เฟริสช้อยเสนอส่วนลด ควรทำไงต่อ?

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #74700 โดย little.guy
*ขออัพเดทข้อมูลใหม่ ในกระทู้เดิมนะครับ 15/2/2559*

หลังจากเป็นหนี้บัตรเฟิรสช้อย และหยุดจ่ายตามคำแนะนำบอร์ดนี้ เมื่อไม่กีวัน ทางสำนักกฏหมายโทรเข้ามาเสนอส่วนลดแล้วครับ

จากยอดหนี้เกือบ 40k เหลือ 14k ถึงตอนนี้ ผมควรทำยังไงต่อครับ ณ ตอนนี้ทางสำนักกฏหมายแจ้งว่า รอคำตอบผมว่าจะจ่ายปิดได้ไหม ซึ่งผมตอบตกลงไปแล้วว่าจะปิดแน่นอนตามกำหนดที่เค้าให้มา แต่ผมกลัวโดนตุกติกครับ

ในความคิดผมตอนนี้ ผมต้องรอให้ทางธนาคารมีหนังสือแจ้งยืนยัน แจ้งยอดที่ต้องปิด พร้อมข้อมูลอื่นๆ ไว้เป็นลายลักษณ์อักษรใช่ไหมครับ?

แล้วหลังจากนี้ ผมต้องเตรียมเอกสารอะไรหรือป่าวครับ?

มีอะไรบ้างที่ผมควรทราบ เพื่อเซฟตัวเองบ้างครับ?

หลังจากปิดบัตรไปแล้ว เรื่องเครดิตบูโร จะมีปัญหาไหมครับ? ผมจะกู้บ้านหลังจากนี้ได้ไหม?

ขอความรู้จากพี่ๆ ที่มีประสบการณ์ครับ ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #74711 โดย IndyGirL

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #74745 โดย little.guy

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #74747 โดย tomyumkung

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #74749 โดย IndyGirL
ตามคอมเม้น ด้านบนเลยคะ หยุดชำระรอปิดยอด ระหว่างนี้ต้องเก็บเงินก้อนให้ได้ เจ้านี้ส่วนลดดีค่ะ 50%

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #74845 โดย little.guy
ขอบคุณครับ อ่านครบถ้วน ได้ข้อมูลดีมากเลยครับ

แต่ผมยังลังเล ว่าจะหยุดจ่ายแล้วทำ HairCut ดีหรือไม่ หรือจะเข้าประนอมหนี้ ด้วยเหตุผลดังนี้ครับ

1. หนี้ผม 1 ใบ ยอด 36,000+ (เงินต้น 33,000) ซึ่งเป็นหนี้ไม่มาก ถ้าถูกเสนอจ่ายเดือนละไม่ถึง 2,000 ผมสามารถจ่ายได้ครับ (แม้รู้ทั้งรู้ว่านั้นคือสัญญานรก)

2. ผมห่วงเรื่องบูโร เพราะอยากซื้อบ้านครับ ผมเพิ่งเริ่มทำงาน สร้างตัว อยากผ่อนบ้านอยู่กับแม่ครับ

*หลักๆคือเรื่องเครดิตบูโรครับ แต่ถ้าการแจ้งปิดบัตรครั้งนี้ มันส่งผลกับบูโรไปแล้ว ก็ควรเลือกหยุดจ่าย ใช่ไหมครับ*

รบกวนพี่ๆ ตอบคำถามอีกครั้งครับ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #74851 โดย IndyGirL
ลองไปเช็คบูโรก่อนมั้ยค่ะ ว่าตอนนี้ประวัติเป็นอย่างไร อาจจะยังไม่เสียก็ได้นะคะ
*** ถ้าภาระหนี้คุณไม่เยอะ คิดว่าผ่อนได้ตลอดรอดฝั่ง น่าจะยาว 40-60 เดือนรึป่าวไม่แน่ใจ ก็ลองดูคะ แต่ถ้ามีภาระหนี้อื่น ๆ ด้วยมันจะกลายเป็นไม่รอดเอาน่ะสิคะ อีกอย่างกู้บ้านเค้าเอาภาระหนี้ที่เราผ่อนชำระมาคำนวนด้วยนะคะ ถึงเวลากู้บ้านจริง ๆ คุณก็ต้องหามาปิดอยู่ดี

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75558 โดย little.guy
สวัสดีครับ กระทู้นี้เป็นประทู้ที่ 2 กระทู้เดิมขอคำแนะนำไป แล้วก็ได้ศึกษาแล้วพอสมควร
แต่ยังคิดไม่ตก ว่ากรณีแบบเรานั้น ควรหยุดจ่าย หรือ ประนอมหนี้ดี

เป็นหนีเฟริสช้อย เงินต้น 33,000 จ่ายขั้นต่ำมาเป็นปี ตอนนี้พุ่งมาเป็น 36,000+

มีแค่ใบเดียวครับสำหรับบัตรเครดิต ตอนนี้ไม่ได้จ่ายมา 2 เดือน มีใบยกเลิกบัตรมาแล้ว
ตามด้วยใบชวนประนอมหนี้ ซึ่งจากที่อ่านกระทู้แล้ว ผมยังตัดสินใจไม่ได้ครับ

รบกวนขอคำแนะนำตรงนี้หน่อยนะครับ ขอบคุณครับ :sweat:

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75560 โดย อ้อย
ทำไมไม่ไปตั้งคำถามต่อที่กระทู้เดิมหล่ะครับ !
งั้นพรุงนี้คิดอะไรได้อีกก็จะตั้งอีกกระทู้งั้นสิครับ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75561 โดย อ้อย
ถามที่กระทู้นี้เลยครับ
1คน1กระทู้พอครับ
กฏระเบียบของทางเวบครับ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #76007 โดย little.guy
ขอบคุณมากครับที่ชี้แนะ ขออภัยด้วยที่ผิดกฏ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #76009 โดย little.guy
+ขออนุญาตอัพเดทครับ+

วันนี้เฟริสช้อยโทรมาหลังจากขาดการติดต่อไปนาน

ทางเฟริสช้อยโทรมาสอบถามว่าจะจ่ายบัตรวันไหน ชำระขั้นต่ำอยู่ที่ 2000 กว่าบาท วันนี้ครบกำหนดแล้ว

ทางผมก็งงครับ เพราะบัตรถูกยกเลิกไปแล้ว แต่มีโทรมาให้จ่าย ก็เลยถามไปว่า บัตรโดนยกเลิกแล้ว

แล้วยังจ่ายรายเดือน ขั้นต่ำ ได้อยู่หรือ? เค้าบอกว่า บัตรยกเลิกคือใช้งานไม่ได้ แต่ต้องชำระเหมือนเดิม

หรือถ้าสะดวกอยากปิดบัตรเลย ก็จะส่งเรื่องต่อ อาจมีพิจารณาลดยอดให้

(ตรงนี้ พนง. เผลอหลุดคำว่า ปรับโครงสร้างหนี้มา ซึ่งผมไม่มั่นใจว่าคืออะไร ตุกติกอะไรหรือป่าว)

ผมถามว่า แล้วแบบนี้บัตรโดนปิด ดอกเบี้ยยังเดินหรือป่าว เค้าบอก ทุกธนาคารดอกเบี้ยก็คงเดินอยู่ ไม่มีที่ไหนหยุดดอกเบี้ย

ยอดที่ค้างอยู่ก็ยังคงค้าง แต่ ณ ตอนนี้ แนะนำว่าให้จ่ายขั้นต่ำเข้ามาก่อนสำหรับเดือนนี้ ผมก็ อืมๆ ออๆ ไปตามเรื่องครับ แล้วก็วางสายไป

*คำถามครับ*

1. ผมคิดจะหยุดจ่ายแล้ว มีให้จ่ายรายเดือนต่อแบบนี้ ผมควรจ่ายอยู่ไหม เพราะตอนแรกคิดว่าจะบังคับปิดบัตร เพราะคงไม่มีปัญหาปิดตอนนี้

2. ถ้าจ่ายเข้าไปครั้งนี้ จะเป็นการโดนหลอกให้เข้าสู่การปรับโครงสร้างหนี้อะไรหรือป่าว ผมไม่อยากเสียรู้

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #76012 โดย j.namsommut
คุณต้องถามตัวเองก่อนว่า คุณต้องการแบบไหน ห่วงเครดิต หรือห่วงใช้บัตร หรือต้องการหมดหนี้ ไม่มีใครตัดสินใจแทนคุณได้หรอกนอกจากตัวคุณ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #76014 โดย pfs
คุณก็ไปดูสถานะในเครดิตบูโรซคะ ก็จะได้คำตอบ หรือคุณก็สอบถามกับ 1st choise ไปตรงๆว่าบัตรยังใช้ได้หรือเปล่า ถ้าบัตรใช้ไม่ได้แล้วก็มีโอกาสที่ติดบูโรค่ะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81815 โดย little.guy
ขออัพเดทคำถามครับ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81816 โดย jackTs

little.guy เขียน: 1. ผมคิดจะหยุดจ่ายแล้ว มีให้จ่ายรายเดือนต่อแบบนี้ ผมควรจ่ายอยู่ไหม เพราะตอนแรกคิดว่าจะบังคับปิดบัตร เพราะคงไม่มีปัญหาปิดตอนนี้

2. ถ้าจ่ายเข้าไปครั้งนี้ จะเป็นการโดนหลอกให้เข้าสู่การปรับโครงสร้างหนี้อะไรหรือป่าว ผมไม่อยากเสียรู้

ข้อเสียของการ "จ่ายหยอด" เพื่อเดินบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=19608&Itemid=64

แล้วก็เข้าไปอ่านในกระทู้นี้ด้วยนะครับ (อยู่ในด้านล่างสุดของกระทู้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=43558&Itemid=64#79130

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81817 โดย little.guy

นกกระจอกเทศ เขียน:

little.guy เขียน: 1. ผมคิดจะหยุดจ่ายแล้ว มีให้จ่ายรายเดือนต่อแบบนี้ ผมควรจ่ายอยู่ไหม เพราะตอนแรกคิดว่าจะบังคับปิดบัตร เพราะคงไม่มีปัญหาปิดตอนนี้

ข้อเสียของการ "จ่ายหยอด" เพื่อเดินบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=19608&Itemid=64

แล้วก็เข้าไปอ่านในกระทู้นี้ด้วยนะครับ (อยู่ในด้านล่างสุดของกระทู้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=43558&Itemid=64#79130

ขอบคุณพี่นกกระจอกเทศที่สละเวลามาตอบครับ ผมอัพเดทคำถามด้านบน ตามนี้ครับ

*ขออัพเดทข้อมูลใหม่ ในกระทู้เดิมนะครับ 15/2/2559*

หลังจากเป็นหนี้บัตรเฟิรสช้อย และหยุดจ่ายตามคำแนะนำบอร์ดนี้ เมื่อไม่กีวัน ทางสำนักกฏหมายโทรเข้ามาเสนอส่วนลดแล้วครับ

จากยอดหนี้เกือบ 40k เหลือ 14k ถึงตอนนี้ ผมควรทำยังไงต่อครับ ณ ตอนนี้ทางสำนักกฏหมายแจ้งว่า รอคำตอบผมว่าจะจ่ายปิดได้ไหม ซึ่งผมตอบตกลงไปแล้วว่าจะปิดแน่นอนตามกำหนดที่เค้าให้มา แต่ผมกลัวโดนตุกติกครับ

ในความคิดผมตอนนี้ ผมต้องรอให้ทางธนาคารมีหนังสือแจ้งยืนยัน แจ้งยอดที่ต้องปิด พร้อมข้อมูลอื่นๆ ไว้เป็นลายลักษณ์อักษรใช่ไหมครับ?

แล้วหลังจากนี้ ผมต้องเตรียมเอกสารอะไรหรือป่าวครับ?

มีอะไรบ้างที่ผมควรทราบ เพื่อเซฟตัวเองบ้างครับ?

หลังจากปิดบัตรไปแล้ว เรื่องเครดิตบูโร จะมีปัญหาไหมครับ? ผมจะกู้บ้านหลังจากนี้ได้ไหม?

ขอความรู้จากพี่ๆ ที่มีประสบการณ์ครับ ขอบคุณครับ

รบกวนอีกครั้งครับ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81819 โดย jackTs

little.guy เขียน: ในความคิดผมตอนนี้ ผมต้องรอให้ทางธนาคารมีหนังสือแจ้งยืนยัน แจ้งยอดที่ต้องปิด พร้อมข้อมูลอื่นๆ ไว้เป็นลายลักษณ์อักษรใช่ไหมครับ?

ถะ ถะ ถะ ถ ถ ถ ถูกต้องนะคร๊าบบบบ

ตัวอย่างเอกสารใบ Haircut
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=8&id=829&limitstart=20&Itemid=64#58678

little.guy เขียน: แล้วหลังจากนี้ ผมต้องเตรียมเอกสารอะไรหรือป่าวครับ?

ถ้ามันไม่ขอเอกสารใดๆ ก็อยู่เฉยๆครับ ไม่ต้องเตรียมอะไร

little.guy เขียน: มีอะไรบ้างที่ผมควรทราบ เพื่อเซฟตัวเองบ้างครับ?

ที่สำคัญที่สุดก็คือ

1. หนังสือแฮร์คัท ซึ่งเป็นใบยืนยันว่าคุณได้รับข้อเสนอส่วนลด จากสถาบันการเงิน หรือจากบริษัทรับจ้างติดตามหนี้

2. บิลชำระหนี้จากเคาเตอร์การเงิน ไม่ว่าจะเป็นธนาคารต่างๆ หรือ non-bank หรือ เคาเตอร์เซอร์วิส เพื่อเป็นหลักฐานว่า คุณได้ชำระหนี้ในวันที่....เป็นที่เรียบร้อยแล้ว
*** ต้องถ่ายเอกสารเก็บเอาไว้ด้วย หากได้รับบิลใบเสร็จการชำระเงินที่ เป็นจำพวกกระดาษคาร์บอน เพราะถ้าหากวันเวลาผ่านไปนานๆ(หลายๆเดือน) ตัวหนังสือที่อยู่ในใบเสร็จของกระดาษคาร์บอน มันจะเลือนหายไปตามกาลเวลา ***

ตัวอย่างกระดาษคาร์บอน

เอกสารพวกนี้ต้องเก็บเอาไว้ให้ดีนะครับ ห้ามทิ้ง ห้ามทำหายเด็ดขาด

เก็บเอาไว้ 10ปี ตามอายุความสูงสุดของคดีแพ่ง เพื่อเป็นการป้องกันการถูกหักหลังจากเจ้าหนี้ในภายหน้า

little.guy เขียน: หลังจากปิดบัตรไปแล้ว เรื่องเครดิตบูโร จะมีปัญหาไหมครับ? ผมจะกู้บ้านหลังจากนี้ได้ไหม?

ประวัติหนี้เสียในเครดิตบูโรสำหรับลูกหนี้ที่ใช้วิธีหยุดจ่าย
หลังจากที่ลูกหนี้หยุดจ่ายหนี้มานานจนครบ 3เดือนแล้ว ก็จะมีประวัติเป็น"หนี้เสีย"(NPL)อย่างเป็นทางการ...ซึ่งก็หมายความว่าลูกหนี้ได้มีสถานะเป็น Blacklist (บัญชีดำ) ในเครดิตบูโรเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

แต่ถ้าหากวันใดที่ลูกหนี้ได้ทำการจ่ายปิดบัญชีหนี้จนหมดแล้ว (โดยไม่สนใจว่าลูกหนี้จะจ่ายปิดบัญชีด้วยวิธีการ Haircut หรือด้วยวิธีการใดๆก็ตาม) ลูกหนี้ก็จะต้องติด Blacklist อยู่ต่อไปอีกแค่ 3ปีเท่านั้น แล้วหลังจากนั้น ประวัติหนี้เสียที่มีอยู่ในเครดิตบูโร ก็จะถูกลบออกไป

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64

ตัวอย่าง

แวะมาบอก ปิดบูโรไปแล้ว ไม่ต้องรอ 3 ปีก็ซื้อรถมือ 1 ได้นะครับ ผมปิดบูโรไป 1 วัน ยื่นซื้อรถวันร
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=42942&Itemid=64#69770

แวะมาบอกครับ ปลดบูโรแล้ว ก็กู้บ้านได้นะครับ กับ ธอส
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44097&Itemid=64#81664

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81820 โดย little.guy
ขอบคุณมากๆครับ ข้อมูลทั้งหมดเป็นประโยชน์มากๆครับ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81821 โดย jinnyja
ลิ้งกระทู้ สมาชิกที่แวะมาบอก ติดบูโร ก้ กู้ซื้อบ้านได้ค่ะ เอามาฝากค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44097&Itemid=64

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.856 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena