ลังเลระหว่างจ่ายขั้นต่ำกับหยุดจ่ายไปเลยค่ะ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71545 โดย Momay08
:cry2: ขอคำแนะนำค่ะ เป็นหนี้บัตรเครดิตอยู่แค่2ใบ ยูเมะกับอิออนค่ะ จ่ายขั้นต่ำมาตลอด แต่ทำยังงัยก็ไม่หมดหนี้สักทีค่ะ เพราะไม่มีเงินก้อนไปปิด วงเงินหนี้ก็ไม่เยอะค่ะ ลังเลอยู่ว่าจะจ่ายขั้นต่ำต่อไป หรือหยุดจ่ายดีค่ะ. ขอคำแนะนำหน่อย ตอนนี้เครียดมากเลยค่ะ. อยากหมดหนี้เร็วๆๆ อีกอย่างถ้าไม่จ่ายกลัวเค้าโทรไปที่ทำงาน. อายคนค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71592 โดย hutgizon
อ่านกระทู้เก่าๆ ปักหมุด นะครับ
เป็นหนี้ เค้ามาทวง มันหน้าที่เขา นี่ครับ
หากหยุด จ่าย ภายใน 6-9 เดือน คุณสะสมเงินพอจ่ายเป็นก้อนไหม ครับ
หาก ได้ หยุดจ่าย รอข้อเสนอไป ส่วนเรื่องที่เขาจะโทรไปที่ทำงาน คงยาก หากคุณรับสายทุกครั้ง ที่เขาโทรมา ....เครียดไปไม่แก้ปัญหา มาหาทางรับมือดีกว่า ครับ
เมื่อคุณหยุดจ่าย คุณต้องสร้างความกล้าขึ้นมา พร้อมที่จะเจอกับสิ่งที่คุณก้อรู้อยู่แล้ว ว่ามันจะมีอะไรตามมา ความหน้าบางทำให้คุณเครียดด้วยหรือป่าวล่ะคับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71594 โดย อ้อย

Momay08 เขียน: :cry2: ขอคำแนะนำค่ะ เป็นหนี้บัตรเครดิตอยู่แค่2ใบ ยูเมะกับอิออนค่ะ จ่ายขั้นต่ำมาตลอด แต่ทำยังงัยก็ไม่หมดหนี้สักทีค่ะ เพราะไม่มีเงินก้อนไปปิด วงเงินหนี้ก็ไม่เยอะค่ะ ลังเลอยู่ว่าจะจ่ายขั้นต่ำต่อไป หรือหยุดจ่ายดีค่ะ. ขอคำแนะนำหน่อย ตอนนี้เครียดมากเลยค่ะ. อยากหมดหนี้เร็วๆๆ อีกอย่างถ้าไม่จ่ายกลัวเค้าโทรไปที่ทำงาน. อายคนค่ะ

โชคดีแค่ไหนแล้วครับ ที่ได้เห็นเวบยิ้มสู้หนี้แห่งนี้ เรื่องอื่นๆเช่นอายมันเรื่องเล็กน้อยครับ
เรื่องหนี้สินที่ไม่มีวันใช้จบสิ้นถ้ายังขั้นต่่ำนั่นหล่ะเรื่องใหญ่ หนี้เราๆเลือกเป็นเอง ใช้เอง
ก็ต้องพิจารณาเอาเองว่าจะจ่ายต่อเพื่อเป็นคนดีของยูเมะกับอิออนแต่ตัวเองเดือดร้อนรวมถึงคนรอบข้าง
หรือจะเลือกหยุดเพื่อเก็บเงินให้เยอะเพื่อปลดหนี้แล้วตัวเองจะสบายแล้วหมดหนี้
ผมว่าคิดไม่ยากนะครับ สู้ๆครับ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71605 โดย Momay08
6-9 เดือนคิดว่าน่าจะปิดได้แค่บัตรอิออนค่ะ ส่วนยูเมะคงต้องรอไปก่อนค่ะ เดือนนี้กำลังจะหยุดจ่ายค่ะ แต่แอบเครียดนิดๆๆ แต่เข้ามาอ่านในกลุ่มตลอดค่ะ ยังงัยขอคำนะนำด้วยนะค่ะ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71702 โดย Momay08
:say: ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ จะหยุดจ่ายหนี้ แล้วเก็บตังค์จ่ายทีเดียวค่ะ แต่มีหนี้2บัตร. คือบัตรอิออน. ประมาณ 36000 และ ยูเมะ. ประมาณ49000 ค่ะ เครียดมากเลยค่ะ ตอนนี้จะหยุดจ่ายเดือนแรก. ขอคำแนะนำค่ะ ว่าจะหยุดจ่ายแค่บัตรเดียวก่อนดีไหม หรือหยุดทั้ง2บัตรเลยค่ะ เพราะที่แน่ๆๆ ถ้าระยะเวลาสัก9เดือน คงปิดได้แค่บัตรอิออนแน่นอนค่ะ. ยูเมะคงปิดไม่ได้ก่อนค่ะ ขอคำแนะนำหน่อยนะค่ะ และถ้าเค้าโทรมาทวงเราจะตอบเค้ายังงัยดีค่ะ. ตออนนี้ทั้งกลัว และเครียดมากเลยค่ะ.

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71703 โดย FFM
ปิดยูเมะให้ได้ครับ เก็บเงินให้ได้สัก 25xxx - 30000 แล้วเจรจาเลยครับ น่าจะทัน

ส่วนอีอ้อนไม่ฟ้องครับ แต่จะทวงแบบกดดัน เพราะฉะนั้นคุณก็ต้องอดทนเอาหน่อย และพยายามเก็บเงินปิดให้ได้

แต่แนะนำให้ปิดยูเมะให้ได้ก่อนครับ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71833 โดย Momay08
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะค่ะ เนี้ยก็ผิดนัดมา2วันแล้วค่ะ ยังไม่มีเจ้าหนี้บริษัทไหนทวงมาเลย แอบกลัวนิดๆๆ ถ้าเค้าโทรมาไม่รู้จะตอบเค้าว่ายีงงัยดี ขอคำแนะนำสำหรับผู้มีประสบการณ์หน่อยค่ะ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71835 โดย j.namsommut
ไม่ต้องกลัวครับ ทำเหมือนผม บอกว่าต้องการปิดบัญชีเป็นรายๆไป ตอนนี้กำลังปิดเจ้าที่มีหนี้น้อยที่สุดก่อน(โกหกมัน)ประมาณ3-4 เดือนก็ว่าไป แล้วจะไล่ปิดไปเรื่อยๆ รอสักระยะก่อนนะ ถึงคิวคุณก็จะไปปิดเองถ้ามันโทรมาบ่อยๆ ก็บอกไปเลยว่ายังไม่ถึงคิว ถ้ามันถามว่าคิวเขาเมื่อไร่ ก็บอกมันไปเลยว่ากลางปี 59 รอไปก่อนนะ แค่นี้ ลองดู จากนั้นคุณก็เก็บเงินไปเรื่อยๆ กะว่าได้ประมาณสักครึ่งหนี้งของหนี้หรือมากกว่าค่อยติดต่อมันว่าเราจะปิดบัญชีแล้ว หรือไม่มันอาจจะมาเสนอส่วนลดให้ก่อนก็ได้ถ้าเรามีเงินพอเราก็จ่ายมันไปครับถ้ามันลดให้ไม่มากเรายังไม่พอใจเราก็บอกมันว่าเราจะให้คิวอี่นต่อ ( ** ย้ำ** ยื่นยันคำเดียวว่ากำลังจ่ายเจ้าน้อยที่สุดอยู่ถ้ามันอยากให้จ่ายก่อนก็ให้มันลดมา ) ** เจ้าน้อยที่สุดคุณก็โกหกมันว่า เก้าพัน หรือหมื่นหนึ่ง ถ้ามันอยากได้คิวก่อนก็ลดมาตามนี้ **ลองดูนะครับ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71944 โดย Momay08
วันนี้ยูเมะมีโทรมาค่ะ ให้ไปจ่ายขั้นต่ำ คือ1500 ถ้าไม่มี เค้าก็ยื่นข้อเสนอมาค่ะให้จ่าย1300 ก็ได้ และบอกว่าวิธีมาด้วยถ้าเราไปจ่ายก็สามารถกดออกมาได้อีก เพราะเช็คประวัติเรา เราประวัติดีมาตลอด บอกว่าจ่ายไม่เกินวันพุธ ถ้ายังงัยวันพุธจะโทรมาอีกที เครียดมากเลยค่ะ ไม่เคยโดนทวงแบบนี้ วันพุธโทรมาอีกแน่ จะบอกยังงัยดีต่อ. ไม่อยากจ่ายขั้นต่ำอีกแล้ว จ่ายมาหลายปีแล้วไม่หมดสักที แถมพอไม่มีตังค์จ่ายไปกดออกมาอีก เครียดเลย ขอกำลังใจและคำแนะนำหน่อยค่ะ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71945 โดย IndyGirL
ถ้าเลือกที่จะหยุดจ่ายต้องใจแข็งให้มาก ๆ คะ อดทนต่อการทวงหนี้ เค้าจะกดดันเราโดยการทวงหนักมาก ๆ แต่ก็แค่ 3-4 เดือนแรก หลังจากนั้นก็จะเพลาๆ ลง เราเองหนี้ 1.3 ล้าน หยุดมาแล้ว 7เดือน ปิดไป 2 บัตร ยูเมะ นี่เจ้าแรกที่ปิดได้เลยคะ ส่วนลดดีมาก ๆ อยู่แล้วเจ้านี้ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับว่าหยุดจ่ายแล้ว สามารถเก็บเงินได้มั้ย ได้เดือนละเท่าไหร่ ยังไงก็สู้ สู้นะคะ :สู้ๆ:

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71949 โดย Momay08
ขอบคุณนะค่ะสำหรับกำลัง จะพยายามอดทนนะค่ะ สู้ สู้ เราจะหมดหนี้ไปด้วยกัน

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72071 โดย Momay08
ยูเมะโทรมาอีกแล้ววันนี้เครียดๆๆบอกว่าบ่าย3จะโทรมาใหม่ให้เราไปชำระขั้นต่ำแต่อิออนยังไม่โทรมาเลย สักพักก็คงโทรมาแหละ ไม่เคยอยู่ในสถานการณ์แบบนี้เลยเครียดมากเลยค่ะ ไม่รู้จะหาข้ออ้างอะไรเพื่อที่จะไม่ไปจ่ายแล้วแนะนำหน่อยค่ะ ตอนนี้เร่งเก็บตังค์เพื่อปลดหนี้ให้ได้ เครียดสุดๆๆค่ะ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72072 โดย อ้อย
งั้นอ่านข้างล่างนี้เลยครับ มีคำตอบ :เฮ้อ:

สักวาว่าด้วยเรื่องการทวงหนี้

ระยะหลังๆ เห็นกระทู้ประเภทกลัวการทวงหนี้
กลัวพวกทวงหนี้ กลัวจะมีคนมาหา กลัวการตอบคำถามพวกทวงหนี้
กลัวว่าตอบไปแล้วไม่มีจะจ่าย กลัวฯลฯ
ทั้งกลัวจริงและเข้ามาเพื่อสร้างกระแสให้เกิดความกลัว
กระทู้นี้มีขึ้นเพื่อให้เกิดแสงสว่างทางปัญญากับเพื่อนสมาชิก
หากอ่านจนจบแล้วคุณยังกลัวอยู่ก็แล้วแต่คุณเถอะ
ไม่มีใครช่วยคุณได้หากคุณไม่ช่วยตัวเอง
อ่านอย่างเดียวแต่ไม่นำไปปฏิบัติก็ช่วยไม่ได้อีก
ตนเป็นที่พึ่งแห่งตนและขอให้ทราบไว้ว่า
ในนี้ไม่ว่าจะเป็นพี่ๆ รุ่นก่อตั้ง กรรมการทั้งสี่รุ่น
คณะทำงานหรือแม้แต่หมูสมิงเอง
เคยผ่านกระบวนการทวงที่ทั้งโหด เลว ชั่วมาหมดแล้ว
ความเครียด ความกลัว ความอายผ่านมาแล้วทั้งนั้น
ไม่มีใครที่เก่ง เจ๋ง หรือเป็นอย่างทุกวันนี้เลย
ทุกคนผ่านกาลเวลาและประสบการณ์ที่เลวร้ายโคตรๆ
แต่เราก็ผ่านมาได้ ถ้าคุณจะคิดว่าก็พี่ๆ รุ่นก่อตั้งเก่งนี่
กรรมการมีข้อมูลเยอะนี่ หมูสมิงมีที่ปรึกษานี่
ก็พวกเราเรียนรู้จากในบอร์ดนี้ไง ศึกษาหาข้อมูล
ทำความเข้าใจและนำไปปฏิบัติ
หากคุณไม่ทำก็แล้วแต่คุณ หากยังกลัวก็แล้วแต่คุณ
หากคุณยังจะจมอยู่ใต้การกดขี่ของพวกทวงหนี้ก็แล้วแต่คุณ
ขอย้ำ...ไม่มีใครช่วยคุณได้นอกจากตัวคุณเอง
"พนง.ทวงหนี้โทรมาบอกว่าต้องจ่ายภายในห้าโมงเย็นวันนี้
ไม่มีเงินเลย ไม่รู้จะหาที่ไหนมาจ่าย ทำไงดีคะ"

- คำถามแบบนี้เจอบ่อยๆ หมูจะย้อนถามกลับไปเสมอว่า
แล้วทำไมคุณถึงต้องขวนขวายหามาจ่ายด้วยล่ะในเมื่อคุณไม่มี
คุณจะทุรนทุรายหาวิธีการไปทำไมในเมื่อคำตอบคุณก็รู้อยู่แก่ใจว่าคุณไม่มี

ก็เค้าบอกว่าต้องหามาภายในวันนี้

- คุณเคยตอบตัวเองได้มั้ยว่าไอ้สิ่งที่โทรมาหาคุณน่ะ
มันเป็นใครและเป็นอะไรหลายๆ คนก็จะตอบว่าคนทวงหนี้
ก็เข้าทางหมูสมิงเพราะคนทวงหนี้
มันเป็นใครล่ะ
พนักงานกินเงินเดือนน้อยนิดกะค่าคอมมิชชั่นบานตะไท
ที่จะได้จากคุณไง มันอยู่เหนือกฎหมายหรือไม่---ก็ไม่ใช่
มีศักดิ์และสิทธิ์สูงกว่าคุณมั้ย?
ก็ไม่ใช่มั้ย?
อิ่มทิพย์เหรอ?
ก็ไม่ใช่
ความเป็นคนมันอาจจะน้อยกว่าคุณ
เพราะหากมันเคารพความเป็นคนมันก็ไม่มาทำงานอย่างนี้หรอก
แล้วทำไมคุณต้องกลัวมันล่ะ?
การที่คุณกลัวเพราะคุณไปให้ค่ามันมากเกินความเป็นจริง
ทั้งๆ ที่มันก็เป็นแค่พนักงานทวงหนี้

ต้องหามาจ่ายภายในวันนี้ไม่งั้นบลา บลา บลาๆๆๆๆ ทำไงดีคะ

เคยถามตัวเองมั้ย?
ว่ามันเป็นใครถึงมาสั่งให้คุณต้องทำนั่นทำนี่ตามคำสั่งมัน?
โคตรพ่อโคตรแม่รึ?
ก็ไม่ใช่
พระเจ้ารึ?
ก็ไม่ใช่
ญาติโก โหติกาฝ่ายไหนของคุณรึ? ----ก็ไม่ใช่
ตำรวจ ทนาย ผู้พิพากษา เจ้าพนักงานบังคับคดี?
ก็ไม่ใช่อะ มันเป็นอะไรไปไม่ได้นอกเสียจากพนักงานทวงหนี้
คนเหมือนๆ กับคุณเนี่ย คนชนิดที่ไม่มีปัญญาหางานดีๆ
มีเกียรติ มีศักดิ์ศรี สุจริต และน่ายกย่องทำ
คนเก็บขยะขาย คนกวาดถนนยังมีมีเกียรติ มีศักดิ์ศรี
น่ายกย่องกว่าเลย เพราะไม่ต้องมานั่งจิกกัดใคร
ไม่ต้องเที่ยวไปกดดันใครให้เครียด ให้กลัว ให้ร้อนรน
แล้วหาเงินมาโยนให้มันเอาไปซื้ออาหารกิน
เงินที่ได้มาจากความหวาดกลัวของคนอื่น
เงินที่ได้มาด้วยการบีบบังคับ
เงินที่คุณหามาด้วยความยากลำบาก จากหยาดเหงื่อ
แรงงาน เลือดและน้ำตาของคุณ --- ทำไมคุณต้องเอาไปให้มัน?
เคยตอบตัวเองได้มั้ย? ว่าอะไรกันแน่ที่ทำให้คุณกลัว
เคยถามตัวเองมั้ย? ว่าหากคุณหามาจ่ายให้มันไม่ได้
แล้วอะไรจะเกิดขึ้น? สิ่งที่ทำให้กลัวคือใจของคุณเอง
และความคิดที่ว่าเราเป็นหนี้เราผิด
เลิกคิดได้แล้ว
หากคุณหามาจ่ายมันไม่ได้มันก็ทำได้แค่ด่าคุณ
เพราะมันโมโหที่ไม่ได้ค่าคอมฯ จากคุณ
ถามว่ามันจะมาฆ่าคุณได้มั้ย? หรือมาจับคุณเข้าคุกได้มั้ย?
คำตอบก็คือไม่ได้
แล้วทำไมต้องกลัวมัน?
พี่คะพนักงานทวงหนี้บอกว่าจะส่งคนเข้าไปพบ ทำยังไงดีคะ หนูกลัว

กลัวทำไม?
คุณเคยตั้งคำถามกับตัวเองมั้ย?ว่าไอ้คนที่เข้ามาหาคุณน่ะ
มันเป็นใคร? เป็นอะไร? แล้วทำไมคุณถึงต้องกลัวมัน?
มันเป็นแมสเซนเจอร์
รู้จักมั้ย?
massenger
พนักงานรับ - ส่งเอกสารน่ะ
กลัวพนักงานส่งเอกสารทำไม?เค้าบอกว่าจะส่งฝ่ายกฎหมายเข้ามา
คุณรู้ได้ยังไงว่าฝ่ายกฎหมาย
แค่พนง.ทวงหนี้บอกคุณก็เชื่องั้นหรือ?
มันมีกฎหมายข้อไหนตราไว้เหรอ
ว่าไอ้ฝ่ายกฎหมายเนี่ยมีอภิสิทธิ์เหนือคุณ?
ทุกวันนี้หมูสมิงก็เป็นฝ่ายกฎหมายเพราะทำงาน
ด้านกฎหมายผู้บริโภคตั้งหลายอย่าง อย่างนี้หมูสมิงก็น่ากลัวสิ

เค้ามาแล้วเสียงดัง มาด่าประจาน มานั่งจ้องหน้า มาที่โต๊ะ

แล้วปล่อยให้มันละเมิดทำไม? ปล่อยให้มันด่าทำไม?
ยามมีก็เรียกมาสิ ให้มาล็อคตัวแล้วเชิญออกไป
เชิญดีๆ ไม่ไปก็ใช้บาทา ไม่ก็เรียกตำรวจมาจับข้อหาบุกรุก
ที่แปลกที่สุดเท่าที่เคยเจอมาคือปล่อยให้มันมานั่งจ้องหน้า
ตัวเองเป็นโอปะเรเตอร์มันมานั่งจ้องหน้าก็ไม่รู้จะทำยังไง
โทรมาถามที่มูลนิธิฯทำไงดีคะฝ่ายกฎหมายเค้ามาข่มขู่
นั่งจ้องหน้าหนูตั้งแต่เช้าแล้ว
แล้วทำไมไม่ไล่ไปล่ะปล่อยให้นั่งจ้องหน้าอยู่ได้
ไล่ได้เหรอคะ?
เวรกรรม (- - ' แล้วทำไมจะไล่ไม่ได้ล่ะ
ที่ทำงานหรือบ้านของคุณเป็นพื้นที่ส่วนบุคคล
ไอ้บ้าที่ไหนที่คุณไม่อนุญาตแล้วมันก้าวเข้าไปเนี่ย
ถือว่าบุกรุกนะ แจ้งตำรวจให้มาลากคอมันไปเลย
เคสนี้เป็นเคสเดียวที่โมโหเคสมากๆ เพราะแนะนำอะไรไป
พวกไม่ทำสักอย่าง จะให้เราซึ่งอยู่ห่างเป็นครึ่งเมืองจัดการให้
ทั้งๆ ที่ตัวเองก็แจ้งตำรวจเองได้
คนแบบนี้บอกตรงๆ เชิญเครียดตายไปเหอะ

พนง.ทวงหนี้มันอยากจะส่งใครมาก็ปล่อยมัน
ไม่ต้องไปกลัว ไม่ต้องไปห้าม ให้มันมาเลย
มาดีก็เชิญกลับไปดีๆ เพราะส่วนมากจะเป็น
แมสเซนเจอร์ที่วิ่งงานตามใบสั่งเท่านั้น
ไม่ได้อะไรจากคุณหรอก ค่าวิ่งเที่ยวนึงไม่กี่ตังค์
ไอ้คนที่ได้เงินจากคุณน่ะคือไอ้ที่โทรมาทวงคุณนั่นแหละ
แต่หากคนที่มาดันถูกผีฝ่ายกฎหมายเข้าสิง
ร่างทรงทนาย หรือองค์ตำรวจลง
ก็ต้องไล่ผีด้วยการเชิญตำรวจตัวจริงมาไล่มัน
ไม่ก็ใช้บาทาลงอาคม ซึ่งพวกที่กร่าง เป็นร่างทรง
หรือผีฝ่ายกฎหมายเข้าสิงนี้จะไม่มากนักหรอก
คิดเป็นเปอร์เซนต์แล้วน้อยมาก
ฉะนั้นมาดีก็ดีตอบ มาร้ายก็แรงตอบแค่นั้น
ตรรกะง่ายๆ
พี่คะจะตอบคำถามพวกทวงหนี้ยังไงดีคะ?

ทำไมต้องคิดคำตอบไว้ด้วยล่ะ ตอบไปตามความจริง
ไม่เห็นต้องพิถีพิถัน ปรุงแต่งคำตอบ
เพื่อที่จะไปตอบให้พวกทวงหนี้มันพอใจเลย
คำตอบที่มันจะพอใจก็คือค่ะจะรีบหาเงินมาจ่ายนะคะ
ค่ะจะรีบโอนเย็นนี้เลย
ฉะนั้นหากคำตอบของคุณคือไม่มีก็ตอบไปตามนั้น
ไม่ต้องมานั่งปวดกบาลคิดหาคำตอบไว้เพื่อตอบมันหรอก
หลายๆ คนถูกมันด่าว่าหน้าด้านมั่ง ไม่มีความรับผิดชอบมั่ง
ตอนไปกู้ไม่พูดอย่างนี้ พอตอนนี้บอกอยู่คำเดียวว่าไม่มี
ทำไมต้องยอมให้มันด่า?
ตอบไปสิว่าส้นตีนของคุณยังบางกว่าหน้ามันเลย
ความรับผิดชอบน่ะมีแต่ไอ้ที่ไม่มีคือเงิน
ตอนไปกู้ขืนบอกว่า***อาจจะไม่ได้เงินคืน
แล้ว***จะให้เงินกรูเรอะ ดูซิว่ามันจะทำยังไง?

หรือประเภท --- เงินเดือนก็มีไม่ใช่เหรอใช้อะไรหมด
เงินเดือนคุณเท่าไร, แล้วคุณจะจ่ายมั้ย?
ทำไมต้องไปนั่งแจกแจงให้มันฟังด้วยล่ะ
ว่าคุณเอาเงินไปใช้ทำอะไร เงินเดือนเท่าไร

ตอบไปสิว่าเงินเดือนมีแต่จะใช้อะไรก็เรื่องของกรู
เงินเดือนเท่าไรไม่ใช่เรื่องที่***จะต้องรู้
จ่ายสิแต่ไม่ใช่จ่ายให้***
ไม่เห็นยากเลย จะจ่ายได้เมื่อไร
ไม่รู้
จะไม่ทำอะไรเลยรึไง (คำถามนี้เจอกับตัว)
ตอบมันว่าจะทำหรือไม่ทำก็ไม่เห็นต้องรายงาน***นี่
ผลที่ได้คือมันวี้ดๆๆ ก็ปล่อยให้มันวี้ดไป
คิดมากไปทำไม ไปคิดมากเรื่องอื่นดีกว่า
จะส่งลูกเข้าโรงเรียนไหน จะเลี้ยงดูพ่อแม่ยังไง
จะทำงานยังไงให้ดีๆ ดีกว่ามานั่งคิดจะตองพวกทวงหนี้ยังไง
เปลืองทรัพยากรและพลังงานเป็นบ้า
bigman
ดีใจที่ข้อมูลเป็นประโยชน์กับคุณ

ส่วนใหญ่สิ่งที่ทำให้สมาชิกที่ตัดสินใจหยุดจ่ายกลัว
คือการรับโทรศัพท์พวกทวงหนี้
ซึ่งก็จะหลบเลี่ยงด้วยการไม่รับบ้าง หรือปิดโทรศัพท์หนีบ้าง
เปลี่ยนเบอร์บ้าง ขอบอกว่าเป็นวิธีที่ผิด
เมื่อคุณอ่านมาจนถึงความเห็นนี้ก็ควรจะเห็นแก่นแท้
ของสิ่งที่เรียกว่าพนักงานทวงหนี้แล้ว
เลิกกลัวการรับโทรศัพท์ได้แล้ว เริ่มต้นใหม่ดังนี้
1.จัดระเบียบให้พวกทวงหนี้ --- ไม่ใช่ให้มันมาจัดระเบียบคุณ
คือกำหนดกฎ กติกาสำหรับการโทรทวง
ขอยกตัวอย่างตัวเองนี่แหละ
บอกเลยว่าจะรับโทรศัพท์ตั้งแต่ บ่ายโมงถึงห้าโมงเย็น
วันจันทร์ถึงศุกร์เท่านั้น วันหยุดเสาร์ - อาทิตย์
วันหยุดราชการ วันหยุดนักขัตฤกษ์ ไม่รับสาย
ใครโทรมาเจอด่าแหลกและทำอย่างสม่ำเสมอ
เพื่อให้เป็นบรรทัดฐาน โทรมาในเวลาที่ไม่ควรโทร
หรือเกินจากเวลาที่เรากำหนด ด่ามันอย่างเดียว
รับปุ๊บถ้าเป็นพวกทวงหนี้จะด่าเลย
กูบอกแล้วใช่มั้ยว่าให้โทรตั้งแต่กี่โมงถึงกี่โมง
มึ-ง แหกตาดูเวลาซินี่กี่โมงแล้ว กูจะนอน
ถ้าโทรมาอีกมึ-งจะโดนยิ่งกว่านี้ สาดดดดด ฯลฯ

โทรมาวันหยุด ---มึ-งแหกตาดูซิวันนี้วันอะไร?
กูบอกแล้วใช่มั้ยว่ารับโทรศัพท์วันไหนมั่ง
วันนี้วันพักผ่อนกูจะนอนถ้าโทรมาอีกมึ-งจะโดน
สาดดดดดดดดดดดดดดด ฯลฯ
ประมาณนี้ และช่วงแรกมีพวกแหกกฎพยายามจะโทรมากดดัน
เลยโดนขั้นสูงสุด เล่นงานกลับชนิดไม่ขอโทษไม่หยุด
ทุกวันนี้เหงาเป็นบ้าไม่มีใครโทรหาเลย...
2.ถ่างตาดูเสียก่อนเวลาโทรศัพท์ดังว่ามันโชว์เบอร์มั้ย
หากไม่โชว์เบอร์หรือขึ้นว่าเบอร์ส่วนตัว
ก็ไม่ต้องรับให้สันนิษฐานไว้ก่อนเลยว่า
มันมีเจตนาไม่ดี โทรมาไม่โชว์เบอร์แบบนี้
กะมาด่าเราอย่างเดียว แต่อยากแนะนำให้รับ
เพื่อบอกกฎ กติกา ว่า โทรมาไม่โชว์เบอร์ไม่รับนะ
เพื่อให้มันโทรมาใหม่และให้มันโชว์เบอร์เพื่อแสดงตัวตน

3.หากโทรมาโชว์เบอร์เป็นปกติพอรับก็ถามก่อนว่าชื่ออะไร
หากมันเป็นคนมันก็ต้องมีชื่อ หมายังมีชื่อ ควายก็มีชื่อ
แม้แต่น้องตะกวดยังมีชื่อเลย
ถ้ามันไม่มีชื่อมันก็จะเป็นอะไรที่ต่ำกว่าน้องตะกวดอีก
นามสกุลอะไรถามด้วย ไม่บอกก็ช่างมัน
พวกนี้มันเกิดจากการแบ่งตัวเลยไม่มีนามสกุล

4. โทรมาจากไหนถามด้วยแล้วจดรายละเอียดใส่สมุดไว้
หากสิ่งที่ลอดผ่านออกจากรูที่หน้าของมันไม่ใช่คำพูด
ก็ไม่ต้องไปนั่งฟังมันพ่นพูดกรอกลงไปในหูโทรศัพท์
ว่าฟังภาษาสัตว์ไม่รู้เรื่อง ให้คนโทรมาใหม่นะแล้ววางหูไปซะ

5.หากโทรเข้าที่ทำงานก็แจ้งไปว่าโทรเข้ามือถือ (ถ้ามี)
เพราะโทรศัพท์ที่ทำงานไว้ใช้เรื่องงาน ไม่ใช่เรื่องส่วนตัว
ถ้าโทรมาบ่อยเกินไป ถามมันว่ารู้จักข้อหารบกวนการทำงาน
หรือรบกวนการใช้ชีวิตประจำวันมั้ย? หากมันไม่รู้จัก
ก็ไปแจ้งความ เพื่อจะได้สอนให้มันรู้จัก

6.โทรมาจะขอสายผู้จัดการ, เจ้านาย, ฝ่ายบุคคล
ตอบมันว่าโอนให้ไม่ได้เพราะสงสารเดี๋ยวมันจะโดนข้อหา
ประจานหนี้ต่อบุคคลที่สาม ขุ่มขู่ กรรโชกทรัพย์
หากมันด่าคุณก็ด่ามันกลับ
จากนี้ไปจะยกตัวอย่างให้อ่านกัน ลองเอาไปปรับใช้ดู

ไม่จ่ายเดี๋ยวจะส่งฝ่ายกฎหมายนะ
- ส่งไปเลย อยากทำไรก็ทำไปเถอะ

เดี๋ยวฟ้องนะ
- เออ..ฟ้องไปเหอะฟ้องพ่อฟ้องแม่มึ-ง

เดี๋ยวส่งคนไปพบ ส่งคนไปเก็บตังค์
- เออ...ส่งมาเหอะเตรียมเงินมาไว้เป็นค่ายาด้วยนะ กูตีนหนัก

นี่คุณไม่มีความสำนึกเลยเหรอ เป็นหนี้แล้วไม่จ่ายน่ะ
- สำนึกน่ะเป็นเรื่องของคนสัตว์เซลล์เดียงอย่างมึ-ง
รู้จักด้วยเหรอ? กูจะจ่ายให้เจ้าหนี้ตัวจริงเท่านั้น

เราได้รับมอบอำนาจมาจากสถาบันการเงิน
- ดี เอาใบมอบอำนาจตัวจริงมาแสดงให้ดูด้วยนะไม่งั้นโดน

พ่อแม่ไม่สั้งสอนรึไงเป็นหนี้แล้วไม่ยอมใช้
- กูยังมีพ่อแม่สั่งสอนแต่มึ-งนี่สิเกิดจากการแบ่งตัว
แล้วใครจะสอนวะ (จากนั้นก็ด่าแหลกเพราะลามปามถึงพ่อแม่)

เมื่อไรจะจ่าย
- ยังไม่รู้

วันไหนจ่ายได้
- ไม่รู้

หามาจ่ายภายในวันนี้
- ทำไมต้องหา

ก็เป็นหนี้
- ไม่ได้เป็นหนี้มึ-ง

เดี๋ยวจะเอาตำรวจไปจับ
- ข้อหาอะไรด่าพนักงานทวงหนี้เหรอ ด่าพ่อด่าแม่มึ-ง?

เดี๋ยวไปเจอที่โรงพักจะแจ้งข้อหาแพ่งกับอาญา
(อันนี้เจอกับตัว)
- ไปสิสน.ไหนล่ะ (มันไม่ยอมบอกบ่ายเบี่ยงว่าไม่อยากให้หมูต้องโดนจับ)

- ไม่เป็นไรไปเหอะ (กลับกลายเป็นคะยั้นคะยอมันอีก)
จะได้คุยกันต่อหน้าตำรวจ ให้ผู้กำกับช่วยเป็นพยานเลย
(ผู้กำกับสน.นี้เป็นเพื่อน้าของหมูสมิงเอง) มันวางสาย
หายเงียบไปเลย เนี่ยจะสามปีแล้วไม่จ่ายเดี๋ยวติดแบล็คลิสต์นะ
- ไม่เป็นไรหรอกไม่น่ากลัว ติดแบล็คเลเบิ้ลดิน่ากลัวกว่า

เวรกรรมมีจริงนะ
- รู้ก็ดีแล้วนี่เมื่อไรจะเลิกทำนาบนหลังคนล่ะ

จ่ายเข้ามาสักหน่อยเถอะจะได้ดึงเรื่องไว้
- ไม่ต้องดึงปล่อยไปเลย

เราอายัดเงินเดือน ยึดทรัพย์ได้เลยนะ
- มึ-งอยู่ประเทศไหนล่ะ ประเทศไทยก็ต้องใช้กฎหมายไทย
สงสัยไอ้กฎหมายที่มึ-งว่ามาน่ะเอาไว้ใช้กับพนักงานทวงหนี้มั้ง

เราเป็นธนาคารต่างชาติไม่ใช่ธนาคารไทย
- คำตอบเหมือนข้างบน

จะเข้าพบฝ่ายบุคคลเพื่ออายัดเงินเดือน
- หมายศาลยังไม่มี คำบังคับยังไม่มา มึ-งจะมาอายัดเงินเดือน
พ่อมึ-งเรอะ

ขู่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
- ถ้าไม่มีข้อเสนอที่ดีไม่ต้องโทรมากูรำคาญ ไอ้ขุ่แบบนี้
ฟังมาเยอะแล้ว เบื่อว่ะ เอาข้อเท็จจริงและข้อเสนอดีๆ มา
ไม่งั้นกูจะด่าให้หูเน่าไปเลย
ฯลฯข้อมูลเพิ่มเติมจาก สักวาว่าด้วยการทวงหนี้ของหมูสมิง 2
old.consumerthai.org/compliant_board1/view.php?id=18534

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72081 โดย j.namsommut
สุดยอดเลยครับ... แต่ไม่รู้เจ้าของกระทู้เขาเคยอ่านบ้างหรื่อเปล่านะ เห็นบ่นว่าเคลียดๆๆตลอด

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72135 โดย Momay08
อ่านค่ะ ขอบคุณสำหรับกำลังใจดีๆๆนะค่ะ จะอดทนและผ่านมันไปให้ได้ค่ะ สู้สู้

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72235 โดย Momay08
ยูเมะขยันโทรมามากๆๆเลย เช้า เที่ยง เย็นแต่ดีหน่อยเราบอกไปว่าช่วงนี้งานยุ่งๆๆไม่สะดวกรับสายช่วงกลางวันยังงัยให้โทรมาหลัง5โมง. แต่พอ5โมงปุ๊บโทรมาทันที แนะนำให้เราจ่ายตามที่เสนอมา1300บาท แถมแนะนำว่าเราสามารถกดคืนได้อีก 700 สรุปเราก็แค่หาเงินมาก่อน ไปจ่าย เราแจ้งไปว่าตอนนี้เรามีปัญหาจริงๆๆ ไม่สามรถจ่ายได้ แต่ยังงัยจะพยายาม เพราะเป็นหนี้ก็อยากจ่ายให้หมดหนี้เหมือนกัน เราบอกไปว่าจะรวบรวมเงิน ปิดบัญชี เค้าบอกว่า ถ้ามีเงินสักก้อนจะปิดบัญชี แต่จำนวนเงินไม่ถึงยอดที่เป็นหนี้ก็สามารถติดต่อพนักงานเข้ามาได้ เผื่อทางพนักงานจะได้ นำเสนอผู้ใหญ่เรื่องลดหนี้ให้ได้ แล้ว่ตอนนี้ให้เราจ่ายมาก่อน. เพื่อรักษาประวัติไว้ แต่ถึงงัยเราก็จะไม่จ่ายอยู่ดี รอจนกว่ามีเงินก้อนค่อยปิดบัญชีดีกว่า ต้องขอบคุณทุกกระทู้ ที่เราอ่านแล้วทำให้เราเจอทางสว่าง ไม่กลัวพวกทวงหนี้ ก็ไม่ได้หนี รับสายทุกครั้งที่โทรมา แต่ต้องการหลุดพ้นจากหนี้บัตรเครดิตที่หมุนเวียนไม่จบสักที
และก็แปลกใจทำไมอิออนยังไม่โทรมาอีกเนี้ยก็วันที่9แล้ว ใครเคยมีประสบการณ์อิออนแชร์หน่อยค่ะ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72256 โดย Am_siriluk

Momay08 เขียน: ยูเมะขยันโทรมามากๆๆเลย เช้า เที่ยง เย็นแต่ดีหน่อยเราบอกไปว่าช่วงนี้งานยุ่งๆๆไม่สะดวกรับสายช่วงกลางวันยังงัยให้โทรมาหลัง5โมง. แต่พอ5โมงปุ๊บโทรมาทันที แนะนำให้เราจ่ายตามที่เสนอมา1300บาท แถมแนะนำว่าเราสามารถกดคืนได้อีก 700 สรุปเราก็แค่หาเงินมาก่อน ไปจ่าย เราแจ้งไปว่าตอนนี้เรามีปัญหาจริงๆๆ ไม่สามรถจ่ายได้ แต่ยังงัยจะพยายาม เพราะเป็นหนี้ก็อยากจ่ายให้หมดหนี้เหมือนกัน เราบอกไปว่าจะรวบรวมเงิน ปิดบัญชี เค้าบอกว่า ถ้ามีเงินสักก้อนจะปิดบัญชี แต่จำนวนเงินไม่ถึงยอดที่เป็นหนี้ก็สามารถติดต่อพนักงานเข้ามาได้ เผื่อทางพนักงานจะได้ นำเสนอผู้ใหญ่เรื่องลดหนี้ให้ได้ แล้ว่ตอนนี้ให้เราจ่ายมาก่อน. เพื่อรักษาประวัติไว้ แต่ถึงงัยเราก็จะไม่จ่ายอยู่ดี รอจนกว่ามีเงินก้อนค่อยปิดบัญชีดีกว่า ต้องขอบคุณทุกกระทู้ ที่เราอ่านแล้วทำให้เราเจอทางสว่าง ไม่กลัวพวกทวงหนี้ ก็ไม่ได้หนี รับสายทุกครั้งที่โทรมา แต่ต้องการหลุดพ้นจากหนี้บัตรเครดิตที่หมุนเวียนไม่จบสักที
และก็แปลกใจทำไมอิออนยังไม่โทรมาอีกเนี้ยก็วันที่9แล้ว ใครเคยมีประสบการณ์อิออนแชร์หน่อยค่ะ

ไม่ต้องห่วงหรอกค่ะเดี๋ยวมันก็โทรหาอิออนเนี่ย รังควาาญก่อกวน ยียวนกวนประสาท พูดจาหมาไม่แดรกเลยค่ะ เราหยุดจ่ายเดือนนี้เดือนแรกผ่านมาอาทิตย์พอดีคือหยุดวันที่2วันนี้วันที่9 อิออนเริ่มโทรหาเมื่อวันที่7นี่เองค่ะ มันขู่เหมือนเราติดหนี้มันมาเป็นชาติ เราก็เถียงกับมันเลยค่ะ เราบอกว่าเราอัดเสียงไว้หทดแหละ(จริงๆไม่ได้อัด) บอกจะส่งคนมาเซอร์เวย์มั่ง จะให้จ่ายหนอด200 เราบอกไม่มี มันพูดส่อเสียดประมาณว่า กู้เงินเค้ามาแล้วไม่ใช้ ถามหน่อยเหอะทุกวันนี้กินข้าวกะอะไร เราเดือดมาก เถียงให้มันพูดไม่ทันเลย ก็ขู่มันไปว่าจะร้องเรียน เอาชื่อนามสกุลรหัสพนักงานมันมา. มันก็ให้ละบอกเราใจเย็นๆ สงสัยมันคงอยากด่าเรามากกว่านี้ แต่ติดที่อัดเสียงไว้ นี่เรากำลังพิจารณาอยู่ว่าจะร้องเรียนมันเลยดีมั่ย เพราะมันเล่นโทรเข้าทั้งมือถือทั้งที่ทำงานจนเพื่อนร่วมงานจะเป็นประสาทไปกะเราละ ทั้งที่มันติดต่อมือถือเราได้ตลอดแค่ไม่รับครั้งเดียวเพราะติดลูกค้า ขนาดบอกว่าติดลูกค้านะ. พูดละขึ้น สดๆร้อนๆ เลยมาแชร์จ้ะ. ส่วนอีซี่พูดจาน่ารักจนเกือบคล้อยตาม. 55+

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72277 โดย j.namsommut
เริ่มเก่งแล้วนี่ครับ สู้ๆ นะครับ ส่วนคุณอ้อนไม่ต้องห่วงครับ เจอแน่ๆ เมื่อวานผมเจอมาสองรอบครับ รอบแรกลูกน้อง รอบสองลูกพี่ จะให้เราจ่ายให้ได้ แต่เราก็ยังยืนยันคำเดิมว่าให้รอก่อน เขาทำเสียงสูงขึ้นมาเลย หาว่าเรากดเงินเขามาเต็มวงเงินเป็นแสนแล้วยังมาบอกให้รอก่อนๆ อีก จนเราต้องขึ้นเสียงเหมือนกัน ว่าต้องการหยุดไม่ต้องหมุนเข้าใจไหมครับ แล้วยังสรุปว่าจะให้เราจ่ายให้ได้ภายในวันจันทร์ แล้วจะโทรมาอีกวันจันทร์ ผมก็บอกไปเหมือนกันว่าไม่รับปาก อยากโทรมาก็เชิญ
คุณเองก็เตรียมตัวไว้เลย เถียงเลย..555

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72285 โดย kidzdevilz
ค่อยๆหามางไปเรื่อยๆๆครับ หนี้มากหนี้น้อย ก็เป็นหนี้ ไม่มีจ่ายตอนนี้ก็เครียดเหมือนกัน
ค่อยๆหาความรู้ อ่านจากกรณีต่างๆชองเพื่อนๆ มีทุกอย่าง ทุกรสชาติครับ
แล้วจะรู้ว่าของเราก็ปกติ ไม่ได้น่ากลัวอะไรมากมาย

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72300 โดย niwan

Am_siriluk เขียน:

Momay08 เขียน: ยูเมะขยันโทรมามากๆๆเลย เช้า เที่ยง เย็นแต่ดีหน่อยเราบอกไปว่าช่วงนี้งานยุ่งๆๆไม่สะดวกรับสายช่วงกลางวันยังงัยให้โทรมาหลัง5โมง. แต่พอ5โมงปุ๊บโทรมาทันที แนะนำให้เราจ่ายตามที่เสนอมา1300บาท แถมแนะนำว่าเราสามารถกดคืนได้อีก 700 สรุปเราก็แค่หาเงินมาก่อน ไปจ่าย เราแจ้งไปว่าตอนนี้เรามีปัญหาจริงๆๆ ไม่สามรถจ่ายได้ แต่ยังงัยจะพยายาม เพราะเป็นหนี้ก็อยากจ่ายให้หมดหนี้เหมือนกัน เราบอกไปว่าจะรวบรวมเงิน ปิดบัญชี เค้าบอกว่า ถ้ามีเงินสักก้อนจะปิดบัญชี แต่จำนวนเงินไม่ถึงยอดที่เป็นหนี้ก็สามารถติดต่อพนักงานเข้ามาได้ เผื่อทางพนักงานจะได้ นำเสนอผู้ใหญ่เรื่องลดหนี้ให้ได้ แล้ว่ตอนนี้ให้เราจ่ายมาก่อน. เพื่อรักษาประวัติไว้ แต่ถึงงัยเราก็จะไม่จ่ายอยู่ดี รอจนกว่ามีเงินก้อนค่อยปิดบัญชีดีกว่า ต้องขอบคุณทุกกระทู้ ที่เราอ่านแล้วทำให้เราเจอทางสว่าง ไม่กลัวพวกทวงหนี้ ก็ไม่ได้หนี รับสายทุกครั้งที่โทรมา แต่ต้องการหลุดพ้นจากหนี้บัตรเครดิตที่หมุนเวียนไม่จบสักที

ไม่ต้องห่วงหรอกค่ะเดี๋ยวมันก็โทรหาอิออนเนี่ย รังควาาญก่อกวน ยียวนกวนประสาท พูดจาหมาไม่แดรกเลยค่ะ เราหยุดจ่ายเดือนนี้เดือนแรกผ่านมาอาทิตย์พอดีคือหยุดวันที่2วันนี้วันที่9 อิออนเริ่มโทรหาเมื่อวันที่7นี่เองค่ะ มันขู่เหมือนเราติดหนี้มันมาเป็นชาติ เราก็เถียงกับมันเลยค่ะ เราบอกว่าเราอัดเสียงไว้หทดแหละ(จริงๆไม่ได้อัด) บอกจะส่งคนมาเซอร์เวย์มั่ง จะให้จ่ายหนอด200 เราบอกไม่มี มันพูดส่อเสียดประมาณว่า กู้เงินเค้ามาแล้วไม่ใช้ ถามหน่อยเหอะทุกวันนี้กินข้าวกะอะไร เราเดือดมาก เถียงให้มันพูดไม่ทันเลย ก็ขู่มันไปว่าจะร้องเรียน เอาชื่อนามสกุลรหัสพนักงานมันมา. มันก็ให้ละบอกเราใจเย็นๆ สงสัยมันคงอยากด่าเรามากกว่านี้ แต่ติดที่อัดเสียงไว้ นี่เรากำลังพิจารณาอยู่ว่าจะร้องเรียนมันเลยดีมั่ย เพราะมันเล่นโทรเข้าทั้งมือถือทั้งที่ทำงานจนเพื่อนร่วมงานจะเป็นประสาทไปกะเราละ ทั้งที่มันติดต่อมือถือเราได้ตลอดแค่ไม่รับครั้งเดียวเพราะติดลูกค้า ขนาดบอกว่าติดลูกค้านะ. พูดละขึ้น สดๆร้อนๆ เลยมาแชร์จ้ะ. ส่วนอีซี่พูดจาน่ารักจนเกือบคล้อยตาม. 55+

niwan โดนเจ้าหน้าที่ อิออน พูดจาดูถูก ทนไม่ไหวค่ะ ส่งเรื่องร้องเรียน แบงค์ชาติ เลยค่ะ
ประมาณ 3 วัน อิออน โทร.มาขอโทษเลยยยย
จริงๆก้อไม่อยากทำแบบนี้ หรอกค่ะ แต่โดนดูถูกอย่างหนักหน่วง ชัดเจนมากให้คำพูด ก้อเลยจัดให้ค่ะ
แต่ยังไม่มีโทร.มาทวงอีกนะคะ รอดูว่าหลังจากนี้จะโทร.มาพูดจาแบบไหนค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.796 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena