รบกวนขอคำปรึกษา หนี้ ประมาณ 760,000 บ

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74310 โดย k.precha
ต้องขออภัย admin เคยแนะนำแล้ว ว่า มีปัญหาเกือบทุกอย่างคล้ายกัน ให้ลองอ่านดูก่อน ผมก็พยายามอ่านดูแล้วครับ แต่ยังมีข้อสงสัย และ กลัวว่า คิดไปเองแล้ว เดินผิดทาง ครับ

หนี้ ประมาณ 760,000 ไม่รวมบ้านกับรถ ถ้ารวม 3,540,000

เจ้าหนี้ ยอด ชำระต่อเดือน
KTC ธ.กรุงไทย 80,000 2,400 หยุดจ่าย 3 เดือนแล้ว
Citi Advicen 132,000 6,220 หยุดจ่าย 3 เดือนแล้ว ติดต่อให้ประนอมหนี้แล้ว ดอดเบี้ย 20% ผ่อน ไม่เกิน 60 งวด ผ่อนต่องวประมาณ 3200+
TISCO รถ 700,000 11,400 ( ส่งมาแล้ว 28 งวด เป็น ชื่อแฟน แต่ไม่ได้จด ทะเบียนสมรส )
City Bank 97,000 9,700 หยุดจ่าย 3 เดือนแล้ว ติดต่อให้ประนอมหนี้แล้ว ดอดเบี้ย 13% ผ่อน ไม่เกิน 60 งวด ผ่อนต่องวดประมาณ 2600+
SCB บ้าน 2,190,000 11,000 ( ส่งมาแล้ว 36 งวด เป็น กู้ร่วม แต่ไม่ได้จด ทะเบียนสมรส )
SCB Card 120,000 12,000 ( เงินเดือนผ่าน ธนาคาร)
TMB สินเชื่อ 120,000 4,900 หยุดจ่าย 3 เดือนแล้ว ติดต่อให้ประนอมหนี้แล้ว ดอกเบี้ย 13% ผ่อน ไม่เกิน 60 งวด
กรุงศรี สินเชื่อ 75,000 3,650 ยังไม่ได้หยุดแต่จะหยุดแล้ว
UOB สินเชื่อ 98,800 2,900 หยุดจ่าย 2 เดือนแล้ว ติดต่อให้ประนอมหนี้แล้ว ดอกเบี้ยเท่าเดิม ผ่อน ลดลงครึ่งนึง
fist choine 40,000 2,000 หยุดจ่าย 3 เดือนแล้ว ติดต่อให้ประนอมหนี้แล้ว ผมขอ hair cut เขาบอกยังไม่ถึงเวลา

เงินเดือนผม หัก ภาษีและ ประกันสังคมแล้ว คงเหลือ 38,200 รายได้ อื่น ไม่แน่นอน อาจมี มา หมื่น หรือ สอง หมืน ทุก สอง หรือ สามเดือน
แฟนตกงาน ปัจุบันลงทุนเปิดร้าน ขาย ข้าว กับนองสาว แฟน แต่รายได้ ไม่เยอะเท่าที่ต้องการ คือ 5000 - 6000 แค่ให้เขาไว้ใช้ก็หมดแล้ว

ที่ผมดูแล้ว อยาก จะ ทำ HC เหมือนที่ แนะนำครับ แต่มองแล้วยังติดปัญหา
1. SCB ผมควรทำ ประนอมหนี้กับเขามัย กลัว เขามาหักเงินจากบัญชีไปเลย ? (เงินผ่าน SCB)
2. ผมหยุดจ่าย หมด ยกเว้น ค่าบ้าน และ รถ 11,400+11,000 = 22,400 เหลือ เงิน 15,800 ถ้าผมประนอมหนี้ กับ SCB อาจต้องจ่าย 2000 - 4000 บาทคิดว่า เงินเหลือ 11 800 อยากจะเก็บเงินให้ได้ เดือนละ 10000 ผมจะไม่เหลือเงินใช้ แต่ถ้าเก็บเงินช้ากลัวว่า ทาง Bank ต่างๆ จะ ฟ้องเสียก่อน จนต้องมาจ่าย เจ้าละนิดละหน่อย ไม่จบ ?

ถ้าอ่านไม่รู้เรื่องต้องขออภัย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74312 โดย อ้อย

k.precha เขียน: ที่ผมดูแล้ว อยาก จะ ทำ HC เหมือนที่ แนะนำครับ แต่มองแล้วยังติดปัญหา
1. SCB ผมควรทำ ประนอมหนี้กับเขามัย กลัว เขามาหักเงินจากบัญชีไปเลย ? (เงินผ่าน SCB)
2. ผมหยุดจ่าย หมด ยกเว้น ค่าบ้าน และ รถ 11,400+11,000 = 22,400 เหลือ เงิน 15,800 ถ้าผมประนอมหนี้ กับ SCB อาจต้องจ่าย 2000 - 4000 บาทคิดว่า เงินเหลือ 11 800 อยากจะเก็บเงินให้ได้ เดือนละ 10000 ผมจะไม่เหลือเงินใช้ แต่ถ้าเก็บเงินช้ากลัวว่า ทาง Bank ต่างๆ จะ ฟ้องเสียก่อน จนต้องมาจ่าย เจ้าละนิดละหน่อย ไม่จบ ?
ถ้าอ่านไม่รู้เรื่องต้องขออภัย

1และ2 มีคำตอบแล้วครับในหลายๆกระทู้
อย่าพึ่งใจร้อนครับ อ่านเยอะๆ เดี๋ยวจะเจอคำตอบ
สู้ๆครับ !

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74314 โดย อ้อย
ผมเอามาฝากกระทู้นึงครับ
เป็นกระทู้ที่ผมอ่านแล้วชอบแนวทางของเจ้าของกระทู้
มีรายละเอียดครบครัน เราประยุกต์มาใช้กับหนี้ของเราได้ดี
ปล.ขออนุญาตคุณpfs มา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

กระทู้แนวทางปลดหนี้ของคุณpfsครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&Itemid=64

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74315 โดย jinnyja
วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64

สัญญานรก คืออะไร
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6343&Itemid=64

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

อ่านสามกระทู้นี้ยังอ่ะค่ะ ศึกษาให้ถ่องแท้ ให้มันซึมลึก เข้าไปในก้นบึ้งหัวใจ แรกๆ เราก็กลัว คิดว่าจะประนอมหนี้ พอ อ่านเก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ ก็เริ่มมีความกล้า และเริ่มคลายความกังวล + เครียด เราเองก็กลัวการโดนฟ้อง แต่อ่าน ไปเรื่อยๆ การไปศาล ไม่ได้น่ากลัว (ตอนนี้ทำใจได้แล้วถ้าเก็บตังไม่ทันแล้วโดนฟ้อง) แถมอาจจะได้ข้อเสนอดีๆตามมา ใจเย็น นะค่ะ ค่อยๆอ่าน ตั้งสติ แล้วเราจะทำได้ค่ะ สู้ๆค่ะ เป้นกำลังให้จ้า
:สู้ๆ::สู้ๆ:

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74318 โดย k.precha
ขอบคุณ ครับ เดียวขอไปอ่านก่อนครับ

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74322 โดย pfs
หนี้ของคุณมีตัวที่เหมือนกันที่สามารถปรับรูปแบบเพื่อใช้กับคุณได้เลยทั้งหนี้บ้านทั้งบัชีเงินเดือนและบัตรเครดิตไทยพาณิชย์

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74583 โดย k.precha
ขอบคุณ คุณ pfs ครับ ผ่านก็อ่าน ของคุณ pfs อยู่ ครับ

วันนี้ ทาง Citi Bank เสนอ ผ่อน 1100 ดอก 0% 12 เดือน ก่อน และ บอกว่า ถ้า มีเงินตัด ค่อยหยุดและ ขอส่วนลด แต่ถ้ายังไม่มีจน หมด 12 เดือน ก็ อาจปรับ เป็น ดอก 5% และ ผ่อนต่อ ไป อีก 12 เดือน

พสมช คิดกันว่าไงผมควรรับไว้มัยครับ คือ ผมก็สนใจที่เขาให้ ด้วยห่วงเรื่องการเก็บเงิน ของตัวเอง

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74624 โดย IndyGirL

k.precha เขียน: ขอบคุณ คุณ pfs ครับ ผ่านก็อ่าน ของคุณ pfs อยู่ ครับ

วันนี้ ทาง Citi Bank เสนอ ผ่อน 1100 ดอก 0% 12 เดือน ก่อน และ บอกว่า ถ้า มีเงินตัด ค่อยหยุดและ ขอส่วนลด แต่ถ้ายังไม่มีจน หมด 12 เดือน ก็ อาจปรับ เป็น ดอก 5% และ ผ่อนต่อ ไป อีก 12 เดือน

พสมช คิดกันว่าไงผมควรรับไว้มัยครับ คือ ผมก็สนใจที่เขาให้ ด้วยห่วงเรื่องการเก็บเงิน ของตัวเอง

เคยได้รับข้อเสนอนี้เช่นกันค่ะ แต่เราไม่ได้ตกลง เพราะกลัวพอคีบ 12 เดือนแล้วไม่ทีตังปิดเกิดเค้าไม่ให้ผ่อนต่อจะงานเข้าเอาง่าย ๆ พอเราปฏิเสธ ผ่านไป 2 อาทิตย์ เจ้านี้ก็โทรมาให้ส่นลด 44% ผ่อน 12 เดือน ปิดจบ ^^ แต่ทั้งนี้ก็ดูให้เหมาะกับตัวเองที่สุดนะคะ

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74652 โดย k.precha
ขอบคุณครับ

ผมตัดสินใจว่า อาจผ่อน ตามที่เขาเสนอ ก่อน เขายังบอกว่า ยังขอ hair cut เพือขอส่วนลดได้ เมื่อมีเงินก้อน

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74654 โดย omoshiroi
คือ ง่ายๆ
ถ้าทำ Hair cut ส่วนใหญ่ หลังจากไม่จ่าย ประมาณ 4-6 เดือน แล้วแต่ ธนาคาร
จะให้ สำนักงานกฏหมาย ตามหนี้ มีขอเสนอ ลด 30-50%

หลังจาก 6 เดือน เสี่ยงโดนฟ้อง แน่ๆ KTC ฟ้องก่อน เพื่อน ขั่นต่ำ 2000 ดอก 10% เวลา 3 ปี
และ ถ้ายังไม่ฟ้องได้สวนลด อาจะแค 20-30% หรือ ไม่ได้

ที่ควรทำ เอาชื้อ ออกจาก ธนาคารที่กู้ บ้าน รถ อื่นๆ

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74656 โดย omoshiroi
ตามหลักแล้ว เราจะทำ hair cut เป็นหลัก ไม่ทำ ประนอม เว้นเสีย จำเป็นหรือ ขอเสนอดี

ปกติ ไป ศาล แล้ว ประนอมที่ศาล ยอด เต็ม ที่ค้าง+ ดอกที่ค้าง จำนวนหนึ่ง
เสียดอก ไม่เกิน 15% ส่วนใหญ่ ต่อรองได้ 7.5% - 10% จะเห็นว่า ไปศาลก็ได้ ดอกลด ดีกว่าจ่ายขั่นต่ำ
ปกติที่ เสีย อีกครับ

แต่ถ้าประนอมหน้าศาล แล้วไม่จ่าย ก็ อายัดทรัพย์ บ้านที่กู้ แม้จะผ่อนไม่หมด ก็ถูกขายทอด ตลาด ครับ หรือ ยึดเงินเดือน ประมาณ ไม่เกิน 30% ของเงินเดือน ครับ

ลองประเมินดู
ผมแนะนำให้ คุญโทรคุยกับ ท่านประธานเลย จะดีกว่า ครับ

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74803 โดย k.precha
ขอบคุณครับ ที่แนะนำ omoshiroi

ช่วงนี้ก็งง มินๆ กับชีวิต พอควร

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79456 โดย k.precha
ห่างหายไปนาน ไม่ได้มีอะไรดีขึ้นกว่าเดิมมากนัก เพราะเก็บเงินไม่ได้ รอเงิน โบว์นัดปลาย เดือนมีนา 40000 และ เงินอื่นๆ อีก 60000 ช่วง ต้นปีมกราคม 59

-KTC ธ.กรุงไทย 80,000 หยุดจ่าย 6 เดือนแล้ว ไม่มีประนอมหนี้ ยังไม่เสนอ haircut
-Citi Advicen 132,000 หยุดจ่าย 6 เดือนแล้ว เสนอให้ haircut จากยอดเพิ่มขิ้น 150,000 ลดให้ 40% ยอดเพิ่มเยอะไปหรือ เปล่า ลดให้แล้ว มัยยังเยอะอยู่ดี
-City Bank 97,000 หยุดจ่าย 6 เดือนแล้ว ติดต่อให้ประนอมหนี้แล้ว ให้ชำระ 1000 บาท 12 เดือน ดอก 0% แล้ว ครบปี ค่อยคุยกันอีกที ประนอมต่อ ดอกจะเป็น 5% จ่ายมาได้ 2 เดือนแล้ว
-SCB Card 120,000 หยุดมาได้ 3 เดือน ( เงินเดือนผ่าน ธนาคาร) ให้ประนอมหนี้ จ่าย 3300 บาทต่อเดือนจ่ายไม่ไหว ยังไม่ได้ ตกลงอะไร
-TMB สินเชื่อ 120,000 หยุดจ่าย 6 เดือนแล้ว ติดต่อให้ประนอมหนี้แล้ว ดอกเบี้ย 13% ผ่อน ไม่เกิน 60 งวด ยังไม่ได้ ตกลงอะไร
- กรุงศรี สินเชื่อ 75,000 หยุดจ่าย 3 เดือนแล้ว ให้ประนอนหนี้ ด้วยการยืดระยะเวลาไม่มีส่วนลดดอกเบี้ย ยังไม่ได้ตกลงอะไร
-UOB สินเชื่อ 98,800 หยุดจ่าย 5 เดือนแล้ว ติดต่อให้ประนอมหนี้แล้ว ดอกเบี้ย 10% ผ่อน 1000 สองปีแรก และ เพิ่มขี้น เริ่มจ่ายไปได้ 1 เดือนแล้ว
-fist choine 40,000 ผม hair cut ชำระที่ 27000
-TISCO รถ 700,000 ( ส่งมาแล้ว 31 งวด เป็น ชื่อแฟน แต่ไม่ได้จด ทะเบียนสมรส )
- SCB บ้าน 2,190,000 ( ส่งมาแล้ว 39 งวด เป็น กู้ร่วม แต่ไม่ได้จด ทะเบียนสมรส )

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79458 โดย k.precha
มีคำถามสองสามข้อ รบกวนด้วยครับ
1.SCB ผมกลัวเขามายิดเงินเดือน ผมย้ายไป อีกบัญชี นึง แต่เป็นชื่อผม ได้ มัย หรือ ต้องย้าย ไปชื่อ คนอื่น เช่น ชื่อ แฟนเลยครับ
2.เห็นว่า ประนอมหนี้ กับ TMB จะโดนหลอก เขาหลอกอะไร พอมีลิ้งให้ อ่านบ้างมัย ค้นหาแล้วไม่เจอ คือ อาจค้นหาไม่ถูกอะครับ

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79472 โดย jackTs

k.precha เขียน: 1.SCB ผมกลัวเขามายิดเงินเดือน ผมย้ายไป อีกบัญชี นึง แต่เป็นชื่อผม ได้ มัย หรือ ต้องย้าย ไปชื่อ คนอื่น เช่น ชื่อ แฟนเลยครับ

คุณจะย้ายไปเป็นบัญชีไหนก็ตาม หากชื่อเจ้าของบัญชีเป็นชื่อคุณ...ก็ไม่รอดหรอกครับ

ธนาคารเจ้าหนี้ ยึดเงินในบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6970&Itemid=64

k.precha เขียน: 2.เห็นว่า ประนอมหนี้ กับ TMB จะโดนหลอก เขาหลอกอะไร พอมีลิ้งให้ อ่านบ้างมัย ค้นหาแล้วไม่เจอ คือ อาจค้นหาไม่ถูกอะครับ

“สัญญา นรก”...คืออะไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6343&Itemid=64

ลองเข้าไปอ่านในกระทู้นี้ดูสิครับ (อยู่ในด้านล่างสุดของกระทู้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=43558&Itemid=64#79130

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86664 โดย k.precha
ต้องขออภัยผมพยามอ่านแล้ว กว่า สอง สาม ชม. ที่ผ่านมา

ตอนนี้ ทาง KTC ฟ้องผมแล้ว นัดขึ้น ศาลวันที่ 4 กค 59 นี้

ยอดหนี้รวม ฟ้องที่ 97,628.57
เงินต้น 79,843.93
ดอกเบี้ยคำนวนถึงวันฟ้อง 15% 11,756.06
ค่าธรรมเนียมคำนวนถึงวันฟ้อง 9% 5,450.78
ค่าติดตามทวงถาม 577.80

*แบบนี้มันเกิน ร้อยละ 15 ต่อปีมัยครับ

แนวทางในการขึ้นศาล เท่าที่อ่านมี 3 ทางให้เลือก

แนวทางที่ 1. ไปศาลเพื่อไปต่อสู้คดี เพื่อให้รู้ผล แพ้-ชนะ คดี
ผมไม่เข้าใจเรื่องดอกเบี้ย ที่จะไป สู้เขา สรุปว่าเขาคิดเกินหรือ ไม่อย่างไรก็ไม่แน่ใจ คงต้องจ้างทนายคงไม่มีเงิน

แนวทางที่ 2. ไปศาลเพื่อการไกล่เกลี่ย ประนีประนอมยอมความกับทนายโจทก์
แนวทางที่สอง ท่าน ผู้รู้ ไม่แนะนำ เพราะถ้ายังจ่ายเขาไปได้ เขาจะบังคับคดีได้เลย

จากข้อมูลในแนวทางที่ 3
แนวทางที่ 3. ไปศาลเพื่อร้องขอความเมตตากรุณาจากศาล
อยากเลือกแนวทางนี้ แต่ ยังไม่แน่ใจ

แนวทางที่ 3. ไปศาลเพื่อร้องขอความเมตตากรุณาจากศาล(จำเลยสามารถพูดร้องขอด้วยปากเปล่าได้เลย ไม่ต้องเขียนแบบฟอร์มใดๆ) โดยการพูดขอให้ท่านช่วยตัดลดมูลหนี้บางอย่างลงมาให้บ้าง...เช่น ดอกเบี้ยที่ศาลพิพากษา , ค่าธรรมเนียมต่างๆ รวมทั้งค่าฤชาธรรมเนียมศาล และค่าทนายโจทก์ด้วย ซึ่งจะได้ลดมากหรือลดน้อย หรืออาจไม่ได้ลดเลยก็ได้ ขึ้นอยู่กับความเมตตาจากท่าน (ต้องไปวัดดวงเอาเอง) แต่สำหรับหนี้เงินต้นนั้น ศาลท่านไม่สามารถช่วยปรับลดให้ได้ (ตามข้อกฏหมาย)...ฉะนั้นอย่าไปขอท่านในส่วนนี้เป็นอันขาด แล้วหลังจากนั้น ก็ปล่อยให้ท่านพิพากษาไปเลย

สรุปก็คือ
ศาลแพ่งหรือศาลผู้บริโภค มีหน้าที่แค่พิจารณาหนี้ไปตาม คำร้อง/คำโต้แย้ง ของคู่ความเท่านั้น
โดยใช้ข้อกฏหมาย(มาตราต่างๆ)เป็นตัวพินิจพิเคราะห์
และเมื่อพิจารณาเสร็จแล้วก็จะออกเป็นคำสั่ง“พิพากษา”เพื่อบังคับให้ใช้หนี้ระหว่างกัน โดยเสียดอกเบี้ยไม่เกินกว่าที่กฏหมายกำหนด (อาจเป็นร้อยละ 7.5 , 10 , 12 , 15 ต่อปี...แล้วแต่ศาลเป็นผู้พิจารณา)
และเมื่อศาลพิพากษาเสร็จเรียบร้อยแล้ว ก็หมดสิ้นหน้าที่ของศาล เรื่องต่างๆต่อจากนี้ ก็จะไม่เกี่ยวข้องกับศาลอีกต่อไปแล้ว จะเป็นเรื่องราวที่เกี่ยวกับการชดใช้หนี้ระหว่างโจทก์และจำเลย โดยอาจมีกรมบังคับคดีมามีส่วนเกี่ยวข้อง
ถ้าหากจำเลยไม่ยอมชดใช้หนี้ตามที่ศาลสั่ง หรือจำเลยทำผิดจากข้อตกลงที่ได้ไปเซ็นต์สัญญาไว้ต่อศาล โจทก์สามารถร้องขอให้ทำการ ยึดทรัพย์/อายัดเงินเดือน ของจำเลย...ตามที่โจทก์ไปยื่นคำร้องไว้ที่กรมบังคับคดีได้เลย

1. ข้อสงสัยว่า ถ้าศาลท่าน พิพากษา แล้วให้ชำระเงินคือแก่โจทย์ เป็นเงิน จำนวน และ ดอกเบี้ย นั้น ท่านจะกำหนดด้วยหรือ ไม่ว่า จะต้องชำระให้หมด ภายใน กี่วันหรือกีปี หรือ ว่า เราไปตกลงกับโจทย์ เองได้ หลังศาล พิพากษาแล้ว ?

2. ผมอยากจะผ่อนชำระ ไปก่อนสักหนึ่งปี ที่ยอดไม่เกินสัก 2000 บาทหรือน้อยกว่า เพื่อรอเงิน จากแม่ที่ใจดีจะแบ่งเงินให้ ก้อนนึง ในช่วงปี หน้า คงพอปิด Hair Cut ได้ทุกตัว แต่ ตอนนี้ กำลังเหมือนว่าเจ้าหนี้ จะทยอยกัน ฟ้อง

ผมจะใช้วิธี หักคอจ่าย ได้มัย หลังจากศาลพิพากษาแล้ว
อ่านแล้ว เหมือนว่า ระยะการผ่อนไม่ได้ กำหนดตายตัว แต่ควรผ่อนให้ สมน้ำสมเนื้อ เพื่อให้ ลดทั้งต้นและดอก

*อยากได้ ตารางคำนวน

ต้องขออภัยอีกครั้ง พยายามอ่านแล้วก่อนตั้งคำถาม บางลิ้งเก่า หายไปบ้าง อ่านไปหลายหน้าเริ่มสับสนในข้อมูล

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86671 โดย jackTs

k.precha เขียน: 1. ข้อสงสัยว่า ถ้าศาลท่าน พิพากษา แล้วให้ชำระเงินคือแก่โจทย์ เป็นเงิน จำนวน และ ดอกเบี้ย นั้น ท่านจะกำหนดด้วยหรือ ไม่ว่า จะต้องชำระให้หมด ภายใน กี่วันหรือกีปี หรือ ว่า เราไปตกลงกับโจทย์ เองได้ หลังศาล พิพากษาแล้ว ?

ไม่เคยมีศาลในคดีแพ่งใดเลย ที่ท่านผู้พิพากษาจะสั่งให้จำเลยผ่อนจ่ายสามารถผ่อนจ่ายได้ ตามที่จำเลยต้องการ

ผมได้เขียนเอาไว้อยู่ในกระทู้อย่างชัดเจนแล้วนี่ครับ ไปอ่านดูสิครับ

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

k.precha เขียน: 2. ผมอยากจะผ่อนชำระ ไปก่อนสักหนึ่งปี ที่ยอดไม่เกินสัก 2000 บาทหรือน้อยกว่า เพื่อรอเงิน จากแม่ที่ใจดีจะแบ่งเงินให้ ก้อนนึง ในช่วงปี หน้า คงพอปิด Hair Cut ได้ทุกตัว แต่ ตอนนี้ กำลังเหมือนว่าเจ้าหนี้ จะทยอยกัน ฟ้อง

ต้องมาดูด้วยว่า การผ่อนจ่ายเดือนละ 2,000 บาทนั้น มันเป็นการผ่อนจ่ายแบบ"ทุเรศ"ด้วยหรือเปล่านะครับ

สอบถามเรื่องขึ้นศาลค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40812&Itemid=64#47926

k.precha เขียน: ผมจะใช้วิธี หักคอจ่าย ได้มัย หลังจากศาลพิพากษาแล้ว
อ่านแล้ว เหมือนว่า ระยะการผ่อนไม่ได้ กำหนดตายตัว แต่ควรผ่อนให้ สมน้ำสมเนื้อ เพื่อให้ ลดทั้งต้นและดอก

การหักคอจ่าย ก็คือการใช้วิธี ปล่อยให้ศาลพิพากษาไปก่อน แล้วค่อยมาทำการ"หักคอจ่าย"(หน้าด้านจ่าย) ในภายหลัง โดยการผ่อนจ่ายชำระหนี้คืนแบบสมน้ำ-สมเนื้อ ทั้งเงินต้นและดอกเบี้ยตามคำพิพากษาของศาล ให้หมดหนี้ภายในระยะเวลา 5ปี

วิธีนี้ ลูกหนี้สามารถดึงเรื่องการผ่อนจ่าย ได้นานถึง 5ปี

ตัวอย่าง วิธีการ"หักคอจ่าย"(หน้าด้านจ่าย) ภายหลังจากได้รับคำพิพากษา

อ่านมา 1 ปีแล้ว ครับ ขอความรู้หน่อยครับ โดนเหมือนกัน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43979&limitstart=20&Itemid=64#83139

มีความคิดว่าจะหยุดจ่ายหลังได้ไ​ปขึ้นศาลแล้ว
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44237&Itemid=64#84141

k.precha เขียน: อยากได้ ตารางคำนวน

ต้องรอให้มีคำพิพากษา มาแปะไว้ที่หน้าบ้านของจำเลยเสียก่อนนะครับ จึงจะสามารถทำตารางคำนวณได้

วิธีการคำนวณยอดหนี้ ตามคำพิพากษาของศาล

รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยครับ เรื่องหมายศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43866&Itemid=64#78324

สมาชิกใหม่ขอปรึกษามีหมายศาลบัตรเคดิตกรุงศรีมาครั้งแรกคะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44236&Itemid=64#83833

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86719 โดย k.precha
ขอบคุณท่าน นกกระจอกเทศ มากครับ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87973 โดย jackTs
.
สมาชิกท่านใดที่อยากได้ตารางคำนวณ การหักคอจ่าย
ให้ไปดูตัวอย่าง"และ Download ได้จากในกระทู้นี้นะครับ

ขออนุญาติสอบถามนะคะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44139&Itemid=64#84117

.

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92802 โดย k.precha
หลังจาก ห่างหายไปนาน ครับ
มีคำถาม เรื่องส่วนลด ได้น้อย จะแก้อย่างไรดี แต่ส่วนใหญ่ ประนอมหนี้ที่ศาลมาหมดแล้ว

ปัจจุบัน

-KTC ธ.กรุงไทย ยอดฟ้อง 97628บ
เงินต้น 79800
ประนอมหนี้ ที่ศาล ยอดประนอม ที่ 91000 พร้อมดอดเบี้ยในอัตรร้อยละ10 ต่อปีจากต้นเงินสินเชื่อ
จำนวน 79843.93บ
ผ่อน 3 ปี ปีแรก 1500 ปีสอง 2500 ปี3 3500 ดอก 10% (ไม่มีต่อท้ายเหมือน ผ่อนครม ก็ครบเลยหรือเปล่าครับ ผมแนบไฟล์สัญญามาให้ดูด้วยครับ)
ส่งไป แล้ว 7 งวด
ขอปิด แจ้งยอดปิด 75000 ยอดนี้ ถือว่า ok มัยครับ เห็นว่า KTC ไม่ลดเงินต้นให้ ?

-Citi Advicen ยอดฟ้อง 162500บ
เงินต้น 132,000
ศาลพิพากษา
จ่ายแบบหักคอ เดือนล่ะ 5000 มา 5 เดือน
ขอปิด แจ้งยอด 120000 จะทำไงดีครับเยอะ จังเลย ขอ ที่ 80000 ไม่ให้
ก่อนหน้านี้หนึ่งเดือนเคยให้ 92000 แต่บอกวันนี้ไม่ได้ แล้ว ? จะหยุดจ่ายเรียกร้องความสนใจดีมัย ?

-City Bank 97,000 ให้ชำระ 1000 บาท 12 เดือน ดอก 0% แล้ว ครบปี แล้ว
เข้าโครงการต่อ ดอก 5% ที่ยอดประมาณ 87000
ผ่อนเดือน 2300 ได้ 2 เดือน
ขอปิด แจ้งยอด 85000 บาท เหมือนไม่มีส่วนลดเลย ?

-SCB Card ยอดฟ้อง 146302บ
เงินต้น 121,000
ประนอมหนี้ ที่ศาล
บังคับจ่าย 12 เดือนแรก 5000บ เดือนที่ 13-18 จ่ายเดือน ละ 10000 และ ทั้งหมดที่เหลือ ไม่มีดอกเบี้ย
จ่ายไปแล้ว 5000บ 3 เดือน
ขอปิด แจ้งยอด 90000บ หน้าปิดไหมครับ ? * SCB ใส่ชื่อโจทย์ ผิด ในหนังสือสัญญา ประนอมหนี้ เป็น ธนาคารซิตี้แบงค์

-TMB สินเชื่อ ยอดฟ้อง 149676บ
เงินต้น 113,700
ประนอมหนี้ ที่ศาล
บังคับ จ่าย 4159 ไป 36 เดือน ดอกเบี้ย 12% และ งวดสุดท้ายที่เหลือ
จ่ายไปแล้ว 4200บ 3เดือน
ขอยอดปิด แจ้งยอด 118000บ ส่วนลดน้อยอะครับ ?

- กรุงศรี สินเชื่อ 82,800
เงินต้น 75,000
เสนอยอด 61300 ผ่อน 2000 จำนวน 12 เดือน และ เดือนสุดท้ายชำระทั้งหมด ไม่มีดอกเบี้ย
ผ่อน เดือน 1500 มาได้ 5 เดือน
ขอยอดปิด แจ้ง 53800 ไม่ได้ส่วนลด ?

-UOB สินเชื่อ 98,800
ติดต่อให้ประนอมหนี้ ที่ยอด 76122บ ดอกเบี้ย 10% ผ่อน 1000บ 24เดือน 2000บ 24เดือน
และ 2500บ 9เดือน
ส่งมาแล้ว 14 เดือน
ขอยอดปิด แจ้งยอดปิด 64800 บ ไม่ค่อยได้ส่วนลดเลยทำไม หรือ ถ้าแกล้งหยุดจ่าย จะเรียกยอดส่วนลด
ได้มัย ?

-fist choine 42,000 ผม hair cut ชำระที่ 27000
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.951 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena