โดนอายัดบ้านแล้วครับเตรียมรอขายทอดตลาด

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #74480 โดย eakz
สวัสดีครับ ผมขอความกรุณาหน่อยนะครับ

ผมมีสินเชื่อเงินโอนของ TMB ซึ่งทำมาเมื่อประมาณ ปีกว่าๆ จ่ายมาตามปกติ

แต่เดือนก่อนผมไปรีไฟแนนซ์บ้านมา TMB ทางแบงค์ใช้วิธีหักค่างวดในบัญชีเงินฝาก

ตอนนี้ผมเพิ่งเริ่มหหยุดจ่ายทั้งหมด ยกเว้นสินเชื่อบ้านของ TMB

สอบถามหน่อยครับ ถ้าเราเอาแต่ค่างวดเฉพาะบ้านใส่ลงไปในบัญชี TMB แล้วยอดของสินเชิื่อมันจะตามมาหักในบัญชีด้วยไหมครับ

แต่บัญชี TMB ไม่ใช่บัญชีเงินเดือนนะครับ เขาบังคับให้เปิดตอนทำรีไฟแนนซ์อะครับ

ใครมีประสบการณ์ช่วยชี้แนะทีนะครับ ขอบพระคุณมากๆครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75410 โดย eakz
ไม่มีใครเคยเจอเคสแบบผมมั่งเลยหรอครับ ฮือๆๆๆๆๆ :cry2:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75983 โดย อ้อย
สวัสดีครับ
ไม่ลองติดต่อขอเปลี่ยนเป็นจ่ายสดแทนหักบัญชีดูครับ
อาจจะต้องดูเจ้านี้เป็นลำดับแรกในการจ่ายหนี้คืน
เพราะเราเสียเปรียบเรื่องบ้าน สู้ๆครับ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75986 โดย parbsupa
คุณeakz ลองทำตามที่คุณอ้อยแนะนำซิค่ะ! แต่อยากทราบว่าเป็นบัญชีเงินกู้ที่ผูกรวมกันหรือเปล่าค่ะ เลขที่สัญญาเดียวกันมั๊ย? แต่ถ้าเป็นสัญญาเงินกู้คนละเลขที่ น่าจะจ่ายสดที่เคาร์เตอร์แบงก์ได้นะค่ะ ค่างวดบ้านของดิฉันตอนแรกแบงก์ก็ให้ทำหักบัญชี แต่พอไม่มีเงินเข้า เราไปจ่ายสดที่เคาร์เตอร์แบงก์ โดยเอาเลขที่สัญญาเงินกู้เขียนนำส่งเงิน ชำระค่างวดบ้าน สักประมาณ 10 วัน ธนาคารก็ส่งใบเสร็จมาให้ที่บ้านค่ะ แต่คนละธนาคารกับคุณeakz คิดว่าทำได้ค่ะ แต่เสียเปรียบเหมือนที่คุณอ้อยแนะนำ ลองดูนะค่ะ... สู้สู้สู้ค่ะ..

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #76148 โดย eakz
ขอบพระคุณ คุณอ้อย คุณparbsupa มากๆๆๆครับ

เดี๋ยวสิ้นเดือนจะลองจ่ายสดหน้าเคาน์เตอร์ดูขอบพระคุณมากๆๆครับผม

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78279 โดย eakz
มีคำถามครับ ถ้าเปลี่ยนชื่อเจ้าของบ้านเป็นชื่อแม่ แต่ตัวแม่ทะเบียนบ้านอยู่ ตจว จะให้มาเป็นเจ้าบ้านแทนได้ไหมครับ แต่ยังเป็นชื่อผมผ่อนอยู่ แบบนี้ทางเจ้าหนี้เขาสามารถสืบได้ไหมครับ ว่าเรายังผ่อนบ้านอยู่

แล้วถ้าทำการเปลี่ยนชื่อคนผ่อนยุ่งยากไหมครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้านะครับ

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #78283 โดย jackTs

eakz เขียน: มีคำถามครับ ถ้าเปลี่ยนชื่อเจ้าของบ้านเป็นชื่อแม่ แต่ตัวแม่ทะเบียนบ้านอยู่ ตจว จะให้มาเป็นเจ้าบ้านแทนได้ไหมครับ แต่ยังเป็นชื่อผมผ่อนอยู่ แบบนี้ทางเจ้าหนี้เขาสามารถสืบได้ไหมครับ ว่าเรายังผ่อนบ้านอยู่

แล้วถ้าทำการเปลี่ยนชื่อคนผ่อนยุ่งยากไหมครับ

เรื่องแบบนี้...สอนกันในนี้ไม่ได้หรอกครับ

เหตุผล
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40552&Itemid=64#45365

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: eakz

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78284 โดย eakz

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78286 โดย Prettykak
เหมือนกันเลยค่ะแต่พี่เป้นแบงค์ไทยพาณิชย์ กำลังเครียดเลยค่ะ พี่เป้นเจ้าบ้านด้วย

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78288 โดย Prettykak

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81622 โดย eakz
อัพเดทครับ หมายแรกมาแล้วของ kTC หยุดไป 6 เดือนยอดพุ่งไปแสนกว่า

เห้อ เหนื่อยจังเลยครับ บ้านก็เพิ่งรีไปไม่ถึงปี ไม่รู้จะทำไงเลยครับ

ตอนนี้ก็คงเตรียมตัวไปศาลครับผม

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81635 โดย Na99
สู้ๆ ครับ หนี้ล้าน up เหมือนกัน refinance บ้านอีก ดีที่ไม่เช็คบูโร

เดี๋ยวก็ผ่านไปครับ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81639 โดย น้าชู
มาเป็นกำลังใจให้ครับ
ยอดผมน้อยกว่านิดนึง สู้ๆครับผม

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81642 โดย pfs
ตอบคุณ eakz อาจจะช้าไปหน่อย ของ pfs มีผ่อนบ้านกับ SCB cและทางแบงค์หักบัญชี แต่เมื่อหยุดจ่าย
บัตรเครดิต SCB ก็เลยยกเลิกบัญชีนั้นไป ใช้ผ่อนบ้านผ่านบัญชีอื่นที่ไม่ได้ทำเรื่องหักบัญชีก็ไม่มีปัญหานะ
หรือใช้จ่ายเงินสดหน้าเคาน์เตอร์ ส่วนบัญชีเงินเดือนตอนนั้นก็ใช้วิธีเล่นเกมกด หรือโอนออกไปแบงค์อื่นที่ไม่มีหนี้บัตร

8 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83604 โดย eakz
พรุ่งนี้ไปศาลแล้วครับของ KTC เก็บเงินไม่ได้ รายจ่ายรอเพียบเปิดเทอม T____T

แถมยังเป็นเจ้าบ้านอีก หมดหนทางจริงๆครับเครียดมาก

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97889 โดย eakz
ิมาอัพเดทครับ หยุดส่งมาสองปี ตอนนี้โดนอายัดแล้วครับ รอขายทอดตลาด คงปล่อยครับแล้วคงหาบ้านเช่า ขอปรึกษาหน่อยครับ ต้องรีบแจ้งแบงค์ที่จำนองก่อนไหมครับ หรือปล่อยเลยไม่ต้องจ่ายค่างวดแล้ว แล้วเขาจะเข้ามายึดทรัพย์สินตอนที่ผมไม่อยู่ห้องไหมครับ แต่ดูแล้วของราคารวมกันไม่ถึงห้าหมื่นแน่ๆครับ แต่ผมกลัวเขาเข้ามาตอนผมไม่อยุ่

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98024 โดย eakz
ขอสอบถามแนวทางหน่อยนะครับ

ตอนนี้บ้านกำลังถูกอายัด จากกรมบังคับคดี ยังไม่มีการนัดขายทอดตลาดครับ

อยากทราบว่าถ้าจะย้ายชื่อเจ้าบ้านและคนอาศัยออกจากบ้านหลังนี้ ทั้งหมดไปที่อื่น สามารถทำได้ไหมครับ

แล้วถ้าย้ายได้ บ้านนี้จะไม่มีเจ้าบ้านอยู่ ทางเจ้าหนี้สามารถเข้ามาอายัดทรัพย์สินภายในบ้านได้ไหมครับ

กราบขอบพระคุณมากๆนะครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98025 โดย ben10

eakz เขียน: ขอสอบถามแนวทางหน่อยนะครับ

ตอนนี้บ้านกำลังถูกอายัด จากกรมบังคับคดี ยังไม่มีการนัดขายทอดตลาดครับ

อยากทราบว่าถ้าจะย้ายชื่อเจ้าบ้านและคนอาศัยออกจากบ้านหลังนี้ ทั้งหมดไปที่อื่น สามารถทำได้ไหมครับ

แล้วถ้าย้ายได้ บ้านนี้จะไม่มีเจ้าบ้านอยู่ ทางเจ้าหนี้สามารถเข้ามาอายัดทรัพย์สินภายในบ้านได้ไหมครับ

ต้องถามว่าบ้านหลังนี้ในสัญญาจะซื้อจะขาย เป็นชื่อใครครับ ? ยิ่งไม่มีคนอยู่ในบ้านเจ้าหนี้ยิ่งชอบครับ จะได้ไม่ต้องไล่ ขอโทษนะครับที่ตอบตรงๆ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98034 โดย eakz

ben10 เขียน:

eakz เขียน: ขอสอบถามแนวทางหน่อยนะครับ

ต้องถามว่าบ้านหลังนี้ในสัญญาจะซื้อจะขาย เป็นชื่อใครครับ ? ยิ่งไม่มีคนอยู่ในบ้านเจ้าหนี้ยิ่งชอบครับ จะได้ไม่ต้องไล่ ขอโทษนะครับที่ตอบตรงๆ

คือคงทำใจรอขายทอดตลาดแล้วครับ รอเจ้าของใหม่มาซื้อ ในสัญญาผมเป็นเจ้าบ้าน คนโดนฟ้องคือ แฟนกู้ร่วมด้วยกัน เจ้าหนี้คือซิตี้ ซึ่งผมก็โดนซิตี้ฟ้องเหมือนกันครับ แต่หมายอายัด มันอายัดชื่อแฟนผมที่กู้ร่วม งง ว่าทำไมมันไม่อายัดในหมายฟ้องผมทั่งๆทีผมเป็นเจ้าบ้านครับ งงไหมครับ

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98686 โดย eakz
ขออนุญาต อัพเดทครับ หยุดจ่ายคำงวดบ้าน 1 เดือน แบงค์จำนองเงียบไม่ติดต่อมาเลย

มีแต่จดหมายอัตโนมัติแจ้งมาว่า ขาดส่ง 1 งวด

ขอถามหน่อยครับ ถ้ามีการเริ่มขายทอดตลาดจะมีหนังสือส่งแจ้งเข้ามาอีกทีใช่ไหมครับ

ถ้าไม่มีคนซื้อ สุดท้ายแบงค์จำนองจะเป็นคนซื้อไปเองใช่ไหมครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.613 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena