนเดียวแบบ หัวเดียวกระเทียมลีบ คิดไม่ออกจริง ๆ ค่ะว่า จะสู้รบปรบมือกับอีกฝ่ายอย่างไรดี ช่วยหน่อยนะคะ :-( :-(

แล้วหากว่าในวันที่ 4 เรา 'ตกลง' กับทางเจ้าหนี้ได้ลงตัว ในวันที่ศาลนัด คือวันที่ 26 เมษายน เราต้องเดินทางไปศาลอีกหรือไม่คะ...กลัวจะเป็นเหมือนคนอื่น ๆ ที่ถูกเจ้าหนี้หลอก สุดท้ายไปได้ไปศาลเพราะคิดว่าตกลงกันได้แล้ว แล้วมาถูกย้อนศรเอาทีหลังค่ะ

เข้ามาให้กำลังใจนะค่ะ รู้สึกว่า คุณ nok05 จะกังวลมากๆใช่ไหมค่ะ ต้องตั้งสติ และดึงตัวเองกลับมาให้เร็ว นะค่ะ เพราะคำถามที่คุณถามซ้ำ เราว่าพี่ประธาน นกกระจอกเทศ ตอบให้ครอบคลุมหมดแล้วนะค่ะ ตามกระทู้ก่อน หน้า ตั้งสติ แล้วอ่านใหม่ สติมา ปัญญา เกิด ค่ะ สู้ๆ นะค่ะ เอาใจช่วยค่ะ

:สู้ๆ::สู้ๆ:

8 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83395 โดย Na99

8 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83399 โดย nok05

Na99 เขียน: เข้ามาให้กำลังใจ ขอให้โชคดีครับ

ขอบคุณมากนะคะ หวังว่าจะเป็นไปได้ด้วยดี

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.742 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena