นักเรียนใหม่ค่ะ แอบหวั่นๆกล้าๆกลัวๆ เตรียมหยุดจ่ายเดือนแรก หนี้ทั้งหมด 8แสนกว่า

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84818 โดย มีหวัง

gaara เขียน: ถามคุณมีหวังค่ะ
แล้วของ city ready บัตรกดเงินสดนี่เค้าเสนอส่วนลดมาบ้างรึยังคะ

เคยเสนอมาค่ะ แต่ตอนนั้นไม่มีเงินก้อนบอกทางเจ้าหนี้ไว้ว่าขอที่ 30000 งวดเดียวแต่พร้อมจ่ายเดือน มิ.ย.

ทางจทน. ก็ครับๆ แล้วก็เงียบไปเลยไม่รู้ว่าทำฟ้องอยู่ หรือ รอ จริงๆ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84820 โดย gaara

มีหวัง เขียน:

gaara เขียน: ถามคุณมีหวังค่ะ
แล้วของ city ready บัตรกดเงินสดนี่เค้าเสนอส่วนลดมาบ้างรึยังคะ

เคยเสนอมาค่ะ แต่ตอนนั้นไม่มีเงินก้อนบอกทางเจ้าหนี้ไว้ว่าขอที่ 30000 งวดเดียวแต่พร้อมจ่ายเดือน มิ.ย.

ทางจทน. ก็ครับๆ แล้วก็เงียบไปเลยไม่รู้ว่าทำฟ้องอยู่ หรือ รอ จริงๆ

ขอบคุณค่ะ พอดีของดิฉันเป็นหนี้บัตรกดเงินสดของ ready 50,000 น่ะค่ะ ตอนนี้กำลังหยุดจ่ายเดือนแรกกะรอทำ hair cut น่ะค่ะ อยากปิดให้จบก่อนฟ้อง

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84822 โดย มีหวัง

มีหวัง เขียน: รบกวนสอบถาม ขอคำปรึกษาค่ะ

วันนี้ได้รับหมายศาลของ UOB แล้วค่ะ

ยอดฟ้อง 122,078.42 บาท ฟ้องรวมสองบัตร (กดงเินสด กับ บัตรเครดิต)

มีท่อนนึงในหมายเขียนมาแบบนี้ ..

ขอศาลโปรดออกหมายเรียกจำเลยมาพิพากษาและบังคับจำเลยตามคำขอต่อไปนี้
1. ให้จำเลยชำระเงินในส่วนสินเชื่อยูโอบี แคชพลัส ให้แก่โจทย์ เป็นเงินจำนวน 43,380.07 บาทพร้อมด้วยดอกเบี้ยร้อยละ 28 ต่อปีของต้นเงินจำนวน 35,184.41 บาท นับถัดจากวันฟ้อง เป็นต้น ไปจนกว่าจะชำระเสร็จสิ้นแก่โจทย์

2. ให้จำเลยชำระเงิน ในส่วนของบัตรเครดิตแบล็กแพลททินั่ม ให้แก่โจทย์เป็นเงินจำนวน 78,698.35 บาท พร้อมด้วยดอกเบี้ยร้อยละ 20 ต่อปี ของต้นเงินจำนวน 66,867.75บาท นีบถัดจากวันฟ้องเป็นต้นไป จนกว่าจะชำระเสร็จสิ้นแก่โจทย์

มีหวัง อ่านทบทวนหลายเที่ยว ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกต้องไหม ที่เข้าใจคือ เจ้าหนี้ขอให้ศาลตัดสิน โดยคิดดอกเบี้ยที่ 28 %ต่อปี สำหรับข้อ 1 และ ดอกเบี้ย 20% ต่อปี สำหรับข้อ 2 ซึ่งมันสูงงงงง ส่วนนี้เราขอต่อศาลให้ช่วยพิจารณาดอกเบี้ยถูกลงได้ใช่ไหมคะ

แต่ถ้ากรณีเราไปไกล่เกลี่ยก่อนขึ้นศาล ตามปกติเจ้าหนี้เค้าจะยึดเอาดอกเบี้ยนี้มาใช้ในการไกล่เกลี่ย หรือเปล่าคะ ทำให้ับสนว่า เราไม่ควรไปไก่เกลี่ยเพราะดอกเบี้ยจะสูง ไปขึ้นศาลขอให้ศาลช่วยพิจารณาสั่งลดดอกเบี้ยให้

แบบว่าสับสนมากๆๆๆ ค่ะ

รบกวนขอคำปรึกษาและแนะนำด้วยค่ะ. ขอบคุณค่ะ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85198 โดย มีหวัง
ตอนนี้ กรุงศรี จากที่เงียบไปนาน.โทรมาว่าฟ้องแล้วค่ะ
ส่วนกสิกร นานๆโทรที โทรมาบอกเสนอส่วนลดให้ถามว่สเราพร้อมที่เท่าไหร่ แต่ไม่มีเงิน.. เจ้าหน้าที่บอกว่ . ทำประนอมหนี้ไหมเดือนละพัน ตอบไปว่าไม่สน

แต่พอวางสายไปแล้วมาคิดๆดูว่า ถ้าทำประนอมหนี้ไป วัตถุประสงค์แค่ยื้อเวลาฟ้องจะดีไหมนะ เพราะตอนนี้หลายเจ้าประเดงประดังฟ้อง

ฟ้องพร้อมกันหลายเจ้ากลัวจะผ่อนไม่ไหว. ถ้าประนอมหนี้ไป กะไว่ว่าซัก มี.ค. ปีหน้ารถหมด เราจะเก็บเงินได้เยอะและไว เพื่อยื้อเวลาฟ้อง
เราคิดแบบนี้ ประมาทหรือคิดไม่รอบนังไงไหมคะ. กลุ้มใจจัง

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #85758 โดย มีหวัง
หนังสือยิืนยันการปลดภาระหนี้ หลังจากที่จ่ายยอดตามที่ H/C ไปแล้ว

ที่ถูกต้อง หนังสือ ฉบับนี้ ต้องออกโดยใครคะ โดยธนาคารเจ้าหนี้ หรือ โดยสำหนักงานกฎหมายที่ทวงหนี้

เนื่องจาก บัตรเครดิตกรุงศรีที่ จ่ายปิดบัญชีไปแล้วนั้น

ตอนนี้ได้เอกสารจากทางสำนักงานกฎหมายว่า ชำระหนี้ครบตามสัญยาเรียนบร้อยแล้ว

จริงๆแล้วเราควรได้รับเอกสารยืนยันจากธนาคาร หรือเปล่าคะ หรือ แบบนี้ก็ถูกต้องแล้ว

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #85760 โดย jinnyja

มีหวัง เขียน: หนังสือยิืนยันการปลดภาระหนี้ หลังจากที่จ่ายยอดตามที่ H/C ไปแล้ว

ที่ถูกต้อง หนังสือ ฉบับนี้ ต้องออกโดยใครคะ โดยธนาคารเจ้าหนี้ หรือ โดยสำหนักงานกฎหมายที่ทวงหนี้

เนื่องจาก บัตรเครดิตกรุงศรีที่ จ่ายปิดบัญชีไปแล้วนั้น

ตอนนี้ได้เอกสารจากทางสำนักงานกฎหมายว่า ชำระหนี้ครบตามสัญยาเรียนบร้อยแล้ว

จริงๆแล้วเราควรได้รับเอกสารยืนยันจากธนาคาร หรือเปล่าคะ หรือ แบบนี้ก็ถูกต้องแล้ว

ของเรา FC ได้รับ จาก บริษัท TSS ที่เป็นตัวแทนการทวงถามหนี้ของ FC อ่ะค่ะ ไม่ใช่จาก บริษัทนอก ที่ตกลง H/C กัน

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #85763 โดย มีหวัง

jinnyja เขียน:

มีหวัง เขียน: หนังสือยิืนยันการปลดภาระหนี้ หลังจากที่จ่ายยอดตามที่ H/C ไปแล้ว

ของเรา FC ได้รับ จาก บริษัท TSS ที่เป็นตัวแทนการทวงถามหนี้ของ FC อ่ะค่ะ ไม่ใช่จาก บริษัทนอก ที่ตกลง H/C กัน

ขอบคุณค่ะ ใช่เลยค่ะ ได้จาก TSS ไม่ใช่จากสำนักงานที่คุยกัน และ ไม่ใช่จากธนาคารกรุงศรี ขอบคุณมากค่ะ

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #86066 โดย มีหวัง
มีเรื่องรบกวนปรึกษาด่วนเลยค่ะ

:wake: เรื่องมีว่า มีนัดไกล่เกลี่ยของ UOB วันจันทร์นี้ เราได้โทรเข้าไปตกลงไปไกล่เกลี่ยกับศุนย์ไกล่เกลี่ยไว้ตามวันนัดที่ปั๊มมาหน้าหมา . (วันจันทร์ที่ 13 มิย. 59 ไกล่เกลี่ย, วันที่ 27 มิ.ย. 59. วันขึ้นศาล)

วันนี้อยุ่ ทนาย โทรมาบอกว่า วันที่ 13 อ่ะที่นัดกัน ให้เราโทรไปคุยกับแบงค์เองก่อรว่าตกลงกันได่ไห . ถ้าได้ก็ไม่ต้องไปเพราะว่า ถ้ามายังไงก็ต้องแล้วแต่ธนาคารอยู่ดี พร้อมให้เบอร์ธนาคารให้เราโทรหา
เพื่อเจรจากันเอง(ส่วนนี้เราเข้าใจว่านางขี้เกียจมา)

เราเลยถามกลับไปว่าคือ ไปวันตัดสินวันที่ 27 เลยหรอคะ นางบอกว่าใช่ ถ้าตกลงได้ค่อยมาวันที่ 27 เลย หรือตกลงไม่ได้ก็ไม่ต้องมาก็ได้ก็รอบังคับคดีไป (ดูนาง...พูด ) ใจเราตั้งใจว่าวันที่ 27 ที่เป็นวันตัดสินตั้งใจจะไปเลื่อนศาล เหตุผลจริงๆคือรู้มาว่าเจ้านี้โหดให้ผ่อนชำระยอดสูงระยะสั้น. เลยจะไปเลื่อนเพื่อยื้อเวลา

จากสถานการณ์ ที่เล่าถ้าเราทำแบบนี้ถูกต้องไหหมคะ
1. โทรไปเจรจากับUOBตามที่ ทนายบอกและถ้าได้ข้อตกที่พอใ จ
วันที่13. นัดไกล่เกลี่ยไม่ต้องไป. ไปทำยอมหน้าศาลวันตัดสิน วันที่27เลย

2. ตกลงไม่ได้ วันที่ 13. ก็ไม่ต้องไ . ไปวันทีี 27. เพื่อขอเลื่อนศาลไปก่อน

รบกวนด้วยค่ะ. พี่ๆทุกท่าน

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #86092 โดย Khunaey5714

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #86093 โดย มีหวัง

Khunaey5714 เขียน: uob หยุดกี่เดือนคะ ถึงส่งเรื่องฟ้อง

หยุดประมาณ 9 เดือนค่ะ

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #86095 โดย มีหวัง
ถ้าวันที่นัดไกล่เกลี่ย เราโทรไปแจ้งว่าจะไปไกล่เกลี่ยกับเจ้าหน้าที่ศูนย์ไกล่เกลี่ยแล้ว...แต่ถึงวันเราไม่ได้ไปจะส่งผลอะไรไหมคะ...เนื่องจากทนายโทรมาบอกว่า ให้ลองโทรคุยต่อรองกับธนาคารกันเอง...ประมาณว่าไม่ต้องมาหรอก มาก็ต้องใช้เงื่อนไขธนาคารนั่นแหละ ถ้าตกลงได้ค่อยมาทำยอมวันที่ศาลนัดสืบ

(วันเวลานัด เป็นปั๊มตรายางที่ปั๊มมาหน้าหมาย)

เราก็กะจะไม่ไปถ้าทนายพูดมาแบบนั้น....เพราะตั้งใจขึ้นศาลไปขอเลื่อนนัดอยู่แล้ว... แต่กลัวคิดไรไม่ทันเหลี่ยมทนาย....

ถ้าไม่ไปไกล่เกลี่ยส่งผลอะไรไหมคะ. นัดวันจันทร์นี้แล้วค่ะ

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #86096 โดย มีหวัง
ถ้าวันที่นัดไกล่เกลี่ย เราโทรไปแจ้งว่าจะไปไกล่เกลี่ยกับเจ้าหน้าที่ศูนย์ไกล่เกลี่ยแล้ว...แต่ถึงวันเราไม่ได้ไปจะส่งผลอะไรไหมคะ...เนื่องจากทนายโทรมาบอกว่า ให้ลองโทรคุยต่อรองกับธนาคารกันเอง...ประมาณว่าไม่ต้องมาหรอก มาก็ต้องใช้เงื่อนไขธนาคารนั่นแหละ ถ้าตกลงได้ค่อยมาทำยอมวันที่ศาลนัดสืบ

(วันเวลานัด เป็นปั๊มตรายางที่ปั๊มมาหน้าหมาย)

เราก็กะจะไม่ไปถ้าทนายพูดมาแบบนั้น....เพราะตั้งใจขึ้นศาลไปขอเลื่อนนัดอยู่แล้ว... แต่กลัวคิดไรไม่ทันเหลี่ยมทนาย....

ถ้าไม่ไปไกล่เกลี่ยส่งผลอะไรไหมคะ. นัดวันจันทร์นี้แล้วค่ะ

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #86110 โดย Bittersweet

มีหวัง เขียน: ถ้าวันที่นัดไกล่เกลี่ย เราโทรไปแจ้งว่าจะไปไกล่เกลี่ยกับเจ้าหน้าที่ศูนย์ไกล่เกลี่ยแล้ว...แต่ถึงวันเราไม่ได้ไปจะส่งผลอะไรไหมคะ...เนื่องจากทนายโทรมาบอกว่า ให้ลองโทรคุยต่อรองกับธนาคารกันเอง...ประมาณว่าไม่ต้องมาหรอก มาก็ต้องใช้เงื่อนไขธนาคารนั่นแหละ ถ้าตกลงได้ค่อยมาทำยอมวันที่ศาลนัดสืบ

สวัสดีค่ะ คุณมีหวัง รบกวนแนบหมายศาลให้ดูหน่อยได้ไหมคะ จะได้ช่วยดูค่ะ เพราะเราก็จะไปไกล่เกลี่ยวันจันทร์ที่ 13 นี้ค่ะ

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86113 โดย มีหวัง

Bittersweet เขียน:

มีหวัง เขียน: ถ้าวันที่นัดไกล่เกลี่ย เราโทรไปแจ้งว่าจะไปไกล่เกลี่ยกับเจ้าหน้าที่ศูนย์ไกล่เกลี่ยแล้ว...แต่ถึงวันเราไม่ได้ไปจะส่งผลอะไรไหมคะ...เนื่องจากทนายโทรมาบอกว่า ให้ลองโทรคุยต่อรองกับธนาคารกันเอง...ประมาณว่าไม่ต้องมาหรอก มาก็ต้องใช้เงื่อนไขธนาคารนั่นแหละ ถ้าตกลงได้ค่อยมาทำยอมวันที่ศาลนัดสืบ

สวัสดีค่ะ คุณมีหวัง รบกวนแนบหมายศาลให้ดูหน่อยได้ไหมคะ จะได้ช่วยดูค่ะ เพราะเราก็จะไปไกล่เกลี่ยวันจันทร์ที่ 13 นี้ค่ะ

สวัสดีค่ะ. แต่มีหวังคาดว่าจะไม่ไปค่ะ ว่าจะไปวันนัดตัดสินเพื่อนเลื่อนนศาลเลย

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87016 โดย มีหวัง
มีเรื่องมารบกวนสอบถามค่ะ

ทางกสิกร (จริงๆคือเจ้าหน้าที่สำนักงานกฎหมาย ) โทรมาเสนอส่วนลดปิดบัญชี ตกลงกันได้ยอดที่ยินดีจ่าย
แต่เค้าให้ส่งเอกสาร เพิ่มคือ บัตรประชาชน กับ เอกสารภาระหนี้เจ้าอื่นเข้าไป

ในส่วนเอกสารภาระหนี้ที่เรามีนี้ ถ้าเราส่งเป็น เอกสารใบทำยอมของเจ้าอื่นที่เราสรุปผ่อนชำระไปได้ไหมคะ

เนื่องจากตอนหยุดข่ายบัตรทุกใบนั้น หยุดพร้อมๆกัน แล้ว หลังๆมานี้ไม่มีเจ้าไหนส่งใบเรียนกเก็บให้ชำระหนี้มาแล้วค่ะ มีแต่ใบทวงหนี้จากสำนักงานกฎหมาย

ถามเจ้าหน้าแล้วเค้าบอกว่า เอกสารใบทำยอมใช้ได้ แต่กลัวมีเรื่องที่ไม่ทันระวัง สมควรส่งให้เค้าไหมคะ

ท่านประทานและ พี่ๆคนอื่นช่วยตอบให้หน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87703 โดย Audsri
คุณมีหวัง ได้ไปขึ้นศาลตามนัดไหมคะ
มาเล่าให้ฟังบ้างนะคะ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87710 โดย jackTs

มีหวัง เขียน: มีเรื่องมารบกวนสอบถามค่ะ

ทางกสิกร (จริงๆคือเจ้าหน้าที่สำนักงานกฎหมาย ) โทรมาเสนอส่วนลดปิดบัญชี ตกลงกันได้ยอดที่ยินดีจ่าย
แต่เค้าให้ส่งเอกสาร เพิ่มคือ บัตรประชาชน กับ เอกสารภาระหนี้เจ้าอื่นเข้าไป

ในส่วนเอกสารภาระหนี้ที่เรามีนี้ ถ้าเราส่งเป็น เอกสารใบทำยอมของเจ้าอื่นที่เราสรุปผ่อนชำระไปได้ไหมคะ

เนื่องจากตอนหยุดข่ายบัตรทุกใบนั้น หยุดพร้อมๆกัน แล้ว หลังๆมานี้ไม่มีเจ้าไหนส่งใบเรียนกเก็บให้ชำระหนี้มาแล้วค่ะ มีแต่ใบทวงหนี้จากสำนักงานกฎหมาย

ถามเจ้าหน้าแล้วเค้าบอกว่า เอกสารใบทำยอมใช้ได้ แต่กลัวมีเรื่องที่ไม่ทันระวัง สมควรส่งให้เค้าไหมคะ

ท่านประทานและ พี่ๆคนอื่นช่วยตอบให้หน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ไม่ต้องส่งใบทำยอมไปให้มัน

ให้ส่งเอกสารใบทวงหนี้(จดหมายทวงหนี้)จากเจ้าหนี้รายต่างๆไปให้มันดู รวมทั้งหมายศาลที่ถูกฟ้องศาลแล้ว(ถ่ายเอกสาร หมายศาลหน้าแรก)ไปให้มันดูทั้งหมด โดยไม่ต้องส่งใบทำยอมให้มันดู

มันเช็คไม่ได้หรอกครับ ว่าเราทำยอมไปแล้วในคดีไหนบ้าง เราต้องให้มันรู้ว่าลูกหนี้อย่างเรา โดนทวงหนี้จากเจ้าหนี้รายต่างๆเพียบเลย แถมยังโดนหมายศาลจากบางเจ้าหนี้บางรายฟ้องแล้วอีกด้วย

ขู่ให้มันรู้ว่า...เจ้าหนี้อย่างมึงมันหน้าโง่เอง ที่เสือกฟ้องช้า เจ้าหนี้รายอื่นๆเขาชิงตัดหน้าฟ้องไปหลายรายแล้ว ถ้ามึงอยากจะมาเข้าแถวอายัดเงินเดือนของลูกหนี้อย่างเราก็เชิญ หรือมึงจะรีบให้ราคาส่วนลด(Haircut)เยอะๆ ก็รีบตัดสินใจซะตั้งแต่ตอนนี้ ไม่งั้นมึงก็ทำการฟ้องซะเลยในตอนนี้ แล้วก็มาเข้าแถวอายัดเงินเดือน ต่อจากเจ้าหนี้รายอื่นๆเอาเองนะโว๊ย
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88354 โดย มีหวัง

นกกระจอกเทศ เขียน:

มีหวัง เขียน: มีเรื่องมารบกวนสอบถามค่ะ

ไม่ต้องส่งใบทำยอมไปให้มัน

ให้ส่งเอกสารใบทวงหนี้(จดหมายทวงหนี้)จากเจ้าหนี้รายต่างๆไปให้มันดู รวมทั้งหมายศาลที่ถูกฟ้องศาลแล้ว(ถ่ายเอกสาร หมายศาลหน้าแรก)ไปให้มันดูทั้งหมด โดยไม่ต้องส่งใบทำยอมให้มันดู

มันเช็คไม่ได้หรอกครับ ว่าเราทำยอมไปแล้วในคดีไหนบ้าง แค่ให้มันรู้ว่าลูกหนี้อย่างเรา โดนทวงหนี้จากเจ้าหนี้รายต่างๆเพียบเลย แถมยังโดนหมายศาลจากบางเจ้าหนี้บางรายฟ้องแล้วด้วย

ให้มันรู้ว่า...เจ้าหนี้อย่างมึงมันหน้าโง่เอง ที่เสือกฟ้องช้า เจ้าหนี้รายอื่นๆเขาชิงตัดหน้าฟ้องไปหลายรายแล้ว ถ้ามึงอยากจะมาเข้าแถวอายัดเงินเดือนของลูกหนี้อย่างเราก็เชิญ หรือมึงจะรีบให้ราคาส่วนลด(Haircut)เยอะๆ ก็รีบตัดสินใจซะตั้งแต่ตอนนี้ ไม่งั้นมึงก็ทำการฟ้องซะ แล้วมาเข้าแถวอายัดเงินเดือน ต่อจากเจ้าหนี้รายอื่นๆเอาเองนะโว๊ย
.

ขอบคุณค่ะ พี่นกกระจอกเทศ ที่กรุณามาตอบ ไม่ได้เข้ามาอัพเดทนานแล้ว แต่ได้ทำตามที่พี่นกกระเทศแนะนำไปค่ะ คือส่งจดหมายทวงหนี้ไป แค่เจ้าเดียว ได้ H/C ตามที่ต้องการค่ะ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88366 โดย มีหวัง

Audsri เขียน: คุณมีหวัง ได้ไปขึ้นศาลตามนัดไหมคะ
มาเล่าให้ฟังบ้างนะคะ

สวัสดีค่ะคุณ Audsri ไม่ได้เข้ามาอัพเดทนานเลยค่ะ

ไปขึ้นศาลมา 2 คดีค่ะ ไม่ได้น่ากลัวแบบที่คิดเลยจริงๆ แถมเจ้าหน้าที่ศษลเค้าก็พยายามช่วยเหลือจำเลยแบบเราๆเหมือนกันค่ะ (อาจจะแล้วแต่ เจ้าหน้าที่แต่ละคนด้วย)

อย่างไรวันนี้มาเล่าแล้ว ขอเล่า เรื่องที่เงียบหายไป กับ เจ้าหนี้ 5 เจ้าที่ผ่านมานะคะ

:) UOB

เราโทรไปยืนยันว่าจะไปไกล่เกลี่ยกับทางศาล แต่อีกวันทนายของ UOB กลับโทรมาหาเราประมาณว่าไม่ต้องไปหรอก เจอกันวันที่ศาลนัดมันเลยเวลา มาไกล่เกลี่ยทายก็ต่อรองอะไรไม่ได้ ดังนั้น เอาเบอร์เจ้าหน้าที่ธนาคารไป โทรไปตกลงกับเค้าก่อนให้ได้ตามที่โอเคทั้งคู่ แล้วค่อยไปทำยอมหน้าศาลเลยทีเดียว

เคสนี้เล่นเอาสับสน แต่ก็เอาว๊ะ!! โทรคุยกับเจ้าหน้าที่ ยอดเรา 122,078.42บาท (รวม 2 บัตร)จนท. คุยยากมากยังไงๆก็จะใช้ชำระขั้นต่ำ 10,000 บาท 12 เท่านั้น คุยกันหลายวันจนสุดท้าย ได้ที่ขั้นต่ำ 5,000 บาท 12 งวด ดอกเบี้ย 13%

วันที่ศาลนัดก็ไปแต่เช้าตื่นตัวตลอด แบบที่อ่านคำแนะนำมา เข้าไปนั่งในห้อง ทนายก็คุยแบบไกล่เกลี่ยกับจำเลยทุกคดี ของเราคุยกันมาเสร็จแล้วเลยไว คนอื่นๆ ตกลงกันไม่ได้ซะที UOB มันโหดมากบอกเลย จนศาลท่านลงพิจารณา ของเราคนแรกเลย ท่านเรียกชื่อ เราก็ลุกยืนท่านก็อ่านใบทำยอมแล้วย้ำว่า ถ้าไม่ปฏิบัติตามนี้ จะมีผลบังคับคดีได้เลยนะ ปฏิบัติตามด้วยนะครับ เราก็กลับบ้านได้

:) KTC

ได้หมายศาลวันนัดไกล่เกลี่ยและวันพิจารณาคดีลงวันที่เดียวกัน (เป็นมหกรรมของ KTC) รอบนี้คนเยอะมาก เข้าไปจัดเป็นงานมีเจ้าหน้าที่ของพวกตามหนี้มานั่งคุย ตัวต่อตัวเรียงเป็นแถวเลย คุยเสร็จแล้ว ฝั่งทีมดต๊ะทนายก็จะทำเอกสารทำยอมให้ เป็น สเต็ปๆ เลย ไม่เหมือนไกล่เกลี่ยปกติที่ทนายจะเป็นคนคุยเงื่อนไขของธนาคาร งานมหกรรมนี้ ได้ข้อตกลงที่ดีมาก ไม่ต้องต่อรองเลยเราพอใจ ยอดอยู่ที่ 87000 บาท ให้ชำระขั้นต่ำ 1,500 บาท จำนวน 36 งวด เราแฮปปี้ หลังจากทนายทำเออกสารทำยอมเสร็จแล้ว
จำเลยทุกคนจะรวมอยุ่ในห้องเดียวกัน นั่งกันหน้าสลอน เมื่อใบทำยอมเสร็จก็รอคิวเรียกไปอื่น ซึ่งมีแต่ ศาล ท่านนั่งอยู่ 3-4 ท่าน ท่านที่เราเจอ ท่านใจดีมากก ท่านถามว่า ถ้าไม่ชำระเค้าเอาตำรวจมาจับเราได้ไหม เราบอกว่าไม่ได้ ไม่ใช่คดีอาญา ท่านยิ้มเอ็นดู บอกว่าใช่ ชำระไม่ได้ก็รับสายคุยกับเค้าดีๆนะ ท่านตรวจเอกสารให้ละเอียดมาก ปรากฏว่าทนายเอายอดฟ้องมาใส่ในยอดที่คำนวณดอกเบี้ย ซึ่งผิด ท่านเลยสั่งให้ไปแก้ให้ถูก จำเลยเสียเปรียบ ประทับใจท่านมา

First Choice

เคสนี้เป็นของสามีค่ะ ไปตอนนัดไกล่เกลี่ยนะคะ สามีไม่เคยไปศาลค่อนข้างตื่นเต้นมาก กลับมาสรุปได้ความว่า จากยอด 102744.37 บาท ให้ชำระขั้นต่ำ 3000 บาท 24 งวด

:) KBANK
เจ้านี้ตามที่เล่าไปค่ะ เสนอ ส่วนลดมาให้ 50000 บาท งวดเดียว (สองบัตรนะคะ ยอดประมาณ 90000)
เดือนก่อนนี้เสนอ 40000 บาทแต่ไม่มีเงิน ข้ามมาเดือนเดียวขึ้นมา 50000 เลยยอดปิด มีเงินเข้ามาพอดี ปิดก็ปิดค่ะ

:) Dream loan ของกรุงศรี

เจ้านี้แทบไม่เคยโทรมาเลยค่ะ โทรมาตอนที่จะฟ้องแล้วเสนอให้ ส่วนลด 40000 จากยอด 59095.62 บาท แทบไม่ลดอ่ะค่ะ ในขณะที่ตอนนั้นทาง Kbank กำลังเจรากันอยู่ เราเลยสนใจที่จะ H/C ที่ Kbank มากกว่า เพราะได้ส่วนลดที่ดีกว่าเยอะ เสียเงินทั้งทีเอาให้คุ้มค่ะ

สำหรับ ดรีมโลนนี้ นัดไกล่เกลี่ย 28 ก.ค. และนัดพิจารณาคดี 16 ส.ค. จากประสบการณ์ที่ไปไกล่เกลี่ยมา รู้มาว่าไกล่เกลี่ยตกลงกันได้ปุ๊บ ก็จ่ายสิ้นเดือนนั้นๆ เลย เนื่องด้วยเคยขึ้นศาลของ UOB มาแล้วเลยไม่ค่อยกังวลตื่นเต้นอะไร จึงไม่ไปไกล่เกลี่ยค่ะ ขึ้นศาลทีเดียว จะได้เลื่อนเวลาการจ่ายเงินออกไปด้วย
เพราะขึ้นศาล 16 ส.ค. ก็น่าจะจ่ายสิ้นเดือน ส.ค.ค่ะ

คราวนี้ไปศาลมีหลายคดี หลายธนาคารบังลังค์เดียวกัน ทนายเอาเอกสารทำยอมมาให้ดูว่าตกลงยอมรับไหม ซึ่งจากยอด 59095.62 บาทให้จ่ายขั้นต่ำ 2000 บาท 12 งวด ซึ่งเราโอเค แต่อีทางทนายนิสัยเสียมาก มันให้เราถือเอกสารใบทำยอมลงไปถ่ายเอกสารเอง เลยเสียเงินไป 18 บาทค่าถ่ายเอกสาร กลับขึ้นมาเราเลยบอกว่า เพิ่งมีที่นี่ นี่แหละให้ถ่ายเอง 18 บาทนะ

เคสนี้พอทำยอมเสร็จไม่ได้เจอศาลค่ะ ทนายให้เซนต์เอกสารประมาณว่าได้ตกลงคดีกันแบนี้ๆ ที่ไม่ใช่เอกสารทำยอมนะคะ และให้กลับได้ เราเลยถามทนายผุ้หญิงของแบงค์อื่น เพื่อยืนยันอีกครั้งว่า ทำไมศาลท่านไม่ลง ทนายผุ้หญิงบอกว่าท่านผ่าขาไม่สะดวกลง ให้เอาสำนวนไปให้ท่าเซนต์ข้างบน เราก็กลับบ้านค่ะ
TMB สินเชื่อเงินสด และ บัตรเครดิตโลตัส มาแล้ว

ตั้งใจไม่ไปไกล่เกลี่ย ไปวันขึ้นศาลเลยค่ะ

สถานะล่าสุด หนี้ 15 รายการ

H/C ไป 5 รายการ
ฟ้องและผ่อนอยู่ 6 รายการ

ฟ้องรอไปศาล 2 รายการ
ยังนิ่งๆ 2 รายการ ( TMB และ SCB)

อัพเดทตารางสรุปสถานะหนี้ที่ โพสแรก หน้า 1 ค่ะ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88626 โดย มีหวัง
พี่นกกระจอกเทศ และอาจารย์ท่านอื่นๆ

มีคำถามคาใจมาขอคำตอบ คำปรึกษาค่ะ

1.การเลื่อนนัดศาลออกไป. ในวันที่ไปศาลครั้งที่2ที่เลื่อนมานี้ ยังมีการทำยอมหน้าศาล. แบบวันแรกที่นัดตัดสินหรือเปล่าคะ

2.ข้อนี้สำคัญมากรบกวนความกระจ่าง. ชี้ทางสว่างหน่อยค่ะ.
การให้ศาลตัดสินแล้วใช้วิธีหักคอจ่ายมีส่วนดีหรือได้เปรียบกว่าการทำยอมอย่างไรคะ เพราะจากที่ประมวลจากที่อ่านในกระทู้หลายๆกระทู้มาตอนนี้หาคำตอบให้ตัวเองไม่ได้ค่ะ.

การทำยอมมียอดที่ตกลงชำระขั้นต่ำกัน ไม่ต้องกังวลว่าระหว่างผ่อนจะมาอายัติบังคับคดีหรือไม่...ถ้าผ่อนไหว

การให้ศาลตัดสิน ต้องจ่ายเงินก้อน จ่ายไม่ไหวก็คำนวณหายอดที่ควรจ่าย หักคอจ่ายไป. โดยที่ลุ้นไปว่า เจ้าหนี้จะบังคับคดีไหม. และอาจเครียดจากการโดนขู่จะอายัดเงินเดือน ตลอดที่หักคออีก(เรื่องขู่ไม่ซีเรียสค่ะ)

มีตรงไหนที่ มีหวัง พลาดไปไม่เข้าใจเป็นบัวใต้น้ำ...ช่วยดึงขึ้นจากใต้น้พำหน่อยค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.751 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena