นักเรียนใหม่ค่ะ แอบหวั่นๆกล้าๆกลัวๆ เตรียมหยุดจ่ายเดือนแรก หนี้ทั้งหมด 8แสนกว่า

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79918 โดย มีหวัง
ล่าสุดซิตี้แบงค์ โทรมา เสนอประนอมหนี้

ยอดบัตรเครดิตวิ่งไปที่ แสนกว่า. บอกว่าให้ผ่อนเดือนละพัน ดอกเบี้ยลดเหลือ 6% ระหว่างประนอมหนี้ มาขอส่วนลดได้ จะได้ช่วยให้ไม่โดนฟ้อง

คือ...เวลาฟังมันดูน่าเชื่อเนาะ....แต่ระลึกเสมอว่า มันคือสัญญานรก

มีข้อสงสัยอันนึงค่ะ. ระหว่างประนอมหนี้ มันให้ส่วนลดกันจริงๆหรอค .
อันนี้อยากทราบเป็นความรู้ แต่ไม่คิดทำ

ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79935 โดย prasanl

มีหวัง เขียน: ล่าสุดซิตี้แบงค์ โทรมา เสนอประนอมหนี้

ยอดบัตรเครดิตวิ่งไปที่ แสนกว่า. บอกว่าให้ผ่อนเดือนละพัน ดอกเบี้ยลดเหลือ 6% ระหว่างประนอมหนี้ มาขอส่วนลดได้ จะได้ช่วยให้ไม่โดนฟ้อง

คือ...เวลาฟังมันดูน่าเชื่อเนาะ....แต่ระลึกเสมอว่า มันคือสัญญานรก

มีข้อสงสัยอันนึงค่ะ. ระหว่างประนอมหนี้ มันให้ส่วนลดกันจริงๆหรอค .
อันนี้อยากทราบเป็นความรู้ แต่ไม่คิดทำ

ขอบคุณค่ะ

ตอบคุณ มีหวังน่ะครับ

ลองเอาไว้พิจารณาครับ

ผมได้รับดอกเบี้ย0% 1ปี เมื่อเดือน พย.57 ผ่อนครบ1ปีถึง พย.58 ทางผมก็โทรไปติดต่อ citi bank เอง โดยทางแบงค์ให้ส่งภาระหนี้ไป จากนั้นก็ได้รับส่วนลด40% ผ่อน3เดือน พย58 ธค58 มค59 ครับ ยอดค้าง330,000 ลดเหลือ310,000 เพราะเข้าโครงการดอกเบี้ย0% ผ่อนเดือนละ3300 12เดือน เหลือเงินต้นประมาณ276,000 สุดท้ายลดเหลือ180,000ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83588 โดย มีหวัง
ได้หมายศาลแล้วค่ . สดๆร้อนๆcitiban . ยอดฟ้องที่ 104,474.53.
ไม่ตกใจนะคะ. รออยู่ แต่ก็ประหม่าว่าควรทำไงดี รีบย้อนมาหากระทู้อ่านอีกครั้ง

เขียนมาว่า ให้ท่านไปศาลเพื่อการไกล่เกลี่ยให้การและสืบพยานในวันที่ 24. พ.ค. 5 . แต่มีตรายางปั๊มมาด้วยว่ . นัดไกล่เกลี่ยวันที่ 4 พ.ค.59. มีเอกสารแนบมาด้วย

มีคำถามค่ะ
ยอดฟ้อง 104474.53. ถ้าไกล่เกลี่ยผ่อนกันก็คือยอดนี้
คือก่อนนี้ทางธนาคารมีส่งข้อความมาว่าเสนอส่วนลด40% ให้ติดต่อเบอร์..... แต่เราไม่ได้ติดต่อไปหรอกค่ะ

ถ้าตอนนี้ติดต่อไป จะยังสามารถใช้เงื่อนไขนั้นได้หรือเปล่าคะ. แล้วเรื่องศาลนัดต้องยังไงต่อ...คือต้องเอาเอกสารที่คุยกับแบงค์ไปหรือยังไงค .

8 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83589 โดย มีหวัง
แบบนี้คือศาลจัดหรือ งานมหกรรมคะ ซิตี้แบงค์มีมหกรรมไกล่เกลี่ยแบบktc ด้วยหรือคะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

8 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83685 โดย มีหวัง

มีหวัง เขียน: ได้หมายศาลแล้วค่ . สดๆร้อนๆcitiban . ยอดฟ้องที่ 104,474.53.
ไม่ตกใจนะคะ. รออยู่ แต่ก็ประหม่าว่าควรทำไงดี รีบย้อนมาหากระทู้อ่านอีกครั้ง

เขียนมาว่า ให้ท่านไปศาลเพื่อการไกล่เกลี่ยให้การและสืบพยานในวันที่ 24. พ.ค. 5 . แต่มีตรายางปั๊มมาด้วยว่ . นัดไกล่เกลี่ยวันที่ 4 พ.ค.59. มีเอกสารแนบมาด้วย

มีคำถามค่ะ
ยอดฟ้อง 104474.53. ถ้าไกล่เกลี่ยผ่อนกันก็คือยอดนี้
คือก่อนนี้ทางธนาคารมีส่งข้อความมาว่าเสนอส่วนลด40% ให้ติดต่อเบอร์..... แต่เราไม่ได้ติดต่อไปหรอกค่ะ

ถ้าตอนนี้ติดต่อไป จะยังสามารถใช้เงื่อนไขนั้นได้หรือเปล่าคะ. แล้วเรื่องศาลนัดต้องยังไงต่อ...คือต้องเอาเอกสารที่คุยกับแบงค์ไปหรือยังไงค .

วันนี้ซิตี้แบงค์โทรมาค่ะ. ถามว่าได้หมายศาลแล้วใช่ไหม มีแนวทางยังไงบ้า . เลยถามกลับไปว่าแล้วมีข้อเสนอยังไงบ้างหล่ะค่ะ

สรุปจากที่. จนท. บอกว่า ถ้าลดหนี้ให้ลดได้ เหลือ. 70000 . แต่ต้องปิดงวดเดียว. เราขอผ่อนไม่ให้ค่ะ ถ้าผ่อน เสนอมาว่า ยอด104474.5 3 (เท่ายอดฟ้อง)แต่หยุดดอกเบี้ย 24 งวดก็ตกเดือนล ะ. 4353.10 บาท

จนท. บอกว่าถ้าไปวันที่นัดไกล่เกลี่ย หรือ รอศาลตัดสินจะไม่ได้เงื่อนไขดีแบบนี้แล้ว

ในใจอยากได้ยอดลดลงกว่ายอดฟ้อง และผ่อนจ่ายเพราะไม่มีเงินก้อน
วันไกล่เกลี่ยพอจะมีโอกาสที่ จะได้รับข้อเสนอ. ที่ลดยอดหนี้และผ่อนจ่ายได้หรือเปล่าคะหรือเค้าจะยึดยอดฟ้องอย่างเดียวเลย

ช่วยตอบให้หน่อยนะคะ

8 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83807 โดย มีหวัง
ได้ฤกษ์ปิดตัวแรกซะทีค่ะ. เย้ :ลั่ลล้า:

กรุงศรี ยอดล่าสุด 33,943.2 . บาท. ต่อรองลดได้เหลือ12,000 บาทจ่ายทีเดียวภายในสิ้นเดือ . เย้

และ 1 หมายศาลจากซิคี้แบงค์ :say:

8 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83811 โดย IndyGirL

มีหวัง เขียน: ได้ฤกษ์ปิดตัวแรกซะทีค่ะ. เย้ :ลั่ลล้า:

กรุงศรี ยอดล่าสุด 33,943.2 . บาท. ต่อรองลดได้เหลือ12,000 บาทจ่ายทีเดียวภายในสิ้นเดือ . เย้

และ 1 หมายศาลจากซิคี้แบงค์ :say:

ลดเยอะเลยค่ะ ดีใจด้วยประเดิมตัวแรกก็ลดเยอะเชียว ต่อไปคงทยอยปิดได้เรื่อย ๆ คะ :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

8 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83814 โดย Tann

8 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83841 โดย มีหวัง
ขอบคุณคร้า สู้กันต่อปายยยยยย

วันนี้ UOB โทรมาแจ้งว่า หมายศาลออกแล้วนะ :sweat:
โทรมาตอนประชุมอยู่ เลยรับแว๊บออกมาคุยด้วย ไม่ได้ถือกระดาษมาจดยอดเลย
UOB บอกว่า ยื่นฟ้องสองบัตรพร้อมกัน (บัตรเครดิต และ บัตรกดเงินสด) ยอดฟ้อง 100,000 กว่าบาท

เสนอส่วนลดให้เรา บอกว่าจะได้ถอนฟ้อง ลดให้เหลือ 72,000 ปัดโถ่ ถ้ามีเงินก็ปิดให้ไปนานแล้วแหละ :No:

ทางเจ้าหน้าที่บอกว่า ไม่สามารุให้ผ่อนชำระได้ ต้องไปหน้าศาลเลย

แถมบอกว่า คิดดอกเบี้ย 13 % คงให้ผ่อนได้ 12 เดือน แล้วปิดจบงวดสุดท้าย

เท่ากับตอนนี้ ได้หมายศษลแล้ว 2 ฉบับค่ะ

1. ซิตี้แบงค์ ไปไกล่เกลี่ยวันที่ 4 พ.ค. ศาลนัดวันที่ 24 พ.ค.
2. UOB ยังไม่ได้รับหมายแต่น่าจะมาช่วงนี้แหละค่ะ

ทั้งสองยอด แสนกว่าทั้งคู่

ถามว่าเครียดไหม เครียดมากกก แต่ยังกำลังใจดี เพราะมีเวปนี้แหละค่ะ ให้พึ่งพิง
ไม่มีคนตอบ ก็หาอ่านจากกระทู้เก่าๆไป สู้ๆๆๆๆๆ ค่ะ

วันที่ใจอ่อนล้า
เหมือนก้าวขาแทบไม่ไหว
ให้ลองคิดดูว่า
เราสู้อยู่เพื่อใคร ??
แล้วกำลังใจเหล่านั้น
อาจกลับมา ....

8 ปี 4 วัน ที่ผ่านมา #83973 โดย มีหวัง
ได้เอกสาร H/ C ของกรุงศรีมาแล้วค่ะ กำหนดชำระตามที่ตกลงกันภายในสิ้นเดือน เม.ย.59 นี้

เอกสารหน้าตาแบบนี้ ไม่ถูกหลอกใช่ไหมคะ. ถูกต้องไหมคะ

8 ปี 4 วัน ที่ผ่านมา #83985 โดย Na99
เข้ามาติดตามครับ พึ่งได้หมายศาล city bank กับ uob ไปเดือน พ.ค. และ มิ.ย.

ยอดรวมทั้งหมดเกือบ 6 แสน เอาไงดีน้อ :เฮ้อ: :เฮ้อ: :wake: :wake:

8 ปี 3 วัน ที่ผ่านมา #84021 โดย มีหวัง

Na99 เขียน: เข้ามาติดตามครับ พึ่งได้หมายศาล city bank กับ uob ไปเดือน พ.ค. และ มิ.ย.

ยอดรวมทั้งหมดเกือบ 6 แสน เอาไงดีน้อ :เฮ้อ: :เฮ้อ: :wake: :wake:

หมายศาล2 เจ้าเดียวกันเลยค่ะ
แต่ของ UOB. มีหวัง. ยังไม่ได้รับหมายศาลนะคะ แต่คงมาเร็วๆนี้
เพราะล่าสุดคุยกับธนาคา . เค้าว่าออกหมายแล้ว...แต่ยังไม่เห็นเลย
คุณNa99 ได้หมายเมื่อไหร่คะ. ถึงนัด มิ.ย.

8 ปี 3 วัน ที่ผ่านมา #84049 โดย Na99
ได้สิ้นเดือนมีนา ครับ มาติดๆกับ citybank เลย รอฟังข้อเสนออยู่ครับ

เพราะยอดเยอะ :เฮ้อ: อ่านๆดู น่าจะเลือก0 % ปีแรก แล้วไป ้h/c อีกที

เงินหมดละไปปิด citiadvance กะ scbt :sweat:

เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆไปด้วยกัน :bye: :bye:

8 ปี 2 วัน ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 วัน ที่ผ่านมา #84086 โดย มีหวัง
วันนี้ ซิตี้แอดวานซ์ โทรมาเสนอส่วนลดค่ะ
พูดดีมากค่ . รับสายไม่พูดพล่าม. บอกเลยว่ามีส่วนลดมาเสนอสนใจไหม

ยอดตอนนี้ 54000. กว่า(จำเปะๆไม่ได้ . ยอดหยุด 53859 )
เสนอส่วนลด 50% ที่ 27000 งวดเดียว ต่อรองขอ. 20000 ถ้วนๆไม่ให้

ถ้า 27000. ขอจ่าย 2 งวด นางบอกว่างั้นยอดจะเปลี่ยนเป็น 27200
(200 นี่นะ เอาซิ 2 งวด)

สรุปจบที่ 27200. สอง . โดยงวดแรกสิ้นเดือนนี้ นางถามว่าจะจ่่ายงวดแรกเท่าไหร่ก็ได้ แต่ช่วยระบุให้หน่อย เพื่อจะทำเอกสารและห้ามจ่ายต่ำกว่านั้น ที่เหลือให้จ่ายให้ครบในงวดที่ 2 เลยบอกไปว่างั้นงวดแรก 5000 อิอิ

สรุป ปิดที่ 27200. งวดแรกขั้นต่ำ 5000 ที่เหลือจ่ายให้หมดในงวด2
ไม่ลืมขอเอกสาร. ให้ส่ง EMS. มาเพราะไม่สะดวกให้fax

ดีใจH/C ได้ตัวที่ 2

8 ปี 2 วัน ที่ผ่านมา #84101 โดย น้าชู

มีหวัง เขียน: วันนี้ ซิตี้แอดวานซ์ โทรมาเสนอส่วนลดค่ะ
พูดดีมากค่ . รับสายไม่พูดพล่าม. บอกเลยว่ามีส่วนลดมาเสนอสนใจไหม

ยอดตอนนี้ 54000. กว่า(จำเปะๆไม่ได้ . ยอดหยุด 53859 )
เสนอส่วนลด 50% ที่ 27000 งวดเดียว ต่อรองขอ. 20000 ถ้วนๆไม่ให้

ถ้า 27000. ขอจ่าย 2 งวด นางบอกว่างั้นยอดจะเปลี่ยนเป็น 27200

สรุปจบที่ 27200. สอง . โดยงวดแรกสิ้นเดือนนี้ นางถามว่าจะจ่่ายงวดแรกเท่าไหร่ก็ได้ แต่ช่วยระบุให้หน่อย เพื่อจะทำเอกสารและห้ามจ่ายต่ำกว่านั้น ที่เหลือให้จ่ายให้ครบในงวดที่ 2 เลยบอกไปว่างั้นงวดแรก 5000 อิอิ

สรุป ปิดที่ 27200. งวดแรกขั้นต่ำ 5000 ที่เหลือจ่ายให้หมดในงวด2
ไม่ลืมขอเอกสาร. ให้ส่ง EMS. มาเพราะไม่สะดวกให้fax

สวัสดีครับคุณมีหวัง
ของผม citi adv.ทำมัยไม่ให้แบบนี้บ้าง น้า ขอหลายครั้งละ ไม่ยอม 50 % ซักที่
จะเข้า 5 เดือนแล้ว

8 ปี 1 วัน ที่ผ่านมา #84144 โดย มีหวัง

น้าชู เขียน:

มีหวัง เขียน: วันนี้ ซิตี้แอดวานซ์ โทรมาเสนอส่วนลดค่ะ

ของผม citi adv.ทำมัยไม่ให้แบบนี้บ้าง น้า ขอหลายครั้งละ ไม่ยอม 50 % ซักที่
จะเข้า 5 เดือนแล้ว

สวัสดีค่ะ คุณน้าชู

ของมึหวังหยุดจ่ายมา 7-8 เดือนแล้วค่ . สงสัยใกล้ฟ้องค่ะ

8 ปี 20 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #84192 โดย น้าชู

มีหวัง เขียน: ขอบคุณคร้า สู้กันต่อปายยยยยย

วันนี้ UOB โทรมาแจ้งว่า หมายศาลออกแล้วนะ :sweat:
โทรมาตอนประชุมอยู่ เลยรับแว๊บออกมาคุยด้วย ไม่ได้ถือกระดาษมาจดยอดเลย
UOB บอกว่า ยื่นฟ้องสองบัตรพร้อมกัน (บัตรเครดิต และ บัตรกดเงินสด) ยอดฟ้อง 100,000 กว่าบาท

เสนอส่วนลดให้เรา บอกว่าจะได้ถอนฟ้อง ลดให้เหลือ 72,000 ปัดโถ่ ถ้ามีเงินก็ปิดให้ไปนานแล้วแหละ :No:

ทางเจ้าหน้าที่บอกว่า ไม่สามารุให้ผ่อนชำระได้ ต้องไปหน้าศาลเลย

แถมบอกว่า คิดดอกเบี้ย 13 % คงให้ผ่อนได้ 12 เดือน แล้วปิดจบงวดสุดท้าย

เท่ากับตอนนี้ ได้หมายศษลแล้ว 2 ฉบับค่ะ

1. ซิตี้แบงค์ ไปไกล่เกลี่ยวันที่ 4 พ.ค. ศาลนัดวันที่ 24 พ.ค.
2. UOB ยังไม่ได้รับหมายแต่น่าจะมาช่วงนี้แหละค่ะ

ทั้งสองยอด แสนกว่าทั้งคู่

ถามว่าเครียดไหม เครียดมากกก แต่ยังกำลังใจดี เพราะมีเวปนี้แหละค่ะ ให้พึ่งพิง
ไม่มีคนตอบ ก็หาอ่านจากกระทู้เก่าๆไป สู้ๆๆๆๆๆ ค่ะ

วันที่ใจอ่อนล้า
เหมือนก้าวขาแทบไม่ไหว
ให้ลองคิดดูว่า
เราสู้อยู่เพื่อใคร ??
แล้วกำลังใจเหล่านั้น
อาจกลับมา ....

วันนี้ผมก็โดน uob โทรมาบอกอนุมัติฟ้องแล้ว รอหมายเลขบัญชีดำ หยุด มกรา59 นี่เอง บอกให้จ่ายยอดเต็มไม่ลด มัยเร็วจัง

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84408 โดย มีหวัง
ได้รับเอกสารยืนยันลดหนี้จากทั้ง 2 เจ้า แล้วค่ะ

เพิ่งเคยได้รับเอกสารแบบนี้ และกไหนดจ่ายภายในวันมะรืนเองค่ะ เงินพร้อมแล้ว

แต่รบกวนเพื่อนๆที่เคยได้รับเอกสารลดหนี้ ช่วยดูให้หน่อยว่าเอกสารแบบนี้ถูกต้องหรือเปล่าค่ะ

กลัวโดนเจ้าหน้าที่หลอกค่ะ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84816 โดย มีหวัง
รบกวนสอบถาม ขอคำปรึกษาค่ะ

วันนี้ได้รับหมายศาลของ UOB แล้วค่ะ

ยอดฟ้อง 122,078.42 บาท ฟ้องรวมสองบัตร (กดงเินสด กับ บัตรเครดิต)

มีท่อนนึงในหมายเขียนมาแบบนี้ ..

ขอศาลโปรดออกหมายเรียกจำเลยมาพิพากษาและบังคับจำเลยตามคำขอต่อไปนี้
1. ให้จำเลยชำระเงินในส่วนสินเชื่อยูโอบี แคชพลัส ให้แก่โจทย์ เป็นเงินจำนวน 43,380.07 บาทพร้อมด้วยดอกเบี้ยร้อยละ 28 ต่อปีของต้นเงินจำนวน 35,184.41 บาท นับถัดจากวันฟ้อง เป็นต้น ไปจนกว่าจะชำระเสร็จสิ้นแก่โจทย์

2. ให้จำเลยชำระเงิน ในส่วนของบัตรเครดิตแบล็กแพลททินั่ม ให้แก่โจทย์เป็นเงินจำนวน 78,698.35 บาท พร้อมด้วยดอกเบี้ยร้อยละ 20 ต่อปี ของต้นเงินจำนวน 66,867.75บาท นีบถัดจากวันฟ้องเป็นต้นไป จนกว่าจะชำระเสร็จสิ้นแก่โจทย์

มีหวัง อ่านทบทวนหลายเที่ยว ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกต้องไหม ที่เข้าใจคือ เจ้าหนี้ขอให้ศาลตัดสิน โดยคิดดอกเบี้ยที่ 28 %ต่อปี สำหรับข้อ 1 และ ดอกเบี้ย 20% ต่อปี สำหรับข้อ 2 ซึ่งมันสูงงงงง ส่วนนี้เราขอต่อศาลให้ช่วยพิจารณาดอกเบี้ยถูกลงได้ใช่ไหมคะ

แต่ถ้ากรณีเราไปไกล่เกลี่ยก่อนขึ้นศาล ตามปกติเจ้าหนี้เค้าจะยึดเอาดอกเบี้ยนี้มาใช้ในการไกล่เกลี่ย หรือเปล่าคะ ทำให้ับสนว่า เราไม่ควรไปไก่เกลี่ยเพราะดอกเบี้ยจะสูง ไปขึ้นศาลขอให้ศาลช่วยพิจารณาสั่งลดดอกเบี้ยให้

แบบว่าสับสนมากๆๆๆ ค่ะ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84817 โดย gaara
ถามคุณมีหวังค่ะ
แล้วของ city ready บัตรกดเงินสดนี่เค้าเสนอส่วนลดมาบ้างรึยังคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.830 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena