งดจ่ายบางบัตร แล้วบัตรหมุนเวียนอื่นๆ ใช้ได้อีกหรือเปล่า

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76570 โดย noom8111
ก่อนอื่น ขอกราบ พี่ๆทุกท่าน ผม noom8111 สมาชิกใหม่ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ผมขออนุญาติ สอบถามนิดนึงครับ พอดีผมมีหนี้ บัตรหลายใบ (10 กว่า) ตอนนี้ผมอยากหยุดจ่ายบัตรซิตี้แอดวานซ์ กับ สแตนดาร์ด (เงินกู้) ไว้ สัก 4 - 5 เดือน เพราะรถผมเสีย หมดค่าซ่อมไปหลายหมื่นบาท ต้องไปยืมเพื่อนบ้านมาจ่ายค่าซ่อมรถ แล้วต้องทยอยคืนเขา พี่ๆท่านใดมีวิธี อย่างไรบ้างครับ ต้องจ่ายเค้าบางส่วน หรือหยุดจ่าย ผมโทรไปสอบถาม โอเปอร์เรเตอร์ เค้าบอก เค้าคิดให้ไม่ได้ ในส่วนของเขา แจ้งว่าจะมีค่าติดตามทวงถาม 200 กว่าบาท หรือผมจ่ายแค่ค่าทวงถาม ก็พอ ครับ หลังจากนั้นผมจะจ่ายตามปกติ หรือต้องทำอย่างไรครับ ตอนนี้ผมไม่สนใจบูโรแล้ว เมื่อก่อนไม่พอจ่ายก็ดึงบัตร โน้นมาจ่ายบัตรนี้ ตอนนี้ไม่ไหวแล้วครับ ก็กลัวเสียเครดิต (ผมทำบัตรเครดิต หรือกู้มา 10 กว่าปี ไม่เคยเสียเครดิต หรือทวงถาม ครับ) ฝากด้วยครับ ภรรยา ขู่ถ้าเป็นอย่างนี้ จะเลิกกันแล้วครับ ขอบพระคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76591 โดย อ้อย

noom8111 เขียน: ก่อนอื่น ขอกราบ พี่ๆทุกท่าน ผม noom8111 สมาชิกใหม่ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ผมขออนุญาติ สอบถามนิดนึงครับ พอดีผมมีหนี้ บัตรหลายใบ (10 กว่า) ตอนนี้ผมอยากหยุดจ่ายบัตรซิตี้แอดวานซ์ กับ สแตนดาร์ด (เงินกู้) ไว้ สัก 4 - 5 เดือน เพราะรถผมเสีย หมดค่าซ่อมไปหลายหมื่นบาท ต้องไปยืมเพื่อนบ้านมาจ่ายค่าซ่อมรถ แล้วต้องทยอยคืนเขา พี่ๆท่านใดมีวิธี อย่างไรบ้างครับ ต้องจ่ายเค้าบางส่วน หรือหยุดจ่าย ผมโทรไปสอบถาม โอเปอร์เรเตอร์ เค้าบอก เค้าคิดให้ไม่ได้ ในส่วนของเขา แจ้งว่าจะมีค่าติดตามทวงถาม 200 กว่าบาท หรือผมจ่ายแค่ค่าทวงถาม ก็พอ ครับ หลังจากนั้นผมจะจ่ายตามปกติ หรือต้องทำอย่างไรครับ ตอนนี้ผมไม่สนใจบูโรแล้ว เมื่อก่อนไม่พอจ่ายก็ดึงบัตร โน้นมาจ่ายบัตรนี้ ตอนนี้ไม่ไหวแล้วครับ ก็กลัวเสียเครดิต (ผมทำบัตรเครดิต หรือกู้มา 10 กว่าปี ไม่เคยเสียเครดิต หรือทวงถาม ครับ) ฝากด้วยครับ ภรรยา ขู่ถ้าเป็นอย่างนี้ จะเลิกกันแล้วครับ ขอบพระคุณครับ

ถ้าจะแก้ไขปัญหาหนี้ของชีวิต อย่าไปห่วงเครดิตเลยครับ
ใช้เหนี้เขาหมด 3ปีเครดิตก็จะกลับมาแล้ว
ผมก็คิดเช่นคุณเมื่อก่อน พาครอบครัวนอนกอดเครดิตเป็นสิบๆปี
โดยจ่ายขั้นต่ำเดือนละเกือบ5หมื่น สุดท้ายก็ตายหยังเขียด
ปล.เครดิตกับภรรยาไม่ตายก็หาใหม่ได้ครับ ขอโทษนะครับที่บอกกันตรงๆ
ไม่สนใจบูโร แต่กลัวเสียเครดิต แต่เครดิตดีภาระหนี้เยอะก็ทำธุรกรรมอะไรไม่ได้อยู่ดีนะครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76596 โดย chanisorn
อย่าไปห่วงเครดิตเลย หยุดจ่ายมันทุกบัตรเลย แล้วเริ่มต้นชีวิตใหม่ เก็บเงินรอปิดบัตร
ได้ส่วนลด หนี้หมดไวกว่า ลองศึกษาหาความรู้ในนี้มีอยู่เพียบ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76603 โดย jackTs
ประวัติหนี้เสียในเครดิตบูโรสำหรับลูกหนี้ที่หยุดจ่าย หลังจากที่ลูกหนี้ทำการจ่ายปิดยอดหนี้จนหมดแล้ว ก็จะติด Blacklist ต่อไปอีกแค่ 3ปีเท่านั้น แล้วหลังจากนั้น ประวัติหนี้เสียที่มีอยู่ในเครดิตบูโร ก็จะถูกลบออกไป

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76618 โดย noom8111
ขอบพระคุณมากครับสำหรับข้อมูลดีๆ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76672 โดย อ้อย
มีอะไรถามต่อที่กระทู้นี้เลยครับ
แนะนำให้อ่านเยอะๆก่อนครับ
มีแนวทางให้ครบหมดแล้วที่คิดจะถามในตอนนี้

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=710&Itemid=64

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=939&Itemid=64

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76967 โดย noom8111
ขออนุญาติสอบถามครับ ผมเริ่มหยุดจ่ายเดือนนี้(ตุลา 58)แล้ว รอเก็บเงินก้อน อยู่ ถ้ามีเงินก้อนแล้ว ควรจะจ่ายปิดบัตรไหนก่อน เช่น บัตรเครดิต สินเชื่อส่วนบุคคล/กดเงินสด เงินกู้
หรือปิดยอดน้อยๆ ตามที่พอมีเงินปิดก่อนดี หรือจะให้รอส่วนลด(ปิด) 10เดือนขึ้นไป เพื่อจะได้ส่วนลดเพิ่มขึ้น (อ่านข้อมูลในกระทู้และปักหมุดมาแล้วพอเข้าใจขั้นตอนทั้งหมด ทั้งเริ่มต้นเป็นหนี้ ทวงหนี้ ฟ้อง หมายศาล แฮร์คัต อายัดเงินเดือน ) ขอบพระคุณครับ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76970 โดย chanisorn
ถ้าถามว่าควรจะปิดบัตรไหนก่อน มันขึ้นอยู่กับสถานการณ์นั้น ๆ ของคุณ เช่นคุณเก็บเงินได้เท่าไร
บัตรไหนให้ส่วนลดมากกว่ากัน คุณพอใจหรือเงินพอที่จะปิดได้บัตรไหนก็อันนั้นแหละค่ะ
การวางแผนไว้ว่าจะปิดบัตรนั้นบัตรนี้ก่อน แต่เค้าให้ส่วนลดน้อย เงินเราไม่พอ ก็ปิดไม่ได้อยู่ดี

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77023 โดย noom8111
เป็นสโลแกน สร้างกำลังใจให้ตัวเอง กับ เพื่อนชาวหนี้ทุกคนครับ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77330 โดย noom8111
ผมขออนุญาติถาม 2 ข้อ ครับ
1. ผมหยุดจ่าย บัตรเครดิตอิออน ยอด 100,000 ถ้ารอถึงฟ้องศาล ถ้าไกล่เกลี่ยที่ศาล ส่วนมากต้องผ่อนจ่าย ต่อเดือนตามคำสั่งศาล ประมาณเท่าไหร่ครับ
2.ยูโอบี เงินกู้ 84,000 ถ้ารอปิด จะได้ส่วนลดประมาณซักกี่เปอร์เซ็นครับ(ฟ้องเร็วมั้ยครับ)
ขออณุญาติสอบถามท่านผู้มีประสบการณ์กับ 2 บัตร นี้ด้วยครับ หรือแปะ ลิ้งให้ผมก็ได้ครับ (พยายามหากระทู้ประเภทนี้ หาไม่เจอครับ) ขอบพระคุณมากครับ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #77355 โดย jackTs

noom8111 เขียน: 1. ผมหยุดจ่าย บัตรเครดิตอิออน ยอด 100,000 ถ้ารอถึงฟ้องศาล ถ้าไกล่เกลี่ยที่ศาล ส่วนมากต้องผ่อนจ่าย ต่อเดือนตามคำสั่งศาล ประมาณเท่าไหร่ครับ

อิอ้อนไม่ยอมฟ้อง

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42885&Itemid=64

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=178&Itemid=29

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=36792

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54490

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54490&limitstart=6

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54722

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=129&catid=5

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=41540

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1662

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=12379

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=211&Itemid=29

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=4118&Itemid=29

โดยมันจะใช้วิธีทวงหนี้แบบ"กดดัน"แทน...จนกว่าจะ Hair cut สำเร็จ หรือไม่ก็ขายหนี้เน่าออกไป

www.google.co.th/#q=site:debtclub.consumerthai.org+%E0%B8%AD%E0%B8%B4%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%99+%E0%B8%97%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%B5%E0%B9%89+%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99

ได้หมายศาลครั้งแรกในชีวิต ต้องทำไงบ้างคับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42422&Itemid=64&limitstart=0#63799

noom8111 เขียน: 2.ยูโอบี เงินกู้ 84,000 ถ้ารอปิด จะได้ส่วนลดประมาณซักกี่เปอร์เซ็นครับ(ฟ้องเร็วมั้ยครับ)

ส่วนลดเฉี่ยประมาณ 40-50% ระยะเวลาในการฟ้อง 8-12 เดือน

noom8111 เขียน: ขออณุญาติสอบถามท่านผู้มีประสบการณ์กับ 2 บัตร นี้ด้วยครับ หรือแปะ ลิ้งให้ผมก็ได้ครับ (พยายามหากระทู้ประเภทนี้ หาไม่เจอครับ)

ตัวอย่าง
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=4607&Itemid=64&view=topic&limitstart=20#36967

ให้เข้าไปที่ Google แล้วพิมพ์ตามนี้

ตัวอย่างการค้นหาโดยใช้ Google
www.google.co.th/search?q=site%3Adebtclub.consumerthai.org%2Fodebt+%E0%B8%AB%E0%B8%A2%E0%B8%AD%E0%B8%94+%E0%B8%9F%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%A8%E0%B8%B2%E0%B8%A5&oq=site&aqs=chrome.2.69i57j69i59l2j0l3.3702j0j8&sourceid=chrome&es_sm=93&ie=UTF-8#q=site:debtclub.consumerthai.org+UOB+%E0%B8%AA%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%99%E0%B8%A5%E0%B8%94

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #77593 โดย noom8111
ขอบพระคุณ ท่านนกกระจอกเทศมากครับ... สำหรับข้อมูลดีๆ วันนี้ uob เงินกู้ โทรมาเร่งให้จ่ายด้วยครับ เค้าบอกดอกเดินทุกวันนะถ้าไม่จ่าย..สอบถามนิดนึงครับ uob จะได้ส่วนลดดี .มั้ยครับ อีกนานมั้ยครับที่จะฟ้อง ....ยอดกู้มา65000 ตุลา หยุดจ่าย ยอด84000 ครับ ขอบคุณครับ

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #77594 โดย noom8111
เดือน พ.ย. 58 นี้ หยุดเต็มสูบ..ครับ 13 รายการ ลักกี้นัมเบอร์ซะด้วย...สู้..โว้ย.. ขอใจด้วยครับ..พี่..น้อง

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #77601 โดย nop_pl

noom8111 เขียน: ขอบพระคุณ ท่านนกกระจอกเทศมากครับ... สำหรับข้อมูลดีๆ วันนี้ uob เงินกู้ โทรมาเร่งให้จ่ายด้วยครับ เค้าบอกดอกเดินทุกวันนะถ้าไม่จ่าย..สอบถามนิดนึงครับ uob จะได้ส่วนลดดี .มั้ยครับ อีกนานมั้ยครับที่จะฟ้อง ....ยอดกู้มา65000 ตุลา หยุดจ่าย ยอด84000 ครับ ขอบคุณครับ

ข้อมูล ยูโอบี ที่ผมปิดไป

1.บัตรเครดิต ยอดปัจจุบัน ณ.ตอนปิด 16,208.74 บาท (จากตอนหยุด 15,030.00 บาท) ได้ปิดหลังจากหยุดประมาณ 10 เดือน ปิดที่ยอด 7,000.00 บาท (ชำระครั้งเดียว 29 พ.ค.58)

2.บัตรกดเงินสด ยอดปัจจุบัน ณ.ตอนปิด 29,173.29 บาท (จากตอนหยุด 23,455.08 บาท) ได้ปิดหลังจากหยุดประมาณ 10 เดือน (เสนอมาแบบแพ็คคู่พร้อมบัตรเครดิต) ปิดที่ยอด 12,500.00 บาท (ชำระครั้งเดียว 29 พ.ค.58)

**กลับไปอ่านกระทู้คุณนกกระจอกเทศที่ได้ทำลิ้งค์ไว้ ได้คำแนะนำสำหรับหาข้อมูลส่วนลดยูโอบีแล้วนี่ครับ...แถมผมก็ได้ความรู้เพิ่มสำหรับหาข้อมูล กสิกรไทยด้วย พยายามหาอยู่นานแล้ว มีคนชี้ทางซะที

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #77745 โดย noom8111
ขอบพระคุณ มาก ครับ สำหรับข้อมูลดีๆ คุณ nop_pl

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78257 โดย noom8111
รายงานความคืบหน้า ครับ UOB เสนอโครงการปรับปรุงโครงสร้างหนี้ 60 งวด ครับ ไม่ตื่นเต้นแล้ว ขอบคุณ ที่ได้ข้อมูลดีๆ จากท่านกรรมการทุกๆท่าน จะรอเก็บเงิน ครับ นอกเรื่องนิดนึงครับ
ผมว่า สิ่งที่พี่ น้าๆ ทำอยู่นี่ คอยช่วยเหลือ คนที่ตกทุกข์ หาทางออกไม่ได้ กับการใช้ชีวิต ในรูปแบบสังคมปัจจุบัน ผมว่ามัน มันเป็น กุศล ที่ยิ่งใหญ่มาก ถ้าเชื่อเรื่องบาป บุญคุณโทษ สิ่งที่ พี่ๆ น้าๆ ทำอยู่ ช่วยเหลืออยู่ โดยไม่ได้หวังสิ่งตอบแทนนี้ จะเกิด อานิสงค์ มากๆ ครับ กาลหนหน้า พี่ๆน้าๆ ทำกิจการสิ่งใด จะไม่ติดขัด ภัยอันตราย จะแคล้วคลาด เชื่อ ผมสิ เพราะผม ประสบมากับตัวเองแล้ว นอกจากจะทำงานประจำ แล้ว หลังเลิกงานผมทำกู้ภัย (ขออนุญาติเอ่ยนาม..ป่อเต็กตึ้ง) คอยช่วยเหลือผู้คนทั้งอุบัติเหตุ และเจ็บป่วย
หลายครั้งที่ช่วยเหลือผู้คน แล้วเจออันตรายเสียเอง แต่ก็แคล้วคลาด มาได้ เพราะเรานึกเสมอว่าเรากำลังมาช่วยคน ขอให้เขาปลอดภัยด้วย...แต่ของผมมันจะเป็นเกี่ยวกับชีวิต ความเป็น ความตาย ซะมากกว่า แต่ของพี่ๆน้า มันจะเป็นเรื่องของจิตใจล้วนๆ ถ้าเป็นหนี้เยอะๆ จิตใจมันก็.แย่ มีพี่ๆน้าๆช่วยชีทาง ทำให้มีหนทางแก้ไข จิตใจก็จะดีขึ้น พอจิตใจดีขึ้น สติก็จะตามมา แล้วก็จะแก้ปัญหาได้ ..ช้าบ้าง เร็วบ้าง ก็ว่ากันไป เห็นมั้ยละครับ ว่า ร่างกายและจิตใจ มันต้องไปด้วยกัน ผมโม้อะไรไม่รู้ นอกเรื่อง เยอะ ไปนิด นะครับ แต่สำคัญที่สุด อยากให้กำลังใจ พี่ๆน้า ท่านประธาน กรรมการทุกๆท่าน อย่าท้อนะครับ บางทีใครๆก็ชอบด่าว่ากู้ภัยไม่ดี ขับรถเร็ว อันตราย แย่งเก็บศพ ทะเลาะกันเอง ถ้าอยากรู้ว่ามันเป็นจริงไหมต้องมาสัมผัสเอง แล้วจะรู้ ว่ามันเจ็บปวดแค่ไหนกับการที่กู้ภัยเลวๆ ไม่กี่คน ทำให้กู้ภัยที่ดีๆ เขาหมดกำลังใจ......ว้า ..นอกเรื่องอีกแล้ว พวกพีๆน้าๆ ก็เหมือนกัน ใครว่าอย่างไรอย่าไปสนใจครับ ถ้าเราเชื่อว่าเรากำลังทำสิ่งดีๆ มีศีลธรรมแล้ว ก็ไม่ต้องสนใจใคร ......อย่าหยุดดีนะ..ครับ

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78265 โดย noom8111
สอบถามท่านผู้รู้......กรณียึดทรัพย์กับบังคับคดีหักเงินเดือน จะเกิดเหตุการณ์ ไหนก่อน-หลังครับ อ่านปักหมุดพอเข้าใจบ้างแล้ว ถ้าเราเริ่มหยุดจ่ายแล้ว แต่ยังไม่ถึงฟ้อง ชื่อเราเป็นเจ้าบ้านอยู่ เราจะเปลี่ยนให้ภรรยาเป็นชื่อเจ้าบ้านทันมั้ยครับ ถ้าสู้คดีความไม่ได้ อยากให้เขาอายัดเงินเดือน อย่างเดียว

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78272 โดย jackTs

noom8111 เขียน: กรณียึดทรัพย์กับบังคับคดีหักเงินเดือน จะเกิดเหตุการณ์ ไหนก่อน-หลังครับ

ส่วนมากเจ้าหนี้รายแรกที่ยื่นเรื่องไปที่กรมบังคับคดี จะขอทำเรื่องอายัดเงินเดือนของลูกหนี้ก่อน เพราะว่ามันง่ายและเสียค่าธรรมเนียมในการทำเรื่องอายัด ในราคาที่ไม่แพงมากนัก

ส่วนเจ้าหนี้ที่มายื่นเรื่องอายัดเงินเดือนในรายหลังๆถัดไป(รายที่ 2,3,4,...) พอมันรู้ว่ามีเจ้าหนี้รายอื่นมายื่นเรื่องอายัดเงินเดือนตัดหน้าไปแล้ว พวกมันที่เหลือจะไม่ยอมเข้าแถว"รอคิว"ในการรอยัดเงินเดือนเป็นรายต่อไปแน่ๆ เพราะไม่รู้ว่าจะถึงคิวของตัวเองเมื่อไหร่? , จะต้องรอไปอีกกี่ปี?

ดังนั้น ไอ้เจ้าหนี้ในรายหลังๆจึงจำเป็นต้องทำเรื่องยึดทรัพย์แทน ถึงแม้ว่าจะต้องเสียค่าธรรมเนียมในการยื่นเรื่องที่แพงกว่าก็ตาม เพราะยังดีกว่ามารอเข้าแถวอายัดเงินเดือน โดยที่ไม่สามารถคาดเดาอนาคตอะไรได้เลย

noom8111 เขียน: อ่านปักหมุดพอเข้าใจบ้างแล้ว ถ้าเราเริ่มหยุดจ่ายแล้ว แต่ยังไม่ถึงฟ้อง ชื่อเราเป็นเจ้าบ้านอยู่ เราจะเปลี่ยนให้ภรรยาเป็นชื่อเจ้าบ้านทันมั้ยครับ

ถ้าคิดจะเปลี่ยนชื่อหรือทำการอะไร ก็ให้รีบทำเสียตั้งแต่ตอนนี้...โดยด่วน!
เพราะถ้าขืนรอไปจนถึงถูกเจ้าหนี้บัตรต่างๆฟ้องศาลแล้ว จะทำอะไรก็ไม่ได้แล้วนะครับ เพราะขืนไปทำในตอนนั้น มันจะกลายเป็นคดีอาญาในข้อหาเจตนา"ยักยอกทรัพย์"(โยกย้ายทรัพย์เปลี่ยนเป็นชื่อคนอื่น เพื่อป้องกันการถูกยึด)...โทษถึงขั้นติดคุกทั้งผู้ที่โอนทรัพย์และผู้ที่รับโอนทรัพย์นะครับ

ส่วนที่ถามมาว่า"มีชื่อเป็นเจ้าบ้าน" ต้องการเปลี่ยนให้เป็นชื่อของภรรยานั้น มันก็ยังไม่ปลอดภัยอยู่ดีหากจดทะเบียนสมรมกัน เพราะมันยังจัดว่าเป็น"สินสมรส"ในทางกฎหมายอยู่
แถมโฉนดที่ดินก็ยังถูกยึดได้อีก เพราะมันเป็นทรัพย์คนละส่วนกับทรัพย์สินในตัวบ้าน
ซึ่งรายละเอียดต่างๆนั้น ผมได้อธิบายเอาไว้อยู่ในกระทู้นี้หมดแล้ว

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

*** ปล. ถ้าจะอ่าน ต้องอ่านให้หมดจนถึงในด้านล่างของกระทู้นะครับ ไม่ใช่อ่านแค่ลวกๆเฉพาะด้านบนๆของกระทู้เท่านั้น เพราะในด้านล่างของกระทู้ จะมีบทความที่เกี่ยวกับการยึดโฉนดที่ดิน(ที่ยังผ่อนอยู่) และการยึดทรัพย์ในส่วนที่เป็น"สินสมรส"อยู่ด้วย

.

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78277 โดย noom8111
กราบขอบพระคุณ ท่านนกกระจอกเทศมากครับ..สำหรับข้อมูล..ดี..ดี...และพร้อมรับคำติ เตือน ครับ ขอบคุณครับ

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #79703 โดย noom8111
สอบถามท่านผู้รู้เป็นข้อมูลเพิ่มเติมครับ ปกติแล้วส่วนมากเวลาขึ้นศาล การไกล่เกลี่ยที่คุยกันกับเจ้าหนี้ที่ผมพอเข้าใจคือ ประมาณว่าแบ่งจ่ายเป็น งวด ได้ แต่ถ้า (ยกตัวอย่าง) เราไม่พอใจในยอดที่ต้องจ่าย

1.ไม่ไกล่เกลี่ย แต่ให้ศาลตัดสิน (ในวันขึ้นศาล) ได้มั้ยครับ
2.ส่วนมากให้ศาลตัดสิน แล้ว จะต้องให้เราจ่ายที่เดียวทั้งหมด หรือจ่ายเป็น งวดๆ ต่อเดือน( มีขั้นต่ำไม่น้อยกว่าเท่าไหร่ครับ) ได้หรือเปล่าครับ
3.ส่วนมาก บัตรใดบ้าง ครับ ที่ไม่ให้ผ่อนจ่ายเป็นงวดๆ ต่อเดือนครับ(เพราะกลัวว่า เมื่อศาลตัดสินแล้วเรามีเงิน
ไม่พอจ่ายยอดหนี้เต็มวงเงินทั้งหมดครับ)
4.ศาลตัดสินแล้ว ให้เราจ่ายหนี้ ดอกเบี้ยหยุดแล้ว ผมเข้าใจถฎูกต้องมั้ยครับ

ขอความกรุณาด้วยครับ

ขอบพระคุณครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.740 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena