เพิ่งเริ่มผ่อนโทรศัพท์ แต่ถูกโจรวิ่งราวไปก่อน ควรผ่อนต่อหรือไม่คะ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75564 โดย bbbaifern
สวัสดีนะคะ พอดีเมื่อวานถูกโจรวิ่งราว เอาโทรศัพท์ไอโฟน6+ ไป เพิ่งใช้บัตรเครดิต ของ kbank รูดมาได้ ประมาณ 2เดือนกว่าๆ เองค่ะ ยอมรับว่าไม่ได้ระวังตัว แต่ก็เสียใจ และก็ไม่อยากผ่อนสายชาร์จไปเรื่อยๆ ตังค์ที่เหลือตอนนี้ ต้องซื้อเครื่องใหม่ด้วย เพราะว่าขายของออนไลน์ต้องติดต่อกับ ลค.ตลอด เลยคิดว่ารอจนกว่า ทางศูนย์ที่ซื้อมาตามเครื่องได้ หรือ รอจนกว่าเค้าจะให้ประนอมหนี้แล้วค่อยจ่ายได้ไหมคะ หรือว่ามีคำแนะนำอื่นๆ ให้ก็ยินดีรับฟังนะคะ รบกวนผู้รู้ทุกท่านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75593 โดย อ้อย

bbbaifern เขียน: สวัสดีนะคะ พอดีเมื่อวานถูกโจรวิ่งราว เอาโทรศัพท์ไอโฟน6+ ไป เพิ่งใช้บัตรเครดิต ของ kbank รูดมาได้ ประมาณ 2เดือนกว่าๆ เองค่ะ ยอมรับว่าไม่ได้ระวังตัว แต่ก็เสียใจ และก็ไม่อยากผ่อนสายชาร์จไปเรื่อยๆ ตังค์ที่เหลือตอนนี้ ต้องซื้อเครื่องใหม่ด้วย เพราะว่าขายของออนไลน์ต้องติดต่อกับ ลค.ตลอด เลยคิดว่ารอจนกว่า ทางศูนย์ที่ซื้อมาตามเครื่องได้ หรือ รอจนกว่าเค้าจะให้ประนอมหนี้แล้วค่อยจ่ายได้ไหมคะ หรือว่ามีคำแนะนำอื่นๆ ให้ก็ยินดีรับฟังนะคะ รบกวนผู้รู้ทุกท่านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ผ่อนต่อคุณก็ยังมีเครดิตกับKbank
ไม่ผ่อนคุณก็จะเสียเครดิตและถูกทวงถามตามหนี้
คุณเท่านั้นที่จะต้องตอบ รอเขาตามเครื่องผมว่ายากนะ
ถ้ามีบัตรใบเดียว ไม่เป็นภาระมากนัก ผมว่าน่าจะผ่อนต่อ
เพราะยังไงก็ต้องจ่ายหนี้คืนเจ้าหนี้อยู่ดี ไม่ว่าวิธีไหน
แต่ถ้ามันภาระเยอะ หนี้หลายบัตร อ่านและทำตามแนวทางของชมรมฯเลยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75615 โดย kidzdevilz
ก็ผ่อนไปแล้วซื้อมือถือเครื่อง ไม่กี่พันมาใช้สิครับ ทำไมต้องไปใช้ของแพงถ้าเราเป็นหนี้เพิ่ม ตั้งหลักดีๆ
อีกอย่าง เอาเงินเค้ามาแล้วไม่ผ่อนคืน เค้าก็ทวงสิครับ
ณ ชมรมนี้เค้าไม่แนะนำให้เบี้ยวหนี้นะครับ แค่ให้วิธีการเลือกชำระที่เราไหว และดีที่สุด

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90068 โดย bbbaifern
สวัสดีทุกๆท่านอีกครั้งนะคะ เคยตั้งกระทู้ไปแล้ว เมื่อปีที่แล้วค่ะ คราวนี้มีปัญหาอีกแล้ว อยากรบกวน ขอคำปรึกษาจากทุกๆท่านนะคะ ตอนนี้เครียดมากไม่รู้จะไปต่อยังไงแล้วค่ะ

เริ่มเลยนะคะ คือตอนนี้เราอายุ 27 มีบัตรเครดิตประมาณ 5 ใบค่ะ นำไปผ่อนโทรศัพท์ 1 เครื่อง และจ่ายจนครบหมดหนี้ และโดยปกติจะไม่ใช้เลยค่ะ ถ้าไม่จำเป็น ทำให้มีวงเงินในบัตรเหลือครบทุกใบ ตัวเราเมื่อก่อนทำงานบริษัท แต่ตอนนี้มาขายของออนไลน์ แม่เรา ขายส่งเสื้อผ้าเด็ก เมื่อก่อนขายได้ค่อนข้างเยอะ เลยเล่นแชร์ หลายวง มีทั้งรายวัน รายเดือน พอหลังๆ ของเริ่มขายได้ไม่ดี จากวันละ หมื่นกว่าบาท ปัจจุบันเหลือ วันละ ไม่ถึง 3พัน ทำให้ไม่มีเงินจ่ายค่าแชร์ ก็มายืมเรามั่ง ยืมคนนู้นคนนี้มั่งเพื่อนำไปจ่ายแชร์ และนำมาหมุนใช้จ่ายต่างๆ จนเราก้เริ่มไม่มี แม่ก็มายืมบัตรเราไปกดเงินสด เริ่ม จาก 15000 ไปจนถึง 30000 กด เรื่อยๆ จนเต็มเกือบทุกบัตร แล้วเราก้ต้องเป็นคนจ่าย เพราะไม่อยากทวงแม่ รายจ่ายค่าบัตรต่อเดือนที่เราต้องจ่าย ประมาณ 5 พันกว่าบาท เราก็จ่ายมาเรื่อยๆ จนกระทั่งเมื่ออาทิตย์ก่อน แม่มายืมเงินเอราอีก เราก็บอกไปว่าเราไม่มีบัตรที่จะกดให้ได้แล้ว แม่ทำเหมือนโกดเรา เราจึงต้องเอาเงินที่เก็บไว้จ่ายค่าบัตรเครดิตให้ไป 6000 เราบอกไปว่านี่เป็นเงินจ่ายค่าบัตรเครดิตนะ ถ้าไม่คืนเราก้ไม่มีจ่ายแล้ว แม่บอกจะคืนเราสิ้นเดือน แต่จนตอนนี้เลยกำหนดชำระ หนี้มี 3 วันแล้ว ก็ยังไม่คืนเราเลย พวกทวงหนี้ก็โทรมาทุกวัน วันละหลายๆสาย เราไม่อยากรับ เพราะยังไม่แน่ใจว่าจะมีจ่ายไหม เราจึงตัดสินใจว่า ถ้ารอบนี้แม่ไม่คืนเราอีก เราจะหยุดจ่ายบัตรทั้งหมดเลยดีไหมคะ เพราะเราก้ไม่ไหวแล้วค่ะ ทำงานมาใช้แต่หนี้ เงินเก็บเราไม่มีเลย แล้วแม่ก็ยืมไปกดไม่จบไม่สิ้นสักที เราเครียด เราไม่อยากมีหนี้อีกแล้วค่ะ อยากเก็บเงินปิดให้จบๆไปเลย แล้วจะหักบัตรทิ้งให้หมด จากที่เราอ่านมาคือถ้าจะหยุดต้องหยุดให้หมดใช่ไหมคะ แต่ที่มีปัญหาอีกอย่างคือ แม่เอาบัตร Kbank กับ SCB ไป เรากลัวเค้าจะจ่ายค่างวดเข้าไป เพราะเราบอกเค้าว่าเราจะหยุดจ่ายแต่เค้าไม่ยอม ไม่อยากให้เราเครดิตเสีย เราก็เลยเครียดไม่รู้จะทำยัไงดีค่ะ รบกวนขอคำปรึกษาหน่อยนะคะ เราเครียดไม่รู้จะทำยังไงแล้วจริงๆค่ะ

มี Eon 15000
ume plus 35000
first choice 45000
Kbank 29000
SCB 20000

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90069 โดย jackaew
สู้ๆนะค่ะ ทำได้แค่ให้กำลังใจค่ะ
เราก็เป็นหนี้จากครอบครัวเหมือนกัน แต่ก็ทำอะไรไม่ได้
เริ่มต้นหมดหนี้ไปพร้อมกันนะคะ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90070 โดย bbbaifern

jackaew เขียน: สู้ๆนะค่ะ ทำได้แค่ให้กำลังใจค่ะ
เราก็เป็นหนี้จากครอบครัวเหมือนกัน แต่ก็ทำอะไรไม่ได้
เริ่มต้นหมดหนี้ไปพร้อมกันนะคะ

ขอบคุณนะคะ เป็นกำลังใจให้กันเนาะ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90072 โดย jackTs

bbbaifern เขียน: เราบอกเค้าว่าเราจะหยุดจ่ายแต่เค้าไม่ยอม ไม่อยากให้เราเครดิตเสีย

การที่ลูกหนี้จะเป็น NPL หรือเป็น"หนี้เน่า"ได้นั้น เกิดขึ้นจากการที่ลูกหนี้หยุดจ่ายหนี้เป็นเวลานานติดต่อกันถึง 3เดือน แล้วหลังจากนั้น สถานะของลูกหนี้ดังกล่าว ก็จะถูกปรับเปลี่ยนให้เป็นหนี้ NPL ทันที

NPL ย่อมาจากอะไร หมายถึง…
webcache.googleusercontent.com/search?q=cache:HCgCJcjyY94J:www.xn--12c0ecxsex2q.com/npl/+&cd=1&hl=th&ct=clnk&gl=th

ประวัติหนี้เสียในเครดิตบูโรสำหรับลูกหนี้ที่ใช้วิธีหยุดจ่าย
หลังจากที่ลูกหนี้หยุดจ่ายหนี้มานานจนครบ 3เดือนแล้ว ก็จะมีประวัติเป็น"หนี้เสีย"(NPL)อย่างเป็นทางการ...ซึ่งก็หมายความว่าลูกหนี้ได้มีสถานะเป็น Blacklist (บัญชีดำ) ในเครดิตบูโรเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

แต่ถ้าหากวันใดที่ลูกหนี้ได้ทำการจ่ายปิดบัญชีหนี้จนหมดแล้ว (โดยไม่สนใจว่าลูกหนี้จะจ่ายปิดบัญชีด้วยวิธีการ Haircut หรือด้วยวิธีการใดๆก็ตาม รวมทั้งการขายหนี้เน่าของลูกหนี้ออกไปด้วย) ลูกหนี้ก็จะต้องติด Blacklist อยู่ต่อไปอีกแค่ 3ปี เท่านั้น แล้วหลังจากนั้น ประวัติหนี้เสียที่มีอยู่ในเครดิตบูโร ก็จะถูกลบออกไปจนหมดสิ้น

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64

แถมกฏหมายฉบับใหม่ของเครดิตบูโร ยังเขียนไว้ด้วยอีกว่า ต่อให้ลูกหนี้ไม่จ่ายชำระหนี้คืนเลยก็ตาม ก็กำหนดให้ลูกหนี้ต้องติด"บัญชีดำ"(Blacklist)อยู่ในเครดิตบูโร เพียงแค่ 8ปีเท่านั้น หากเมื่อเกิน 8ปีไปแล้ว ต้องทำการลบล้างประวัคิเสีย(Blacklist)ของลูกหนี้ ออกจากระบบข้อมูลของเครดิตบูโรทันที
*** กำหนดไว้อยู่ใน ข้อ ๑๘ (๒) และ (๓) ของราชกิจจานุเบกษา เล่ม ๑๓๑ ตอนพิเศษ ๑๘๕ ง ***

ผมเคยอธิบายไว้มานานแล้ว อยู่ในกระทู้นี้ครับ

เหมือนเกิดใหม่"ราชกิจจานุเบกษา" ประกาศชัด ล้างประวัติลูกหนี้แบล็คลิสต์ 6 แสนราย
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41892&Itemid=64#58267

ดังนั้น...ใครก็ตามที่ติด Blacklist อยู่ในเครดิตบูโรมานานจนครบ 8ปีแล้ว
ต่อให้ลูกหนี้ไม่จ่ายหนี้ , ไม่ยอม Haircut , ไม่จ่ายหนี้เลยไม่ว่าจะด้วยวิธีการใดๆทั้งสิ้นก็ตาม

ประวัติ Blacklist (บัญชีดำ) ของลูกหนี้ที่มีอยู่ในเครดิตบูโร ก็จะถูกลบออกไปทันทีตามที่กฎหมายฉบับใหม่ได้บัญญัติเอาไว้

ไม่มีใครเขาติด Blacklist อยู่ในเครดิตบูโรไปจนตลอดชีวิตหรอกครับ ถึงแม้จะไม่จ่ายหนี้เลยก็ตาม
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90073 โดย bbbaifern

นกกระจอกเทศ เขียน:

bbbaifern เขียน: เราบอกเค้าว่าเราจะหยุดจ่ายแต่เค้าไม่ยอม ไม่อยากให้เราเครดิตเสีย

การที่ลูกหนี้จะเป็น NPL หรือเป็น"หนี้เน่า"ได้นั้น เกิดขึ้นจากการที่ลูกหนี้หยุดจ่ายหนี้เป็นเวลานานติดต่อกันถึง 3เดือน แล้วหลังจากนั้น สถานะของลูกหนี้ดังกล่าว ก็จะถูกปรับเปลี่ยนให้เป็นหนี้ NPL ทันที

NPL ย่อมาจากอะไร หมายถึง…
webcache.googleusercontent.com/search?q=cache:HCgCJcjyY94J:www.xn--12c0ecxsex2q.com/npl/+&cd=1&hl=th&ct=clnk&gl=th

ประวัติหนี้เสียในเครดิตบูโรสำหรับลูกหนี้ที่ใช้วิธีหยุดจ่าย
หลังจากที่ลูกหนี้หยุดจ่ายหนี้มานานจนครบ 3เดือนแล้ว ก็จะมีประวัติเป็น"หนี้เสีย"(NPL)อย่างเป็นทางการ...ซึ่งก็หมายความว่าลูกหนี้ได้มีสถานะเป็น Blacklist (บัญชีดำ) ในเครดิตบูโรเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

แต่ถ้าหากวันใดที่ลูกหนี้ได้ทำการจ่ายปิดบัญชีหนี้จนหมดแล้ว (โดยไม่สนใจว่าลูกหนี้จะจ่ายปิดบัญชีด้วยวิธีการ Haircut หรือด้วยวิธีการใดๆก็ตาม รวมทั้งการขายหนี้เน่าของลูกหนี้ออกไปด้วย) ลูกหนี้ก็จะต้องติด Blacklist อยู่ต่อไปอีกแค่ 3ปี เท่านั้น แล้วหลังจากนั้น ประวัติหนี้เสียที่มีอยู่ในเครดิตบูโร ก็จะถูกลบออกไปจนหมดสิ้น

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64

แถมกฏหมายฉบับใหม่ของเครดิตบูโร ยังเขียนไว้ด้วยอีกว่า ต่อให้ลูกหนี้ไม่จ่ายชำระหนี้คืนเลยก็ตาม ก็กำหนดให้ลูกหนี้ต้องติด"บัญชีดำ"(Blacklist)อยู่ในเครดิตบูโร เพียงแค่ 8ปีเท่านั้น หากเมื่อเกิน 8ปีไปแล้ว ต้องทำการลบล้างประวัคิเสีย(Blacklist)ของลูกหนี้ ออกจากระบบข้อมูลของเครดิตบูโรทันที
*** กำหนดไว้อยู่ใน ข้อ ๑๘ (๒) และ (๓) ของราชกิจจานุเบกษา เล่ม ๑๓๑ ตอนพิเศษ ๑๘๕ ง ***

ผมเคยอธิบายไว้มานานแล้ว อยู่ในกระทู้นี้ครับ

เหมือนเกิดใหม่"ราชกิจจานุเบกษา" ประกาศชัด ล้างประวัติลูกหนี้แบล็คลิสต์ 6 แสนราย
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41892&Itemid=64#58267

ดังนั้น...ใครก็ตามที่ติด Blacklist อยู่ในเครดิตบูโรมานานจนครบ 8ปีแล้ว
ต่อให้ลูกหนี้ไม่จ่ายหนี้ , ไม่ยอม Haircut , ไม่จ่ายหนี้เลยไม่ว่าจะด้วยวิธีการใดๆทั้งสิ้นก็ตาม

ประวัติ Blacklist (บัญชีดำ) ของลูกหนี้ที่มีอยู่ในเครดิตบูโร ก็จะถูกลบออกไปทันทีตามที่กฎหมายฉบับใหม่ได้บัญญัติเอาไว้

ไม่มีใครเขาติด Blacklist อยู่ในเครดิตบูโรไปจนตลอดชีวิตหรอกครับ ถึงแม้จะไม่จ่ายหนี้เลยก็ตาม
.

ขอบคุณค่ะ ขออีกสักคำถามนะคะ เพราะลองค้นหาตามบอร์ดแล้วไม่มีเลยค่ะ คือถ้าเราหยุดจ่าย 4 บัตร แต่แม่จ่ายเข้าไป 1บัตร มันจะมีผลอย่างไรอ่าคะ ตรงนี้ไม่เข้าใจจริงๆค่ะ เพราะเท่าที่อ่านเข้าใจว่าถ้าจะหยุดให้หยุดทั้งหมด ห้ามจ่ายบัตรใดบัตรหนึ่งค่ะ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90076 โดย jackTs

bbbaifern เขียน: ขออีกสักคำถามนะคะ เพราะลองค้นหาตามบอร์ดแล้วไม่มีเลยค่ะ คือถ้าเราหยุดจ่าย 4 บัตร แต่แม่จ่ายเข้าไป 1บัตร มันจะมีผลอย่างไรอ่าคะ ตรงนี้ไม่เข้าใจจริงๆค่ะ เพราะเท่าที่อ่านเข้าใจว่าถ้าจะหยุดให้หยุดทั้งหมด ห้ามจ่ายบัตรใดบัตรหนึ่งค่ะ

สามารถจ่ายได้ครับ ไอ้ 1บัตรที่ว่านี่น่ะ (มีบัตรอยู่ทั้งหมด 5ใบ หยุดจ่ายแค่ 4ใบ ยังผ่อนจ่ายตามปกติ 1ใบ)

ถ้าคุณอยากจะเก็บเอาไว้สัก 1บัตร โดยการไม่ยอมหยุดจ่ายไอ้บัตรดังกล่าว
คุณจะมีปัญญาเก็บเงินไปทำ Haircut ไอ้บัตรที่หยุดจ่ายทั้ง 4ใบ...ภายใน 1ปี ได้หรือเปล่าล่ะครับ?

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90077 โดย jackTs
.
ผมรวมกระทู้ให้แล้วนะครับ

มีอะไรที่อยากจะถามต่อ กรุณาโพสต์ถามต่อจากในกระทู้เดิม(กระทู้นี้)ของตัวคุณเองด้วยครับ

1คน ต่อ 1กระทู้ เท่านั้น ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=8062&Itemid=64#12130

วิธีค้นหากระทู้ของตัวเอง

ปล.ที่นี่ไม่ได้ห้ามถามนะครับ

แต่ขอความกรุณาให้ไปถามต่อจากในกระทู้เดิมของตัวคุณเอง

ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

.

.

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98583 โดย bbbaifern
:love: สวัสดีค่ะ ผ่านมา ปีกว่าๆ ปลดหนี้ได้ 1 บัตรแล้วค่ะ UMay+ เป็นบัตรแรกเลย ดีใจมากๆค่ะ
แล้วตอนนี้กำลังจะต่อด้วย First Choice แล้วค่ะ แต่ดูข้อมูล เอกสาร Hair-Cut แล้วยังไม่แน่ใจ ว่าใช้ได้ไหม เลยจะรบกวน สอบถามพี่ๆ ในที่นี้นะคะ ว่าเอกสารที่สำนักงานนี้ส่งมานำไปจ่ายเลยได้มั้ยคะ (o_O)

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98584 โดย bbbaifern

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98585 โดย bbbaifern
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98596 โดย jackTs
.
สำหรับตัวอย่างหนังสือ Hair cut สามารถไปดูได้จากใน Link นี้

ตัวอย่างเอกสารใบ Haircut
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=8&id=829&Itemid=52

.

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.632 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena