นักเรียนใหม่ค่ะ แอบหวั่นๆกล้าๆกลัวๆ เตรียมหยุดจ่ายเดือนแรก หนี้ทั้งหมด 8แสนกว่า

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74381 โดย มีหวัง
:love: สวัสดีค่ะ รุ่นพี่ คุณครูทั้งหลาย

ไม่ไหวแล้วค่ะ. กดบัตรนู้น. จ่ายบัตรนี้ :sweat: จนตอนนี้ ยอดปาไป 8 แสนกว่า. :cry2:

จะหยุดจ่ายเดือนนี้เดือนแรกค่ะ. หมกมุ่นกับการอ่านกระทู้ปักหมุด และกระทู้ถาม-ตอบไว้เป็นความรู้

เห็นเคลสบางท่านจบไม่ยาก. (อยากเป็นแบบนั้นบ้าง). บางเคสก็แลดูโหด (อันนี้ทำเอากลัว)

ต้องขอฝากตัวด้วยนะคะ. เดี๋ยวจะมาอัพเดทรายการหนี้สิน. และ ขอคำปรึกษาจากรุ่นพี่และคุณครูทุกท่าน

ยังหวั่นๆ แต่สู้ค่ะ. o_)

มีรายการแยกเป็นสองคน เรากับสามี ตัดสินใจเริ่มหยุดตั้งแต่กลางเดือนสิงหาคมค่ะ กำลังงงๆ สับสนว่าจะเริ่มเก็บเงินปิดตัวไหนก่อนดี

เราเริ่มเครียดๆ แต่ตามอ่านกระทู้เก็บข้อมูลอยู่ พยายามทำใจร่มๆค่ะ ส่วนสามีค่อนข้างตื่นเต้นและเครียดมาก

ขอกำลังใจด้วยนะคร้า

:say: มาอัพเดทรายการหนี้สินค่ะ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74386 โดย leadglass
ใจเย็นๆ นะคะ ระหว่างนี้ที่ต้องรับมือคือสายโทรจิกทวงหนี้ ซึ่งเท่าที่คุณมีอยู่นี่ city กับ ยู นี่ป่วนจิตสุดๆ ละค่ะ
อย่าให้คำพูดจิกกัดมาทำให้เราเสียศูนย์นะคะ
ความสัมพันธ์ในครอบครัวสำคัญที่สุด ประคับประคองผ่านจุดนี้ไปได้จะดีขึ้นค่ะ

อ่านกระทู้ปักหมุดเยอะๆ นะคะ ยิ่งอ่านมาก ยิ่งมีภูมิคุ้มกันค่ะ

เรื่องส่วนลดและการคุยยากง่าย อันนี้แล้วดวงค่ะ อิอิ...

ที่สำคัญ คุณและสามีควรรีบทำเรื่องย้ายบัญชีเงินเดือนไปไว้แบ๊งค์ที่ไม่มีหนี้สินอยู่นะคะ จะได้ไม่โดนดูดเงินเดือน
แล้วรีบเก็บเงินให้ได้เยอะๆ อย่าเพิ่งรีบร้อนอยากปิด มันต้องรอเวลาและจังหวะค่ะ (ต้องเกิน 4-6 เดือน)

เท่าที่คุณมี city กับ UOB นี่ฟ้องเร็วค่ะ 6 เดือนก็โดนละ รีบเก็บเงินไว้รอจังหวะต่อรองนะคะ

โชคดีค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74387 โดย มีหวัง
ขอบคุณมากๆเลยค่ะ ที่ชี้แนะ UOB กับ City ฟ้องมาไวขนาดนั้นเลยหรอคะ T___T

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74389 โดย leadglass
แน่นอนค่ะ เจ้าที่ขึ้นชื่อเรื่องเคลมเร็วฟ้องเร็วนี่ก็มี City KTC แล้วก็ UOB นี่แหละค่ะ
(ลืมไป คุณมี KTC ด้วย)

สรุปว่า สามีคุณอันตรายซะแล้ว มีครบ 3 เจ้าแห่งการฟ้องเร็วเลย 4-6 เดือนรู้เรื่องค่ะ
แต่ว่า แต่ละตัวมีข้อแตกต่างกันดังนี้ ....

- KTC ... ทวงดี ไม่ถี่มาก
เวลาฟ้องแล้วส่วนลดน้อยมาก ลดให้เฉพาะดอกเบี้้้้้้้้้้้้้้้้้ย ไม่ยอมลดต้น แต่เจรจาขอผ่อนได้ คิด ดบ. 10% ต่อปี และมีมหกรรมไกล่เกลี่ยลูกหนี้ (ลองหาอ่านรายละเอียดในกระทู้คุณ psf นะคะ อธิบายไว้ดีค่ะ)

- UOB ... ทวงแย่ จิกกัด เหน็บแนม ชอบขู่จะฟ้อง คุยยากมาก มีโทรไปที่บ้านพ่อแม่ด้วย
เวลาฟ้องแล้วยิ่งคุยยาก ชอบโทรมาป่วนไม่ให้เราไปขึ้นศาล (แล้วรีบฟ้องเพื่อ?) ... แต่เวลาให้ส่วนลดก็ราวๆ 40-50% กันเลยทีเดียว

- City ... ขยันทวงได้โล่ห์ มีส่งจม.ไปที่บ้านพ่อแม่ มาหาถึงบ้านก็มี
แต่เจ้านี้ให้ส่วนลดง่าย ก็ได้ราวๆ 40-50% กันเลยค่ะ

ต้องวางแผนดีๆ นะคะ รีบเก็บเงินให้ได้เยอะๆ 3 ตัวนี้เป็นตัวที่ควรปิดก่อนเลย

แต่ไม่ถึงกับต้องเครียดมากนะคะ แค่รับสายทวงก็เครียดจะแย่ละ อะไรจะเกิดก็ต้องเกิดค่ะ
(เราเจอมา 2 ศาลละ UOB กับ กรุงศรีดรีมโลน ... เลยค่อนข้างด้านชา ไม่กลัวละค่ะ)
UOB ของเรานี่ 6 เดือนก็ฟ้องแล้วค่ะ (ยอดฟ้องรวม 3 บ/ช 6 แสนกว่าๆ แต่ก็เพิ่ง H/C จบกะมันไปเมื่อ 2 วันก่อนนี้เองนะ ใช้เวลาทั้งสิ้น 1 ปี 5 เดือนตั้งแต่เริ่มหยุดจ่าย ... แต่เพื่อนๆ บางคนหยุดเป็นปีไม่โดนฟ้องก็มีนะคะ ขึ้นอยู่กับว่าเงินเดือนคุณสูงจนแบ๊งค์มันอยากอายัด หรือว่าคุณมีทรัพย์สินให้แบ๊งค์มันอายัดหรือเปล่าน่ะค่ะ

ถ้าขายทรัพย์สินบางอย่างได้ก็จะช่วยได้เยอะค่ะ เก็บเงินก้อนไว้ เวลามีเงิน เจรจาอะไรเราก็เป็นต่อค่ะ

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74397 โดย มีหวัง
ขอบคุณค่ . ดีใจมากค่ะได้รับคำแนะนำ ถึงอ่านกระทู้ปักหมุดอยู่ แต่ก็รนๆค่ะ. ได้รับคำชี้แนะรู้สึกมีกำลังใจดีค่ะ.

ไปตามอ่านกระทู้ของคุณleadglass มาแล้วค่ะ. คุณสู้มากเลย.

เอาหล่ะ สู้ๆ

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74412 โดย อ้อย

มีหวัง เขียน: :love: สวัสดีค่ะ รุ่นพี่ คุณครูทั้งหลาย

ไม่ไหวแล้วค่ะ. กดบัตรนู้น. จ่ายบัตรนี้ :sweat: จนตอนนี้ ยอดปาไป 8 แสนกว่า. :cry2:

จะหยุดจ่ายเดือนนี้เดือนแรกค่ะ. หมกมุ่นกับการอ่านกระทู้ปักหมุด และกระทู้ถาม-ตอบไว้เป็นความรู้

เห็นเคลสบางท่านจบไม่ยาก. (อยากเป็นแบบนั้นบ้าง). บางเคสก็แลดูโหด (อันนี้ทำเอากลัว)

ต้องขอฝากตัวด้วยนะคะ. เดี๋ยวจะมาอัพเดทรายการหนี้สิน. และ ขอคำปรึกษาจากรุ่นพี่และคุณครูทุกท่าน

ยังหวั่นๆ แต่สู้ค่ะ. o_)

:say: มาอัพเดทรายการหนี้สินค่ะ

มีรายการแยกเป็นสองคน เรากับสามี ตัดสินใจเริ่มหยุดตั้งแต่กลางเดือนสิงหาคมค่ะ กำลังงงๆ สับสนว่าจะเริ่มเก็บเงินปิดตัวไหนก่อนดี

เราเริ่มเครียดๆ แต่ตามอ่านกระทู้เก็บข้อมูลอยู่ พยายามทำใจร่มๆค่ะ ส่วนสามีค่อนข้างตื่นเต้นและเครียดมาก

ขอกำลังใจด้วยนะคร้า

ไม่พบไฟล์ที่แนบ อาจจะถูกลบไปแล้ว

เข้ามาให้กำลังใจครับ
อย่าพึ่งไปกลัวและกังวลมากจนเกินไปครับ
ค่อยๆคิดและดูรายละเอียดรายรับรายจ่ายหลังหยุดจ่ายหนี้
จากนั้นเราจะค่อยๆเห็นภาพชัดขึ้นเรื่อยๆว่าเราสามารถเก็บเงินได้มากน้อยแค่ไหนต่อเดือน
ผมก็มีCitiกับKTCครับ หยุดจ่ายจะเข้ารอบบิลที่5แล้วก็ยังเงียบ(สงสัยเตรียมร่างคำฟ้องอยู่ อิอิ)
:สู้ๆ:

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74488 โดย leadglass

มีหวัง เขียน: ขอบคุณค่ . ดีใจมากค่ะได้รับคำแนะนำ ถึงอ่านกระทู้ปักหมุดอยู่ แต่ก็รนๆค่ะ. ได้รับคำชี้แนะรู้สึกมีกำลังใจดีค่ะ.

ไปตามอ่านกระทู้ของคุณleadglass มาแล้วค่ะ. คุณสู้มากเลย.

เอาหล่ะ สู้ๆ

ช่วงแรกๆ ก็จะแบบนี้แหละค่ะ จะรนๆ กล้าๆ กลัวๆ อ่านกระทู้ไปก็แอบกลัว หรือบางทีอ่านแล้วก็จำไม่ได้ (ก็มันเยอะจัด)

มันต้องเจอกับตัวเองค่ะ ถึงจะเข้าใจสิ่งที่อ่านไป ขอให้ตั้งสติให้ดีค่ะ สถานการณ์ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน เอาสิ่งที่อ่านมาปรับใช้ให้เหมาะกับตัวเองนะคะ

สู้ๆ

:สู้ๆ:

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #74773 โดย มีหวัง
สวัสดีค่ะ ตุ๊บๆต่อมๆ หลังหยุด จ่ายครั้งแรก. เลยวันกำหนดจ่ายมา 2 วัน

KBank (บัญชีเงินเดือน) โทรมาละค่ะ เป็นผู้ชายพนักงานแบงค์เอง. สุภาพมาก อารมณ์เตือนยอด

K : สวัสดีครับคุณมีหวัง ผมชื่อ.....จาก ธนาคารกสิ . แจ้งเรืีองกำหนดชำระ บัตรเครดิตและบัตรกดเงอนสดครับ ยอด....รบกวนชำระไม่เกินพรุ่งนี้นะครับ (เสียงหล่อ และสุภาพมาก). ตื่นเต้นๆอยู่ ฟังละสบายใจขึ้น

อิฉันตอบแต่ ค่ะ ค่ะ ค่ะ

แต่พรุ่งนี้ก็คงไม่ได้จ่ายหรอกค่ะ. นานไหมคะกว่าเจ้านึ้จะส่งให้พวกทวงหนึ้

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #74981 โดย มีหวัง
เจ้าหนี้เริ่มคิดถึงแล้วค่ะ

kBank. โทรมาเตือนให้ชำระ พูดสุภาพดี
กรุงศรี โทรมาบอกกำหนดให้ชำระ ภายในวันที่บลาๆๆ เสียงไม่นุ่ม ไม่แข็ง

TMB. โมรมาถามว่าชำระยัง. เมื่อไหร่ดี ตอบไปว่ายังกำหนดไม่ได้ ตอบกลับ แค่ ค่ะเดี๋ยวติดต่อใหม่ เสียงนุ่มมีมารยาทมาก

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #74983 โดย IndyGirL
ถ้าพอจะเล่นเกมส์กดไหว เป็นเราจะทยอยปิดตามนี้

1.CTB ฟ้องเร็ว ทวงน่ารำคาณ
2.UOB ฟ้องเร็ว
3.KBANK เพราะเป็นบัญชีเงินเดือน

แต่ทั้งนี้ก็ต้องดูส่วนลดที่แต่ละเจ้าเสนอมาและเงินในมือเราเองอีกด้วย :สู้ๆ: :สู้ๆ:

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75019 โดย T800000
สวัสดีค่ะ เราเป็นหนี้ซิตี้แบงค์เช่นกัน เป็นหนี้บัตรเครดิตยอด 190,000
และ บัตรเรดดี้180,000 ยอดดอกเบี้ยพุ่งเร็วมาก

มีเจ้าหน้าที่โทรมาให้ประนอมหนี้ และให้หาผู้ค้ำมาเซ็นด้วย เฮ้อ :upset: เป็นหนี้ใครจะมาค้ำให้เรา :say: :say: :say:

และมีโปรใหม่เรียกไม่ถูก ให้ผ่อนดอกเบี้ยอยู่ที่10% นาน1ปี โดยให้ยื่นเอกสารเข้าไปใหม่ อยากถามว่ามีแบบนี้ด้วยหรอคะตอนนี้

แต่ตอนนี้เอาจริงๆนะคะ เราตกงานค่ะ มีรายได้นิดๆหน่อยๆจากการเป็นลูกจ้างในตลาด วันละ150-300บาท แล้วแต่ว่าวันนั้นๆงานมากน้อยขนาดไหน มีพ่อแม่ที่ต้องดูแล ที่ตกงานประจำเพราะเราป่วยบ่อยๆ บุคคลิกจากที่ดูดีพอเป็นไทรอย์ก็อ้วนบวมขึ้น และเราก็ต้องออกจากงานในที่สุด นี่หยุดจ่ายเข้าเดือนที่3แล้วค่ะ โทรตามทุกวัน แต่ยุเมะตามหนักกว่า :sweat: :sweat:

อย่าเครียดค่ะ ก่อหนี้มาแล้วก็ต้องจ่าย แต่เราอยู่ในสถานะที่เลือกไม่ได้ พยามเจียดๆเงินมาเก็บให้ได้บ้าง
ฟ้องศาลคงต้องยอมให้เป็นไปตามกรรม :sweat: :sweat: สู้ๆค่ะ เรามีหนี้พอๆกัน แต่ตัวเองยังมีงานมีเงินเดือนเยอะอยู่นะ สู้ๆๆๆ :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75023 โดย IndyGirL

T800000 เขียน: สวัสดีค่ะ เราเป็นหนี้ซิตี้แบงค์เช่นกัน เป็นหนี้บัตรเครดิตยอด 190,000
และ บัตรเรดดี้180,000 ยอดดอกเบี้ยพุ่งเร็วมาก

มีเจ้าหน้าที่โทรมาให้ประนอมหนี้ และให้หาผู้ค้ำมาเซ็นด้วย เฮ้อ :upset: เป็นหนี้ใครจะมาค้ำให้เรา :say: :say: :say:

และมีโปรใหม่เรียกไม่ถูก ให้ผ่อนดอกเบี้ยอยู่ที่10% นาน1ปี โดยให้ยื่นเอกสารเข้าไปใหม่ อยากถามว่ามีแบบนี้ด้วยหรอคะตอนนี้

แต่ตอนนี้เอาจริงๆนะคะ เราตกงานค่ะ มีรายได้นิดๆหน่อยๆจากการเป็นลูกจ้างในตลาด วันละ150-300บาท แล้วแต่ว่าวันนั้นๆงานมากน้อยขนาดไหน มีพ่อแม่ที่ต้องดูแล ที่ตกงานประจำเพราะเราป่วยบ่อยๆ บุคคลิกจากที่ดูดีพอเป็นไทรอย์ก็อ้วนบวมขึ้น และเราก็ต้องออกจากงานในที่สุด นี่หยุดจ่ายเข้าเดือนที่3แล้วค่ะ โทรตามทุกวัน แต่ยุเมะตามหนักกว่า :sweat: :sweat:

อย่าเครียดค่ะ ก่อหนี้มาแล้วก็ต้องจ่าย แต่เราอยู่ในสถานะที่เลือกไม่ได้ พยามเจียดๆเงินมาเก็บให้ได้บ้าง
ฟ้องศาลคงต้องยอมให้เป็นไปตามกรรม :sweat: :sweat: สู้ๆค่ะ เรามีหนี้พอๆกัน แต่ตัวเองยังมีงานมีเงินเดือนเยอะอยู่นะ สู้ๆๆๆ :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

ถ้าไม่มีเงินเดือน ไม่มีทรัพย์สินให้อายัติ เราว่าเอาชีวิตเรากับครอบครัวให้รอดก่อนดีกว่าคะ เข้าใจว่าอยากปิดหนี้ แต่เท่าที่ดูรายได้ไม่น่าจะเก็บเงินได้ทัน เว้นแต่ทางคุณมีเงินเก็บ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75101 โดย T800000
:cry2: :cry2: เงินเก็บก็ไม่มี แงๆ แต่สู้ค่ะ อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด :hurt: :hurt:

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75111 โดย parbsupa
สู้สู้นะคะ เข้ามาให้กำลังใจ เพิ่งหยุดจ่ายเหมือนกัน และ กำลังโดนทวงหนี้อยู่เหมือนกัน :wo: :wo: :wo:

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77371 โดย มีหวัง
ไม่ได้เข้ามาอัพเดทนานเลยค่ะ. วันนี้ขอมาอัพเดทหน่อย. หยุดจ่าย เข้าเดือนที่ 3. ยังเก็บเงินไม่ค่อยะได้เลยค่ะ ตั้งเป้าเก็บเดือนละ10000. แต่ก็มีเรื่องจำเป็นมาดึงออกบ้าง. เฮ้อ......สามีบอกว่าเครียดไปก็ทำอะไรไม่ได้ เอ้า!! สู้ไป

ตอนนี้ โดนกระหน่ำโทรทวงทุกวันค่ะ วันนึงเกือบ 20. สาย บางเจ้าเริ่มเสียงหงุดหงิดนิดๆ

Citibank. เสนอประนอมหนี้.....ปฏิเสธซิคะ
UOB เสนอประนอมหนี้ และกดดันให้จ่ายก่อน 1 งวด.
ขู่เบาๆว่ า. เรามีบริการส่งจนท. ไปเก็บขั้นต่ำที่บ้านนะคะ
เจ้านี้เริ่มออกอาการเหวี่ยงจี๊ด .(อย่าเยอะเดะเจอสวนหรอกเมิงงง55555)

เจ้าอื่นยังโทรตาม. ขยันมากมาย. พูดเพรา . 2 ทุ่มยังมีโทร

แต่เราไม่ได้รับทุกสายค่ . เช่นรับเจ้านี้ไปแล้ว อีก อาทิตย์หน้าค่อยรับเจ้านี้อีกที เพราะใช้แอพ who cal . เลยรู้ว่าใครโทรมา

ทำเหมือนชิ . แต่เครียดมากกกกกกกกกกค่ะ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77391 โดย Audsri

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77485 โดย มีหวัง
:sweat: สวัสดีค่ะ
เริ่มโดนน้ำเชี่ยวแล้วค่ะ กับการทวงนี้

เรารับโทรศัพท์ ธนาคารนึง อาทิตย์ละหน. น้อยไปไหมคะ????
เพราะโทรถี่มากกกกค่ะ. เพิ่งรับไปยังมีโทรเข้ามาเลย

ล่าสุด. Citiban . ส่งsms มาว่า ธนาคารจะส่งเจ้าหน้าที่ไปพบท่านเนืีองจากติดต่อทางโทรศัพท์ไม่ได้ ทั้งที่เพิ่งรับสายเมื่อต้นอาทิตย์ .... :ไม่ยอม:

จะส่งมาจริงไหมคะนี่.....ยังเก็บเงินไม่ได้เลยค่ะ. กลุ้มๆๆๆ

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #77780 โดย มีหวัง
สอบถามหน่อยคร้าาา

ตอนนี้หยุดจ่ายเข้าเดือนที่4 แล้วค่ะ. ตอนต้นเดือนเงียบไปแป๊บนึ . แต่กลับมากระหน่ำโทรยิกๆอีกแล้ว

กรุงศรีดรีมโลน เหมือนโดนส่งออกบริษัทข้างนอก เจ้าหน้าที่มาสไตล์เก๋าๆเสียงเหมือนจิ๊กโก๋ . แต่ยังไม่ลามปามอะไรค่ะ

Citi advance เจ้านี้เริ่มเสียงห้วน ถามเราว่ . นี่คือ ทำงาน หรือ ตกงานคะ (ถามได้ห้วนมากกก . เค้าบอกว่า มีเวลาแค่ 4 วัน บัญชีจะบลาๆๆ

คื . สเต็ปเค้าจะเสนอส่วนลดให้เราก่อนฟัองถูกไหมคะ. หรือแล้วแต่เจ้าคะ. นางบอกประมาณว่า ถ้าเราไม่จ่ายนานๆมาขอส่วนลดไม่ได้ไม่มีท . ถ้าจะปิดเลยอ่ะมี แต่ยังไงก็ยังไม่มีตังค์อยู่ดี

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #77786 โดย mameawkapmax

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79915 โดย มีหวัง

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.885 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena