หยุดจ่าย scb speedy cash 10 เดือน เพิ่งกล้าคุยกับบ.ทวงหนี้วันนี้ค่ะ ทำไงต่อดีล่ะคะเนี่ย

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #72423 โดย Pawich
เป็นหนี้บัตร 1st กับ scb
แต่ของ 1st ปิดยอดไปแล้วเมื่อเมษาที่ผ่านมาค่ะ (หยุดจ่ายก่อน scb) เพราะคนที่ทวงเค้าพูดจาดี เสนอส่วนลดให้ 40% จากยอดวันที่เค้าทวง แบ่งจ่าย 6 เดือน x 3500 บาท
ระหว่างนี้เข้าไปเช็คยอดเงิน scb ในเว็บ เจอยอดเจ็ดหมื่นกว่าค่ะ :cry2:
เลยอยากถามคนที่เคยเป็นหนี้ scb น่ะค่ะว่าเขาไม่มีส่วนลดให้เลยเหรอ แบบนี้เราควรทำไงดี ที่ทำงานจ่ายเงินเดือนผ่านที่นี่ที่เดียวด้วย รับด้วยเงินสดไม่ได้แน่นอน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72425 โดย FFM
10 เดือน ระวังหมายศาลนะครับ แล้วเงินเดือนเข้าบัญชีธนาคารเค้าด้วย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72426 โดย Pawich
นั่นล่ะค่ะ ที่กลัว .. โทรหาที่บ้าน ถามเรื่องหมายศาลทุกเดือนเลย
แต่ก็ยังไม่มีส่งไปนะคะ กระทั่งจม.ทวงเงินยังไม่มีเลยค่ะ
แย่เลย

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72428 โดย FFM

Pawich เขียน: นั่นล่ะค่ะ ที่กลัว .. โทรหาที่บ้าน ถามเรื่องหมายศาลทุกเดือนเลย
แต่ก็ยังไม่มีส่งไปนะคะ กระทั่งจม.ทวงเงินยังไม่มีเลยค่ะ
แย่เลย

ผมว่าคุณควรหาทางจัดการเรื่องเงินเดือนก่อน หรือถ้าเจรจาจ่ายกันได้ก็จ่ายครับ เพราะผมมองว่าคุณกำลังเสียเปรียบเรื่องบัญชีเงินเดือน

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72429 โดย IAMERK
รบกวนเรียนถามครับว่าปกติหมายศาลจะมาที่กี่เดือนครับ ขอบคุณครับ

FFM เขียน: 10 เดือน ระวังหมายศาลนะครับ แล้วเงินเดือนเข้าบัญชีธนาคารเค้าด้วย

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #72430 โดย Pawich
อ่อ.. ลืมบอกไปเรื่องนึงค่ะ
จนท.บอกจะมาเอาคำตอบจากเราวันพฤ.นี้
ไม่งั้นจะส่งฟ้องศาล
คงต้องปล่อยให้ฟ้องศาลล่ะค่ะ จ่ายยอดเต็มก็สัญญานรกพอดี
ดอกเบี้ย 28% ค่าอื่นๆอีก
ยอดเงินต้นเรามีเท่าไหร่ ยังบอกเราไม่ได้เลยอ่า

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72432 โดย FFM

IAMERK เขียน: รบกวนเรียนถามครับว่าปกติหมายศาลจะมาที่กี่เดือนครับ ขอบคุณครับ

FFM เขียน: 10 เดือน ระวังหมายศาลนะครับ แล้วเงินเดือนเข้าบัญชีธนาคารเค้าด้วย

ผมได้ช่วง เดือนที่ 10 - 11 ครับ

(ส่วนมากจะฟ้องตอน 1 ปี)

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72433 โดย FFM

Pawich เขียน: อ่อ.. ลืมบอกไปเรื่องนึงค่ะ
จนท.บอกจะมาเอาคำตอบจากเราวันพฤ.นี้
คงต้องปล่อยให้ฟ้องศาลล่ะค่ะ จ่ายยอดเต็มก็สัญญานรกพอดี
ยอดเงินต้นเรามีเท่าไหร่ ยังบอกเราไม่ได้เลยอ่า

ถ้าเขาฟ้อง ก็ไปเจรจายอมความที่ศาล แล้วขอผ่อนขั้นต่ำ ระยะยาวๆไปครับ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #72434 โดย Pawich

FFM เขียน:

Pawich เขียน: นั่นล่ะค่ะ ที่กลัว .. โทรหาที่บ้าน ถามเรื่องหมายศาลทุกเดือนเลย
แย่เลย

ผมว่าคุณควรหาทางจัดการเรื่องเงินเดือนก่อน หรือถ้าเจรจาจ่ายกันได้ก็จ่ายครับ เพราะผมมองว่าคุณกำลังเสียเปรียบเรื่องบัญชีเงินเดือน

เสียใจเลย แบบนี้

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72436 โดย Pawich

FFM เขียน:

Pawich เขียน: อ่อ.. ลืมบอกไปเรื่องนึงค่ะ

ถ้าเขาฟ้อง ก็ไปเจรจายอมความที่ศาล แล้วขอผ่อนขั้นต่ำ ระยะยาวๆไปครับ

แต่ยอดหนี้ก็คือยอดอัพเดท ณ วันส่งฟ้องสินะคะ งั้นเราคงต้องรับข้อเสนอของเขา ในวัน พฤ.นี้ดีกว่า เพราะค่าเท่ากันเลย หรืออาจจะดีกว่าให้ถึงศาลด้วยซ้ำ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72438 โดย Pawich

Pawich เขียน:

FFM เขียน:

แต่ยอดหนี้ก็คือยอดอัพเดท ณ วันส่งฟ้องสินะคะ งั้นเราคงต้องรับข้อเสนอของเขา ในวัน พฤ.นี้ดีกว่า เพราะค่าเท่ากันเลย หรืออาจจะดีกว่าให้ถึงศาลด้วยซ้ำ

ขอบคุณที่แนะนำนะคะ

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #72840 โดย chanisorn
ของดิฉัน SCB ขึ้นศาลไปแล้ว เลื่อนนัดได้อีก 2 เดือนกว่า ค่ะ และในระหว่างนี้ ทนายโทรมาคุยค่ะ
เราก็ขอส่วนลดไป ตอนแรกก็ไม่ลดค่ะ จะให้ผ่อนเท่ายอดหนี้ คุยกันหลายครั้งค่ะ จากยอดหนี้ฟ้อง 79000
สรุปจ่าย 46000 ครั้งเดียวจบ ยังไม่ทันไปศาลรอบ 2

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #73082 โดย Pawich

chanisorn เขียน: ของดิฉัน SCB ขึ้นศาลไปแล้ว เลื่อนนัดได้อีก 2 เดือนกว่า ค่ะ และในระหว่างนี้ ทนายโทรมาคุยค่ะ
เราก็ขอส่วนลดไป ตอนแรกก็ไม่ลดค่ะ จะให้ผ่อนเท่ายอดหนี้ คุยกันหลายครั้งค่ะ จากยอดหนี้ฟ้อง 79000
สรุปจ่าย 46000 ครั้งเดียวจบ ยังไม่ทันไปศาลรอบ 2

บ.ทวง ยังไม่ส่งฟ้อง แต่ก็ยังไม่ยอมลดให้ค่ะ มีแต่บอกให้จ่ายไปก่อนพันเก้าเพื่อต่อบัญชีจะได้ทำเรื่องหยุดดอกเบี้ยให้และอาจจะมีสิทธิได้รับการพิจารณาส่วนลด10% แต่เราไม่ตกลงค่ะ ก็บอกเขาไปว่าเรามีเงินปิดยอดให้เขาในราคาส่วนลด40% เท่านั้นล่ะ ไม่งั้นก็คงต้องจำเป็นให้เรื่องดำเนินไปถึงศาลล่ะค่ะ
เฮ้ออออ

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73083 โดย Pawich
อ่อ.. คนที่โทรมาล่าสุด เค้าว่าเราค้างจ่ายเกิน 120 วัน แต่ที่จริงเราหยุดจ่ายมาเกือบปีแล้วนะคะ ไม่แน่ใจว่าเค้าหมายถึงเกิน 120วันมามากๆๆๆเกินไปละ หรือหมายถึงเกินมานิดหน่อยกันแน่
ถ้าเป็นแบบหลัง แปลว่าเราโดนผีหลอกแล้วสินะ 55555

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73084 โดย IndyGirL
เดาว่าเค้าคงเห็นคุณอยากปิดยอด มากๆ เลยขู่จะเอายอดเยอะ ๆ รึป่าวคะ่ :shy: :shy:

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73086 โดย pfs
สำหรับสมาชิกที่หยุดจ่ายนานใกล้ๆครบปีก็เตรียมใจรับหมายศาลค่ะ ก็ต้องวางแผนดีๆล่วงหน้าค่ะ
ถ้าคิดว่ายังไม่มีเงินก้อน H/C ต้องผ่อนจ่ายแนะนำว่าให้ไปเจรจาที่ศาลค่ะ เพราะการเจรจาที่ศาล
เอกสารจะระบุอย่างชัดเจนว่า ถ้าเราเกิดปัญหาจ่ายไม่ไหวเงินที่จ่ายไปก็ยังไปหักออกจากยอดหนี้ตอนฟ้องค่ะ
(ไม่สูญเปล่า) แต่ถ้าเจรจานอกศาลจะเสียเปรียบกว่าที่เขามีสิทธิ์ที่จะไม่เอายอดที่ผ่อนจ่ายไปแล้วมาหักลบออกไปค่ะ แนบตัวอย่างเอกสารเจรจาผ่อนจ่ายนอกศาลมาให้ดู
(กรณีของ pfs ไม่มีทางเลือกเพราะติดจ่าย H/C เจ้าอื่นและ SCB มีทั้งผ่อนบ้าน และเงินเดือนจ่าย SCB เลยใจร้อนตัดสินใจเจรจาผ่อนจ่ายเงื่อนไขเดียวกับที่ศาลค่ะ)
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73094 โดย Pawich

pfs เขียน: สำหรับสมาชิกที่หยุดจ่ายนานใกล้ๆครบปีก็เตรียมใจรับหมายศาลค่ะ ก็ต้องวางแผนดีๆล่วงหน้าค่ะ
ถ้าคิดว่ายังไม่มีเงินก้อน H/C ต้องผ่อนจ่ายแนะนำว่าให้ไปเจรจาที่ศาลค่ะ เพราะการเจรจาที่ศาล
เอกสารจะระบุอย่างชัดเจนว่า ถ้าเราเกิดปัญหาจ่ายไม่ไหวเงินที่จ่ายไปก็ยังไปหักออกจากยอดหนี้ตอนฟ้องค่ะ
(ไม่สูญเปล่า) แต่ถ้าเจรจานอกศาลจะเสียเปรียบกว่าที่เขามีสิทธิ์ที่จะไม่เอายอดที่ผ่อนจ่ายไปแล้วมาหักลบออกไปค่ะ แนบตัวอย่างเอกสารเจรจาผ่อนจ่ายนอกศาลมาให้ดู
(กรณีของ pfs ไม่มีทางเลือกเพราะติดจ่าย H/C เจ้าอื่นและ SCB มีทั้งผ่อนบ้าน และเงินเดือนจ่าย SCB เลยใจร้อนตัดสินใจเจรจาผ่อนจ่ายเงื่อนไขเดียวกับที่ศาลค่ะ)

เงินเดือนใช้ scb เหมือนกันค่ะ ถ้าเค้าฟ้องศาลแล้ว ระหว่างนั้นเราจะโดนอายัดเงินเดือนมั้ยคะ :shy:

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73096 โดย pfs
ช่วงก่อนเจรจาผ่อนจ่ายก็ใช้วิธีตั้งนาฬิกาปลุกช่วงที่เงินเดือนจะโอนเข้าประมาณตีสี่ทุกๆวันสิ้นเดือน โดยใช้โอนทางอินเตอร์เน็ตไปไว้แบงค์อื่นที่ไม่ได้มีหนี้บัตร ก็ทำแบบนี้มา 8-9 เดือนแต่ก็โชคดีที่รอดมาได้ไม่โดนยึดเงินเดือนค่ะ

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #73113 โดย Pawich
แล้วเค้าจะโทรมาที่ทำงานแล้วพูดเรื่องหนี้เราให้คนอื่นฟังป่ะคะ <----อันนี้อ่านจากกระทู้ปักหมุดละ พรบ.ตัวใหม่ห้ามแจ้งเรื่องหนี้กะบุคคลอื่น โล่งใจไปที ^_^

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74398 โดย Pawich
ผ่านมาจะ 3 สัปดาห์ยังไม่มีใครโทรมาทวงเลยค่ะ เงียบมาก สงสัยส่งฟ้องไปแล้วล่ะมั้งเนี่ย

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.627 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena