เริ่มหยุดจ่ายงวดแรกไปแล้วค่ะ ก้าวแรกของการเริ่มปลดหนี้

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87847 โดย Anny_Ann
อัพเดท TMB ค่ะ
นางส่งหมายศาลมาเป็นปึกๆเลย นัดไกล่เกลี่ยและสืบพยานวันเดียวกัน 22 กันยายน นี้ค่ะ นัดรอบเช้าซะด้วย
ตามทะเบียนบ้านโดนไปที่ศาลจังหวัดตลิ่งชันค่ะ แอบตื่นเต้น+หวั่นๆ แต่ทำใจยอมรับรับเเล้วค่ะ คงต้องยอมความเจรจาผ่อนไป ตอนนี้เก็บเงินไม่ทันจริงๆ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87849 โดย noiize_ska
รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ สรุปหมายศาล จะส่งมาตามที่อยู่ปัจจุบัน หรือ ส่งมาที่อยู่ในทะเบียนค่ะ งงค่ะ รบกวนหน่อยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88403 โดย Anny_Ann

noiize_ska เขียน: รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ สรุปหมายศาล จะส่งมาตามที่อยู่ปัจจุบัน หรือ ส่งมาที่อยู่ในทะเบียนค่ะ งงค่ะ รบกวนหน่อยค่ะ

ที่อยู่ตามทะเบียนบ้านค่าา

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88404 โดย pdo

Anny_Ann เขียน: update 21/8/58

FC โทมาแต่เช้าเลย 08.51 น.แจ้งยอดครบ 3 รอบบิลที่ค้างชำระแล้วถามวันชำระ แค่นั้น

เราก้อจอบตามเดิมยังไม่แน่ใจค่ะ

สั้นๆง่ายๆแต่โทบ่อยนะ5555

สู้ๆเราทำได้อยุ่แล้ว...ให้กำลังใจตัวเองซะหน่อย

:สู้ๆ: ให้กำลังใจคับผม

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88406 โดย Anny_Ann
สอบถามเกี่ยวกับหมายศาลค่ะ
แบบนี้คือเรียกไปเพื่อรับฟังคำตัดสินใช่มั้ยคะ หรือศาลตัดสินเราไปแล้ว
รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำค่ะ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88412 โดย Na99

Anny_Ann เขียน: สอบถามเกี่ยวกับหมายศาลค่ะ
แบบนี้คือเรียกไปเพื่อรับฟังคำตัดสินใช่มั้ยคะ หรือศาลตัดสินเราไปแล้ว
รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำค่ะ

แนวทางรับมือเมื่อได้รับหมายศาลแบบบ้านๆ

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=40205&Itemid=64#40517

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88444 โดย rainy2016
นัด 1 ไปเพื่อ
1.ยอมความ ตามเงื่อนไขที่ตกลงกันได้ ส่วนมากสมาชิกใช้คำว่า"ยอมความผ่อนหน้าศาล) ผ่อนกี่เดือน เริ่มงวกแรกเมื่อไร ถึงเมื่อไร
2.ขอเลื่อน
3.ให้ศาลตัดสินเลย อันนี้ ให้ท่านช่วยพิจารณาอัตราดอกเบี้ย ค่าฤชาธรรมเนียมต่างๆ ให้
**อัตราดอกเบี้ยที่ระบุมาในหมายฟ้อง 28% เมื่อถึงศาล แล้ว เลือก ยอมความหรือให้ศาลตัดสิน จะคิดไม่เกิน 15% จากยอดเงินต้น ของคุณAnny_Ann ก็ 75,205.76 บาท (ของเราโดน 15% ตั้งแต่วันหยุดชำระ หน้ามืดเลย ยอดสูง เฉพาะดอก ปีแรก คิดๆ ดอกเป็นหลักหมื่น)
บางคนต่อรองดีๆ ผ่อนเฉพาะต้นอย่างเดียว= ดอก0% หรือบางคนได้ 7.5% ก็มี ฯลฯ
ลองศึกษาดูท่านอื่นๆด้วยค่ะ ไงก็สู้ๆ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88450 โดย jackTs
.
หมายศาล...จะถูกส่งไปที่ไหน?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6974&Itemid=64

ความหมายของ วันนัดไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88451 โดย jackTs
.
หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่ยอมปฎิบัติตามที่ศาลมีคำสั่งพิพากษา ทางฝ่ายเจ้าหนี้(โจทก์) ก็จะไปยื่นเรื่องต่อหน่วยงานราชการที่มีชื่อว่า"กรมบังคับคดี" เพื่อให้เจ้าหน้าที่บังคับคดี(จพค.) ทำการอายัดเงินเดือนและยึดทรัพย์ของลูกหนี้ต่อไป

วิธีการคำนวณยอดหนี้ ตามคำพิพากษาของศาล

รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยครับ เรื่องหมายศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43866&Itemid=64#78324

สมาชิกใหม่ขอปรึกษามีหมายศาลบัตรเคดิตกรุงศรีมาครั้งแรกคะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44236&Itemid=64#83833

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89510 โดย Anny_Ann
อัพเดทเรื่องไปศาลของ TMB ค่ะ

มีเจ้าหน้าที่โทรมาสอบถามว่า

-ได้หมายศาลหรือยังคะ//ได้เเล้วค่ะ

-ตกลงไปศาลหรือยินดีปิดจบจะได้คิดส่วนลดให้คะ // ไปศาลค่ะ

-ไปเพื่อยอมความหน้าศาลหรือสู้คดีหรือเลื่อนนัดคะ // อาจจะให้ศาลท่านตัดสินเลยค่ะ

- งั้นสรุปยอดให้เลยตามนี้นะคะ ยอดเงินต้น 75,xxx , ดอกเบี้ยที่เกิดระหว่างหยุดชำระ 13,xxx รวมยอดตามหมาย 89,xxx หากลูกค้ายอมความหรือให้ศาลตัดสินเลยจะมีค่าธรรมเนียม+ทนายอีก 4,000 รวมเป็น 93,xxx บาท ผ่อนสูงสุด 36 งวด ดอกเบี้ย 15% แบบลดต้นลดดอก และสรุปยอดอีกครั้งงวดที่ 36 ปิดจบ ส่วนเรื่องดอกเบี้ยหรือการต่อรองอื่นๆแนะนำให้ทำเรื่องที่ศาลค่ะ พร้อมให้ชื่อทนายตามวันนัดมารียบร้อย

***สอบถามผู้รู้นะคะ อ่านกระทู้เกี่ยวกับการไปศาลแล้วตามที่แนะนำค่ะ แต่ขอสอบถามเพื่อความมั่นใจค่ะ

เราต้องการผ่อน 36 งวดตามที่เจ้าหน้าที่แจ้ง แต่อยากต่อรองเรื่องดอกเบี้ยให้ลดลงกว่านี้ เราต้องแจ้งตอนไปศาลว่าเรามาให้ศาลตัดสินหรือว่าเรามาเพื่อยอมความหน้าศาลคะ ตรงนี้ไม่มั่นใจริงๆค่ะว่าต้องใช้คำไหน

หากใช้คำว่าให้ศาลตัดสิน เราอยากให้ท่านพิจารณาลดดอกเบี้ย ต้องมีขั้นตอนรัยเพิ่มเติมคะ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89512 โดย jackTs

Anny_Ann เขียน: ***สอบถามผู้รู้นะคะ อ่านกระทู้เกี่ยวกับการไปศาลแล้วตามที่แนะนำค่ะ แต่ขอสอบถามเพื่อความมั่นใจค่ะ

เราต้องการผ่อน 36 งวดตามที่เจ้าหน้าที่แจ้ง แต่อยากต่อรองเรื่องดอกเบี้ยให้ลดลงกว่านี้ เราต้องแจ้งตอนไปศาลว่าเรามาให้ศาลตัดสินหรือว่าเรามาเพื่อยอมความหน้าศาลคะ ตรงนี้ไม่มั่นใจริงๆค่ะว่าต้องใช้คำไหน

หากใช้คำว่าให้ศาลตัดสิน เราอยากให้ท่านพิจารณาลดดอกเบี้ย ต้องมีขั้นตอนรัยเพิ่มเติมคะ

ผมก็ทำ Link ให้อ่านไปแล้วนี่ครับ...ทำไมถึงไม่ยอมอ่านล่ะครับ?
การไปขึ้นศาล จำเลยมีทางเลือกอยู่แค่ 3 แนวทางเท่านั้นเอง

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89567 โดย Anny_Ann
ขอบคุณค่ะท่านประธาน ตอนนี้กระจ่างชัดแล้วค่ะ เลือกแนวทางที่ 3 ค่ะ จะไปให้ศาลท่านตัดสินเลย ได้เรื่องยังไงจะมารายงานให้ทราบอีกทีนะคะ
แต่ก้อยังตื่นเต้นอยุ่ดี :pray: :pray:

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89584 โดย Na99
ผมก็ให้ศาลตัดสินครับเจ้านี้ รอคำพิพากษาอยู่ แต่คุยกะสำนักกฏหมายแล้วก็ผ่อนไปละครับ

อย่าลืมอยู่รอเจอศาล เซ็นเอกสารหน้าศาลนะครับ อย่าเพื่งกลับก่อนเด็ดขาด

โชคดีครับ :bye: :bye:

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89736 โดย Anny_Ann
อัพเดทเรื่องไปศาล TMB นะคะ

ได้ผ่อน 36 งวด ดอกเบี้ย 12% นับตั้งแต่วันฟ้อง 29-07-59 ค่ะ ได้ลดค่าธรรมเนียมศาลและค่าทนายไปค่ะ

เหลือ SCB อีก 2 บัตร ถ้ามีความคืบหน้ายังไงจะเข้ามารายงานนะคะ

สู้กันต่อไปค่ะ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89737 โดย toon1988
ดีใจด้วยนะคะ กำลังจะไปวันที่ 26 นี้เช่นกันค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.822 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena