เป็นหนี้บัตรเครดิต+สินเชื่อบุคคลรวมประมาณ180,000 อยากหาทางออกค่ะ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77198 โดย ammalohaa
:cry2: สวัสดีค่ะ หลังจากเข้ามาหาข้อมูลในเว็บนี้ได้พักใหญ่ วันนี้มีเรื่องขอความช่วยเหลือ หากข้อสงสัยประการใดซ้ำหรือไม่ควรถามต้องขอโทษด้วยนะคะ เพราะไม่แน่ใจว่าเคสแต่ละคนทางแก้จะเหมือนกันหรือไม่เลยลองมาถามดูค่ะ

อายุ26 ปี เป็น พนง.บริษัทเอกชนทั่วไปแห่งหนึ่ง เงินเดือน 20,000 และมีรายได้จากงานพิเศษเดือนละ 2, 000ตอนนี้มีปัญหาทางด้านการเงินอย่างมากเนื่องจากที่บ้านมีปัญหา

หนี้ที่เรามีตอนนี้ค่ะ บัตรเครดิต Scb ประมาณ 130000 และสินเชื่อ SCB อีก 50000
ทั้งสองอย่างจ่ายขั้นต่ำทุกเดือนไม่ได้ขาดส่ง แต่พอจ่ายไปแล้วก็ต้องเบิกเป็นเงินสดออกมาหมุนต่อ

ตอนนี้เริ่มไม่ไหวแล้วเนื่องจากต้องผ่อนบ้านอีกเดือนละ 6000 เลยคิดว่า อยากใช้วิธี H/C

เราคิดว่าจะหยุดส่ง เก็บเงินก้อนเพื่อจะได้ลดหนี้ และปิดบัตรไปเลย แต่พอศึกษาในกระทู้ก็กังวลใจเรื่องการยึดทรัพย์เนื่องจาก

เรามีบ้านที่กำลังผ่อนแบงค์ (ชื่อเรากู้คนเดียว เป็นบ้านของครอบครัวช่วยกันผ่อน) ช่วยกันผ่อน4 คนไม่มีปัญหาเรื่องการผ่อน
เรามีรถที่กำลังผ่อนแบงค์ (ชื่อเรากู้คนเดียว แต่เป็นรถให้พี่สาวผ่อน ไม่เคยขาดส่ง )

คำถามคือ
1.หากเราหยุดส่งเพื่อรอ H/C จะมีการยึดทรัพย์ที่เป็นชื่อเราหรือไม่ (บ้าน รถ )
2. หากมีการยึดทรัพย์ จะเกิดขึ้นก่อนหรือหลังจากการเจรจาขอH/C เช่น จะมีหนังสือลดยอดเงินมาก่อนแล้วทางเราเพิกเฉย เรื่องค่อยดำเนินการยึดทรัพย์หรือไม่ หรือจะนำสืบทรัพย์เพื่อยึดเลย
3.จะมีการอายัดเงินเดือนหรือไม่ เงินเดือนผ่านแบงค์กรุงเทพค่ะ

ขอบพระคุณสำหรับทุก ๆคำตอบและขอเป็นกำลังใจให้ทุก ๆคนค่ะ

:love: :love:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77201 โดย jinnyja
การยึดทรัพย์ เราไม่แน่ใจ ขอตอบในกรณีอายัดเงินเดือน ล่ะกัน ก่อนที่จะมีการอายัดเงิยเดือนนั้น ต้องได้รับการพิพากษาคดี จากศาล ก่อน น่ะค่ะ คือเมื่อศาลตัดสินให้เราใช้หนี้ แล้วยังเพิกเฉย ไม่ยอมจ่ายตามคำสั่งศาล เจ้าหนี้ถึงจะขอบังคับคดี อายัดเงินเดือน หรือยึดทรัพย์ ค่ะ และถ้าคุนหยุดจ่ายเพื่อรอ h/c ถ้าคุนสามารถเก้บเงินเจรจา h/c ได่เร้ว เราว่าไม่น่าโดนอายัดทรัพย์ แต่ ไม่แน่ใจว่าบ้านคุน ผ่อนอยู่กับแบ้งอะไร ถ้าเป้นแบ้งเดียวกับที่เป้นหนี้บัตร อาจจะยากหน่อยในการเจรจา ส่วนรถที่ยังผ่อนอยู่ ยังยึดไม่ได้แต่ถ้าผ่อนหมด เมื่อไหร่เจ้าหนี้เอาแน่

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77209 โดย ammalohaa
บ้านเราผ่อนกะแบงค์ออมสินค่ะ ไม่แน่ใจว่าถ้าเรารอ h/c แล้วเก็บเงินสัก 10 เดือนคงได้ประมาณแสนนึง ถึงตอนนั้นจะขอh/c ได้ไหม กังวลเรื่องยึดทรัพย์ขายทอดตลาดค่ะ ขอบคุณมากนะคะคุณ jinnyja

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77211 โดย jinnyja
ที่คุณอยากจะหยุดส่งคือ หนีบัตร และ สินเชื่อ ของ SCB ใช่ไหมค่ะ ส่วนบ้านไม่ได้หยุดส่ง และจากที่คุณประเมิน เก็บเงิน 10 เดือน ได้ประมาน แสน นึง ถ้าเป็นแบบนั้น เราคิดว่า ไม่น่ากังวล ในเรื่องของการจะโดนยึดทรัพย์นะค่ะ ถ้าคุณเก็บเงินได้เยอะ เราว่าน่าจะ h/c ได้เร็ว ก่อนโดนฟ้องน่ะ สู้ๆ ค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77212 โดย ammalohaa
ขอบคุณมาก ๆ นะคะ สำหรับกำลังใจ ^^

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77213 โดย jackTs

ammalohaa เขียน: 1.หากเราหยุดส่งเพื่อรอ H/C จะมีการยึดทรัพย์ที่เป็นชื่อเราหรือไม่ (บ้าน รถ )

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

ammalohaa เขียน: 2. หากมีการยึดทรัพย์ จะเกิดขึ้นก่อนหรือหลังจากการเจรจาขอH/C เช่น จะมีหนังสือลดยอดเงินมาก่อนแล้วทางเราเพิกเฉย เรื่องค่อยดำเนินการยึดทรัพย์หรือไม่ หรือจะนำสืบทรัพย์เพื่อยึดเลย

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ammalohaa เขียน: 3.จะมีการอายัดเงินเดือนหรือไม่ เงินเดือนผ่านแบงค์กรุงเทพค่ะ

ธนาคารเจ้าหนี้ ยึดเงินในบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6970&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ammalohaa

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77216 โดย ammalohaa
ขอบคุณมากค่ะ กำลังอ่านทำความเข้าใจและจะเริ่มต่อสู้หนี้ต่อไปค่ะ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77219 โดย uncle john
เรื่องอายัดเงินเดือนหรือทรัพย์ต้องแบบหายไปเลยไปเจอที่ศาล ถ้าเจรจาได้การอายัดก้อไม่เกิด
สู้ๆๆๆครับ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77234 โดย หมอชาวบ้าน
ผมผ่อนบ้านกับ Bank เดียวกับ บัตรเครดิต ที่หยุดจ่ายมา 1ปี เรื่องบ้านผ่อนตลอด Bank ยึดบ้านเราไม่ไดครับ
ทำได้แต่ทวงถามเรื่องบัตรเครดิตที่หยุดจ่ายเท่านั้น
ดังนั้นพยายามจ่ายค่าบ้านอย่าให้ขาดครับ เรื่องเครดิตก็ ปล่อยไปตามทางของมัน จนกว่าจะมีเงินเก็บ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77251 โดย ammalohaa
ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ มีกำลังใจรอเก็บเงินทำH/C ต่อไป

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #77775 โดย ammalohaa
รบกวนสอบถามค่ะ เอกสารเกี่ยวกับการทวงนี้ต่างๆ จะถูกส่งมาที่บ้านเมื่ออยู่ในขั้นตอนของสำนักงานกฎหมาย หรือ เมื่อเรื่องถึงขั้นตอนของศาลคะ จะวางแผนH/C จะได้ตั้งรับถูกค่ะ เนื่องจากจะได้แจ้งคนที่บ้านไว้ เดี๋ยวแม่เห็นเอกสารแล้วจะช็อคค่ะ ขอบคุณทุกคนมาก ๆ ค่ะ :vomit:

หมายเหตุ ทราบมาว่า หมายศาลจะถูกส่งไปยังบ้านตามทะเบียนบ้านใช่มั้ยคะ กังวลว่าจะส่งไปยังที่ทำงานเดิม (เนื่องจากมีปัญหากันค่ะ )

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #77801 โดย jackTs

ammalohaa เขียน: รบกวนสอบถามค่ะ เอกสารเกี่ยวกับการทวงนี้ต่างๆ จะถูกส่งมาที่บ้านเมื่ออยู่ในขั้นตอนของสำนักงานกฎหมาย หรือ เมื่อเรื่องถึงขั้นตอนของศาลคะ จะวางแผนH/C จะได้ตั้งรับถูกค่ะ เนื่องจากจะได้แจ้งคนที่บ้านไว้ เดี๋ยวแม่เห็นเอกสารแล้วจะช็อคค่ะ

บรรดาพวกที่ทวงหนี้ทั้งหลายแหล่ พวกมันจะส่งจดหมายทวงหนี้หรือส่งพนักงานทวงหนี้ โดยส่งไปยังทุกๆสถานที่ เท่าที่มันมีข้อมูลของลูกหนี้อยู่ในมือของมัน โดยไม่สนว่าข้อมูลที่มันมีอยู่นั้น จะเป็นข้อมูลใหม่หรือข้อมูลเก่าก็ตาม

หากว่ามันมีข้อมูลสถานที่ติดต่อของลูกหนี้ 10ที่ มันก็จะส่งจดหมายทวงหนี้ไปยังสถานที่ตามข้อมูลนั้นๆ 10ที่เช่นกัน(ส่งจดหมายไป 10ฉบับ) ทั้งที่บ้านและที่ทำงานของลูกหนี้...ตามเท่าที่มันมีข้อมูล

ammalohaa เขียน: หมายเหตุ ทราบมาว่า หมายศาลจะถูกส่งไปยังบ้านตามทะเบียนบ้านใช่มั้ยคะ กังวลว่าจะส่งไปยังที่ทำงานเดิม (เนื่องจากมีปัญหากันค่ะ )

หมายศาล...จะถูกส่งไปที่ไหน?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6974&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ammalohaa

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78618 โดย ammalohaa
อัพเดทค่ะ หยุดส่งมา 1 เดือน วันนี้scb ให้สำนักงานกฎหมายโทรมาแล้ว เร็วมากค่ะ

จนท : สะดวกจ่ายภายในวันศุกร์ไหมคะ
ฉัน : ยังไม่สะดวกเลยค่ะตอนนี้อยู่ ต่างจังหวัด
จนท: ทางเราจะต้องโทรมาทุกวันนะระตามระบบจนกว่าจะมียอดชำระเข้ามา
ฉัน : ได้ค่ะ จะรีบไปจ่ายให้นะคะ

จบการสนทนา

ลุ้นกันต่อไปค่ะ แง้ ๆ :cry2: :cry2:

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78620 โดย ammalohaa
สอบถามผู้รู้ค่ะ scb ปกติใช้เวลาประมาณกี่เดือนจึงจะส่งเรื่องฟ้องศาลคะ

ขอบคุณมากค่ะ

8 ปี 6 วัน ที่ผ่านมา #84024 โดย ammalohaa
อัพเดทค่ะ ผ่านมา5เดือนกับการหยุดจ่าย

ทั้งบัตรเครดิต และ speedy cashของscb มีการโทรมาถามเรื่องประนอมหนี้แล้วทั้งคู่ เราก็ยึดตามแนวทางชมรมค่ะ รับโทรศัพท์ ไม่หนี แต่ยังไม่มีจ่าย T_T อยากรอh/c ค่ะ

สองใบรวมกับประมาณ2แสนแล้วค่ะตอนนี้ คนมีประสบการณ์หนี้กับscb ขอสอบถามว่าอีกนานไหมคะกว่าจะฟ้อง จะเตรียมรับมือค่ะ

ขอบคุณค่ะ :ไม่ยอม: :ไม่ยอม:

8 ปี 6 วัน ที่ผ่านมา #84026 โดย pfs
scb หยุดประมาณ 1 ปีถึงฟ้องค่ะ ถ้ายังไม่มีเงินก้อนปิดก็ไปเจรจาผ่อนจ่ายแบบขั้นบันไดที่ศาลได้ 24 งวดไม่มีดอกเบี้ย (โดยของผ่อนน้อย 22 งวด ที่เหลือจ่ายสองเดือนสุดท้าย ระหว่างผ่อนจ่ายถ้าเรามีเงินก้อนก็มีข้อเสนอ H/C นะเพียงแต่ส่วนลดจะน้อย 30-40% ของยอดหนี้ที่เหลือค่ะ

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #85610 โดย ammalohaa
รบกวนสอบถามผู้รู้ หรือท่านประธานชมรมค่ะ :shy: :shy:

สนง กฎหมาย โทรหาเราแล้วเราไม่ได้รับสาย (เคยคุยกันเมื่อประมาณเดือนที่แล้ว เราก็บอกไปว่าให้ดำเนินการฟ้องได้เลย เพราะเรายังไม่มี) ทางบริษัทสามารถโทรหาฝ่ายบุคคลของบริษัท เพื่อขอเบอร์ญาติ ๆ เรา แบบนี้เข้าข่ายว่า ว่าเราจะสามารถดำเนินการอะไรกับเค้าได้บ้างไหมคะ คือเรารู้สึกว่าโดนคุกคามอ่ะค่ะ หรือว่าเค้าทำกันแบบนี้เป็นปกติ ขอคำแนะนำ้ดวยค่ะ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108751 โดย ammalohaa
มาอัพเดทหลังจากทำยอมที่หน้าศาลเรียบร้อยแล้ว ตอนนี้เราได้ชำระหนี้มาเป็นเวลาประมาณ 1 ปี 4 เดือนอยากสอบถามผู้รู้ว่าถ้าจนถึงกำหนดชำระหนี้งวดที่ 24 ซึ่งเป็นงวดสุดท้ายที่เขาระบุว่าต้องจ่ายเงินให้หมดแต่นี่เรายังไม่หมดเหลืออีกประมาณ 90,000 บาท

เราสามารถเจรจาขอผ่อนต่อจนหมดได้หรือไม่หรือว่าจะโดนบังคับคดียึดทรัพย์สินหรืออายัดเงินเดือนเลยควรจะเข้าไปเจรจากับใครที่ช่องทางไหนดี

ที่ผ่านมาชำระหนี้เกินกว่าขั้นต่ำที่กำหนดทุกงวดและมีเจตนาที่จะใช้หนี้ให้ครบเพียงแค่อยากขอขยายระยะเวลาพอจะเป็นไปได้ไหมคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.923 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena