รบกวนปรึกษาเรื่องการหยุดจ่ายค่ะ เป็นหนี้ทั้งหมด 3 แสนกว่า

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76487 โดย shiori
สอบถามหน่อยนะคะ วันนี้ได้รับใบแจ้งหนี้บัตร KTC PROUD ว่าสถานะบัตรคืออยู่ระหว่างสินเชื่อปิดบัญชี นี่คือเค้าเตรียมเรื่องจะฟ้องแล้วเปล่าคะ เพราะเค้าไม่ได้ติดต่อเรามานานแล้วสัก2-3 อาทิตย์หลังจากเราโทรเข้าไป เค้าบอกให้จ่ายยอดเดือนเดียวก็ได้แต่เราก็ไม่จ่าย ซึ่งถ้านับผิดนัดครั้งแรก5/5 และวันที่5/10 ครบกำหนดก็จะผิดนัดครบ6 เดือนแล้วค่ะยอด รวมดอกเบี้ย 43,XXX

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76602 โดย shiori
อัพเดท KTC. คือเราข้องใจอยากรู้สถานะเลยโทรไปสอบถามเค้าเองเลยได้ความว่ายังไม่ได้ถึงกฎหมายฟ้อง แต่ที่บอกให้ชำระปิดบัญชีคือ ก็มีข้อเสนอถ้าหยุดดอกเบี้ยตอนนี้คิดที่42,000 ตกเดือนละ 3,500 12 เดือน แต่ถ้าชำระได้ 2งวดจะได้38,000 เท่ากับเงินต้นค่ะ เราบอกไม่มีเลยปีนี้ ถ้าได้ก็ปีหน้า เค้าบอกก็ลองดูก่อนเผื่อมี เราเคยอ้างไปเรื่องไม่สบายเค้าจำได้ เราเลยบอกว่าใช้เงินเยอะไม่มีจริงๆ เค้าบอกไม่เป็นไรคุณก็โทรมาหาเราเรื่อยๆ เพราะเรื่องยังอยู่กับเราอยู่คือบริษัท วิน เพอ...ถ้าทางKTC เรียกคืนเมื่อไหร่เราจะโทรมาแจ้ง

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78321 โดย shiori
หายไปนานตอนนี้ได้ H/C ตัวแรกแล้วค่ะ กรุงศรีจัสแคส ยอดรวมดอก 10,998.53 ได้ลดเหลือ 6,000 จ่าย2 งวด เราเลยตัดสินใจอย่างน้อยจะได้จบไป1 เจ้าจ่ายงวดแรกเมื่อวานไปแล้วด้วย 3,000
แต่เห็นที่จะกังวลอย่างKTC เฟิร์สช๊อย SCB speedy loan ยูเมะพลัส เริ่มโทรมาอีกแล้วค่ะให้ตัดสินใจเรื่องส่วนลดแต่เราไม่มีแล้วค่ะ กำลังเก็บอยู่แต่บางเจ้าอย่างธนชาตก็ให้น้อยเกินแถมยังต้องไปทำเรื่องขอข้อมูลเครดิตอีก ลดก็น้อยเราเลยต้องรอไปก่อนไม่ทำไรทั้งนั้นเก็บเงินอย่างเดียวที่กลัวคือ อย่างKTC ก็เริ่มจะนานแล้วค่ะ7เดือนแล้วควรจะทำอย่างไรดีค่ะ ขอคำแนะนำหน่อย

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78323 โดย jackTs
.
KTC ไม่มีนโยบายลดหนี้เงินต้นให้ครับ ลดได้แต่ดอกเบี้ยอย่างเดียว (ไม่เหมือนกับเจ้าหนี้รายอื่นๆ)
พูดง่ายๆก็คือ มันยอมเอาดอกเบี้ยออกไปให้ ขอเพียงเอาเงินต้นก่อนที่จะหยุดจ่ายกลับคืนมา
โดยการให้จ่ายเงินคืนแบบเต็มก้อนเดียว หรืออาจขอผ่อนต่อก็ได้ แต่ต้องเป็นการผ่อนระยะสั้นๆเพียงแค่ไม่กี่เดือนเท่านั้น

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=41965&Itemid=64#58947

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41957&Itemid=64#58905

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41826&Itemid=64#57927

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=25879&limitstart=60&Itemid=64#56887

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41607&Itemid=64#55611

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41077&limitstart=40&Itemid=64#55324

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41554&Itemid=64#54911

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41540&Itemid=64#54826

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41410&Itemid=64#53330

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41330&Itemid=64#52508

หากลูกหนี้ไม่มีเงินก้อนจ่ายคืน แต่ต้องการจะผ่อนต่อแบบยาวๆอีกซัก 3ปี ก็ต้องไปทำ"ยอมความ"ที่ชั้นศาล และต้องยอมรับตัวเลขเต็มๆตามยอดที่ฟ้อง เอามาผ่อนจ่ายใหม่ โดยไม่มีส่วนลดใดๆเลย

ไปขึ้นศาลที่โดน KTC ฟ้องมา มีไฟล์เสียงมาให้เพื่อนๆฟังครับ
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=40967&Itemid=64&limitstart=0#49259

ไปศาลคดีของ KTC มาแล้ว โดยไกล่เกลี่ยขอผ่อน 3ปี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&limitstart=120&Itemid=64#54345

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&Itemid=64&limitstart=120

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78686 โดย shiori
โมโหเถียงไม่ทันสำนักงานทวงเฟิร์สช๊อย เราเองนะพูดดีๆว่าปิดจบยอดเครือเดียวกันอยู่AIG ให้รอก่อนอีก2เดือน แต่เค้ากลับบอกว่าโอเคคุณเคยปฏิเสธแล้วตอนนี้ก็ไม่ได้อีกถ้าไม่มียอดเข้ามาก็เราก็ข่วยคุณไม่ได้แล้วถือว่าคุณยอมปล่อยยอดสูงกว่าซึ่งคุณคิดผิด เพราะถ้าเราส่งเรื่องกลับไปอาจฟ้องก็ได้เพราะมันไม่สามารถเจรจาได้แล้วนี่ก็จะ5เดือนแล้วค่ะแล้วยอดเกิน50,000 ด้วย เราเลยไม่รู้จะพูดยังไงก็เลยบอกเราแค่ยังไม่พร้อมนะคะไม่ได้ปล่อยแต่เค้าไม่สนใจเลยค่ะ

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78688 โดย jinnyja

shiori เขียน: โมโหเถียงไม่ทันสำนักงานทวงเฟิร์สช๊อย เราเองนะพูดดีๆว่าปิดจบยอดเครือเดียวกันอยู่AIG ให้รอก่อนอีก2เดือน แต่เค้ากลับบอกว่าโอเคคุณเคยปฏิเสธแล้วตอนนี้ก็ไม่ได้อีกถ้าไม่มียอดเข้ามาก็เราก็ข่วยคุณไม่ได้แล้วถือว่าคุณยอมปล่อยยอดสูงกว่าซึ่งคุณคิดผิด เพราะถ้าเราส่งเรื่องกลับไปอาจฟ้องก็ได้เพราะมันไม่สามารถเจรจาได้แล้วนี่ก็จะ5เดือนแล้วค่ะแล้วยอดเกิน50,000 ด้วย เราเลยไม่รู้จะพูดยังไงก็เลยบอกเราแค่ยังไม่พร้อมนะคะไม่ได้ปล่อยแต่เค้าไม่สนใจเลยค่ะ

ช่างมันค่ะ อย่าไปใส่ใจมันค่ะ มันคงโมโห ที่ทวงเราไม่ได้ เลยใช้วิธีพูดแบบกดดันให้เราจิตตก อดทน นะค่ะ
สู้ๆค่ะ เรา เอง FC หยุด ครบ รอบบิลที่ 6 กำลังเข้ารอบบิลที่ 7 ยอดหนี้ เกือบ 60,000 ผ่าน บริษัท ทวงหนี้นอกมา 3 บริษัท ล่าสุด บริษัท ที่ 4 เพิ่งตกลงเงื่อนไขกันไปเมื่อกี้ ค่ะ รอผล วันจันทร์ สู้ๆนะค่ะ

:สู้ๆ::สู้ๆ::สู้ๆ:

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78702 โดย shiori
ขอบคุณมากค่ะ กำลังใจดีขึ้นเยอะเลย คุณjinnyja

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #78815 โดย shiori
มีคำถามค่ะ 1. KTC บัตรกดเงินสด หยุดจ่ายมา7เดือนและ โทรมาถามเราว่าพร้อมจ่ายไหมมีข้อเสนอหยุดดอกเบี้ยจ่ายแต่ต้น2งวด ตกงวดละ19,000 เราก็บอกไม่พร้อม เค้าเลยบอกว่างั้นจะส่งเรื่องกลับแล้วนะคะ เพราะเจรจาไม่ได้แล้ว ขึ้นอยู่กับบริษัทว่าจะดำเนินการอย่างไรต่อ คือเราก็เข้าใจนะคะเค้าพูดดีแต่เราก็ไม่รู้จะทำยังไงไม่มีจริงๆ นี่เราใกบ้โดนฟ้องแล้วป่ะคะกรือเค้าอาจให้บริษัทอื่นทวงต่อ
2. ธนชาตบัตรเครดิตยอดรวมดอก32,129 เค้าบอกว่าทางแบงค์มีนโยบายลดได้แค่30% แต่จ่ายงวดเดียว ถ้าสองงวดยอดก็จะมากขึ้นอีก อยากให้เราสินใจเพราะนี่จะเข้าเดือนที่6 แล้วแต่เราก็สงสัยค่ะเราเคยเผลอจ่ายไปตอนยังไม่รู้จักเว็บนี้ ถ้านับจากตอนนั้นก็เท่ากับหยุด3เดือนเอง ไม่รู้เค้านับยังไงแน่ แต่ที่สำคัญแบงค์นี้ได้แค่30%จริงๆหรอคะส่วนลด เราเองก็บอกไม่พร้อมตอนนี้ เค้าบอกถ้านานกว่านี้จะกลายเป็นหนี้เสียแล้ว พูดตามตรงเลยนะถ้าคุณยังไม่พร้อมก็จ่ายรอบนี้มาก่อน3,900 แล้วเดือนหน้าค่อยทำเรื่องเสนอปรับโครงสร้างก็ได้ เพราะถ้าคุณรอมีตังบางทีอะไรอาจไม่แน่นอนก็ได้ เราเลยตัดบทว่าพรุ่งนี้ค่อยคุยล่ะกันค่ะ ยุ่งอยู่ ขอคำแนะนำทีค่ะ ว่าใช่อย่างที่เค้าบอกจริงหรือเปล่า

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #78842 โดย ampaisri
สอบถามความคืบหน้า SCB speedy ของคุณ shiori หน่อยค่ะ สนง.ทวงหนี้ แจ้งยังไงมาบ้างคะ ของเราหยุดจ่ายนานพอๆกัน :shy: :shy: :shy:

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #78859 โดย shiori
เค้าก็แจ้งมาเรื่อยๆนะคะ ทั้งจดหมายทั้งโทรเคยเสนอส่วนลดเดือนก่อน แต่เรายังไม่มีก็เลยเฉยๆไป

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #78866 โดย ampaisri

shiori เขียน: เค้าก็แจ้งมาเรื่อยๆนะคะ ทั้งจดหมายทั้งโทรเคยเสนอส่วนลดเดือนก่อน แต่เรายังไม่มีก็เลยเฉยๆไป

สู้ๆค่ะ
ของเราSCB ยอดหยุด 57,000 ตอนนี้ยอดพุงไป 66,482.59 พุงแรงจริงๆ สนง.กฏหมายกรัณ ลดให้เหลือ 60,ooo ถ้วนปิดยอดเดียว แถมพูดจาไม่ดีอีก ประมาณต้องหาจ่ายมันให้ได้

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #78934 โดย shiori
สอบถามผู้รู้ค่ะ วันนี้มีสนง.โทรมาถามจากกรุงศรีเฟิร์สช๊อย เค้าก็พูดจาดีนะคะ ว่ากฎหมายใหม่คุ้มครองผู้บริโภคมากขึ้น เค้าบอกว่าเดี๋ยวนี้พอเลย6 เดือนก็เป็นหนี้เสียแล้ว เกรงว่าหลังจากนั้นไม่เกิน3 เดือนจะเข้ากระบวนการศาล พอดีเราบอกเค้าว่าไม่มีดำเนินการเลยตอนนี้เค้าเลยบอกเดือนหน้าก็ลองคุยกับเจ้าหน้าที่คนใหม่ดูเผื่อจะมีเงื่อนไข อยากถามว่าเดี๋ยวนี้เค้าฟ้องเร็วขึ้นใช่ไหมคะ

อีกอย่างคือเราไม่ควรจ่ายหยอดเข้าไปใช่ไหมคะอย่างอีกเจ้าธนชาตก็บอกให้เราแบ่งจ่ายก็ได้ แล้วเดือนหน้าจะให้ส่วนลดให้แต่นโยบายก็ไม่เกิน30% เราไม่อยากจ่ายเพราะกลัวเค้าหลอกก็ไม่ลดอยู่ดีแต่เค้าบอก จ่ายมันดีกว่าอย่างน้อยก็ไปตัดยอดบ้าง

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #78989 โดย tomyumkung
กลัวถูกหลอกก่อนจะจ่ายเงิน

ถ้าตกลง เงินก้อนปิดจบกันได้แล้ว พี่ก็ต้องได้รับเอกสารยืนยันหน้าตาแบบนี้ก่อนครับ

ตัวอย่างใบแฮร์คัท

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=8&id=829&Itemid=64

แล้วค่อยไปจ่าย

ถ้าเราไม่จ่ายหนี้ก็ไม่หมดหน่ะครับ

เราใช้เวลาในการสร้างหนี้

เราก็ต้องใช้เวลาในการปลดหนี้เหมือนกันครับ

สู้ ๆ ครับ :สู้ๆ:

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79071 โดย shiori
ขอบคุณนะคะ แต่ไม่ใช่ค่ะ กลัวถูกหลอกว่าเค้าอ้างว่า จ่ายตัดยอดรอบบิลปกตินี้ไปก่อน แล้วบิลหน้าจะทำเรื่องขอส่วนลดให้ คำว่ากลัวหลอกหมายถึงกลัวเค้าไม่ให้ส่วนลดค่ะ ส่วนเรื่องใบแฮร์คัทพอทราบแล้วว่าต้องมียืนยันมาก่อนแล้วค่อยจ่าย

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79073 โดย shionchan
สู้ๆครับเป็น กำลังใจให้ นี่เป็นของ KTC เหมือนกันครับ หยุดได้ 3 เดือนแล้ว โทรมาทุกวัน แต่ไม่ได้รับเพระาทำงานจะรับโทรศัพท์ไม่ได้

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79075 โดย hiyeen

shiori เขียน: ขอบคุณนะคะ แต่ไม่ใช่ค่ะ กลัวถูกหลอกว่าเค้าอ้างว่า จ่ายตัดยอดรอบบิลปกตินี้ไปก่อน แล้วบิลหน้าจะทำเรื่องขอส่วนลดให้ คำว่ากลัวหลอกหมายถึงกลัวเค้าไม่ให้ส่วนลดค่ะ ส่วนเรื่องใบแฮร์คัทพอทราบแล้วว่าต้องมียืนยันมาก่อนแล้วค่อยจ่าย

เราเพิ่งจ่ายH/C ของFC จบไปเมื่อเดือนที่แล้วคะ ถ้าเขาให้จ่ายไปก่อนแล้วจะเสนอส่วนลดให้คือเขาหลอกคุณแน่ๆคะ ไม่ต้องจ่าย ยื่นยันไปเลยว่าไม่จ่ายคะ ของเราก็มีโทรมาให้จ่ายขั้นต่ำแบบนี้บ่อยมาก เราก็ตอยไปว่าไม่มีจ่าย แต่เราก็พูดกับพนักงานที่โทรมาทวงว่าเราก็อยากจ่ายไม่อยากโดนทวงแบบนี้ แต่เงินเรายังไม่มี พอจะมีอะไรช่วยเราได้ไหม พูดกลับไปแบบนี้ 2 ครั้ง ครั้งที่3 ก็มีส่วนลดมาให้เลยคะ จากยอดหนี้74000 ลดเหลือ 40000 ถ้วน จ่ายยอดเดียว พอดีเก็บเงินทัน เลยตัดสินใจจ่ายคะ ใช้เวลา5เดือนคะปิดFc ตัวแรกเลย สู้ๆคะนะคะ อย่าใจอ่อนกับคำขู่ของคนทวงหนี้คะ

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79387 โดย shiori
เฟิร์สช๊อยส์ ส่งมาแบบนี้นี่ใกล้ฟ้องแล้วเปล่าคะ แต่พึ่ง 6เดือนเอง นับจากวันที่เราไม่รู้จ่ายเข้าไป ตอนนี้ยอดพุ่งเป็น 55,944 แล้ว เคยเสนอมาเมื่อ2เดือนก่อน แต่เราไม่มีเงินก้อนเพราะจ่ายทีเดียวเลยปฏิเสธไป
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79432 โดย shiori
เปิดมาหลังจากหยุดก็เจอเลยค่ะ เพื่อนๆใครมีข้อมูลยูเมะพลัส ข่วยแนะนำเราหน่อยนะคะ ตอนนี้ ยอดเราพุ่งถึง70,000 กว่าบาท 6 เดือนแล้ว เงื่อนไขเค้าคือ ปิดจบ 32,000 ช่วยสุดๆเลยนะคะ แต่ต้องจ่ายยอดที่ค้างเข้าไปก่อน 12,000 ภายในศุกร์นี้ไม่งั้นทำเรื่องให้เราไม่ได้เพื่อเคลียร์บัญชีค้าง นโยบายเค้าเป็นแบบนี้ เราบอกไม่สามารถ ไม่มีถึงขนาดนั้นช่วยเราหน่อยไม่ได้หรอ เค้าบอกนี่ช่วยสุดๆแล้ว ไม่งั้นลองปรับปรุงโครงสร้างหนี้ดูไหมเพื่อยืดเวลาไปถึงมกรา ได้แล้วค่อยทำเรื่องปิดจบใหม่ เราบอกถ้าถึงตอนนั้นก็อาจไม่มีเงื่อนไขนี้ก็ได้นิคะ พูดกันไปมาจนต่างเริ่มโมโห เค้าเลยสรุปว่าคุณปฏิเสธการปรับปรุงโครงสร้างหนี้ และ ปิดจบยอดเงื่อนไขจากเรา ก็ได้ค่ะ เราก็จะทำข้อมูลตามนี้ มีคำถามอีกไหมคะ ถ้าไม่มีขอวาง เราเองกดวางก่อน เพราะไม่ไหวจริงๆคะ สุขภาพจิตเสียมาก คือยอดแรกต้องจ่ายเท่ายอดที่ค้างไว้เลยหรอคะถ้าได้แฮร์คัทจริงๆ เมื่อ2เดือนก่อนเค้าก็พูดแบบนี้ตอนนั้นเราก็ไม่มี เราก็เลยปฏิเสธไป แต่ตอนนั้นยอดน้อยกว่านี้แต่ยอดปิดจบเท่ากันนะคือ 32,000 แต่พูดจาดีกว่ามาก เฮ้อ เครียดจังเลยค่ะ

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79453 โดย dnnkid
เป็นการหลอกให้คุณจ่ายหยอดเข้าไปครับ ผมก็เคยโดนมาแล้ว หว่านล้อมสารพัดว่าจะไม่ได้ส่วนลดแบบนี้แล้วนะ บอกว่าให้จ่ายเข้ามาก่อนแล้วจะทำเรื่องขอส่วนลดให้ แต่ผมก็ปฏิเสธไป เพราะผมมีธงอยู่ในใจแล้วว่าต้องได้ใบ HC มาก่อนแล้วเท่านั้นถึงจะจ่าย สุดท้ายก็ได้จบที่ส่วนลด 50% ผ่อน 3 เดือน ของผมหยุดได้ 5 เดือน ในระหว่าง 5 เดือนนี้ก็ได้ยินประโยคพวกนี้ตลอดครับ

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79463 โดย shiori
ขอบคุณมากค่ะ เมื่อกี้พึ่งวางสาย พร้อมทั้งปฏิเสธไปแล้ว เป็นอย่างคุณว่า เราบอกไม่ปรับปรุงโครงสร้างหนี้แน่นอน เค้าเลยบอกมีอีกทางจ่าย 1,200 บาทมาก่อนนะคะ แล้วเดือนหน้าค่อยมาขอแนะนำใหม่เรื่องส่วนลด เราบอกไม่มีจริงๆ งั้นเดือนหน้าค่อยมาลุ้นเอาว่าจะไปอยู่หน่วยงานไหนจะเป็นของบริษัทหรือหน่วยงานอื่นก็ไม่รู้เพราะเข้า 7 เดือนแล้ว เพราะเค้าบอกว่าก็ไม่สามารถบอกได้เหมือนกัน

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.957 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena