อยากปลดหนี้

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #70157 โดย Lukwa
อยากปลดหนี้ was created by Lukwa
เป็นหนี้ซิติ้แบงค์220000ประนอมหนี้จ่าย6400ต่อเดือน
หนี้บัตรกดเงินยูแมะ87000 จ่าย2500
บัตรกสิกรกดเงิน24000จ่าย1400
บัตรเครติตกสิกร42000จ่าย4000
เงินเเดือนประมาณ30000
อยากปลดหนี้ทำไงคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #70164 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #76010 โดย Lukwa
Replied by Lukwa on topic อยากปลดหนี้คะ
เป็นหนี้บัตรซิตี้แบงค 210000ผ่อน6400ประนอมหนี้จ่ายทุเดือน
บัตรยูเมะพลัส84000พึ่งหยุดจ่าย
บัตรเครดิตกสิกร40000หยุดจ่ายเดือนที่3
บัตรกดเงินสดกสิกร25000หยุดจ่ายเดือนที่3
เงินเดือนประจำ30000อยากปลดหนี้คะเคยถามคะแต่เข้ามาอ่านไม่ถูกตอนนี้เข้าเป็นแล้วคะกราบขอโทษคะ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #76015 โดย Doremon
Replied by Doremon on topic อยากปลดหนี้คะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64

ลองศึกษาดูนะคะ สู้ๆคะ ^^

Lukwa เขียน: เป็นหนี้บัตรซิตี้แบงค 210000ผ่อน6400ประนอมหนี้จ่ายทุเดือน
บัตรยูเมะพลัส84000พึ่งหยุดจ่าย
บัตรเครดิตกสิกร40000หยุดจ่ายเดือนที่3
บัตรกดเงินสดกสิกร25000หยุดจ่ายเดือนที่3
เงินเดือนประจำ30000อยากปลดหนี้คะเคยถามคะแต่เข้ามาอ่านไม่ถูกตอนนี้เข้าเป็นแล้วคะกราบขอโทษคะ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #76018 โดย keng
Replied by keng on topic อยากปลดหนี้คะ
อยากปลดหนี้ ก็ต้องพยายามประหยัด เก็บเงินก้อนให้ได้ แล้วค่อยไปเจรจาต่อรองส่วนลดปิดบัญชี... ช่วงนี้ก็พยายามรับมือพวกทวงหนี้ให้ได้

ดูจากภาระหนี้ และรายได้ของคุณ ผมว่าไม่นานก็หมดหนี้ครับ

เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ ครับ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #76022 โดย Lukwa
Replied by Lukwa on topic อยากปลดหนี้คะ
ขอบคุณคะขอบคุณมากคะ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #76024 โดย Lukwa
ถ้าประนอมหนี้ซิตี้แบงค์ไปแล้วหยุดจ่ายแล้วเก็บเงินก้อนไปคืนจะดีหรือไม่คะตอนนี้ยังจ่ายอยู่คะ6400ตอนทำสัญญา10%คะ ถ้าเราหยุดจ่ายซิติ้แบงคจะทำอย่างไรกับเราบ้างคะ ขอบคุณคะ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #76059 โดย อ้อย
Replied by อ้อย on topic อยากปลดหนี้คะ

Lukwa เขียน: ถ้าประนอมหนี้ซิตี้แบงค์ไปแล้วหยุดจ่ายแล้วเก็บเงินก้อนไปคืนจะดีหรือไม่คะตอนนี้ยังจ่ายอยู่คะ6400ตอนทำสัญญา10%คะ ถ้าเราหยุดจ่ายซิติ้แบงคจะทำอย่างไรกับเราบ้างคะ ขอบคุณคะ

ก็ฟ้องเราเร็วขึ้นไงครับ เพราะเจ้าหนี้มีสัญญาที่คิดดอกเบี้ยตามกฏหมายแล้ว
แต่ฟ้องก็ให้ฟ้องไปครับ ก่อนจะฟ้องเราอาจจะได้ข้อเสนอปิดหนี้ก่อนก็เป็นไปได้
อ่านเยอะๆครับ ด้านบนกระทู้ปักหมุดมีคำตอบให้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29 สัญญานรกคืออะไร? (การประนอมหนี้ ,เซ็นสัญญาไปแล้ว แต่ยังไม่จ่ายมีผลบังคับหรือไม่)

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #76068 โดย Lukwa
ขอบคุณคะจะตั้งหน้าตั้งตาเก็บเงินใช้หนี้ให้มันฟ้องไปดัดนิสัยตัวเองด้วยเสียดายที่ไม่ใด้รู้จักเคนยื้มสู้หนี้มาก่อนหน้านี้ขอบคุณจริงจริงคะ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #76089 โดย Araya21
Replied by Araya21 on topic อยากปลดหนี้คะ
City มาครบ จัดเต็ม (ให้ส่วนลดเยอะ - ฟ้องเร็ว - ยึดทรัพย์ - ขายทอดตลาด )
ถ้าจ่ายไม่ไหว ก้อหยุดจ่าย ค่ะ เก็บเงินไว้รอ HC ทีเดียว

เป็นกำลังใจให้นะคะ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #76104 โดย Lukwa
อีกคำถามคะถ้าเราหยุดส่งสินเชื่อรีไรท์ซิตี้แบ้งค์ยอดประมาณ200000เราจะต้องเก็บเงินคืนแบงคประมาณเท่าไรถ้าฟ้องศาลมีเวลาเก็บเงินนานเท่าไรคะ เนื่องจากพลาดทำสัญญานรกไปแล้วก่อนที่จะเจอชมรมคะ ส่งไปประมาณ8เดือนคะถ้าเก็บเดือนละแปดพันพอใหวหรือไม่คะ เก็บเงินใว้ตอนนี้ค่าเทอมลูก60000ย้ายไปไทยพานิชแล้วคะ เนื่องจากมีหนี้กสิกรคะ ส่วนเงินที่สามีให้ผ่อนรถเป็นชื่อสามีเหลืออีกปีสามเดือนคะจะมีทางเก็บเงินใด้มากขึ้นคะเดือนละประมาณ10000 ขอบคุณมากคะ ส่วนเรามีชื่อซื้อรถให้น้องชายสามีผ่อนกับธนชาตเค้าก้อผ่อนปกติเคยติดมีคนโทรมาแต่ตอนนี้ไม่ติดแล้วคะ ไม่ใด้กลัวเครดิตเสียอยากปลดหนี้ให้ใด้ไม่ใด้สนใจเครดิตอีกต่อไปขอบคุุณชมรมมากคะ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #76206 โดย Araya21
Replied by Araya21 on topic อยากปลดหนี้คะ
-ส่วดลดปิดบัญชี จะได้อยู่ที่ 40-50% (โดยประมาณ) คิดจาก ยอดหนี้ + ดอกเบี้ย ค่ะ

-ระยะเวลาในการฟ้อง ประมาณ 8 เดือน - 1 ปี (หลังจากที่คุณหยุดจ่าย ทาง เจ้าหนี้ ก้อจะส่งเรื่อง
ไปให้ สนง กฏหมาย ติดตามทวงถามหนี้ ถ้าลุุกหนี้ยังไม่จ่าย ก้อจะเปลี่ยน สนง กฏหมาย ลำดับที่ 2-3
มาทวงหนี้ต่อ ถ้าเจ้าหนี้เห็นว่า ลูกหนี้ไม่จ่ายแล้วแน่ แน่ เจ้าหนี้ก้อจะส่งเรื่องฟ้องค่ะ)
แต่ระยะเวลาในการส่งฟ้อง ก้อจะอยู่ที่ เขตพื้นที่ศาลที่คุณโดนฟ้องด้วยนะคะ
ศาลต่างจังหวัด มีคดีน้อย ระยะเวลาในการขึ้นศาลก้อจะเร็ว
ศาลในกรุงเทพมีคดีเยอะ ระยะเวลาในการขึ้นศาล บางคดี อาจจะถึง 2 เดือน

การเจรจาต่อรอง ปิดบัญชี สามารถเจรจาต่อรองได้ตลอด จนกว่าจะถึงวันขึ้นศาลค่ะ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #76215 โดย Lukwa
ขอบคุณคะจะประหยัดและทำทุกวิถีทางปลดหนี้คะ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76859 โดย Lukwa
ขอถามอีกนิดคะเรื่องสินเชื่อรีไรทถ้าเราหยุดจ่ายแล้วเค้าฟ้องเร็วเราเก็บเงินไม่ทันเราปล่อยให้เค้าฟ้องอายัดเงินเดือน30%แล้วผ่อน0%ใด้หรือไม่ควรทำอย่างไรเวลาไปศาล มีบ้านที่ใด้รับมรดกมาจากพ่อแต่ที่บ้านยังมีชื่อแม่ครึ่งนึง แล้วก็มีเงินเดือนข้าราชการคะ ขอบคุณคะ
ตอนนี้เก็บตังเพื่อรอแฮรคัตกสิกรกับบัตรอีซี่บายคะ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76863 โดย jackTs
Replied by jackTs on topic อยากปลดหนี้คะ
การอายัดเงินเดือน จะสามารถใช้บังคับได้เฉพาะกับ ลูกจ้างที่เป็นพนักงานของบริษัทเอกชน หรือรัฐวิสาหกิจเท่านั้น แต่ถ้าหากจำเลย(ลูกหนี้)เป็นข้าราชการ หรือลูกจ้างประจำของหน่วยงานภาครัฐ (ลูกจ้างที่ได้รับการบรรจุจากหน่วยงานราชการ) จะไม่สามารถอายัดเงินเดือนได้ ตามมาตรา 286(2)

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76868 โดย Lukwa
ขอบคุณคะคืนนี้จะอ่านซักสามรอบคะ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77413 โดย jackTs
Replied by jackTs on topic อยากปลดหนี้
.
หากมีอะไรสงสัย ให้มาตั้งคำถาม ถามต่อจากในกระทู้เดิมนี้นะครับ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=8062&Itemid=64#12130

.

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80753 โดย Lukwa
Replied by Lukwa on topic อยากปลดหนี้
สอบถามคะกสิกรโทรมายอดสองบัตร76000ลดให้เหลือ38000เราขอที่35000เค้าให้เราแฟกซเอกสารบัตรประชาชนกับหลักฐานหนี้ของแบงค์อื่นอื่นส่งใด้หรือไม่แบงค์กสิกรยังไม่ส่งใบปิดยอดมาให้ เราไม่กล้าส่งไปกลัวเค้าจับทำสัญญาประนอมหนี้ ถามผู้รู้คะว่าส่งไปใด้หรือไม่

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80767 โดย jackTs
Replied by jackTs on topic อยากปลดหนี้
.
คำตอบอยู่ในนี้ (อยู่ในอันล่างสุดของกระทู้)
ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid

.

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80770 โดย Lukwa
Replied by Lukwa on topic อยากปลดหนี้
ขอบคุณมากคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.615 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena